You are on page 1of 5

Learning Area Araling Panlipunan

Learning Delivery Modality Online Modality


Paaralan Tagaytay City Science National High Baitang Baitang 7
TALA SA School-Integrated Senior High
PAGTUTURO School
Guro Eric S. Tadifa Asignatura Araling Panlipunan
Petsa Setyembre 21, 2021 Markahan Unang Markahan
Oras 7:30-8:30 ng umaga Bilang ng 1
Araw

I. LAYUNIN Sa araling ito, ang mga mag-aaral ay inaasahang:


1. Nasusuri ang katangiang pisikal ng Asya bilang isang kontinente,
2. Nakasusulat ng maikling kwento na nagtatalakay sa mga detalye ng
konsepto ng paghahating heograpikal ng Asya;
3. Nakapagpapasya ng tumpak sa pagtutukoy ng mga bansang kabilang sa
limang rehiyon.

A. Pamantayang Pangnilalaman
Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa ugnayan ng
kapaligiran at tao sa paghubog ng sinaunang kabihasnang Asyano
B. Pamantayan sa Pagganap
Ang mag-aaral ay malalim na nakapaguugnay-ugnay sa bahaging
ginampanan ng kapaligiran at tao sa paghubog ng sinaunang
kabihasnang Asyano
Napapahalagahan ang ugnayan ng tao at kapaligiran sa paghubog
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto
ng kabihasnang Asyano.
D. Pinakamahalagang Kasanayan sa Pagkatuto Naipapaliwanag ang konsepto ng Asya tungo sa paghahating-
(MELC) heograpiko: Silangang Asya, Timog-silangang Asya. Timog-Asya,
(Kung mayroon, isulat ang pinakamahalagang Kanlurang Asya, Hilagang Asya at Hilaga/Gitnang Asya.
kasanayan sa pagkatuto o MELC)
E. Pagpapaganang Kasanayan
(Kung mayroon, isulat ang pagpapaganang
kasanayan.)
F. Pampayamang Kasanayan
(Kung mayroon isulat ang pampayamang
kasanayan)
II. NILALAMAN
Ang Katangiang Pisikal ng Asya

( Ang Paghahating-Heograpikal ng Asya)


III. KAGAMITAN PANTURO
AP Learning Module, Smartphone, Larawan ng Mapa ng Daigdig

A. Mga Sanggunian
a. Mga Pahina sa Gabay ng
Guro Guidelines on the Implementation of MELC PIVOT 4A Budget
of Work (BOW) in All Learning Areas (RO NO. 10 s.2020 p.
215
CG AP p. 167
b. Mga Pahina sa Kagamitang CLMD4A_AP7 p. 6-11
Pangmag-aaral
c. Mga Pahina sa Teksbuk
Asya: Pagkakaisa sa Gitna ng Pagkakaiba pahina 11-23

Asya, Pag-usbong ng Kabihasnan pahina 2-10


Kasaysayan at Kabihasnan ng mga Bansa sa Asya. pahina 1-5
d. Karagdagang Kagamitan mula sa
Portal ng Learning
Resource
B. Listahan ng mga Kagamitang Panturo
para sa mga Gawain sa Pagpapaunlad ADM AP 7 Modyul
at Pakikipagpalihan
Mga Likhang Worksheet

Mga larawan, sagutang papel, smartphone/laptop

IV. PAMAMARAAN On-line

A. Panimula Panalangin
Patalista
Paalala

Balitaan
Sa loob ng isang linggo, Magtala sa kwaderno ng mga balita
na may kinalaman sa ating kapaligiran at batay sa balita
magbigay ng reaksyon ukol dito.

Balik-aral

Pagganyak:

Gawain sa Pakatuto Bilang 1:


Pagmasdan ang kontinente ng Asya sa mapa ng daigdig. Ano ang
iyong masasabi sa katangiang pisikal ng Asya? Gamit ang checklist
sa ibaba, Ilagay ang J kung ang pangungusap ay angkop na
paglalarawan sa Asya batay sa mapa. Kung hindi ito angkop, ilagay
ang L. Gawin ito sa iyong kwaderno.

Ang Asya bilang Isang Kontinente J L

1. Pinakamalaki ang teritoryo ng Asya


sa lahat ng mga kontinente sa daigdig.

2. Matatagpuan ang Asya sa silangang


bahagi ng daigdig.

3. Malawak ang lupaing nasasakupan ng


Asya.

4. Magkakatulad ang hugis ng Asya sa


iba’t ibang direksiyon nito.

5. May malalaking karagatan na


nagsisilbing hangganan ng Asya.

B. Pagpapaunlad Gawain sa Pagkatuto Bilang 2 :


Kopyahin at buuin ang tsart. Tukuyin ang rehiyong kinabibilangan
ng sumusunod na bansang Asyano. Lagyan ng tsek ang kolum ng
rehiyon. Gawin ito sa iyong kuwaderno.
Bansang HA SA TSA KA TA
Asyano

1. Pilipinas

2. India

3. Japan

4. China

5. Saudi Arabia

6. Kazakhstan

7. Indonesia

8. Kuwait

9. Kyrgyzstan

10.South Korea

C. Pakikipagpalihan Gawain sa Pagkatuto Bilang 3 :


Pagsusuri. Basahing mabuti ang tanong at sagutin ito sa iyong
kuwaderno.

1. Ano ang dahilan ng mga heograpo sa paghahati sa heograpiya


ng Asya sa limang rehiyon?
______________________________________________________
__________________

2. Ano ang naging batayan ng mga heograpo sa kanilang ginawang


paghahati sa Asya sa iba’t ibang rehiyon?
______________________________________________________
__________________

3. Paano naging katangi-tangi ang kalagayang pisikal ng bawat


rehiyon sa Asya?
______________________________________________________
__________________

4. Bakit mahalaga ang paghahating-heograpikal ng Asya sa mga


rehiyon sa pag-aaral ng heograpiya at kasaysayan ng Asya?
______________________________________________________
___________________
5. Bilang Asyano, sa paanong paraan mo maipagmamalaki ang
katangiang heograpikal ng Asya?

D. Paglalapat Gawain sa Pagkatuto 4:


Panuto: Basahin at unawain ang isinasaad ng bawat pangungusap. Isulat
sa saguatng papel ang titik ng tamang sagot.

1. Ang Asya ay nahati sa limang rehiyon,anong rehiyon ng Asya ang kilala


bilang Central o Inner Asia?
A. Hilagang Asya
B. Kanlurang Asya
C. Silangang Asya
D. Timog Asya

2. Ang Timog-Silangang Asya ay nahati sa dalawang sub-regions, ang


mainland at insular Southeast Asia. Alin sa mga sumusunod na bansa ang
“Hindi” kabilang sa mainland southeast Asia?
A. Cambodia
B. Laos
C. Pilipinas
D. Thailand

3. Ang Timog-Silangang Asya ay kinilala bilang Farther India at Little China


dahil?
A. malapit ito sa China at India
B. madaling puntahan ng mga Indiano at
Tsino
C. Malaki ang impluwensya ng mga nasabing
kabihasnan sa kultura nito
D. isa sa mga unang nakipagkalakalan sa
rehiyong ito ang mga Indiano at Tsino

4. Bakit itinuturing na heograpikal at kultural na mga sona ang rehiyon ng


Asya?
A. ang rehiyon ng Asya ay may heograpiyang
kultural
B. ang bawat rehiyon ay nagtataglay ng iba’t
ibang kultura
C. isinaalang alang ang aspekto ng kultura at
heograpiya sa paghahati nito
D. isinaalang alang sa paghahati ang aspekto
ng pisikal, historical at kultural

5.Ang salitang heograpiya ay hango sa wikang Greek na “geographia”.


Ang geo ay nangangahulugang lupa samantalang ang graphien ay
sumulat. Ano ang pakahulugan nito?
A. sumulat sa lupa
B. lupa na may sulat.
C. sumulat ukol sa lupa.
D. sumulat ukol sa titulo ng lupa

Gawain sa Pagkatuto 5:
Panuto: Gumawa ng maikling kwento na nagtatalakay sa mga detalye ng
konsepto ng Paghahating Heograpikal ng Asya. Ikaw ay mamarkahan
gamit ang rubric na nasa ibabang bahagi. isulat ito sa isang malinis na
papel.
Mga Karagdagang Sanggunian

https://www.youtube.com/watch?v=zKVJ4X9AixE
V. PAGNINILAY Magsusulat ang mga bata sa kanilang kwaderno,journal o portfolio
ng kanilang nararamdaman o realisasyon gamit ang mga
sumusunod na kataga.

Naunawaan ko na-
______________________________________________________
______________________________________________________
______________________________________________________
_____________________________
. Nabatid ko na

______________________________________________________
______________________________________________________
______________________________________________________
__________________

Pagkatapos sumulat, kuhanan ito ng larawan at ipadala sa guro


gamit ang link na ibibigay.

Wakas ng aralin.

ERIC SALES TADIFA


Tagaytay City Science National High School-Integrated Senior High School Evaluator

Pangalan ng Guro/Paaralan Lagda at Pangalan/Petsa

You might also like