You are on page 1of 7

GRADES 1 to 12 School: EMBARCADERO ELEMENTARY SCHOOL Grade Level: V

DAILY LESSON LOG Teacher: MYRNA E. FERRERIA Learning Area: FILIPINO


Teaching Dates and
Time: APRIL 22-26, 2024 (WEEK 4) Quarter: 4TH QUARTER

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY


LAYUNIN
A. Pamantayang 1. Naipamamalas ang kakayahan sa 1. Naipamamalas ang kakayahan 1.Naisasagawa ang 1. Naipapamalas ang iba’t CATCH-UP FRIDAY
Pangnilalaman mapanuring pakikinig at at tatas sa pagsasalita at mapanuring pagbasa sa sa ibang kasanayan upang
pagkaunawa sa napakinggan pagpapahayag ng sariling ideya, iba’t ibang uri ng teksto at maunawaan ang iba’t ibang
kaisipan, karanasan at napapalawak ang talasalitaan teksto
damdamin

B. Pamantayan sa 1. Nakabubuo ng nakalarawang 1. Nakagagawa ng radio 1. Nakagagawa ng grap o 1. Nagagamit ang silid aklatan
Pagganap balabgkas batay sa napakinggan broadcast/ tsart tungkol sa binasa, sa pagsasaliksik
Teleradyo, debate at ng isang nakapagsasagawa ng isang
forum debate tungkol sa isang isyu
o binasang paksa
C. MGA KASANAYAN SA PAGKATUTO 1.Nakagagawa ng dayagrama ng 1. Nakapagbibigay ng panuto 1. Naibibigay ang kahulugan 1. Nagagamit ang card catalog
(Isulat ang code ng bawat kasanayan) ugnayang sanhi at bunga mula sa gamit ang pangunahin at ng salitang pamilyar at di –
tekstong napakinggan - pangalawang direksyon - F5PS- pamilyar sa pamamagitan ng F5EP-IVd-9.1
F5PN-IVa-d-22 IIId-8.8 paglalarawan – F5PT-IVd-f-
2. Nagagamit ang iba’t ibang uri 1.13
ng pangungusap sa pagkilatis ng 2. Nasasagot ang mga
isang produkto - F5WG-IVd- tanong sa binasang
13.3 paliwanag – F5PB-IVc-d-3.2
II. NILALAMAN 1. Paggawa ng dayagram ng 1. Pagbibigay ng panuto gamit 1. Pagbibigay kahulugan ng 1. Paggamit ng card catalog
ugnayang sanhi at bunga mula sa ang pangunahin at pangalawang salitang pamilyar at di-
tekstong napakinggan direksyon pamilyar sa pamamagitan ng
2. Paggamit ng iba’t ibang uri ng paglalarawan
pangungusap sa pagkilatis ng 2. Pagsagot ng mga tanong
isang produkto sa binasang paliwanag

III. KAGAMITANG
PANTURO CATCH UP FRIDAYS
A. Sanggunian ALAB PILIPINO 5 ALAB PILIPINO 5 ALAB PILIPINO 5 ALAB FILIPINO 5
1. Mga pahina sa Gabayng Guro 4th Quarter TG/LM Week 4 4thQuarter TG/LM Week 4 4thQuarter TG/LM Week 4thQuarter TG/LM Week
Downloaded Downloaded 4Downloaded Downloaded
2. Mga pahina sa Gabay ngPang-mag-
aaral
3. Mga pahina Teksbuk Gabay Pangkurikulum K-12 sa Gabay Pangkurikulum K-12 sa Gabay Pangkurikulum K-12 Gabay Pangkurikulum K-12 sa
Filipino 5 p. 74 Filipino 5 p. 74 sa Filipino 5 p. 74 Filipino 5 p. 74
MISOSA 6 SIM # 1 Hiyas sa Pagbasa ph. 189

4. Karagdagang Kagamitan mula sa


portal ngLearning Resource
B. Iba pang Kagamitang Pangturo Kwento, tsart, Kwento, larawan, tsart, mapa Kwento, larawan , tsart Tsart, metacards

IV. PAMAMARAAN
A. Balik –Aral sa nakaraang aralin o 1. Pagsasanay 1. Pagsasanay 1. Pagsasanay: 1. Balik aral
pagsisimulang bagongaralin Isakilos ang mga dahilan kung bakit Magtala ng mga bagay na nasa Bigyang kahulagan ng Magbigay ng mga halimbawa
ang isang mag-aaral ay nahuhuling iyong kanan, kaliwa, unahan, salitang may salungguhit. pamilyar at di-pamilyar na
pumasok sa paaralan. likuran 1.Nag-aalimpuyo sa galit ang salita
2. Balik-aral 2. Balik- Aral babae ng hablutin ng 2. Pagsasanay
Batay sa pelikulang napanood Pumalakpak kung nagpapahayag magnanakaw ang kanyang Tukuyin kung anong uri ng
ng sanhi at pumadyak kung bag. sanggunian. Anong
nagpapahayag ng bunga. 2.Sinakmal ng aso ang impormasyon ang makukuha
>namatay ang mga isda magnanakaw. sa bawat sanggunian.
>marumi ang tubig 3. Ang batang si Ana ay
>marami ang nagtatapon ng matabil.
basura sa ilog 2. Balik-aral
(Sundan sa TG) Itaas ang kanang kamay kung
ito ay pangunahing direksyo
at pumalakpak ng isa kung
ito ay pangalawang
direksyon.
HILAGA TIMOG
SILANGAN
KANLURAN
TIMOG SILANGAN
(Sundan sa TG)
B. Paghahabi ng layuninng aralin A. Pagganyak A. Pagganyak Pagganyak: Pagganyak
Magpakita ng larawan ng ilog - Ipagawa sa mga bata ang Buuin ang salita Magpakita ng larawan ng silid-
TRAVEL PLANNER RAYLIMAP aklatan
B. Paglalahad - Ipasulat sa isang papel ang Ano ang masasabi mo sa
Itanong: limang lugar sa Pilipinas na IDRAYLIMAP
larawan?
1. Ano ang pumapasok sa isipan mo iyong napuntahan na.
kapag nabasa mo ang salitang ilog? - Ipaturo ito sa klase kung saang
2. Naranasan mo na bang bahagi ng Pilipinas ito makikita Ano ang nabuong salita
mamangka? Tuklasin Mo Tuklasin Mo
3. Ano ang dapat nating gawin upang Ang sabi ng iyong kaklase, paki Ibigay ang kahulugan ang
ito ay mapangalagaan? kuha mo nga ang aking aklat sa may salungguhit.
(Sundan sa TG/LM) 1. Para akong natutunaw na
kandila noong kinagagalitan
ako ni Bb. Reyes.
ibabaw ng mesa. Sa anong uri ng 2.Tila siya patabaing baboy
pangungusap ito kabilang? sa kanilang bahay.
3. Mistulang pugon ang
kuwento niya kaya’t kami ay
hindi nagtagal.
(Sundan sa LM)
C. Pag-uugnay ng mga Paglalahad Paglalahad Tuklasin Mo Paglalahad
halimbawa sa bagong aralin Basahin Mo Basahin Mo Ibigay ang kahulugan ang Magpakita ng Card Catalog
Noon malinis, mabango at malinaw may salungguhit. Saan at paano ito ginagamit?
na tubig kaya marami ang 1. Para akong natutunaw na Ibigay ang bahagi nito
namamasyal at naliligo sa Ilog- Pasig kandila noong kinagagalitan
kaya nasira ang kagandahan ng Pagtatalakay ako ni Bb. Reyes.
makasaysayang ilog, pinabayaan ito Pansinin ang kinalalagyan ng 2.Tila siya patabaing baboy
ng mga tao. Marami ang nagtatapon mga produkto sa kanilang bahay.
ng basura sa ilog kaya sa kaunting (Sundan sa TG) 3. Mistulang pugon ang
pag-ulan ay umaapaw ito. Namatay ▪ Ano-anong direksyon ang kuwento niya kaya’t kami ay
ang mga isda dahilamarumi na ang maaari mong gamitin upang hindi nagtagal.
tubig sa ilog. Nangangamba ang mga tukuyin ang kinalalagyan ng mga (Sundan sa LM)
tao na tuluyan nang masira ang Ilog produkto na
Pasig, kaya kailangan kumilos sila nakita sa mo sa mapa?
bago mahuli ang lahat. ▪ Kung nais mong bumuli ng
tsinela na abaka sa anong
Pagtatalakay direksyon ka pupunta?
1. Ano-ano ang dahilan ng pagkasira ▪ Anong panuto ang maibibigay (Sundan sa TG)
ng Ilog Pasig? mo kung nais bumili ng Pagtatalakay
2. Ano-ano ang mga epekto ng sombrero? Bag? sapatos? - Saan tayo makakakita ng
pagkasira ng Ilog Pasig ? basket? lansones? Card Catalog?
3. Bilang kabataan, paano ka Strawberry jam? - Ano-anong impormasyon
makakatulong upang muling ang makikita dito?
maibalik ito sa dati? - Ilang uri ng kard mayroon
(Sundan sa TG/LM) ang isang aklat?
- Kung alam mo ang may akda
ng aklat, anong uri ng kard
catalog ang hahanapin mo?
- Para sa pamagat? Para sa
paksa?
D. Pagtalakay ng bagongkonsepto at Pagpapayamang Gawain: Basahin Mo Basahin Mo Pagpapayamang Gawain
paglalahadngbagong kasanayan # 1 Pagyamanin Natin Basahin ang siniping bahagi ng Maikling kwento ng palaka Pangkatang Gawain
Itala ang iyong kasagutan sa tamang maikling kwento. Isulat ang uri atuwang; Bumuo ng mga
hanay. ng pangungusap na nasa bawat Matahimik at masayang tanong gamit ang iba’t ibang
Pangkat I – Ngayon, ano kaya ang bilang. namumuhay sina Palaka, uri ng kard catalog
manyayari kung ikaw ay hindi 1 Si Mang Pedro ay Gagamba at Susuhong sa Pangkat I-
sususnod sa nanay at tatay mo. isang masipag na magsasaka. 2 lugar na iyon nang biglang
KARD NG MAY-AKDA
Araw-araw ay nagtutungo siya dumating si Uwang. Hindi Lompero, Perla B.
Sanhi Bunga Ang Sintinyal
Evjovi Publishing Inc. Laguna 1999
sa bukid upang tapusin ang mga lamang matakaw ito
gawain. 3 Sa dakong hilaga ng sa pagkain ng dahon at
kanyang taniman matatagpuan maingay ang ugong, ito rin ay
Pangkat II-Umuulan nang malakas sa ang maraming puno ng mangga. sadyang mapanudyo. Kapag Pangkat II-
buong magdamag. Napuno ng tubig 4 Ay! sadyang malalaki at pinagbawalan o pinagpagunitaan,
ang mga estero at kanal matamis ang mga ito. 5 Mga ito'y nagbabanta pang manakit o KARD NG PAKSA
Filipino
gulay naman ang nasa dakong maminsala . Lompero, Perla B.
timog. 6 Ano-ano kaya ang mga (Sundan sa LM) Ang Sintinyal
Sanhi Bunga gulay ito? 7 May upo, Itanong: Evjovi Publishing Inc. Laguna 1999
mabeberdeng petsay, Sino-sino ang tauhan sa
naglalakihang kalabasa, kwento? Pangkat III
makikinis at malalaking kamatis Ano ang aral na napulot sa
KARD NG PAMAGAT
at iba pa.8 Sa bahaging silangan kuwento? Ang Sintinyal
matagpuan ang kanyang kubo at Ibigay ang katangian ng mga Lompero, Perla B.
sa kanluran naman naroroon tauhan? Filipino
ang kanyang mga alagang Pagyamanin Mo Evjovi Publishing Inc. Laguna 1999
hayop.9 Tuwing sabado at linggo Bigyang –pansin ang mga
sumasama ang kanyang mga salitang may salungguhit sa
anak upang tumulong sa binasa. Bigyang kahulugan
kanya.10 Isang huwarang ang mga ito at gamitin sa
magsasaka si Mang Pedro. sariling pangungusap.

E. Pagtalakay ng bagong konsepto at Isapuso Mo Pagpapayamang Gawain Paglalahad Pagyamanin Natin


paglalahad ng bagong kasanayan # 2 Itambal ang Hanay A sa Hanay B Pagyamanin Natin Ipakita “Mga Salitang Hindi Pangkatang Gawain
Pangkatang Gawain Pamilyar” Pangkat I – Gumawa ng Kard
Pangkat I - Itala ang mga (Sundan sa TG) ng Paksa
produktong maaring anihin ni Salita (Pamilyar) Pangkat II- Gumawa ng Kard
Mang Pedro.Gamitin ang mga Tradisyon na ng aming ng May-akda/Awtor
uri ng pangungusap sa pagkilatis pamilya na magsama-sama Pangkat III- Gumawa ng Kard
ng mga ito tuwing mayroong may ng Pamagat
Pangkat II – Ano-anong kaarawan. Pangkat IV- Kumuha ng isang
direksyon ang nabanggit sa • Kinagawian aklat sa Filipino. Gumawa ng
kwento? • Batas tatlong uri ng kard katalog
Pangkat III- Gamit ang mga • Naisip batay sa aklat na ito
direksyon, anong panuto ang C. Pagtatalakay (Sundan sa LM)
ibibigay mo kung nais na makita - Ano ang pagkakaiba ng
ang taniman ng mangga, gulay, pamilyar na salita sa di
kubo at mga alagang hayop. pamilyar na salita?
(Sundan sa LM) - Ano-anong salita sa mga
inilahad ang lagi momg
nagagamit?
- Magbigay ng iba pang
halimbawa.
F. Paglinang sa Isulat Mo Pangkatang Gawaiin Pagpapayamang Gawain Isapuso Mo
kabihasnan (Tungo A.Tingnan ang mga larawan. Sumulat Bumuo ng panuto gamit ang Alin ang tamang kahulugan Suriin ang kard Katalog at
sa Formative Assessment) ng sanhi o bunga nito. iba’t ibang direksyon upang ng may salungguhit? sagutin ang mga tanong
tukuyin ang kinalalagyan ng Kakarampot lang ang kinain
1. isang lugar. ng batang si Emily.
Tingnan ang larawan • kakaunti
______________________________ • sandamakmak
______________ • masigla
Isapuso Mo
2. _ Alamin ang mga salitang may Anong uri ng kard catalog ito?
salungguhit ay pamilyar o di Ano-ano ang tatlong
pamilyar sa iyo. mahahalagang bagay ang
______________________________ (Sundan sa TG) 1. Siya ay nanggilalas nang napapaloob dito?
______________ makita niya ang Sino ang may akda?
(Sundan sa TG/LM) napakagandang gusali. Ano ang pamagat ng aklat?
2. Ang damit ng anak ng Ano ang kahalagahan ng
may-ari ng kumpanya ay paggamit nito?
napakagara. (Sundan sa LM)
3. Ang kanyang sinasabi ay
malaking kabulaanan.
4. Hintay! sansala ng guro sa
aalis na mag-aaral.
5.Mababasa natin ang
maraming kwento tungkol sa
ating ninuno.
Ibigay ang kahulugan ng
mga may salungguhit na
salita at gamitin ito sa
pangungusap.
(Sundan sa LM)
G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw Isapuso Mo Paglalapat Paglalapat Isulat Mo
araw nabuhay Paano mo maipapakita ang Isapuso Tukuyin ang pangungusap na
pagmamahal mo sa ating inang Lagyan ng tamang direksyon at nagpapakita ng gamit ng
kalikasan ? Isulat ito sa isang talata iguhit ang mga bagay na salitang pamilyar batay sa
at gamitan ng mga salitang magkaka- matatagpuan dito batay sa pagpapakahulugan nito.
ugnay. binasang kwento Ipinapakita sa 1. Ang kard ay halimbawa ng
(Sundan sa LM) pangungusap na ito na ang ______________________
salitang daga ay 2. Ang pamagat ng aklat
nangangahulugang kaba o ay_______________________
nerbyos. _______3. Ang paksa nito ay
• Dinadaga ang kalahok ________________________
sa husay ng sinundang _______
katunggali. 4. Sinulat ang aklat ni
• May nakitang daga sa ________________________
ilalim ng aparador. ________
• Ang pangalan niya’y 5. Ang katawaganng bilang ng
Daga. aklat ay
________________________
________
6. Ito ay matatagpuan sa
________________________
(Sundan sa LM)
H. Paglalahat ng aralin Paglalahat Paglalahat Paglalahat Paglalahat
Paano natin maibibigay ang sanhi at Natutuhan ko na sa pagbibigay Ano ang pagkakaiba ng Ano ang kahalagahan ng code
bunga sa pangyayari? ng panuto o direksyong dapat pamilyar at di pamilyar na sa pag-aayos ng silid aklatan?
Ang pagbibigay ng sanhi at bunga ay alam natin ang pangunahin at salita? Paano ginagamit ang kard
may mga dahilan ang bawat pangalawang direksyon. katalog sa paghahanap ng
pangyayari. Dapat matukoy na Pangunahing direksyon: aklat na gagamitin?
mabuti ang sanhi upang malutas __________,___________,____
kung ito’y nagdudulot ng suliranin _________,______________
upang maging maganda ang bunga.
Pangalawang
direksyon:__________,_______
____,_____________,________
______

Natutuhan ko rin na ang mga uri


pangungusap. Ito ay ang
____________, _________,
________________,
________________,
______________.
I. Pagtataya ng aralin Pagtataya – Pagtataya Pagtataya Pagtataya
Gumamit ng dayagram upang Magbigay ng limang panuto Ibigay ang kahulugan ng mga Gamitin ang kard katalog at
pagtambalin ang sanhi at bunga gamit ang pangunahin at sumusunod na salita. sagutin ang mga tanong.
1. Paggamit ngdinamit pangalawang direksyon upang 1.balintataw-
362 BALARILA
2. Panghuhuli ng hayop mapuntahan ang iba’ibang 2.tipanan- Ld 93 Hidalgo, Lorenza P.
3. Pagkamatay ng mga hayop bahagi ng pamayanan gamit ang 3.pitak Ginto 5
4. Pagsunog ng kabundukan larawan. 4.batalan Evjo Publishing Inc.
5. Pagtatapon ng basura sa mga ilog 1. simbahan 5.salumpuwit 090 Mabini St. San Pedro Laguna
Pag-init ng paligid 2.sasakyang nag-iisa
Pag-abuso sa mga hayop 3. dalawang sasakyan 1. Sino ang may akda ng
Pagkamatay ng mga hayop 4. nag-iisang tahanan aklat?
Pagdami ng tao 5. court 2. Ano ang pamagat ng aklat?
Pagdumi ng ilog 3. Ano ang katawagang bilang
Pagbaha ng aklat?
4. Ano ang paksa ng aklat?
5. Paano mo malalaman kung
(Sundan sa TG) saang istante matatagpuan
ang aklat?

J. Karagdagan Gawain para sa takdang Takdang Aralin Takdang Aralin Takdang Aralin Takdang Aralin
aralin at remediation Isulat Mo Sumulat ng maikling kwento na Sumulat ng mga pangungsap Bumasa ng ilang Kard Katalog
B. nakapagbibigay ng panuto gamit gamit ang pamilyar at di sa silid-aklatan. Magtala ng 5
ang mga direksyon at iba’t ibang pamilyar na salita. halimbawa.
uri ng pangungusap Isulat ito sa
isang buong papel.

V.MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng
80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang Gawain
para sa
remediation

Prepared by :

MYRNA E. FERRERIA
Master Teacher I

NOTED:
DOMITILA .L. MAPA,PhD.
Principal III

You might also like