You are on page 1of 11

BAITANG 1 - 12 Paaralan Carlosa Elementary School Baitang/ Antas Isa

PANG-ARAW-ARAW Guro Monalisa H.Corpuz Asignatura Mother Tongue-Based


NA BANGHAY-ARALIN Petsa/ Oras January 9-13,2023 Markahan Ikalawang Markahan

IKA-WALONG
LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES
LINGGO

1.Naipakikita ang - Naipakikita ang - Naipakikita ang - Naipakikita ang - Naipakikita ang
pagmamahal sa pagmamahal sa pagmamahal sa pagmamahal sa pagmamahal sa
pagbasa sa pagbasa sa pagbasa sa pagbasa sa pagbasa sa
pamamagitan ng pamamagitan ng pamamagitan ng pamamagitan ng pamamagitan ng
pakikinig sa kwento. pakikinig sa kwento. pakikinig sa kwento. pakikinig sa kwento. pakikinig sa kwento.
2.Nailalarawan ang mga - Nakapakikinig na - Nakapakikinig na - Nakapakikinig na - Nakapakikinig na
tagpo sa kuwentong mabuti mabuti mabuti mabuti
narinig. sa binasang kwento. sa binasang kwento. sa binasang kwento. sa binasang kwento.
4.Nababalikan ang mga - Naibibigay ang - Naibibigay ang - Naibibigay ang - Naibibigay ang
detalye sa kwentong kahulugan kahulugan kahulugan kahulugan
nabasa o narinig. ng mga salita sa ng mga salita sa ng mga salita sa ng mga salita sa
pamamagitan ng mga pamamagitan ng mga pamamagitan ng mga pamamagitan ng mga
I. LAYUNIN
larawan, larawan, larawan, larawan,
pagpapahiwatig, at pagpapahiwatig, at pagpapahiwatig, at pagpapahiwatig, at
pagsasakilos. pagsasakilos. pagsasakilos. pagsasakilos.
- Nakikilahok sa - Nakikilahok sa - Nakikilahok sa - Nakikilahok sa
talakayan talakayan talakayan talakayan
pagkatapos ng pagkatapos ng pagkatapos ng pagkatapos ng
kwentong kwentong kwentong kwentong
napakinggan. napakinggan. napakinggan. napakinggan.
- Nababalikan ang - Nababalikan ang - Nababalikan ang - Nababalikan ang
mga mga mga mga
detalye sa kwentong detalye sa kwentong detalye sa kwentong detalye sa kwentong
nabasa o narinig. nabasa o narinig. nabasa o narinig. nabasa o narinig.

Grade Level The learner demonstrates knowledge and skills in listening and communicating about familiar topics, uses basic vocabulary,
Standards reads and writes independently in meaningful contexts, appreciates his/her culture.

Mga Kasanayan llustrate specific events


sa Pagkatuto in a story read
Isulat ang code
ng bawat Retell a story read
kasanayan.
II. NILALAMAN

III.
KAGAMITANG
PANTURO

A. Sanggunian

1. Mga pahina pah. 369


sa MELC at BOW pah. 13

2. Mga pahina
sa Kagamitang
Pang-mag-aaral

3. Mga pahina
sa Teksbuk

4. Karagdagang
Kagamitan mula
sa portal ng
Learning
Resource
B. Iba pang tsart, mga larawan, tsart, mga larawan,
Kagamitang
Panturo

IV.
PAMAMARAAN

A. Balik-Aral sa Kamusta? Awit: Paru-parong Naranasan ninyo na ba Ano kaya ang Ipabigay ang
nakaraang aralin Maligayang Pagbabalik Bukid na matalo sa mangyayari kung mahalagang
at/o pagsisimula sa ating paaralan. Paru-parong bukid paligsahan? kakain ka ng kakain pangyayari sa
Ano ang selebrasyon na Na lilipad-lipad Ano ang naramdaman ng maraming hilaw na kuwentong “Isport”
ng bagong aralin.
naganap? Sa gitna ng daan ninyo? mangga?
papaga-pagaspas
Sang bara ang tapis,
Sang dangkal ang
manggas
Ang sayang de kola’y
Sang piyesa ang sayad.
May payneta pa siya
uy!
May suklay pa man din
uy!
Lagwas de ejuete ang
palalabasin
Haharap sa altar at
mananalamin
At saka lalakad nang
pakendeng-kendeng.
B. Paghahabi sa Naranasan mo na ba na Ipaunawa ang Ipaunawa ang Hindi na sinabi kung Ipaunawa ang
layunin ng aralin tila nahuhulaan mo ang kahulugan ng mga kahulugan ng mga ano ang nangyari kahulugan ng mga
mangyayari sa salitang: salitang: matapos kausapin ni salitang may guhit.
kuwento? Nangyari na -pilyo, isport – marunong Bb. Reyes ang mga Si Alma ay nakaturo
ba na parang nakikita -tinutukso, tumanggap ng mag-aaral ng I-B. sa mga mag-aaral na
mo ang itsura ng -uusad-usad, pagkatalo naglalaro.
tauhan at ang kulay ng -kapintasan pikon- madaling mainis Umiiling ang mag-
paligid? Kaya mo rin o magalit aaral na ayaw
bang ilahad sa iba ang palamuti- dekorasyon maglaro.
kuwentong narinig o gantimpala- premyo Kumapit si Sarah sa
nabasa? braso ni Alma.

C. Pag-uugnay ng Basahin ang bahagi ng “ Ang Uod at Pakitignan ang sipi ng Pangkatang gawain: Mahilig ba
mga halimbawa kuwentong Espesyal na Bubuyog” kwento sa ibaba. 1.Magagalit ang mga kayong maglaro?
sa bagong aralin. Lapis ni Gerlie L. May pilyong bubuyog magulang ng mga Anong laro ang
Bunag. na nakadapo sa orchid. mag-aaral sa I-B. paborito ninyong
Tinutukso siya ng 2.Bumalik ang mga laruin?
isang uod. Pakinggan mag-aaral ng I-B sa Nasisiyahan ba
ninyo sila. gym. kayo sa paglalaro?
Bubuyog: Hoy, uod na 3.Binati at kinamayan Bakit?
uusad-usad. Bakit ang ng mga mag-aaral ng
pangit-pangit mo? I-B ang nakalaban
Napakataba mo pa. nilang I-A.
Uod: Talagang pangit 4.Pinagalitan ng
at mataba ako. Ano punong-guro ang mga
ang magagawa ko? mag-aaral ng I-B.
Bubuyog: Tigilan mo
na ang pagkain ng mga
berdeng dahon. Halika,
lumipad kana sa
paligid. Hindi sumagot
ang uod.
Lumayo ito. Lumipas
ang ilang araw.
Bubuyog: Nasaan na
kaya si Uod? Bakit
kaya nawala siya?
Walang anu-ano ay …
Paru-paro: Kaibigang
bubuyog, tingnan mo
ako. Kilala mo pa ba
ako?
Bubuyog: Paano mo
ako nakilala?
Paru-paro: Ako ang
pangit at matabang
uod na tinukso mo.
Tingnan mo ako
ngayon.
Bubuyog:
Napakagnada mo!
Patawarin mo ako. Sa
susunod, igagalang ko
na ang kapintasan ng
iba.
D. Pagtalakay ng Ano ang espesyal na Saan nakadapo ang a. Ano ang ipinahayag Hayaang ipaliwanag “Tayo Nang
bagong konsepto regalo ng bata sa bubuyog? ng punong-guro? ng mga bata ang Maglaro”
at paglalahad ng kanyang ina? Ano ang masasabi mo b. Ano ang gusting napiling hula tungkol Masayang
sa uod? patunayan ng I-B? sa nangyari. naghahabulan ang
bagong
Papaano niya Bakit tumaba ang uod? c. Anong laro ang mga mag-aaral sa
kasanayan #1 inilarawan ang kanyang Sino ang humingi ng pinaglabanan ng I-A at palaruan ng paaralan.
ina? tawad? I-B? Nakaturo sa kanila si
Ano ang natutuhan mo d. Bakit lumabas ng Alma habang kausap
Masaya ba ang tagpo sa sa kwento? gym ang ilang mag- ang kaibigan.
kuwento? aaral ng I-B? Alma: Sarah, tingnan
e. Ano sa palagay mo, mo sila. Halika.
ang gagawin ng mga Makipaglaro tayo sa
mag-aaral ng I-B kanila. Umiling-iling
matapos silang lamang si Sarah.
kausapin ni Bb. Reyes? Kaya muli siyang
niyaya ni Alma.
Alma: Ang saya nila,
o.
Tayo na.
Sarah: Nahihiya ako.
Baka ayaw nila akong
kalaro.
Bago lang kasi akong
mag
aaral dito.
Ted: Hi! Hello! Bakit
ayaw
ninyong maglaro?
Alma: Hi!
Sinasamahan
ko si
Sarah. Nahihiya kasi
siya sa inyo.
Sarah: Hi!
Ted : A, ikaw ang
bago
naming kamag-aral.
Halika.
Huwag kang mahiya.
Gusto
ka naming kalaro.
Napangiti si Sarah. At
kumapit sa braso ni
Alma.
Sarah: Talaga? Gusto
Ninyo
akong kalaro? Sige.
Tayo
nang makipaglaro.
E. Pagtalakay ng Ipakita ang larawan. Ano ano ang Alin-alin ang tamang Pagtatalakay sa Sinu-sino ang mga
bagong konsepto mahalagang tagpo sa pagbati sa nanalo? Gawain ng bawat tauhan sa kwento?
at paglalahad ng ating kuwento? ___a. Ang husay mo pangkat Saan naganap ang
talaga! kwento?
bagong
___b. “Kongrats sa Bakit ayaw
kasanayan #2 pagkapanalo mo.” makipaglaro ni Sarah?
___c. “Ang yabang mo!”
Ito ang SM City Trece ___d. Tatalunin kita sa
Martires City Branch. susunod!
Dito kami namasyal ___e. Binabati kita!
noong pasko.
Malaki ito. Kulay asul
ang mga dingding.
Maraming mga
tindahan ng mga damit.
Marami ding kainan. at
higit sa lahat malaki
ang kanilang palaruan.
F. Paglinang sa Paano inilarawan ng Ipaguhit ang Magbigay ng ilang Mahalaga bang Paano mo matutukoy
Kabihasaan bata ang larawan? nagugustuhan nilang kilalang larong Pilipino tumanggap ng ang ugali o katangian
(Tungo sa Ikaw, papaano mo ito tauhan sa kwento. maliban sa mga pagkatalo? ng tauhan sa kwento?
Formative ilalarawan? nabanggit sa kwento.
Assessment) Mag isip ng iaba pang
salita para mailarawan
ito.
G. Paglalapat ng Ayusin ayon sa Sinu-sino ang isport?
aralin sa pang- pagkakasunod-sunod. Lagyan ng masayang
araw- Lagyan ng bilang 1-5.mukha.
araw na buhay ___Kumain ng mga ___a. Nora: Kongrats!
dahon ang uod. Kay husay mo!
___Naging paru-paro ___b. Matt: Okey
ang uod. lang kung matalo ako.
___Nawala ang uod. ___c. Flor: Nandaya
___Tinukso ng bubuyog lang kayo kaya kayo
ang uod. nanalo.
___Humingi ng tawad ___d. Bong: Binabati
ang uod. kita. Talagang
mahusay ka.
___e. Wilma: Galit
tayo. Natalo mo ako.
H. Paglalahat ng Natutuhan mo sa aralin na ito na may mga kuwentong nagla __ a r __ w a Ang Pikon ay Laging Ang ugali/katangian
Aralin __. Mainam na maunawaan mo ang mga pangyayari upang mailahad ang Talo ng tauhan/mga
tamang pagkakasunod-s __ n __ d. tauhan ay natutukoy
sa pamamagitan ng
sinabi o ikinilos sa
kwento.
I. Pagtataya ng Balikan ang kuwentong Balikan ang mga Piliin sa kahon ang Ano ang palagay o Tukuyin ang
Aralin Espesyal na Lapis ni detalye sa kwentong pinakamalapit na hula mong ugali/katangiang
Gerlie L. Bunag. narinig. Ikahon ang kahulugan ng salitang mangyayari? ipinahihiwatig ng
Lagyan ng bilang 1- 5 wastong salita. may salungguhit sa 1. Nakita ni Billy na tauhan batay sa
ayon sa wastong 1.Laging tinutukso ni pangungusap. lanta ang mga kanyang sinabi o
pagkakasunod-sunod Bubuyog si ( Linta, halaman sa kanilang ikinilos. Bilugan ang
ng mga pangyayari. Manok, Uod, Bulate) bakuran. titik ng tamang sagot.
Isulat ang sagot sa 2.Nakadapo ang uod sa a. Sasabihin niya sa 1. “Nauuhaw ako.
iyong sagutang papel. ( gumamela, rosas, kanyang nanay. Patay na ang ilaw.
_____1. “Ayan, ang orchid, sampaguita) b. Magdarasal Pupunta pa rin akong
ganda-ganda mo pa rin, 3.Kumakain si Uod ng ( siyang umulan sana. mag-isa sa kusina.”
Nanay.” _____2. Tumabi bulate, kulisap, dahon, c. Didiligin niya ang a. matapang b.
ako sa kaniya sa kama. bulaklak) mga halaman. matakaw c.
_____3. Kinuha ko ang 4.Makalipas ang ilang 2. Naglilinis ng bahay matalino
espesyal na lapis. araw , si Uod ay naging sina Alma at Janelle. 2. “Alis diyan. Ayaw
_____4. Naalala ko pa ( ahas, sawa, Tapos na si Alma. ko sa iyo.”
ang kaarawan ni Nanay. salagubang, paru-paro) May ginagawa pa si a. mahiyain b.
_____5. Kinilayan ko si 5.Nagsisi si Bubuyog Janelle. masungit c.
Nanay. sa laging panunukso a. Tutulong si Alma matatakutin
kay Uod. Humingi siya kay Janelle. 3. Palagaing
ng ( pera, pagkain, b. Maliligo na agad si humahalik at
tawad, damit) Alma. yumayakap sa nana
c. Makikipagbidahan yang bunsong anak..
sa telepono si Alma. a. masipag b.
3. Masaki tang paa ni masayahin c.
Rod kaya paika-ika malambing
siyang lumakad. 4. “Inay, tama pong
a. Pagtawanan siya lahat ang sagot ko sa
ni Sarah. lima naming test.”
b. Tutuksuhin siya a. mabilis b.
ni Ramil. matalino c. matipid
c. Tutulungan siya ni 5. Maraming dala ang
Gian. guro. Lumapit ang
4. Gustong bumili ng bata at kinuha ang
ice cream ni Tom. ibang gamit.
a. Kukuha siya ng a. matulungin
pera sa wallet ng b. masayahin c.
nanay niya. maingat
b. Hihingi siya ng
pera sa nanay niya.
c. Hihingi siya ng ice
cream sa tindero.
5. Binubuwisit ni Roy
ang nakawalang aso
ng kanilang
kapitbahay.
Bigla itong
nakawala sa
pagkakatali.
a. Makikipaglaro ang
as okay Roy.
b. Kakagatin ng aso
si Roy.
c. Tatakbo ang aso
palapit kay Roy at
kikiya ito.
maaaring mangyari?
J. Karagdagang
Gawain para sa
takdang-aralin
at remediation

V. Mga Tala

VI PAGNINILAY

A. Bilang ng mag- ___ bilang ng Mag-aaral ___ bilang ng Mag-aaral ___ bilang ng Mag-aaral ___ bilang ng Mag- ___ bilang ng Mag-
aaral na na nakakuha ng 80% sa na nakakuha ng 80% na nakakuha ng 80% aaral na nakakuha ng aaral na nakakuha ng
nakakuha ng 80% Pagtataya sa Pagtataya sa Pagtataya 80% sa Pagtataya 80% sa Pagtataya
sa pagtataya.
B. Bilang ng ___ bilang ng mag-aaral ___ bilang ng mag-aaral ___ bilang ng mag-aaral ___ bilang ng mag- ___ bilang ng mag-
mag-aaral na na nangangailangan ng na nangangailangan ng na nangangailangan ng aaral na aaral na
nangangailangan gawain para sa gawain para sa gawain para sa nangangailangan ng nangangailangan ng
ng iba pang remediation remediation remediation gawain para sa gawain para sa
gawain para sa remediation remediation
remediation.
C. Nakatulong ba ___Oo ___Hindi ___Oo ___Hindi ___Oo ___Hindi ___Oo ___Hindi ___Oo ___Hindi
ang remedial? ____ bilang ng mag- ____ bilang ng mag- ____ bilang ng mag- ____ bilang ng mag- ____ bilang ng mag-
Bilang ng mag- aaral na naka-unawa sa aaral na naka-unawa aaral na naka-unawa aaral na naka-unawa aaral na naka-unawa
aaral na aralin sa aralin sa aralin sa aralin sa aralin
nakaunawa sa
aralin.
D. Bilang ng mga ___ bilang ng mag-aaral ___ bilang ng mag-aaral ___ bilang ng mag-aaral ___ bilang ng mag- ___ bilang ng mag-
mag-aaral na na magpapatuloy sa na magpapatuloy sa na magpapatuloy sa aaral na aaral na magpapatuloy
magpapatuloy sa remediation remediation remediation magpapatuloy sa sa remediation
remediation. remediation
E. Alin sa mga Strategies used that Strategies used that Strategies used that Strategies used that Strategies used that
istratehiyang work well: work well: work well: work well: work well:
pagtuturo ___ Group collaboration ___ Group collaboration ___ Group collaboration ___ Group ___ Group
nakatulong ng ___ Games ___ Games ___ Games collaboration collaboration
lubos? Paano ito ___ Solving ___ Solving ___ Solving ___ Games ___ Games
nakatulong? Puzzles/Jigsaw Puzzles/Jigsaw Puzzles/Jigsaw ___ Solving ___ Solving
___ Answering ___ Answering ___ Answering Puzzles/Jigsaw Puzzles/Jigsaw
preliminary activities/ preliminary activities/ preliminary activities/ ___ Answering ___ Answering
exercises exercises exercises preliminary activities/ preliminary activities/
___ Carousel ___ Carousel ___ Carousel exercises exercises
___ Diads ___ Diads ___ Diads ___ Carousel ___ Carousel
___ Think-Pair-Share ___ Think-Pair-Share ___ Think-Pair-Share ___ Diads ___ Diads
(TPS) (TPS) (TPS) ___ Think-Pair-Share ___ Think-Pair-Share
___ Rereading of ___ Rereading of ___ Rereading of (TPS) (TPS)
Paragraphs/Poems/ Paragraphs/Poems/ Paragraphs/Poems/ ___ Rereading of ___ Rereading of
Stories Stories Stories Paragraphs/Poems/ Paragraphs/Poems/
___ Differentiated ___ Differentiated ___ Differentiated Stories Stories
Instruction Instruction Instruction ___ Differentiated ___ Differentiated
___ Role Playing/Drama ___ Role ___ Role Playing/Drama Instruction Instruction
___ Discovery Method Playing/Drama ___ Discovery Method ___ Role ___ Role
___ Lecture Method ___ Discovery Method ___ Lecture Method Playing/Drama Playing/Drama
Why? ___ Lecture Method Why? ___ Discovery Method ___ Discovery Method
___ Complete IMs Why? ___ Complete IMs ___ Lecture Method ___ Lecture Method
___ Availability of ___ Complete IMs ___ Availability of Why? Why?
Materials ___ Availability of Materials ___ Complete IMs ___ Complete IMs
___ Pupils’ eagerness to Materials ___ Pupils’ eagerness to ___ Availability of ___ Availability of
learn ___ Pupils’ eagerness to learn Materials Materials
___ Group member’s learn ___ Group member’s ___ Pupils’ eagerness ___ Pupils’ eagerness
Cooperation in ___ Group member’s Cooperation in to learn to learn
doing their tasks Cooperation in doing their tasks ___ Group member’s ___ Group member’s
doing their tasks Cooperation in Cooperation in
doing their tasks doing their tasks
A. Bilang ng mag- ___ bilang ng Mag-aaral ___ bilang ng Mag-aaral ___ bilang ng Mag-aaral ___ bilang ng Mag- ___ bilang ng Mag-
aaral na na nakakuha ng 80% sa na nakakuha ng 80% na nakakuha ng 80% aaral na nakakuha ng aaral na nakakuha ng
nakakuha ng 80% Pagtataya sa Pagtataya sa Pagtataya 80% sa Pagtataya 80% sa Pagtataya
sa pagtataya.
B. Bilang ng ___ bilang ng mag-aaral ___ bilang ng mag-aaral ___ bilang ng mag-aaral ___ bilang ng mag- ___ bilang ng mag-
mag-aaral na na nangangailangan ng na nangangailangan ng na nangangailangan ng aaral na aaral na
nangangailangan gawain para sa gawain para sa gawain para sa nangangailangan ng nangangailangan ng
ng iba pang remediation remediation remediation gawain para sa gawain para sa
gawain para sa remediation remediation
remediation.

“Maging Isport”

“Palakpakan natin ang mga mag-aaral ng I-A. Sila ang nagtamo ng unang gantimpala sa paligsahan.” pahayag ng punong-guro.

Hindi matanggap ng mga mag-aaral ng I-B ang pagkatalo. “Bakit? Ang ating silid ang may pinakamagandang palamuti a!” wika ni
Roy.Dapat sa atin ang gantimpala nila,” dagdag ni Aleli.
“May pag-asa pa naman tayong manalo. Di ba maglalaro trayo mamaya ng patintero?Dapat nating patunayan sa I-A na mas magaling tayo
sa kanila,” usal ni Joy.“Tama! Tama” sabay-sabay na sigaw ng ibang mag-aaral.

Matapos ang lunch break, nagtungo sa gym ang mga mag-aaral sa unang baitang. Maya-maya, nagsimula na ang palarong Pilipino.

“Patintero naman ang laro ngayon. Tinatawag ang mga kalahok ng I-A at I-B”, sabi ng tagapagsalita.Nang matapos ang laro, ipinahayag na
panalo ang I-A. Umiiyak na tumakbong palabas ng gym ang ilang mag-aaral ng I-B.

Agad silang sinundan ni Bb. Reyes at kinausap.“Bakit kayo umiiyak” tanong ng guro. “Kasi po natalo na naman kami, “ sagot ni
Bob.“Kanina po talo kami sa pagdidisenyo ng mga banderitas sa silid-aralan. Ngayon naman sa patintero,” dagdag ni Tina.

“Di ba lahat kayo’y umayon na sa bawat paligsahan o paglalaro, may mananalo at may natatalo? Napagkasunduan din ba ninyo na
magiging isport kayo sa oras na kayo’y matalo?” muling tanong ng guro.“Opo,” mabilis na tugon ng mga mag-aaral. “At alam n’yo ang dapat
gawin para ipakitang isport kayo at hindi pikon, di ba?” “Opo,” sagot ng mga mag-aaral, “gagawin po namin.”

Prepared by: Noted:

MONALISA H.CORPUZ TEODORA C.MANINGAT


Teacher III Teacher In-Charge

You might also like