You are on page 1of 7

School: DepEdClub.

com Grade Level: VI


GRADES 1 to 12 Teacher: Learning Area: FILIPINO
DAILY LESSON LOG Teaching Dates and
Time: JANUARY 4 – 6, 2023 (WEEK 7) Quarter: 2ND QUARTER

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY


I. LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ang kakayahan sa mapanuring pakikinig at pag-unawa sa napakinggan
Pangnilalaman Naipamamalas ang kakayahan at tatas sa pagsasalita at pagpapahayag ng sariling ideya, kaisipan, karanasan at damdamin
Naisasagawa ang mapanuring pagbasa sa iba’t ibang uri ng teksto at napalalawak ang talasalitaan
Naipamamalas ang iba’t ibang kasanayan upang maunawaan ang iba’t ibang teksto
Napauunlad ang kasanayan sa pagsulat ng iba’t ibang uri ng sulatin
Naipamamalas ang kakayahan sa mapanuring panood ng iba’t ibang uri ng media
Naipamamalas ang pagpapahalaga at kasanayan sa paggamit ng wika sa komunikasyon at pagbasa ng iba’t ibang uri ng panitikan
C. B. Pamantayan sa Pagganap Nakapagsasagawa ng isahang pagsasadula tungkol sa isang isyu o paksang napakinggan.
Naiuulat ang isang isyu o paksang napakinggan.
Nakagagawa ng character profile batay sa kuwento o tekstong binasa.
Nakagagawa ng graph o dayagram upang ipakita ang nakalap na impormasyon o datos.
Naisasakilos ang isang paksa o isyung napanood.
Napapahalagan ang wika at panitikan sa pamamagitan ng pagsali sa usapan at talakayan, paghiram sa aklatan, pagkukuwento, pagsulat ng tula at kuwento.
C. Mga Kasanayan sa Nasasagot ang mga tanong tungkol Nakapagbibigay ng panuto na may Nagagamit nang wasto ang Naibibigay ang kahulugan ng Nakasusulat ng sulating
Pagkatuto. Isulat and code sa napakinggang higit sa limang hakbang. pandiwa sa pakikipag-usap sa pamilyar at di- kilalang salita sa pormal.
ng bawat kasanayan usapan. F6PS-IIg-8.7 iba’t ibang sitwasyon. pamamagitan ng kayarian. F6WC-IIf-2.9
F6PN-IIa-g-3.1 F60L-IIf-j-5 F6V-IIg-1.17

E. II. NILALAMAN Pagsagot sa mga tanong tungkol sa Kasanayan: Pagbibigay ng Panuto Paggamit ng mga Pandiwa sa iba’t Pagbibigay ng kahulugan ng Sulating pormal
napakinggang usapan na may Higit sa Limang Hakbang ibang pokus sa pagsasalaysay pamilyar at di- kilalang salita sa
pamamagitan ng kayarian
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina ng Gabay ng
Guro
2. Mga pahina ng
Kagamitang Pang-Mag-
aaral
3. Mga Pahina sa teksbuk Landas sa Wika pp.125-130 Landas sa Wika pah 114-119 Landas sa Wika pah 206-210
4. Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng
Learning Resources (LR)
B. B. Iba pang kagamitang
panturo
IV. PAMAMARAAN

A. Balik-Aral sa nakaraang Pagsunod sa panuto Aspekto ng Pandiwa Magsulat ng inyong sariling Ano ano ang mga
aralin at/o pagsisimula ng Kumuha ng pambura at burahin ang talaarawan at ibigay ang impormasyong makukuha sa
bagong aralin mga nakasulat sa pisara. mahahalagang pangyayari bawat bahagi ng pahayagan.
Isulat ang buong pangalan
ng guro sa Filipino.
B. Paghahabi sa layunin ng Ipasuri sa mga mag-aaral ang Sino sa inyo dito ang nauutusan na Nakasama ka na bas a isang field Panuto: Isulat sa loob ng bilog ang Matagal nang nag-iisip si Celia
aralin larawan.Itanong: Ano ang masasabi magluto o magsaing? Ano ang trip? Anu-ano an naging karanasan titik ng salitang binigyang ay wala pa ring pumapasok sa
ninyo sa larawan? una mong ginagawang mo? kahulugan sa pangungusap. kanyang isipan tungkol sa
paghahanda/ hakbang pag ika’y Basahin ang usapan sa pahina 114 1. Pahiwatig ito ng di-pagsang- paksang nais niyang isulat.
Tungkol saan ang kanilang pinag nagsasaing? ng Landas sa Wika. ayon. Sagutin:
usapan? Mahalagang tanong: 2. Walang mukhang iharap si Ano ang problema ni Celia?
Gaano kahalaga ang pagbibigay ng Dave sa kanyang sinuway na ama. Tama ba ang naisip niyang
panuto sa isang gawain? 3. Buong tatag niyang gawin?
Paano ito makatutulong sa ipinagtapat ang mga pangyayari.
pagsunod ng isang gawain? 4. Panlipunan ang ayos at kilos
Magiging maayos ba ang iyong niya.
paggawa pag may sinusunod na 5. Hindi kaaya-aya ang amoy ng
hakbang? patay na daga.

Piliin ang sagot:


A. Sosyal C. Isiniwalat
E. Nahihiya
B. Mabaho D. Pagtutol
C. Pag-uugnay ng mga Ngayon ay makinig tayo ng Pagbibigay pamantayan / hakbang Basahin mabuti ang isang talata. Basahin ang Tuklasin pah.205
halimbawa sa bagong aralin usapan,ating sasagutin ang mga sa pagbasa “ Ang Patatas na Masustansya” ng Landas sa Wika
tanong tungkol sa pakikingan nating Ipabasa ang kuwento Ang patatas ay isang gulay na hindi Original File Submitted and
usapan. pa lubos na kilala sa Pilipinas. Para Formatted by DepEd Club
Ano ang kanilang ginawa? “Pakinabang sa Basura” sa Pilipino, ito ay isa lamang Member - visit depedclub.com
Bakit sila nag uusap? Nagkalat ang basura sa paligid. pansahog sa ulam, tulad ng nilaga, for more
Tungkol saan ang kanilang Nagdadala ito ng sakit at mitsado, menudo at putsero. Ayon
pinag uusapan? mabahong amoy. sa magasing National Geographic,
Alin ang mas gusto mong panahon, Nakapagpaparumi pa ito ng ang patatas ay pagkaing
maaraw o maulan? Bakit? kapaligiran. Ngunit alam ba nagpapalusog. Mayaman ito sa
Alin ang higit na mahalaga:Ang araw ninyong ngayon ay may Bitamina C, B at iron. Halos walang
o ulan? pakinabang na sa basura? taba ito at mababa lamang ang
Ginagamit na ngayon ang mga taglay nitong calorie, kaya
basura tulad ng mga bulok na mahusay ang pagkaing ito sa mga
gulay, prutas, dumi ng mga hayop, nagdidyeta. Higit pa ang protina
at iba pang natutunaw na bagay ng patatas kaysa soybean. Ang
paggawa ng isang uri ng minasang patatas na nilagyan ng
panggatong. Ito ay ang bio-gas. gatas ay nakapagpalusog ng mga
Paano ba nagiging bio-gas ang sanggol na isa o mahigit pang
mga basurang ito? Madali lang. Sa taong gulang. May naiulat na isang
planta ng bio-gas dinadala ang Scandinavian na nabuhay nang
mga dumi at basura. Dalawa ang may 300 taon sa pamamagitan ng
bahagi ng planta. Sa isang bahagi patatas at margarina lamang. Sa
inilalagay ang mga basura at Rusya ay pangalawang tinapay ang
hinahayaang mangasim at patatas at sa maraming bansa ito
matunaw ang mga ito sa loob ng ang pangunahing pagkain ng mga
ilang araw sa tulong ng tao.
mikrobyong anaerobic. Ito ang
mikrobyong nabubuhay kahit
walang hangin. Ang likido na
nakukuha sa pagtunaw ng mga
basura ay ang bio-gas. Sa isa pang
bahagi ng planta inililipat ang bio-
gas at dito iniimbak nang ilang
araw bago gamitin. (Landas sa
Pagbasa 6 pp.152-154.)
D. Pagtalakay ng bagong Alamin natin ngayon sa Gawin Ninyo/ Gawin Mo Basahin at pag-aralan ang Tuklasin 1. Ano ang pamagat ng talata? Talakayin ang mga
konsepto at paglalahad ng pamamagitan ng pakikinig sa Pagkatapos basahin ang pah 115-116 2. Tungkol saan ang talata? halimbawang sulatin o talata
bagong kasanayan #1 usapan kung paano nakakatulong kuwento, tulung-tulong ang klase 3. Ibigay ang paksang talata pah. 206
ang araw at ulan sa tao. binasa. Sagutin ang mga tanong:
sa pagbuo ng panuto/ direksiyon
Pumili ng tatlong bata at ipabasa Ano ang paksa ng bawat
kung paano ang paggawa ng
ang balagtasan sulatin?
Ipasagot ang mga tanong sa biogas.
talakayan
Itanong: Ano ang paksa ng pag Ipasusulat ito sa strips ng cartolina
uusap sa balagtasan? at ipadidikit sa pisara ayon sa
Patula baa ng paraan ng akda? wastong pagkakasunud-sunod.
May paksa bang pinagtatalunan?
Ano ito?
Ilan ang nagsasalita?
Sino-sino sila?
Ano sa palagay moa ng nais ng
bawat panig?
E. Pagtalakay ng bagong Pangkatin ang mga mag aaral sa Tungkol saan ang inyong ibinibigay Gawin Sa sulating pormal, ang paksa
konsepto at paglalahad ng tatlo.Itanghal sa klase ang binasang na panuto o direksiyon? Malinaw ay may kalaliman. Ang mga
bagong kasanayan #2 balagtasan ‘Alin ang Higit na ba ang pagkakabigay nito? Sagutan ang Gawin A pah 117 salita ay pinipili at masining
Mahalaga :Ang Araw o ang Ulan? ang pagpapahayag. Sa
Sabihin: Sa araw-araw na
Ang mga kaklase ang magsisilbing katunaya,mayroon tayong
pakikipag-ugnayan natin, naririnig
tagapakinig o tagahatol. mga isinasaalang-alang sa
natin ang ibat-ibang direksiyon sa paggawa ng sulating pormal.
paggawa ng mga bagay. Gayundin,
nagbibigay tayo ng panuto sa
paggawa ng mga bagay.
Sa pagbibigay ng panuto,
gumamit ng eksakto at tiyak na
salita. Iwasan ang salitang maligoy.
Ito’y nagdudulot ng pagkalito.
Gawing malinaw at maikli ang
bawat hakbang na babanggitin.
Pagsunud-sunurin sa maayos at
sistematikong paraan ang mga
hakbang na isasagawa. Sikaping
ang mahahalaga at kailangang
impormasyon lamang ang ibibigay.
Kung ang panuto ay ibinibigay
nang pasalita , ibigay ito sa
katamtamang lakas ng tinig at
karaniwang bilis ng pagsasalita.

F. Paglinang ng Kabihasaan Basahin ang diyalogo. Magbigay nang panuto upang Paunlarin A pah. 118 Paunto: Ibigay ang kahulugan ng Sagutan ang Paunlarin
( tungo sa Formative Sagutin ang mga tanong tungkol maisagawa ang sumusunod na bawat salita. Ilagay sa patlang ang pah.209-210
Assessment ) dito proyekto. Isulat sa manila paper P kung Payak ang salita, M kung
ang mabubuong hakbang. Maylapi, I kung Inuulit at T naman
Paggawa ng Pataba o Abono sa kung Tambalan.
Halama ___ 1. ama
Paggawa ng Parol ___ 2. kabaitan
Paggawa ng Teleponong Lata ___ 3. tatlo-tatlo
Paggawa ng Saranggola ___ 4. pangalawa
___ 5. tama
___ 6. pag-alipusta
___ 7. aping-api
___ 8. kapitbahay
___ 9. kayamanan
___ 10. Anakpawis
G. Paglalapat ng aralin sa Tumawag ng dalawang bata para Magbigay ng isang malinaw na Isulat ang sarili mong karanasan sa Isapuso Mo Bumuo ng sulating pormal
pang-araw-araw na buhay mag usap tungkol sa oplan tokhang panuto na may higit sa limang pagpunta sa isang lugar. Gumamit Panuto: Ibigay ang kahulagan ng batay sa paksang
Ang ilang batang lalaki ang hakbang. ng mga pandiwa. mga salitang pamilyar at di Buhay - Estudyante
magtatanong na sasagutin naman Nais mong ituro ang tamang daan pamilyar. Ibigay ang kayarian nito.
ng mga babae. papunta sa inyong tahanan mula 1. mahirap
sa iyong paaralan. (Ang guro ay 2. damit
malayang magbigay ng sariling 3. inaanak
sitwasyon) 4. pag-ikot
5. hampaslupa
1.___________________________
____
2.___________________________
____
3.___________________________
____
4.___________________________
____
5.___________________________
____
6.___________________________
____
H. Paglalahat ng Aralin Tungkol saan ang mga tanong na Ano ang kahalagahan ng Anu-ano ang mga Pokus ng Isaisip Mo Sa pagsusulat ng anumang
inyong sasagutin? pagbibigay ng panuto? Pandiwa Tandaan: Paano naibibigay ang sulatin, kailangang isaalang-
Ang pagbibigay ng panuto sa paksa ng isang talata? Ang paksa alang ang mga sumusunod:
bawat gawain ay nakatutulong ay sentro o pangunahing 1.Kaalaman sa paksa
upang makamit at maging mas tema/pokus. 2.Organisasyon o
mabilis ang paggawa. Nagreresulta Ano ang ibat-ibang klase ng pagkakaugnay-ugnay ng mga
rin ito nang maayos, maganda ang kayarian ng salita? ilalahad na ideya.
mga proyekto o gawain. Apat na kayarian ng salita: Payak- 3.Magandang simula at
salitang uagat lamang, Inuulit- wakas.
inuuliy ang kabuuan nito o ang isa 4.Kaisahan ng mga ideya.
o higit pang pantig nito, Maylapi- 5. Wastong gamit ng mga
binubuo ng salitang ugat at isa o bantas.
higit pang panlapi, at Tambalan-
dalawang salitang pinagsasama
para makabuo ng isang salita.
I. Pagtataya ng Aralin Tingnan at basahin ang Magbigay o gawan ng panuto na Ibigay ang angkop na pandiwa ayon Isulat Mo Bumuo ng sulating pormal
usapan.Sagutin ang mga tanong may 5 o higit pang hakbang ang sa pokus o paksa ng pangungusap. Panuto: Kopyahin ang isang talata. batay sa napiling paksa sa
pagkatapos Pahina 132 Landas sa sumusunod na sitwasyon. 1. _________ (kain) ng mangga’t Ibigay ang paksa nito. ibaba.
Wika 6 Nais mong ipaliwanag ang suman si Lita. “ Ang Batang matulungin at 1. Kahulugan ng Pag-ibig
mga dapat gawin para ikaw ay 2. _________ (kain) ni Lana ang masunurin”. 2. Ang Pagtatapos – Isang
matagumpay na makapasa sa suman at manga. Si Paul ay nagmamadaling Hakbang
inyong mga asignatura. 3. _________ (hingi) ng donasyon lumabas sa paaralan upang 3. Hamon sa Kinabukasa
(Ang guro ay malayang magbigay ang mga bata para sa palaro. umuwi. Pagagalitan siya ng ina Pilipino – Saan Patutungo?
ng kaniyang sariling sitwasyon.) 4. _________ (hingi) ng mga bata kapag mahuli siya sa pag-uwi.
ang donasyon para sa palaro. Habang naghihintay siya ng
_________ (sama) ng loob ng nana sasakyan may lumabas na mag-ina
yang katigasan ng ulo ng anak. sa paaralan. Sa unang tingin
palang niya, kitang-kita na
masama ang pakiramdam ng bata.
Tumayo ang mga ito sa tabi niya
Saan gustong pumunta niAlex? upang mag abang din ng sasakyan,
maya may may humintong
Ano ang katangian ng mga sasakyan sa harapan ni Paul.
Igorot ? Sasakay n asana siya subalit
Talaga bang matataas ang nakiyta na namimilipit sasakit ng
palayan doon? tiyan ang bata. Nagmamadali siya
Mahirap bang puntahan ang sa pag-uwi dahil pagagalitan siya
hagdan hagdang palayan? ng kanyang nanay kapag nahuli sa
Gusto mo rin bang makapunta pag-uwi subalit naawa siya sa
doon? bata.
Alam niyang mas kailangan ng
mag-ina na sumakay kaagad sa,
kaya ipinaubaya nalang niya ang
sasakyan sa kanila.
Nagpapasalamat ang ina ng bata.
Naghintay muli si Paul ng susunod
na sasakyan na Masaya dahil
nakatulong siya sa kapawa kahit sa
munting paraan lang.
J. Karagdagang Gawain para
sa takdang aralin at
remediation

V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng nakakuha ng
80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang Gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng mag-
aaral na nakaunawa sa
aralin
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo ang nakatulong
ng lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyonan sa
tulong ng aking punongguro
at superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking nadibuho
na nais kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?

You might also like