You are on page 1of 6

School: TAMBUGAN ELEMENTARY SCHOOL Grade Level: V

GRADES 1 to 12 Teacher: JANICE F. ALITIN Learning Area: FILIPINO


DAILY LESSON LOG Teaching Dates and Time: JUNE 12-16, 2023 (WEEK 7) Quarter: 4TH Quarter

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY


I. LAYUNIN
A. Pamantayang HOLIDAY – INDEPENDENCE DAY 1. Naipapamalas ang kakayahan sa 1. Naipamamalas ang kakayahan at 1. Naipapamalas ang iba’t ibang Lagumang Pagsusulit
Pangnilalaman mapanuring pakikinig at pagunawa tatas sa pagsasalita at kasanayan upang maunawaan
sa napakinggan pagpapahayag ng sariling ideya, ang iba’t ibang teksto
2. Napauunlad ang kasanayan sa kaisipan, karanasan at damdamin 2. Naipamamalas ang kakayahan
pagsulat ng iba’t ibang uri ng sulatin 2. Naisasagawa ang mapanuring sa mapanuring panood ng iba’t
pagbasa sa sa iba’t ibang uri ng ibang uri ng media
teksto at napapalawak ang
talasalitaan
B. Pamantayan sa 1. Nakabubuo ng nakalarawang 1. Nakagagawa ng radio broadcast/ 1. Nagagamit ang silid-aklatan sa
Pagganap balangkas batay sa napakinggan teleradyo, debate at ng isang forum pagsasaliksik
2. Nakasusulat ng talatang 2. Nakagagawa ng grap o tsart 2.Nakabubuo ng sariling
nangangatwiran tungkol sa idang tungkol sa binasa, dokumentaryo o maikling
isyu o paksa at makagagawa ng nakapagsasagawa ng isang debate pelikula
portfolio ng mga sulatin tungkol sa isang isyu o binasang
paksa

C. MGA KASANAYAN SA 1. Nakapagbibigay ng lagom o buod 1. Nagagamit ang iba’t ibang uri ng 1. Nagagamit nang wasto ang
PAGKATUTO ng tekstong napakinggan – F5PN- pangungusap sa paggawang OPAC –
(Isulat ang code ng bawat IVg-h-23 patalastas. F5EP-IVg-9.1
kasanayan) 2. Nakasusulat ng iba’t ibang bahagi - F5WG-IVg-13.4 2. 2. Nasusuri ang estilong ginamit
ng pahayagan.–F5PU-IVe-h-2.11 Nakapagbibigay ng sariling kuwento ng gumawa ng maikling pelikula.
na may ilang bahagi na naiba sa –
kuwento. – F5PB-IVg-17 F5PD-IVf-g-19

II. NILALAMAN 1. Pagbibigay ng lagom o buod ng 1. Paggamit ng iba’t ibang uri ng 1. Paggamit nang wasto ng OPAC
tekstong napakinggan pangungusap sa paggawa ng 2. Pagauauri ng estilong ginamit
2. Pagsulat ng iba’t ibang bahagi ng patalastas ng gumawa ng maikling pelikula
pahayagan 2. Pagbibibigay ng sariling kuwento
na may ilang bahagi na naiba sa
kuwento

III. KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabayng 4thQuarter TG/LM Week 7 4thQuarter TG/LM Week 4thQuarter TG/LM Week
Guro Downloaded 7Downloaded 7Downloaded
2. Mga pahina sa Gabay
ngPang-mag-aaral
3. Mga pahina Teksbuk Gabay Pangkurikulum K-12 sa Gabay Pangkurikulum K-12 sa Gabay Pangkurikulum K-12 sa
Filipino 5 p. 74 Filipino 5 p. 74 Filipino 5 p. 74
lathalain “Bakit Hindi Naliligaw ang Bagong Filipino sa Salita at Gawa- Sundan sa TG
mga Langgam” Wika pahina 4
(MISOSA SIM 14 Filipino 5, pahina Hiyas sa Wika pahina 194
2-7, 10)
4. Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ngLearning
Resource
B. Iba pang Kagamitang Kwento, larawan, tsart Kwento, larawan, tsart Tsart, larawan,
Pangturo
IV. PAMAMARAAN
A. Balik –Aral sa nakaraang 1. Pagsasanay 1. Pagsasanay: 1. Balik aral
aralin o pagsisimulang a. Magpakita ng pahayagan, Pagpapakita ng video clip ng isang Ano ang OPAC? Ano ang
bagongaralin mabilisang basahin ng pahapyaw patalastas na may ibat-ibang kaibahan nito sa card catalog?
ang nilalaman o bahagi nito. katapusan ayon sa spoof May alam ka bang aklatang
b. Ipabigay ang mga bahagi ng commercial ng Bubble Gang ( Mc gumagamit na ng electronic card
pahayagan. Isulat sa tsart. Donald). catalog?
c. Bigyan ng bahagi ng pahayagan 2. Balik-aral
ang pangkat. Basahin ito at ipaskil Anong uri ng patalastas ang 2. Pagsasanay
ang tamang bahagi ng pahayagan ipinakita sa video clip? Nakakatuwa Paano mo isasagawa ng tama ang
sa pahinang dapat kalagyan nito. ba ito? Mayroon ba itong bahagi na iyong pag-aaral upang makamit
(Sundan sa LM) naiiba sa orihinal na patalastas ng ang iyong pangarap kahit na hindi
2. Balik- Aral McDonald. mo kayang bumili ng mamahaling
Sumulat ng balita mula sa mga mga aklat?
sumusunod na ulat.
Ano: Pulong ng mga Magulang
Kailan: Lunes Mayo 30
Saan: Mababang Paaralan ng San
Jose
Agenda: Darating na bisita mula sa
Japan
(Sundan sa TG/LM)
B. Paghahabi ng layuninng A. Pagganyak Pagganyak: Pagganyak
aralin Kapag nakakita ka ng langgam, ano Balikan ang sanaysay sa unang araw Gusto mo bang malaman kung
ang ginagawa mo? Bakit? May alam . Magbigay ng isang pangungusap paano ka makakapaghanap ng
ka ba tungkol sa kanila? na pasalaysay, patanong, pautos, at aklat kahit nasa labas ka ng
padamdam mula sa sanaysay na aklatan? Tingnan natin ang OPAC
binasa. Anong bantas ang makikita Pustaka Negeri Sarawak sa
sa pangungusap na patanong? Malaysia.
padamdam? pautos? pasalaysay?
Online Public Access Catalog

C. Pag-uugnay ng mga Paglalahad Paglalahad Pagllalahad


halimbawa sa bagong aralin a. Sabihin sa mga bata na unawain May mga ekspresyong maari mong Tuklasin Mo
ang lathalain . gamitin sa pagsulat ng anunsyo o Mapapanood mo ang paraan
b. Magbibigay sila ng buod. patalastas . Gusto mo bang kung paano nagamit ng isang
“Bakit Hindi Naliligaw ang mga malaman ito. Ilagay ito sa World mag-aaral ang OPAC Pustaka
Langgam”(MISOSA SIM 14 Filipino Map . Isulat sa kwaderno. Negeri Sarawak sa Malaysia. Ito
5, pahina 2-3) (MISOSA SIM 19 Filipno 5, pahina 6) ang online version ng card
c. Sabihin ang pamantayan sa catalog. Ito na kaya ang epektibo
pagbasa. at mas
d. Pagbasa ng guro. mabilis na paraan ng
Pagbasa ng lahat. paghanap ng aklat sa aklatan?
(Sundan sa LM) Pagpapakita ng video clip.
Pagtalakay (https://www.youtube.com/wat
Pagkatapos Magbasa ch?v=-0ACv7pcdAY)
Sagutin ang mga tanong . Pagtalakay
Ikumpara ang sagot. Wasto ba ang Ipabasa muna ang mga gabay na
inyong sagot? tanong bago ipakita ang video.
Ilagay ito sa manila paper . (IM 2-
F5EP-IVg-9.1) Sagutin ang mga
Pagtalakay tanong pagkatapos ng panonood
Alin sa mga ekspresyon ang pwedeng balikan ang bahagi ng
pangungusap na patanong, video para sa paglilinaw.
pasalaysay, padamdam at pautos? 1.Anong hawak ng lalaki sa video
Kung ikaw ay susulat ng sa umpisa ng pelikula / video clip
patalastas ,paano mo ito isusulat? habang nasa labas?
(Sundan sa TG) 2. Anong web site ang hinanap ng
lalaki?
(Sundan sa TG)
D. Pagtalakay ng Pagpapayamang Gawain Pagpapayamang Gawain Pagpapayamang Gawain
bagongkonsepto at Balikan ang lathalain. Bigyan ng Hayaang mag-usap ang - Balikan ang spoof commercial
paglalahadngbagong buod o paiikliin ang talata 1 – 3. magkatabi.Gamit ang ekspresyong ng Bubble Gang McDonald at ang
kasanayan # 1 Pagyamanin Natin 1 ( pangungusap na padamdam) , 2 OPAC video clip mula sa you
Gawin Natin (pangungusap na patanong) 3 tube.
(MISOSA SIM 14 Filipino 5, pahina ( pangungusap na pasalaysay) at 4 - Ikumpara ang paraan o estilong
4) (pangungusap na pautos) gumawa ginamit ng kumuha ng video. Ano
ng anunsyo o patalastas at iparinig ang layunin ng kumuha at
sa klase.Pumili ng dalawa upang gumawa ng spoof commercial?
makalikha ng dalawang patalastas Suriin ang estilo. Anong layunin
ang bawat pares. ng gumawa ng OPAC video clip?
Magkatulad ba ng estilo? Sa
paanong paraan?

(Sundan sa LM)

E. Pagtalakay ng bagong Paglalapat Karagdagang Gawain Pangkatang Gawain


konsepto at paglalahad ng (Subukin Mo B , MISOSA SIM 14 Gawin ang “Subukin” (MISOSA SIM Suriin muli angvideo clip ng OPAC
bagong kasanayan # 2 Filipino 5, pahina 10) 19 Filipino 5, pahina 9) , palagi bang okey kung ito ang
gagamitin mong paraan ng
paghanap ng aklat? Kung mahina
ang internet connection ano ang
magiging epekto nito sa iyong
ginagawang paghahanap.

(Sundan sa LM)

F. Paglinang sa Isapuso Mo
kabihasnan (Tungo Paano naunawaan ng siyentipikong
sa Formative Assessment) si Sandra Wolhlgemuth ang gawi ng
mga langgam? Naisulat din ito ni
Jojo Briones – Cruz, paano niya
naisulat ang lathalaing ito? Mahilig
ka ring bang magbasa ,? Kaya mo
rin na makasulat ng ideya o buod sa
mga nababasa at naririnig mong
mga impormasyon.
(Sundan sa LM)
G. Paglalapat ng aralin sa Paglalapat
pang-araw araw nabuhay (Magdidikit sa pisara/ipapakita sa
pamamagitan ng projector ang
talatang sisipiin ng mga bata.)
Isulat sa inyong papel ang
talatang makikita sa unahan.
(Sundan sa TG)
H. Paglalahat ng aralin Paglalahat Paglalahat Paglalahat
Tandaan Mahalaga ang detalyeng isinasaad Tandaan
(MISOSA SIM 14 Filipino 5, pahina ng isang patalastas. Ano ang 1. Ang estilo ng pelikula / video
5) nararapat mong gawin kung ay maaring upang mang-aliw,
nakakabasa o nakakarinig ka ng magbigay impormasyon o
isang patalastas? pukawin ang damdamin ng
Ano ang isinasaad ng tandang manonood.
(Sundan sa LM) padamdam? tandang pananong? 2. Ang paggamit ng teknolohiya
Ang salitang kilos sa pangungusap ay may mabuti at di-mabuting
na pautos? Ang detalye sa epekto, hindi laging okey ang
pangungusap na pasalaysay? koneksyon sa internet, minsan ay
may problema din sa elektrikal na
suplay. Higit sa lahat may
karagdagang gastos ang paggawa
ng sistemang OPAC.

I. Pagtataya ng aralin Pagtataya Pagtataya Pagtataya


Balikan ang lathalain. Isulat Mo ang Anong ekspresyon ang gagamitin Piliin ang mga salita ang nakita sa
buod ng talata 4 at 5. mo sa mga sumusunod na video na may kaugnayan sa
patalastas na iyong gagawin? paggamit ng OPAC
(tingnan ang world map) Click Facebook Call number
1. Umalis na ang inyong Title Twitter Item
kasambahay at wala ng mag-aalaga Registered members
sa bunso mong kapatid. Ang iyong
mga magulang ay parehong
naghahanapbuhay.
2. Nakapulot ka ng aklat sa kantina.
3. Magkakaroon ng paligsahan sa
paggawa ng poster \.
4. May magaganap na camp sa
distrito para sa mga batang iskawt.
5. Isang nakakagimbal na balita ang
nangyari sa inyong barangay.
J. Karagdagan Gawain para sa Takdang Aralin Takdang Aralin Takdang Aralin
takdang aralin at remediation Magbasa ng isang lathalain na nais • Manood ng mga patalastas na Karagdagang Gawain
mo. Isulat ang buod nito sa ninanais ninyo. Gayahin at isadula Magbigay ng mga pelikulang
kwaderno sa klase. nagpapatawa sa pang-aaliw at
pelikulang nagbibigay ng
impormasyon sa ating
kasaysayan gaya ng spoofed
commercial at OPAC video.
V.MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
Gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba ang
remediation? Bilang ng mag-aaral
nanakaunawa sa aralin.
D Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation?
E. Alin sa mga estratehiyang
pagtuturo na nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyon sa tulong
ng aking punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang
aking ginamit/nadiskubre na nais
kong ibahagi sa mga kapwa ko
guro?
Prepared by: Noted:
JANICE F. ALITIN ARNEL B. VILLANUEVA, PhD
Teacher III Principal II

You might also like