You are on page 1of 9

Paaralan: Antas: BAITANG 7

Grade 1 to 12 Guro: Asignatura: ARALING PANLIPUNAN


DAILY LESSON LOG Petsa: Markahan:
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Ang mga mag-aaral ay naipamamalas ng magaaral ang pag-unawa sa pagbabago, pag-unlad at pagpapatuloy sa Timog at
Kanlurang Asya sa Transisyonal at Makabagong Panahon ( ika-16 hanggang ika-20 siglo)
B. Pamantayang Pagganap Ang mag-aaral ay nakapagsasagawa ng kritikal na pagsusuri sa pagbabago, pagunlad at pagpapatuloy sa Timog at Kanlurang
Asya sa Transisyonal at Makabagong Panahon (ika-16 hanggang ika-20 siglo)
C. Kasanayan sa Pagkatuto Naipapaliwanag ang mga nagbago at Natataya ang mga epekto ng kolonyalismo sa Nasusuri ang transpormasyon ng mga
nanatili sa ilalim ng kolonyalismo AP7TKA- Timog at Kanlurang Asya AP7TKA-IIIb-1.4 pamayanan at estado sa Timog at Kanlurang
IIIb-1.3 Asya sa pagpasok ng mga kaisipan at
impluwensiyang kanluranin sa larangan ng
6.1 pamamahala, 6.2 kabuhayan,
6.3 teknolohiya, 6.4 lipunan,
6.5 paniniwala, 6.6 pagpapahalaga, at
6.7 sining at kultura AP7TKA-IIIb-1.5
II. NILALAMAN Ang nilalaman ay ang mga aralin sa bawat lingo. Ito ang paksang nilalayong ituro ng guro na mula sa GAbay sa Kurikulum. Maaari itong
tumaggal ng isa hanggang dalawang lingo.
Ang mga Nagbago at Nanatili sa Ilalim ng Epekto ng kolonyalismo sa Timog at Transpormasyon ng mga pamayanan at
Kolonyalismo Kanlurang Asya estado sa Timog at Kanlurang Asya sa
pagpasok ng kaisipan at impluwensiyang
kanluran sa larangan ng 5.1 Pamamahala
5.2 Kabuhayan 5.3 Teknolohiya 5.4
Lipunan
5.5 Paniniwala 5.6 Pagpapahalaga, at
5.7 Sining at Kultura
KAGAMITANG PANTURO
A. SANGGUNIAN
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro TG pahina 290-305 TG pahina 290-305 TG pahina 307-311

2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang LM pahina 196-211 LM pahina 212-216 LM pahina 213-216
Mag-aaral

3. Mga Pahina sa Teksbuk 1. EASE II Module 7 1. EASE II Module 7 1. EASE II Module 7


2. * Asya: Pagusbong ng Kabihasnan II 2008. 2. * Asya: Noon, Ngayon at sa Hinaharap II. 2. * Asya: Pagusbong ng Kabihasnan II.
Pp.290-299 2000. Pp.146-152 2008. Pp.290-298
3. * Asya: Noon, Ngayon at sa Hinaharap II. 3. * Asya: Pagusbong ng Kabihasnan II.
2000. Pp.146-152 2008. Pp.290-298
4. Karagdagang Kagamitan mula sa Google Image Google image Google image
portal ng Learning Resources o
ibang website
B. IBA PANG KAGAMITANG PANTURO Laptop, Projector, Mapa, Manila Paper Laptop, Projector Laptop,Projector

III. PAMAMARAAN

Balitaan Balita na may kaugnayan sa paksang Balita na may kaugnayan sa paksang tatalakayin Balita na may kaugnayan sa paksang
tatalakayin tatalakayin

a. Balik Aral Ano ang papel na ginampanan ng Ano ang mga nagbago at nanatili sa panahon ng Paano nakaapekto ang pananakop ng mga
kolonyalismo sa TImog at Kanlurang Asya? kolonyalismo? kanluranin sa Timog at Kanlurang Asya?

b. Paghahabi sa Layunin ng Aralin Pagganyak: Spot The Difference Suri-Larawan Bingo Card
Ituro sa larawan ang pagkakaiba ng Ano ang mahihinuha ninyo tungkol sa larawan? 1. Bigyan ng Bingo Card ang mga mag-
dalawang larawan aaral(Individual/Partner/Group)
2. Bumunot ng mga salita na nasa bingo card
o maaring magbigay ng clue na tutukuyin ng
https://en.wikipedia.org/wiki/ mga mag-aaral.
The_White_Man%27s_Burden
3. Kapag natawag ang salita ay mamarkahan
ito ng mga bata
4. Ang unang manlalaro na makabingo ang
siyang panalo.

Pamprosesong tanong :
Ano ang napansin ninyo mula sa nakasulat
sa Bingo?
c. Pag-uugnay ng mga Halimbawa sa  Ano ang nawala sa kanang larawan? Ano ang kaugnayan ng dalawang larawan sa Anong mga bansa sa Asya nabibilang ang
Bagong Aralin  Ano ang kaugnayan ng mga nawala sa panahon ng pananakop ng mga Kanluranin sa mga salita na nasa Bingo?
kanang larawan sa pananakop ng mga Timog at Kanlurang Asya? Alin sa mga salita ang masasabi ninyo na
kanluranin sa Asya? nananatili hanggang sa kasalukuyan?
Patunayan.

d. Pagtalakay sa Bagong Konsepto at Basahin at suriin ang teksto Basahin at suriin ang teksto Basahin ang teksto at gawin ang Gawain 14:
Paglalahat sa bagong kasanayan #1 Pangkat 1- Unang Yugto (Data Retrieval Pangkat 1- India -Unang Yugto ng Imperyalismo Alin Ka Mo?
Chart) Data Retrieval Chart sa pahina 206  Pangkatin ang mga mag-aaral sa lima.
Pangkat 2 –Oman at Muscat- Unang Yugto ng Isang puntos sa bawat tamang sagot sa
Imperyalismo Data Retrieval Chart sa pahina 206 bawat bilang
 Pagpapabasa ng teksto at mga
mungkahing babasahin.
 Ipasusuri ang epekto ng kolonyalismo.
Ipagawa ang gawain sundin lamang ang
Pangkat 2 – Ikalawang Yugto (Tree Diagram
 Panuto.Magkaroon ng malayang
talakayan.

Lagyan ng E_kung Ekonomiya, P_kung


Pulitika, at S/K_kung Sosyo-Kultural na
Pangkat 3 – Timog - Ikalawang Yugto Data epekto ng Kolonyalismo at Imperyalismo sa
Retrieval Chart Asya.
_____1. Ang India ang naging tagapagtustos
Pangkat 4 – Kanluran - Ikalawang Yugto Data ng mga hilaw na materyales at
Pangkat 3 – Pamahalaan Retrieval Chart pamilihan ng produktong Kanluranin.
Pangkat 4 – Kultura _____2. Maraming katutubo ang yumakap
Pangkat 5- Kabuhayan sa Kristiyanismo
_____3. Nagkaroon ng “fixed border” o
takdang hangganan ang teritoryo ng bawat
bansa.
_____4. Sumulpot ang mga kolonyal na
lungsod.
_____5. Nagkaroon ng paghahalo ng lahi ng
mga Kanluranin at katutubo upang
mapanatili ang katapatan ng kolonya.
_____6.Pag-unlad ng sistema ng
transportasyon at komunikasyon.
Rubriks _____7. Nawalan ng karapatan ang mga
(nasa huling pahina) Asyano na pamahalaan ang sariling bansa
gamit ang sariling sistema.
1. Masasabi bang sa Timog at Kanlurang _____8. Nailipat sa Europa ang mga
Asya nagsimula ang pananakop ng mga kayamanan ng Asya na dapat
(nasa huling pahina ang Rubriks) kanluranin ?Patunayan. pinakinabangan ng mga Asyano.
2. Sa inyong palagay, may kabutihan bang _____9.Nagtayo ng mga irigasyon, ospital,
Pamprosesong tanong: naidulot ang pananakop sa Timog at paaralan, at simbahan.
1. Ano-anong mga bansang Kanluranin Kanlurang Asya? Ipaliwanag. ____10. Nagkaroon ng makabagong kaisipan
ang nahinto, nagpatuloy at at ideya na magamit sa pagpapatakbo ng
nagsimulang manakop ng mga pamahalaan, ekonomiya at iba pang aspeto
lupain sa Timog at Kanlurang Asya ng buhay.
2. Sa iyong palagay, nakatulong ba ang ____11.Nabuo ang mga kilusang
mga pagbabagong naganap na ito sa nasyonalismo.
Timog at Kanlurang Asya? Bakit? ____12.Nagtatag ng maayos at
Imperyalismong Kanluranin? sentralisadong pamahalaan.
3. Ano ang iyong napuna mula sa ____13.Mga Kaugalian ay nahaluan.
pagbabagong dulot ng ____14. Mga istilo ng pamumuhay ay
kolonyalismo? iginaya sa Kanluranin.
____15.Isinilang ang mga Asyanong
mangangalakal o “middle man”.
____16. Pagpapairal ng wikang Kanluranin
bilang wikang gagamitin sa mga paaralan.

Pamprosesong tanong:
 Paano nabago ang Timog at Kanlurang
Asya sa iba’t ibang aspeto?
 Magbigay ng halimbawa sa rehiyon ng
Timog at Kanlurang Asya na sumasalamin
sa epekto ng kolonyalismo at
imperyalismo ng mga Kanluranin.
 May malaking impluwensiya ba ang
naganap na kolonyalismo at imperyalismo
sa kalagayan pang-ekonomiya ngayon ng
India, Saudi Arabia, Israel, Dubai at iba
pang bansa sa rehiyon ng Timog at
Kanlurang Asya? Paano?
 Paano nagsilbing hamon sa pamumuhay
ng India, Saudi Arabia, Israel, Dubai at iba
pang bansa sa Timog at Kanlurang Asya
ang nakalipas na karanasan sa pananakop
?
e. Pagtalakay sa bagong konsepto at
paglalahat sa bagong kasanayan #2

f. Paglinang sa kabihasnan (Tungo sa Paano mabuhay sa isang bansa na Itala sa Fishbone ang epekto ng kolonyalismo sa PAGTATAYA NG EPEKTO
Formative Assessmeent) pinamumunuan ng mananakop? Timog at Kanlurang Asya Ipatataya ang epekto ng kolonyalismo at
imperyalismong naganap sa Timog at
Kanlurang Asya na nasa teksto at
iminungkahing babasahin. Ipagawa sa mga
mag-aaral gamit ang talahanayan.
Pagkatapos magawa ng mga mag-aaral
magtanong upang mataya ang pumabor sa
mabuti at dimabuting epekto ng
kolonyalismo at imperyalismo. Ipaliwanag
kung bakit mabuti o di mabuti ang sagot.
g. Paglalapat ng aralin sa pang-araw- (http://hubpages.com/money/Inquiring-Your-TIN-And- Bago dumating ang mga Kastila ang Pilipinas
araw na buhay More-at-the-BIR-Contact-Center ay malaya ang pamamahala sa bawat
barangay. May sariling pamunuan ang bawat
isa, malaya sa kani-kanilang gawain at
magpatupad ng batas para sa ikauunlad ng
barangay.

 Bakit nagbabayad ng buwis ang mga Pilipino


sa kasalukuyan?
 Ipatukoy ang larawan sa mga mag-aaral.  Sa panahon ng pananakop ng mga Kastila sa
 Ano ang mga nagbago at nanatili sa Pilpinas, paano nakaapekto ang paniningil
Pilipinas sa panahon ng kolonyalismo? ng buwis sa kabuhayan ng mga Pilipino?
h. Paglalahat ng aralin Ano ang mga nagbago at nanatili sa Silangan Paano nakaaapekto ang kolonyalismo sa TImog Paano binago ng kolonyalismo ang
at Timog Silangang Asya sa ilalim ng at Kanlurang Asya? pamumuhay ng mga bansa sa Timog at
kolonyalismo? Kanlurang Asya?

Nagbago Nanatili
TImog
Timog Asya
Asya

Kanlurang Kanlurang
Asya Asya

i. Pagtataya ng aralin Isulat ang titik A kung ang tinutukoy na Iguhit ang kung ito ay nagpapakita ng Isulat kung anong aspeto nabibilang ang
pahayag ay nagbago sa panahon ng epekto sa Timog at Kanlurang Asya at mga impluwensiyang kanluranin sa Timog at
pananakop at B kung nanatili sa panahon ng kung hindi. Kanlurang Asya.
pananakop. 1. Pagtatatag ng East India Company 1. Pagdagsa ng mga dayuhang kapitalista
1.Pagbabawal sa mga babaing balo sa India 2. Paglaganap ng Kristiyanismo 2. Tulay at riles ng tren at kalsada.
na mag-asawang muli. 3. Pagtatalaga ng viceroy 3. Sentralisadong pamahalaan.
2. Pagmonopolyo sa kalakalan 4. Pagtatanim ng prouktong kanluranin 4. Pagsilang ng middlemen
3. Pagbaba sa katayuan ng Brahman 5. Paghahalo ng lahi ng mga katutubo
5. Prinsipyong pang-ekonomiyang
Pag-iisa-isa
merkantilismo
4. Ano ang nabago sa dahilan ng pananakop
ng mga kanluranin sa Ikalawang Yugto ng
Imperyalismo? Index of Mastery
Index of Mastery
5. Ano ang kanluraning bansa nanakop
pagdating ng ikalawang yugto ng
imperyalismo?

Index of Mastery
j. Karagdagang Gawain para sa 1. Ano ang mga patakarang pinairal ng mga Basahin ang pahina 213 sa libro Maghanda ng jingle tungkol sa kahulugan ng
Takdang-Aralin at Remediation kanluranin sa Timog at Kanlurang Asya? Sagutan ang chart sa kuwaderno imperyalismo at kolonyalismo
2. Paano nakaapekto sa mga bansa sa Timog Transpormasyon Timog at Kanlurang
at Kanlurang Asya ang kolonyalismo at sa larangan ng: Asya Saan nagkakatulad at nagkakaiba ang Unang
imperyalismo? Pamahalaan yugto at ikalawang yugto ng imperyalismo?
Pahina 213 Kabuhayan
Teknolohiya Pahina 196-214
Lipunan
Paniniwala
Pagpapahalaga
Sining at kultura
IV. MGA TALA

V. PAGNINILAY

a. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng


80% sa pagtataya
b. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
c. Nakatulong ba ang remedial?

d. Bilang ng mga mag-aaral na


magpapatuloy sa remediation

e. Alin sa mga estratehiyang pagtuturo


na nakatulong ng lubos? Paano ito
nakatulong?
f. Anong suliranin ang aking naranasan
na solusyon na tulong ng aking
punongguro at superbisor?
g. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong ibahagi
sa mga kapwa guro?
RUBRIKS PARA SA PANGKATANG GAWAIN
KRITERYA 5 4 3 2
Kaalaman sa paksa Higit na Naunawaan ang Hindi gaanong naunawaan Hindi naunawaan
nauunawaan paksa, ang mga ang paksa.Hindi lahat ng ang paksa. Ang mga
ang mga paksa. pangunahing pangunahing kaalaman ay pangunahing
Ang mga kaalaman ay nailahad nailahad, may mga maling kaalaman ay hindi
pangunahing ngunit di wasto ang impormasyon at di nailahad at
kaalaman ay ilan, may ilang naiugnay ang mga ito sa natalakay, walang
nailahad at impormasyon na di kabuuang paksa. kaugnayan ang mga
naibigay ang maliwanag ang pangunahing
kahalagahan, pagkakalahad. impormasyon sa
wasto at kabuuang gawain.
magkakaugnay
ang mga
impormasyon
sa kabuuan.
Pinagmulan/Pinanggal Binatay sa iba’t Binatay sa iba’t ibang Binatay lamang ang saligan Walang batayang
ingan datos ibang saligan saligan ng ng impormasyon sa pinagkunan, at ang
ang mga impormasyon ngunit batayang aklat lamang. mga impormasyon
kaalaman tulad limitado lamang. ay gawa-gawa
ng mga aklat, lamang.
pahayagan,
video clips,
interview,
radio at iba pa.
Organisasyon Organisado Organisado ang mga Walang interaksyon at Di-organisado ang
ang mga paksa paksa sa kabuuan at ugnayan sa mga kasapi, paksa.Malinaw na
at sa kabuuan maayos na walang malinaw na walang preparasyon
maayos ang presentasyon ngunit presentasyon ng paksa, ang pangkat.
presentasyon di –masydong may graphic organizer
ng gawain ang nagamit nang maayos ngunit hindi nagamit sa
pinagsama- ang mga graphic halip ay nagsilbing
samang ideya organizer palamuti lamang sa pisara.
ay malinaw na
naipahayag at
natalakay
gamit ang mga
makabuluhang
graphic
organizer
Presentasyon Maayos ang Maayos ang Simple at maikli ang Ang paglalahad ay
paglalahad. paglalahad.May ilang presentasyon. hindi malinaw,
Namumukod- kinakabahan at walang gaanong
tangi ang kahinaan ang tinig. preparasyon.
pamamaraan,
malakas at
malinaw ang
pagsasalita,
sapat para
marinig at
maintindihan
ng lahat.

You might also like