Professional Documents
Culture Documents
Final Co 1 Sa Arpan 7
Final Co 1 Sa Arpan 7
DEPARTMENT OF EDUCATION
REGION IX
DIVISION OF PAGADIAN CITY
TAWAGAN SUR NATIONAL HIGH SCHOOL
I. Pamantayang Pangnilalaman:
Pamantayang Pagganap :
Ang mga mag-aaral nakapagsasagawa ng kritikal na pagsusuri sa pagbabago , pag-unlad at
pagpapatuloy sa Timog at Kanlurang Asya sa Transisyonal at makabagong panahon ( ika-16 hanggang
ika-20 siglo)
Pamantayan sa Pagkatuto:
Nasusuri ang mga anyo at tugon sa neokolonyalismo sa Timog at Timog- Kanlurang Asya. CODE:
AP7TKA-IIIh-1.24
LAYUNIN:
1. Natatalakay ang kahulugan ng neokolonyalismo.
2. Nakakalikha ng malikhaing presentasyon tungkol sa neokolonyalismo sa mga bansa sa Timog at
Kanlurang Asya
3. Nabibigyang halaga ang mabuti at di mabuting epekto ng neokolonyalismo.
II. NILALAMAN
a. Paksa : Mga Anyo at Epekto ng Neokolonyalismo sa Timog at Kanlurang Asya
b. Sanggunian: Aklat sa ASYA: Pagkakaisa sa Gitna ng Pagkakaibaiba. (280-282)
c. Kagamitan: Laptop, Projector, Cartolina, manila paper , Mga larawan
d. Karagdagang Kagamitan mula sa portal ng Learning Resources o ibang
Website: https://www.google.com.ph/search?q=multinational+corporations+logo
https://www.google.com.ph/ search?q=nationalism+logo
III. PAMAMARAAN
A. Panalangin
B. Pagbati
C. Pagtala ng lumiban sa klase
D. Balik- aral
Ano – ano ang mga pamamaraang ipinakita ng mga Asyano upang makamit ang kalayaan?
E. Paghahabi sa Layunin ng Aralin
ACTIVITY/PAGGANYAK
Gawain I.
Tara - Charade
Ang klase ay hahatiin sa 3 grupo. Bawat grupo ay pipili 2 miyembro upang maging
kanilang kinatawan. Huhulaan ng grupo ang mga sikat na mga produkto na i-aakto ng
kanilang piniling kinatawan sa loob ng 30 segundo. Ang mga produktong huhulaan ay
ipapakita sa screen at tanging mga kinatawan lamang ang maaring makakita nito. Ang
grupong may maraming tamang sagot ang tatanghaling panalo.
PAGSUSURI/ANALYSIS
INDICATOR 3 Apply a range of teaching strategies to develop critical and creative thinking skills
MAKINIG-MAGSURI-MAG-ULAT!
Hahatiin ng guro sa apat (4) na pangkat ang mga mag-aaral, kinakailangang makinig at
suriin ang mga impormasyon sa video na ipapakita ng guro patungkol sa
Neokolonyalismo. Pagkatapos ay iuulat ng bawat grupo ang kanilang mga kasagutan
tungkol sa bawat anyo ng neokolonyalismo.
Bawat pangkat ay magkakaroon ng diskusyon sa bawat grupo.
Pangkat 1- Suportang Militar at Politikal
Pangkat 2- Suportang Pang-ekonomiya
Pangkat 3- Neokolonyalismong Kultural
Pangkat 4 – Globalisasyon ng Edukasyon
ABSTRAKSYON
Indicator 2 Use a range of teaching strategies that enhance learner achievement in literacy and
numeracy skills
INDICATOR 3 Apply a range of teaching strategies to develop critical and creative thinking skills
1. Kung ang pagbabasehan ay ang grap sa itaas, saang bansa tayo may pinakamataas na inaangkat
na produkto? Anong bansa naman ang pumapangalawa?at ano ang pinaka mababa?
2. Kung ikaw ang tatanungin, ano ang mas nais mong tangkilikin ang sariling atin o yakapin ang dala
ng mga dayuhan? Pangatwiranan.
3. Ano ang mabuti at di-mabuting epekto ng neokolonyalismo?
PAGLALAPAT/APLIKASYON
V. PAGTATAYA
Basahing mabuti ang bawat tanong at piliin ang titik ng tamang sagot
1. Ano ang tawag sa di-tuwirang pananakop sa isang bansang Malaya na may mahinang ekonomiya
na umaasa sa makapangyarihang bansa?
a. Kolonyalismo b. neokolonyalismo c. nasyonalismo d. kapitalismo
2. Dahil sa patuloy na pagtulong ng mayayamang bansa sa Asya, ano ang masamang epekto nito sa
mga asyano?
a. Naging dependent ang asyano c. nagging independent ang asyano
b. Nagging magulo d. nagging Masaya
3. Sa aspetong political, ano ang masamang dulot ng neokolonyalismo sa bansa sa Asya?
a. Naging kontrolado nila ang pamamahala sa bansang mahihina
b. Naging Malaya ang mahihinang bansa sa pamamahala sa kanilang sariling bansa
c. Naging magulo ang pamamahala sa sariling bansa
d. Naging maunlad ang mahihinang bansa
4. Ano ang kabilang sa mga bansang tinatawag na third world countries?
a. Mahihirap na bansa b. mayayamang bansa c. makapangyarihang bansa d. asya
5. Ano ang kabilang sa mga bansang tinatawag na first world countries?
b. Mahihirap na bansa b. mayayamang bansa c. makapangyarihang bansa d. asya
6. Sa aspetong militar, ano ang magandang dulot ng neokolonyalismo?
a.Nagagawang tumulong ng mga Kanluraning bansa sa kanilang mga dating kolonya kung ito ay
nanganganib na sakupin o lusubin ng ibang bansa.
b. Naging kasing galing ng kanluraning bansa ang mga asyano sa pakikipaglaban sa kaaway
c. Naging mananakop dn ang mga bansa sa timog asya
7. Ano ang pangunahing dahilan ng neokolonyalismo?
a. Upang makontrol ang ekonomiya ng sinakop na bansa
b. Upang magkaroon ng kalayaan ang isang bansa
c. Upang maitaguyod ang patakarang pantao sa isang bansa
d. Upang maiparaya sa isang bansa ang kanilang sariling likas na yaman
8. Sa aspetong Kultural, halos lahat ng istilo ng pamumuhay na tao ay naimpluwensya ng mga
mananakop maliban sa isa.
a. Paraan ng pananamit b. pagkain c. libangan d. relihiyon
9. Ang mga sumusunod ay kabilang sa mga bansa sa kanlurang asya na pinagmulan ng mga
produktong kadalasan ginagamit ng mga Pilipino, alin ang hindi kabilang?
a. Saudi Arabia b. Italy c. Kuwait d. Lebanon
10. Ano ang pangunahing dahilan ng neokolonyalismo?
a. Upang makontrol ang ekonomiya ng sinakop na bansa
b. Upang magkaroon ng kalayaan ang isang bansa
c. Upang maitaguyod ang patakarang pantao sa isang bansa
d. Upang maiparaya sa isang bansa ang kanilang sariling likas na yaman
Prepared by:
GELIA A. GAMPONG
Subject Teacher
Checked by:
ROSALYN BARAQUIA
Master Teacher I in Araling Panlipunan