You are on page 1of 14

DAILY LESSON LOG FOR Paaralan: BASI ELEMENTARY SCHOOL Baitang at Antas V-

Guro: JAYMEEH M. BALUBAL Asignatura: ARALING PANLIPUNAN


IN-PERSON CLASSES
Petsa ng Pagtuturo: PEBRERO 20 – 24, 2023 (WEEK 2) Markahan: IKATLONAG MARKAHAN

LUNES MARTES MIYERKOLES HUWEBES BIYERNES


I.LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ang mapanuring pag-unawa sa mga pagbabago sa lipunan ng sinaunang Pilipino kabilang ang pagpupunyagi ng ilang pangkat
Pangnilalaman na mapanatili ang kalayaan sa Kolonyalismong Espanyol at ang impluwensya nito sa kasalukuyang panahon.
B. Pamantayan sa Nakakapagpakita ng pagpapahalaga at pagmamalaki sa pagpupunyagi ng mga Pilipino sa panahon ng kolonyalismong Espanyol
Pagganap
C. Mga Kasanayan sa Napahahalagahan ang pagtatanggol ng mga Pilipino laban sa kolonyalismong Espanyol (AP5KPKIIIg-i6)
Pagkatuto/Most Essential
Learning Competencies
(MELCs)
Isulat ang code ng bawat
kasanayan.
D. Paksang Layunin a. Naitataya ang mga ginawang pagtatanggol ng mga Pilipino laban sa kolonyalismong Espanyol.
b. Naipagmamalaki ang pagpupunyagi ng mga Pilipino na makamit ang kalayaan laban sa kolonyalismong Espanyol.
II.NILALAMAN Ang Pagtatanggol ng mga Ang Pagtatanggol ng mga Ang Pagtatanggol ng mga Ang Pagtatanggol ng mga LINGGUHANG
Pilipino laban sa Pilipino laban sa Pilipino laban sa Pilipino laban sa PAGSUSULIT
Kolonyalismong Espanyol Kolonyalismong Espanyol Kolonyalismong Espanyol Kolonyalismong Espanyol
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
I. Mga pahina sa Gabay ng
Guro
II. Mga pahina sa
Kagamitang Pang-mag-aaral
III. Mga pahina sa Teksbuk
IV. Karagdagang Kagamitan Teves Jr., N. , Lopez M., & Teves Jr., N. , Lopez M., & Teves Jr., N. , Lopez M., & Teves Jr., N. , Lopez M., & Teves Jr., N. , Lopez M., &
mula sa portal ng Learning Castaños, L. (2020). Castaños, L. (2020). Castaños, L. (2020). Castaños, L. (2020). Castaños, L. (2020).
Resource/SLMs/LASs Ikatlong Markahan – Ikatlong Markahan – Ikatlong Markahan – Ikatlong Markahan – Ikatlong Markahan –
Modyul 2: Pagtatanggol ng Modyul 2: Pagtatanggol Modyul 2: Pagtatanggol Modyul 2: Pagtatanggol Modyul 2: Pagtatanggol
mga Pilipino Laban sa ng mga Pilipino Laban sa ng mga Pilipino Laban sa ng mga Pilipino Laban sa ng mga Pilipino Laban sa
Kolonyalismong Espanyol Kolonyalismong Espanyol Kolonyalismong Espanyol Kolonyalismong Espanyol Kolonyalismong Espanyol
Self-Learning Modules]. Self-Learning Modules]. Self-Learning Modules]. Self-Learning Modules]. Self-Learning Modules].
Department of Education Department of Education Department of Education Department of Education Department of Education
B. gIba pang Kagamitang
Panturo
III. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang Panuto: Kumpletuhin ang Panuto: Ibigay ang tatlong Panuto: Ano-ano ang mga Panuto: Ipaliwanag ang
aralin at/o pagsisimula graphic organizer ukol sa (3) dahilan ng pananakop paraan na ginawa ng mga pananakop ng mga
ng bagong aralin. mga dahilan ng pag- aalsa ng mga kastila sa mga katutubo sa Cordillera Espanyol sa mga katutubo
ng katutubo sa mga katutubo sa Cordillera. upang magtagumpay sa ng Muslim at kung paano
Espanyol. pananakop ng mga nagtagumpay ang mga ito.
1. kastila?
2.
3. 1.
2.
3.

B. Paghahabi sa layunin ng Tukuyin ang mga Bakit mahalagang ATING ALAMIN!


aralin katutubo/pangkat pagyamanin at bigyan ng 1. Ano ang banal na
etnolingguwistiko sa respeto ang mga kasulatan ng mga
Cordillera. katutubong Pilipino tulad
Muslim?
ng mga nasa Cordillera?
2. Sino ang propeta ng
mga kapatid nating
Muslim? https://www.licas.news/wp-content/uploads/
2020/02/2019.06.05-Eidl-Ftir-at-the-Blue-Masjid-JC-

3. Sino ang tinuturing na 17.jpg

Diyos ng ating mga Tama bang magkaroon


1. kapatid na Muslim? tayo ng kaisipan na
______________________ https://katutuboproject.org/wp-content/uploads/
magdudulot ng maling
Sagot: Ibaloi 2014/09/Ifugao_2065_021.jpg
paniniwala o pananaw sa
ating mga kapatid na
Muslim tulad ng ‘sila ay
mga rebelde’?

1.
______________________
Sagot: Ifugao

C. Pag-uugnay ng mga Sa sinaunang panahon, ang Sa sinaunang panahon, Ang mga katutubong Ang kaisipan na ang ating
halimbawa sa bagong mga katutubong pangkat sa ang mga katutubong Pilipino ay namuhay nang mga kapatid na Muslim ay
aralin. Cordillera ay namuhay nang pangkat sa Cordillera at malaya ayon sa kanilang isang daalng porsyento na
malaya at payapa alinsunod mga Muslim sa Mindanao kinagisnang uri ng mali. Dahil saang sulok ng
sa kanilang mga batas at ay namuhay nang malaya pamumuhay. Payapa at Pilipinas, Muslim man at
kulturang kinagisnan. Nang at payapa alinsunod sa masaya sila sa kanilang Kristiyano ay maaaring
dumating ang mga kanilang mga batas at panirahan. Nang dumating maging rebelde o
Espanyol sa kanilang lugar, kulturang kinagisnan. ang mga dayuhang mabuting halimbawa.
nagkaroon ng mga Nang dumating ang mga Espanyol, nagbago ang Nararapat ngang tularan
pagbabago sa kanilang Espanyol sa kanilang kanilang kalagayan at natin sila sa kanilang
kalagayan at pamumuhay. lugar, nagkaroon ng mga naging magulo na ang pinakitang katapangan.
Ano-ano ang mga pagbabago sa kanilang kanilang pamumuhay.
pagbabagong mga ito? kalagayan at pamumuhay. Ginamit ng mga Espanyol
Ano-anoa ng mga paraan Ano-ano ang mga ang armadong paraan ng
ng pagtugon ng mga pagbabagong mga ito? pananakop upang sila ay
pilipino sa kolonyalismong Ano-anoa ng mga paraan pilit na sakupin. Subalit
Espanyol? ng pagtugon ng mga hindi nagtagumpay ang
pilipino sa kolonyalismong paraang ito dahil lumaban
Espanyol? ang mga katutubo. Sa
gayon, hindi nagtagumpay
ang pananakop dahil sa
ipinamalas na katapangan
at pagpapahalaga sa
kalayaan ng mga
katutubo.
D. Pagtalakay ng bagong Naging masigasig sa Naging masigasig sa Naging masigasig sa Naging masigasig sa
konsepto at paglalahad pagpapalaganap ng pagpapalaganap ng pagpapalaganap ng pagpapalaganap ng
ng bagong kasanayan kolonyalismo ang mga kolonyalismo ang mga kolonyalismo ang mga kolonyalismo ang mga
#1 Espanyol sa Pilipinas. Espanyol sa Pilipinas. Espanyol sa Pilipinas. Espanyol sa Pilipinas.
Ginamit nila ang Ginamit nila ang Ginamit nila ang Ginamit nila ang
Kristiyanismo at mga Kristiyanismo at mga Kristiyanismo at mga Kristiyanismo at mga
patakaran tulad ng patakaran tulad ng patakaran tulad ng patakaran tulad ng
reduccion, enconmienda, reduccion, enconmienda, reduccion, enconmienda, reduccion, enconmienda,
polo y servicio, at tribute polo y servicio, at tribute polo y servicio, at tribute polo y servicio, at tribute
upang maipasailalim sa upang maipasailalim sa upang maipasailalim sa upang maipasailalim sa
kanilang kapangyarihan ang kanilang kapangyarihan kanilang kapangyarihan kanilang kapangyarihan
Pilipinas. Gayunpaman, ang Pilipinas. ang Pilipinas. ang Pilipinas.
hindi lahat ng mga Gayunpaman, hindi lahat Gayunpaman, hindi lahat Gayunpaman, hindi lahat
katutubong pangkat sa ng mga katutubong ng mga katutubong ng mga katutubong
bansa ay napasuko at pangkat sa bansa ay pangkat sa bansa ay pangkat sa bansa ay
nasakop ng mga Espanyol. napasuko at nasakop ng napasuko at nasakop ng napasuko at nasakop ng
Dahil sa katangiang mga Espanyol. Dahil sa mga Espanyol. Dahil sa mga Espanyol. Dahil sa
heograpikal ng Pilipinas, katangiang heograpikal ng katangiang heograpikal ng katangiang heograpikal ng
naging mahirap para sa Pilipinas, naging mahirap Pilipinas, naging mahirap Pilipinas, naging mahirap
kanila na masakop ang para sa kanila na para sa kanila na para sa kanila na
lahat ng pangkat na masakop ang lahat ng masakop ang lahat ng masakop ang lahat ng
nakatira sa masusukal na pangkat na nakatira sa pangkat na nakatira sa pangkat na nakatira sa
kabundukan at masusukal na masusukal na masusukal na
magkakahiwalay na pulo. kabundukan at kabundukan at kabundukan at
Idagdag pa rito ang ibayong magkakahiwalay na pulo. magkakahiwalay na pulo. magkakahiwalay na pulo.
katapangan na ipinamalas Idagdag pa rito ang Idagdag pa rito ang Idagdag pa rito ang
ng ilang katutubong ibayong katapangan na ibayong katapangan na ibayong katapangan na
pangkat tulad ng mga Igorot ipinamalas ng ilang ipinamalas ng ilang ipinamalas ng ilang
sa Cordillera at mga Muslim katutubong pangkat tulad katutubong pangkat tulad katutubong pangkat tulad
sa Mindanao. ng mga Igorot sa ng mga Igorot sa ng mga Igorot sa
Cordillera at mga Muslim Cordillera at mga Muslim Cordillera at mga Muslim
sa Mindanao. sa Mindanao. sa Mindanao.
E. Pagtalakay ng bagong Mga Katutubong Pangkat Mga Katutubong Pangkat Ang mga Muslim sa Ang mga Muslim sa
konsepto at paglalahad na hindi napasailalim sa na hindi napasailalim sa Mindanao Mindanao
ng bagong kasanayan mga Espanyol mga Espanyol Kagaya ng karanasan sa Kagaya ng karanasan sa
#2 mga Igorot, hindi rin agad mga Igorot, hindi rin agad
Hindi naging ganoon kadali Hindi naging ganoon nasakop ng mga Espanyol nasakop ng mga Espanyol
para sa mga Espanyol ang kadali para sa mga ang mga Muslim sa ang mga Muslim sa
pagsakop sa Pilipinas. Espanyol ang pagsakop Mindanao. Mula ika-7 Mindanao. Mula ika-7
Bukod sa paggamit ng sa Pilipinas. Bukod sa hanggang ika-14 na siglo, hanggang ika-14 na siglo,
dahas, kinailangang paggamit ng dahas, ay sinakop ng mga Moors ay sinakop ng mga Moors
gumamit ng mga taktika kinailangang gumamit ng o Moro, mga Muslim mula o Moro, mga Muslim mula
upang masupil ang mga mga taktika upang sa kasalukuyang Algeria sa kasalukuyang Algeria
katutubo at tanggapin ang masupil ang mga katutubo at Morocco, ang Spain. at Morocco, ang Spain.
kolonyalismo. Bagamat at tanggapin ang Batay sa karanasang ito, Batay sa karanasang ito,
nasakop ang kapatagang kolonyalismo. Bagamat batid ng mga Espanyol na batid ng mga Espanyol na
bahagi ng Luzon at nasakop ang kapatagang hindi magiging madali na hindi magiging madali na
Visayas, hindi naman bahagi ng Luzon at magapi ang mga Muslim magapi ang mga Muslim
nasakop ang mga Visayas, hindi naman sa timog ng Pilipinas. Ang sa timog ng Pilipinas. Ang
kabundukan sa hilagang nasakop ang mga mga sultanato ay may mga sultanato ay may
bahagi ng Luzon. Hindi rin kabundukan sa hilagang aktibong ugnayang aktibong ugnayang
nasakop ang mga sultanato bahagi ng Luzon. Hindi rin pangkalakalan sa bawat pangkalakalan sa bawat
sa Mindanao dahil sa lakas nasakop ang mga isa at sa mga karatig isa at sa mga karatig
at tapang na ipinamalas ng sultanato sa Mindanao sultanato sa Timog- sultanato sa Timog-
mga mandirigmang Muslim dahil sa lakas at tapang Silangang Asya. Silangang Asya.
laban sa mga Espanyol. na ipinamalas ng mga Nabibigkis din sila ng Nabibigkis din sila ng
Nang hindi masupil ng mga mandirigmang Muslim kasunduang ipagtanggol kasunduang ipagtanggol
Espanyol ang mga Igorot at laban sa mga Espanyol. ang bawat isa sa oras ng ang bawat isa sa oras ng
Muslim ay higit na naging Nang hindi masupil ng kagipitan. Upang maging kagipitan. Upang maging
marahas ang kanilang mga Espanyol ang mga ganap at lehitimo ang ganap at lehitimo ang
pamamaraan. Ipinatupad Igorot at Muslim ay higit pagsakop nila sa buong pagsakop nila sa buong
nila dito ang “Divide and na naging marahas ang Pilipinas, noong 1571 ay Pilipinas, noong 1571 ay
Rule Policy” na naglalayong kanilang pamamaraan. sinimulan ng mga sinimulan ng mga
pagwatak-watakin ang mga Ipinatupad nila dito ang Espanyol ang tangkang Espanyol ang tangkang
katutubo upang hindi sila “Divide and Rule Policy” pagsakop sa Mindanao. pagsakop sa Mindanao.
magkaisa laban sa mga na naglalayong pagwatak- Hindi basta sumuko ang Hindi basta sumuko ang
Espanyol. Bilang bahagi ng watakin ang mga katutubo mga Muslim. Nilabanan mga Muslim. Nilabanan
kanilang taktika, naghirang upang hindi sila magkaisa nila ang puwersa ng mga nila ang puwersa ng mga
din ang mga ito ng mga laban sa mga Espanyol. Espanyol na sumalakay Espanyol na sumalakay
katutubong mersenaryo Bilang bahagi ng kanilang sa Mindanao sa serye ng sa Mindanao sa serye ng
upang labanan ang mga taktika, naghirang din ang labanang tinawag na labanang tinawag na
kapwa katutubo. mga ito ng mga Digmaang Moro. Dahil sa Digmaang Moro. Dahil sa
katutubong mersenaryo katapangang pinairal ng katapangang pinairal ng
Ang mga Igorot sa upang labanan ang mga mga Muslim ay nanatili mga Muslim ay nanatili
Cordillera kapwa katutubo. silang malaya (maliban sa silang malaya (maliban sa
Isa sa mga lugar na hindi ilang bahagi ng Mindanao) ilang bahagi ng Mindanao)
napagtagumpayang Ang mga Igorot sa hanggang sa pagtatapos hanggang sa pagtatapos
sakupin ng mga Espanyol Cordillera ng kolonyalismong ng kolonyalismong
ay ang kabundukan ng Isa sa mga lugar na hindi Espanyol sa Pilipinas. Espanyol sa Pilipinas.
Cordillera. Naninirahan ditonapagtagumpayang
ang mga Igorot, na nahahati sakupin ng mga Espanyol Mga Digmaang Moro Mga Digmaang Moro
sa iba’t ibang pangkat ay ang kabundukan ng Tulad ng Cordillera, Tulad ng Cordillera,
etnolingguwistiko: 1. IbaloiCordillera. Naninirahan naging maigting din ang naging maigting din ang
2. Isneg (o Apayao) dito ang mga Igorot, na pagpapadala ng mga pagpapadala ng mga
3. Kankanaey nahahati sa iba’t ibang Espanyol ng mga Espanyol ng mga
4. Kalinga pangkat etnolingguwistiko: ekspedisyong militar sa ekspedisyong militar sa
5. Bontoc 1. Ibaloi Mindanao upang tuluyan Mindanao upang tuluyan
6. Ifugao 2. Isneg (o Apayao) na itong mapasailalim sa na itong mapasailalim sa
3. Kankanaey kanila. Sa panahong ito, kanila. Sa panahong ito,
Nakabatay ang kanilang 4. Kalinga anim na digmaan ang anim na digmaan ang
hanapbuhay sa pagsasaka, 5. Bontoc sumiklab sa pagitan ng sumiklab sa pagitan ng
at pangangayaw o paglahok 6. Ifugao mga Muslim at mga mga Muslim at mga
sa mga digmaan laban sa Espanyol. Sa pang-apat Espanyol. Sa pang-apat
ibang pangkat etniko. Nakabatay ang kanilang na Digmaang Moro na Digmaang Moro
Mayroon din silang hanapbuhay sa inilunsad ang kauna- inilunsad ang kauna-
paniniwalang panrelihiyon pagsasaka, at unahang jihad o banal na unahang jihad o banal na
kung saan tinitingnan ang pangangayaw o paglahok digmaan laban sa mga digmaan laban sa mga
kalikasan bilang tahanan ng sa mga digmaan laban sa Espanyol na pinamunuan Espanyol na pinamunuan
mga espiritu. Mga Dahilan ibang pangkat etniko. ni Sultan Kudarat. ni Sultan Kudarat.
sa pagsakop ng mga Mayroon din silang Nagtatag ng Kuta sa Nagtatag ng Kuta sa
Espanyol sa mga Igorot: paniniwalang panrelihiyon Zamboanga ang mga Zamboanga ang mga
kung saan tinitingnan ang Espanyol upang Espanyol upang
1. Pananakop dahil sa ginto kalikasan bilang tahanan magsilbing lunsaran ng magsilbing lunsaran ng
ng mga espiritu. Mga pagsakop nila sa mga pagsakop nila sa mga
Bahagi ng tangkang Dahilan sa pagsakop ng sultanato sa Mindanao. sultanato sa Mindanao.
pananakop ng mga mga Espanyol sa mga Nais nilang mapahina ang Nais nilang mapahina ang
Espanyol sa mga Igorot ay Igorot: kapangyarihan ng mga kapangyarihan ng mga
ang pagpapalaganap ng Muslim at maipalaganap Muslim at maipalaganap
Kristiyanismo. Ang 1. Pananakop dahil sa ang Kristiyanismo na ang Kristiyanismo na
paniniwalang Animismo ng ginto pinangunahan ni pinangunahan ni
mga Igorot ay itinuturing ng Gobernador-Heneral Gobernador-Heneral
mga Espanyol na isang uri Bahagi ng tangkang Sebastian Hurtado de Sebastian Hurtado de
ng pagsamba sa mga pananakop ng mga Corcuera. Nagkaroon ng Corcuera. Nagkaroon ng
demonyo. Ayon sa mga Espanyol sa mga Igorot ay tunggalian sa pagitan ng tunggalian sa pagitan ng
mananakop, upang ang pagpapalaganap ng mga Muslim at Espanyol. mga Muslim at Espanyol.
maligtas ang kaluluwa ng Kristiyanismo. Ang Pansamantalang Pansamantalang
mga Igorot, kailangan paniniwalang Animismo nagkaroon ng nagkaroon ng kapayapaan
nilang yakapin ang ng mga Igorot ay kapayapaan sa pagitan ng sa pagitan ng Espanyol at
Kristiyanismo. Dagdag pa itinuturing ng mga Espanyol at mga Muslim mga Muslim subalit taong
rito, hangad din ng mga Espanyol na isang uri ng subalit taong 1655, 1655, pinatay ang sugo ng
Espanyol na gawing pagsamba sa mga pinatay ang sugo ng mga mga Espanyol dahil pilit
“sibilisado” ang mga Igorot demonyo. Ayon sa mga Espanyol dahil pilit na na ipinapatanggap ang
tulad ng kanilang ginawa sa mananakop, upang ipinapatanggap ang Kristiyanismo kay Sultan
mga katutubo sa maligtas ang kaluluwa ng Kristiyanismo kay Sultan Kudarat. Dito na
kapatagan. Sa katunayan, mga Igorot, kailangan Kudarat. Dito na naglunsad ng unang jihad
ang hangad ng mga nilang yakapin ang naglunsad ng unang jihad si Sultan Kudarat. Hindi
Espanyol ay ang deposito Kristiyanismo. Dagdag pa si Sultan Kudarat. Hindi sumalakay ang mga
ng ginto sa Cordillera. rito, hangad din ng mga sumalakay ang mga Espanyol at sa halip ay
Natuklasan mula kay Miguel Espanyol na gawing Espanyol at sa halip ay isinara ang kuta sa
Lopez de Legazpi ang mina “sibilisado” ang mga Igorot isinara ang kuta sa Zambaonga noong 1663.
ng ginto sa Cordillera na tulad ng kanilang ginawa Zambaonga noong 1663. Pansamantalang naging
ayon sa balita dinadala ng sa mga katutubo sa Pansamantalang naging mapayapa ang Mindanao
mga Igorot sa Ilocos. Kaya kapatagan. Sa katunayan, mapayapa ang Mindanao mula sa panghihimasok
agad nagpadala ng misyon ang hangad ng mga mula sa panghihimasok ng mga Espanyol at umiral
si Legazpi sa Ilocos sa Espanyol ay ang deposito ng mga Espanyol at umiral ang kaayusan.
pamumuno ng kanyang apo ng ginto sa Cordillera. ang kaayusan.
na si Juan de Salcedo Natuklasan mula kay Sa mga labanang
upang siyasatin ang mga Miguel Lopez de Legazpi Sa mga labanang tinalakay, makikita na ang
gintong ibinebenta rito ng ang mina ng ginto sa tinalakay, makikita na ang pangunahing dahilan ng
mga Igorot. Noong 1624, Cordillera na ayon sa pangunahing dahilan ng pagsalakay sa Cordillera
tuluyang inihinto ang balita dinadala ng mga pagsalakay sa Cordillera at Mindanao ay
paghahanap ng minang Igorot sa Ilocos. Kaya at Mindanao ay pagpapalaganap ng
ginto sa Cordillera. agad nagpadala ng pagpapalaganap ng Kristiyanismo. Subalit
Kasunod nito, napag- misyon si Legazpi sa Kristiyanismo. Subalit naroon din ang layuning
alamang mababang kalidad Ilocos sa pamumuno ng naroon din ang layuning matalo ang malakas na
lamang ng ginto ang kanyang apo na si Juan matalo ang malakas na puwersa ng mga katutubo
nanggaling dito. de Salcedo upang puwersa ng mga katutubo upang maging ganap ang
siyasatin ang mga gintong upang maging ganap ang pagsakop sa Pilipinas at
2. Pananakop dahil sa ibinebenta rito ng mga pagsakop sa Pilipinas at mabigyan ng karangalan
Kristiyanismo Igorot. Noong 1624, mabigyan ng karangalan ang Espanya. Layunin din
tuluyang inihinto ang ang Espanya. Layunin din ng mga isinagawang
Matapos ang hindi paghahanap ng minang ng mga isinagawang pananalakay ng mga
matagumpay na ginto sa Cordillera. pananalakay ng mga Espanyol ang makakalap
paghahanap ng ginto sa Kasunod nito, napag- Espanyol ang makakalap ng kayamanan upang
Cordillera, ipinadala naman alamang mababang ng kayamanan upang magamit sa pagpapatupad
dito ang mga Dominikano at kalidad lamang ng ginto magamit sa ng kolonyalismo at
Augustiniano upang gawing ang nanggaling dito. pagpapatupad ng maipangtustos sa ibang
Kristiyano ang mga Igorot. kolonyalismo at digmaang
Ninais ng mga Espanyol na 2. Pananakop dahil sa maipangtustos sa ibang kinasasangkutan nila.
mabura ang sinaunang Kristiyanismo digmaang Gayunpaman, nahirapan
relihiyon ng mga Igorot at kinasasangkutan nila. silang maisakatuparan
baguhin ang kanilang Matapos ang hindi Gayunpaman, nahirapan ang kanilang layunin dahil
pamumuhay ayon sa matagumpay na silang maisakatuparan sa ipinamalas na
pamantayan ng mga paghahanap ng ginto sa ang kanilang layunin dahil katapangan ng mga
Espanyol. Nagpadala ng Cordillera, ipinadala sa ipinamalas na katutubo.
misyon ang mga Espanyol naman dito ang mga katapangan ng mga Kolonyalismong Espanyol
sa Cordillera upang Dominikano at katutubo. at Pagkakakilanlan ng
maghanap ng ginto at Augustiniano upang Kolonyalismong Espanyol mga Pilipino
gawing Kristiyano ang mga gawing Kristiyano ang at Pagkakakilanlan ng Malaki ang naging
Igorot. Ipinag-utos ni mga Igorot. Ninais ng mga mga Pilipino impluwensya ng
Gobernador-Heneral Espanyol na mabura ang Malaki ang naging kolonyalismong Espanyol
Francisco de Tello de sinaunang relihiyon ng impluwensya ng sa pagbubuo ng bansa at
Guzman ang pagpapadala mga Igorot at baguhin ang kolonyalismong Espanyol pagkakakilanlan ng mga
ng misyong relihiyoso sa kanilang pamumuhay sa pagbubuo ng bansa at Pilipino. Bilang isang
Cordillera.Ngunit mahigpit ayon sa pamantayan ng pagkakakilanlan ng mga archipelago, isang hamon
na tinutulan ng mga Igorot mga Espanyol. Nagpadala Pilipino. Bilang isang ang ipasailalim sa isang
ang tangkang binyagan sila ng misyon ang mga archipelago, isang hamon sentralisadong
sa Kristiyanismo. Ilan sa Espanyol sa Cordillera ang ipasailalim sa isang pamamahala ang hiwa-
mga prayleng misyonero ay upang maghanap ng ginto sentralisadong hiwalay na kaharian ng
kanilang dinakip at pinatay. at gawing Kristiyano ang pamamahala ang hiwa- Pilipinas. Dahil sa
Hindi nagtagumpay ang mga Igorot. Ipinag-utos ni hiwalay na kaharian ng puwersahang pagsakop
mga Espanyol sa mismong Gobernador-Heneral Pilipinas. Dahil sa ng mga Espanyol,
binyagan sa Kristiyanismo Francisco de Tello de puwersahang pagsakop napabilis ang pagkakaisa
ang mga Igorot dahil sa Guzman ang pagpapadala ng mga Espanyol, ng magkakahiwalay na
mga sumusunod na ng misyong relihiyoso sa napabilis ang pagkakaisa kaharian upang labanan
kadahilanan: Cordillera.Ngunit mahigpit ng magkakahiwalay na ang mga dayuhang
1. Naging mahirap para sa na tinutulan ng mga Igorot kaharian upang labanan mananakop. Pinagbuklod
mga misyonero na tunguhin ang tangkang binyagan ang mga dayuhang sila ng iisang karanasan
nang madalas ang sila sa Kristiyanismo. Ilan mananakop. Pinagbuklod sa ilalim ng mga Espanyol
bulubundukin ng Cordillera. sa mga prayleng sila ng iisang karanasan na siyang gumising sa
2. Nagkaroon ng misyonero ay kanilang sa ilalim ng mga Espanyol kanilang damdaming
kakulangan sa mga dinakip at pinatay. Hindi na siyang gumising sa makabayan. Dahil sa
misyonerong maaaring nagtagumpay ang mga kanilang damdaming kalayuan ng Pilipinas sa
ipadala sa lalawigan. Espanyol sa mismong makabayan. Dahil sa Espanya, masasabing
3. Naging mahirap din para binyagan sa Kristiyanismo kalayuan ng Pilipinas sa hindi ganoon katindi ang
sa mga sundalong ang mga Igorot dahil sa Espanya, masasabing epekto ng
Espanyol na ipinadala sa mga sumusunod na hindi ganoon katindi ang pagpapalaganap ng
Cordillera na lupigin ang kadahilanan: epekto ng kulturang Espanyol sa
mga mandirigmang Igorot 1. Naging mahirap para sa pagpapalaganap ng bansa kung ihahambing
sa bulubunduking kabisado mga misyonero na kulturang Espanyol sa sa karanasan ng iba
nila ang pasikot-sikot. tunguhin nang madalas bansa kung ihahambing nitong kolonya gaya ng
3. Pananakop dahil sa ang bulubundukin ng sa karanasan ng iba Mexico. Nagkaroon ng
Monopolyo sa Tabako Cordillera. nitong kolonya gaya ng pagkakataon ang mga
Pagsapit ng ika-19 na siglo, 2. Nagkaroon ng Mexico. Nagkaroon ng Pilipinong piliin ang mga
muling nagpadala ng kakulangan sa mga pagkakataon ang mga impluwensiyang
misyon ang mga Espanyol misyonerong maaaring Pilipinong piliin ang mga pangkultura at panlipunan
sa Cordillera upang ipadala sa lalawigan. impluwensiyang na maiaangkop nila sa
magtatag dito ng 3. Naging mahirap din pangkultura at panlipunan nakagisnang kalinangan.
pamahalaang militar. Ito ay para sa mga sundalong na maiaangkop nila sa Sa huli, nagbigay-daan
upang masigurong susunod Espanyol na ipinadala sa nakagisnang kalinangan. ang kolonyalismong
ang mga Igorot sa Cordillera na lupigin ang Sa huli, nagbigay-daan Espanyol upang
ipinatupad ni Gobernador- mga mandirigmang Igorot ang kolonyalismong matuklasan ng mga
Heneral Jose Basco y sa bulubunduking Espanyol upang katutubo kung ano ang
Vargas na monopolyo sa kabisado nila ang pasikot- matuklasan ng mga kaya nilang gawin upang
tabako noong 1781. sikot. katutubo kung ano ang maipagtanggol ang
3. Pananakop dahil sa kaya nilang gawin upang karapatang mamuhay
Sa ilalim ng monopolyo sa Monopolyo sa Tabako maipagtanggol ang nang malaya. Hinamon
tabako, lahat ng maaaning Pagsapit ng ika-19 na karapatang mamuhay nito ang pagmamahal sa
tabako ng mga Igorot ay siglo, muling nagpadala nang malaya. Hinamon bayan ng mga Pilipino.
bukod-tanging sa ng misyon ang mga nito ang pagmamahal sa Gayun din, nagbigay-daan
pamahalaang kolonyal Espanyol sa Cordillera bayan ng mga Pilipino. ang kolonyalismong
dapat ibenta. Gayunpaman, upang magtatag dito ng Gayun din, nagbigay-daan Espanyol upang
hindi ito sinunod ng mga pamahalaang militar. Ito ang kolonyalismong makaangkop ang mga
Igorot na patuloy pa ring ay upang masigurong Espanyol upang Pilipino sa mga
nagbebenta ng tabako nang susunod ang mga Igorot makaangkop ang mga pagbabagong dulot ng
patago sa ibang sa ipinatupad ni Pilipino sa mga pananakop. Hinamon nito
mangangalakal. Upang Gobernador-Heneral Jose pagbabagong dulot ng ang katatagan ng mga
mabantayan ang mga ito, Basco y Vargas na pananakop. Hinamon nito Pilipino at nagbigay-daan
gayundin ang mga taga- monopolyo sa tabako ang katatagan ng mga din sa pag-unlad ng
Pangasinan ay itinatag ang noong 1781. Pilipino at nagbigay-daan pagkakakilanlang Pilipino.
Comandancia del Pais de din sa pag-unlad ng
Igorrotes na binubuo ng Sa ilalim ng monopolyo sa pagkakakilanlang Pilipino.
mga beteranong sundalo sa tabako, lahat ng maaaning
pamumuno ni Guillermo tabako ng mga Igorot ay
Galvey sa ilalim ng bukod-tanging sa
nasabing monopolyo, iba’t pamahalaang kolonyal
ibang pang-aabuso ang dapat ibenta.
naranasan ng mga katutubo Gayunpaman, hindi ito
dahil kadalasang dinadaya sinunod ng mga Igorot na
lamang sila ng mga ahente patuloy pa ring
ng pamahalaan. Ngunit nagbebenta ng tabako
katulad ng naunang nang patago sa ibang
patakarang ipinatupad, mangangalakal. Upang
hindi muling nagtagumpay mabantayan ang mga ito,
ang mga Espanyol na gayundin ang mga taga-
masakop ang mga Igorot. Pangasinan ay itinatag
Dahil dito, tinagurian sila ng ang Comandancia del
historyador na si William Pais de Igorrotes na
Henry Scott bilang tribus binubuo ng mga
independientes o “tribung beteranong sundalo sa
malaya”. pamumuno ni Guillermo
Galvey sa ilalim ng
nasabing monopolyo, iba’t
ibang pang-aabuso ang
naranasan ng mga
katutubo dahil kadalasang
dinadaya lamang sila ng
mga ahente ng
pamahalaan. Ngunit
katulad ng naunang
patakarang ipinatupad,
hindi muling nagtagumpay
ang mga Espanyol na
masakop ang mga Igorot.
Dahil dito, tinagurian sila
ng historyador na si
William Henry Scott bilang
tribus independientes o
“tribung malaya”.
F. Paglinang sa Panuto: Sagutin ang Panuto: Sagutin ang Panuto: Sagutin ang Panuto: Sagutin ang
Kabihasaan tanong. tanong. tanong. tanong.
(Tungo sa Formative
Assessment) Ano-ano ang mga dahilan Bakit hindi nagtagumpay Ano-ano ang mga dahilan Bakit hindi nagtagumpay
ng tangkang pagsakop sa ang mga Espanyol sa ng tangkang pagsakop sa ang mga Espanyol sa
mga Igorot? pananakop sa mga mga Muslim? pananakop sa mga
a._____________________ Igorot? Muslim?
______________________
______________________

b._____________________ a.
______________________
_____________________ a. a.

c._____________________
______________________ b.
______________________ b. b.

c.

G. Paglalapat ng Aralin sa Sa iyong sariling opinyon, Sa iyong sariling opinyon, Sa iyong sariling opinyon, Sa iyong sariling opinyon,
pang-araw-araw na buhay ano ang iyong gagawin ano ang iyong gagawin ano ang iyong gagawin ano ang iyong gagawin
bilang isang batang Pilipino bilang isang batang bilang isang batang bilang isang batang
kung mangyayari ang Pilipino kung mangyayari Pilipino kung mangyayari Pilipino kung mangyayari
pananakop sa ating ang pananakop sa ating ang pananakop sa ating ang pananakop sa ating
bansang Pilipinas ngayon? bansang Pilipinas bansang Pilipinas bansang Pilipinas
ngayon? ngayon? ngayon?
H. Paglalahat ng Aralin Ano-ano ang mga dahilan Paano naipamalas ng Ano-ano ang mga dahilan Paano naipamalas ng
ng mga pananakop ng mga ating mga katutubong ng mga pananakop ng ating mga katutubong
Espanyol sa mga Pilipino ang kanilang mga Espanyol sa mga Pilipino ang kanilang
katutubong Cordillera? katapangan? Muslim? katapangan?
I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Isulat ang TAMA Panuto: Punan ang Panuto: Ibigay ang mga
kung ang pangungusap ay Panuto: Iguhit ang patlang. Piliin ang sagot hinihingi. Isulat ang sagot
wasto at MALI kung ito kung ang pangungusap ay sa loob ng kahon. Isulat sa iyong kuwaderno.
naman ay hindi. Isulat ang wasto at kung ito ang sagot sa sagutang
iyong sagot sa kahon. naman ay hindi. Isulat ang papel. 1. Bakit mahalagang
iyong sagot sa bilog. malamang may mga
1. Isa sa mga lugar katutubong pangkat na
Moro hindi napasailalim sa
na hindi
Kristiyanismo kapangyarihan ng mga
napagtagumpayang
Animismo Espanyol?
sakupin ng mga Espanyol 1. Sa panahong Sultan Kudarat _____________________
ay ang mga kabundukan ng kolonyalismo, anim na jihad _____________________
Cordillera. digmaan ang sumiklab sa monopolyo sa tabako _____________________
2. Ibaloi, Isneg, pagitan ng mga Muslim at
Kankanaey, Bontoc at mga Espanyol. _____________________
1. Ang _____________ ay _____________________
Ifugao ay ang mga pangkat
etnolingguwistiko ng mga 2. Sa pang-anim na banal na digmaan ng mga _____________________
Igorot. Digmaang Moro inilunsad Muslim. 2. Maipagmamalaki mo ba
ang kauna-unahang banal 2. Ang _____________ ay ang tagumpay na ito ng
3. Natuklasan nila
na digmaan laban sa mga ang tradisyon ng ating mga kababayang
mula kay Juan de Salcedo
Espanyol. Igorot at Muslim?
ang mina ng ginto sa pakikidigma at
Bakit/Bakit hindi?
Cordillera. pamumugot ng mga
3. Ang pangunahing _____________________
4. Nagtagumpay
ang mga Espanyol sa dahilan ng pagsalakay sa katutubong Igorot. _____________________
Cordillera at Mindanao ay 3. Ipinakita ng mga _____________________
misyong binyagan sa _____________________
ang pagpapalaganap ng Muslim ang kanilang
Kristiyanismo sa mga _____________________
Kristiyanismo. pagtanggi sa
Igorot. _____________________
5. Si Gobernador- kolonyalismong Espanyol
Heneral Jose Basco y sa anim na digmaang
Vargas ang nagpatupad ng tinawag na
monopolyo sa ginto 4. Ang ibig sabihin ____________.
ng tribus independientes 4. Si ______________
ay tribung Malaya.
ang pinuno na unang
5. Si Guillermo naglunsad ng banal na
Galvey ang historyador na digmaan laban sa mga
nagtaguri sa mga Igorot Espanyol.
bilang tribong Malay
J. Karagdagang Gawain
para sa takdang-aralin
at remediation
IV. Mga Tala
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya.

B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation.
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-
aaral na magpapatuloy
sa remediation.
E. Alin sa mga
istratehiyang pagtuturo
nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang
aking naranasan na
solusyunan sa tulong ng
aking punungguro at
superbisor?

G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa
ko guro?

You might also like