You are on page 1of 9

Paaralan: Antas:

Grade 1 to 12 Guro: Asignatura: ARALING PANLIPUNAN 7


DAILY LESSON Petsa: Markahan: IKATLO
LOG UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Ang mga mag-aaral ay naipamamalas ang pag-unawa sa pagbabago, pag-unlad at pagpapatuloy sa Timog at Kanlurang Asya sa
Pangnilalaman Transisyonal at makabagong Panahon ( ika-16 hanggang ika-20 siglo)
B. Pamantayang Pagganap Ang mga mag-aaral nakapagsasagawa ng kritikal na pagsusuri sa pagbabago , pag-unlad at pagpapatuloy sa Timog at Kanlurang
Asya sa Transisyonal at makabagong panahon ( ika-16 hanggang ika-20 siglo)
C. Kasanayan sa Pagkatuto Natataya ang bahaging ginampanan Naiuugnay ang mga kasalukuyang Natataya ang pagkakaiba-iba ng antas ng
ng relihiyon sa iba’t-ibang aspekto ng pagbabagong pang-ekonomiya na pagsulong at pag-unlad ng Timog at
pamumuhay naganap /nagaganap sa kalagayan ng mga kanlurang Asya gamit ang estadistika at
bansa kaugnay na datos.

CODE: AP7TKA-IIIg-1.21 CODE: AP7TKA-IIIh-1.22 CODE: AP7TKA-IIIh-1.23

II. NILALAMAN
Bahaging Ginampanan ng Relihiyon Mga kasalukuyang pagbabagong pang- Pagkakaiba-iba ng antas ng pagsulong at
sa Iba’t-ibang aspekto ng ekonomiya na naganap/nagaganap sa pag-unlad ng Timog at Timog-Kanlurang
pamumuhay kalagay ng mga bansa Asya

Kagamitang Panturo
A. SANGGUNIAN
1. Mga Pahina sa TG : TG: TG:
Gabay ng Guro

2. Mga Pahina sa LM: ( ASYA: Pagkakaisa sa Gitna ng LM : ( ASYA: Pagkakaisa sa Gitna ng LM : ( ASYA: Pagkakaisa sa Gitna ng
Kagamitang Pang Pagkakaiba). Pp 271-272 Pagkakaiba). Pp 273-279 Pagkakaiba). Pp . 273-279
Mag-aaral
3. Mga Pahina sa EASE II Module 15 EASE II Module 15
Teksbuk Asya: Pag-usbong ng Kabihasnan II. 2008.
Pp 346-398
4. Karagdagang https://www.google.com.ph/search? https://www.google.com.ph/ https://leescharich.com/2011/05/25/meas
Kagamitan mula sa q= search?q=globalization uring-regional-power-part-3-south-asia/
portal ng Learning religion+symbol+in+asia https://www.google.com.ph/search?
Resources o ibang http:// q=GDP+growth+forecast
website image.slidesharecdn.com/grade8aralingpanli
punanmodyul2
B. IBA PANG KAGAMITANG Laptop, Projector, Cartolina, manila Laptop, Projector, Cartolina, manila paper Laptop, Projector, Cartolina, manila paper ,
PANTURO paper , Mga larawan , Mga larawan Mga larawan

III. PAMAMARAAN Gawin ang pamamaraang ito ng buong lingo at tiyakin na may Gawain bawat araw. Para sa holistikong paghubog, gabayan
ang mga mag-aaral gamit ang mga istratehiya ng formative assessment. Magbigay ng maraming pagkakataon sa pagtuklas ng
bagong kaalaman, mag-isip ng analitikal at kusang magtaya ng dating kaalaman na iniuugnay sa kanilang pang-araw-araw na
karanasan.
Balitaan  Umaalma ngayon ang  Lumalaki ang nagiging biktima ng  Sa pag-alis ni PNOY sa puwesto
simbahang katoliko sa mga iligal na droga na pumapasok sa bilang pangulo ng Pilipinas,
kabi-kabilaang patayan na Pilipinas mula sa iba’t-ibang bansa. sinasabing mas sumipa pataas ang
may kinalaman sa illegal na ekonomiya ng bansa.
droga.
a. Balik Aral  Bakit mahalaga ang  Paano nagiging gabay ang  May malaking epekto nga
edukasyon sa relihiyon sa buhay ng mga ba sa ating ekonomiya ang
pamumuhay ng mga Asyano? hindi nito pakikiisa sa mga
Asyano? pandaigdigang-samahan?
 Bakit nakabatay sa
antas ng Literacy rate
ang ganda ng
ekonomiya ng isang
bansa?
b. Paghahabi sa Pagganyak: TUKUYIN NATIN! Pagganyak: Pagganyak :
Layunin ng Aralin PANUTO: tukiyin ang iba’t-ibang PANUTO: Bigyang kahulugan ang salitang PANUTO: tukuyin ang nais iparating ng
larawan at alamin ang mga Globalisasyon. larawan na makikita sa ibaba.
sinisimbolo ng mga ito.

PAMPROSESONG TANONG PAMPROSESONG TANONG


PAMPROSESONG TANONG
1. Bakit humantong sa 1. Ano ang pumapasok sa iyong
1. Ano ang ipinapahiwatig ng
pagkakabuo ng isipan kapag naririnig ang salitang larawan?
magkakaibang paniniwala o “Globalisasyon”? 2. Ito ba ay may kaugnayan sa
relihiyon ang mga Asyano? 2. Ano ang pangunahing layunin ekonomiya ng bansa?
nito?
c. Pag-uugnay ng mga ALAMIN NATIN PAGTATALO / DEBATE SURIIN NATIN!
Halimbawa sa PANUTO: ihati sa pitong (7) pangkat PANUTO: mahahati sa dalawang pangkat PANUTO: hatiin sa tatlong (3) pangkat ang
Bagong Aralin ang mga mag-aaral at suriin ang iba’t- ang mga mag-aaral, ang bawat pangkat ay mga mag-aaral, kinakailangan suriin ang
ibang relihiyon sa Asya. pipili ng kanilang kinatawan o mga datos at estadistika ng ekonomiya sa
representative na sasabak sa pagtatalo o Timog at kanlurang Asya.
debate.
Issue:
PANGKAT 1
ZOROASTRIANISMO
PANGKAT 2
HINDUISMO
Kinakailangan PANGKAT 1
(BELOW POTENTIAL
bang sumali ng IN 2013)
isang bansa sa
mga
pandaigdigang PANGKAT 2
(STANDARD & POOR'S
samahang REAL GDP SCENARIOS
FOR SOUTH ASIA)
pangkabuhayan?

PANGKAT 3
(GDP GROWTH
PROJECTION)

SOURCE : IMF & Moody’s Analytics


Oo VS. HINDI Estimates.

RUBRIKS PARA SA PANGKATANG RUBRIKS PARA SA PAGTATALO/DEBATE


GAWAIN RUBRIKS PARA SA PANGKATANG
GAWAIN
d. Pagtalakay ng PAMPROSESONG TANONG GAWAIN 10: Data Information Chart GAWAIN 15: Concept web
Bagong Konsepto at  Paano nakakaapekto ng lubos PANUTO: Lagyan ng tamang datos ang PANUTO: Lagyan ng wastong
paglalahad ng ang relihiyon sa iba’t-ibang bawat kolum ng data information chart . impormasyon ang kasunod na concept
bagong kasanayan aspekto ng buhay ng isang Muli maaari mo itong kulayan upang web. Maari mong kulayan ito. Gawin ito sa
#1 tao? maging kahika-hikayat. Gawin ito sa kuwaderno.
 Ipaliwanag ang Limang Haligi kuwaderno.
ng Islam.
Mga dahilan ng pagkakaiba ng antas ng
 Ibigay ang ilan sa mga aral at pagsulong at pag-unlad ng mga bansa sa
gawi ng mga kristiyano. Mga Pagbabagong Pang-ekonomiya na Timog at Kanlurang Asya
 Isa-isahin ang aral ng Naganap sa Timog at Kanlurang Asya
Hinduismo.
Ano ang Budismo?
Ipaliwanag kung paano
iniimpluwensyahan sa
mabuti ng relihiyong ito ang
isang tao.
Bansa sa Asya Naganap Nagaganap sa
Pagkatapos Kasalukuyan
ng Ikalawang
Digmaang
Pandaigdig

e. Pagtalakay ng
bagong konsepto at
paglalahad ng
bagong kasanayan
#2
f. Paglinang sa  SAGUTAN NATIN! GAWAIN 12: Suriin Mo Tala-ekonomiya “SURIIN MO!”
kabihasaan PANUTO: sagutan ng tamang PANUTO: Suriin ang talahanayan tungkol PANUTO: Batay sa mga estadistika at
(Formative sagot ang mga sumusunod na sa GDP ng ilang bansa sa Timog at datos na nasa ibaba pag-aralan ang mga
Assessment) katanungan. Kanlurang Asya at sagutan ang mga bansa sa Timog Asya at sagutan ang mga
katanungan sa Pamprosesong Tanong. sumusunod na katanungan.
1. Ayon kay Confucius, paano
makakamit ng tao ang
kaluwalhatian?
Ito ay makikita sa:
2. Paano nasasalamin sa
GAWAIIN 12: Suriin
kapaligiran ng Japan ang
Mo Tala-ekonomiya
impluwensya ng relihiyon sa
Pahina 276-277.
kanilang kultura?
Asya: Pagkakaisa sa
3. Ano ang mga aral ng
Gitna ng Pagkakaiba
Shintoismo na nakatulong sa
pagiging mabuting tagasunod
nito?

katanungan.
1. Batay sa mga datos, anong bansa
ang may pinakamababang GDP
growth?
2. Anong bansa ang may
pinakamataas na GDP growth sa
nakalipas at sumunod na mga
taon.
3. Bakit hindi nagiging pantay-pantay
ang mga GDP growth ng mga
bansa sa Asya ?

g. Paglalapat ng aralin  Sa iyong personal na  May nakikita ka bang ibang


sa pang-araw-araw karanasan, ang mga paraan upang matulungan ang
na buhay paghihirap ba na iyong inyong barangay sa pag-unlad
Ano ang iyong mahalagang
dinanas ay bunga ng papel na maaaring nito?
pagnanasa mo sa iba’t-ibang gampanan sa pag-unlad ng
bagay? Ipaliwanag. ekonomiya ng bansa?
 Paano ka nabago/binago ng
iyong relihiyon?

h. Paglalahat ng aralin  Magbigay ng mga GAWAIIN : Eko-Slogan  Ano ang mga dahilan sa pagsadsad
mungkahing gawain kung PANUTO: Gumawa ng isang islogan ng ekonomiya ng ilang mga bansa
paano mo makakamit ang tungkol sa paksa na may temang “ sa Timog at Timog-Silangang Asya?
mabuting karma at Mahalaga para sa mga tao sa Timog at
makaiiwas sa masamang Kanlurang Asya ang Pag-unlad ng kanilang
karma. Ekonomiya.”

Rubriks para sa Islogan


Batayan Puntos Nakuha
Katibayan ng
kaalaman 5
tungkol sa
tema
Wasto ang
mga salita
at inilahad 5
ayon sa
napagkasu
nduan
Malinaw at
maayos ang 5
pagkasulat
i. Pagtataya ng aralin GAWAIN 2: TEST I – Lagyan ng  kung tama ang ANONG OPINYON MO? (ESSAY)
TEST I.Panuto: hanapin sa hanay B sinasabi ng bawat pahayag at  kung mali. PANUTO: Pangatwiranan ang katungang “
ang tamang sagot na itinatanong nakakatulong nga ba sa isang bansa ang
mula sa Hanay A. labis na bilang ng populasyon nito katulad
____ 1. Ipinatupad sa bansang India noong ng bansang India?
1992 ang Look East Strategy.
HANAY A HANAY B ____2. Taong 1999 nang isagawa ng
1. Buddhismo A. KRISTO
2. Judaismo B. SIDDHARTA pamahalaa ng India ang pagsasapribado
GAUTAMA nang ilang sector nang paamumuhunan.
3. Kristiyanismo C. ABRAHAM ____ 3. Ang krisis pinansyal noong 1997
D. ALLAH ang naging dahilan ng masagang
ekonomiya ng mga bansa sa Asya.

TEST II. ANALOHIYA: TEST II. Completion


PANUTO: tuyukin ang tamang PANUTO: Dugtungan ang unang pahayag
sagot,gawing gabay ang unang ng wasto at angkop na salita.
halimbawa. RUBRIKS PARA SA ESSAY
4.Ang kalagayan ng ekonomiya sa Timog Batayan puntos
4. Zoroastrianismo: Persia ; Asya ay : ____________________ Naipahayag ang 5 puntos
Shintoismo : _________ saloobin na
5.Ang kalagayan ng ekonomiya sa maayos at klaro.
5. Hinduismo : India ; Kanlurang Asya ay : _______________ Malalim ang mga 5 puntos
Islam : ______________ ginamit na salita
Note: Insert Index ofMastery Note: Insert Index ofMastery na angkop para sa
paksa.
j. Takdang aralin
 Bigyang kahulugan ang  Bakit mahalaga ang mga datos at  Bigayang kahulugan ang salitang
salitang ekonomiya. estadistika sa pag-aaral ng “NEOKOLONYALISMO”
 Suriin ang mga dahilan sa ekonomiya ng isang bansa?  Bakit itinuring itong makabagong
paglago at pagbagsak ng pamamaraan sa panghihimasok ng
ekonomiya ng isang bansa. ibang bansa?
Pahina. 467. (Araling Asyano)
Vibal.
IV. MGA TALA

V. PAGNINILAY
a. Bilang ng mag-aaral
na nakakuha ng 80%
sa pagtataya
b. Bilang ng mag-aaral
na nangangailangan
ng iba pang gawain
para sa remediation
c. Nakatulong ba ang
remedial?

d. Bilang ng mga mag-


aaral na
magpapatuloy sa
remediation

e. Alin sa mga
estratehiyang
pagtuturo na
nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?
f. Anong suliranin ang
aking naranasan na
solusyon na tulong
ng aking
punongguro at
superbisor?
g. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga
kapwa guro?

You might also like