You are on page 1of 5

School Grade &

TOMALIGUES INTEGRATED SCHOOL 7


Section
Teacher Learning
AIZEL E. CARAUSOS Filipino
Area
Teaching Dates
DAILY LESSON FEBRUARY 5, 2024 9:45-10:45 AM Quarter 3
& Time
PLAN Week No. 2 Day 1 Duration 5 days

Objectives must be met over the week and connected to the curriculum standards. To meet the objectives, necessary procedure must be followed and if needed,

I. LAYUNIN additional lessons, exercises, remedial activities may be done for developing content knowledge and competencies. These are assessed using Formative
Assessment strategies. Valuing objectives support the learning of content and competencies and enable children to find significance and joy in learning the
lessons. Weekly objectives shall be derived from the curriculum guide.

A. Pamantayang Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa mga akdang pampanitikan ng


Pangnilalaman Luzon.
B. Pamantayang Naisasagawa ng mag-aaral ang komprehensibong pagbabalita (news casting)
Pagganap tungkol sa kanilang sariling lugar.
C. Kasanayan sa Naihahambing ang mga katangian ng tula/awiting panundyo, tugmang de gulong
Pagkatuto at palaisipan.
Isulat ang code ng bawat
PB (F7PB-IIIa-c-14)
kasananyan
Knowledge: Nakikilala ang mga karunungang bayan bugtong at palaisipan.
Skills: Naihahambing ang mga katangian ng bugtong at palaisipan.
Attitudes: Naipagpapatuloy ang kawilihan sa pagpapahalaga sa mga akdang
D. Layunin nagpapatalas ng isipan.
Pagkakaisa ng bawat
pamilya
Content is what the lesson is all about. It pertains to the subject matter the teacher aims to teach in the CG, the content can be tackled in a week or two.
II. PAKSANG-ARALIN Pagkilala sa mga Karunungang bayan (bugtong at palaisipan)
III. KAGAMITANG List the materials to be used on different days. Varied sources of materials sustain children’s interest in the lesson and learning. Ensure that there is a mix of

PANTURO concrete and manipulative materials as well as paper-based materials. Hands-on learning promotes concept development.

A. Sanggunian
1. Mga pahina sa
pp.
Gabay ng Guro
2. Mga pahina sa
Kagamitang Filipino – Baitang 7 Ikatlong Markahan – Modyul 1
Pang Mag-aaral
3. Mga pahina sa
pp.
Textbook
4. Karagdagang
Kagamitan mula
sa portal ng https://www.youtube.com/watch?v=dt5LLrScLDo
Learning
Resources o
ibang website
B. Iba pang
kagamitan sa TV, laptop, Libro, at Power point Presentation
Pagtuturo
These steps should be across the week. Spread out the activities appropriately so that students will learn well. Always be guided by demonstration of learning

IV. PAMAMARAAN by the students which you can infer from formative assessment activities. Sustain learning systematically by providing students with multiple ways to learn new
things, practice their learning, question their learning processes, and draw conclusions about what they learned in relation to their life experiences and previous
knowledge. Indicate the time allotment for each step.

A. Balik-Aral sa
nkaraang
aralin at/o Gawain I: (Q and A Portion)
pagsisimula ng
bagong aralin. 1. Ano ang ibig sabihin ng tula/awiting panudyo?
2. Magbigay ng halimbawa nito na ating kadalasang naririrning.
AWARENESS

3. Ano naman ang ibig sabihin ng tugmang de gulong?


4. Saan natin madalas makikita o mababasa ang mga tugmang de
gulong?
5. Magbigay ng halimbawa nito.
B. Paghahabi sa Gawain II: 3M’S (MAGTALA, MANUOD, AT MATUTO)
layunin ng
aralin

https://www.youtube.com/watch?v=dt5LLrScLDo

C. Pag-uugnay ng GABAY NA TANONG:


mga 1. Batay sa inyong napanuod na video, Ano sa tingin ninyo ang
halimbawa sa nilalaro nila?
bagong aralin 2. Sa inyong palagay, Ano kaya ang tawag nito?
3. Ano ang tatalakayin natin sa araw na ito?
D. Pagtalakay ng TALAKAYAN:
bagong Ang pagkakaroon ng diwang
konsepto at makata ay likas sa ating mga
bagong ninuno. Ayon kay Alejandro
kasanayan #1 Abadilla, “bawat kibot ng kanilang
bibig ay may ibig sabihin at
katuturan”. Ito ang ipinalalagay na
pangunahing dahilan kung bakit
nabuo ang iba pang mga akdang
patula tulad ng tulang panudyo,
tugmang de gulong, bugtong,
palaisipan, at iba pang kaalamang-
bayan.

E. Pagtalakay ng TALAKAYAN:
bagong
konsepto at
paglalahad ng
bagong
kasanayan #2

Halimbawa ng bugtong:

1. Heto na ang magkapatid, nag-uunahang pumanhik.


Sagot: Mga paa
2. Dalawang batong itim, malayo ang nararating.
Sagot: Mga mata
3. Kay lapit-lapit na sa mata, di mo pa rin makita.
Sagot: Tenga

Halimbawa ng palaisipan:
1. Ano ang makikita mo sa gitna ng dagat?
Sagot: Titik G
2. Ano ang makikita mo ng isang beses sa isang minuto, dalawa sa
walong siglo, pero hindi sa habambuhay?
Sagot: Titik O
Ang pagbigay ng hatol
o pagmamatuwid ay
isang paraan
ng paglalahad ng
sariling ideya, palagay
o opinyon tungkol sa
isang paksa
bilang pagpapaliwanag
na maaaring pasulat o
pasalita. Sa paglalahad
ng
saring pahayag, ang
pangunahing kaisipan
na ilalahad ay ilalagay
sa una o
huling pangungusap.
Sundan ito ng
pangungusap na
nagbibigay-detalye sa
pangunahing kaisipan
upang higit na malinaw
ang pagpapaliwanag Babasahin
Katangian ng ilang piling mag-aaral ang pabula.
F. ng Bugtong
Paglinang sa PANGKATANG GAWAIN III: (TANONG KO, SAGOT MO)
Pagkakatulad
kabihasaan Panuto: Papangkatin sa dalawang pangkat ang klase. Bawat pangkat ay may
(Tungo sa isang lider na siya ang mag babasa ng katanungan. Ang bawat miyembro ng
Formative pangkat ay maaaring sumagot sa loob ng sampung minuto. May tag limang
tanong ang bawat pangkat na maaaring itanong.
Assessment)
Mga Tanong:
1. Isang balong malalim,
Puno ng patalim
Sagot: Bibig
2. Hayan na si Kaka,
Bubuka-bukaka
Sagot: Gunting
3. Sa malayo ay motor,
Nang lumapit ay doktor
Sagot: Lamok
4. Nagtago si Pedro,
Nakalabas ang ulo
Sagot: Pako
5. Hindi hari, hindi pari,
Ang suot ay sari-sari
Sagot: Sampayan
6. Huminto nang pawalan,
Lumakad nang talian
Sagot: Sapatos
7. Dumaan si Tarzan,
Bumuka ang daan
Sagot: Zipper
8. Anong bagay ang hindi naman bote o
pitsel, na mayroon ding maraming butas,
pero kayang mag-imbak ng tubig?
Sagot: Ispongha o Sponge
9. Anong bagay ang nasisira na, hindi pa
man naisasakatuparan?
Sagot: Pangako
10. Anong bagay ang ginagawa ng
manggagawa pero di niya ginagamit? Na
siyang binibili rin ng bumili pero di niya
rin gagamit? Na siyang gagamitin ng
ANALYSIS

gumamit pero di niya nakikita?


Sagot: Kabaong

G. Paglalapat ng GAWAIN III: (PAGHAMBINGIN MO!)


aralin sa pang- Panuto: Paghahambing ng mga katangian ng mga karunungang bayang
araw -araw na tinalakay sa tulong ng graphic organizer. Isulat sa isang kalahating papel.
buhay

Katangian ng
Palaisipan
H. Paglalahat ng GAWAIN IV: (Q & A PORTION)
Aralin GABAY NA TANONG:

1. Ibigay ang kahulugan ng karunungang bayan, bugtong at

ABSTRACTION
palaisipan?
2. Alin sa mga karunungang bayan ang iyong kinawiwilihang
pakinggan? Bakit?
3. Bakit mahalagang pag-aralan at muling buhayin ang mga ganitong
uri ng panitikan?
4. Paano mapapaunlad ang mga karunungang bayan sa kasalukuyan?

I. Pagtataya ng GAWAIN V: (MULTIPLE CHOICE)


Aralin Panuto: Sagutin ang mga tanong sa ibaba. Piliin ang titik ng tamang sagot at
isulat sa sagutang papel.

1. Alin sa mga pahayag ang totoong naglalarawan sa palaisipan?


a. Akdang patula, manukso
b. Di-pahulaan, binigkas ng patula
c. Anyong patula, pampatalas ng isipan
d. Babala, pampublikong sasakyan
2. Ito ay anyong tuluyang may layuning pukawin at pasiglahin ang
kaisipan ng mga taong nagsasama-sama.
a. Bugtong
b. Tulang Panudyo
c. Tugmang de Gulong
d. Palaisipan
ASSESSMENT

3. Ang sumusunod ay napabilang sa kaalamang-bayan maliban sa isa.


a. Alamat
b. Tulang Panudyo
c. Tugmang de Gulong
d. Palaisipan
4. Anong uri ng kaalamang-bayan ito, “Tatay mong bulutong, puwede
nang igatong; Nanay mong maganda, puwede nang ibenta?”
a. Bugtong
b. Tulang Panudyo
c. Tugmang de Gulong
d. Palaisipan
5. “Makikilala mo ang pasaherong mabait, sa kilos ng kamay, at buka
ng bibig,” anong uri ng kaalamang-bayan ang pahayag na ito?
a. Bugtong
b. Tulang Panudyo
c. Tugmang de Gulong
d. Palaisipan

J. Karagdagang Takdang-Aralin
Gawain para sa Panuto: Magsaliksik at basahin ang tulang kapangpangan “Ang Sariling
ASSIGNMENT

takdang-aralin wika” na isinulat ni Monico R. Mercado.


at remediation

V. MGA TALA

VI. PAGNINILAY Reflect on your teaching and assess yourself as a teacher. Think about your students’ progress this week. What works? What else needs to be done to help the
students learn? Identify what help your instructional supervisors can provide for you so when you meet them, you can ask them relevant question.
A. No. of learners who earned
80% on the formative assessment
D. No. of learner who continue to
require remediation

Checked by:

CARAUSOS ANGELO C. SAJORDA


acher I Master Teacher I

You might also like