You are on page 1of 6

School: SAN PASCUAL ELEMENTARY SCHOOL Grade Level: V

GRADES 1 to 12 Teacher: MARJORIE MAY C. MARQUEZ Learning Area: ARALING PANLIPUNAN


DAILY LESSON LOG
Teaching Dates and Time: JANUARY 31 – FEBRUARY 2, 2024 (WEEK 1) Quarter: 3RD QUARTER

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY


Semestral Break Semestral Break Catch-up Friday
I. LAYUNIN Naipapaliwanag ang mga paraan ng pagtugon ng mga Filipino sa kolonyalismong Espanyol;
A. Pamantayang Pangnilalaman Nakapagbibigay ng sariling pananaw tungkol sa naging epekto ng kolonyalismo sa lipunan ng sinaunang Filipino.
B. Pamantayan sa pagganap Natatalakay ang epekto ng mga pagbabago sa pamamahala ng mga Espanyol sa mga sinaunang Filipino;
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto AP5PLP- Id-4 AP5PLP- Id-4
Isulat ang code ng bawat
kasanayan
II. Nilalaman
III. KAGAMITANG PANTURO Pagtugon ng mga Filipino sa Pagtugon ng mga Filipino sa
kolonyalismong Espanyol; kolonyalismong Espanyol;
A. Sanggunian AP MODYUL 1 – KWARTER 3 AP MODYUL 1 – KWARTER 3
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa Kagamitang
Pang-Mag-aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula
sa portal ng Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo https://www.youtube.com/watch? https://www.youtube.com/watch?
v=O_0DH0Vog7w v=O_0DH0Vog7w
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin Piliin ang letra ng tamang sagot. Piliin ang letra ng tamang sagot.
at/o pagsisimula ng bagong aralin Isulat ang iyong sagot sa sagutang ______1. Ito ang posisyong politika ng
papel. mga Filipino sa panahon kolonyal. A.
______1. Ito ang dahilan ng pag-aalsa alcalde B. cabeza de barangay C.
ni Diego Silang. encomendero D. gobernadorcillo
A. Espanyol _____2. Ito ang kilalang tawag kay
B. labis na buwis Apolinario Dela Cruz. A. Alcalde B.
C. sandata Cabeza C. Hermano Pule D. Illustrado
D. watak-watak na paniniwala ______ 3. Siya ang asawa ni Gabriela
Silang. A. Apolinario dela Cruz B. Diego
______2. Ito ang dahilan ng Silang C. Francisco Dagohoy D. Lapu-
malawakang pag-aalsa ni Juan dela lapu ______4. Ito ang ginawa kay
Cruz Palaris. Apolinario dela Cruz nang ito ay
A. kawalan ng repormang madakip. A. binaril B. binitay C.
pangkabuhayan. kinulong D. pinagputol-putol ang
B. pagbabayad ng tributo kaniyang katawan at binandera sa
C. pang-aabuso ng mga Espanyol bayan ______ 5. Ito ang pamahalaang
D. pagkamatay ng kapatid itinatag ng Espanyol. A. Demokratiko B.
______3. Siya ang may Komonwelth C. Sentralisado D.
pinakamahabang pag-aalsa. Rebolusyonaryo
A. Apolinario dela Cruz
B. Diego Silang
C. Francisco Dagohoy
D. Juan dela Cruz Palaris
______4. Siya ang nagpatuloy ng pag-
aalsa ni Diego Silang.
A. Apolinario dela Cruz
B. Francisco Dagohoy
C. Gabriela Silang
D. Juan dela Cruz Palaris
______5. Ito ang kauna-unahang
pag- aalsa laban sa kolonyang
Espanyol.
A. Apolinario dela Cruz
B. Francisco Dagohoy
C. Gabriela Silang
D. Lapu-lapu
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Punan ang mga patlang ng wastong Basahin at unawain ang sumusunod na
salita upang mabuo ang pahayag. Lagyan ng tamang letra ang
graphic organizer. bawat bakanteng linya upang mabuo
ang tinutukoy na kasagutan na may
kaugnayan sa ating aralin.

C. Pag-uugnay ng mga halimbawa Ang ating inang bayan ay sinakop ng Bago pa man dumating ang mga
sa bagong aralin mga Espanyol ng mahigit tatlong mananakop na Espanyol, ang ganap na
daang taon. Sa mahabang panahong kapangyarihang mamuno sa isang
ito ay maraming pagbabago ang pamayanan ay hawak ng isang datu o
naganap sa ating bansa. sultan. Siya ay may pangkalahatang
tungkulin tulad ng tagapaghukom
tagapagbatas, at tagapagpaganap.
D. Pagtatalakay ng bagong Paraan ng Pagtugon ng mga Filipino Sa panahon ng kolonya, inalis sa kanya
konsepto at paglalahad ng sa Koloyalismong Espanyol ang kapangyarihang ito. Walang
bagong kasanayan #1 Leksyon 1: Pagtanggap sa nagawa ang ating mga ninuno kung
Kapangyarihang kolonya / hindi ang tumalima at sumunod.
Kooperasyon Nagbigay ng malaking Napasailalim ang datu sa kapangyarihan
pagbabago sa bahagi ng politika ang ng mga dayuhang Espanyol.Pinanatili
pagiging kolonya ng Pilipinas sa man nila ang kanilang posiyon bilang
Espanya. Sa pagkakabuo ng pinuno ng barangay ngunit nawala
pamahalaan sentral, napasailalim ang naman ang kanyang ganap na
malaking bahagi ng kapuluan sa kapangyarihan dahil naging
pamumuno ng mga dayuhan. Dahil pangunahing tungkulin niya ang
dito, tuluyan napag-isa ang dating maningil ng tributo at maisaayos ang
watak-watak na pamahalaan ng datu kanilang nasasakupang lugar bilang
sa kani-kanilang pangkat. Bago pa bahagi ng kolonya ng Espanya. Sa
man dumating ang mga mananakop kabilang dako, pinanatili ng hari ng
na Espanyol, ang ganap na Espanya ang kalagayan sa lipunan ng
kapangyarihang mamuno sa isang datu at ng kanyang pamilya. Nadamay
pamayanan ay hawak ng isang datu o din ang kalagayang politika ng bansa sa
sultan. Siya ay may pangkalahatang panahon ng dayuhan. Naging mahirap
tungkulin tulad ng tagapaghukom ang pagsunod sa batas at patakarang
tagapagbatas, at tagapagpaganap. ipinatupad ng mga Espanyol.Naging
mapang-abuso ang mga opisyal na
dayuhan at hindi naging pantay ang
pagtingin sa mga katutubo. Hindi rin
pinagkatiwalaan ang mga Filipino sa
mga matataas na posisyon sa
pamahalaan sa pangambang magdulot
lamang ito ng suliranin sa pamahalaang
Espanyol. Sa huli, ang mga Filipino ay
naging tagasunod lamang sa sariling
lupain na pinamumunuan ng mga
banyaga
E. Pagtalakay ng bagong konsepto Leksyon 2- Pag aalsa Sa mahabang Ang mga Katangian ng mga Unang Pag –
at paglalahad ng bagong panahon ng pananakop ng dayuhang aalsa Kauna-unahang pag-aalsa na
kasanayan #2 Espanyol sa ating bansa, maraming pumukaw sa ating damdamin ay ang
damdamin ang sumiklab at pag- Labanan sa Mactan.Ito ang unang
aalsang naganap. Ang mga ito ay pakikipaglaban na isinagawa ng mga
kalimitang nag-uugat sa mga katutubo, bilang pagtutol sa pananakop
pagmamalabis at nararanasang pang- ng Espanyol. Si Lapu-Lapu ang pinuno
aabuso ng mga opisyal ng ng maliit na isla ng Mactan. Kilala siya
pamahalaan at mga prayle. Sila ang sa kanyang katapangan sa
nanguna sa pag-angkin sa mga lupain pakikipaglaban ngunit mabait na lider
ng mga katutubong magsasaka. Ilan sa nasasakupan. Inilalarawan din siya
sa mga dahilan ay ang pagbabago sa bilang isang pinuno na may matibay na
anyo ng kalinangan ng mga Filipino paninindigan. Ang katapangan at
partikular na sa kanilang lipunan. At kagitingan ni Lapu-Lapu ay ipinakita
mga pagkawala ng mga niya sa makasaysayang “Battle of
mahahalagang tao tulad ng mga Mactan” noong madaling-araw ng Abril
babaylan, katalonan, at konseho ng 27, 1521. Sa nasabing labanan, tinalo at
matanda ang isa sa malaking dahilan napatay ng pangkat ni Lapu-Lapu si
sa naging reaksyon ng Filipino tungo Ferdinand Magellan at ang mga
sa pag-alsa. sundalong Kastila.
F. Paglinang sa Kabihasnan Lagyan ng tsek ( / ) ang kolum na
(Tungo sa Formative kung ang iyong saloobin tungkol sa
Assessment) pahayag ay katanggap-tanggap at sa
naman kung hindi.
G. Paglalapat ng aralin sa pang- Ang kahalagahan ng pag-alam sa Ang kahalagahan ng pag-alam sa
araw-araw na buhay kasaysayan ng Pilipinas ay kasaysayan ng Pilipinas ay
makatutulong sa pagkilala sa ating makatutulong sa pagkilala sa ating
pinagmulan. pinagmulan.
H. Paglalahat ng Aralin May dalawang paraan ng pagtugon May dalawang paraan ng pagtugon ng
ng mga Filipino sa kolonyalismong mga Filipino sa kolonyalismong
Espanyol. Una ay ang pagtanggap sa Espanyol. Una ay ang pagtanggap sa
kapangyarihang kolonya / kapangyarihang kolonya / kooperasyon
kooperasyon at ikalawa ay ang pag- at ikalawa ay ang pag- aalsang mga
aalsang mga Filipino laban sa Filipino laban sa pamahalaan at
pamahalaan at pagsakop sa atin ng pagsakop sa atin ng Espanyol.
Espanyol.
I. Pagtataya ng Aralin Isulat sa patlang ang T kung tama ang Piliin ang espada na may salitang
isinasaad ng pangungusap at M kung tumutugma sa mga salitang nakasulat
mali. sa loob ng bahay- pamahalaan.
______1. Ang mga pag- aalsa noong
panahon ng kolonyal ay may
pagkakaisa.
______2. May mataas na
pagpapahalaga sa sarili ang mga
Filipino. ______3. Maraming naging
pag-aalsa subalit madalas ay bigo.
______4. Mahalaga ang pagsunod
lamang sa Espanyol noong panahon
ng kolonyal. ______5. Ang pag-aalsa
ay tanging paraan upang maipahayag
ang damdamin. ______6. Tinanggap
ng mga Filipino ang pananakop ng
Espanyol ng walang pag- aalinlangan.
______7. Nararapat lamang na
parusahan ang mga katutubong
Filipino na ayaw magpasakop sa
kolonya. ______8. Ang kawalan
pagkakaisa ng mga katutubong
pinuno ang dahilan ng kanilang
kabiguan. ______9. Ang mga pinuno
ng Espanyol ay may malawak na
pang- unawa sa mga Filipino.
______10. Marahas at mapagmalabis
na pamumuno ang naging dahilan ng
maraming pag-aalsa.
J. Karagdagang Gawain para sa Sumulat sa loob ng 3-5 pangungusap ng
takdang- aralin at remediation katangiang dapat taglayin ng isang
mabuting pamahalaan upang maiwasan
ang pag-aalsa. Isulat ang iyong sagot sa
sagutang papel. (5 Puntos)

V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY .
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ___Lesson carried. Move on to the next objective. ___Lesson carried. Move on to the next objective. ___Lesson carried. Move on to the next objective. ___Lesson carried. Move on to the next objective. ___Lesson carried. Move on to the next objective.
___Lesson not carried. ___Lesson not carried. ___Lesson not carried. ___Lesson not carried. ___Lesson not carried.
ng 80% sa pagtataya. _____% of the pupils got 80% mastery _____% of the pupils got 80% mastery _____% of the pupils got 80% mastery _____% of the pupils got 80% mastery _____% of the pupils got 80% mastery
B. Bilang ng mga-aaral na ___Pupils did not find difficulties in answering their ___Pupils did not find difficulties in answering their ___Pupils did not find difficulties in answering their ___Pupils did not find difficulties in answering their ___Pupils did not find difficulties in answering their
lesson. lesson. lesson. lesson. lesson.
nangangailangan ng iba pang gawain ___Pupils found difficulties in answering their lesson. ___Pupils found difficulties in answering their lesson. ___Pupils found difficulties in answering their lesson. ___Pupils found difficulties in answering their lesson. ___Pupils found difficulties in answering their lesson.
para sa remediation ___Pupils did not enjoy the lesson because of lack of ___Pupils did not enjoy the lesson because of lack of ___Pupils did not enjoy the lesson because of lack of ___Pupils did not enjoy the lesson because of lack of ___Pupils did not enjoy the lesson because of lack of
knowledge, skills and interest about the lesson. knowledge, skills and interest about the lesson. knowledge, skills and interest about the lesson. knowledge, skills and interest about the lesson. knowledge, skills and interest about the lesson.
___Pupils were interested on the lesson, despite of ___Pupils were interested on the lesson, despite of ___Pupils were interested on the lesson, despite of ___Pupils were interested on the lesson, despite of ___Pupils were interested on the lesson, despite of
some difficulties encountered in answering the questions some difficulties encountered in answering the some difficulties encountered in answering the some difficulties encountered in answering the questions some difficulties encountered in answering the
asked by the teacher. questions asked by the teacher. questions asked by the teacher. asked by the teacher. questions asked by the teacher.
___Pupils mastered the lesson despite of limited ___Pupils mastered the lesson despite of limited ___Pupils mastered the lesson despite of limited ___Pupils mastered the lesson despite of limited ___Pupils mastered the lesson despite of limited
resources used by the teacher. resources used by the teacher. resources used by the teacher. resources used by the teacher. resources used by the teacher.
___Majority of the pupils finished their work on time. ___Majority of the pupils finished their work on time. ___Majority of the pupils finished their work on time. ___Majority of the pupils finished their work on time. ___Majority of the pupils finished their work on time.
___Some pupils did not finish their work on time due to ___Some pupils did not finish their work on time due to ___Some pupils did not finish their work on time due to ___Some pupils did not finish their work on time due to ___Some pupils did not finish their work on time due
unnecessary behavior. unnecessary behavior. unnecessary behavior. unnecessary behavior. to unnecessary behavior.

C. Nakatulong ba ang remediation? ___ of Learners who earned 80% above ___ of Learners who earned 80% above ___ of Learners who earned 80% above ___ of Learners who earned 80% above ___ of Learners who earned 80% above
Bilang ng mag-aaral na nakaunawa sa
aralin.

D. Bilang ng mga mag-aaral na ___ of Learners who require additional activities for ___ of Learners who require additional activities for ___ of Learners who require additional activities for ___ of Learners who require additional activities for ___ of Learners who require additional activities for
remediation remediation remediation remediation remediation
magpapatuloy sa remediation

E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo ___Yes ___No ___Yes ___No ___Yes ___No ___Yes ___No ___Yes ___No
____ of Learners who caught up the lesson ____ of Learners who caught up the lesson ____ of Learners who caught up the lesson ____ of Learners who caught up the lesson ____ of Learners who caught up the lesson
ang nakatulong ng lubos? Paano ito
nakatulong?

F. Anong suliranin ang aking ___ of Learners who continue to require remediation ___ of Learners who continue to require remediation ___ of Learners who continue to require remediation ___ of Learners who continue to require remediation ___ of Learners who continue to require remediation
naranasan na nasolusyunan sa tulong
ng aking punungguro at superbisor?

G. Anong kagamitan ang aking Strategies used that work well: Strategies used that work well: Strategies used that work well: Strategies used that work well: Strategies used that work well:
nadibuho na nais kong ibahagi sa mga ___Metacognitive Development: Examples: Self ___Metacognitive Development: Examples: Self ___Metacognitive Development: Examples: Self ___Metacognitive Development: Examples: Self ___Metacognitive Development: Examples: Self
kapwa ko guro? assessments, note taking and studying techniques, and assessments, note taking and studying techniques, and assessments, note taking and studying techniques, and assessments, note taking and studying techniques, and assessments, note taking and studying techniques,
vocabulary assignments. vocabulary assignments. vocabulary assignments. vocabulary assignments. and vocabulary assignments.

___Bridging: Examples: Think-pair-share, quick-writes, ___Bridging: Examples: Think-pair-share, quick-writes, ___Bridging: Examples: Think-pair-share, quick-writes, ___Bridging: Examples: Think-pair-share, quick-writes, ___Bridging: Examples: Think-pair-share, quick-
and anticipatory charts. and anticipatory charts. and anticipatory charts. and anticipatory charts. writes, and anticipatory charts.
___Schema-Building: Examples: Compare and contrast, ___Schema-Building: Examples: Compare and contrast, ___Schema-Building: Examples: Compare and contrast, ___Schema-Building: Examples:Compare and contrast, ___Schema-Building: Examples: Compare and
jigsaw learning, peer teaching, and projects. jigsaw learning, peer teaching, and projects. jigsaw learning, peer teaching, and projects. jigsaw learning, peer teaching, and projects. contrast, jigsaw learning, peer teaching, and projects.

___Contextualization: ___Contextualization: ___Contextualization: ___Contextualization: ___Contextualization:

Examples: Demonstrations, media, manipulatives, Examples: Demonstrations, media, manipulatives, Examples: Demonstrations, media, manipulatives, Examples: Demonstrations, media, manipulatives, Examples: Demonstrations, media, manipulatives,
repetition, and local opportunities. repetition, and local opportunities. repetition, and local opportunities. repetition, and local opportunities. repetition, and local opportunities.

___Text Representation: ___Text Representation: ___Text Representation: ___Text Representation: ___Text Representation:

Examples: Student created drawings, videos, and games. Examples: Student created drawings, videos, and Examples: Student created drawings, videos, and Examples: Student created drawings, videos, and games. Examples: Student created drawings, videos, and
games. games. games.
___Modeling: Examples: Speaking slowly and clearly, ___Modeling: Examples: Speaking slowly and clearly,
modeling the language you want students to use, and ___Modeling: Examples: Speaking slowly and clearly, ___Modeling: Examples: Speaking slowly and clearly, modeling the language you want students to use, and ___Modeling: Examples: Speaking slowly and clearly,
providing samples of student work. modeling the language you want students to use, and modeling the language you want students to use, and providing samples of student work. modeling the language you want students to use, and
providing samples of student work. providing samples of student work. providing samples of student work.
Other Techniques and Strategies used: Other Techniques and Strategies used:
___ Explicit Teaching Other Techniques and Strategies used: Other Techniques and Strategies used: ___ Explicit Teaching Other Techniques and Strategies used:
___ Group collaboration ___ Explicit Teaching ___ Explicit Teaching ___ Group collaboration ___ Explicit Teaching
___Gamification/Learning throuh play ___ Group collaboration ___ Group collaboration ___Gamification/Learning throuh play ___ Group collaboration
___ Answering preliminary ___Gamification/Learning throuh play ___Gamification/Learning throuh play ___ Answering preliminary ___Gamification/Learning throuh play
activities/exercises ___ Answering preliminary ___ Answering preliminary activities/exercises ___ Answering preliminary
___ Carousel activities/exercises activities/exercises ___ Carousel activities/exercises
___ Diads ___ Carousel ___ Carousel ___ Diads ___ Carousel
___ Differentiated Instruction ___ Diads ___ Diads ___ Differentiated Instruction ___ Diads
___ Role Playing/Drama ___ Differentiated Instruction ___ Differentiated Instruction ___ Role Playing/Drama ___ Differentiated Instruction
___ Discovery Method ___ Role Playing/Drama ___ Role Playing/Drama ___ Discovery Method ___ Role Playing/Drama
___ Lecture Method ___ Discovery Method ___ Discovery Method ___ Lecture Method ___ Discovery Method
Why? ___ Lecture Method ___ Lecture Method Why? ___ Lecture Method
___ Complete IMs Why? Why? ___ Complete IMs Why?
___ Availability of Materials ___ Complete IMs ___ Complete IMs ___ Availability of Materials ___ Complete IMs
___ Pupils’ eagerness to learn ___ Availability of Materials ___ Availability of Materials ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Availability of Materials
___ Group member’s ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Group member’s ___ Pupils’ eagerness to learn
collaboration/cooperation ___ Group member’s ___ Group member’s collaboration/cooperation ___ Group member’s
in doing their tasks collaboration/cooperation collaboration/cooperation in doing their tasks collaboration/cooperation
___ Audio Visual Presentation in doing their tasks in doing their tasks ___ Audio Visual Presentation in doing their tasks
of the lesson ___ Audio Visual Presentation ___ Audio Visual Presentation of the lesson ___ Audio Visual Presentation
of the lesson of the lesson of the lesson

Prepared:
MARJORIE MAY C. MARQUEZ Checked:
Teacher I MA. ANTONIETTA A. ILETO
Master Teacher I

You might also like