You are on page 1of 7

Paaralan: MALIBATUAN HIGH SCHOOL-GANATAN ANNEX Baitang / Antas: 8

GRADES 1 to 12 Guro: LYMAR H. SAYLON Asignatura: ESP


DAILY LESSON LOG
(Pang-Araw-araw na Tala sa Pagtuturo)
Petsa / Oras: Ika-17-18 ng Nobyembre, 2022/03:00PM-04:00PM Markahan: IKALAWANG MARKAHAN
Unang Araw Ikalawang Araw
(HUWEBES) (BEYERNES)
Ika-17 ng Nobyembre, 2022/03:00PM-04:00PM Ika-18 ng Nobyembre, 2022/03:00PM-04:00PM
I. LAYUNIN
Tiyakin ang pagtatamo ng layunin sa bawat linggo na nakaangkla sa Gabay sa Kurikulum. Sundin ang pamamaraan upang matamo ang layunin, maaari ring magdagdag ng iba pang
gawain sa paglinang ng Pamantayang Pangkaalaman at Kasanayan. Tinataya ito gamit ang mga istratehiya ng Formative Assessment. Ganap na mahuhubog ang mga mag-aaral at
mararamdaman ang kahalagahan ng bawat aralin dahil ang mga layunin sa bawat linggo ay mula sa Gabay sa Kurikulum at huhubugin ang bawat kasanayan at nilalaman.
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa konsepto ng pakikipagkapwa Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa konsepto ng pakikipagkapwa.

B. Pamantayan sa Pagganap Naisasagawa ng mag-aaral ang isang pangkatang gawaing tutugon sa pangangailangan Naisasagawa ng mag-aaral ang isang pangkatang gawaing tutugon sa pangangailangan ng mga
ng mga mag-aaral o kabataan sa paaralan o pamayanan. mag-aaral o kabataan sa paaralan o pamayanan.
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto
Isulat ang code sa bawat kasanayan
COGNITIVE: 1. Nasusuri ang mga impluwensya ng kanyang kapwa sa kanya sa aspektong intelektuwal,
1. Natutukoy ang mga taong itinuturing niyang kapwa at ang kahalagahan ng
panlipunan, pangkabuhayan at politikal. EsP8P-IIa-5.2
pagpapaunlad ng pakikipag-ugnayan sa kapwa. EsP8P-IIa-5.1
2. Nakapagtatala ng mga pagbabagong naranasan sa pakikipag-ugnayan sa kapwa sa aspektong
PSYCHOMOTOR: 2. Nakapagsasagawa ng isang talaang tumutukoy sa kasalukuyang kalagayan ng kani- intelektuwal, panlipunan, pangkabuhayan at politikal at natutukoy ang mga taong nakatulong
kanilang kakayahan sa pakikipagkapwa. sa paghubog at paglago ng mga aspektong ito.
3. Nauunawaan ang kahalagahan ng pagtulong sa kapwa sa paghubog at pag-unlad ng
3. Nakapagpapahayag ng kahalagahan ng mabuting pakikipagkapwa. pagkatao.
AFFECTIVE:
Ang nilalaman ay ang mga aralin sa bawat linggo. Ito ang paksang nilalayong ituro ng Guro mula sa Gabay sa Kurikulum. Maaari ito tumagal ng isa hanggang dalawang linggo.
II. NILALAMAN
A.Paksa Modyul 5: Ang Pakikipagkapwa Modyul 5: Ang Pakikipagkapwa

B.Leksiyon

III. KAGAMITANG PANTURO Itala ang mga Kagamitang Panturo gagamitin sa bawat araw. Gumamit ng iba’t-ibang kagamitan upang higit na mapukaw ang interes at pagkatuto ng mga mag-aaral.

A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro Gabay sa Edukasyon sa Pagpapakatao 8 TG p. 79-83 Gabay sa Edukasyon sa Pagpapakatao 8 TG p. 83-84
2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang-
Modyul sa Edukasyon sa Pagpapakatao 8 LM p. 103-113 Modyul sa Edukasyon sa Pagpapakatao 8 LM p. 114-117
Mag-aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula sa
http://lrmds.deped.gov.ph/detail/24/5536 http://lrmds.deped.gov.ph/detail/24/5536
portal ng Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo
TV, Laptop, projector, Power point Presentation TV, Laptop, projector, Power point Presentation
Unang Araw Ikalawang Araw
Gawin ang pamamaraang ito ng buong linggo at tiyakin na may Gawain sa bawat araw. Para sa holistikong pagkahubog, gabayan ang mga amg-aaral gamit ang mga istratehiya ng formative
IV. PAMAMARAAN assessment. Magbigay ng maraming pagkakataon sa pagtuklas ng bagong kaalaman, mag-isip ng analitikal at kusang magtaya ng dating kaalaman na inuugnay sa kanilang pang-araw-araw na
karanasan.
A. Balik-Aral sa Nakaraang A. Talakayin ang panimula sa Modyul 5. Iugnay ang kasalukuyang aralin tungkol sa Sa pamamagitan ng Concept Web na nakaguhit sa pisara, isulat sa mga tatsulok ang kahalagahan
Aralin at/o Pagsisimula ng kahalagahan ng pakikipagkapwa sa nakaraang aralin na tumalakay sa papel na panlipunan at ng kapwa. (gawin sa loob ng 5 minuto) (Reflective/Constructivist Approach)
Bagong Aralin pampolitikal ng pamilya. Tumawag ng 2 mag-aaral at sagutin ang sumusunod na tanong.
(gawin sa loob ng 2 minuto) (Reflective Approach)

1. Masasabi mo bang maaari kang mag-isa sa mundo?


2. Ito ba ay posible? Pangatuwiranan.
3. Paano magiging makabuluhan ang iyong pakikipag-ugnayan sa kapwa?

B. Paghahabi sa Layunin ng A. Gamit ang objective board, babasahin ng guro ang mga layunin ng aralin. A. Gamit ang objective board, babasahin ng guro ang mga layunin ng aralin.
Aralin 1. Natutukoy ang mga taong itinuturing niyang kapwa at ang kahalagahan ng pagpapaunlad ng 1. Nasusuri ang mga impluwensya ng kanyang kapwa sa kanya sa aspektong intelektuwal,
pakikipag-ugnayan sa kapwa. panlipunan, pangkabuhayan at politikal.
2. Nakapagsasagawa ng isang talaang tumutukoy sa kasalukuyang kalagayan ng kani-kanilang 2. Nakapagtatala ng mga pagbabagong naranasan sa pakikipag-ugnayan sa kapwa sa aspektong
kakayahan sa pakikipagkapwa. intelektuwal, panlipunan, pangkabuhayan at political at natutukoy ang mga taong nakatulong sa
3. Nakapagpapahayag ng kahalagahan ng mabuting pakikipagkapwa. paghubog at papalago ng mga aspektong ito.
3. Nauunawaan ang kahalagahan ng pagtulong kapwa sa paghubog at pag-unlad ng pagkatao.
B. Ipakita ang bawat larawan gamit ang PowerPoint Presentation. Tumawag ng 5 mag-aaral na
tutukoy sa tungkuling ginagampanan sa lipunan ng mga tao sa larawan at sagutin ang tanong B. Pangkatin ang klase sa lima. Isagawa ang larong Picture Me. Sa hudyat ng guro, ang bawat
na: Maituturing ba ninyong kapwa ang mga taong ipinakita sa mga larawan? Bakit? pangkat ay maghahanda ng larawan ng mga pangyayari o sitwasyong ibibigay tungkol sa
(gawin sa loob ng 3 minuto) (Reflective Approach) pakikipagtulungan at tungkulin ng kapwa. Bibigyan ng 10 segundo ang bawat pangkat sa
paghahanda sa bawat sitwasyon at 5 segundo ng paghinto upang magpakita ng pinakamahusay na
paglalarawan na pipiliin ng guro. Iugnay ang gawain gabay ang sumusunod na tanong. (gawin sa
loob ng 10 minuto) (Collaborative/Integrative Approach)
1. Ano ang iyong reyalisasyon matapos isagawa ang gawain?
2. Ano-anong pagtutulungan ang ibinahagi ng kasapi ng pangkat?
3. Sa paanong paraan mo Nakita ang kahalagahan ng pagtutulungan ng kapwa sa iyong buhay?
Pangatuwiranan.
C. Pag-uugnay ng mga Gamit ang PowerPoint Presentation, magsagawa ng isang talaang nagpapakita ng kakayahang Panoorin ang video na ipakikita ng guro tungkol sa pakikipagkapwa at sagutin ang sumusunod na
Halimbawa sa Bagong Aralin maisakatuparan ang isang makabuluhan at mabuting pakikipagkapwa. Pasagutan ng buong tanong sa notbuk. (https://www.youtube.com/watch?v=K_QgOPPKNVU) (gawin sa loob ng 10
katapatan ang bawat pahayag sa pamamagitan ng pagsuri ng sariling kakayahan kung ang mga minuto) (Reflective Approach)
pahayag ay ginagawa Palagi, Madalas, Paminsan-minsan o Hindi Kailanman. Kopyahin sa 1. Mula sa napanood na video, ipaliwanag ang kahalagahan ng mabuting pakikipagkapwa.
notbuk ang talaan at lagyan ng tsek (/) ang sagot. (gawin sa loob ng 10 minuto) 2. Ano ang mahahalagang konseptong dapat tandaan sa pakikipagkapwa?
(Reflective/Constructivist Approach) 3. Bakit mahalaga ang ating kapwa?
D. Pagtalakay ng Bagong Buuin ang isang puzzle na ipakikita ng guro sa inihandang PowerPoint Presentation. Hanapin Pagnilayan ng mga mag-aaral ang nagawang pakikipag-ugnayan nila sa kapwa sa aspektong
Konsepto at Paglalahad ng at tukuyin ang sampung salitang maituturing mong kapwa. Maaaring ang mga titik ng salita ay intelektuwal, panlipunan, pangkabuhayan at politikal sa kanilang pagkatao. Isa-isahin ang mga
Bagong Kasanayan #1 pahalang, patayo, pabalik o padayagonal. Isulat sa notbuk at sagutin ang sumusunod na pagbabagong naranasan sa bawat aspekto sa pamamagitan ng pagtukoy sa mga taong nakatulong
katanungan. (gawin sa loob ng 5 minuto) (Constructivist Approach) sa kanila sa paghubog at paglago ng mga aspektong ito. Ipabasa at palagdaan sa isa sa mga taong
tumulong sa iyo sa paaralan ang bawat aspekto. Gawin ito sa iyong notbuk gamit ang sumusunod
na talaan at sagutin ang sumusunod na tanong. (gawin sa loob ng 15 minuto)
(Reflective/Constructivist Approach)

1. Makakaya mo bang mapaunlad ang mga nabanggit na aspekto kung walang tutulong sa iyo?
Pangatuwiranan.
2. Gaano kahalaga ang pagtulong ng kapwa mo sa paghubog at pag-unlad ng iyong pagkatao?
Ipaliwanag.
3. Ano ang maaari mong gawin upang makatulong o makapaglingkod ka sa mga taong tumulong
sa
iyo? Ilawaran.
4. Ano ang maaaring mangyari sa iyo kung hindi mo matututuhang makipag-ugnayan nang
maayos sa iyong kapwa? Ilarawan.
E. Pagtalakay ng Bagong Gabay ang Worksheet 1 na ipakikita sa PowerPoint Presentation, iguhit ang dyip at isulat sa .Batay sa nasaliksik sa takdang aralin tungkol sa mga artikulo mula sa internet, magasin o diyaryo,
Konsepto at Paglalahad ng bondpaper ang pangalan ng mga taong itinuturing mong kapwa. Gamitin ang pagiging suriin ang mga ito sa pamamagitan ng pagsagot sa notbuk sa sumusunod na tanong. (gawin sa
Bagong Kasanayan #2 malikhain sa pagguhit ng larawan sa pamamagitan ng paglalagay ng kulay dito. Maaari ring loob ng 5 minuto) (Reflective Approach)
gumuhit ng karagdagang kasama sa dyip. (gawin sa loob ng 10 minuto) (Constructivist 1. Paano sila nakatulong sa kanilang kapwa?
Approach) 2. Ano ang naging epekto nito sa kanila?

F. Paglinang sa Kabihasaan Gamit ang resulta ng katatapos na gawain, ipakikilala ng bawat Basahin at unawaing mabuti ang tulang ipakikita ng guro gamit ang PowerPoint Presentation na
(Tungo sa Formative naglalarawan ng kahalagahan ng makabuluhang pakikipagkapwa. Matapos ito, sagutan ang mga
mag-aaral ang mga taong naitala sa iginuhit nilang larawan. Gabay tanong sa notbuk. (gawin sa loob ng 5 minuto) (Reflective Approach)
Assessment)
ang sumusunod na tsart, punan ito ng kaukulang impormasyon. ANG PAKIKIPAGKAPWA
(gawin sa loob ng 5 minuto) (Reflective/Constructivist Ang tao’y likas na panlipunang nilalang
Pakikipagkapwa tao’y dapat na malinang;
Approach) Aspektong intelektuwal, politikal, panlipuna’t pangkabuhayan
Lubhang mapagyayaman sa pakikipag-ugnayan.
Pangangailanga’y madaling matugunan
Sa pagkakaroo’t pagiging bahagi ng mga samahan
Nalilinang ating kusa’t pagiging mapanagutan
Pati na ang pagtataguyod sa ating karapatan.
Paano pakisamahan ang taong mapagmalaki?
Ayaw makiisa, lubha pang makasarili?
Huwag magpaapekto at magpakagalit
Kabutihang panlahat ang atin laging isaisip.
Pakikipagkapwa’y linangin nang may pagmamalasakit
Laging isipin na kapwa’y kapantay, katulad din natin
Sa bawat salita’t kilos, iwasang makasakit
Nakabubuti sa atin, sa kapwa’y gawin din.
Kung ang kapwa ay minamahal nang lubusan
Sa bawat pagkakataon, tunay siyang paglingkuran
Ibahagi ang sarili, makipag-ugnayan nang makabuluhan
Kapanatagan, kaligayahan, at kaganapan, ating ngang makakamtan.
-ecm
1. Ano-anong aspekto ng pagkatao ang malilinang sa pakikipag-ugnayan sa kapwa? Ipaliwanag
ang bawat isa.
2. Ano ang kabutihang naidudulot ng pagiging bahagi ng mga samahan? Magbigay ng halimbawa.
3. Makakamtan ba natin ang kaganapan ng ating pagkatao sa pamamagitan ng
pakikipagkapwa? Ipaliwanag.
G. Paglalapat ng Aralin sa Pang- Isagawa ang Think-Pair-Share. Ang bawat mag-aaral ay hahanap ng isa pang kapwa mag-aaral Magkaroon ng maiksing talakayan tungkol sa tulang binasa, pagnilayan ang sumusunod na tanong
Araw-araw na Buhay o kaibigan na pagbabahagihan ng resulta ng kanilang katatapos na gawain. Itala sa notbuk ang at isulat ang mga naging reyalisasyon sa journal sa pamamagitan ng pagsagot sa sumusunod na
mahahalagang pangyayari na naganap sa ginawang pagbabahagi tungkol sa ginagampanan ng tanong. Tumawag ng 3 mag-aaral upang magbahagi ng kanilang kasagutan. (gawin sa loob ng 5
kapwa sa iyong buhay. Gamiting gabay sa pagsulat ang sumusunod na tanong. (gawin sa loob minuto) (Reflective Approach)
ng 5 minuto) (Reflective/Collaborative Approach) 1. Paano mo pakikitunguhan ang taong ayaw makiisa at makibahagi sa mga gawain ng pangkat?
a. Sino-sino ang itinuturing mong kapwa? Gaano sila kahalaga at ano ang bahaging 2. Ano ang maaaring gawin upang maipakita ang pagmamalasakit sa kapwa? .
ginagampanan nila sa iyong buhay?
b. Kaya mo bang mabuhay nang walang kapwa? Sang-ayon ka ba sa pahayag na “No man is
an island?” Ipaliwanag.
c. Ano ang iyong nararamdaman kapag tinutulungan ka ng iba sa iyong mga pangangailangan?
Ano ang iyong nararamdaman kapag nakatutulong ka sa iba?
d. Maliban sa mga taong isinulat mo sa Worksheet 2, sino-sino pa ang itinuturing mong kapwa
at paano mo sila paglilingkuran?

H. Paglalahat ng Aralin Ang kapwa ay taong labas sa iyong sarili, maaaring iyong magulang, kamag-anak, kaibigan, May mga pangangailangang maaari lamang matugunan sa pamamagitan ng pakikipag-ugnayan sa
kaklase at pati na rin kaaway (Agapay, 1991). Ang pagtukoy at pagkilala sa mga taongs kapwa. May mga pagkakataong kahit likas sa tao ang makipag-ugnayan sa iba, humahantong ang
itinuturing mong kapwa ang simula ng paglinang sa intelektuwal, panlipunan, pangkabuhayan ugnayan o samahan sa di pagkakasundo. Dahil dito, sinisikap ng lipunang sa pamamagitan ng iba't
at politikal na aspekto ng iyong pagkatao. ibang samahan o organisasyon nito, na makamit ang kabutihang panlahat sa pamamagitan ng
pagtataguyod ng ugnayang may pagkakaisa (solidarity), komunikasyon o diyalogo at kooperasyon
o pagtutulungan.

I. Pagtataya ng Aralin Sumulat ng islogan tungkol sa “Kahalagahan ng Kapwa” gabay ang sumusunod na kraytirya. Magtala ng 5 mahahalagang kapwa mo sa iyong buhay. Itala ang naging bahagi nila sa iyong sarili
(gawin sa loob ng 10 minuto) (Constructivist Approach) at kung ano ang mangyayari sa iyo kung hindi mo sila nakasalamuha. Gawin ito sa papel. (gawin
Kraytirya: sa loob ng 5 minuto) (Reflective Approach)
a. Angkop sa Paksa - 40% b. Paggamit ng Salita - 30% c. Orihinalidad - 20% d. Kalinisan -
10%

J. Karagdagang Gawain para sa . Pangkatin sa apat ang klase at maghanda para sa pag-uulat ng sumusunod na paksa.
Takdang-Aralin at Pangkat 1- Ang Tao bilang Panlipunang Nilalang at Golden Rule
Remediation Pangkat 2- Ang Kahalagahan ng Pagkakaisa, Komunikasyon at Pagtutulungan, mga Katangian ng
Mabuting Pakikipagkapwa.
Pangkat 3- Ang Kahalagahan ng Pagbuo at Pagsali sa mga Samahan, Pakikipagkapwa Tao:
Kalakasan at Kahinaan ng Pilipino.
Pangkat 4- Mga Prinsipyo sa Pagpapaunlad ng Pakikipag-Ugnayan sa Kapwa.

V. MGA TALA

Magnilay sa iyong mga istratehiyang pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mga mag-aaral sa bawat linggo. Paano mo ito naisakatuparan? Ano pangtulong ang maaari mong gawin upang sila’y matulungan?
VI. PAGNINILAY Tukuyin ang maaari mong itanong/ilahad sa iyong superbisor sa anumang tulong na maaari nilang ibigay sa iyo sa inyong pagkikita

A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha


ng 80% sa pagtataya

B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba angremedial?
Bilang ng mag-aaral na nakaunawa
sa aralin.

D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy saremediation

E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo


ang nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?

F. Anong suliranin ang aking


naranasan na solusyunan sa tulong
ng aking punongguro at superbisor?

G. Anong kagamitang panturo ang


aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?

Inihanda ni:
LYMAR H. SAYLON __________________________ __________________________ __________________________
Guro sa ESP Iniwasto/Isiniyasat Sinubaybayan Inobserbahan

You might also like