You are on page 1of 11

DAILY LESSON LOG FOR Paaralan: Baitang at Antas V-

Guro: Asignatura: ARALING PANLIPUNAN


IN-PERSON CLASSES
Petsa ng Pagtuturo: APRIL 3 – 5, 2023 (WEEK 8) Markahan: IKATLONAG MARKAHAN

LUNES MARTES MIYERKOLES HUWEBES BIYERNES


I.LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ang mapanuring pag-unawa sa mga pagbabago sa lipunan ng sinaunang Pilipino kabilang ang pagpupunyagi ng ilang pangkat
Pangnilalaman na mapanatili ang kalayaan sa Kolonyalismong Espanyol at ang impluwensya nito sa kasalukuyang panahon.
B. Pamantayan sa Nakakapagpakita ng pagpapahalaga at pagmamalaki sa pagpupunyagi ng mga Pilipino sa panahon ng kolonyalismong Espanyol
Pagganap
C. Mga Kasanayan sa Napahahalagahan ang mga katutubong Pilipinong lumaban upang mapanatili ang kanilang kasarinlan (No code)
Pagkatuto/Most Essential
Learning Competencies
(MELCs)
Isulat ang code ng bawat
kasanayan.
D. Paksang Layunin Naiisa-isa ang mga katangi-tanging katutubong Pilipino na nakipaglaban upang mapanatili ang kalayaan sa bansa.
II.NILALAMAN MGA KATUTUBONG MGA KATUTUBONG MGA KATUTUBONG HUWEBES SANTO BIYERNES SANTO
PILIPINONG LUMABAN PILIPINONG LUMABAN PILIPINONG LUMABAN (MAUNDY THURSDAY) (GOOD FRIDAY)
UPANG MAPANATILI ANG UPANG MAPANATILI UPANG MAPANATILI PUBLIC HOLIDAY PUBLIC HOLIDAY
KANILANG KASARINLAN ANG KANILANG ANG KANILANG
KASARINLAN KASARINLAN
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
I. Mga pahina sa Gabay ng
Guro
II. Mga pahina sa
Kagamitang Pang-mag-aaral
III. Mga pahina sa Teksbuk
IV. Karagdagang Kagamitan Espinosa, R. (2021). Mga Espinosa, R. (2021). Mga Espinosa, R. (2021). Mga
mula sa portal ng Learning katutubong pilipinong katutubong pilipinong katutubong pilipinong
Resource/SLMs/LASs lumaban upang mapanatili lumaban upang mapanatili lumaban upang mapanatili
ang kanilang kasarinlan ang kanilang kasarinlan ang kanilang kasarinlan
[Learning Activity Sheet]. [Learning Activity Sheet]. [Learning Activity Sheet].
Department of Education Department of Education Department of Education
B. Iba pang Kagamitang PowerPoint Presentation, PowerPoint Presentation, PowerPoint Presentation,
Panturo laptop, SLMs/Learning laptop, SLMs/Learning laptop, SLMs/Learning
Activity Sheets, bolpen, Activity Sheets, bolpen, Activity Sheets, bolpen,
lapis, kuwaderno lapis, kuwaderno lapis, kuwaderno
III. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang Panuto: Basahin ang mga Panuto: Magbigay ng
aralin at/o pagsisimula pangungusap at tukuyin tatlong (3) paraan na Panuto: Iguhit ang sa
ng bagong aralin. kung ito ba ay totoo o hindi. ginawa ng mga katutubo bilog kung ang pahayag
Isulat ang Fact kung ang upang tuluyang makamit
ay tama, kung hindi
pahayag ay totoo at Bluff ang Kalayaan.
naman.
kung hindi.

1. Nagkaisa at nagtulungan 1.
ang mga Pilipino upang 1. Nag-away-away
maipakita ang kanilang ang mga katutubong
2. Pilipino tulad ng mga
pagmamahal sa bansa at
makamit ang kasarinlan. Muslim upang masakop
3. ang Pilipinas.
2. Maraming mga Pilipino
ang nasasaktan at
namamatay sa panahon ng 2. Nagkaisa ang
pananakop ng mga mga katutubong
Espanyol. Cordilleran at Muslim
upang makamit ang
3. Ang pag-aaway-away ng kasarinlan.
mga Pilipino ay pagpapakita
ng nasyonalismo.
3. Pinagyaman ng
mga katutubo ang
kanilang kultura at
pamumuhay upang hindi
maimpluwensiyahan ng
mga dayuhan.
B. Paghahabi sa layunin ng ALAM MO BA?
aralin Ang tatlong mga tapat at
magigiting na
mandirigmang Muslim (Mu
jahideen) na lumaban sa
mga Kastila para sa
kapayapaan ng
bansang Pilipinas at para
sa relihiyong ISLAM ay
sina RAJAH SULAYMAN
ng Amanillah (Manila),
DATU LAPU-LAPU ng
Naranasan mo na bang Subuh (Cebu) at si
sumayaw ng mga SULTAN MUHAMMAD
katutubong sayaw? Sa DIPATUAN KUDARAT ng
iyong palagay, bakit Kilala mob a ang nasa Mindanao!
hanggang ngayon buhay pa larawan?
ang mga ito?

C. Pag-uugnay ng mga Ang pananakop ng mga Si Whang-od Oggay  ay Ang pananakop ng mga
halimbawa sa bagong Espanyol ay nagbunga ng isang Pilipinang Espanyol ay nagbunga ng
aralin. iba’t ibang reaksiyon mula mambabatok mula sa iba’t ibang reaksiyon mula
sa mga katutubong pangkat Buscalan, Tinglayan, Kalin sa mga katutubong
sa kapuluan ng Pilipinas. ga, Pilipinas .Madalas pangkat sa kapuluan ng
Kaya naman, napakahalaga siyang inilalarawan bilang Pilipinas. Kaya naman,
na maipakita natin ang ang "huling" at napakahalaga na
pagmamahal sa ating pinakamatandang maipakita natin ang
bansa at pagpapahalaga sa mambabatok (tradisyonal pagmamahal sa ating
mga ambag ng mga ito. na tatuador na taga- bansa at pagpapahalaga
Paano natin Kalinga) at bahagi ng mga sa mga ambag ng mga ito.
mapapahalagahan ang mga Butbut ng mas malaking Paano natin
katutubong Pilipinong pangkat etniko ng Kalinga. mapapahalagahan ang
lumaban upang mapanatili Nanatili ang ganitong mga katutubong Pilipinong
ang ating kasarinlan? kultura sapagkat hindi lumaban upang mapanatili
nagpasakop ang mga ang ating kasarinlan?
katutubong Cordilleran sa
mga Espanyol. Kaya,
paano natin
mapapahalagahan ang
mga katutubong Pilipinong
lumaban upang mapanatili
ang ating kasarinlan?
D. Pagtalakay ng bagong Naging masigasig ang Naging masigasig ang Naging masigasig ang
konsepto at paglalahad pagpapalaganap ng pagpapalaganap ng pagpapalaganap ng
ng bagong kasanayan kolonyalismong Espanyol. kolonyalismong Espanyol. kolonyalismong Espanyol.
#1 Ginamit nila ang Ginamit nila ang Ginamit nila ang
Kristiyanismo at mga Kristiyanismo at mga Kristiyanismo at mga
patakaran tulad ng patakaran tulad ng patakaran tulad ng
reduccion, encomienda, reduccion, encomienda, reduccion, encomienda,
polo y servicio, at tributo polo y servicio, at tributo polo y servicio, at tributo
upang mapasailalim sa upang mapasailalim sa upang mapasailalim sa
kanilang kapangyarihan. kanilang kapangyarihan. kanilang kapangyarihan.
Gayunpaman, hindi lahat ng Gayunpaman, hindi lahat Gayunpaman, hindi lahat
katutubong pangkat sa ng katutubong pangkat sa ng katutubong pangkat sa
bansa ay napasuko nila. bansa ay napasuko nila. bansa ay napasuko nila.
E. Pagtalakay ng bagong Noong 1578 ipinadala ni Noong 1578 ipinadala ni Noong 1578 ipinadala ni
konsepto at paglalahad Gobernador- Heneral Gobernador- Heneral Gobernador- Heneral
ng bagong kasanayan Francisco de Sande ang Francisco de Sande ang Francisco de Sande ang
#2 kauna-unahang kauna-unahang kauna-unahang
ekspedisyon na ekspedisyon na ekspedisyon na
pinangunahan ni Kapitan pinangunahan ni Kapitan pinangunahan ni Kapitan
Esteban Rodriguez de Esteban Rodriguez de Esteban Rodriguez de
Figueroa kasama ang mga Figueroa kasama ang Figueroa kasama ang
kawal na Espanyol at mga mga kawal na Espanyol at mga kawal na Espanyol at
Kristiyanong Pilipino. Sa mga Kristiyanong Pilipino. mga Kristiyanong Pilipino.
labanan sa Jolo ay natalo Sa labanan sa Jolo ay Sa labanan sa Jolo ay
ang mga Muslim subalit natalo ang mga Muslim natalo ang mga Muslim
subalit subalit
PAKIKIPAGLABAN
Sa pang-apat na Digmaang PAKIKIPAGLABAN PAKIKIPAGLABAN
Moro inilunsad ang jihad sa Sa pang-apat na Sa pang-apat na
pamumuno ni Sultan Digmaang Moro inilunsad Digmaang Moro inilunsad
Kudarat. Sa kanyang ang jihad sa pamumuno ni ang jihad sa pamumuno ni
pamumuno, nagkaisa ang Sultan Kudarat. Sa Sultan Kudarat. Sa
mga naninirahan sa Lanao, kanyang pamumuno, kanyang pamumuno,
Cotabato, Sulu, Basilan, nagkaisa ang mga nagkaisa ang mga
Davao, Zamboanga at naninirahan sa Lanao, naninirahan sa Lanao,
Hilagang Borneo sa Cotabato, Sulu, Basilan, Cotabato, Sulu, Basilan,
pagtutol na palaganapin Davao, Zamboanga at Davao, Zamboanga at
ang Kristiyanismo sa Hilagang Borneo sa Hilagang Borneo sa
kanilang lugar. pagtutol na palaganapin pagtutol na palaganapin
Pinangunahan ni ang Kristiyanismo sa ang Kristiyanismo sa
Gobenador-Heneral kanilang lugar. kanilang lugar.
Sebastian Hurtado de Pinangunahan ni Pinangunahan ni
Corcuera ang kampanya ng Gobenador-Heneral Gobenador-Heneral
mga Espanyol laban sa Sebastian Hurtado de Sebastian Hurtado de
mga Muslim. Noong Corcuera ang kampanya Corcuera ang kampanya
1937,nakuha ng mga ng mga Espanyol laban sa ng mga Espanyol laban sa
Espanyol ang Lamitan na mga Muslim. Noong mga Muslim. Noong
siyang kabisera ni Kudarat. 1937,nakuha ng mga 1937,nakuha ng mga
Isang taon ang lumipas Espanyol ang Lamitan na Espanyol ang Lamitan na
bumalik si Corcuera sa Jolo siyang kabisera ni siyang kabisera ni
at napasuko si Kudarat. Kudarat. Isang taon ang Kudarat. Isang taon ang
Subalit kasunod nito ay lumipas bumalik si lumipas bumalik si
napalakas muli si Kudarat Corcuera sa Jolo at Corcuera sa Jolo at
at ipinagpatuloy ang napasuko si Kudarat. napasuko si Kudarat.
paglaban.Napilitan ang mga Subalit kasunod nito ay Subalit kasunod nito ay
Espanyol na napalakas muli si Kudarat napalakas muli si Kudarat
makipagkasundo sa Sultan at ipinagpatuloy ang at ipinagpatuloy ang
noong 1645. paglaban.Napilitan ang paglaban.Napilitan ang
Pansamantalang nagkaroon mga Espanyol na mga Espanyol na
ng kapayapaan subalit makipagkasundo sa makipagkasundo sa
taong 1655,pinatay ang Sultan noong 1645. Sultan noong 1645.
sugo ng mga Espanyol Pansamantalang Pansamantalang
dahil pilit na ipinapatanggap nagkaroon ng kapayapaan nagkaroon ng
ang Kristiyanismo kay subalit taong 1655,pinatay kapayapaan subalit taong
Kudarat. Isinara ang kuta ang sugo ng mga 1655,pinatay ang sugo ng
ng mga Espanyol sa Espanyol dahil pilit na mga Espanyol dahil pilit
Zamboanga noong 1633 at ipinapatanggap ang na ipinapatanggap ang
pansamantalang naging Kristiyanismo kay Kudarat. Kristiyanismo kay Kudarat.
mapayapa ang Mindanao. Isinara ang kuta ng mga Isinara ang kuta ng mga
Nabigo rin ang mga Espanyol sa Zamboanga Espanyol sa Zamboanga
Espanyol na maitatag ang noong 1633 at noong 1633 at
kapangyarihan ng Espanya pansamantalang naging pansamantalang naging
sa mga bulubunduking mapayapa ang Mindanao. mapayapa ang Mindanao.
rehiyon sa Luzon. Ilan sa Nabigo rin ang mga Nabigo rin ang mga
mga ito ay ang mga Espanyol na maitatag ang Espanyol na maitatag ang
pangkat-etnikong kapangyarihan ng kapangyarihan ng
naninirahan sa Espanya sa mga Espanya sa mga
bulubundukin ng Cordillera. bulubunduking rehiyon sa bulubunduking rehiyon sa
Matatagpuan dito ang mga Luzon. Ilan sa mga ito ay Luzon. Ilan sa mga ito ay
lalawigan ng Abra, Benguet, ang mga pangkat-etnikong ang mga pangkat-
Kalinga, Apayao, Mountain naninirahan sa etnikong naninirahan sa
Province, Ifugao at ang bulubundukin ng bulubundukin ng
Lungsod ng Baguio. Ang Cordillera. Matatagpuan Cordillera. Matatagpuan
buong kabundukan ay dito ang mga lalawigan ng dito ang mga lalawigan ng
tinawag na Nueva Provincia Abra, Benguet, Kalinga, Abra, Benguet, Kalinga,
(Bagong Lalawigan). Dahil Apayao, Mountain Apayao, Mountain
masyadong liblib at Province, Ifugao at ang Province, Ifugao at ang
masukal ang mga Lungsod ng Baguio. Ang Lungsod ng Baguio. Ang
kabundukang pinaninirahan buong kabundukan ay buong kabundukan ay
ng mga Igorot at iba pang tinawag na Nueva tinawag na Nueva
grupo ay hindi ito nagawang Provincia (Bagong Provincia (Bagong
pasukin o puntahan ng mga Lalawigan). Dahil Lalawigan). Dahil
Espanyol. Nagawang masyadong liblib at masyadong liblib at
panatilihin ng mga katutubo masukal ang mga masukal ang mga
ang kanilang kultura at kabundukang kabundukang
pagpapahalaga sa kabila ng pinaninirahan ng mga pinaninirahan ng mga
mahalagang panahon ng Igorot at iba pang grupo Igorot at iba pang grupo
pananakop ng mga ay hindi ito nagawang ay hindi ito nagawang
Espanyol sa bansa. Noong pasukin o puntahan ng pasukin o puntahan ng
1596, namuno si Magalat mga Espanyol. Nagawang mga Espanyol. Nagawang
sa isang pag-aalsa dahil sa panatilihin ng mga panatilihin ng mga
pagpataw ng mataas na katutubo ang kanilang katutubo ang kanilang
buwis at pang-aabuso ng kultura at pagpapahalaga kultura at pagpapahalaga
mga encomiendero sa sa kabila ng mahalagang sa kabila ng mahalagang
Cagayan. Ang iba’t ibang panahon ng pananakop panahon ng pananakop
pinuno o datu ng ng mga Espanyol sa ng mga Espanyol sa
Tuguegarao ay sumali sa bansa. Noong 1596, bansa. Noong 1596,
rebelyong ito. Tumagal namuno si Magalat sa namuno si Magalat sa
nang walong buwan bago isang pag-aalsa dahil sa isang pag-aalsa dahil sa
ito nasugpo. Tinangka ng pagpataw ng mataas na pagpataw ng mataas na
mga Espanyol na sakupin buwis at pang-aabuso ng buwis at pang-aabuso ng
ang bulubunduking mga encomiendero sa mga encomiendero sa
Cordillera at kontrolin ang Cagayan. Ang iba’t ibang Cagayan. Ang iba’t ibang
mga minahan dito ngunit pinuno o datu ng pinuno o datu ng
dahil sa matarik na daanan Tuguegarao ay sumali sa Tuguegarao ay sumali sa
at sa paglaban ng mga rebelyong ito. Tumagal rebelyong ito. Tumagal
Igorot, hindi sila nang walong buwan bago nang walong buwan bago
nagtagumpay. Isa pang ito nasugpo. Tinangka ng ito nasugpo. Tinangka ng
kilos na ginawa ng mga mga Espanyol na sakupin mga Espanyol na sakupin
katutubong pangkat bilang ang bulubunduking ang bulubunduking
reaksyon sa armadong Cordillera at kontrolin ang Cordillera at kontrolin ang
pananakop ay ang mga minahan dito ngunit mga minahan dito ngunit
pagtakas o pagpunta sa dahil sa matarik na dahil sa matarik na
mataas na lugar upang daanan at sa paglaban ng daanan at sa paglaban ng
maiwasan ang impluwensya mga Igorot, hindi sila mga Igorot, hindi sila
ng mga Espanyol. Sila’y nagtagumpay. Isa pang nagtagumpay. Isa pang
tinawag ng mga Espanyol kilos na ginawa ng mga kilos na ginawa ng mga
na tulisan. Lumaki ang katutubong pangkat bilang katutubong pangkat bilang
bilang ng mga taong reaksyon sa armadong reaksyon sa armadong
nanirahan sa bundok kung pananakop ay ang pananakop ay ang
saan hindi sila naipasailalim pagtakas o pagpunta sa pagtakas o pagpunta sa
sa pamumuno ng mga mataas na lugar upang mataas na lugar upang
Espanyol. Napanatili ang maiwasan ang maiwasan ang
kanilang kultura .Ginawa rin impluwensya ng mga impluwensya ng mga
nila ang pangangayaw o Espanyol. Sila’y tinawag Espanyol. Sila’y tinawag
headhunting na isang ng mga Espanyol na ng mga Espanyol na
tradisyon ng mga Igorot ng tulisan. Lumaki ang bilang tulisan. Lumaki ang bilang
pakikidigma sa kaaway. ng mga taong nanirahan ng mga taong nanirahan
Kinatakutan ang tradisyong sa bundok kung saan sa bundok kung saan
ito ng mga misyonerong hindi sila naipasailalim sa hindi sila naipasailalim sa
prayle sa Cordillera. Nilisan pamumuno ng mga pamumuno ng mga
nila ang lugar dahilan Espanyol. Napanatili ang Espanyol. Napanatili ang
upang hindi magtagumpay kanilang kultura .Ginawa kanilang kultura .Ginawa
na mapalaganap ang rin nila ang pangangayaw rin nila ang pangangayaw
Kristiyanismo sa mga o headhunting na isang o headhunting na isang
katutubo. tradisyon ng mga Igorot tradisyon ng mga Igorot
ng pakikidigma sa ng pakikidigma sa
kaaway. Kinatakutan ang kaaway. Kinatakutan ang
tradisyong ito ng mga tradisyong ito ng mga
misyonerong prayle sa misyonerong prayle sa
Cordillera. Nilisan nila ang Cordillera. Nilisan nila ang
lugar dahilan upang hindi lugar dahilan upang hindi
magtagumpay na magtagumpay na
mapalaganap ang mapalaganap ang
Kristiyanismo sa mga Kristiyanismo sa mga
katutubo. katutubo.
F. Paglinang sa Panuto: Bilugan ang titik ng Panuto: Itala ang mga Panuto: Paano mo
Kabihasaan tamang sagot. mabuti at di-mabuting maipapakita ang
(Tungo sa Formative epekto ng mga pagpapahalaga sa mga
Assessment) 1.Si __________ ang impluwensya ng katutubong Pilipinong
nagpadala ng kauna- kolonyalismong Espanyol lumaban upang mapanatili
unahang ekspedisyon sa sa mga Pilipino. ang ating kasarinlan?
Mindanao. Sagutin ng 3-5
a. Gobernador-Heneral pangungusap.
Francisco de Sande b.
Kapitan Esteban Rodriguez Pagpapahalaga sa
de Figueroa c. Rajah Mga Katutubong
Soliman d. Sultan Kudarat
Pilipino
2.Nanguna si _________________
____________ sa pag-
aalsa laban sa pang- _________________
aabuso ng mga _________________
encomiendero sa Cagayan. _________________
a. Magalat _
b. Kapitan Esteban
Rodriguez de Figueroa
c. Rajah Soliman
d. Sultan Kudarat

3.__________ ang taguri sa


banal na digmaan ng mga
Muslim.
a. sakat
b. salat
c. saum
d. jihad

4. Si __________ ang
ipinadalang Espanyol para
sakupin ang mga isla ng
Sulu at Maguindanao.
a. Gobernador-Heneral
Francisco de Sande
b. Kapitan Esteban
Rodriguez de Figueroa
c. Rajah Soliman
d. Sultan Kudarat

5. Ang tawag sa relihiyon


ng mga Muslim ay
___________________.
a. Kristiyanismo
b. Islam
c. Budismo
d. Judaismo
G. Paglalapat ng Aralin sa Paano nakaapekto sa Paano nakaapekto sa Paano nakaapekto sa
pang-araw-araw na buhay buhay ng mga Pilipino noon buhay ng mga Pilipino buhay ng mga Pilipino
ang mga naging reaksyon noon ang mga naging noon ang mga naging
nila sa mga Espanyol? Ano reaksyon nila sa mga reaksyon nila sa mga
ang naging resulta nito sa Espanyol? Ano ang Espanyol? Ano ang
ating pamumuhay sa naging resulta nito sa naging resulta nito sa
kasalukuyan? ating pamumuhay sa ating pamumuhay sa
kasalukuyan? kasalukuyan?
H. Paglalahat ng Aralin Ano-ano ang mga Ano-ano ang mga Ano-ano ang mga
katangiang ipinakita ng mga katangiang ipinakita ng katangiang ipinakita ng
katutubong nag-alsa sa mga katutubong nag-alsa mga katutubong nag-alsa
mga Espanyol at makamit sa mga Espanyol at sa mga Espanyol at
ang kanilang Kalayaan? makamit ang kanilang makamit ang kanilang
Kalayaan? Kalayaan?
I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Ilarawan ang mga Panuto: Paano mo Panuto: Ipagpalagay mo
ginawang pakikipaglaban maipapakita ang iyong na ikaw ay isang katutubo
ng mga sumusunod na pagpapahalaga at sa panahon ng
katutubong pangkat laban pagmamahal sa mga kolonyalismong Espanyol,
sa mga Espanyol. Bumuo katutubong Pilipino na ano-ano ang iyong
ng sariling konklusyon kung nagbuwis ng buhay para gagawin upang ipaglaban
bakit hindi nagtagumpay hindi tuluyang masakop ang iyong
ang mga armadong ang Pilipinas at kasarinlan/kalayaan. Isulat
mananakop na kontrolin o magkaroon ng Kalayaan? ang mga ito sa loob ng
sakupin sila. speech balloon.
A. KATUTUBONG
CORDILLERAN

B. MUSLIM

J. Karagdagang Gawain
para sa takdang-aralin
at remediation
IV. Mga Tala
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya.

B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation.
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-
aaral na magpapatuloy
sa remediation.
E. Alin sa mga
istratehiyang pagtuturo
nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?

F. Anong suliranin ang


aking naranasan na
solusyunan sa tulong ng
aking punungguro at
superbisor?

G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa
ko guro?

You might also like