Professional Documents
Culture Documents
1.2 Pabula LP
1.2 Pabula LP
I. LAYUNIN
Nailalarawan ang isang kakilala na may pagkakatulad sa karakter ng isang tauhan sa napanood na
animation. (F7PD-Ic-d-2)
Naibabahagi ang sariling pananaw at saloobin sa pagiging karapat- dapat / di karapat- dapat ng paggamit ng
mga hayop bilang mga tauhan sa pabula. (F7PS-Ic-d-2)
Gawaing Rutinari
• Pagtatala ng Liban
• Pagtse-tsek ng Takdang Aralin
• Balik- Aral
A. Pagganyak
o Mungkahing Estratehiya (ANG GUSTO KONG ALAGA)
o Magbabahagi ang mga mag-aaral ng hayop na inaalagaan nila sa kanilang tahanan at ang dahilan kung
bakit sila nag-aalaga ng mga ganitong hayop.
B. Paglalahad
Mungkahing Estratehiya (WATCH AND LEARN)
Pagpapanood ng video clip mula sa youtube ng isang halimbawa ng pabula.
C. Pagtalakay
Pagtalakay at pagbibigay na mga tanong tungkol sa napanood para sa interaktbong talakayan.
Pagbibigay ng input ng guro at karadagang kaalaman tungkol sa kaligirang pangkasaysayan ng pabula.
D. Paglalapat
Sasagutin ng mga mag-aaral ang mga Gawain na may kaugnayan sa talakayan.
Mungkahing Estratehiya (THINK AND SHARE) at (GUESSING GAME)
E. Paglalahat
Sasagutin ng mga mag-aaral ang mga Gawain na may kaugnayan sa talakayan upang matukoy ang
pangkalahatang konsepto ng aralin.
IV. KASUNDUAN
1. Magsaliksik ng isang pabulang tagalog at ibigay ang buod nito.
2. Basahin ang akdang “Aso at Ang Leon”. Isulat ang buod nito sa inyong kwaderno.
BANGHAY ARALIN SA BAITANG 7
UNANG MARKAHAN ARALIN 1
Panitikan: Pabula
Wika: Mga Ekspresyon ng Posibilidad
Bilang ng Araw: Martes
I.LAYUNIN
a. Nahihinuha ang kinalabasan ng mga pangyayari batay sa akdang napakinggan. (F7PN-Ic-d-2)
b. Natutukoy at naipaliliwanag ang mahahalagang kaisipan sa binasang akda. (F7PB-Ic-d-2)
c. Napatutunayang nagbabago ang kahulugan ng mga salitang naglalarawan batay sa ginamit na panlapi.
(F7PT-Ic-d-2)
II. PAKSA
Panitikan: Kinalabasan ng mga Pangyayari sa Pabula-
Kagamitan: Video clip mula sa youtube, pantulong na visuals
Sanggunian:
Bilang ng Araw: Martes
Gawaing Rutinari
• Pagtatala ng Liban
• Pagtse-tsek ng Takdang Aralin
• Balik- Aral
A. Motibasyon
o Magpapanood ang guro ng balita tungkol sa mga panlolokong nagaganap sa kasaluyan.
o Pagbibigay ng mga mag-aaral ng mga tanong hinggil sa mga naunang gawain.
o Paglinang ng Talasalitaan (ANONG KAHULUGAN)
o Tutukuyin ng mga mag-aaral ang kahulugan ng mga salita.
B. Paglalahad
o Paghihinuha sa Pamagat (WHAT DO YOU KNOW)
o Magpapakita ng mga larawan ang guro at huhulaan ang maaring pamagat ng akda.
o Pagpapabasa ng Akda: Babasahin ng ilang piling mag-aaral ang pabula.
C. Pagtatalakay
D. Paglalapat
Pangkatang Gawain: (UMARTE KA)
o Mag-iisip ang mga mag-aaral ng isang sitwasyong nagpapakita ng mga kaisipang nais ipabatid ng akda
sa tunay na buhay at iaarte ito sa klase. Gumamit ng mga salitang naglalarawan sa usapang gagawin.
o Pagtatanghal ng pangkatang gawain
o Pagbibigay ng feedback ng guro sa itinanghal na pangkatang gawain
o Pagbibigay ng iskor at pagkilala sa natatanging pangkat na nagpakita ng kahusayan sa ginawang
pangkatan batay sa rubriks na ibinigay ng guro
IV. KASUNDUAN
1. Magsaliksik ng mga balitang may kaugnayan sa panloloko sa kapwa. Ikapit ito sa kwaderno.
2. Isa-isahin ang mga aral na napulot mula sa aralin na makatutulong sa inyo bilang mga kabataan.
3. Ano-ano ang mga pahayag na nagsasaad ng posibilidad? Isa-isahin ito.
I.LAYUNIN
II. PAKSA
Gawaing Rutinari
• Pagtatala ng Liban
• Pagtse-tsek ng Takdang Aralin
• Balik- Aral
A. Motibasyon
Ang RA 8485, na mas kilala bilang Animal Welfare Act, ang unang batas na
komprehensibong nagtadhana sa tama at makataong pangangalaga ng mga
mamamayan sa lahat ng hayop sa Pilipinas. Binuo ng batas na ito ang Committee on
Animal Welfare na siyang mamumuno sa pagpapatupad ng batas.Sinasabi ng batas na
dapat mabigyan ang lahat ng hayop ng wastong pangangalaga, at maaaring
maparusahan ang sinumang mapatunayang lumalabag dito.
Tila Isang paglabag sa batas ang pagpatay sa mga hayop na hindi nabanggit
liban na lamang kung ito ay dahil sa ritwal ng isang relihiyon, malubhang sakit ng hayop, at
animal control kung saan nasa bingit ng panganib ang hayop o mga taong malapit dito. Sa
palagay ko, isang landmark law ang Animal Welfare Act dahil ito ang unang kumilala ng
kalupitan sa hayop bilang isang paglabag sa batas.
Sanggunian:http://www.gmanetwork.com/news/story/334614/publicaffairs/imbestigador/
mga-batas-na-nangangalaga-sa-kapakanan-ng-mga-hayop
Pang-
ugnay
may
pag-
totoo
aagam-
https://img.clipartfest.com/08fa2369b0f13639e7a4af69e2d3ed0a_save-to-a-lightbox-zoo_1500-1222.jpeg
http://www.clipartkid.com/images/73/animals-clip-art-clipart-of-a-cute-group-of-zoo-animals-over-a-sign-by-2h9wJ7-
clipart.jpg
Posibilidad ang tawag sa mga pahayag na maaaring magkatotoo subalit hindi pa matiyak o makasigurado o may
pag-aagam-agam pa.
APLIKASYON
Ginabayang Pagsasanay Mungkahing Estratehiya (MAGSALAYSAY)
Sagutin ang mga sumusunod na tanong sa pamamagitan ng paggamit ng mga salitang nagpapahayag ng
posibilidad.
1. Saan ka kaya mag-aaral pagdating mo sa kolehiyo?
2. Anong kurso kaya ang kukunin mo?
3. Saan ka kaya magtatrabaho kapag nakatapos ka na?
Panuto: Sagutin ang mga katanungan. Piliin at isulat ang titik ng tamang sagot.
1. Ano ang tawag sa mga pahayag na maaaring magkatotoo subalit hindi pa matiyak o masigurado?
a. posibilidad c. pang-ugnay b. sanhi at bunga d. wika
3.Posible kayang magkaroon ng batas upang mapangalagaan ang mga hayop sa paligid? Alin ang pahayag na
nagsasaad ng posibilidad?
a. kaya c. sa b. magkaroon d. posible
4. __________ dapat maging mas mabigat ang parusang ibibigay sa mga lalabag sa batas. Anong pahayag ng
posibilidad ang angkop gamitin sa pangungusap?
a. marahil c.sapagkat d. ano d. paano
Sagot:
A D D A C
IV. KASUNDUAN
1. Gumawa ng isang talatang nagpapahayag ng saloobin tungkol sa paksang
“CRUELTY TO ANIMALS”. Paano ito maiiwasan. Gumamit ng mga pahayag na nagpapakita ng posibilidad.
2. Humanda sa pagsulat ng Awtput 1.2.
I LI PAT
I.LAYUNIN
II. PAKSA
Gawaing Rutinari
• Pagtatala ng Liban
• Pagtse-tsek ng Takdang Aralin
• Balik- Aral
AKTIBITI
1. Motibasyon
Pagkikita ni
pilandok at
baboy-ramo
Pagkikita ni
pilandok at
buwaya
Pagkikita
ni
pilandok
at suso
GOAL: Naipahahayag nang pasulat ang damdamin at saloobin tungkol sa paggamit ng mga hayop bilang tauhang
nagsasalita at kumikilos na parang tao o vice versa.
PRODUCT: Damdamin at saloobin tungkol sa paggamit ng mga hayop bilang tauhang nagsasalita at kumikilos na
parang tao o vice versa.
ORIHINALIDAD Lubos na nagpapakita ng orihinalidad ang orihinalidad ang Nagpakita ng talata ay nagmula sa
Ang nilalaman ng
AT NILALAMAN nilalaman ng talata. nilalaman ng talata. mga naisulat na
(4) (4) (3) talata.(1)
Napakahusay ng pagpili Mahusay ang naging Hindi gaanong
PAGGAMIT NG SALITA sa mga salitang ginamit sa talata. salitang ginamit sa pagpili sa mga mahusay ang naging
pagpili ng mga
(3) (3) talata. salitang ginamit sa
(2) talata.(1)
Lubos na kinakitaan nang maayos at Kinakitaan nang maayos at Hindi kinakitaan nang maayos at
IV. KASUNDUAN
1. Manood sa youtube ng isang halimbawang pabula. Ibigay ang buod ng inyong napanood.
2. Ano ang epiko bilang akdang pampanitikan? Ibigay ang kahulugan nito.