You are on page 1of 7

Paaralan Gov.

Feliciano Leviste MNHS Markahan Ikalawang Markahan


Guro JEAN B. DE LEON Linggo Ikawalong Linggo
Baitang 7 Araw Unang Araw
Asignatura Araling Panlipunan Bilang ng Araw 1

PANGKAT PETSA ORAS


Begonia 6:10-7:00
Aster Enero 08, 2024 7:00-7:50
Gladyola 9:00-9:50
Dama de Noche 12:50-1:40
American Rose Enero 09, 2024 7:00-7:50
Gerbera 12:50-1:40

Sa araling ito, ang mga mag- aaral ay inaasahang:


a. Naiisa-isa ang mga kontribusyon ng sinaunang lipunan at
komunidad sa Kanlurang Asya.
I. LAYUNIN b. Naipamamalas ang kakayahang gumuhit na may kaugnayan sa
mga kontribusyon ng Kanlurang Asya.
c. Nabibigyang pagpapahalaga ang mga kontribusyon ng Kanlurang
Asya.
Naipamamalas ang pang-unawa sa mga kaisipang Asyano, pilosopiya, at
A. Pamantayang relihiyon na nagbigay daan sa paghubog ng sinaunang kabihasnan sa Asya
Pangnilalaman at sa pagbuo ng pagkakkilanlang Asyano.

Kritikal na nakapagsusuri sa mga kaisipang Asyano, pilosopiya, at


relihiyon na nagbigay-daan sa paghubog ng sinaunang kabihasnan sa Asya
B. Pamantayan sa Pagganap at sa pagbuo ng pagkakakilanlang Asyano.

C. Kasanayan sa Pagkatuto
Napahahalagahan ang mga kontribusyon ng mga sinaunang lipunan
at komunidad sa Asya.
MELC 12 Q2 (AP7KSA-IIh-1.12)

Mga Kontribusyon ng mga Sinaunang Lipunan


II. NILALAMAN
Kanlurang Asya

MELC AP G7 Q2 (Pahina 31)



KAGAMITANG PANTURO CLMD 4A Budget of Work Version 3.0, 2021 Edition, Araling

A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng Panlipunan, pahina 36
Guro ASYA Pag-usbong ng Kabihasnan (Pahina 258-260)

2. Mga Pahina sa Kagamitang


Pang- Mag-aaral

• PIVOT 4A CALABARZON AP G7 pahina, 32-36


3. Mga Pahina sa Teksbuk Camagay, Ma. Luisa T. et.al, Asya: Pag-usbong ng Kabihasnan pp. 258-260

4. Karagdagan Kagamitan
mula sa Portal ng Learning • Laptop, speaker, larawan, activity sheet
Resource
B. Iba pang Kagamitang
Activity Sheets,slide deck presentation, mga larawan, mapa ng Asya
Panturo

III. PAMAMARAAN
Mga Panimulang Gawain BALITAAN
Panuto: Positibong pagbabalita ukol sa mga kababaihang kinikilala
ngayon sa Asya.

Mga Pamprosesong Tanong:


1. Tungkol saan ang balita?
2. Paano ito makaaapekto sa pamumuhay ng mga Pilipino?

Balikan Natin:
A. Balik Aral sa mga unang Panuto: Sagutin ang sumusunod na mga tanong.
1. Ano anong relihiyon ang umusbong sa Asya noong sinaunang
natutuhan
panahon?
2. Sa anong aspekto nagkakatulad at nagkakaiba ang mga pilosopiya?

Approach: Inquiry-Based Approach


Strategies: Knowledge-Building
Activities: EIBU ( Experience, Inform, Build Knowledge, Understand )

Gawain 1: Pamana:
Panuto: Isipin ang mga bagay na nasa loob ng inyong tahanan, gamit ang
Word Cloud sa Mentimeter, isa-isahin kungmayroon mang mga bagay na
sa tingin mo ay pamana ng iyong kamag-anak na matanda o namayapa na.

Pamprosesong Tanong:
1. Sa tingin mo, bakit kaya iniingatan pa ng iyong mga magulang ang mga
B. Paghahabi sa layunin ng gamit na iyong tinukoy sa ating gawain?
aralin(Pagganyak) 2. May alam ka bang mga sinaunang bagay, kaugalian o kultura ng mga
Asyano na magpahanggang ngayon ay namamayani pa rin? Ano ano ang
mga ito?

C. Pag- uugnay ng mga


halimbawa sa bagong aralin Approach: Constructivism Approach
(Presentation) Strategy: Activity Based
Activity: 3 A’s

Vidoe-suri!
Panuto: Panoorin at suriing mabuti ang video na panonoorin.
Pamprosesong tanong:
1. Tungkol saan ang video?
2. Ano ang mga bagay na pinakita sa video?
3. Ano ang naging papel ng mga bagay na ito sa paghubog ng
sinaunang kabihasnan?
4. Paano ito naging batayan upang mapatunayan na naging
matagumpay ang isang naitatag na kabihasnan?

Gawain 2: Let’s Watch This!


D. Pagtatalakay ng bagong
Panuto: Panoorin ang youtube video na kaugnay ng paksang tatalakayin.
konsepto at paglalahad
Magtala sa isang malinis na papel ng mga impormasyong iyong napanood
ng bago ng kasanayan
sa video.
No I (Modeling)
https://www.youtube.com/watch?v=kT-kUQaALfA

Pamprosesong Tanong:

1. Alin sa tingin mo ang pinakamahalagang kontribusyon ng


Kanlurang Asya sa sangkatauhan at bakit?

2. Sa mga nabanggit na kontribusyon ng Kanlurang Asya, may


nananatili pa ba sa mga ito hanggang sa kasalukuyan? Tukuyin
kung ano ito.

3. Sa larangan ng pamumuno, politika, at pamahalaan aling


lipunan/imperyo ang higit na nangibabaw ang kontribusyon?
Ipaliwanag.

C. Pagtatalakay ng bagong
IHANAY MO!
TGA (Tell, Guide, Act)
Panuto: Gamit ang mga larawan na nakadikit sa dingding, ihahanay ang
mga ito ayon sa pagkakatulad nito sa katangian, aspeto at pangkat.
Musika at
Pagtatanghal Arkitektura Pampalakasan
Sayaw

Pamprosesong tanong:
konsepto at paglalahad ng 1. Ano ang napapansin nyo sa unang pangkat ng mga
bagong kasanayan No. 2. larawan? Ikalawang pangkat? Ikatlong pangkat? Ikaapat na
(Guided Practice) pangkat?
2. Alin sa mga larangan ang iyong pinakanagustuhan?
Ipaliwanag.
3. Bakit mahalaga ang larangan ng Pagtatanghal, Musika at
sayaw, Arkitektura, Pampalakasan sa pamumuhay ng mga
Asyano?
4. Ano ang nararapat nating gawin sa mga pamanang ito?

MAHAL KO! PAHALAGAHAN KO!


Ang mga mag-aaral ay papangkatin upang isagawa ang gawain.
Ang bawat pangkat ay bubuo ng presentasyon ng angkop sa kanilang hilig
at talento. Ito ay maaaring tula, dula, kanta at pagguhit. Ang mga mag-aaral
ay bibigyan ng 3 minuto sa paghahanda ng presentasyon. Gagamitin ang
pamantayan sa ibaba sa pagmamarka ng gawain.

D. Paglilinang sa Kabihasaan
(Tungo sa Formative
Assessment)
(Independent Practicel )
Panuto: Bumuo ng presentasyon na nagpapakita ng pagpapahalaga sa iba’t
ibang larangan ng kontribusyon ng Timog-Silangang Asya.

Pangkat I – Pagtatanghal
Pangkat II – Musika o Sayaw
Pangkat III – Arkitektura
Pangkat IV – Pampalakasan

Pamprosesong tanong:
Bakit mahalagang pagyamanin natin ang mga pamana ng
sinaunang Asyano sa Timog at Silangang Asya?
E. Paglalapat ng aralin sa pang iPOST MO!
TTRA (Think, Talk, Read, Ask)
araw araw na buhay Panuto: Gamit ang inyong mga social media account, gumawa ng isang
post bilang panata na sumasagot sa gabay na tanong sa ibaba. Gamitin ang
hashtag na ito.

#PANATANGMAKABANSA

(Application/Valuing)

Gabay na tanong:
Bilang isang kabataang Pilipino, paano mo maipapakita ang
pagpapahalaga sa mga naging kontribusyon ng Pilipinas sa iba’t ibang
larangan?

*Integrasyon sa ESP
MELC 32- Naisasagawa ang pagsasabuhay ng mga pagpapahalaga at birtud na
magpapaunlad ng kanyang buhay bilang nagdadalaga/ nagbibinata
1. MELC 33- Natutukoy ang iba’t ibang antas ng pagpapahalaga at
ang mga halimbawa ng mga ito
SAGOT MO! SAY MO!
Panuto: Sasagutin ng mga mag-aaral ang katanungan na para bang isang
kandidata sa isang patimpalak. May isang tanong na inihanda ang guro,
sasagutin ito ng mag-aaral pagkatapos sumagot ay sasabihin ang katagang
F. Paglalahat ng Aralin “AND I THANK YOU”.
(Generalization)
Ang natutunan ko sa araling ito ay ang ________________________
____________________________________________________________
____________________________________________________________
____________________________________________________________
____________________________________________ And I Thank You.
G. Pagtataya ng Aralin Panuto: Basahin at unawaing mabuti ang mga sumusunod na pahayag.
Piliin at isulat ang tititk ng tamang sagot.

1. Ano ang tawag sa pinakamalaking templong buddhist sa buong mundo


na matatagpuan sa Indonesia?
a. Angkor Wat
b. Borobudur
c. Mecca
d. Taj Mahal
2. Ito ay isang uri ng pagtatanghal sa Pilipinas na isinasadula ang buhay ni
Jesukristo?
a. Senakulo
b. Balinese Dance Drama
c. Wayang Kulit
d. Nang Yai
3. Ano ang tawag sa ethnic dance sa bansang Malaysia na isinasayaw
tuwing may kasiyahan.
a. Nang Yai
b. Wayang Kulit
c. Joget
d. Balinese Dance Drama
4. Siya ay isang mahusay at magaling na atleta sa larong gymnastics at
nag uwi ng maraming karangalan sa Pilipinas?
a. Efren “Bata” Reyes
b. Carlos Yulo
c. Hidilyn F. Diaz
d. Lydia De Vega-Mercado
5. Ang mga sumusunod ay mga atletang nagbigay karangalan sa Pilipinas
sa larangan ng palakasan maliban kay:
a. Manny “Pacman” Pacquio
b. Efren “Bata” Reyes
c. Hidilyn F. Diaz
d. Cristiano Ronaldo

Gumawa ng isang imbensyon sa iba’t ibang larangan na maaari nyong


ipamana sa susunod na henerasyon.
H. Karagdagang gawain para
sa takdang aralin (Remediation)

IV. MGA TALA

V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha
ng 80% sa pagtataya
B.Bilang ng mag-aaral na
nangailangan ng iba pang gawain
para sa remediation.
C.Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na nakaunawa
sa aralin.
D.Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation.
E.Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
D. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyunan sa tulong
ng aking punungguro at superbisor?
E. Anong kagamitang panturo
ang aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?
Inihanda ni:

JEAN B. DE LEON
Guro- I

Iwinasto/ Siniyasat ni:

DEBBIE BON P. BENDAÑA


Dalubguro I, Araling Panlipunan

Binigyang Pansin ni:


MERCY A. ENDAYA
Puno ng Kagawaran VI, Araling Panlipunan

Pinagtibay ni:

DR. APRILITO C. DE GUZMAN


Punungguro IV

You might also like