Professional Documents
Culture Documents
DLL - Esp 6 - Q2 - W5
DLL - Esp 6 - Q2 - W5
Pamantayan sa Pagganap
(Perfomance Standards) Naisasabuhay ang pagkakaroon ng bukas na isipan at kahinahunan sa pagpapasiya para sa kapayapaan ng sarili at
kapwa
Layunin
Suhestiyon ay Mahalaga, Dapat Itong Igalang
Lesson Objective
Paksang Aralin
(Subject Matter) HOLIDAY
Kagamitang Panturo K-12 MELC- p86, MODULE 4 ADM, K-12 MELC- p86, MODULE
K-12 MELC- p86, MODULE 4 ADM, K-12 MELC- p86, MODULE 4 ADM,
(Learning Resources) PIVOT4A 4 ADM, PIVOT4A
Pamamaraan Larawan, vedio presentation Larawan, vedio
Larawan, vedio presentation Larawan, vedio presentation
(Procedure) presentation
A. Balik-Aral sa nakaraang Balikan ang nakaraang leksyon. Balikan ang nakaraang leksyon. Balikan ang nakaraang leksyon. Balikan ang nakaraang
aralin at/o pagsisimula ng leksyon.
bagong aralin.
B. Paghahabi sa layunin ng Prayer Prayer Prayer Prayer
aralin Checking of Attendance Checking of Attendance Checking of Attendance Checking of Attendance
C. Pag-uugnay ng mga
halimbawa sa bagong aralin.
D. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan
E. Pagtalakay ng bagong Inabot ng lockdown ang proyektong ginagawa ni Tracy. Ito ay kaniyang pinaghandaan dahil ito ay ilalaban ng kanilang paaralan sa poster
konsepto at paglalahad making contest. Napagpasiyahan ng mga nangangasiwa na gawing online ang paligsahan. Bago niya ilaban ang kaniyang poster ay humingi siya ng
ng bagong kasanayan #2 suhestiyon sa kaniyang mga magulang. “Nay, Tay, ano po sa tingin ninyo, maganda po ba itong ginawa ko para po sa darating na paligsahan?”
Tugon ng kaniyang nanay, “anak, maganda ang iyong pagkakagawa, wala na akong maibibigay na
suhestiyon, good luck!” Napangiti si Tracy sa tugon ng kaniyang nanay. “Anak, bakit hindi natin tanungin ang kapatid mong si Bea, mahusay rin siya sa
poster making at marami na ring naipanalo baka mayroon siyang ideya.” Suhestiyon ng tatay niya. “Ate, sa mga sinalihan ko pong paligsahan,
napansin ko po na ang mga hurado ay gusto ang matitingkad na kulay at mga positibong tema. Subukan mong gumawa pa ng isa na mas matingkad at
positibo ang tema.” Suhestiyon naman ng kapatid.
“Bea, salamat na lang sa suhestiyon mo, pero mas magaling ako sa’yo. Kaya di ko kailangan ng tulong mo.” pagmamataas ni Tracy.
“Ate, pasensya na po kayo. Ang gusto ko lang naman po ay matulungan ka.” Nalungkot si Bea sa sinagot ng kaniyang ate. Matapos ay pumunta na
lamang ito siya sa kaniyang kuwarto. “Tracy, anak, hindi ka dapat nagsasalita ng ganoon sa kapatid mo. Wala akong narinig na masama sa sinabi niya.
Ang suhestiyon o ideya ay maaari mo namang sundin o hindi depende iyon sa iyo. Tanggapin mo man o hindi, dapat ay inirespeto mo ang suhestiyon
ni Bea sa iyo dahil nais lamang niyang makatulong sa iyo.” paalala ng nanay. “Tracy, puntahan mo ang kapatid mo at humingi ka ng tawad sa kanya,
nasaktan mo ang kanyang damdamin.” Sabi ng kanilang tatay. Pinuntahan ni Tracy si Bea at nadatnan niya ito sa kwarto na umiiyak. “Bea, pasensiya ka
na sa mga nasabi ko kanina. Tama sina nanay at tatay, mali ako at di ko nirespeto ang iyong suhestiyon.”
“Ate okay na po ako, pinapatawad na po kita. Sana manalo ka sa darating na paligsahan.” “Bea, susubukan kong gawin ang suhestiyon mo. Tama ka,
kulang sa tingkad at pagiging positibo ang aking likhang poster. Salamat kapatid!” Sumapit ang araw ng paligsahan at tulad ng inaasahan, nanalo si
Tracy sa tulong ng ideyang iminungkahi ni Bea.
F. Paglinang sa Kabihasaan Lagyan ng tsek ( /)kung ang pahayag Basahin ang mga sitwasyon. Isulat Basahin ang mga sitwasyon. Isulat Basahin ang mga diyalogo sa
(Tungo sa Formative ay nagpapakita ng paggalang sa ang mga mungkahi o suhestiyon ang mga mungkahi o suhestiyon talaan.
Assessment) pagbibigay o pagtanggap ng kung paano masusulusyunan ang kung paano masusulusyunan ang Tukuyin kung ito ay
suhestiyon at ekis ( X) naman kung bawat suliranin. Gawin ito sa iyong bawat suliranin. Gawin ito sa nagpapahayag ng pagsang-ayon o
hindi, batay sa kuwentong nabasa. sagutang papel. iyong sagutang papel. pagsalungat.
___1. “Anak, maganda ang iyong Situwasyon 1. Matalik na Sitwasyon 2. Nagkaroon ng Lagyan ng tsek ( / ) ang kolum na
pagkakagawa, wala na akong magkaibigan sina Dennis at Jose. pagtatalo ang magkamag-aral na tumutukoy sa tamang sagot.
maibibigay na suhestiyon, good luck!” Sabay nilang sina Beth at Gawin ito sa iyong sagutang
___2. “Anak, bakit hindi natin ginagawa ang mga takdang aralin Irene. Ipinagkalat ni Beth sa social papel.
tanungin ang kapatid mong si Bea, sa paaralan. Pagkatapos ng media na si Irene ang kumuha ng
mahusay kanilang kanyang nawawalang gamit
rin siya sa poster making at marami na pag-aaral, madalas silang maglaro gayong wala siyang sapat na
ring naipanalo baka ng patintero. Dahil sa COVID – 19, basehan.
mayroon siyang ideya.” Tugon ng naging madalang na silang 1. Kung ikaw si Irene, ano ang
tatay niya. magkasama. Pagkaraan ng ilang maari mong gawin?
___3. “Ate, sa mga sinalihan ko pong buwan, ___________________________
paligsahan, napansin ko po na ang nalaman ni Dennis na may bago ___________________________
mga hurado ay gusto ang matitingkad nang kalaro at kaibigan si Jose. ____________
na kulay at mga positibong Naging 2. Ano ang mabisang payo kay
tema. Subukan mo pong gumawa pa sanhi ito ng kanilang madalas na Beth upang maiwasan ang
ng isa na mas matingkad at pagtatampuhan. kanilang
positibo ang tema.” 1. A n o a n g m a i p a p a y o m o k hindi pagkakaunawaan?
___4. “Bea, salamat na lang sa ayDennis? ___________________________
suhestiyon mo pero mas magaling ako ____________________________ ___________________________
sa’yo kaya di ko kailangan ng tulong 2. Makatwiran ba ang naiisip ni ____________
mo.” Jose? Bakit? Bakit hindi?
___5. “Bea, susubukan kong gawin ____________________________
ang suhestyon mo. Tama ka, kulang sa
tingkad at pagiging positibo ang aking
likhang poster. Salamat.”
G. Paglalapat ng aralin sa Basahin ang mga sitwasyon. Isulat ang mga mungkahi o suhestiyon kung paano masusulusyunan ang bawat
pang-araw-araw na buhay suliranin. Gawin ito sa iyong sagutang papel.
Nais lumahok ni Tony sa paligsahan sa paggawa ng poster sa kanilang paaralan. Ngunit sinabihan siya ni Linda na wala itong sapat na kakayahan at
maari lang siyang matalo. Dahil dito, nawala ang tiwala ni Tony sa sarili.
1. A n o a n g i y o n g n a i s i p a r a t i n g k a y T o n y ?
________________________________________________________________
2. M a k a t w i r a n b a a n g g i n a w a n i L i n d a ?
H. Paglalahat ng Aralin Sa iyong sagutang papel, buuin ang mahalagang kaisipang ito.
Ang pagbibigay ng ________________ ay maaari mo rin itong magawa sa pamamagitan ng pagpapahalaga sa pagbibigay at pagtanggap ng ideya.
Huwag kang matakot sabihin ang iyong ______________ at buksan ang iyong isip sa ideya ng iba. At isa naman sa mahalagang dapat isaalang-alang
ay ang mga paraan ng pagpapakita at _____________ ng ideya o suhestiyon ng may ____________________.
Napakahalaga na ito ay iyong matutuhan sapagkat inaasahan na makakasalamuha mo ang iba’t-ibang tao na may iba’t-ibang ______________,
paniniwala, kultura, hilig o paninindigan.
I. Pagtataya ng Aralin Basahin at unawain ang bawat Basahin at unawain ang tanong. Itala ang mga ideya o suhestiyon na Gumawa ng isang maikling
pahayag. Piliin ang titik ng tamang sagot. iyong natanggap at naibagay sa loob ng tula na
Kung ikaw ang sinabihan ng mga Gawin ito sa iyong sagutang papel. isang buwan gamit ang nagpapakita ng paggalang
pahayag na ito, paano mo ito 1. Ano ang tawag sa kagandahang- talahanayan sa ibaba. Pagkatapos ay sa pagtanggap at pagbibigay
tatanggapin o haharapin? Gawin ito sa asal na nararamdaman o sagutin ang mga tanong sa ibaba. ng suhestiyon.
iyong sagutang papel. ipinapakita sa pamamagitan ng Gawin ito sa iyong sagutang papel. Gawing gabay sa paggawa
1. Ikaw ang may kasalanan kung bakit mataas na pagkilala o pagtingin? ang pamantayan sa ibaba.
ako napagalitan ng aking nanay. A. Ideya C. Pagsalungat Gawin ito sa iyong
Ayoko na sa’yo! B. Paggalang D. Suhestiyon sagutang papel.
2. Hindi naman nakakatulong ang 2. Ano ang tawag sa hindi maayos
suhestiyon mo sa ating pangkat. na ugnayan ng dalawa o higit pang
Tatanggalin ka na lang namin sa panig?
grupo. A. Ideya C. Pagsalungat
3. Itigil mo na ang pagguhit mo, hindi B. Paggalang D. Suhestiyon
naman maganda ang mga poster 3. Bakit mahalaga ang ideya o
mong likha. suhestiyon?
4. Sabi ko naman sa’yo eh, tumulong A. Ito ay makapagbibigay ng
ka lang sa ating pangkat mahalagang imbensiyon sa 1. Gaano kahalaga ang pagiging bukas
makakakuha ka rin ng mataas na mundo.
marka tulad ko. B. Ito ay makakatulong sa ating ang isip sa mga ideya o suhestiyon na
5. Kami na lang ang magre-report sa kapwa sa oras ng iyong natatanggap bawat araw?
klase hindi ka naman marunong. pangangailangan. 2. Ano ano ang mga hakbang ang iyong
6. Ang galing mo palang kumanta, C. Ito ay magbibigay ng kasiyahan isinagawa upang mabuo ang iyong ideya
puwede mo ba akong turuan? at kaginhawahan sa ating kapwa. o suhestiyon ng maayos?
7. Diyan ako bilib sa’yo! Sinisikap D. Ito ay makakatulong na
mong matapos ang takdang aralin makabuo ng isang konkretong
ng buong kakayahan at katapatan. ideya maaaring maging kapaki-
8. Mabagal ka pa lang kumilos, huwag pakinabang.
ka ng sumama sa amin. 4. Isa sa pinakamahalagang
9. Pakibilisan naman ang pagkilos imbensiyon sa kasaysayan ng
baka mahuli na tayo sa ating klase. daigdig ay ang eroplano na likha ng
10. Ano ba yan, ako na nga lang ang Wright Brothers. Bukod sa
magsusulat. Para ka namang siyensyang ginamit, alin sa mga
ewan magsulat, ang pangit! sumusunod ang isa pang naging
daan upang ito ay kanilang
makamit?
A. Humingi sila ng tulong sa
kanilang kaibigan.
B. Sila ay nagsumikap hanggang sa
matapos ang kanilang imbensiyon.
C. Dahil sa kanilang pinagsamang
ideya ay nabuo ang kanilang
imbensiyon.
D. Dahil sa walang limitasyong
imahinasiyon ng tao ay nakaisip
sila ng isang bagay na magbabago
sa takbo ng transportasyon sa
daigdig.
5. Pinagalitan si Menchie ng
kaniyang nanay at alam niyang
hindi siya ang may kasalanan.
Kalaunan ay umamin sa kaniya ang
kapatid niyang si Kris na siya talaga
ang may kasalanan at nangakong
sasabihin na ito sa kanilang nanay
patawarin lamang siya. Ano ang
dapat gawin ni Menchie?
A. Awayin ang kaniyang kapatid
upang makaganti siya.
B. Tanggapin ang suhestiyon ng
kaniyang kapatid at patawarin
siya.
C. Isumbong ang kaniyang kapatid
sa kanilang nanay upang siya ay
maturuan ng leksiyon.
D. Ipagsawalang bahala na lamang
ito dahil tapos na itong mangyari
at hindi na ito mababawi pa.
J. . Karagdagang Gawain para
sa takdang-aralin at
remediation
REMARKS
REFLECTION
I. OBJECTIVES
The learner demonstrates understanding of order of operations, ratio and proportion, percent, exponents, and integers.
A. Content Standards
The learner is able to apply knowledge of order of operations, ratio and proportion, percent, exponents, and integers in mathematical problems and real-life situations.
B. Performance Standards
The following are three important terms/elements to define: Routine Problems – it concerns solving problems that are useful for daily living.
1. Rate (R) – is the number with a % sign. Non-routine problems – is mostly concerned with developing pupil’ s
2. Percentage (P) – are often used to express a proportionate part of a mathematical reasoning power and fostering the understanding that
total. mathematics
- is the number or amount that represents a part of a whole.
is creative endeavor. Some strategies used in this kind of problem are
3. Base (B) – is the original number. Is the number that represents the
whole. It Acting,Listing/Table Method, Guess and Check, Drawing/Diagram, Using
is usually followed by a preposition “ of “ Patterns,
Working Backwards and etc.
E. Discussing new concepts and Finding the Percentage (P) Illustrative Example 1
practicing new skills#2 Percentage (P) – is a certain percent of the base. In an international conference, 400 people who attended were Filipinos. If 40%
To find percentage of a number, multiply the base by the rate. of these were Filipino male professionals, how many Filipino female
Illustrative Example 1. professionals
were there?
Find 65% of 80. Understand:
Given: Rate = 65% • What is asked?
Base= 80
Percentage =? The number of Filipino female professionals in the International
Conference. You will look for the percentage.
100 x
60n
100 = 36 x 100 * Multiply both sides by 100.
60n = 3 600 * Write the equation.
60n
60 =
3 600
60 *Divide both sides by 60 to find the value of n or the rate.
n = 60 * Affix percent symbol (%).
n = 60%
36 is 60% of 60.
b. Using Proportion
Rate =
Percentage
Base * Write the formula.
100 x 36 = 3600
n
100=
36
60 n : 100 = 36 : 60 * Write the given as a proportion.
n x 60 = 60n * Find the products of the means and the extremes.
60n = 3 600 * Write the equation.
60n
60 =
3 600
60 * Divide both sides by 60
to find the value of n or rate.
n = 60 * Affix percent symbol (%).
n = 60%
36 is 60% of 60.
c. Using the formula
Rate =
Percentage
Base * Write the formula.
=
36
60 * Divide percentage (36) by the base (60)
= 0.60 * Move the decimal point 2 places to the
right to change decimal to percent.
Layunin
Lesson Objective
Kagamitang Panturo
(Learning Resources) K-12 MELC- p166, MODULE 6 K-12 MELC- p166, MODULE 6 K-12 MELC- p166, MODULE 6 K-12 MELC- p166, MODULE 6
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin Balikan ang nakaraang leksyon. Ano ang tawag sa mga salitang nagsasaad Kahunan ang salitang kilos sa bawat Itanong:
at/o pagsisimula ng bagong ng kilos? pangungusap.
aralin. 1. Tumatahol ang aso ng kapitbahay. Ano- ano ang mga aspekto ng
2. Si Nanay ay nagtimpla ng kape. pandiwa at kagamitan nito?
3. Hinatid ni JB ang mga bata sa
paaralan.
4. Naghuhugas ng mga pinggan si
Ninong.
5. Sina Jen at Daisy ay nagbihis sa
kanilang kuwarto.
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Pasulpot-Sulpot si Lotlot Ano-ano ang mga salitang nasa Basahin ang maikling kwento sa
Sulat ni Charence A. Yack kahon? Nasa anong bahagi ng ibaba.
pananalita
Lotlooooooottttttt! ang kay aga-agang ang mga salitang nasa kahon? Si Joaquin
sigaw na naman ni nanay Minda. Nasaan sinulat ni: Carmelita S. Samoranos
na naman kaya ang batang ito? tanong ni
nanay Minda sa sarili habang hindi mag Sa isang bayan may isang batang
kandaugaga sa mga gawaing bahay. masipag na nakikilala sa pangalang
Habang nagwawalis si nanay Minda sa Joaquin.
bakuran Inaasam niyang makapagtapos upang
ay bigla na lang may sumulpot sa likuran makahanap ng magandang trabaho
nito at, “Nanayyyy! ang pabulagang bati ni at makatulong sa
Lotlot sa kanyang ina. Susmaryosep! kang kanyang magulang. Tuwing walang
bata ka ginulat mo nanaman ako, saan ka pasok pansamantalang naghahanap
ba nanggaling ha?Inakyat mo na naman ng trabahong
ang punong mangga sa sementeryo ano? mapagkakitaan tulad ng, nagtitinda
sabay kurot sa tagiliran ni Lotlot.Kung ang ng mga gulay sa palengke,
iba ay kinatatakutan ang sementeryo ay tagapagdilig ng halaman at
iba si Lotlot at ang kanyang mga kaibigan tagapaglinis ng bakuran sa
dahil nakagisnan na nila itong palaruan. kapitbahay. Ang perang kinita niya ay
Aray ko po inay! umungol si Lotlot sa ginamit para pangtustos
sakit. Hinugasan mo na ba ang mga sa kanyang mga pangangailangan.
pinagkainan natin Tiniis ni Joaquin ang lahat ng
kanina? “Wala pa po inay!” sabay kamot paghihirap para makamit ang
sa kanyang ulo pero ang totoo ay tapos kanyang pangarap sa
nang hugasan ni Lotlot ang lahat ng buhay at sa awa ng Panginoon siya ay
pinggan bago umalis. Nakagawian na nagkapagtapos at nakapagtrabaho ng
talagang kulitin nito ang ina dahil gustong magandang
gusto niyang ginagalit at nilalambing ito. posisyon.
Reyna si Lotlot sa ka bibohan pagdating sa
lakaran at akyatan at mahilig din itong
tumambay sa sementeryo dahil tuwang
tuwa ito sa pangunguha ng iba’t ibang
klase ng prutas doon.
Minsan nga lang kinaiinisan siya ng
kanyang mga kalaro dahil palagi na lang
itong
nauuna sa lahat ng mga prutas. Bigla na
lang itong susulpot kong saan sabay turo
sa
hinog na bunga at sabing “Oy! huwag
niyong galawin iyan dahil akin iyan ako
ang
unang nakakita niyan. Pero nakakatuwa
naman siya dahil pagkatapos makuha ng
mga
prutas na inangkin niya ay sabay sabay
padin nila itong pinagsasaluhan. Kaya nga
lang hindi talaga nila masosolo ang mga
prutas dahil pasulpot-sulpot lang si Lotlot.
C. Pag-uugnay ng mga Hanapin sa hanay B ang salitang 1. Ano ang nakagawiang gawin ni Nanay Panuto: Sagutin ang mga sumusunod
halimbawa sa bagong aralin. kilos na ipinapakita sa bawat Minda tuwing umaga habang naghahanap na tanong tungkol sa binasang
larawan sa hanay A. sa kwento.
anak? 1. Sino ang batang nasa kwento?
__________________________________ 2. Paano siya inilalarawan sa
_________________________________ kwento?
__________________________________ 3. Ano ang kanyang pangarap sa
_________________________________ buhay?
2. Ano ang ginawa ni Lotlot na ikinagulat 4. Paano ni Joaquin nakamit ang
ni Nanay Minda? kanyang pangarap?
__________________________________ 5. Ipatala ang mga salitang kilos na
_________________________________ ginagamit sa kwento.
__________________________________
_________________________________
3. Sa paanong paraan nilalambing ni Lotlot
ang kanyang inay?
__________________________________
_________________________________
__________________________________
_________________________________
4. Paano makikisama si Lotlot sa kaniyang
mga kalaro?
__________________________________
_________________________________
__________________________________
_________________________________
5. Bakit siya tinatawag na Lotlot pasulpot
sulpot?
__________________________________
_________________________________
__________________________________
________________________________
D. Pagtalakay ng bagong Ang pandiwa ay mga salitang Aspekto ng Pandiwa 1. Pokus sa Tagaganap o aktor – ang
konsepto at paglalahad ng nagpapakita ng kilos o galaw. 1. Naganap o pangnagdaan o Aspektong Perpektibo pandiwa ay nasa pokus sa tagaganap
bagong kasanayan #1 Nagbabago - Ito ay tumutukoy na tapos nang gawin ang kilos. kapag ang paksa ay gumaganap ng
ang anyo ng mga ito sa iba’t Halimbawa: kilos na isinasaad ng pandiwa.
ibang panahunan o aspekto Tinawag ni nanay Minda si Lotlot
matapos ang Salitang ugat - tawag
pagbabanghay sa pawatas na Panlapi - in
binubuo ng salitang-ugat at 2. Nagaganap o Aspektong Imperpektibo
panlaping makadiwa. - Ito ay nagsasabi na ang inumpisahang kilos ay hindi pa tapos at patuloy pa 2. Pokus sa Layon o Gol – ang
Halimbawa: ring ginagawa. pandiwa ay nakapokus sa layon kung
1. Naluto ko na ang adobong Halimbawa: ang layon ay
manok. Kinakausap ni Maria si Ana tungkol sa takdang aralin. ang paksa o binigyang diin sa
2. Kabibili ko pa lamang ng Pandiwa (Salitang ugat) - usap pangungusap. Ang gumagawa ng
kalderong iyan. Panlapi - in at ka kilos ay nasa
3. Tumutulong ka ba sa bahagi ng panaguri.
paghahanda ng pagkain sa 3. Perpektibong Katatapos
mesa? Halimbawa:
- Ito ay tumutukoy sa kilos o pandiwa na katatapos pa lang.
- Nabubuo ito sa pamamagitan ng paglalagay ng panlaping ka at
pag uulit sa unang pantig ng salitang-ugat.
Halimbawa
Kahihiyaw lang ni Zaldy sa anak nang makita ito ng ina.
Pandiwa (Salitang Ugat) - hiyaw 3. Pokus sa Ganapan – ang pandiwa
Panlapi - ka ay nasa pokus ng ganapan kung ang
paksa
4. Aspektong Kontemplatibo ay lugar o ganapan ng kilos.
Halimbawa:
- Ito ay nagpapahiwatig na hindi pa nagaganap ang kilos o pandiwa.
- Nabubuo ito sa paglalagay ng panlaping mag o inuulit ang unang
pantig sa salitang ugat.
Halimbawa:
(sumali) 1. _______________ka
namin sa timpalak ng Sulkastula
2020.
(maglaba) 2. _______________
Kapag ang pawatas ay may panlaping –in- at –hin at ang salitang-ugat ay
kita ng mga damit kahapon pa.
nagsimula sa katinig, ang –in- sa pawatas ay nagiging gitlapi sa perpektibo.
(maghulog) 3.
________________ mo ang pera
sa bangko ngayong tanghali!
Kapag ang pawatas ay may panlaping –in- at –hin at ang salitang-ugat ay
(magbayad) 4. Ang bills ng
nagsimula sa patinig, ang –in- sa pawatas ay nagiging unlapi sa perpektibo.
kuryente at tubig ay
_________________ ng tatay
mo mamaya.
(nagkalap) 8. _______________
ng pondo para sa kawanggawa
ang kanilang samahan. Kapag ang pawatas ay may panlaping –in-at –hin at ang salitang-ugat ay
nagsimula sa katinig, ang –in- sa pawatas ay nagiging gitlapi sa imperpektibo at
(nag-ipon) 9. Matiyagang inuulit ang unang pantig ng salitang-ugat.
________________ ng matanda
ang mga bote at
lumang diyaryo.
(nanalangin) 10.
_________________ natin ang Kapag ang pawatas ay may panlaping –in- at –hin at ang salitang-ugat ay
kaligtasan ng lahat sa Covid 19. nagsimula sa patinig, ang –in- sa pawatas ay nagiging unlapi sa imperpektibo at
inuulit ang unang pantig ng salitang-ugat.
F. Paglinang sa Kabihasaan Salungguhitan ang pandiwa sa Panuto: Gamitin ang wastong aspekto ng Pansinin ang mga salitang nakahilig at Isulat sa tamang hanay ang bilang ng
(Tungo sa Formative mga pandiwa na nasa loob ng panaklong upang sinalungguhitan sa pangungusap. pangungusap ayon sa pokus ng
Assessment) sumusunod na pangungusap. mabuo ang diwa ng pangungusap 1. Nakagawian na ni nanay Minda na pandiwa na ito.
Gawin ito sa iyong saguang sa sumusunod na sitwasyon. Isulat ang tawagin si Lotlot tuwing umaga
papel. sagot sa sagutang papel o notbuk. 2. Bumulaga si Lotlot sa likuran ng ina.
1. Ipagluluto kita ng paborito 3. Kinukulit ni Lotlot ang ina.
mong ulam. Karanasan sa Pamilya 4. Pinagsasaluhan nila Lotlot at mga
2. Si Andeng ay nagdiwang ng Noong nasa unang baitang pa lamang ako, kaibigan ang mga prutas. 1. Ang ina ni Maki ay nagpapayo.
kaarawan noong Sabado. (1)______________(naranasan, 5. Dahil bigla na lang sumusulpot si 2. Pinaukulan ng panahon ni MJ ang
3. Pinag-ingatan mo ba ang aking nararanasan, mararanasan) ko na Lotlot sa tuwing may makita silang kanyang problema.
kotse? ang pagtitipid na ginawa ni Nanay sa amin hinog na 3. Ang ama ay nag-aayos ng tahana.
4. Ang bagong biling kutsilyo ay bagama’t hindi namin naramdaman ang bunga. 4. Ang tahanan ay pinaghaharian ng
ipinanghihiwa niya sa karne. paghihirap dahil (2) _________________ pagmamahalan.
5. Kaliligo pa lamang ng bata ay (pinagkasya, pinagkakasya, 5. Hinangaan ng kadalagahan ang
marumi na siya ngayon. pagkakasyahin) ni Nanay ang kaunting kakisigan ni Jay.
6. Magtanim tayo ng mga kinita ni Tatay. Kaya naman kahit lugaw at
punongkahoy sa paligid ng ating dilis lang, masaya na kaming
subdibisyon. nabubuhay at nakapag-aaral.
7. Ang mga dalaga ay nananahi Ngayong malalaki na kami, (3) _______
ng mga Barong Tagalog. (ipinagpatuloy, ipinagpapatuloy,
8. Pag-aaralan namin bukas ang ipagpapatuloy) pa rin ang pagtitipid
tungkol sa mga uri ng bato. namin sa kuryente, tubig, at gas. Hindi
9. Kasusuweldo mo pa lamang ay kami (4) __________________
wala ka ng pera? (nagreklamo, nagrereklamo,
10.Pumasok ka nang maaga magrereklamo) dahil sapat at
bukas. masustansya ang aming pagkain.
Sa darating na panahon, (5) __________
(ginaya, ginagaya, gagayahin) ko ang
paraan ng pagtitipid na ginagawa ng
nanay.
G. Paglalapat ng aralin sa pang- Ano ang ginagawa mo pagkagising sa umaga? Sa mga pandiwang ginamit sa
araw-araw na buhay kwento, alin ang mga Pokus sa
tagaganap o aktor?
Pokus sa layon o gol? Pokus sa
ganapan?
H. Paglalahat ng Aralin Ang pandiwa ay mga salitang - Ang pagbabago ng anyo ng pandiwa ay depende sa kanyang panahon kung Mayroong apat na pokus ang pandiwa. Ito
nagpapakita ng kilos o galaw. kailan ito naganap (Perpektibo) ,nagaganap (Imperpektibo),magaganap ay ang:
Sa pagsusulat ko at pagsasagot sa (Kontemplatibo) o Perpektibong katatapos. ❖ Pokus na Tagaganap/Aktor – ang paksa
iba’t-ibang aspekto ng pandiwa ang tagaganap ng kilos ng pandiwa
❖ Pokus sa Layon/Gol – ang gumagawa ng
Nakita ko ang pagbabago ng anyo ng
kilos ay nasa bahagi ng panaguri.
mga ito sa iba’t ibang
❖ Pokus sa Ganapan – ang paksa ay lugar
_________________o aspekto o ganapan ng kilos
matapos ang pagbabanghay sa ❖ Pokus sa Gamit o Instrumental – ang
pawatas na binubuo ng kasangkapan o bagay ay ginagamit upang
____________ at maisasagawa ang kilos ng pandiwa ay
panlaping makadiwa. siyang paksa sa pangungusap.
I. Pagtataya ng Aralin Piliin at salungguhitan ang pandiwa Panuto: Salungguhitan ang mga Gamitin sa pangungusap ang mga Bilugan ang paksa at ikahon ang
sa aspektong ipinahihiwatig ng pandiwang ginamit sa pangungusap at sumusunod na pandiwa. pandiwa sa pangungusap at
pangungusap. Gawin ito sa sagutang tukuyin kung anong aspekto ang mga ito. 1. Kasayaw pagkatapos ay isulat
papel.
_______________________________ kung ang pokus ng pandiwa ay aktor,
1. Masayang (pinaglaruan,
pinaglalaruan, paglalaruan) ngayon 1. Ang malikot na bata ay napaso sa kalan. _______________________________ gol o ganapan.
ni Roxanne ang bago niyang 2. Ang magkakapatid ay nagdadasal gabi- __
manyika. gabi. 2. Kumanta ______________ 1. Ang ilog ay
2. (Kabibili, Binili, Ibibili) ko pa lang 3. Kawawalis pa lang ni Nila ngunit puno _______________________________ pinaglaruan ng magkaibigan.
ng mga medyas mo, bakit wala na naman ng tuyong dahon ang bakuran. _______________________________ ______________ 2. Ang selos ay
agad? 4. Aalis mamayang madaling araw si __ nanahan sa puso ni Nenong.
3. Ang dalaga ay (paglalabahin, Andress. 3. Natutulog ______________ 3. Ang magkaibigan
ipaglalaba, maglalaba) ng kaniyang
5. Tatalon na sana si Berto sa dagat ngunit _______________________________ ay nagkaunawaan.
ina kapag ito ay sanay na sanay na.
4. (Ipinanghiram, Ipinanghihiram, malalim pala ito. _______________________________ ______________ 4. Ang paliwanag ay
Ipanghihiram) kita ng damit na __ hindi pinakinggan ni Tisoy.
isusuot mo sa palatuntunan sa 4. Bumababa ______________ 5. Tinahanan ni
Linggo. _______________________________ Dolor ang kagubatan.
5. (Itinago, Itinatago, Itatago) ko ang 5. Katatawag
kalahati ng aking kita tuwing araw ng _______________________________
suweldo? _______________________________
6. (Naghanda, Maghanda,
__
Maghahanda) na kayong lahat dahil
parating na ang banda ng musiko.
7. Ang aking alagang aso ay ( nawala,
nawawala, mawawala) kagabi nang
ito’y nakalabas ng bakuran.
8. (Tinatanggal, Tinanggal,
Tatanggalin) sa trabaho ang lalaki
noong isang linggo.
9. Ang mga anak ni Aling Julia ay
(ipinaalis, ipinaaalis, paaalisin) sa
lupang tinitirikan ng kanilang bahay
sa susunod na taon.
10. (Kinuha, Kinukuha, Kukunin) na
ngayon ang lagaring hiniram ni Itay
kay Mang Daniel.
J. . Karagdagang Gawain para sa Subukin mong gamitin ang mga
takdang-aralin at remediation Panuto. Gumawa ng usapan tungkol sa sumusunod na pandiwa sa
ginagawa mo at ng bawat kasapi ng iyong pangungusap.
Sumulat nag 5 pangungusap pamilya mula ng inumpisahan ang 1. Takbo
gamit ang mga salitang pandiwa. lockdown hanggang ngayon, at sa mga 2. Linis
gagawin pa ninyo sanhi ng Covid 19. 3. Sulat
Gamitin ang wastong aspekto ng pandiwa. 4. Talon
5. Awit
REMARKS
REFLECTION
REMARKS
REFLECTION
h. Number of
learners who
earned 80% of the
evaluation
i. Number of
learners who
require additional
activities for
remediation who
scored below 80%
j. Did the remedial
lesson work?
k. Number of
learners who have
caught up with the
lesson
l. Number of
learners who
continue to require
remediation
m. What difficulties
did I encounter
which my principal
or supervisor can
help me solve?
n. What innovation
or localized
materials did I
use/discover which
I wish to share
with other
teachers?