You are on page 1of 6

Paaralan: PIAPI HIGH SCHOOL Antas at Seksyon: 8-OPAL at 8-RUBY

Grade 1 to 12 Guro: MARIANIE L. EMIT Asignatura: ARALING PANLIPUNAN


DAILY LESSON LOG Petsa: Markahan: QUARTER 4, WEEK 8
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW
I. LAYUNIN Tiyakin ang pagtatamo ng layunin sa bawat lingo na nakaangkla sa Gabay sa Kurikulum. Sundin ang pamamaraan upang matamo ang layunin,
maari ring magdagdag ng iba pang Gawain sa paglinang ng Pamantayang Pangkaalaman at Kasanayan. Tinataya ito gamit ang mga istratehiya
ng Formative Assessment. Ganap na mahuhubog ang mga mag-aaral at mararamdaman ang kahalagahan ng bawat aralin dahil ang mga layunin
sa bawat lingo ay mula sa Gabay sa Kurikulum at huhubugin ang bawat kasanayan at nilalaman.
A. Pamantayang Pangnilalaman Ang mga mag-aaral ay naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa kahalagahan ng pakikipag-ugnayan at sama-samang pagkilos sa
kontemporanyong daigdig tungo sa pandaigdidag kapayapaan, pagkakaisa, pagtutulungan, at kaunlaran.
B. Pamantayang Pagganap Ang mga mag-aaral ay aktibong nakikilahok sa mga Gawain, programa,proyekto sa antas komunidad at bansa na nagsusulong ng rehiyonal at
pandaigdigang kapayapaan, pagkakaisa, pagtutulungan, at kaunlaran.
C. Kasanayan sa Pagkatuto Nasusuri ang bahaging ginagampanan ng Nasusuri ang bahaging ginagampanan ng mga
mga pandaigdigang organisasyon sa pandaigdigang organisasyon sa pagsusulong ng
pagsusulong ng pandaigdigang kapayapaan, pandaigdigang kapayapaan, pagkakaisa,
pagkakaisa, pagtutulungan, at kaunlaran. pagtutulungan, at kaunlaran.
AP8AKDIVi-11 AP8AKDIVi-11
II. NILALAMAN Ang nilalaman ay ang mga aralin sa bawat lingo. Ito ang paksang nilalayong ituro ng guro na mula sa GAbay sa Kurikulum. Maaari itong
tumaggal ng isa hanggang dalawang lingo.

Ang mga Pandaigdigang Organisasyon Iba pang Organisasyong Pandaigdig

KAGAMITANG PANTURO Itala ang mga Kagamitang Panturo na gagamitin sa bawat araw. Gumamit ng iba’t ibang kagamitan upang higit na mapukaw ang interes at
pagkatuto ng mga mag-aaral.
A. SANGGUNIAN Kasaysayan ng Daigdig
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro 530 - 531 532-534

2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang 530 - 531 532-534


Mag-aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk EASE MODULE 17, Kasaysayan ng Daigdig EASE MODULE 17, Kasaysayan ng Daigdig

4. Karagdagang Kagamitan mula sa Youtube.com, google.com Youtube.com, google.com


portal ng Learning Resources o
ibang website
B. IBA PANG KAGAMITANG PANTURO Laptop at Projector Laptop at Projector

III. PAMAMARAAN Gawin ang pamamaraang ito ng buong lingo at tiyakin na may Gawain bawat araw. Para sa holistikong paghubog, gabayan ang mga mag-aaral
gamit ang mga istratehiya ng formative assessment. Magbigay ng maraming pagkakataon sa pagtuklas ng bagong kaalaman, mag-isip ng
analitikal at kusang magtaya ng dating kaalaman na iniuugnay sa kanilang pang-araw-araw na karanasan.
Balitaan Gabayan ang mga mag-aaral para sa mga Gabayan ang mga mag-aaral para sa mga
napapanahong balita. napapanahong balita.
a. Balik Aral The Queen wants to know! Kilalanin mo Ako!
Kilalanin ang mga logo na ito. Ipaliwanag ang
Anong E ang isang kahulugan ng mga sumusunod na logo.
pang-ekonomiko at
pampolitikal na
union ng 27
malalayangbansa?

Anong A ang isang


organisasyong
heopolitikal,
ekonomikal, at
pangkultura ng
mga bansa sa
Timog- Silangang
Asya?

Anong W ang
isangorganisasyong
pandaigdig na nilikha
upang mamahala at
magbigay ng kalayaan
sa kalakalang pang-
enternasyunal?

b. Paghahabi sa Layunin ng Aralin Gotta Gues the Flag! Hulaan mo ito!


W O R L D B A N K M Tumawag ng mga mag-aaral na aarte upang
O W D T U B N K A O ipahuli sa kaklase ang mga sumusunod na
L G H J K L O P S N salita;
D Q A Z X C V B N E
T A S D F G H J K T Free trade
R Z S X F G V B N A
A A S F G H J K L R
D W S T Y U D W Z Y Trade bloc
E Z D F H J K O Q F
A S Z D F G H J K U Purchasing power
Q Y F H J K L E F N
Z D G C V H R H Y D
Hanapin sa pussle ang mga salita na may
kinalaman sa mga sumusunod na larawan.

c. Pag-uugnay ng mga Halimbawa Pamprosesong tanong; Pamprosesong tanong;


sa Bagong Aralin 1. Ano ang mga isinusulong ng mga 1. May pagkakaugnay bas a isa’t-isa ang
organisasyon na ito? mga salitang nahulaan?
2. Ano ang pagkakaugnay nila sa isa’t-isa?

d. Pagtalakay ng Bagong Konsepto at Gawin Natin Gawin Natin


bagong karanasan #1 Org – Outliner! Pagmasdan mong mabuti ang mga larawan sa
pahina 533. Ipnapakita nito ang naitulong ng
Gabayan ang mga mag-aaral. Gawan ng mga trade blocs sa itaas. Gamitin itong gabay sa
outline ang mgaorganisasyong binanggit sa pagsasagawa ninyo ng pangkatang Gawain.
teksto. Gamitin ang tsart sa ibaba.

Organisasyon Taon ng Layunin North American Free Trade Agreement


Pagkakatatag

1. Asean Free Trade Agreement

2.
Ngaon ay magsagawa tau ng role playing. Kayo
3. ay hahatiin sa apat na pangkat. Inaatasan ang
bawat grupo na gumawa ng maikling dula na
nagpapakita ng kabutihang naidulot ng
tradebloc sa mga bansang kabilang dito.

 Una at Ikalawang Pangkat: Mabuting


naidulot ng trade blocs sa
mgamiyembro ng ASEAN free Trade
Agreement
Ikatlo atIkaapat na Pangkat: Mabuting naidulot
ng trade blocs sa mga miyembro ng North
American Frre trade Agreement

e. Pagtalakay ng bagong konsepto at


bagong karanasan #2

f. Paglinang sa kabihasaan Pamprosesong tanong: Pamprosesong tanong:


(Formative Assessmeent) Ano ang hakbang na ginagawa ng World Ano ang kabutihang dulot ng Free Trade
Bank upang malutas ang suliranin ng agreement sa mga kabilang dito?
kahirapan sa mga bansa sa daigdig?

g. Paglalapat ng aralin sa pang-araw- Sumasang-ayon ka ba sa World Bank na ang Paano natutulungan ang ekonomiya ng Pilipinas
araw na buhay kahirapan ay maituturing na isyung moral? ng Free Trade Agreement?
Bakit?
Maituturing ban a isyung moral ang
kahirapan sa Pilipinas? Bakit?

h. Paglalahat ng aralin Buuin ang sumusunod na Organizer Buuin ang sumusunod na Organizer

World Bank

Norht
American ASEAN
Internationa Free Trade
Monitary Fund
Free Trade
Agreement
Agreement
World Trade
Organization
i. Pagtataya ng aralin Sagutin ang mga sumusunod na katanungan; Sagutin ang mga sumusunod na katanungan;

1. Ito ay isang organisasyong pandaigdig na 1. Isang kasunduan ng hanay na pangkalakalan


itinatag upang mapamahalaan at magbigay ng Kapisanan ng mga Bansa sa Timog-Silangang
ng kalayaan sa kalakalang pang- Asya na nagtataguyod ng mga pampagawaang
internasyunal. pampook sa lahat ng mga bansa sa ASEAN.
2. 2. TAMA o MALI. Isa sa mga mithiin ng AFTA ay
4-5. Ano sa palagay palagay mo ang ang akitin ang maraming panlabas na tuwirang
mangyayari kung walang organisasyong pamumuhunan sa ASEAN.
katulad ng World Bank, IMF, at WFOsa taas 3. Isang kasaunduan ns nilagdaan ng
na nagsusulong ng pagkakaisa, kapayapaan, Canada, Mexico, at United States na lumikha
at kaunlaran? ng
.
4-5. Ano ang trade bloc? May mabuti ba itong
naidudulot? Ipaliwanag.
j. Takdang aralin
Ibigay ang iba pang Organisasyong
Pandaigdig.

I. MGA TALA

II. PAGNINILAY Magnilay sa iyong mga istratehiyang pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mga mag-aaral sa bawat lingo. Paano mo ito naisasakatuparan?
Ano pang tulong ang maaari mong gawin upang sila’y matulungan? Tukuyin ang maaari mong itanong/ilahad sa iyong superbisor sa anumang
tulong na maaari niyang ibigay sa iyo sa inyong pagkikita.
a. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya
b. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
c. Nakatulong ba ang remedial?

d. Bilang ng mga mag-aaral na


magpapatuloy sa remediation

e. Alin sa mga estratehiyang pagtuturo


na nakatulong ng lubos? Paano ito
nakatulong?
f. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyon na tulong
ng
aking punongguro at superbisor?
g. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong
ibahagi
sa mga kapwa guro?

Prepared by: Reviewed by: Approved by: Quarter: 4th Quarter

Code: PHSHLP-4, s2022


MS. MARIANIE L. EMIT MRS. MARIE FE F. GALLARDO MR. LUISITO B. MAPUE MR. JAIME J. PAJUNAR
A.P. Teacher Department Head, A.P. Principal Assistant Principal
Learning Component:
Date: Date Reviewed: Date Approved: Araling Panlipunan

You might also like