You are on page 1of 9

Republic of the Philippines

Department of Education
REGION IV-A CALABARZON
SCHOOLS DIVISION OF BATANGAS
STO.NIŇO ELEMENTARY SCHOOL
STO. NIŇO, IBAAN, BATANGAS
Daily Lesson Paaralan/School STO.NIÑO ELEMENTARY SCHOOL Antas/Grade Level Grade VI
Guro/Teacher KRIS ANN P. MANALO Learning Area ARALING PANLIPUNAN
Log Petsa/ Date February 5 - 9, 2024 / 1:00 – 1:40 Quarter 3 (Week 2)

LAYUNN/OBJECTIVE LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES


Pebrero 5,2024 Pebrero 6,2024 Pebrero 7,2024 Pebrero 8, 2024 Pebrero 9, 2024

(Holiday)

Pamantayang Naipamamalas ang mas malalim na pag-unawa at pagpapahalaga sa pagpupunyagi ng mga Pilipino tungo sa pagtugon sa mga suliranin , isyu
Pangnilalaman at hamon ng kasarinlan

Nakakapagpakita ng pagmamalaki sa kontribusyon ng mga nagpunyaging mga Pilipino sa pagkamit ng ganap na kalayaan at hamon ng
Pamantayan sa Pagaganap
kasarinlan

1.Nasusuri ang mga pangunahing suliranin at hamon sa kasarinlan pagkatapos ng Ikalawang Digmaang Pandaigdig
Mga Kasanayan sa Pagkatuto
(Isulat ang code ng bawat 1.1 Natalakay ang Suliraning Pangkabuhayan pagkatapos ng digmaan at ang naging pagtugon sa mga suliranin
kasanayan)

1.2 Natatalakay ang ugnayang Pilipino-Amerikano sa konteksto ng Kasunduang Militar na nagbigay daan sa pagtayo ng Base Militar ng
Estados Unidos sa Pilipinas

1.3 Natatalakay ang “Parity rights” at ang ugnayang kalakalan sa Estados Unidos

1.4 Naipaliliwanag ang epekto ng “Colonial Mentality” pagkatapos ng Ikalawang Digmaang Pandaigdig.

AP6SHK-IIIa-b-1

Address: STO. NIŇO, IBAAN, BATANGAS


(043)349-9035
 107364@deped.gov.ph
 Deped Tayo Sto Niňo Es-Ibaan District
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION IV-A CALABARZON
SCHOOLS DIVISION OF BATANGAS
STO.NIŇO ELEMENTARY SCHOOL
STO. NIŇO, IBAAN, BATANGAS

I. Layunin

Natatalakay ang mga Hamon Natatalakay ang ugnayang Naibibigay ang ugnayang Natutukoy ang
at Suliranin sa kasarinlan Pilipino-Amerikano sa kontexto kalakalan ng Pilipinas sa kasunduan sa Payne
Cognitive
pagkatapos ng Ikalawang ng ng kasunduang military na Estados Unidos Aldrich Act
Digmaang Pandaigdig nagbibigay-daan sa pagtayo ng
base militar ng Estados Unidos.

Naipahahayag ang damdamin Naipapahayag ang damdamin Nabibigyang halaga ang Naiisa-isa ang hindi
tungkol sa pagtugon sa hamon ng mga Pilipino tungkol sa ugnayan ng Pilipinas at pantay na kasunduan
Affective at suliranin sa kasarinlan ugnayang Pilipino-Amerikano sa Estados Unidos; sa Payne Aldrich Act
pagkatapos ng Ikalawang kontexto ng kasunduang military
Digmaang Pandaigdig; na nagbibigay-daan sa pagtayo
ng base militar ng Estados
Unidos.

Nakagagawa ng graphic Nakasusulat ng kanta tungkol sa Nakakagawa ng Nailalarawan ang


organizer sa pagtugon ng mga ugnayang Pilipino-Amerikano sa balangkas ng ugnayang epekto ng hindi pantay
Psychomotor
hamon at suliranin ng kontexto ng kasunduang militar kalakalan ng Pilipinas sa na kasunduan sa Payne
kasarinlan pagkatapos ng na nagbibigay-daan sa pagtayo Estados Unidos Aldrich Act
Ikalawang Digmaang ng base militar ng Estados
Pandaigdig. Unidos.

II. NILALAMAN

Address: STO. NIŇO, IBAAN, BATANGAS


(043)349-9035
 107364@deped.gov.ph
 Deped Tayo Sto Niňo Es-Ibaan District
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION IV-A CALABARZON
SCHOOLS DIVISION OF BATANGAS
STO.NIŇO ELEMENTARY SCHOOL
STO. NIŇO, IBAAN, BATANGAS
KAGAMITANG PANTURO

A. Paksa A. Mga hamon at suliranin sa Ugnayang Pilipino-Amerikano at Ugnayang Kalakalan sa Ang hindi pantay na
kasarinlan ng Pilipinas Kasunduang Militar United States kasunduan sa Payne
pagkatapos ng Ikalawang Aldrich Act
Digmaang Pandaigdig.

B. Mga Pagtugon sa Hamon at


Suliraning Pangkabuhayan .

B. Sanggunian AP6 Batayang Aklat sa AP 6 AP6 CG, mga larawan, AP6 CG, mga larawan,
tsart, TM, TG tsart, TM, TG
TG 6, LM 6 LM, TG, CG, BOW

III. PAMAMARAAN

A. Balik-aral sa nakaraang aralin Pagpapakita ng mga larawan Pagpapakita 4 pics in a word Anu ang naging epekto
at/o pagsisimula ng bagong
aralin at tunog na may kinalaman sa ng larawan ng mga Pilipino at ng ugnayang Pilipino,
digmaan Amerikano na nagkakaroon ng Pagpapakita ng 4 na Amerikano tungkol sa
pag-uusap. larawan na may kasunduang “Parity
kinalaman sa kalakalan Right”?
1. Sinu- sa pagitan ng Pilipinas at
sino ang makikita sa larawan? estados Unidos.

2. Ano sa
palagay niyo ang kanilang pinag-
uusapan?

3.
Masasabi nyo ba na ang
kanilang pag-uusap ay may

Address: STO. NIŇO, IBAAN, BATANGAS


(043)349-9035
 107364@deped.gov.ph
 Deped Tayo Sto Niňo Es-Ibaan District
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION IV-A CALABARZON
SCHOOLS DIVISION OF BATANGAS
STO.NIŇO ELEMENTARY SCHOOL
STO. NIŇO, IBAAN, BATANGAS
pagkakasundo? Bakit?

B. Paghahabi sa layunin ng aralin Magpakita ng larawan tungkol Sa tulong ng video clip, hayaan Magpakita ng tsart na Anu ang inyong
sa mga pangyayari ang mga mag-aaral na nahati sa dalawa: Ang napapansin sa
pagkatapos ng Ikalawang mapanood ang mga pangyayari unang hanay ay kasunduang Parity
Digmaang pandaigdig. na may kinalaman sa nagpapakita ng paraan Right?
kasunduang militar sa pagitan ng ng kalakalan noon at ang
Pilipinas at Estados Unidos. ikalawang hanay ay
nagpapakita ng kalakalan
1. Ano ang masasabi ninyo sa
ngayon
mga larawan na nakikita
ninyo?

2. Ano-ano ang mga iniwang


pinsala ng Ikalawang Digmaan
Pangdaigdig sa Pilipinas?

C. Pag-uugnay ng mga halimbawa Ilahad ang KWL tsart. Magpakita ng iba pang larawan Pagsagot ng mga mag- .Anu-ano ang mga
sa bagong aralin
Pasagutan ito sa mga bata. na kuha sa video clip na aaral sa KWL hinggil sa batas na ipinatupad ng
ipinakita. parity rights. pangulong Roxas? Anu
ang nakapaloob sa
Original File Submitted kasunduang Parity
Ipapakita ng guro ang tsart ng and Formatted by DepEd Right?
mga hamon, suliranin at ang Mga gabay na tanong: Club Member - visit
mga tugon nito. depedclub.com for more 2.
Ano ang base-militar? Mahalaga
bang
Bakit mahalaga ang pakikipag- malaman
ugnayan sa ibang bansa? Ano natin ang
ang kabutihang maidududlot ng epekto ng
pakikipag-ugnayan ng Pilipinas kasunduan

Address: STO. NIŇO, IBAAN, BATANGAS


(043)349-9035
 107364@deped.gov.ph
 Deped Tayo Sto Niňo Es-Ibaan District
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION IV-A CALABARZON
SCHOOLS DIVISION OF BATANGAS
STO.NIŇO ELEMENTARY SCHOOL
STO. NIŇO, IBAAN, BATANGAS
sa ibang bansa? g Pilipino,
Amerikano
tulad
ng:“parity
Right”
atbp?
D. Pagtatalakay ng bagong 1. Ano-ano ang Kailan Pangkatin ang mga bata
konsepto at paglalahad ng
mga hamon at nilagdaan ang sa tatlong Pangkat at ang 1.Paano nakipag
bagong kasanayan #1
suliranin sa kasunduan sa bawat grupo ay gagawa kasundo si Pres. Roxas
pagkatapos ng pagtatayo ng
ng retrieval tsart tungkol sa Estados Unidos
Ikalawang Base Militar
Digmaang ng Amerika? sa ibat-ibang kasunduan tungkol sa Parity Rights
Pandaigdig? Ano ang na napapaloob sa Parity at sa ibang pang
nilalaman ng Rights. kasunduan?
2. Ano ang kasunduang
ginawa ng ito? Group I-Present in a form 2.Kung kayo si Pres.
pamahalaan of Jingle) Roxas maki pag
upang kasundo ba kayo sa
matugunan ang Group II-(Poster and Estados Unidos sa
mga suliranin Slogan)
pagkatapos ng pamamagitan nga pag
Ikalawang lagda ng ibat ibang
Group III-( Balita)
Digmaang kasunduan? Bakit?
Pandaigdig? Ipaulat sa mga bata ang
natapos na Gawain

E. Pagtatalakay ng bagong Ano ang kabutihang Pangkatang Gawain:


konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan #2 maidulot ng kasunduan sa mga
Pilipino? Gamit ang Graphic
organizer-Balangkas o

Address: STO. NIŇO, IBAAN, BATANGAS


(043)349-9035
 107364@deped.gov.ph
 Deped Tayo Sto Niňo Es-Ibaan District
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION IV-A CALABARZON
SCHOOLS DIVISION OF BATANGAS
STO.NIŇO ELEMENTARY SCHOOL
STO. NIŇO, IBAAN, BATANGAS
Ano ang naging reaksyon Outline, Isa-isahin ang
ng mga Pilipino sa kasunduan? mga epekto ng mga
kasunduang “Parity
Right”.
Ipaliwanag ang ilan sa
mga nagawa ng
administrasyong Roxas.
F. Paglinang sa Kabihasan Paano binigyang lunas ng Gumawa ng Semantic Web Think–Pair- Share Sa pamamagitan ng
(Tungo sa Formative
Assessment)
pamahalaan ang mga suliranin tungkol sa kasunduan sa Data retrieval Chart
kinaharap ng bansa pagtatayo ng base militar sa Ano-ano ang mga isulat ang ibat ibang
pagkatapos ng Ikalawang pagitan ng Piipino at Amerikano patakaran sa ugnayang epekto nga mga
Digmaang Pandaigdig. panlabas ng Pilipinas? kasunduang nilagdaan
ni Pres. Roxas.

G. Paglalapat ng aralin sa pang- Pangkatang Gawain Bumuo ng 4 na pangkat. . Bilang isang mag-aaral, Iulat ang ibat ibang
araw-araw na buhay
epekto ng mga
Pangkat 1 : Paggawa ng Data Sa loob ng 10 minuto, paano mo lubusang kasunduang “Parity
Retrieval Chart tungkol sa mapapanagalagaan Right” at ipaliwanag ang
mga suliranin sa pagkatapos lumikha ng awit na may 5 linya bilang isang mag-aaral bawat isa..
ng Ikalawang Digmaang na may inspirasyong “Base ang pagmamalasakit sa
Pandaigdig. Militar” ating likas na yaman?

Pangkat 2: Paggawa ng Itanghal sa buong klase sa Bilang isang mag-aaral,


reflection tungkol sa mga malikhaing paraan. paano mo maipapakita
hamon pagkatapos ng ang mabuting ugnayan
Ikalawang Digmaang sa iyong kaklase o
Pandaigdig. kaibigan?

Address: STO. NIŇO, IBAAN, BATANGAS


(043)349-9035
 107364@deped.gov.ph
 Deped Tayo Sto Niňo Es-Ibaan District
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION IV-A CALABARZON
SCHOOLS DIVISION OF BATANGAS
STO.NIŇO ELEMENTARY SCHOOL
STO. NIŇO, IBAAN, BATANGAS

Pangkat 3: Pagsulat ng
maikling tula tungkol sa
pagtugon ng pamahalaan sa
hamon at suliranin.

Pangkat4: Magtanghal ng mga


makabayang awit na
nagpapakita ng pagmamahal
sa bayan.

H. Paglalahat ng Aralin Walang kabutihang naidudulot Kailan nilagdaan ang kasunduan Ang Pilipinas ay para sa Kung ikaw ay
ang digmaan. sa pagitan ng Pilipinas at mga Pilipino.. ganun din nabubuhay
Amerika ukol sa pagtatayo ng namn na ang Amerika ay
base militar sa bansa? para lamang sa mbga noong panahong yon,
Amerikano… May kanya anu ang iyong
Nakatutulong ba ang nilalaman kanyang probisyon ang mararamdaman at
nito pag-unlad ng bansa? Bakit? ating Saligang Batas na gagawin para maipa
ang may higit na dama sa
karapatang mag-ari at administrasyong Roxas
magpayaman sa ating ang negatibong epekto
likas na yaman ay ang ng kasunduang Parity
mga Pilipino. Right

Address: STO. NIŇO, IBAAN, BATANGAS


(043)349-9035
 107364@deped.gov.ph
 Deped Tayo Sto Niňo Es-Ibaan District
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION IV-A CALABARZON
SCHOOLS DIVISION OF BATANGAS
STO.NIŇO ELEMENTARY SCHOOL
STO. NIŇO, IBAAN, BATANGAS
I. Pagtataya ng Aralin Pagsasagawa ng graphic I.Magbigay ng 3 probisyon na Paggawa ng mga mag- Gumawa ng isang awit
organizer hinggil sa mga napapaloob sa kasunduang aaral balangkas ukol sa tungkol sa negatibong
naging epekto ng ikalawang Militar at ipaliwanag ito. nilalaman ng parity rights. epekto sa ugnayang
digmaaang pandaigdig sa Pilipino Amerikano sa
panlipunan at pang- kontexto ng
ekonomiyang aspeto. kasunduang militar na
nag bibigay daan sa
pag tayo ng base militar
ng Estados Unidos .
Paglalahad ng rubrics ng guro

J. Karagdagang gawain para sa Magsaliksik tungkol sa Epekto Ano ang nagging epekto ng Sagutin ang Tanong: Magsaliksik ng iba pang
takdang-aralin at remediation
ng Ikalawang Digmaang pagkakaroon ng Base Mlitar ng impormasyon tungkol sa
Pandaigdig. mga Amerikano sa Pilipinas? Ano ang magandang negatibong epekto ng
naidulot ng parity rights pag tayo ng base militar
sa ugnayan ng Pilipinas ng Estados unidos sa
sa Esatados Unidos ating bansa.

Address: STO. NIŇO, IBAAN, BATANGAS


(043)349-9035
 107364@deped.gov.ph
 Deped Tayo Sto Niňo Es-Ibaan District
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION IV-A CALABARZON
SCHOOLS DIVISION OF BATANGAS
STO.NIŇO ELEMENTARY SCHOOL
STO. NIŇO, IBAAN, BATANGAS
IV. Mga Tala 5x ____ = ____ ML- _______ 5x ____ = ____ ML- _______ 5 x ____ = ____ ML- 5 x ____ = ____ ML-
4x ____ = ____ 4x ____ = ____ _______ _______
3x ____ = ____ PL- _______ 3x ____ = ____ PL- _______ 4 x ____ = ____ 4 x ____ = ____
2x ____ = ____ 2x ____ = ____ 3 x ____ = ____ PL- 3 x ____ = ____ PL-
1x ____ = ____ 1x ____ = ____ _______ _______
0x ____ = ____ 0x ____ = ____ 2 x ____ = ____ 2 x ____ = ____
1 x ____ = ____ 1 x ____ = ____
0 x ____ = ____ 0 x ____ = ____

Noted: Prepared by:

LUCILA M. CARINGAL KRIS ANN P. MANALO


Principal II Teacher III

February 5, 2024

Address: STO. NIŇO, IBAAN, BATANGAS


(043)349-9035
 107364@deped.gov.ph
 Deped Tayo Sto Niňo Es-Ibaan District

You might also like