You are on page 1of 7

GRADES 1 to 12 G9 SATURN &

DAILY LESSON LOG Paaralan: DAPPAT INTEGRATED SCHOOL Baitang / Antas: VENUS
(Pang-Araw-araw na Tala sa Pagtuturo) Guro: ANGELICA B. MARTIN Asignatura: EsP
Petsa / Oras: July 22-26, 2019 Markahan: UNANG MARKAHAN

SESSION 1 SESSION 2 SESSION 3


I. LAYUNIN
Pamantayang Pangnilalaman
Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa kung bakit may lipunang politikal at ang Prinsipyo ng Subsidiarity at Pagkakaisa.

Pamantayan sa Pagganap
Nakapagtataya o nakapaghuhusga ang mag-aaral kung ang Prinsipyo ng Subsidiarity at Pagkakaisa ay umiiral o nilalabag sa pamilya, paaralan,
barangay/pamayanan at lipunan/bansa gamit ang case study.
A. Mga Kasanayan sa Pagkatuto EsP9PL-Ic-2.1 EsP9PL-Ic-2.2 EsP9PL-Ic-2.3
Isulat ang code sa bawat
kasanayan

Ang nilalaman ay ang mga aralin sa bawat linggo. Ito ang paksang nilalayong ituro ng Guro mula sa Gabay sa Kurikulum. Maaari ito tumagal ng isa
hanggang dalawang linggo.
II. NILALAMAN Lipunang Pampolitika, Lipunang Pampolitika, Lipunang Pampolitika,
Prinsipiyo ng Subsidiarity at Prinsipiyo ng Subsidiarity at Prinsipiyo ng Subsidiarity at
Prinsipiyo ng Pagkakaisa Prinsipiyo ng Pagkakaisa Prinsipiyo ng Pagkakaisa

III. KAGAMITANG PANTURO Itala ang mga Kagamitang Panturo gagamitin sa bawat araw. Gumamit ng iba’t-ibang kagamitan upang higit na mapukaw ang interes at pagkatuto ng
mga mag-aaral.
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng EsP 9 Gabay ng Guro pahina EsP 9 Gabay ng Guro pahina EsP 9 Gabay ng Guro pahina
Guro 13-16 16-17 17-18

2. Mga Pahina sa Kagamitang Pahina 21 hanggang 25 Pahina 26 Pahina 27 hanggang 32


Pang-Mag-aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk

4. Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng Learning
Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo PowerPoint presentation, Laptop, marker Visual aids, flashcard
metacards
Gawin ang pamamaraang ito ng buong linggo at tiyakin na may Gawain sa bawat araw. Para sa holistikong pagkahubog, gabayan ang mga amg-aaral
gamit ang mga istratehiya ng formative assessment. Magbigay ng maraming pagkakataon sa pagtuklas ng bagong kaalaman, mag-isip ng analitikal at
IV. PAMAMARAAN kusang magtaya ng dating kaalaman na inuugnay sa kanilang pang-araw-araw na karanasan.

A. Balik-Aral sa Nakaraang Aralin 1. Balikan ang mahahalagang Tatawag ng tatlong mag-aaral Gamit ang Powerpoint
at/o Pagsisimula ng Bagong konseptong tinalakay sa Modyul upang magbahagi ng kanilang Presentation, magpapakita
Aralin 1 sa pamamagitan ng pagtawag sariling karanasan kung saan ang guro sa bawat slide ng
sa ilang mag-aaral at ibahagi nakita nila ang pagtulong na limang larawan na tumutukoy
ang sagot sa sumusunod na nagawa ng pamahalaan sa sa programa ng pamahalaan
tanong. mga mamamayan gayundin na sumasalamin sa
a. Ano ang lipunan at ang ang pagtutulungan ng mga pagpapairal ng Prinsipyo ng
layunin nito? mamamayan sa kapwa Subsidiarity at Pagkakaisa sa
b. Ano-ano ang maaari mong mamamayan at ang suporta lipunan. Pipili ang guro ng
gawin upang makamit ang ng pamahalaan sa kanila. mag-aaral na tutukoy sa
layunin ng lipunan - ang tamang sagot.
kabutihang
panlahat?
2. Pasagutan sa notbuk ang
Paunang Pagtataya. Basahing
mabuti ang bawat pangungusap
at unawain ang tanong. Piliin
ang pinakaangkop na sagot at
isulat ang titik nito sa iyong
notbuk.
B. Paghahabi sa Layunin ng Aralin 1. Naipaliliwanag ang: A. Babasahin ng guro ang A. Babasahin ng guro ang
a. dahilan kung bakit may mga layunin ng aralin. mga layunin ng aralin.
lipunang politikal 1. Nasusuri ang pag-iral o 1. Napatutunayan na:
b. Prinsipyo ng Subsidiarity kawalan sa pamilya, paaralan, a. may mga pangangailangan
c. Prinsipyo ng Pagkakaisa barangay, pamayanan o ang tao na hindi niya
2. Nakabubuo ng Concept Map lipunan/bansa ng Prinsipyo ng makakamtan bilang
at ang kahulugan ng mga salita Subsidiarity at Prinsipyo ng indibidwal na
na naiuugnay sa lipunang Pagkakaisa. pangkabuhayan,
politikal. 2. Nakabubuo ng isang skit na pangkultural, at
3. Nakapagpapahayag ng nagpapakita ng pag-iral o pangkapayapaan.
damdamin tungkol sa kawalan sa pamilya, paaralan, 2. Nakabubuo ng graphic
pagtutulungang nagawa ng barangay, pamayanan o organizer na nagpapakita
pamahalaan sa lipunan/bansa ng Prinsipyo ng kung paano maaabot ng
mga mamamayan gayundin ang Subsidiarity at Prinsipyo ng lipunang politikal ang
pagtutulungan ng mga Pagkakaisa. tunguhin para sa kabutihang
mamamayan sa kapwa B. Pangkatin ang klase sa lima panlahat.
mamamayan at at pumili ng isang lider. Ang 3. Nakapagpapakita ng
suporta ng pamahalaan sa bawat miyembro ng pagpapahalaga sa
kanila. grupo ay bubuo ng isang bilog. pakikibahagi ng bawat tao sa
B. Pangkatin sa lima ang buong Sa senyales ng guro, ang mgapagsisikap na mapabuti
klase. Basahin ang sitwasyon at kanang kamay ng bawat isa ay ang uri ng pamumuhay sa
sagutin ang sumusunod na ilalagay sa gitna ng bilog at lipunan/bansa.
tanong. hahawakan ang katapat na B. Isagawa ang larong
1. Ano-ano ang mga katangiang kamay na inilagay ng Treasure Hunt, pangkatin ang
nakikita sa sitwasyong hawig sa miyembro. klase sa lima. Magtutulong-
isang lipunan? Susundan ito ng kaliwang mga tulong ang
2. Mula sa mga katangiang ito, kamay hanggang sa nagbuhol- bawat grupo sa paghahanap
maaari bang ituring na isang buhol na ang braso ng bawat sa loob ng silid-aralan ng
lipunang pampolitika ang miyembro. Sa tulong ng lider flashcard kung saan
sitwasyong ito? ng bawat grupo, tatanggalin nakasulat ang
Pangatuwiranan. ang pagkakabuhol-buhol nito Iba’t ibang katungkulan o
hanggang makabalik sila sa posisyon sa pamahalaan at
dating posisyon. Tumawag ng ibigay ang sakop ng kanilang
ilang mag-aaral at alamin ang tungkulin.
kanilang reyalisasyon sa
natapos na gawain. Iugnay
ang pagtutulungang ginawa ng
bawat
miyembro sa kanilang lider at
kapwa miyembro ng grupo sa
mga prinsipyong tatalakayin -
Prinsipyo ng Subsidiarity at
Prinsipyo ng Pagkakaisa.
C. Pag-uugnay ng mga Halimbawa A. Gamit ang Powerpoint Panonoorin ng buong klase Ibahagi ng lider ng bawat
sa Bagong Aralin Presentation, isa-isang ipakita ang isang video interview mula grupo ang nakuhang
sa bawat slide ang sumusunod sa internet na tumatalakay sa flashcard at sagutin ang
na salita sa kahon na may mga maaaring maitulong ng sumusunod na katanungan.
kaugnayan sa Lipunang kabataan sa komunidad at 1. Bakit mahalaga ang isang
Politikal, Prinsipyo ng sagutin ang sumusunod na pinuno?
Subsidiarity at Pagkakaisa. tanong. 2. Ano ang tungkulin ng isang
Tumawag ng isang mag-aaral pinuno?
na magbabahagi ng kanyang 3. Ano ang karapatan mo
opinyon at kaalaman sa bawat bilang isang mamamayan?
salitang ipapakita. Bibigyan ng
guro ng simpleng pagtalakay
ang mga nasabing salita.
D. Pagtalakay ng Bagong Gumawa ng isang Concept Batay sa nasaliksik sa Talakayin at pagnilayan ng
Konsepto at Paglalahad ng Map. Balikan ang nalalaman takdang-aralin, ibabahagi ng bawat pangkat ang mga
Bagong Kasanayan #1 tungkol sa lipunang politikal. bawat mag-aaral ang mga sanaysay na nakatalaga sa
Mag-isip larawang nakuha na bawat isa at ibahagi ang
ng mga salitang maiuugnay dito nagpapakita ng pagtutulungan mahahalagang konsepto
at isulat sa bilog gamit ang at pagsasabuhay ng Prinsipyo gabay ang mga tanong.
gabay na pormat sa ibaba. ng Subsidiarity at Prinsipyo ng
Sagutan Pagkakaisa. Ipapaliwanag ng 1. Ano ang naunawaan sa
ang sumusunod na tanong sa guro ang kahulugan ng bawat binasa?
notbuk. prinsipyo at kahalagahan nito 2. Ipaliwanag ang
1. Alin sa mga salita sa mga sa lipunang pampolitika. pananagutan ng isang
bilog na may kaugnayan sa pinuno.
lipunang politikal ang hindi 3. Bakit mahalaga ang
malinaw ang kahulugan sa iyo? pakikipag-ugnayan ng pinuno
Bakit? sa pamayanan?
2. Bakit mahalagang 4. Paano makagagawa at
maunawaan ang kahulugan ng magiging produktibo ang
mga salitang iniuugnay mo sa isang lipunan sa harap ng
lipunang politikal? maraming mga kulturang
bumubuo nito?
5. Paano magiging isa pa rin
ang direksyon ng bayan sa
dami ng mga tinig at
direksyong gustong tunguhin
ng mga tao?

Gawin ang pamamaraang ito ng buong linggo at tiyakin na may Gawain sa bawat araw. Para sa holistikong pagkahubog, gabayan ang mga amg-aaral
gamit ang mga istratehiya ng formative assessment. Magbigay ng maraming pagkakataon sa pagtuklas ng bagong kaalaman, mag-isip ng analitikal at
IV. PAMAMARAAN kusang magtaya ng dating kaalaman na inuugnay sa kanilang pang-araw-araw na karanasan.

E. Pagtalakay ng Bagong Pangkatin ang klase sa Magsasagawa ang Ang bawat grupo ay pipili ng
Konsepto at Paglalahad ng lima. Pag-usapan ng bawat bawat mag-aaral ng isa hanggang dalawang
Bagong Kasanayan #2 pangkat ang kani-kanilang pagsusuri kung may miyembro ng pangkat na
karanasan sa pamayanan, magsasagawa ng pag-uulat
nabasa sa pahayagan, pag-iral o kawalan ng tungkol sa naging resulta ng
narinig sa radyo o pag-iral ng Prinsipyo ng isinagawang talakayan.
napanood sa balita at sa Subsidiarity at Prinsipyo
telebisyon tungkol sa mga ng Pagkakaisa sa
nagawa ng pamahalaan sa pamilya, paaralan,
mga mamamayan nito. Pag- barangay/pamayanan at
usapan din ng pangkat ang
lipunan/bansa. Gawin ito
mga napansing
pagtutulungan ng mga sa notbuk.
mamamayan sa kapwa
mamamayan at ang
ginawang suporta ng
pamahalaan sa kanila kung
mayroon man. Gamit ang
pormat, isulat ang resulta
ng talakayan ng bawat
pangkat at bigyan ng
panahon ang bawat grupo
sa pagbabahagi nito gabay
ang tanong.

F. Paglinang sa Kabiihasaan Sagutin ang sumusunod na Pangkatin ang klase sa Sagutan ang sumusunod na
(Tungo sa Formative Assessment) katanungan. Isulat ang apat. Mula sa resulta ng tanong sa notbuk.
sagot sa notbuk. pagsusuring ginawa sa
1. Paano makagagawa at itaas, ipakita sa 1. Ipakita ang pagkakaiba
magiging produktibo ang pamamagitan ng ng pamayanan at lipunan.
isang lipunan sa harap ng pagsasadula o skit kung 2. Ano ang tungkulin ng
maraming kulturang paano ito pinairal at hindi pamahalaan?
binubuo nito? pinairal sa dalawang 3. Bakit mahalaga ang
2. Paano magiging isa pa prinsipyo. Italaga sa apat na prinsipyo ng
rin ang direksyon ng bayan sektor - pamilya, paaralan, pakikipagtulungan at
sa dami ng mga tinig at barangay/pamahalaan, pakikipagbukluran sa loob
direksyong gustong lipunan/bansa - ang bawat ng lipunan?
tunguhin ng mga tao? pangkat. (Gawin sa loob 4. Bakit mahalagang makita
ng 15 minuto) ang pagpapatakbo sa
(Collaborative Approach) lipunan bilang kapwa-
Kraytirya: pananagutan ng pinuno at
a. Husay ng pagganap-40% mamamayan?
b. Kooperasyon at Disiplina- 5. Bakit may mga taong
30% ayaw makilahok sa lipunan?
c. Pagkamalikhain (Props, Ano ang dapat na attitude
Kasuotan)-30% sa lipunan?

G. Paglalapat ng Aralin sa Pang- Itala ang mga pansariling Paano ka magiging Tumawag ng tatlong mag-
Araw-araw na Buhay pamamaraan na instrumento sa pagpapairal aaral na sasagot sa tanong
makatutulong sa mga ng Prinsipyong Subsidiarity na: Sino ang maituturing na
pinuno ng pamahalaan at at ng Prinsipyo ng Boss ng buhay mo?
kapwa mamamayan sa Pagkakaisa sa inyong
lipunan. pamilya, sa
barangay/pamayanan, at sa
bansa?

H. Paglalahat sa aralin Ang lipunang pampolitika ay Ang pag-unlad ng isang Ang Lipunang Politikal ay
isang ugnayang nakaangkla lipunan ay hindi gawa ng ang proseso ng
sa pananagutan- ang pinuno. Gawa ito ng pag- paghahanap sa kabutihang
pananagutan ng pinuno na aambag ng talino at lakas panlahat at pagsasaayos ng
pangalagaan ang ng mga kasapi sa kabuuang sarili at ng pamayanan
nabubuong kasaysayan ng pagsisikap ng lipunan. upang higit na matupad ang
pamayanan. Iginagawad sa layuning ito. Ang tunay na
kanila ng buong pamayanan boss ay ang kabutihang
ang tiwala na pangunahan panlahat—ang pag-iingat sa
ang grupo—ang ugnayang pamayanan at
pangunguna sa ang pagpapalawig ng mga
pupuntahan, ang paglingap tagumpay ng lipunan.
sa pangangailangan ng
bawat kasapi, ang
pangangasiwa sa
pagsasama ng grupo.
Kasama nito ang
pananagutan ng mga
kasapi sa lipunan, na
maging mabuting kasapi sa
lipunan. Kung hindi
tutuparin ng mga kasapi
ang kanilang papel, kung
hindi sila makikisali sa pag-
iisip at pagpapasya, kung
hindi sila makikilahok sa
mga komyunal na gawain,
kung hindi sila magiging
maigi sa kanilang mga
paghahanap-buhay, hindi rin
tatakbo ang pamahalaan at
lipunan.

I. Pagtataya ng Aralin Sumulat ng sloganna Piliin sa kahon ang angkop Bumuo ng isang graphic
binubuo ng 10-15 na salita na salita upang mabuo ang organizer upang magsilbing
tungkol sa Lipunang pahayag. Isulat ang sagot Batayang Konsepto sa
Politikal, Prinsipyo ng sa papel. Modyul 2. Ipakita kung
Subsidiarity at Pagkakaisa. paano naaabot ng lipunang
Kraytirya: 1. Ang _____________ ang politikal ang tunguhin na
a. Angkop sa Paksa 40% tawag sa mga nabuong kabutihang panlahat. Iugnay
b. Paggamit ng Salita 30% gawi ng pamayanan. ang binuong Batayang
c. Orihinalidad 20% 2. Ang _____________ ay Konsepto sa pag-unlad ng
d. Kalinisan 10% usaping pagkakaloob ng bawat mag-aaral bilang tao
tiwala. at sagutin ang sumusunod
3. Ang _____________ ang na tanong. Isulat ang sagot
tawag sa paraan ng sa papel. Bibigyan ng
pagsasaayos ng lipunan limang puntos ang bawat
upang masiguro na ang sagot sa katanungang may
bawat isa ay malayang kaugnayan sa paksa.
magkaroon ng maayos na 1. Ano-anong
pamumuhay, makamit ang mahahalagang konsepto
pansariling mithiin sabay ang nahinuha mo mula sa
ang kabutihang panlahat. mga gawain at babasahin?
4. Ang _____________ ang 2. Ano ang kabuluhan ng
magpapatupad ng batas. Batayang Konsepto sa
5. Tungkulin ng pamahalaan iyong pag-unlad bilang tao?
na isatitik sa ____________
ang mga pagpapahalaga at
adhikain ng mga
mamammayan.

J. Karagdagang gawain para sa Isagawa ang alinman sa Basahin at unawain ang Pangkatin ang klase sa
takdang-aralin at remediation sumusunod: bahaging Pagpapalalim sa anim. Magtalaga sa bawat
1. Magsaliksik sa internet o Modyul 2 sa pahina 27-32. pangkat ng isang kabanata
gumupit sa mga pahayagan ng dokumentaryo tungkol sa
at magasin ng mga Lipunang Politikal. Panoorin
larawang nagpapakita ng ang GMA News TV Special
pagtutulungan at na “Bayan Ko” sa Youtube
pagsasabuhay ng Prinsipyo sa sumusunod na url.
ng Subsidiarity at Prinsipyo Maghanda para sa
ng pangkatang gawain.
Pagkakaisa
2. Maghanda sa
pagbabahagi sa klase.

V. PAGNINILAY Magnilay sa iyong mga istratehiyang pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mga mag-aaral sa bawat linggo. Paano mo ito naisakatuparan?
Ano pangtulong ang maaari mong gawin upang sila’y matulungan? Tukuyin ang maaari mong itanong/ilahad sa iyong superbisor sa anumang
tulong na maaari nilang ibigay sa iyo sa inyong pagkikita
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha
ng 80% sa pagtataya

B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba angremedial?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.

D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy saremediation

E. Alin sa mga istratehiyang  Cooperative Learning at Inquiry Approach


pagtuturo ang nakatulong ng  Reflective/Constructivist Approach
lubos?  Collaborative Approach
Paano ito nakatulong?

F. Anong suliranin ang aking


naranasan na solusyunan sa
tulong ng aking punongguro at
superbisor?

G. Anong kagamitang panturo ang


aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?

Prepared by: Checked: Noted:

ANGELICA B. MARTIN ELMER P. TEODORO GIRLIE S. NATIVIDAD


Teacher Aide Head Teacher I Principal I

You might also like