You are on page 1of 12

Paaralan:City of Malolos Integrated School-Sto.

Rosario Antas:
Grade 1 Guro:Vida Andreana T. Palacio Asignatura:Araling Panlipunan 7
to 12 Petsa: Markahan: Una
DAILY LESSON UNANG IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW
LOG ARAW
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa ugnayan ng kapaligiran at tao sa paghubog ng sinaunang kabihasnang Asyano.

B. Pamantayang Pagganap Ang mag-aaral ay:


Malalim na nakapaguugnay-ugnay sa bahaging ginampanan ng kapaligiran at tao sa paghubog ng sinaunang kabihasnang Asyano

C. Kasanayan sa Pagkatuto Nailalarawan ang mga yamang likas ng Nailalarawan ang mga yamang likas ng Asya Natataya ang mga implikasyon ng kapaligirang
AsyaAP7HAS-Ie-1.5 AP7HAS-Ie-1.5 pisikal at yamang likas ng mga rehiyon sa
pamumuhay ng mga Asyano noon at ngayon sa
larangan ng:
7.1 Agrikultura
7.2 Ekonomiya
7.3 Pananahanan
7.4 Kultura
II. NILALAMAN Aralin 2 – Mga Likas na Yaman ng Asya
Paksa: Ang mga Likas na Yaman ng Asya at Implikasyon nito sa pamumuhay ng mga Asyano
KAGAMITANG PANTURO
A. SANGGUNIAN
5. Mga Pahina sa Gabay ng Manwal ng Guro Ph. 46 -54 Manwal ng Guro Ph. 55 - 56 Manwal ng Guro Ph. 57 -61
Guro

6. Mga Pahina sa ASYA: Pagkakaisa sa Gitna ng ASYA: Pagkakaisa sa Gitna ng Pagkakaiba, ASYA: Pagkakaisa sa Gitna ng Pagkakaiba,
Kagamitang Pagkakaiba, Ph. 40 - 42 Ph. 42 - 45
Pang Mag-aaral Ph. 36 - 42
7. Mga Pahina sa Teksbuk Asya: Pag-usbong ng Kabihasnan. Pahina 43- Araling Asyano Tungo sa
44. Mateo, Balonso, Jose, Camagay, Pagkakakilanlan.Pahina 35. Dela Cruz, Jose,
Miranda, Boncan. Vibal Publishing House Mangulabnan, Mercado, Ong. Vibal Publishing
House
8. Karagdagang Kagamitan You Tube You Tube
mula sa portal ng https://www.youtube.com/watch? https://www.youtube.com/watch?
B. IBA PANG Laptop o TV, graphic organizer,mga Laptop o TV, kahon ng mga tanong, larawan Mapa ng Asya, mga larawan ng produkto sa iba’t
KAGAMITANG larawan ng likas na yaman,Task Card ng mga produkto sa asya. ibang rehiyon sa Asya.
PANTURO
III. PAMAMARAAN

Balitaan Pagpapakita ng mga larawan nasa Pagpapakita ng ilang salita at iuugnay Pagpapakita ng guro ng isang
headlines ng mga balita at ito ay ito sa napapanahong balita napapanahong editoryal cartoon at
bata.
A. Balik – Aral sa Katangiang Pisikal AP7Modyul ph.36 Mahiwagang Kahon ng katanungan. Hanapin Mo…Produkto Ko..
nakaraang Magbalik-aral ka sa iyong mga Tanong Ko…Bunutin Mo...Sagutin Mo… Panuto: Gamit ang mapa ng Asya ilagay
aralin at/o natutuhan tungkol sa pisikal na sa tamang rehiyon ang mga larawan
pagsisimula ng katangian ng Asya sa 1. Anu anong kapakinabangan ng tao kung saan matatagpuan ang
bagong aralin. pamamagitan ng mula sa kapaligiran? mga produktong nalilikha mula sa
pagsagot sa mga sumusunod na 2. Sa paanong paraan niya ito ginamit? likas na yaman na makikita sa Asya.
katanungan: Tukuyin din kung sa anong bansa sa
3. Bakit higit na kailangan ang
matalinong paglinang ng mga likas Asya ito nakararami.
Magbigay ng
maikling yaman?
paglalarawan
sa pisikal na
katangian ng
Asya.
Paano
naimpluwensi
ya han ng
kapaligirang
pisikal ng
Asya ang
pamumuhay
ng mga
Asyano?
Anu-ano
ang
epekto
ng
heograpiya
at
pisikal
B. Paghahabi sa Kaban ng Yaman Ko, Iguhit Mo Yaman ng Asya..Kilalanin Mo… Pagpapanood ng Documentaryo mula sa
layunin ng aralin AP7Modyul ph. 37 Pagpapanood ng isang Video Clip tungkol sa Bangladesh. Saving Water and
Sa ibaba ay makikita mo ang hanay ng iba’t ibang likas na yaman na matatagpuan sa Overcoming Salinity with Conservation
larawan ng mga produkto. Isulat mo Asya sa gayon ay mas mapukaw pa ang interes Agriculture
sa ng mag-aaral sa paksang kanilang tatalakayin.( https://www.youtube.com/watch?
dakong ibaba nito kung ito’y yamang lupa, magsaliksik sa You Tube o iba pang website at v=3MlxOWEYzN0
yamang tubig, yamang kagubatan, o kung malikhain ang guro ay maari din siyang
yamang mineral. Sa kahon na may maghanda nang ayon sa kanyang nais)
arrow sa tapat nito ay iguhit mo ang Ano ang nais iparating na
yamang likas na pinanggalingan ng https://www.youtube.com/watch? mensahe ng maikling
produktong ipinakikita. v=ejbkZWzhZcs dokumentaryo tungkol sa
Bangladesh?
https://youtu.be/ZtrNOTZTQqQ
Tanong Mo, Itala Mo AP7Modyul ph.
37
Isulat mo sa loob ng kahon ang
mga
katanungang nais mong masagot
tungkol sa mga tatalakaying paksa sa
ikalawang aralin

Ang Aking mga


Ang Aking kata nungan
mga kata tungkol sa
nungan likas na yaman
tungkol sa sa Asya
C. Pag-uugnay ng Pagsusuri ng Larawan sa AP7Modyul Ano ang iyong napansin sa mga likas na Bagamat may kakulangan sa ibang likas na
mga halimbawa Ph.39: Nakahanay ang iba’t ibang yaman na iyong nakita sa video? yaman ang bansang Bangladesh, Paano naman
sa bagong aralin larawan na nagpapakita ng ugnayan ng nila ito binigyan
tao at ng kalikasan. Pansinin at Suriin ng solusyon?
ang bawat isa.
D. Pagtalakay ng Pamprosesong Tanong AP7Modyul Pagpapatuloy ng Gawain: Bumuo ng information retrival chart tungkol
bagong Ph.39 Ang kabuuang kaalaman ng pangkat ay sa Implikasyon ng likas na Yaman sa
konsepto at bagong 1. Ano-anong uri ng likas na yaman ang ibabahagi at Pamumuhay ng mga
kasanayan #1 nakikita mo sa larawan? Paano iuulat sa klase gamit ang iba’t ibang Asyano gamit ang mga sumusunod na
nililinang ng mga tao ang mga ito? teknik sa pag- uulat. (Ayon sa larangan.
2. Ano-ano ang mabuti at di-mabuting kagustuhan ng mag-aaral)
naidudulot ng paglinang ng ating Implikasyon ng likas na Yaman sa Pamumuhay ng mga
kapaligiran? Sa anong mga pagkakataon Asyano
Pangkat Isa – Hilagang
ito nagaganap? AGRIKULTURA EKONOMIYA PANAHANAN KULTURA
Asya Pangkat Dalawa-
3. Karamihan ba sa ating mga
Timog Asya Pangkat
pangangailangan at kagustuhan ay
tinutugunan ng ating mga likas na
Tatlo – Silangang Asya
yaman? Patunayan ang sagot. Pangkat Apat –
4. Ano sa tingin mo ang mainam na Kanlurang Asya
solusyon kung paanong matutugunan ng Pangkat Lima – Timog Silangang Asya
likas na yaman ng isang bansa ang
lumalaking dami ng populasyon nito Rubric ( Ayon sa napagkasunduan ng
Pagbabahagi ng kanilang sagot sa Klase.
gayong ang lupa naman ay hindi mga mag- aaral)
lumalaki?
5. Paanong ang mabuting paggamit ng
likas na yaman ay makakatulong sa pag-
unlad ng kabihasnang Asyano?

E. Pagtalakay ng Gawin ang pangkatang gawain na Pamprosesong Tanong (Ibatay ang Pamprosesong Tanong
bagong konsepto at isinasaad sa Task Card sa AP7 Modyul pagtatanong sa ulat at organizer na ginawa ng
paglalahad ng Ph. 40 mga mag-aaral) 1. Maituturing bang maunlad ang mga
bagong kasanayan Sama-Sama, Tuklasin, Yaman ng Asya. Halimbawa bansang mayaman sa langis? Bakit?
MGA GABAY SA PAGTUPAD NG Hilagang Asya sa SIlangang Asya
#2
GAWAIN 1. Ano ang pangunahing yamang mineral ng mga
bansa
 Itatakda sa inyo sa 1. Paano nakakaapekto sa pamumuhay ng mga tao 2. Hindi maikakaila na bawat bansa sa Asya
pamamagitan ng sa ay may kaulangan o kakapusan sa ibang likas
palabunutan ang isang Silangang Asya ang mga anyong lupa na yaman sa iyong palagay paano kaya nila
rehiyon sa Asya na bibigyang nito? Kanlurang Asya ito sinusolusyunan?
1. Mayaman ba sa yamang mineral ang mga bansa
pokus ng inyong pananaliksik
sakanlurang Asya?
at paglalahad. Patunayan ito. Timog Asya
 Magsagawa ng 1. Patunayan ang lupa ang
pananaliksik at mangalap pinakamahalagang likas yaman sa India.
ng mga datos ukol sa likas na Timog Silanagang Asya
yaman ng rehiyong 1. Ano ang pangunahingyamang mineral sa
inyong nabunot, maging ang Pilipinas, Indonesia at Malaysia?
pag-angkop, pakikibagay, at
paglinang ng mga tao (Hango sa Teksbuk na Asya: Pag-usbong ng
rito.Bigyang pansin din ang Kabihasnan. Pahina 43-44.
implikasyon ng likas na Mateo, Balonso, Jose, Camagay, Miranda,
yaman sa pamumuhay ng Boncan. Vibal Publishing House)
mga Asyano sa aspeto ng
agrikultura, ekonomiya,
panahanan, at kultura.
 Magdaos ng bahaginan
tungkol sa mga
nakalap na
F. Paglinang sa pang-unang impormasyon
Mula sa ginawang bahaginan tungkol Pamprosesong mga Tanong AP7Modyul Ph.43 Now..Let’s Write
kabihasaan (Tungo sa mga nakalap na pang-unang 1. Paghambingin ang likas na yaman ng Ikaw ay gagawa ng isang sanaysay tungkol sa
sa Formative impormasyon mula sa aklat mula dalawa hanggang limang rehiyon. Ano isa sa mga sumusunod na paksang may
Assessment) paghambingin ang likas na yaman ang mahihinuha mong nagbunsod sa kinalaman sa likas yaman sa rehiyon ng
ng dalawang rehiyon sa Asya sa pagkakaroon ng Asya.AP7MODYUL ph.43
pamamagitan ng paggamit ng Venn mga ganitong katangian ng likas na yaman sa 1. Ang langis at petrolyo na nagbunsod sa
Diagram. Asya? paglago at pag-unlad ng ekonomiya ng
REHIYON 2. Anu-anong likas na yaman ang sagana sa Kanlurang Asya.
REHIYON Asya? 2. Ambag ng mga Yamang Dagat sa Kaunlaran
3. Paano ito nakatulong sa pag- ng Timog Silangang Asya
unlad ng pamumuhay sa mga 3. Ang pag-unlad ng kabuhayan ng
rehiyon nito? Hilagang Asya dahil sa ginto.
1 3 4. Ano ang masasabi mo sa bansang 4.Ang paghubog ng agrikultura ang
2 Japan na bagamat salat sa likas na kabuhayan ng mga tao sa Timog Asya
yaman ay maunlad? Ipaliwanag kung 5.Ang kapakinabangan ng mayamang
1&2 paano ito nangyari depositong mineral at yamang lupa sa
pagkakaib pamumuhay ng mga bansa sa Silangang Asya
a
3.
Rubric
Organisasyon 5 puntos
Nilalaman 5 puntos
Impact 5 puntos
15puntos

G. Paglalapat ng aralin Bakit higit na kailangan ang Bilang mag-aaral sa paanong paraan mo Nalaman natin na may ibang bansa sa Asya
sa pang-araw-araw na matalinong paglinang ng ating likas pinahahalagahan ang mga bagay na tulad ng Pilipinas ay mayroon ding
buhay na yaman? Sa paanong paraan mo nagmula sa ating likas na Yaman? kakulangang sa ibang likas na yaman. Na
ito gagawin sa pang- araw araw Magbigay ng haimbawa na iyong nakakaapekto sa pamumuhay ng Magbigay ng
mong gawain? naisagawa na. sarili mong solusyon o suhesiyon kung paano
matutugunan ang kakapusang ito.

H. Paglalahat ng Aralin Gaano kahalaga ang mga likas na Paano nakatulong ang likas na yaman sa Ano ang implikasyon ng yamang likas ng
yaman sa paghubog ng kabihasnang pag-unlad ng pamumuhay ng mga Asyano? Asya sa pamumuhay ng mga Asyano?
Asyano?

I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Isulat ang titik T kung Larawan Ko… Tukuyin Mo… Panuto: Pagsusuri sa Natutunan
TAMA ang ipinahahayag ng Panuto: Tukuyin kung saang rehiyon Itiman ang batay sa iyong pagtatasa sa
pangungusap at M kung MALI. matatagpuan ang produktong nalilikha mula sariling natutunan kung hindi gaano ang
1.Upang matugunan ang sa likas na yaman na natutunan.Kung sapat ang natutunn at Kung
pangangailangan ng mga tao sa makikita sa Asya. lubos ang iyong natutunan. Maging tapat sa
kasalukuyan at sa hinaharap higit na 1. Mga Produktong pagsagot sa gawaing ito.Isaalang-alang ang
kailangan ang matalinong paglinang ng Petrolyo mga pamantayan sa pagmamarka gamit ang
likas yaman.( T ) (Kanlurang Asya) rubric sa ibaba.
2.Hindi nauubos ang likas na yaman ng
isang Mga Kakayahan
bansa.( M ) Nailalarawan ang mga likas yaman
3. Ang mga likas yaman ay sa Asya.
nakakatugon sa pangungunahing 2. Mga Niyog (Timog Natutukoy ang mga
pangngailangan ng isang bansa. ( T ) kapakinabangan ng mga Asyano
4. Walang direktang kaugnayan ang likas Silangang Asya) mula sa likas yaman nito.
yaman na mayroon sa isang bansa sa Naipapahayag ang
pag- unlad nito. ( M ) paghanga sa pagbibigay
5.Ang matalinong paggamit at
paglinang ng likas yaman ay
makakatulong upang hindi agad ito
solusyon ng mga
bansa sa Asya sa
kakulangan ng likas
Yaman nito. ang
Naihahambing
likas
3. Caviar (Hilagang yaman ng mga
A sya) rehiyon
Nasusurisaang
Asya
implikasyon ng likas
4 . Bigas
yaman sa
( Silangang Asya) pamumuhay ng
mga Asyano
Hango ang panuto at pormat sa
aklat na
5. Trigo (Timog Asya) Araling Asyano Tungo sa
Pagkakakilanlan.Pahina 35. Dela Cruz, Jose,
Mangulabnan, Mercado, Ong. Vibal
Publishing

J. Karagdagang Sagutin ang pamprosesong tanong sa AP7 Bumuo ng Information Retrival Chart tungkol Ibigay ang kahulugan ng mga sumusunod
Gawain para Modyul ph.43 sa 1.Desertification 6. Deforestration
sa takdang- Implikasyon ng likas na Yaman sa 2.Salinization 7. Siltation
aralin at Pamumuhay ng mga Asyano gamit ang 3.Habitat 8. Red Tide
remediation mga sumusunod na 4.Hinterlands 9. Global Climate Change
larangan. 5.Ecological Balance 10. Ozone Layer

Implikasyon ng likas na Yaman sa Pamumuhay ng mga Sanggunian: AP7Modyul Ph.46 - 47


Asyano
AGRIKULTURA EKONOMIYA PANAHANAN KULTURA

IV. MGA TALA

V. PAGNINILAY Magnilay sa iyong mga istratehiyang pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mga mag-aaral sa bawat lingo. Paano mo ito
naisasakatuparan? Ano pang tulong ang maaari mong gawin upang sila’y matulungan? Tukuyin ang maaari mong itanong/ilahad sa
iyong superbisor sa anumang t ulong na maaari niyang ibigay sa iyo sa inyong pagkikita.
A. Bilang ng mag- _____ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa _____ ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa ____ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa
aaral na nakakuha pagtataya pagtataya pagtataya
ng 80% sa
pagtataya

B. Bilang ng mag-aaral na ___ ng mga mag-aaral na magpapatuloy ___ ng mga mag-aaral na magpapatuloy sa ___ ng
mga mag-aaral na magpapatuloy sa
nangangailangan ng sa remediation remediation remediation
iba pang gawain para
sa remediation
C. Nakatulong ba ang ___Yes ___No ___Yes ___No ___Yes ___No
remedial? ____ of Learners who caught up the lesson ____ of Learners who caught up the lesson ____ of Learners who caught up the lesson

D. Bilang ng mga mag- ___ ng mga mag-aaral na magpapatuloy ___ ng mga mag-aaral na magpapatuloy sa ___ng mga mag-aaral na magpapatuloy sa
aaral na magpapatuloy sa sa remediation remediation remediation
remediation

E. Alin sa mga Strategies used that work well: Strategies used that work well: Strategies used that work well:
___ Group collaboration ___ Group collaboration ___ Group collaboration
estratehiyang ___ Games ___ Games ___ Games
pagtuturo na ___ Power Point Presentation ___ Power Point Presentation ___ Power Point Presentation
___ Answering preliminary ___ Answering preliminary ___ Answering preliminary
nakatulong ng lubos? activities/exercises activities/exercises activities/exercises
Paano ito nakatulong? ___ Discussion ___ Discussion ___ Discussion
___ Case Method ___ Case Method ___ Case Method
___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Think-Pair-Share (TPS)
___ Rereading of Paragraphs/ ___ Rereading of Paragraphs/ ___ Rereading of Paragraphs/
Poems/Stories Poems/Stories Poems/Stories
___ Differentiated Instruction ___ Differentiated Instruction ___ Differentiated Instruction
___ Role Playing/Drama ___ Role Playing/Drama ___ Role Playing/Drama
___ Discovery Method ___ Discovery Method ___ Discovery Method
___ Lecture Method ___ Lecture Method ___ Lecture Method
Why? Why? Why?
___ Complete IMs ___ Complete IMs ___ Complete IMs
___ Availability of Materials ___ Availability of Materials ___ Availability of Materials
___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to learn
___ Group member’s Cooperation in doing their tasks ___ Group member’s ___ Group member’s
Cooperation in doing their tasks Cooperation in doing their tasks
F. Anong suliranin __ Bullying among pupils __ Bullying among pupils __ Bullying among pupils
__ Pupils’ behavior/attitude __ Pupils’ behavior/attitude __ Pupils’ behavior/attitude
ang aking naranasan __ Colorful IMs __ Colorful IMs __ Colorful IMs
na solusyon na tulong __ Unavailable Technology __ Unavailable Technology __ Unavailable Technology
Equipment (AVR/LCD) Equipment (AVR/LCD) Equipment (AVR/LCD)
ng aking punongguro __ Science/ Computer/ __ Science/ Computer/ __ Science/ Computer/
at superbisor? Internet Lab Internet Lab Internet Lab
__ Additional Clerical works __ Additional Clerical works __ Additional Clerical works
__Reading Readiness __Reading Readiness __Reading Readiness
__Lack of Interest of pupils __Lack of Interest of pupils __Lack of Interest of pupils

G. Anong kagamitang Planned Innovations: Planned Innovations: Planned Innovations:


__ Localized Videos __ Localized Videos __ Localized Videos
panturo ang aking __ Making use big books from views of the locality __ Making use big books from __ Making use big books from
nadibuho na nais kong __ Recycling of plastics to be used as Instructional views of the locality views of the locality
Materials __ Recycling of plastics to be used as Instructional Materials __ Recycling of plastics to be used as Instructional Materials
ibahagi sa mga kapwa __ local poetical composition __ local poetical composition __ local poetical composition
guro? __Fashcards __Fashcards __Fashcards
__Pictures __Pictures __Pictures
Inihanda ni: Sinuri ni: Binigyang Pansin

Vida Andreana T. Palacio Danjo F.Guevarra Nova B. Santiago, Ed.D


Guro, Araling Panlipunan 7 DalubGuro I, Araling Panlipunan Punung-guro IV
Inihanda ni: Sinuri ni: Binigyang Pansin

Vida Andreana T. Palacio Danjo F.Guevarra Nova B. Santiago, Ed.D


Guro, Araling Panlipunan 7 DalubGuro I, Araling Panlipunan Punung-guro IV

You might also like