You are on page 1of 4

MASUSING BANGHAY ARALIN SA FILIPINO 2

I. LAYUNIN
Pamantayang Pangnilalaman: Ang mga mag-aaral ay nakapagpapamalas ng kakayahan sa
mapanuring pakikinig at pagunawa sa napakinggan.

Pamantayan sa Pagganap: Ang mga mag-aaral ay nakapagpapakita ng kahalagahan sa mga


pangyayari sa nabasang talata at teskto.

Pagpapahalaga: Pagkakaroon ng konsiderasyon sa ibang tao/nangangailangan

Kasanayang pampagkatuto:
Sa Pagtatapos ng aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahang:
A. Naipapahayag ang sariling ideya/damdamin o reaksyon tungkol sa napakinggang kuwento o tula,
batay sa tunay na pangyayari

II. PAKSANG-ARALIN
A. Paksa: Pagpapahayag ng Sariling Ideya/ Damdamin o Reakyon tungkol sa Napakinggan/Nabasang
Teksto o Kuwento
B. Kagamitan:
PowerPoint Presentation, Video clip, at white board

III. PAMAMARAAN

Gawain ng Guro Gawain ng mga mag-aaral

I. PANIMULANG GAWAIN

A. Panalangin

(opsyonal)
Bago tayo mag simula sa hapong ito, manalangin muna
tayo. Sa oras ng asignaturang filipino, magkakaroon tayo
ng mamumuno ng panalangin. Magsimula tayo sa hanay
na ito.

Sige po, Prince punta ka na po rito sa harapan. (pupunta sa unahan ang mag-aaral)

Handa na ba ang lahat para sa panalangin? Handa na po, binibini!

Maaari ka nang mag-umpisa, Prince. (mananalangin na si Prince)

Magandang araw, sa inyong lahat! Magandang araw din po, binibini!

(opsyonal)
Bago kayo umupo, pakipulot muna ng mga basura sa
inyong paligid at pakilagay muna sa bulsa at itapon na lang
mamaya pagkatapos ng klase. Panatilihin natin ang
kalinisan sa ating silid aralan. (pupulutin ang mga basura sa paligid)

Pakiayos din ng pagkakahanay ng mga upuan. (aayusin ang pagkakahanay ng mga upuan)

Maaari na kayong umupo. Maraming Salamat po, binibini

1
B. Pagtatala ng liban

Bago tayo magpatuloy, maaari ko po bang malaman kung


sino ang lumiban o mga lumiban sa araw na ito?

C. Balik Aral

Panuto: Ibigay ang hinihingi ng pangungusap. Piliin ang Ako po!


sagot sa loob ng kahon sa ibaba. Gawin ito sa inyong
kuwaderno. (Ang sagot ay nakadepende sa mag-aaral)

Tauhan
Tagpuan
Panimula
Wakas
kasukdulan

__________1. Ito ang katapusan ng kuwento. Wakas 1. Ito ang katapusan ng kuwento.
__________2. Ito ang mga gumaganap sa kuwento. Tauhan _____2. Ito ang mga gumaganap sa
__________3. Ito ang lugar nang pinangyarihan sa isang kuwento.
kuwento. Tagpuan_____3. Ito ang lugar nang
__________4. Dito kadalasan pinakikilala ang mga tauhan pinangyarihan sa isang kuwento.
sa kuwento. Panimula_____4. Dito kadalasan pinakikilala ang
__________5. Ito ay ang gitnang bahagi ng kuwento. mga tauhan sa kuwento.
Kasukdulan___5. Ito ay ang gitnang bahagi ng
kuwento.
II. PORMAL NA PAGTALAKAY

A. Paglalahad ng paksa

 Pagpapahayag- ito ang pagbibigay ng nasasaloob


ng isang tao. Maaaring ito ay kaalaman o
paniniwala. Ang mga halimbawa nito ay ang ideya,
damdamin, at rekasyon

 Ideya- ay anumang pananaw na nangyari


sa isip bunga ng pag-unawa sa narinig o
nabasa.
 Damdamin- ay ang nararamdaman ng
isang tao sa tuwing may naririnig, nababasa
o nakikitang isang pangyayari
 Reaksyon- ay pagbibigay hatol o pasiya sa
kawastuhan at kahusayan ng isang
napakinggan o nabasa.

B. Talakayan (Video Analysis)

Ang Bilin ni Ina

https://youtu.be/0_0_rWxpAmI

C. Pagpapahalaga at pangwakas na gawain

Panuto: Sagutin ang mga sumusuno na tanong tungkol sa


kuwentong binasa. Gawin ito sa kuwaderno.

1. Sino ang mga tauhan sa kuwento? 1. Kris, nanay, Brando, at Brenda


2. Ano ang pinapabili ng nanay ni Kris? 2. Tatlong kilong kamatis
3. Ano ang nangyari sa pera ni Kris? 3. Nakalimutan niya kung saan niya ito
4. Ano ang mararamdaman mo kung hindi mo makita inilagay.
ang pera na ibinigay ng iyong nanay? 4. Malulungkot po.

2
D. Paglalapat

Ilagay ang tsek sa angkop na reaksyon sa bawat


sitwasyon.

1. Inutusan si kris ng kaniyang nanay na bumili ng


sampalok pero tatapusin daw muna niya ang
kaniyang pinanonood Ilagay ang tsek sa angkop na reaksyon sa bawat
sitwasyon.

Susundin kaagad niya ang utos ng kaniyang nanay. 1. Inutusan si kris ng kaniyang nanay na
bumili ng sampalok pero tatapusin daw
Tatapusin niya muna ang kaniyang muna niya ang kaniyang pinanonood
pinanonood.

2. Pinaalalahanan ng nanay si Kris na ilagay ang pera Susundinkaagad niya ang utos ng kaniyang
sa bulsa niya dahl maraming gtao sa pamilihan. nanay.

Tatapusin niya muna ang kaniyang


Para sa akin, hindi na dapat paalalahan si Kris pinanonood.
dahil malaki na siya.
2. Pinaalalahanan ng nanay si Kris na ilagay
Sa tingin ko, gusto ng nanay ni Kris na mag- ang pera sa bulsa niya dahl maraming tao
ingat siya sa pamilihan. sa pamilihan.

3. Pinagtawan ng magkaibigang Brando at Brenda si


Kris. Para sa akin, hindi na dapat
paalalahan si Kris dahil malaki na
Hindi dapat, dahil kaawa-awa na nga si Kris siya.

Ang sama naman nila.  Sa tingin ko, gusto ng nanay ni Kris


na mag-ingat siya sa pamilihan.

4. Napag-isip ni Kris na dapat sundin ang bilin ng ina 3. Pinagtawan ng magkaibigang Brando at
sa susunod nitong ipautos. Brenda si Kris.

Dapat lang ito, dahil mali talaga naman ang  Hindi dapat, dahil kaawa-awa na nga
ginawa niyang hindi pagsunod sa kaniyang si Kris
ina.
Tinanggap niya ang kaniyang pagkakamali. Ang sama naman nila.

5. Nakita nin Kris ang matanda na hirap nang tumawid 4. Napag-isip ni Kris na dapat sundin ang bilin
sa kalsada. Tinulungan niya itong makatawid. ng ina sa susunod nitong ipautos.

Tinulungan niya itong makatawid. Dapat lang ito, dahil mali talaga
naman ang ginawa niyang hindi
Hindi ko siya papansinin. pagsunod sa kaniyang ina.
Tinanggap niya ang kaniyang

pagkakamali.

5. Nakita nin Kris ang matanda na hirap nang


tumawid sa kalsada. Tinulungan niya itong
makatawid.

 Tularan ko ang kaniyang ginawa.

Hindi papansinin ang kaniyang


ginawa.

3
E. Paglalahat

Ano ang inyong nararamdaman pagkatapos niyong Iba iba po. Depende po kung tungkol saan ang
intindihan o unawain ang bansang binasa o pinanood niyo? aming binasa.

You might also like