You are on page 1of 10

Paaralan: MORONG NATIONAL HIGH SCHOOL Antas: Grade 9

Grade 1 to 12 Guro: Geraldine Lanuza Perez Asignatura: Ekonomiks 9


DAILY LESSON Petsa: IKALAWANG LINGGO Markahan: Unang Markahan
LOG UNANG IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW
ARAW
I. LAYUNIN Tiyakin ang pagtatamo ng layunin sa bawat lingo na nakaangkla sa Gabay sa Kurikulum. Sundin ang pamamaraan upang
matamo ang layunin, maari ring magdagdag ng iba pang Gawain sa paglinang ng Pamantayang Pangkaalaman at Kasanayan.
Tinataya ito gamit ang mga istratehiya ng Formative Assessment. Ganap na mahuhubog ang mga mag-aaral at mararamdaman
ang kahalagahan ng bawat aralin dahil ang mga
layunin sa bawat lingo ay mula sa Gabay sa Kurikulum at huhubugin ang bawat kasanayan at nilalaman.
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mga mag-aaral ang pag-unawa sa mga pangunahing konsepto ng Ekonomiks bilang batayan ng matalino at
maunlad na pang-
araw-araw na pamumuhay.
B. Pamantayang Pagganap Naisasabuhay ang pag-unawa sa mga pangunahing konsepto ng Ekonomiks bilang batayan ng matalino at munlad na pang-araw-
araw na pamumuhay
C. Kasanayan sa Pagkatuto Nailalapat ang kahulugan ng Ekonomiks Natataya ang kahalagahan ng Naipapakita ang ugnayan ng kakapusan sa
sa pang-araw-araw na pamumuhay Ekonomiks sa pang-araw-araw pang-araw-araw na pamumuhay.AP9MKE-Ia-3
bilang kasapi ng pamilya at n pamumuhay ng bawat
lipunanAP9MKE-Ia-1 pamilya at ng lipunanAP9MKE-
Ia-2
II. NILALAMAN Ang nilalaman ay ang mga aralin sa bawat lingo. Ito ang paksang nilalayong ituro ng guro na mula sa GAbay sa
Kurikulum. Maaari itong tumaggal ng isa hanggang dalawang lingo.
ARALIN 1: KAHULUGAN AT KAHALAGAHAN NG EKONOMIKS ARALIN 2: KAKAPUSAN
PAKSA – Kahulugan ng Ekonomiks PAKSA – Mahahalagang Konsepto ng Ekonomiks PAKSA – Pagkakaiba ng
Kakapusan sa
Kahalagahan ng Ekonomiks Kakulangan
KAGAMITANG PANTURO Itala ang mga Kagamitang Panturo na gagamitin sa bawat araw. Gumamit ng iba’t ibang kagamitan upang higit na mapukaw
ang interes at pagkatuto ng mga mag-aaral.
A. SANGGUNIAN
1. Mga Pahina sa Gabay ng Ekonomiks: Araling Ekonomiks: Ekonomiks: Araling Panlipunan
Guro Panlipunan Gabay sa Araling Gabay sa Pagtuturo,pp – 18-23
Pagtuturo, pp- 11-14 Panlipunan Gabay Online Sources
Online Sources sa Pagtuturo,pp –
15-17
Online Sources
2. Mga Pahina sa Ekonomiks: Araling Panlipunan Ekonomiks: Araling Ekonomiks: Araling Panlipunan
Kagamitang Pang Modyul para sa Mag-aaral, pp – Panlipunan Modyul para Modyul para sa Mag-aaral, pp – 23-
Mag-aaral 12-17 sa Mag-aaral,pp – 18-22 30
3. Mga Pahina sa Teksbuk Ekonomiks: Batayang Aklat Para sa Ekonomiks: Batayang Aklat Para sa Ekonomiks: Batayang Aklat Para sa Ikaapat na
Ikaapat na Taon, pp – 11- 19 Ikaapat na Taon, pp – 19 Taon, pp – 71-73
*Evelina M. Viloria * Julia Rillo *Evelina M. Viloria * Julia Rillo *Evelina M. Viloria * Julia Rillo
*Nilda B. Cruz * Alice *Nilda B. Cruz * *Nilda B. Cruz * Alice M. Lim
M. Lim SD Publications, Inc. Alice M. Lim SD SD Publications, Inc.
Publications, Inc.
4. Karagdagang Kagamitan Google, Wikepedia, Slideshare, youtube Google, Wikepedia, Slideshare , Google, Wikepedia, Slideshare , youtube
mula sa youtube
portal ng Learning
Resources o ibang
website
B. IBA PANG KAGAMITANG PANTURO Batayang aklat, organizer, cartolina strips, Batayang aklat, organizer, cartolina strips, Batayang aklat, organizer, cartolina strips,
kaugnay na larawan, talahanayan, kaugnay na larawan, talahanayan, kaugnay na larawan, talahanayan,
Graphic organizer, laptop,projector, LED Graphic organizer, laptop,projector, LED Graphic organizer, laptop,projector, LED
TV TV TV
III. PAMAMARAAN Gawin ang pamamaraang ito ng buong lingo at tiyakin na may Gawain bawat araw. Para sa holistikong paghubog, gabayan ang mga mag-aaral
gamit ang mga istratehiya ng formative assessment. Magbigay ng maraming pagkakataon sa pagtuklas ng bagong kaalaman, mag-isip ng
analitikal at kusang magtaya ng dating kaalaman na iniuugnay sa kanilang pang-araw-araw na karanasan.
Balitaan Pagbibigay balita ng mga mag-aaral ukol sa Pagbibigay balita ng mga mag-aaral ukol sa Pagbibigay balita ng mga mag-aaral ukol sa
napapanahong pangyayari sa loob at labas ng napapanahong pangyayari sa loob at labas ng napapanahong pangyayari sa loob at labas ng
bansa. bansa. bansa.

a. Balik Aral Alamin sa mga mag-aaral ang mga paksang TANONG KO..SAGOT MO. ANO AKO?
natalakay nila sa Araling Panlipunan mula sa 1. Pumili ng tig-iisang mag-aaral mula sa iba’t- 1. Hatiin ang klase sa 2 pangkat: (4 na babae
Antas 7 hanggang 9. ibang pangkat. at 4 na lalaki)
2. Itanong kung ano ang inaasahan na mapag- 2. Papiliin ang bawait isa ng tanong na 2.Pabunutin ang representante ng bawat
aaralan sa taong ito. nakasulat sa cartolina strips na may pangkat kung sino ang magtatanong at
kinalaman sa Pangunahing katanungang kung sino ang sasagot sa nabunot na
Pang-ekonomiya.(Ano ang gagawin?, tanong.
Paano gagawin?, para kanino?, Gaano *Magtatapos ang tanong sa ANO AKO?
karami?) Hal. Ito ay ang pagpili o pagsasakripisyo ng
isang bagay kapalit ng isang bagay…ANO
AKO?(Trade Off)
b. Paghahabi sa Layunin ng Aralin ALAMIN: Sa tulong ng powerpoint presentation, Pagtalakay ng Kakapusan
Gawain 1: may mga katanungan at sitwasyong
Ano ang Ekonomiks ipapakita at ipaaanalisa kung ano ang
kanilang uunahin: SITWASYON:

c. Pag-uugnay ng mga Halimbawa Gawain 2: THINK, PAIR AND SHARE GAWAIN 2: Magdrowing ng larawan na
sa Bagong Aralin Magbigay ng sariling pakahulugan ng nagpapakita ng kakapusan
Ekonomiks base sa kung pano ito nagagamit
bilang mag aaral
Mula sa sitwasyon, ano ang iyong magiging
desisyon at ano ang iyong dahilan?
d. Pagtalakay ng Bagong Konsepto 1. Pabigyan ng kaukulang salita ang Pangkatang Gawain: TALAKAYAN:
bawat letra na nag-uugnay sa salitang 1. Ang bawat pangkat ay bibigyan ng 1.Sa pagitan muli ng babae at lalaki, papiliin
E- K -O - N- O -M – I- K - S pagkakataon na ianalisa ang sila gamit ang cartolina strips kung alin ang
2. Mula sa mga ibinigay na salita sa bawat Mahalagang DEkonsepto ng Ekonomiks: bibigyan nila ng paliwanag ang konsepto:
letra ng Ekonomiks, bumuo ng kahulugan Pangkat 1- Opportunity Cost
ng Ekonomiks. Pangkat 2- Trade Off “Ano ang pagkakaiba ng KAKAPUSAN sa
3. Pagtatalakay sa Kahulugan ng Ekonomiks at Pangkat 3- Marginal Thinking KAKULANGAN?”
ang kasaysayan nito. Pangkat 4-Incentives
2. Sagutin ang pamprosesong tanong para 2. Magpabigay ng mga sitwasyon na
sa presentasyon. nagpapakita ng ugnayan ng KAKAPUSAN at
Rubrik sa Pagpupuntos ng Presentasyon KAKULANGAN sa pang-araw-araw na buhay.
Pamantayan Paglalarawan Puntos
Nilalaman Wasto ang 10 a.Bigyan ang dalawang panig ng manila paper
impormasyon upang itala ang kanilang kasagutan at
ukol sa ipaliwanag ang bawat kasagutan.
matalinong
pagdedesisyon
Presentasyon Mahusay na 10
naipahahatid
ang mensahe
ng matalinong
pagdedesisyon
Pagkamalikhain Mahusay ang 10
pagkakahabi
ng mga
pahayag ukol
sa tamang
pagdedesisyon
KABUUANG 30
PUNTOS
e. Pagtalakay ng bagong konsepto at GRAPHIC ORGANIZER: 1. Magpabigay sa mga mag-aaral ng KONSEP-SURI: Ang Kakapusan sa pang-araw-
bagong karanasan Upang maiwasan ang Kakapusan, kailangang KAHALAGAHAN NG EKONOMIKS mula sa araw na Buhay
magdesisyon ang pamayanan batay sa apat sariling pag-unawa. Ipasuri sa mga mag-aaral ang paglalarawan ni
na pangunahing katanungang pang- 2. Ipabasa ang teksto at sagutan N. GREGORY MANKIW tungkol sa KAKAPUSAN.
ekonomiya na kapakipakinabang sa lahat. ang pamprosesong tanong.
Ang Kakapusan sa Pang-araw-araw na
BuhayInilarawan ni N. Gregory Mankiw (1997)
ang kakapusan bilang isang pamayananna may
limitadong pinagkukunang-yaman na hindi
kayang matugunan ang lahat ngprodukto at
Suriin ang graphic organizer. serbisyo na gusto at kailangan ng tao. Ang katulad
Paano ito makatutulong upang malunasan at nito ayon sa kanya ayisang pamilya na hindi
maiwasan ang kakapusan? kayang ibigay sa bawat miyembro nito ang lahat
ng kanilangkailangan. Katulad ng isang
pamayanan, ang pamilya ay hindi rin maibibigay
sa lahatng tao ang lahat ng pangangailangan.Sa
pagharap sa suliraning pang-ekonomiya,
mahalagang pag-isipan angopportunity costng
gagawing desisyon. Alin sa mga pamimiliang
produkto ang gustonglikhain? Para kanino ang
mga ito? Alin ang higit na kailangan? Paano ito
lilikhain?Ano ang kabutihang maidudulot ng
pagpili? Saang alternatibo higit na makikinabang?
Gaano kalaki ang halaga ng pakinabang? Gaano
kalaki ang halaga ng mawawalangoportunidad.
Angopportunity costay tumutukoy sa halaga ng
bagay o nang bestalternativena handang ipagpalit
sa bawat paggawa ng desisyon (Case, Fair at
Oster,2012).Sa paggawa ng desisyon,
makatutulong ang pagkakaroon ng plano
ngproduksiyon at masusing pag-aaral kung saan
higit na makikinabang. Pagtuunan ngpansin ang
mga alternatibong produkto o serbisyo at
timbangin ang kahalagahan nito sapang-araw-
araw na pamumuhay. Kung magiging episyente
ang plano ng produksiyonat ilalagay ito
sagraph,maaaring makalikha ng isang kurba
katulad ng inilalarawansa Production Possibility
Frontier (PPF). Ito ang paraan upang
mapamahalaan anglimitadong kalagayan ng
pinagkukunang-yaman.
f. Paglinang sa kabihasaan Gawain 4: MIND MAPPING Gawain 5: Pagsagot ng mga mag-aaral sa gabay na
(Formative Assessment) Pagsagot sa Graphic Organizer at Pagsasaad Ano ang kahalagahan ng Ekonomiks sa bahay, tanong:
nito sa Ka Pair think and Share sa paaralan, sa lipunan, sa pamahalaan at sa a. Ayon kay Mankiw, paano nagkakaroon
buong mundo? ng kakapusan?
b. Paano ito nakakapekto sa pang-araw-araw
na pamumuhay ng mga mamamayan?
g. Paglalapat ng aralin sa pang- Kung ikaw ay papalarin na magkaroon ng isang Paano ka nagiging kabahagi ng Ekonomiya? 1. Magpabigay ng sitwasyon sa ating bansa
araw- araw na buhay negosyo, anong uri ng negosyo at bakit? na nagpapakita at nakararanas ng
kakapusan; at kakulangan.
2. Paano mo ito iuugnay sa pang-araw-araw na
pamumuhay ?
h. Paglalahat ng aralin Mula sa paksang natalakay, anu-ano ang Sa isang buong papel: Isulat ang Natutunan sa Pabigyang Paglalahat sa mga mag-aaral ang
iyong gagawin at iisipin upang masigurong araw na ito. natapos na aralin:
ikaw ay magtatagumpay? HALIMBAWA:
Ang KAKAPUSAN ay umiiral dahil limitado ang
pinagkukunang yaman at walang katapusang
pangangailangan at kagustuhan ng tao,
samantalang ang KAKULANGAN ay nagaganap
kung may pansamantalang pagkukulang sa
suplay ng isang produkto o serbisyo.
i. Pagtataya ng aralin Maikling Pagsusulit. Panggradong Resitasyon: Gumawa ng isang SANAYSAY :
Ibigay ang pangunahing katanungang pang- Tanong: Magbigay ng Konsepto ng Ekonomiks “Bakit maituturing na isang suliraning
ekonomiya. (4) at ipaliwanag ang iyong kasagutan. panlipunan ang kakapusan?
Rubrik sa Pagpupuntos ng Sanaysay
Pamantayan Paglalarawan Puntos
Nilalaman Wasto ang 10
impormasyon
ukol sa Suliranin
sa kakapusan
Presentasyon Mahusay na 10
naipahahatid ang
kaalaman kung
bakit malaking
suliraning
Panlipunan ang
Kakapusan
Pagkamalikhain Mahusay ang 10
pagkakahabi ng
mga pahayag
ukol sa paksa
KABUUANG 30
PUNTOS
j. Takdang aralin 1. Anu-ano ang mahalagang konsepto Gawain: 1. Ano ang Production Possibilities Frontier?
ng Ekonomiks? Suriin ang bawat isa. Gaano kahalaga ang pagkakaroon ng kaalaman sa 2. Mula sa paggamit ng modelong ito,
Pangkat 1- Opportunity Cost Ekonomiks sa pang araw araw na buhay? paanong masasabing efficient ang
Pangkat 2- Trade Off produksyon?
Pangkat 3- Marginal Thinking Ano ang kakapusan?
Pangkat 4-Incentives

2. Magbigay ng kahalagahan ng Ekonomiks.


IV. MGA TALA

V. PAGNINILAY Magnilay sa iyong mga istratehiyang pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mga mag-aaral sa bawat lingo. Paano mo ito naisasakatuparan?
Ano pang tulong ang maaari mong gawin upang sila’y matulungan? Tukuyin ang maaari mong itanong/ilahad sa iyong superbisor sa anumang
tulong na maaari niyang ibigay sa iyo sa inyong pagkikita.
a. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya
b. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain
para sa remediation
c. Nakatulong ba ang remedial?

d. Bilang ng mga mag-aaral na


magpapatuloy sa remediation

e. Alin sa mga estratehiyang pagtuturo


na nakatulong ng lubos? Paano ito
nakatulong?
f. Anong suliranin ang aking naranasan
na solusyon na tulong ng aking
punongguro at superbisor?
g. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong
ibahagi
sa mga kapwa guro?

Prepared by :

Geraldine L. Perez

Checked by: Alona L. Pascual

Head Teacher AP/ESP Department

Norma N. Mariano

School Principal II

You might also like