You are on page 1of 6

School: TRANCA ELEMENTARY SCHOOL Grade Level: VI

GRADES 1 to 12 Teacher: JANILLE P. QUINTOS Learning Area: FILIPINO


DAILY LESSON LOG Teaching Dates and
Time: JANUARY 3-5, 2024 (WEEK 7) Quarter: 2ND QUARTER

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY


I. LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ang kakayahan sa mapanuring pakikinig at pag-unawa sa napakinggan
Pangnilalaman Naipamamalas ang kakayahan at tatas sa pagsasalita at pagpapahayag ng sariling ideya, kaisipan, karanasan at damdamin
Naisasagawa ang mapanuring pagbasa sa iba’t ibang uri ng teksto at napalalawak ang talasalitaan
Naipamamalas ang iba’t ibang kasanayan upang maunawaan ang iba’t ibang teksto
Napauunlad ang kasanayan sa pagsulat ng iba’t ibang uri ng sulatin
Naipamamalas ang kakayahan sa mapanuring panood ng iba’t ibang uri ng media
Naipamamalas ang pagpapahalaga at kasanayan sa paggamit ng wika sa komunikasyon at pagbasa ng iba’t ibang uri ng panitikan
C. B. Pamantayan sa Pagganap Nakapagsasagawa ng isahang pagsasadula tungkol sa isang isyu o paksang napakinggan.
Naiuulat ang isang isyu o paksang napakinggan.
Nakagagawa ng character profile batay sa kuwento o tekstong binasa.
Nakagagawa ng graph o dayagram upang ipakita ang nakalap na impormasyon o datos.
Naisasakilos ang isang paksa o isyung napanood.
Napapahalagan ang wika at panitikan sa pamamagitan ng pagsali sa usapan at talakayan, paghiram sa aklatan, pagkukuwento, pagsulat ng tula at kuwento.
C. Mga Kasanayan sa Nasasagot ang mga tanong tungkol Nakapagbibigay ng panuto na may Nagagamit nang wasto ang
Pagkatuto. Isulat and code sa napakinggang higit sa limang hakbang. pandiwa sa pakikipag-usap sa
ng bawat kasanayan usapan. F6PS-IIg-8.7 iba’t ibang sitwasyon.
F6PN-IIa-g-3.1 F60L-IIf-j-5

E. II. NILALAMAN Pagsagot sa mga tanong tungkol sa Kasanayan: Pagbibigay ng Panuto Paggamit ng mga Pandiwa sa
napakinggang usapan na may Higit sa Limang Hakbang iba’t ibang pokus sa
pagsasalaysay
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina ng Gabay ng
Guro
2. Mga pahina ng
Kagamitang Pang-Mag-
aaral
3. Mga Pahina sa teksbuk Landas sa Wika pp.125-130 Landas sa Wika pah 114-119
4. Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng
Learning Resources (LR)
B. B. Iba pang kagamitang
panturo
IV. PAMAMARAAN

A. Balik-Aral sa nakaraang Pagsunod sa panuto Aspekto ng Pandiwa


aralin at/o pagsisimula ng Kumuha ng pambura at burahin ang
bagong aralin mga nakasulat sa pisara.
Isulat ang buong pangalan
ng guro sa Filipino.
B. Paghahabi sa layunin ng Ipasuri sa mga mag-aaral ang Sino sa inyo dito ang nauutusan na Nakasama ka na bas a isang
aralin larawan.Itanong: Ano ang masasabi magluto o magsaing? Ano ang field trip? Anu-ano an naging
ninyo sa larawan? una mong ginagawang karanasan mo?
paghahanda/ hakbang pag ika’y Basahin ang usapan sa pahina
Tungkol saan ang kanilang pinag nagsasaing? 114 ng Landas sa Wika.
usapan? Mahalagang tanong:
Gaano kahalaga ang pagbibigay ng
panuto sa isang gawain?
Paano ito makatutulong sa
pagsunod ng isang gawain?
Magiging maayos ba ang iyong
paggawa pag may sinusunod na
hakbang?

C. Pag-uugnay ng mga Ngayon ay makinig tayo ng Pagbibigay pamantayan / hakbang


halimbawa sa bagong aralin usapan,ating sasagutin ang mga sa pagbasa
tanong tungkol sa pakikingan nating Ipabasa ang kuwento
usapan.
Ano ang kanilang ginawa? “Pakinabang sa Basura”
Bakit sila nag uusap? Nagkalat ang basura sa paligid.
Tungkol saan ang kanilang Nagdadala ito ng sakit at
pinag uusapan? mabahong amoy.
Alin ang mas gusto mong panahon, Nakapagpaparumi pa ito ng
maaraw o maulan? Bakit? kapaligiran. Ngunit alam ba
Alin ang higit na mahalaga:Ang ninyong ngayon ay may
araw o ulan? pakinabang na sa basura?
Ginagamit na ngayon ang mga
basura tulad ng mga bulok na
gulay, prutas, dumi ng mga hayop,
at iba pang natutunaw na bagay
paggawa ng isang uri ng
panggatong. Ito ay ang bio-gas.
Paano ba nagiging bio-gas ang
mga basurang ito? Madali lang. Sa
planta ng bio-gas dinadala ang
mga dumi at basura. Dalawa ang
bahagi ng planta. Sa isang bahagi
inilalagay ang mga basura at
hinahayaang mangasim at
matunaw ang mga ito sa loob ng
ilang araw sa tulong ng
mikrobyong anaerobic. Ito ang
mikrobyong nabubuhay kahit
walang hangin. Ang likido na
nakukuha sa pagtunaw ng mga
basura ay ang bio-gas. Sa isa pang
bahagi ng planta inililipat ang bio-
gas at dito iniimbak nang ilang
araw bago gamitin. (Landas sa
Pagbasa 6 pp.152-154.)
D. Pagtalakay ng bagong Alamin natin ngayon sa Gawin Ninyo/ Gawin Mo Basahin at pag-aralan ang
konsepto at paglalahad ng pamamagitan ng pakikinig sa Pagkatapos basahin ang Tuklasin pah 115-116
bagong kasanayan #1 usapan kung paano nakakatulong kuwento, tulung-tulong ang klase
ang araw at ulan sa tao.
sa pagbuo ng panuto/ direksiyon
Pumili ng tatlong bata at ipabasa
kung paano ang paggawa ng
ang balagtasan
Ipasagot ang mga tanong sa biogas.
talakayan
Itanong: Ano ang paksa ng pag Ipasusulat ito sa strips ng cartolina
uusap sa balagtasan? at ipadidikit sa pisara ayon sa
Patula baa ng paraan ng akda? wastong pagkakasunud-sunod.
May paksa bang pinagtatalunan?
Ano ito?
Ilan ang nagsasalita?
Sino-sino sila?
Ano sa palagay moa ng nais ng
bawat panig?
E. Pagtalakay ng bagong Pangkatin ang mga mag aaral sa Tungkol saan ang inyong ibinibigay Gawin
konsepto at paglalahad ng tatlo.Itanghal sa klase ang binasang na panuto o direksiyon? Malinaw
bagong kasanayan #2 balagtasan ‘Alin ang Higit na ba ang pagkakabigay nito? Sagutan ang Gawin A pah 117
Mahalaga :Ang Araw o ang Ulan?
Sabihin: Sa araw-araw na
Ang mga kaklase ang magsisilbing
pakikipag-ugnayan natin, naririnig
tagapakinig o tagahatol.
natin ang ibat-ibang direksiyon sa
paggawa ng mga bagay. Gayundin,
nagbibigay tayo ng panuto sa
paggawa ng mga bagay.

Sa pagbibigay ng panuto,
gumamit ng eksakto at tiyak na
salita. Iwasan ang salitang maligoy.
Ito’y nagdudulot ng pagkalito.
Gawing malinaw at maikli ang
bawat hakbang na babanggitin.
Pagsunud-sunurin sa maayos at
sistematikong paraan ang mga
hakbang na isasagawa. Sikaping
ang mahahalaga at kailangang
impormasyon lamang ang ibibigay.
Kung ang panuto ay ibinibigay
nang pasalita , ibigay ito sa
katamtamang lakas ng tinig at
karaniwang bilis ng pagsasalita.
F. Paglinang ng Kabihasaan Basahin ang diyalogo. Magbigay nang panuto upang Paunlarin A pah. 118
( tungo sa Formative Sagutin ang mga tanong tungkol maisagawa ang sumusunod na
Assessment ) dito proyekto. Isulat sa manila paper
ang mabubuong hakbang.
Paggawa ng Pataba o Abono sa
Halama
Paggawa ng Parol
Paggawa ng Teleponong Lata
Paggawa ng Saranggola
G. Paglalapat ng aralin sa Tumawag ng dalawang bata para Magbigay ng isang malinaw na Isulat ang sarili mong
pang-araw-araw na buhay mag usap tungkol sa oplan tokhang panuto na may higit sa limang karanasan sa pagpunta sa
Ang ilang batang lalaki ang hakbang. isang lugar. Gumamit ng mga
magtatanong na sasagutin naman Nais mong ituro ang tamang daan pandiwa.
ng mga babae. papunta sa inyong tahanan mula
sa iyong paaralan. (Ang guro ay
malayang magbigay ng sariling
sitwasyon)

1.___________________________
____
2.___________________________
____
3.___________________________
____
4.___________________________
____
5.___________________________
____
6.___________________________
____
H. Paglalahat ng Aralin Tungkol saan ang mga tanong na Ano ang kahalagahan ng Anu-ano ang mga Pokus ng
inyong sasagutin? pagbibigay ng panuto? Pandiwa
Ang pagbibigay ng panuto sa
bawat gawain ay nakatutulong
upang makamit at maging mas
mabilis ang paggawa. Nagreresulta
rin ito nang maayos, maganda ang
mga proyekto o gawain.
I. Pagtataya ng Aralin Tingnan at basahin ang Magbigay o gawan ng panuto na Ibigay ang angkop na pandiwa
usapan.Sagutin ang mga tanong may 5 o higit pang hakbang ang ayon sa pokus o paksa ng
pagkatapos Pahina 132 Landas sa sumusunod na sitwasyon. pangungusap.
Wika 6 Nais mong ipaliwanag ang 1. _________ (kain) ng
mga dapat gawin para ikaw ay mangga’t suman si Lita.
matagumpay na makapasa sa 2. _________ (kain) ni Lana
inyong mga asignatura. ang suman at manga.
(Ang guro ay malayang magbigay 3. _________ (hingi) ng
ng kaniyang sariling sitwasyon.) donasyon ang mga bata para
sa palaro.
4. _________ (hingi) ng mga
bata ang donasyon para sa
palaro.
_________ (sama) ng loob ng
nana yang katigasan ng ulo ng
Saan gustong pumunta niAlex? anak.
Ano ang katangian ng mga
Igorot ?
Talaga bang matataas ang
palayan doon?
Mahirap bang puntahan ang
hagdan hagdang palayan?
Gusto mo rin bang makapunta
doon?

J. Karagdagang Gawain para


sa takdang aralin at
remediation

V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng nakakuha ng
80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang Gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng mag-
aaral na nakaunawa sa
aralin
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo ang nakatulong
ng lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyonan sa
tulong ng aking punongguro
at superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking nadibuho
na nais kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?

PREPARED BY:

JANILLE P. QUINTOS
Teacher-III
NOTED BY:

REYNALDO M. CONACO
Head Teacher-III

You might also like