You are on page 1of 9

GRADES 1 to 12 STA.

MONICA INTEGRATED
Paaralan: SCHOOL Baitang/Antas: 9 Markahan: Ikaapat Petsa: May 15 – 17, 2023
Pang-Araw-araw na
Tala sa Pagtuturo Guro: LEA S. SANTIAGO Asignatura: AP Linggo: 3 Sek: Einstein

Unang Araw Ikalawang Araw Ikatlong Araw

Tiyakin ang pagtatamo ng layunin sa bawat linggo na nakaangkla sa Gabay sa Kurikulum. Sundin ang pamamaraan upang matamo ang layunin, maaari ring magdagdag ng iba
I. LAYUNIN pang gawain sa paglinang ng Pamantayang Pangkaalaman at Kasanayan. Tinataya ito gamit ang mga istratehiya ng Formative Assessment. Ganap na mahuhubog ang mga mag-
aaral at mararamdaman ang kahalagahan ng bawat aralin dahil ang mga layunin sa bawat linggo ay mula sa Gabay sa Kurikulum at huhubugin ang bawat kasanayan at nilalaman.
A. Pamantayang Pangnilalaman Ang mag -aaral ay… may pag -unawa sa mga sektor ng ekonomiya at mga patakarang pang - ekonomiya nito sa harap ng mga
hamon at pwersa tungo sa pambansang pagsulong at pag - unlad
B. Pamantayan sa Pagganap Ang mag -aaral ay… aktibong nakikibahagi sa maayos na pagpapatupad at pagpapabuti ng mga sektor ng ekonomiya at mga
patakarang pang - ekonomiya nito tungo sa pambansang pagsulong at pag -unlad
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Natutukoy ang iba’t ibang gampanin Natutukoy ang iba’t ibang gampanin ng
Isulat ang code sa bawat kasanayan Natutukoy ang iba’t ibang gampanin ng
ng mamamayang Pilipino upang mamamayang Pilipino upang makatulong sa
mamamayang Pilipino upang makatulong
makatulong sa pambansang pambansang kaunlaran
sa pambansang kaunlaran
kaunlaran
II. NILALAMAN Ang Nilalaman ay ang mga aralin sa bawat linggo. Ito ang paksang nilalayong ituro ng guro mula sa Gabay sa Kurikulum. Maaari itong tumagal ng isa hanggang dalawang linggo.

III. KAGAMITANG PANTURO


Itala ang mga Kagamitang Panturo na gagamitin sa bawat araw. Gumamit ng iba’t ibang kagamitan upang higit na mapukaw ang interes at pagkatuto ng mga mag-aaral.
A. Sanggunian
MELC MELC
1. Gabay ng Guro MELC

2. Kagamitang Pang-Mag-aaral

3. Teksbuk

4. Karagdagang Kagamitan mula sa


Portal ng Learning Resource
AP 9 (Modyul 2) AP 9 (Modyul 2)
B. Iba pang Kagamitang Panturo AP 9 (Modyul 2)

IV. PAMAMARAAN
Unang Araw Ikalawang Araw Ikatlong Araw

A. Balik-aral sa Nakaraang Aralin o Sa bahaging ito maaaring marami ka pang PERFORMANCE TASK SUMMATIVE ASSESSMENT
Pagsisimula ng Bagong Aralin mabubuong mga katanungan sa iyong
isipan tungkol sa mga responsibilidad at Ngayong naunawaan mo na ang
gawain mo bilang indibidwal upang mga estratehiya na makatutulong sa
makatulong ka sa pagpapaunlad ng iyong pag-unlad ng bansa, handa ka na
pamilya, komunidad at lipunan. para sumulat ng isang sanaysay.
Gawing gabay ang talahanayan na
nakabatay sa konsepto ng G.R.A.S.P.
Gawin ito sa hiwalay na papel at
ilahad sa klase.

Suriing mabuti ang larawan na nasa itaas,


alamin ang mabuting aral na makukuha
rito gamit ang mga pagsusuring
katanungan. Pagsusuring Katanungan:
1. Ilarawan ang pagkakaiba ng pamilya sa
una at ikalawang larawan.
2. Ipaliwanag ang posibleng dahilan ng
pagkakaiba ng dalawang pamilya.
3. Ilarawan ang isang komunidad na
binubuo ng mga pamilyang katulad ng
nasa unang larawan.
4. Ilarawan ang isang komunidad na
binubuo ng mga pamilyang katulad ng
nasa ikalawang larawan.
5. Batay sa ginawang pagsusuri sa
larawan, ipaliwanag ang kaugnayan nito
sa pag-unlad
Unang Araw Ikalawang Araw Ikatlong Araw

B. Paghahabi sa Layunin ng Aralin Kapag natapos ang aralin na ito, ang mag- Kapag natapos ang aralin na ito, ang Kapag natapos ang aralin na ito, ang mag-aaral ay
aaral ay inaasahang: 1. nakatutukoy ng iba’t mag-aaral ay inaasahang: 1. inaasahang: 1. nakatutukoy ng iba’t ibang
ibang estratehiya na maaaring gawin ng nakatutukoy ng iba’t ibang estratehiya estratehiya na maaaring gawin ng bawat
bawat mamamayan upang makatulong sa na maaaring gawin ng bawat mamamayan upang makatulong sa pag-unlad ng
pag-unlad ng bansa; 2. nakapagbibigay-halaga mamamayan upang makatulong sa pag- bansa; 2. nakapagbibigay-halaga sa sama-samang
sa sama-samang pagkilos ng mamamayan unlad ng bansa; 2. nakapagbibigay- pagkilos ng mamamayan para sa pagkamit ng
para sa pagkamit ng pambansang kaunlaran; halaga sa sama-samang pagkilos ng pambansang kaunlaran; at 3. nakasusulat ng isang
at 3. nakasusulat ng isang sanaysay tungkol sa mamamayan para sa pagkamit ng sanaysay tungkol sa sama-samang pagkilos ng
sama-samang pagkilos ng mamamayan upang pambansang kaunlaran; at 3. mamamayan upang maiwasan ang pagkalat ng
maiwasan ang pagkalat ng COVID-19. nakasusulat ng isang sanaysay tungkol COVID-19.
sa sama-samang pagkilos ng
mamamayan upang maiwasan ang
pagkalat ng COVID-19.
C. Pag-uugnay ng Halimbawa sa Tunay nga na may layunin ang isang
Bagong Aralin bansa na mapaunlad ang ekonomiya nito,
ngunit hindi makakamit ang layuning ito
kung hindi magtutulungan ang lahat ng
mamamayan nito. Ang pagkakaroon ng
kaunlaran ay hindi nakasalalay sa pagkilos
ng iisang tao lamang, mahalaga rin ang
partisipasyon at pakikisangkot ng bawat
mamamayan. Kailangan ng
pagtutulungan at pagkakaisa ng lahat ng
mamamayan at mangyayari lamang ito
kung ang lahat ay pare-pareho ng
layunin; layuning pangalagaan at
paunlarin ang bansa.
D. Pagtalakay ng Bagong Konsepto at Talakayin: Iba’t ibang gampanin ng
Paglalahad ng Bagong Kasanayan mamamayang Pilipino upang makatulong
#1
sa pambansang kaunlaran
E. Pagtalakay ng Bagong Konsepto at
Paglalahad ng Bagong Kasanayan
#2
F. Paglinang sa Kabihasaan Panuto: Suriin ang mga larawan at sagutin
(Tungo sa Formative Assessment) ang mga pagsusuring katanungan na nasa
ibaba. Isulat ang iyong sagot sa sagutang
papel
Unang Araw Ikalawang Araw Ikatlong Araw

Pagsusuring Katanungan: 1. Isa-isahin ang


mga gawaing ipinakikita sa larawan. 2. Alin sa
mga gawaing ito ang naisagagawa sa inyong
komunidad? Batay sa iyong obserbasyon,
paano ito isinasagawa? 3. Nais mo bang
gawin ang mga gawaing nabanggit? Bakit? 4.
Ipaliwanag ang kahalagahan ng mga gawaing
ito 5. Sa iyong palagay, alin sa mga gawaing
ito ang higit na makatutulong upang makamit
ng isang bansa ang kaunlaran? Bakit?

G. Paglalapat ng Aralin sa Pang-Araw- Panuto: Suriin ang mga sumusunod na


araw na Buhay larawan. Sagutin ang mga nakahandang mga
katanungan sa bawat kahon.
Unang Araw Ikalawang Araw Ikatlong Araw

1. Batay sa larawan, paano ipinakita


ang pagkakaroon ng sama-samang
pagkilos ng mamamayan?
2. Mahalaga ba ang pagkakaroon ng
sama-samang pagkilos ng
mamamayan? Bakit?

H. Paglalahat ng Aralin Panuto: Gamit ang grapikong pantulong,


isa-isahin mo ang mahalagang natutunan
mo tungkol sa paksang tinalakay.
Maaaring mong dugtungan ang mga
putol na pahayag. Isulat sa hiwalay na
papel ang iyong mga kasagutan.

I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Suriin at piliin mo ang titik ng tamang sagot.


Isulat ang tamang sagot sa iyong sagutang papel. 1.
Ito ay gawaing pang-ekonomiya na nakatuon sa
Unang Araw Ikalawang Araw Ikatlong Araw

paggawa ng mga produkto at serbisyo upang ibenta


at layunin nitong kumita o tumubo. A.
Pagnenegosyo B. Pakikipagkaibigan C. Pagbibigay ng
tulong pinansyal sa mga nangangailangan D. Pagdalo
sa mga pagtitipon 2. Ito ay isang pananagutang
pananalapi ng bawat mamamayan at
pinanggagalingan ng malaking pondo ng
pamahalaan upang makapagbigay ng mga
serbisyong panlipunan. A. Pagnenegosyo C. Pagsali
sa mga organisasyon B. Pagbubuwis D.
Pamumuhunan 3. Layunin ng mga miyembro ng
samahang ito na pagsama-samahin ang kanilang
pondo para makapagsimula ng negosyo upang
magkaroon ng kita sa pamamagitan ng dibidendo. A.
Korporasyon C. Isahang pagmamay-ari B.
Kooperatiba D. Sosyohan 4. Alin sa mga sumusunod
na gawain ang kabilang sa estratehiyang pagiging
mapanagutan ng mamamayan? A. Pagboto nang
tama C. Tamang pagbabayad ng buwis B. Pagbili ng
lokal na mga produkto D. Pakikilahok sa
pamamahala 5. Alin sa mga sumusunod na
pamamaraan ang nagpapakita ng pagiging
makabansa ng isang mamamayan? A. Pagboto ng
tama at pakikilahok sa proyektong pangkaunlaran B.
Pakikilahok sa pamamahala sa pagnenegosyo at
pagbuo ng kooperatiba C. Pagbabayad ng buwis at
paglaban sa anomalya at korapsyon 6. Alin sa mga
sumusunod na gawain ang nagpapahayag ng
tamang pagboto? A. Iboto ang mga kamag-anak at
kaibigang kandidato B. Suriing mabuti ang
kakayahan ng bawat kandidato upang makapili ng
karapat-dapat na maging pinuno C. Iboto ang taong
makatutulong sa mga personal na pangangailangan
D. Piliin ang kandidatong sikat at kilala na sa inyong
lugar 7. Paano mo ipinakikita ang iyong pagiging
mapanagutang mag-aaral? A. Pagliban sa klase
upang makaiwas sa mga gawaing pampaaralan B.
Pagsunod sa mga patakaran at alituntunin ng
paaralan C. Hindi paggalang sa mga guro at kamag-
aaral D. Pakikipagkaibigan upang may gumawa ng
mga gawain mo sa asignatura 8. Alin sa mga
sumusunod ang nagpapahayag ng kahalagahan ng
Unang Araw Ikalawang Araw Ikatlong Araw

pagkakaroon ng pagkakaisa at pagtutulungan ng


mamamayan? A. Nagkakaroon ng pag-unlad sa
sarili, pamilya at sa lipunan B. Nagkakaroon ng iisang
layunin para sa pangkalahatang pag-unlad C.
Napadadali nito ang gawain at nagkakaroon ng
magandang resulta D. Lahat ng nabanggit 9. Sa
paanong paraan nagkakaroon ng pagkakaisa? A.
Pagtanggi sa mga gawaing panlipunan B.
Matututong makinig sa mga suhestiyon at
pangangailangan ng iba C. Paggawa ng desisyon na
makapagbibigay ng magandang resulta sa sarili kahit
ikapahamak ng iba D. Paglalaan ng oras at panahon
upang siraan at ibaba ang ibang tao 10. Alin sa mga
sumusunod na pangungusap ang nagpapahayag ng
kahalagahan ng pagbubuwis? A. Ang pagbabayad ng
buwis ay hindi magandang gawain ng pamahalaan.
B. Nakatutulong ito upang makalikom ng salapi ang
pamahalaan para magamit sa mga serbisyong
panlipunan C. Dahil sa pagbubuwis lumiliit ang kita
ng mga negosyante at manggagawa D. Ang salaping
nalikom mula sa buwis ay ginagamit ng mga pinuno
ng bansa para sa pansarili nilang pangangailangan.
11.Alin sa mga sumusunod ang maaaring maging
bunga kung walang pagkakaisa ang mga
mamamayan sa isang barangay? A. Madaling
matatapos ang isang gawain o proyekto B. Magiging
payapa at masagana ang buong barangay. C.
Magiging magulo at hindi magkakasundo-sundo ang
mamamayan D. Magkakaroon ng kapanatagan ang
bawat isa 12.Alin sa mga sumusunod ang maaari
mong gawin upang makatulong ka sa pag-unlad ng
inyong barangay? A. Makisangkot sa mga programa
at proyektong pampamayanan B. Itapon ang mga
basura sa ilog at karagatan upang mapanatili ang
kalinisan ng barangay C. Huwag makipag-usap at
iwasan ang kapitbahay upang mapanatili ang
katahimikan D. Magboluntaryo sa pamimigay ng
mga pagkain sa oras ng pangangailangan upang
makilala at sumikat sa barangay 13.Alin sa mga
sumusunod na pahayag ang nagpapakita ng
pagkakaroon ng pagkakaisa at pagtutulungan para
sa kaunlaran? A. Pagsasawalang kibo at
Unang Araw Ikalawang Araw Ikatlong Araw

pananahimik sa mga nangyayaring krimen B.


Pangunguna at pakikisangkot sa mga gawaing mag-
aangat sa kalagayan ng mamamayan sa lipunan C.
Huwag nang bumoto tuwing eleksyon upang hindi
na makadagdag sa mahabang pila D. Pagbili sa mga
imported na produkto dahil higit itong maganda
Panuto para sa bilang 14 at 15: Suriin ang
sumusunod na pahayag. 14.Pahayag 1: Ang
kaunlaran ay nakasalalay lamang sa kagalingan ng
namumuno sa isang bansa. Pahayag 2: Mahalaga
ang pagkakaisa ng lahat ng mamamayan upang
makamit ang layuning mapaunlad ang isang bansa.
A. Tama ang una at ikalawang pahayag B. Tama ang
una at mali ang ikalawang pahayag C. Mali ang una
at ikalawang pahayag D. Mali ang una at tama ang
ikalawang pahayag. 15.Pahayag 1. Ang paghingi ng
opisyal na resibo sa mga binibili at binabayarang
produkto at serbisyo ay nakatutulong sa pag-unlad
ng bansa Pahayag 2: Ang korapsyon at anomalya sa
pamahalaan ay kailangang pigilan at labanan. A.
Tama ang una at ikalawang pahayag B. Tama ang
una at mali ang ikalawang pahayag C. Mali ang una
at ikalawang pahayag D.Mali ang una at tama ang
ikalawang pahayag.
J. Karagdagang Gawain para sa
Takdang-Aralin at Remediation

V. MGA TALA

VI. PAGNINILAY

A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng


80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan
ng iba pang gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng
mag-aaral na nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag-aaral na magpapatuloy sa
remediation
Unang Araw Ikalawang Araw Ikatlong Araw

E. Alin sa mga estratehiya ng pagtuturo ang


nakatulong ng lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking naranasan na
masosolusyunan sa tulong ng aking
punongguro at supervisor?
G. Anong kagamitang panturo ang aking
nadibuho na nais kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?
Ihihanda ni: Binigyang-pansin ni:

LEA S. SANTIAGO ALESSANDRO ROY S. ADSUARA, EdD


Guro Punong Guro

You might also like