You are on page 1of 6

GRADE 1 to 12 Paaralan BANLIC ELEMENTARY SCHOOL Antas 3 - SPARROW

DAILY LESSON LOG Guro KIMBERLY J. CARIAGA Asignatura ARALING PANLIPUNAN


Petsa / Oras Setyembre 18-22, 2023 2:10-2:50 Markahan UNANG MARKAHAN
WEEK 4

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES


I. LAYUNIN Tiyakin ang pagtatamosabawatlinggonanakaangklasaGabaysaKurikulum. Sundin ang pamamaraanupangmatamo ang layunin, maaari ring magdagdag ng iba pang Gawain sapaglilinang ng
PamantayangPangkaalaman at Kasanayan. Tinatayaitogamit ang mgaistratehiya ng Formative Assessment.Ganapnamahuhubog ang mga mag-aaral at mararamdaman ang kahalagahan ng bawataralindahil ang
mgalayuninsabawatlinggo ay mulasaGabaysaKurikulum at huhubugin ang bawatkasanayan at nilalaman.

A. Pamantayang Ang mag-aaral ay…


Pangnilalaman
naipamamalas ang pangunawa sa kinalalagyan ng mga lalawigan sa rehiyong kinabibilangan ayon sa katangiang heograpikal nito.
B. Pamantayan sa Ang mag-aaral ay…
Pagganap
nakapaglalarawan ng pisikal na kapaligiran ng mga lalawigan sa rehiyong kinabibilangan gamit ang mga batayang impormasyon
tungkol
sa direksiyon, lokasyon, populasyon at paggamit ng mapa.
C. Mga Kasanayan sa *Nasusuri ang iba’t ibang lalawigan sa rehiyon ayon sa mga katangiang pisikal at
Pagkatuto
Isulat ang code ng
pagkakakilanlang heograpikal nito gamit ang mapang topograpiya ng rehiyon.
bawat kasanayan AP3LAR- Ie-7

II. NILALAMA Katangiang Pisikal Katangiang Pisikal ng Katangiang Pisikal ng Katangiang Pisikal ng
N ng mga Lalawigan mga Lalawigan sa mga Lalawigan sa mga Lalawigan sa
sa Rehiyon Rehiyon Rehiyon Rehiyon
III. KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa AP-3 Kto12 Teachers AP-3 Kto12 Teachers Guide pp. AP-3 Kto12 Teachers Guide pp. AP-3 Kto12 Teachers Guide pp.
gabay ng guro Guide pp. 21-24 21-24 21-24 21-24
2. Mga Pahina sa Kagamitan ng Mag-aaral Kagamitan ng Mag-aaral sa Kagamitan ng Mag-aaral sa Kagamitan ng Mag-aaral sa
Kagamitang sa Araling Panlipunan Araling Panlipunan pp. 28-34 Araling Panlipunan pp. 28-34 Araling Panlipunan pp. 28-34
Pang-Mag-aaral pp. 28-34
3. Mga pahina sa
Teksbuk
4. Karagdagang
Kagamitan mula PowerPoint presentation, PowerPoint presentation, video PowerPoint presentation, video PowerPoint presentation, video
sa Portal Learning video tungkol sa mga tungkol sa mga katangian ng tungkol sa mga katangian ng tungkol sa mga katangian ng
Resource katangian ng lalawigan lalawigan sa rehiyon 4A lalawigan sa rehiyon 4A lalawigan sa rehiyon 4A
sa rehiyon 4A Calabarzon Calabarzon Calabarzon
Calabarzon
B. Iba Pang Kagamitang https://youtu.be/ https://youtu.be/ https://youtu.be/ https://youtu.be/
Panturo 23dSsazHuK8? 23dSsazHuK8?si=47Zk2- 23dSsazHuK8?si=47Zk2- 23dSsazHuK8?si=47Zk2-
si=47Zk2-lW3801ElZ3 lW3801ElZ3 lW3801ElZ3 lW3801ElZ3

IV. PAMAMARAAN Gawin ang pamamaraangito ng buonglinggo at tiyakinna may gawainsabawataraw. Para saholistikongpagkahubog, gabayan ang mga mag-aaralgamit ang mgaIstratehiya ng Formative Assessment. Magbigay ng
maraming pagkakataonsapagtuklas ng bagongkaalaman, mag-isip ng analitikal at kusangmagtaya ng dating kaalamannainuugnaysakanilang pang-araw-arawnakaranasan.

A. Balik-aral sa Panoorin ang video Isulat sa patlang ang TAMA


nakaraang aralin at/o tungkol sa relatibong kung ang pangungusap ay
pagsisimula ng lokasyon ng mga nagsasaad ng wasto at MALI
bagong aralin
laalwigan. naman kung hindi.

___1. Ang Heograpiya ay


tumutukoy sa lokasyon,
hugis, laki at
pinagkukunang yaman ng
bansa.
Summative test
___2. Topograpiyya ang
tawag sa masusing pag-
aaral ng anyo o hugis ng
isang bansa.
___3. Nakararanas ng
limang uri ng klima ang
bansang Pilipinas.
___4. Nasa 7,109 ang
mga pulo sa Pilipinas.
___5. Sagana ang bansa
sa mga anyong lupa at
tubig na makikita dito.

B. Paghahabi sa layunin Basahin at baybayin Basahin at baybayin ang


ng aralin ang mga sumusunod mga sumusunod na salita.
na salita.
Heyograpiya
Heyograpiya Topograpiya
Topograpiya Anyong Lupa
Anyong Lupa Anyong Tubig
Anyong Tubig
C. Pag-uugnay ng mga Alam niyo ba na ang Paano mo Paano nagkakaiba Paano mo
halimbawa sa bagong Pilipinas ay may mailalarawan o nagkakapareho mailalarawan
aralin bukod tanging ang sarili mong ang mga katangiang ng ang sarili mong
katangiang pisikal? lalawigan? iyong lalawigan sa mga lalawigan?
karatig lalawigan nito?
Paano nagkakaiba
o nagkakapareho
ang mga katangiang ng
iyong lalawigan sa mga
karatig lalawigan nito?
D. Pagtalakay sa bagong Pagtakalay sa Talakayin ang mga Talakayin ang mga Talakayin ang mga
konsepto at Heyograpiya at Lalawigang makikita sa Lalawigang makikita sa Lalawigang makikita sa
paglalahad ng Topograpiya ng Rehiyon 4A Calabarzon Rehiyon 4A Calabarzon Rehiyon 4A Calabarzon
bagong kasanayan #
Pilipinas
1

E. Pagtalakay sa bagong Ang bansa ay Ang Rehiyon IV–A o Ang Rehiyon IV–A o Ang Rehiyon IV–A o
konsepto at biniyayayan ng tinatawag na CALABARZON tinatawag na CALABARZON tinatawag na CALABARZON
paglalahad ng bagong magandang lokasyon ay binubuo ng limang ay binubuo ng limang ay binubuo ng limang
kasanayan # 2
sa mundo. Isa itong lalawigan. Ito ay ang mga lalawigan. Ito ay ang mga lalawigan. Ito ay ang mga
pulo ng mahigit sa lalawigan ng Cavite, Laguna, lalawigan ng Cavite, Laguna, lalawigan ng Cavite,
7,100 na mga isla. Batangas, Rizal at Quezon. Batangas, Rizal at Quezon. Laguna, Batangas, Rizal at
Ang Luzon sa hilagang Ang rehiyong ito ay nasa Ang rehiyong ito ay nasa Quezon. Ang rehiyong ito
bahagi ng bansa ay Timog-Silangan ng Luzon at Timog-Silangan ng Luzon at ay nasa Timog-Silangan ng
siyang pinakamalaking nasa dakong Silangan ng nasa dakong Silangan ng Luzon at nasa dakong
isla. Sa gitnang bahagi Metro Manila. Metro Manila. Silangan ng Metro Manila.
naman ay ang maliliit Ang rehiyong ito ay Ang rehiyong ito ay Ang rehiyong ito ay
na isla ng Visayas at itinuturing na maunlad dahil itinuturing na maunlad dahil itinuturing na maunlad dahil
sa pinakatimog na sa malalaking industriyang sa malalaking industriyang sa malalaking industriyang
bahagi naman ang isla pinagkakakikitaan tulad ng pinagkakakikitaan tulad ng pinagkakakikitaan tulad ng
ng Mindanao. mga pagawaan at masiglang mga pagawaan at masiglang mga pagawaan at
kalakalan. Gayunpaman, kalakalan. Gayunpaman, masiglang kalakalan.
nakilala rin ang mga nakilala rin ang mga Gayunpaman, nakilala rin
lalawigan sa rehiyong ito lalawigan sa rehiyong ito ang mga lalawigan sa
dahil sa mayamang angking dahil sa mayamang angking rehiyong ito dahil sa
pisikal ng mga ito. pisikal ng mga ito. mayamang angking pisikal
ng mga ito.

F. Paglinang sa Sagutin ang mga Anu-ano ang mga lalwigang Anu-ano ang mga lalwigang Anu-ano ang mga lalwigang
Kabihasaan sumusunod na bumubuo sa rehiyon 4a bumubuo sa rehiyon 4a bumubuo sa rehiyon 4a
(Tungo sa Formative katanungan: calabarzon? calabarzon? calabarzon?
Assessment)
-Binubuo ng ilang isla
ang bansang Pilipinas?
-Ano ang klima sa
ating bansa?

G. Paglalapat ng aralin Ano ang natutuhan Ano ang natutuhan mo sa Ano ang natutuhan mo sa Ano ang natutuhan mo sa
sa pang-araw-araw na mo sa aralin natin aralin natin ngayon? aralin natin ngayon? aralin natin ngayon?
buhay ngayon?

H. Paglalahat ng Aralin Ang mga lalawigan sa Ang mga lalawigan sa mga Ang mga lalawigan sa mga
mga rehiyon ay may rehiyon ay may kanya Ang mga lalawigan sa mga rehiyon ay may kanya
kanya kanyang kanyang katangiang pisikal. rehiyon ay may kanya kanyang katangiang pisikal.
katangiang pisikal. Ang mga katangiang kanyang katangiang pisikal. Ang mga katangiang
Ang mga katangiang ito ng mga lalawigan ay Ang mga katangiang ito ng mga lalawigan ay
ito ng mga lalawigan maraming pagkakapareho ito ng mga lalawigan ay maraming pagkakapareho
ay maraming at pagkakaiba ayon sa maraming pagkakapareho at pagkakaiba ayon sa
pagkakapareho lokasyon at direksyon ng at pagkakaiba ayon sa lokasyon at direksyon ng
at pagkakaiba ayon sa mga ito at laki at kaanyuan lokasyon at direksyon ng mga mga ito at laki at kaanyuan
lokasyon at direksyon ng mga ito. Sa ito at laki at kaanyuan ng ng mga ito. Sa
ng mga ito at laki at paghahambing ng mga mga ito. Sa paghahambing paghahambing ng mga
kaanyuan ng mga ito. katangian ng bawat ng mga katangian ng bawat katangian ng bawat
Sa paghahambing ng lalawigan, mas maliwanag lalawigan, mas maliwanag lalawigan, mas maliwanag
mga katangian ng ang paglalarawan ng ang paglalarawan ng ang paglalarawan ng
bawat lalawigan, mas bawat lalawigan na bawat lalawigan na bumubuo bawat lalawigan na
maliwanag ang bumubuo ng rehiyon. ng rehiyon. bumubuo ng rehiyon.
paglalarawan ng
bawat lalawigan na
bumubuo ng rehiyon.
I. Pagtataya ng Aralin Isulat sa patlang ang Sagutin ang sumusunod na Batay sa nabasa, sagutin ang Punan ang mga patlang
TAMA kung ang katanungan. Isulat ang titik mga katanungan sa ibaba. upang makumpleto ang
pangungusap ay ng tamang sagot sa Isulat titik ng tamang sagot pangungusap. Pumili ng
nagsasaad ng wasto sagutang papel. sa kuwaderno. tamang sagot sa loob ng
at MALI naman kung 1.Ang isa pang tawag sa 1. Anong lalawigan ang kahon. Isulat ang sagot sa
hindi. rehiyon IV-A ay karamihan ng lugar ay sagutang papel.
___________________. bulubundukin? 1. _______________ ay
___1. Ang A. Cainta B. CALABARZON C. a. cavite b. rizal c. laguna kilala sa tawag na Timog
Heograpiya ay Caniogan D. Carmona 2. Anong lalawigan ang may Katagalugan.
tumutukoy sa 2. Ilang lalawigan ang 3,165.8 km² land area? 2. Lungsod ng Trece
lokasyon, hugis, laki bumubuo sa Rehiyon IV-A? a. batangas b. quezon c. Martirez ang kabisera ng
A. 2 B. 3 C. 4 D. 5 cavite __________.
at pinagkukunang
3. Ano ang ibig sabihin ng 3. Saang lalawigan 3. Malaking bahagi ng
yaman ng bansa. LA sa CALABARZON? matatagpuan ang Bundok _______________ ay
___2. Topograpiyya A. Lagoon B. Laguna C. Makiling at Hidden Valley tangway.
ang tawag sa Lanao D. Lawa Springs? 4. Ang Hidden Valley
masusing pag-aaral 4. Kilala ang Rehiyon IV-A sa a. cavite b. rizal c. laguna Springs ay matatagpuan sa
ng anyo o hugis ng Timog Katagalugan dahil 4. Anong lalawigan ang may ___________.
ang naninirahan dito ay mga maliit na bahagi ng lalawigan 5. Sa ___________
isang bansa.
Tagalog. Ano ang wika sa ang kapatagan at malaking matatagpuan dito ang
___3. Nakararanas CALABARZON? bahagi nito ay kabundukan. pinakamaliit na aktibong
ng limang uri ng A. Bikolano B. Ilonggo C. Malaking bahagi rin nito ay bulkan sa daigdig.
klima ang bansang Tagalog D. Waray tangway.
Pilipinas. 5. Anong lungsod sa a. batangas b. quezon c. Batangas Quezon
___4. Nasa 7,109 CALABARZON ang rizal CALABARZON Laguna
ang mga pulo sa itinalagang pinakasentrong 5. Anong lalawigan ang may Cavite
Pilipinas. pangrehiyon? malawak na sakahan at
___5. Sagana ang A. Batangas B. Calamba C. mahabang baybayin?
bansa sa mga Cavite D. Lucena a. cavite b. laguna c.
quezon
anyong lupa at tubig
na makikita dito.

J. Karagdagang Gawain Gumuhit ng isang Sagutin ang sitwasyon sa


para sa takdang-aralin anyong tubig, at ibaba. Gawin ito sa iyong
at remediation kuwaderno.
anyong lupa na
makikita mo sa Nalaman mo sa inyong
Barangay Captain ang bilang
iyong lalawigan.
ng mga batang edad siyam
Gawin ito sa iyong (9) na dumarami taon taon.
kwaderno. Napansin mo na dumarami
rin ang mga kaedad mo sa
barangay malapit sa inyo.
Ano ang gagawin mo para
makita mo ang datos ng mga
batang nasa siyam (9) na
gulang?
IV. Mga Tala 5 - ___ 5 - ___ 5 - ___ 5 - ___ 5 - ___
4 - ___ Mean - 4 - ___ Mean - ______ 4 - ___ Mean - _____ 4 - ___ Mean - _____ 4 - ___ Mean - ______
______ 3 - ___ 3 - ___ 3 - ___ 3 - ___
3 - ___ 2 - ___ MPS - ______ 2 - ___ MPS - _____ 2 - ___ MPS - ______ 2 - ___ MPS - ______
2 - ___ MPS - 1 - ___ 1 - ___ 1 - ___ 1 - ___
______ 0 - ___ SD - ______ 0 - ___ SD - ______ 0 - ___ SD - ______ 0 - ___ SD - ______
1 - ___
0 - ___ SD -
______

V. Pagninilay Magnilay sa iyong mga istratehiyang pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mag-aaral sa bawat linggo. Paano mo ito naisakatuparan? Ano pang tulong ang maaari mong gawin upang
sila’y matulungan? Tukuyin ang maaari mong itanong/ilahad saiyong superbisor sa anumang tulong na maaari nilang ibigay saiyo sa inyong pagkikita.
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80 % sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na nakaunawa
sa aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral
na magpapatuloy sa
remediation
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo ang
nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang
aking naranasan
nasolusyunan sa tulong
ng aking punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko
guro?

Inihanda ni: Iniwasto ni: Binigyang-pansin ni:


VIRGILIO D. CARMONA
Punongguro III
KIMBERLY J. CARIAGA MARIE CRIS V. CAMARINES
Guro I Dalubguro I

You might also like