You are on page 1of 5

School: DepEdClub.

com Grade Level: V


GRADES 1 to 12 Teacher: File created by Ma’am EDNALYN D. MACARAIG Learning Area: FILIPINO
DAILY LESSON LOG
Teaching Dates and Time: APRIL 15 – 19, 2024 (WEEK 3) Quarter: 4TH QUARTER

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES


A. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang kakayahan sa Naipamamalas ang kakayahan at Naisasagawa ang mapanuring Naipamamalas ang iba’t Napauunlad ang
Mapanuring pakikinig at pagunawa tatas pagbasa ibang kasanayan upang kasanayan sa
Sa napakinggan sa pagsasalita at pagpapahayag ng sa iba’t ibang uri ng teksto at maunawaan ang iba’t pagsulat ng iba’t
sariling ideya, kaisipan, karanasan at napapalawak ang talasalitaan ibang teksto ibang uri ng
damdamin sulatin
B. Pamantayan sa Pagaganap Nakabubuo ng nakalarawang Nakagagawa ng radio Nakagagawa ng grap o tsart tungkol Nagagamit ang silidaklatan Nakasusulat ng talatang
balangkas batay sa napakinggan broadcast/teleradyo, debate at ng sa binasa, nakapagsasagawa ng sa pagsasaliksik Nangangatwiran tungkol sa isang
isang forum isang debate tungkol sa isang isyu o isyu o paksa at makagagawa ng
binasang portfolio ng mga sulatin
paksa
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto (Isulat Naisasakilos ang napakinggang awit Nagagamit ang iba’ t ibang uri ng Nasasagot ang mga tanong sa Nagagamit nang wasto ang Dewey Nakasusulat ng iskrip para sa
ang code ng bawat kasanayan) Napapangkat ang mga salitang pangungusap sa binasang tekstong pang- Classification System radio broadcasting at teleradyo
magkaka-ugnay pakikipanayam/interview impormasyon F5EP-IVc-9.3 F5PU-IVci-2.12
F5PN-IVc-f-5 , F5PT-IVc-j-6/ Pahina F5WG-IVc-13.5 F5PB-IVc-d-3.2
76 ng 143
A. NILALAMAN Pagsasakilos ang napakinggang awit. Paggamit ang iba’ t ibang uri ng Pagsasagot ang mga tanong sa Paggamit nang wasto ang Dewey Pagsulat ng iskrip para sa radio
Pagpapangkat ang mga salitang pangungusap binasang tekstong pang- Classification System broadcasting at teleradyo
magkaka-ugnay sapakikipanayam/interview impormasyon
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng Guro

2. Mga pahina sa Kagamitang Pang- Punla 5 p127, Landas sa Pagbasa 6 p Hiyas sa Wika 5 p 15-20, Hiyas sa Punla 5 p54-56 Pag-unlad sa Wika at Pagbasa 5 p143- Hiyas sa Wika 5 p48,200
Mag-aaral 9,22 Pagbasa 5 p102-107 144, Bagong Filipino 5 Wika p16-17
Pagdiriwang sa Wikang Filipino sa
Pagbasa 5 p195-198
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula sa
portal ng Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo Tsart ng awit larawan Tsart flashcards Larawan
larawan Metacards Metacards Metacards tsart
Metacards
B. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang aralin 1.Pagsasanay : 1..Pagsasanay 1.Pagsasanay 1.Pagsasanay 1.Pagsasanay
at/o pagsisimula ng bagong Maglalaro tayo kagaya ng sa Family Buuin ang mga jumble letters at Unahan sa pagbibigay ng kahulugan Pagbabaybay Pagbabaybay
aralin Frued.Magbigay ng mga trabaho na sabihin kung anong uri ito. ang mga sumusunod na salita : Idikta ng sampung salita Idikta muli ang sampung salita
gumagamit ng pito? 1.tapanong bilao ng palay mag- 2. Balik-aral 2.Balik-aral
2.dampadam usyosoginhawa nagtungo isaing Ano ang ating napag-aralan Ano ang kahalagahan ng Dewey
2.Balik-aral: 3.saypasalay 2.Balik-aral kahapon? System?
Ano ang dapat natin tandaan kapag 4. uptosa Anu-anong uri ng pangungusap ang
nais natin magpahayag tungkol sa 2.Balik-aral ginagamit sa pakikipanayam?
isang nasaksihan ninyong Ibigay ang kaugnay na salita ng
pangyayari? puto? lapis?gulong?
B. Paghahabi sa layunin ng aralin A.Pagganyak : A.Pagganyak A.Pagganyak A.Pagganyak Pagganyak
Iparinig ang awit ng Smokey Kung kayo ay papipilin sino ang Tumawag ng walong bata upang Tumawag ng labing dalawang bata Guessing game ; Sinong news
Mountain na Anak ng Pasig gusto ninyo makapanayam? Bakit? Ipabuo ito : Pagsasagot ang mga bigyan ng titik ang bawat isa at ipabuo anchor ito :
tanong sa binasang tekstong pang- ang Dewey System Di kita tatantanan?
impormasyon Nakapunta nab a kayo sa libaray? Magandang gabi bayan?
Nakakita nab a kau ng kard katalog? SOCO?
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa Paglalahad : B.Paglalahad Paglalahad B.Paglalahad Paglalahad
bagong aralin Pangkatin ang klase sa apat. Habang Ipabasa ang panayam sa Ang Hari ng Ilahad ang kwento ni Pole at ang Isa sa sistema na ginagamit sa pa- Magparinig ng isang balita mula
pinakikinggan ang awit ng Anak ng mga Dyip mula sa Hiyas sa Pagbasa Bigas aayos ng mga aklat sa aklatan ay ang sa radio.
Pasig. Umisip kayo ng galaw o kilos 5p 102-103. Si Pole at ang Bilao ng Bigas Dewey Decimal System. Ito ay Tingan sa Bagong Filipino 5 Wika
na nababagay sa lyrics ng awit. Refer to LM sinimulan ni Melvin Dewey,isang p16-17
Hanapin ninyo sa lyrics ng awit ang Amerikano. Inaayos ang mga aklat
magkakaugnay na salita o maari din ayon sa paksang pinangkat sa sampubg
umisip kayo ng mga salitang kaugnay kategorya.
ng mga salitang may salunguhit sa 00-99 General Works/ Sanggunian
lyrics. 100199Philosophy/Pilosopiya/
Sikolohiya
200-299 Religion/Relihiyon
300-399 Social Studies/Araling
Panlipunan(Pulitika, Batas, Edukasyon,
Pamahalaan, Kalakalan,
Komunikasyon)
400-499 Language/Wika
500-599 Pure Science/ Agham
600-699 Technology/Useful Arts o
Applied Science
700-799 The Arts/ fine Atrs and
Recreation
800-899 Literature/ Panitikan
900-999 Geography, History/
Heograpiya at Kasaysayan
D. Pagtatalakay ng bagong konsepto at Pagtalakay : C.Pagtatalakay .Pagtalakay : C.Pagtatalakay .Pagtatalakay
paglalahad ng bagong kasanayan #1 Pag –usapan ang mga kilos na Tungkol saan ang binasang Sagutin ang sumusunod na mga Ano ang Dewey System ? Ano ang paksa ng binasang
pwedeng gamitin sa awit. Ano mga panayam? tanong tungkol sa Kwento: Paano ito makatutulong sa mga mag – balita ?
dapat isaalang- alang kapag Saang larangan napatanyag si G. 1.Saan naganap ang kwento?Sa aaral? Saan ibinatay ang pamagat?
naglalapat ng kilos sa awit? Paano Leonardo S. Sarao? anong yugto ng buhay ni Pole ito Saan inilagay ang
ninyo nasabi na magkaugnay ang Paano siya nagtagumpay? naganap ? pinakamahalagang bahagi ng
mga salita? Anu-anong uri ng pangungusap ang 2.Sinu-sino ang iba pang tauhan sa balita?
Original File Submitted and maari natin gamitin sa kwento?Ilarawan ang bawat isa sa Anu-anong tanong ang sinasagot
Formatted by DepEd Club pakikipanayam? kanila. nito?
Member - visit depedclub.com 3.Ilarawan mo si Pole.
4.Ano ang kusang ginawa ni Pole na
for more
hindi iniutos ng kanyang ina?
5.Ginawa ba niya ang nararapat
gawin? Ano ang naramdaman niya
sa kanyang ginawa?
6.Paano siya naiiba sa kanyang mga
kaibigan?
7.Dapat ba siyang hangaan at
tularan ng kabataang tulad mo?
Bakit?
8.Kailan mo naipakikita ang mga
katangiang tulad ng kay Pole?
E. Pagtatalakay ng bagong konsepto at . Pagpapayamang Gawain: D.Pagpapayamang Gawain Pagpapayamang Gawain D.Pagpapayamang Gawain Pagpapayamang Gawain
paglalahad ng bagong kasanayan #2 A.Gawin Ninyo A.Gawin ninyo : A.Gawin Ninyo A.Gawin Natin A.Gawin Ninyo
:Kumuha ng kapareha.Ibigay ang Pangkatin ang klase.Bigyan ang Pangkatin ang klase Ipagawa sa Pangkatin at klase at ipagrupo ang Pangkatin ang klase.Bigyan ang
pagkakaugnay ng bawat pares ng bawat pangkat ng kopya ng isa pa bawat pangkat ang habi ng tauhan aklat na mayroon sila kung saan bawat pangkat ng pitong bagay
salita ay magkasingkahulugan o ring panayam naman sa Piyanistang ni Pole kabilang na code. ng walang kaugnayan sa bawat
magkasalungat: Pilipina. Tingnan sa Hiyas Pagbasa 5 Pole isa. Ipagamit ang mga bagay na
1.Hangal : matalino p 106.Pumili sa grupo na pwedeng Katangian Patunay ito upang makagawa ng isang
6.lihim: sekreto gumanap bilang Pilipinang piyanista bagay na kapaki-pakinabang.
2.Lumubog:lumutang at isang guro Bigyang diin ganito rin ang strip
7.namangha:nagulat sa radio. Bawat isa sa mga
3.Nagdaralita:naghihirap makikita natin sa istrip ay
8.dahop:sagana tungkuling ginagawa upang
4.Umuusok: umaaso mapaganda ang isang radio show.
9.intindihin:unawain
5.Matagal:sandal
10. Nabatid: nalaman
F. Paglinang sa Kabihasan B.Gawin Mo B.Gawin Mo B.Gawin mo B.Gawin Mo B.Gawin mo
(Tungo sa Formative Assessment) Kung papipilin ka ng isang awit na Kung ikaw ang naatasan na Basahin at sagutin ang mga tanong: Sabihin kung anong code ang dapat Ayusin nang sunud-sunod ang
nagsasaad ng damdamin mo para sa makimanayam sa hari ng dyip o sa May isang batang ang pangalan ay ilagay sa sumusunod na aklat: mga pangyayari sa ibaba upang
ating bansa, anong awit ang pipiliin pilipinang piyanista. Anu-ano ang David. Marunong manalangin at 1. Science and Health makabuo ng isang magandang
mo? Ilista sa hiwalay na papel ang gusto mong sabihin at itanong sa saka umawit. Itong batang si David 2. Hekasi balita. Gawin ito sa sagutang
liriko o ang bahagi ng liriko ng awit kanila ? ay kumuha ng limang bato upang 3. MSEP papel.
na ito. gamitin niya sa kanyang paltik laban 4. Hiyas sa Wika Liga ng Basketbol
kay Goliat na lubhang malaki sa 5. Magpalakas at Umunlad Nagsimula noong Linggo ang liga
kanya. HNoong nagkaharap na si ng basketbol sa Palmera, Phase
david at Goliat , tinawanan lang niya I,II,III at IV. Sinimulan ang laro sa
ito dahil sa bata pa sya at maliit pa. ganap na ika-3 ng hapon. Isang
Ngunit di natakot si David isang bato parading nilahukan ng lahat ng
ang nilagay sa kanyang tirador at lahat ng manlalaro ang nagbukas
pinaikot- ikot. At tumama ito sa noo ng liga. Panauhing pandangal ang
si Goliat at natumba at tumama pa alkalde ng lungsod. Nanalo sa
ang ulo nito sa bato. pagandahan ng uniporme ang
Sinu-sino ang pangunahing tauhan koponang Asit. Masayang-masaya
sa kwento? ang mga nanonood sa basketbol
Bakit pinagtatawanan lamang ni tuwing Sabado at Lingngo ng
Goliat si Davd? gabi.
G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw- . Paglalapat : .Paglalapat Paglalapat F.Paglalapat c.Paglalapat
araw na buhay Paano mo maipapakita ang Mahalaga ba na gumamit ng Minsan nang tanungin ang dating Nagpunta ka sa aklatan para Paano mo gagawin ang isang
pagmamahal mo sa ating inang magagalang na pananalita kung ikaw Pangulong Fidel V. Ramos kung sino manghiram ng aklat na gusting –gusto skrip sa radio na hindi makkasakit
kalikasan ? Isulat ito sa isang talata ay makikipanayam sa isang tao? sa mga Pangulo ng Pilipinad ang mo. Nagkataong wala ang gurong sa damdamin ng iyong kapwa?
at gamitan ng mga salitang Dapat mo bang pilitin sila sa gusto hinahangaan niya. Walang atubili nakatalaga sa aklatan. Alam mo kung Anong mga pananalita ang dapat
magkaka-ugnay. mong maging sagot nila ? kanyang sinabi na si Dr. Jose P. saang cabinet ito nakalagay at naiinip mong gamitin?
Laurel dahil nagging pangulo ito ka na sa paghihintay. Ano ang iyong
noong panahon ng Hapon dahil gagawion ?
napakahirap magpasya noon
sapagkat maninimbang sa
Pamahalaang Hapon at kapakanan
ng mga Pilipino. Bakit humanga ang
dating Pangulong Ramos kay Dr.
Jose P. Laurel?

H. Paglalahat ng Arallin .Paglalahat : .Paglalahat Paglalahat E.Paglalahat b.Paglalahat


Ano ang natutunan mo sa aralin ? Ano ang natutunan mo sa aralin? Anong aral ang napulot natin sa Ano ang kahalagahan ng code sa pag- Anu-ano ang dapat tandaan sa
Ano ang dapat natin gawin upang Ano ang gagawin ninyo kung kayo ay kwento ni Pole? aayos ng silid aklatan? pagsulat ng skrip para sa radio o
manatiling maayos an gating naatasan na makipanayam sa isang Ano ang natutuhan mo sa aralin? teleradyo?
kapaligiran? sikat na tao sa ating bansa? Anu-
anong uri ng pangungusap ang
inyong pwedeng gamitin kung
makikipanayam ka?
I. Pagtataya ng Aralin . Pagtataya : Pagtataya Pagtataya : Pagtataya . Pagtataya
Ibigay ang mga salitang Magtala ng limang pangungusap na Basahin at sagutin ang sumusunod A.Sagutin nang wasto. Gumawa ng isang skrip sa radio
magkakaugnay at ang paraan ng maaring magamit kung na tanong : 1. Ikaw ba ay pumupunta sa tungkol sa tamang paraan ng
pagkakaugnay ng mga ito (gamit, makikipanayam. Walang panginoon - Deogracias inyong library?Bakit? paglilinis sa katawan o kaya
bahagi,lokasyon o ugnayan sa kulay). Rosario 2. Ano ang iyong ipiniprisinta tungkol sa halalan sa inyong
Halimbawa sa bilang 1, ang watawat bago manghiram ng mga aklat? lugar.
at tagdan ang magkaugnay. Ang 1.Bakit galit si Marcos kay Don 3. Paano mo hahanapin ang
paraan ng pagkakaugnay ay Teong? isang aklat kung pamagat lamang nito
lokasyon dahil ikinakabit ang 2.Sino ang pangunahing tauhan sa ang alam mo?
watawat sa tagdan nito. Gawin ang kwento? 4. Sino ang maari mong
bilang 2-10 sa sagutang papel. 3.Ano ang nagging dahilan ng pagtanungan tungkol sa aklat na
1. watawat,awit,tagdan, bata kamtayan ni Don Teong? hinahanap mo?
(lokasyon) 4.Kung ikaw si Marcos gagawin mo B.Isulat kung ang sagot ay tama o mali
2.langit, bughaw, burol,lupa rin ba ang kanyang ginawa? Bakit? 1.Mas una ang pangalan ng awtor
3.dagat,bapor,dyip, bus 5.Anong aral ang napulot natin sa kapag hinahanap ang kard ng paksa
4.dingding,palay, bahay,paaralan kwento? 2.Nasasabi ang aklat kung saan at
5.panghiwa,palakol,kutsilyo,martilyo kalian ito nilimbag
6.pala,pako,panghukay, gunting
7.araro,gulong,kariton,puno
8.ibon,pugad,aso,pusa
9.kotse,garahe,kabayo,kambing
10.Pilipinas, Timog-silangan, malayo,
lahi
J. Karagdagang gawain para sa takdang- V. Takdang Aralin: Takdang Aralin : Takdang-Aralin Takdang-Aralin Takdang-Aralin
aralin at remediation Magsaliksik sa iba’t ibang uri ng Kung bibigyan ka ng pagkakataon na Magsaliksik tungkol sa Dewey Pumunta sa silid-aklatan. Makinig sa radio o telebisyon ng
pangungusap na maaring gamitin sa makipanayam sa ating Pangulo, anu- System at alamin kung paano at Magtala sa kwaderno ng mga aklat na ulat tungkol sa kalgayan ng
pakikipanayam. ano ang nais mong itanong sa saan ito ginagamit. maaaring ihanay o isali sa bawat panaho. Isulat ang ulat tungkol sa
kanya? klasipikasyon ayon sa Dewey Decimal kalagayan ng panahon. Isulat ang
syatem. Kopyahin din ang call number ulat sa iyong notebook at
ng kard na makikita sa bahaging kaliwa humandang basahin ito sa harap
nito na nagign gabay mo sa ng klase. Sundin ang mga
paghahanap ng aklat. hakbang :1.Pakinggan ang balita.
2.Isulat ang pamagat, ang
pangunahing ideya o paksa sa
unang pangungusap.
3.Sunadn ito ng mga
pangungusap na nagsasaad ng
detalye.
4.Iwasto ang isinulat bago
basahin sa klase.

C. Mga Tala
D. Pagninilay
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang gawain
para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang
ng mag-aaral na nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo
nakatulong ng lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking naranasan
na solusyunan sa tulong ng aking
punungguro at superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang aking
nadibuho na nais kong ibahagi sa
mga kapwa ko guro?

You might also like