You are on page 1of 13

DAILY LESSON LOG FOR Paaralan: BASI ELEMENTARY SCHOOL Baitang at Antas V-

Guro: JAYMEEH M. BALUBAL Asignatura: ARALING PANLIPUNAN


IN-PERSON CLASSES
Petsa ng Pagtuturo: PEBRERO 13 – 17, 2023 (WEEK 1) Markahan: IKATLONAG MARKAHAN

LUNES MARTES MIYERKOLES HUWEBES BIYERNES


I.LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ang mapanuring pag-unawa sa mga pagbabago sa lipunan ng sinaunang Pilipino kabilang ang pagpupunyagi ng ilang pangkat
Pangnilalaman na mapanatili ang kalayaan sa Kolonyalismong Espanyol at ang impluwensya nito sa kasalukuyang panahon.
B. Pamantayan sa Nakakapagpakita ng pagpapahalaga at pagmamalaki sa pagpupunyagi ng mga Pilipino sa panahon ng kolonyalismong Espanyol
Pagganap
C. Mga Kasanayan sa Naipaliliwanag ang mga paraan ng pagtugon ng mga Pilipino sa kolonyalismong Espanyol (Hal. Pag-aalsa, pagtanggap sa kapangyarihang
Pagkatuto/Most Essential kolonyal/ kooperasyon)
Learning Competencies
(MELCs)
Isulat ang code ng bawat
kasanayan.
D. Paksang Layunin a. Natutukoy ang mga paraan ng pananakop ng mga Espanyol sa mga katutubong pangkat;
b. Naipapaliwanag ang mga paraan ng pagtugon ng mga Pilipino sa kolonyalismong Espanyol;
c. Napahahalagahan ang pagtugon ng mga Pilipino sa kolonyalismong Espanyol.
II.NILALAMAN Paraan ng Pagtugon ng Paraan ng Pagtugon ng Paraan ng Pagtugon ng Paraan ng Pagtugon ng LINGGUHANG
mga Pilipino sa mga Pilipino sa mga Pilipino sa mga Pilipino sa PAGSUSULIT
Kolonyalismong Espanyol Kolonyalismong Espanyol Kolonyalismong Espanyol Kolonyalismong Espanyol
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
I. Mga pahina sa Gabay ng
Guro
II. Mga pahina sa
Kagamitang Pang-mag-aaral
III. Mga pahina sa Teksbuk
IV. Karagdagang Kagamitan CastaňosL Rufin-Negrido, CastaňosL Rufin-Negrido, CastaňosL Rufin-Negrido, CastaňosL Rufin-Negrido, CastaňosL Rufin-Negrido,
mula sa portal ng Learning J., & Maceda, E. (2020). J., & Maceda, E. (2020). J., & Maceda, E. (2020). J., & Maceda, E. (2020). J., & Maceda, E. (2020).
Resource/SLMs/LASs Araling Panlipunan Ikatlong Araling Panlipunan Araling Panlipunan Araling Panlipunan Araling Panlipunan
Markahan – Modyul 1: Ikatlong Markahan – Ikatlong Markahan – Ikatlong Markahan – Ikatlong Markahan –
Paraan ng Pagtugon ng Modyul 1: Paraan ng Modyul 1: Paraan ng Modyul 1: Paraan ng Modyul 1: Paraan ng
mga Pilipino sa Pagtugon ng mga Pilipino Pagtugon ng mga Pilipino Pagtugon ng mga Pilipino Pagtugon ng mga Pilipino
Kolonyalismong Espanyol sa Kolonyalismong sa Kolonyalismong sa Kolonyalismong sa Kolonyalismong
[Self-Learning Modules]. Espanyol [Self-Learning Espanyol [Self-Learning Espanyol [Self-Learning Espanyol [Self-Learning
Department of Education Modules]. Department of Modules]. Department of Modules]. Department of Modules]. Department of
Education Education Education Education
B. gIba pang Kagamitang
Panturo
III. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang Panuto: Punan ang Panuto: Magbigay ng mga Panuto: Ipaliwanag ang Panuto: Ipaliwanag ang
aralin at/o pagsisimula talahanayan ng mga dahilan ng pananakop ng pananakop ng mga pananakop ng mga
ng bagong aralin. namumuno sa estruktura mga kastila sa mga Espanyol sa mga katutubo Espanyol sa mga katutubo
ng pamahalaan sa katutubong Pilipino. ng Cordillera at kung ng Muslim at kung paano
panahon ng kolonyalismo paano nagtagumpay ang nagtagumpay ang mga ito.
at kasalukukuyang 1. “Pananakop sa mga mga ito.
panahon. Katutubo sa Cordillera”

PAM N KAS Na a.
AHA a ALU mu b.
LAA m KUY mu c.
NG u ANG no
KOL m PAM 2. Pananakop sa mga
ONY un AHA Muslim sa Mindanao
AL o LAA
a.
N
Pina Pinu b.
kama nong
taas Pam
na bans
Pinu a
no
Pam Pam
ahala ahala
ang ang
Sentr Panl
al alawi
gan
Pam Pam
ahala ahala
ang ang
Panl Pam
alawi baya
gan n/Pa
nglun
gsod
Pam
ahala
ang
Pang
bara
ngay
Pam
ahala
ang
Pam
baya
n
Pam
ahala
ang
Pang
lungs
od
Pam 48
ahala .
ang
Pam
bara
ngay
B. Paghahabi sa layunin ng
aralin

Naranasan mo na bang Ano ang ipinapahiwatig ng


Naranasan mo na bang
makakita ng mga
pumunta ng Baguio?
katutubong Pilipino? Kilala Sino-sino ang nakikita mo Bukod sa magandang larawan?
mo ba ang katutubong sa larawan? Kilala mo ba tanawin, bakit kailangan
Pilipino na nasa larawan? sila? nating pahalagahan at
bigyan ng respeto ang
mga katutubong atin
nakikita roon?

C. Pag-uugnay ng mga Ang larawan ay isang Ang mga nasa larawan ay Ang mga katutubong Ang mga katutubong
halimbawa sa bagong katutubong sa Cordillera. mga kapatid nating mga Pilipino ay namuhay nang Pilipino ay namuhay nang
aralin. Sa sinaunang panahon, ang Muslim na napakalaki ng malaya ayon sa kanilang malaya ayon sa kanilang
mga katutubong pangkat sa ambag sa panahon ng kinagisnang uri ng kinagisnang uri ng
Cordillera at mga Muslim sa pananakop ng mga pamumuhay. Payapa at pamumuhay. Payapa at
Mindanao ay namuhay Kastila. Sa sinaunang masaya sila sa kanilang masaya sila sa kanilang
nang malaya at payapa panahon, ang mga panirahan. Nang dumating panirahan. Nang dumating
alinsunod sa kanilang mga katutubong pangkat sa ang mga dayuhang ang mga dayuhang
batas at kulturang Cordillera at mga Muslim Espanyol, nagbago ang Espanyol, nagbago ang
kinagisnan. Nang dumating sa Mindanao ay namuhay kanilang kalagayan at kanilang kalagayan at
ang mga Espanyol sa nang malaya at payapa naging magulo na ang naging magulo na ang
kanilang lugar, nagkaroon alinsunod sa kanilang mga kanilang pamumuhay. kanilang pamumuhay.
ng mga pagbabago sa batas at kulturang Ginamit ng mga Espanyol Ginamit ng mga Espanyol
kanilang kalagayan at kinagisnan. Nang ang armadong paraan ng ang armadong paraan ng
pamumuhay. Ano-ano ang dumating ang mga pananakop upang sila ay pananakop upang sila ay
mga pagbabagong mga ito? Espanyol sa kanilang pilit na sakupin. Subalit pilit na sakupin. Subalit
Ano-anoa ng mga paraan lugar, nagkaroon ng mga hindi nagtagumpay ang hindi nagtagumpay ang
ng pagtugon ng mga pagbabago sa kanilang paraang ito dahil lumaban paraang ito dahil lumaban
pilipino sa kolonyalismong kalagayan at pamumuhay. ang mga katutubo. Sa ang mga katutubo. Sa
Espanyol? Ano-ano ang mga gayon, hindi nagtagumpay gayon, hindi nagtagumpay
pagbabagong mga ito? ang pananakop dahil sa ang pananakop dahil sa
Ano-anoa ng mga paraan ipinamalas na katapangan ipinamalas na katapangan
ng pagtugon ng mga at pagpapahalaga sa at pagpapahalaga sa
pilipino sa kolonyalismong kalayaan ng mga kalayaan ng mga
Espanyol? katutubo. katutubo.
D. Pagtalakay ng bagong Nang dumating ang mga Nang dumating ang mga Nang dumating ang mga Nang dumating ang mga
konsepto at paglalahad Espanyol sa Cordillera at sa Espanyol sa Cordillera at Espanyol sa Cordillera at Espanyol sa Cordillera at
ng bagong kasanayan Mindanao, nagkaroon ng sa Mindanao, nagkaroon sa Mindanao, nagkaroon sa Mindanao, nagkaroon
#1 mga pagbabago sa ng mga pagbabago sa ng mga pagbabago sa ng mga pagbabago sa
kalagayan at pamumuhay kalagayan at pamumuhay kalagayan at pamumuhay kalagayan at pamumuhay
ng mga Katutubong ng mga Katutubong ng mga Katutubong ng mga Katutubong
Pangkat sa Cordillera at Pangkat sa Cordillera at Pangkat sa Cordillera at Pangkat sa Cordillera at
Muslim na naninirahan rito. Muslim na naninirahan Muslim na naninirahan Muslim na naninirahan
Hindi nagustuhan ng mga rito. Hindi nagustuhan ng rito. Hindi nagustuhan ng rito. Hindi nagustuhan ng
katutubong pangkat ang mga katutubong pangkat mga katutubong pangkat mga katutubong pangkat
biglaang pag-alis ng ang biglaang pag-alis ng ang biglaang pag-alis ng ang biglaang pag-alis ng
kanilang karapatang kanilang karapatang kanilang karapatang kanilang karapatang
mamuhay ng malaya. mamuhay ng malaya. mamuhay ng malaya. mamuhay ng malaya.
Pinagmalupitan at Pinagmalupitan at Pinagmalupitan at Pinagmalupitan at
pinagsamantalahan ng mga pinagsamantalahan ng pinagsamantalahan ng pinagsamantalahan ng
Espanyol ang mga mga Espanyol ang mga mga Espanyol ang mga mga Espanyol ang mga
katutubo. Ito ay nagbunga katutubo. Ito ay nagbunga katutubo. Ito ay nagbunga katutubo. Ito ay nagbunga
ng iba’t ibang reaksiyon ng iba’t ibang reaksiyon ng iba’t ibang reaksiyon ng iba’t ibang reaksiyon
mula sa mga nasabing mula sa mga nasabing mula sa mga nasabing mula sa mga nasabing
pangkat. Ano sa palagay pangkat. Ano sa palagay pangkat. Ano sa palagay pangkat. Ano sa palagay
mo ang ginawa ng mga mo ang ginawa ng mga mo ang ginawa ng mga mo ang ginawa ng mga
katutubong pangkat sa mga katutubong pangkat sa katutubong pangkat sa katutubong pangkat sa
pagbabagong naranasan? mga pagbabagong mga pagbabagong mga pagbabagong
naranasan? naranasan? naranasan?
E. Pagtalakay ng bagong “Pananakop sa mga “Pananakop sa mga “Pananakop sa mga “Pananakop sa mga
konsepto at paglalahad Katutubo sa Cordillera” Katutubo sa Cordillera” Katutubo sa Cordillera” Katutubo sa Cordillera”
ng bagong kasanayan
#2 Pananakop dahil sa Pananakop dahil sa Pananakop dahil sa Pananakop dahil sa
Kristiyanismo at Ginto Kristiyanismo at Ginto Kristiyanismo at Ginto Kristiyanismo at Ginto

Ang Igorot ay mga Ang Igorot ay mga Ang Igorot ay mga Ang Igorot ay mga
katutubong pangkat-etniko katutubong pangkat-etniko katutubong pangkat-etniko katutubong pangkat-etniko
na naninirahan sa na naninirahan sa na naninirahan sa na naninirahan sa
bulubundukin ng Cordillera. bulubundukin ng bulubundukin ng bulubundukin ng
Mayroon silang Cordillera. Mayroon silang Cordillera. Mayroon silang Cordillera. Mayroon silang
paniniwalang panrelihiyon paniniwalang panrelihiyon paniniwalang panrelihiyon paniniwalang panrelihiyon
kung saan tinitingnan nila kung saan tinitingnan nila kung saan tinitingnan nila kung saan tinitingnan nila
ang kalikasan bilang ang kalikasan bilang ang kalikasan bilang ang kalikasan bilang
tahanan ng mga espiritu. tahanan ng mga espiritu. tahanan ng mga espiritu. tahanan ng mga espiritu.
Alinsunod sa panukalang Alinsunod sa panukalang Alinsunod sa panukalang Alinsunod sa panukalang
reduccion, hinikayat ng mga reduccion, hinikayat ng reduccion, hinikayat ng reduccion, hinikayat ng
Prayle ang mga Igorot na mga Prayle ang mga mga Prayle ang mga mga Prayle ang mga
bumaba sa kabundukan at Igorot na bumaba sa Igorot na bumaba sa Igorot na bumaba sa
manirahan sa mga itinatag kabundukan at manirahan kabundukan at manirahan kabundukan at manirahan
na pueblo sa kapatagan sa mga itinatag na pueblo sa mga itinatag na pueblo sa mga itinatag na pueblo
bilang mamamayang may sa kapatagan bilang sa kapatagan bilang sa kapatagan bilang
sibilisasyon. Hinikayat rin mamamayang may mamamayang may mamamayang may
sila na baguhin ang sibilisasyon. Hinikayat rin sibilisasyon. Hinikayat rin sibilisasyon. Hinikayat rin
kanilang pamumuhay. sila na baguhin ang sila na baguhin ang sila na baguhin ang
Ninais ng mga Espanyol na kanilang pamumuhay. kanilang pamumuhay. kanilang pamumuhay.
mabura ang kanilang Ninais ng mga Espanyol Ninais ng mga Espanyol Ninais ng mga Espanyol
sinaunang relihiyon. na mabura ang kanilang na mabura ang kanilang na mabura ang kanilang
Ginamit ng mga Prayle ang sinaunang relihiyon. sinaunang relihiyon. sinaunang relihiyon.
krus bilang simbolo ng Ginamit ng mga Prayle Ginamit ng mga Prayle Ginamit ng mga Prayle
Kristiyanismo upang ang krus bilang simbolo ang krus bilang simbolo ang krus bilang simbolo
baguhin ang kanilang ng Kristiyanismo upang ng Kristiyanismo upang ng Kristiyanismo upang
paniniwala, at espada baguhin ang kanilang baguhin ang kanilang baguhin ang kanilang
bilang simbolo ng paniniwala, at espada paniniwala, at espada paniniwala, at espada
Kolonyalismo o pananakop bilang simbolo ng bilang simbolo ng bilang simbolo ng
upang sumunod ang mga Kolonyalismo o Kolonyalismo o Kolonyalismo o
katutubo sa kanilang pananakop upang pananakop upang pananakop upang
pamahalaan. Tumutol ang sumunod ang mga sumunod ang mga sumunod ang mga
mga Igorot sa katutubo sa kanilang katutubo sa kanilang katutubo sa kanilang
pagpapabinyag bilang mga pamahalaan. Tumutol ang pamahalaan. Tumutol ang pamahalaan. Tumutol ang
Kristiyano kaya ipinasunog mga Igorot sa mga Igorot sa mga Igorot sa
ang mga bahay at pagpapabinyag bilang pagpapabinyag bilang pagpapabinyag bilang
puwersahang sinupil ang mga Kristiyano kaya mga Kristiyano kaya mga Kristiyano kaya
mga katutubo. Natuklasan ipinasunog ang mga ipinasunog ang mga ipinasunog ang mga
ng mga Espanyol ang mina bahay at puwersahang bahay at puwersahang bahay at puwersahang
ng ginto sa Cordillera. sinupil ang mga katutubo. sinupil ang mga katutubo. sinupil ang mga katutubo.
Kaya, ang layunin ng Natuklasan ng mga Natuklasan ng mga Natuklasan ng mga
pagpapadala ng misyon sa Espanyol ang mina ng Espanyol ang mina ng Espanyol ang mina ng
Cordillera ay hindi lamang ginto sa Cordillera. Kaya, ginto sa Cordillera. Kaya, ginto sa Cordillera. Kaya,
ang gawing Kristiyano ang ang layunin ng ang layunin ng ang layunin ng
mga Igorot kundi upang pagpapadala ng misyon pagpapadala ng misyon pagpapadala ng misyon
maghanap ng ginto. Ito ang sa Cordillera ay hindi sa Cordillera ay hindi sa Cordillera ay hindi
tunay na dahilan ng lamang ang gawing lamang ang gawing lamang ang gawing
pagsakop nila sa Cordillera. Kristiyano ang mga Igorot Kristiyano ang mga Igorot Kristiyano ang mga Igorot
kundi upang maghanap ng kundi upang maghanap kundi upang maghanap ng
Pananakop dahil sa ginto. Ito ang tunay na ng ginto. Ito ang tunay na ginto. Ito ang tunay na
Monopolyo sa Tabako dahilan ng pagsakop nila dahilan ng pagsakop nila dahilan ng pagsakop nila
sa Cordillera. sa Cordillera. sa Cordillera.
Ang pagtatanim ng tabako
sa mga piling lugar na Pananakop dahil sa Pananakop dahil sa Pananakop dahil sa
tanging sa pamahalaang Monopolyo sa Tabako Monopolyo sa Tabako Monopolyo sa Tabako
Espanyol lamang maaring
ipagbili ayon sa takda na Ang pagtatanim ng tabako Ang pagtatanim ng tabako Ang pagtatanim ng tabako
halaga ay patakarang sa mga piling lugar na sa mga piling lugar na sa mga piling lugar na
monopolyo sa tabako. tanging sa pamahalaang tanging sa pamahalaang tanging sa pamahalaang
Maraming pang-aabuso ang Espanyol lamang maaring Espanyol lamang maaring Espanyol lamang maaring
naranasan ng mga ipagbili ayon sa takda na ipagbili ayon sa takda na ipagbili ayon sa takda na
katutubong Igorot sa ilalim halaga ay patakarang halaga ay patakarang halaga ay patakarang
ng monopolyo dahil monopolyo sa tabako. monopolyo sa tabako. monopolyo sa tabako.
kadalasang dinadaya Maraming pang-aabuso Maraming pang-aabuso Maraming pang-aabuso
lamang sila ng mga ahente ang naranasan ng mga ang naranasan ng mga ang naranasan ng mga
ng pamahalaan. Upang katutubong Igorot sa ilalim katutubong Igorot sa ilalim katutubong Igorot sa ilalim
mabantayan ang mga ng monopolyo dahil ng monopolyo dahil ng monopolyo dahil
Igorot, itinatag ng mga kadalasang dinadaya kadalasang dinadaya kadalasang dinadaya
Espanyol ang pamahalaang lamang sila ng mga lamang sila ng mga lamang sila ng mga
militar na tinatawag na ahente ng pamahalaan. ahente ng pamahalaan. ahente ng pamahalaan.
comandancia. Ito ay upang Upang mabantayan ang Upang mabantayan ang Upang mabantayan ang
mapayapa ang partikular na mga Igorot, itinatag ng mga Igorot, itinatag ng mga Igorot, itinatag ng
teritoryo at matiyak na mga Espanyol ang mga Espanyol ang mga Espanyol ang
susunod sa mga patakaran pamahalaang militar na pamahalaang militar na pamahalaang militar na
ang mga nakatira dito. tinatawag na tinatawag na tinatawag na
Gayunpaman, hindi comandancia. Ito ay comandancia. Ito ay comandancia. Ito ay
nagtagumpay ang mga upang mapayapa ang upang mapayapa ang upang mapayapa ang
Espanyol sa binabalak dahil partikular na teritoryo at partikular na teritoryo at partikular na teritoryo at
sa pagsuway ng mga Igorot matiyak na susunod sa matiyak na susunod sa matiyak na susunod sa
sa mga patakaran, mga patakaran ang mga mga patakaran ang mga mga patakaran ang mga
pagsagawa ng rebelyon, at nakatira dito. nakatira dito. nakatira dito.
paglaban sa pamamagitan Gayunpaman, hindi Gayunpaman, hindi Gayunpaman, hindi
ng pangangayaw nagtagumpay ang mga nagtagumpay ang mga nagtagumpay ang mga
(pamumugot ng ulo sa mga Espanyol sa binabalak Espanyol sa binabalak Espanyol sa binabalak
kaaway). dahil sa pagsuway ng mga dahil sa pagsuway ng mga dahil sa pagsuway ng mga
Igorot sa mga patakaran, Igorot sa mga patakaran, Igorot sa mga patakaran,
Pananakop sa mga Muslim pagsagawa ng rebelyon, pagsagawa ng rebelyon, pagsagawa ng rebelyon,
sa Mindanao at paglaban sa at paglaban sa at paglaban sa
pamamagitan ng pamamagitan ng pamamagitan ng
Sa Mindanao, batid ng mga pangangayaw pangangayaw pangangayaw
Espanyol na hindi magiging (pamumugot ng ulo sa (pamumugot ng ulo sa (pamumugot ng ulo sa
madali na magapi ang mga mga kaaway). mga kaaway). mga kaaway).
Muslim. Ang mga Sultanato
ay may aktibong ugnayan Pananakop sa mga Pananakop sa mga Pananakop sa mga
sa bawat isa at sa mga Muslim sa Mindanao Muslim sa Mindanao Muslim sa Mindanao
karatig-Sultanato sa Timog-
Silangang Asya. Sinimulan Sa Mindanao, batid ng Sa Mindanao, batid ng Sa Mindanao, batid ng
ng mga Espanyol ang mga Espanyol na hindi mga Espanyol na hindi mga Espanyol na hindi
tangkang pagsakop sa magiging madali na magiging madali na magiging madali na
Mindanao noong 1571. magapi ang mga Muslim. magapi ang mga Muslim. magapi ang mga Muslim.
Subalit nilabanan ng mga Ang mga Sultanato ay Ang mga Sultanato ay Ang mga Sultanato ay
Muslim ang puwersa ng may aktibong ugnayan sa may aktibong ugnayan sa may aktibong ugnayan sa
mga Espanyol. Ang bawat isa at sa mga bawat isa at sa mga bawat isa at sa mga
labanang ito ay tinatawag karatig-Sultanato sa karatig-Sultanato sa karatig-Sultanato sa
na Digmaang Moro. Tulad Timog-Silangang Asya. Timog-Silangang Asya. Timog-Silangang Asya.
ng ginawa ng mga Sinimulan ng mga Sinimulan ng mga Sinimulan ng mga
Espanyol sa Cordillera, Espanyol ang tangkang Espanyol ang tangkang Espanyol ang tangkang
naging maigting din ang pagsakop sa Mindanao pagsakop sa Mindanao pagsakop sa Mindanao
pagpapadala nila ng noong 1571. Subalit noong 1571. Subalit noong 1571. Subalit
ekspedisyong militar nilabanan ng mga Muslim nilabanan ng mga Muslim nilabanan ng mga Muslim
(biyahe ng mandirigma) sa ang puwersa ng mga ang puwersa ng mga ang puwersa ng mga
Mindanao upang tuluyan Espanyol. Ang labanang Espanyol. Ang labanang Espanyol. Ang labanang
itong mapasailalim sa ito ay tinatawag na ito ay tinatawag na ito ay tinatawag na
kanila. Maraming ginawang Digmaang Moro. Tulad ng Digmaang Moro. Tulad ng Digmaang Moro. Tulad ng
paraan ang mga Espanyol ginawa ng mga Espanyol ginawa ng mga Espanyol ginawa ng mga Espanyol
sa pagsakop ng mga sa Cordillera, naging sa Cordillera, naging sa Cordillera, naging
Sultanato sa Mindanao. maigting din ang maigting din ang maigting din ang
Nais nilang mapahina ang pagpapadala nila ng pagpapadala nila ng pagpapadala nila ng
kapangyarihan ng mga ekspedisyong militar ekspedisyong militar ekspedisyong militar
Muslim at maipalaganap (biyahe ng mandirigma) sa (biyahe ng mandirigma) sa (biyahe ng mandirigma) sa
ang Kristiyanismo. Sa Mindanao upang tuluyan Mindanao upang tuluyan Mindanao upang tuluyan
panahong ito, may anim na itong mapasailalim sa itong mapasailalim sa itong mapasailalim sa
Digmaang Moro laban sa kanila. Maraming kanila. Maraming kanila. Maraming
mga Espanyol ang ginawang paraan ang mga ginawang paraan ang ginawang paraan ang mga
naganap. Sa pangapat na Espanyol sa pagsakop ng mga Espanyol sa Espanyol sa pagsakop ng
Digmaang Moro, inilunsad mga Sultanato sa pagsakop ng mga mga Sultanato sa
ang kauna-unahang jihad Mindanao. Nais nilang Sultanato sa Mindanao. Mindanao. Nais nilang
laban sa mga Espanyol. mapahina ang Nais nilang mapahina ang mapahina ang
Ang jihad ay isang banal na kapangyarihan ng mga kapangyarihan ng mga kapangyarihan ng mga
digmaan na inilunsad ng Muslim at maipalaganap Muslim at maipalaganap Muslim at maipalaganap
mga Muslim upang ang Kristiyanismo. Sa ang Kristiyanismo. Sa ang Kristiyanismo. Sa
ipagtanggol ang kanilang panahong ito, may anim panahong ito, may anim panahong ito, may anim
relihiyon at paraan ng na Digmaang Moro laban na Digmaang Moro laban na Digmaang Moro laban
pamumuhay. Ito ay sa mga Espanyol ang sa mga Espanyol ang sa mga Espanyol ang
pinamunuan ni Sultan naganap. Sa pangapat na naganap. Sa pangapat na naganap. Sa pangapat na
Kudarat. Dahil sa Digmaang Moro, inilunsad Digmaang Moro, inilunsad Digmaang Moro, inilunsad
katapangan ng mga ang kauna-unahang jihad ang kauna-unahang jihad ang kauna-unahang jihad
Muslim, hindi sila nasakop laban sa mga Espanyol. laban sa mga Espanyol. laban sa mga Espanyol.
ng mga dayuhang Espanyol Ang jihad ay isang banal Ang jihad ay isang banal Ang jihad ay isang banal
at sila ay nanatiling malaya. na digmaan na inilunsad na digmaan na inilunsad na digmaan na inilunsad
ng mga Muslim upang ng mga Muslim upang ng mga Muslim upang
ipagtanggol ang kanilang ipagtanggol ang kanilang ipagtanggol ang kanilang
relihiyon at paraan ng relihiyon at paraan ng relihiyon at paraan ng
pamumuhay. Ito ay pamumuhay. Ito ay pamumuhay. Ito ay
pinamunuan ni Sultan pinamunuan ni Sultan pinamunuan ni Sultan
Kudarat. Dahil sa Kudarat. Dahil sa Kudarat. Dahil sa
katapangan ng mga katapangan ng mga katapangan ng mga
Muslim, hindi sila nasakop Muslim, hindi sila nasakop Muslim, hindi sila nasakop
ng mga dayuhang ng mga dayuhang ng mga dayuhang
Espanyol at sila ay Espanyol at sila ay Espanyol at sila ay
nanatiling malaya. nanatiling malaya. nanatiling malaya.
F. Paglinang sa Panuto: Alin sa sumusunod Panuto: Lagyan ng (/) ang Panuto: Iguhit sa bilog Panuto: Iguhit sa bilog ang
Kabihasaan ang naglalarawan sa pangungusap na
(Tungo sa Formative paraan ng pananakop ng tumutukoy sa paraan ng ang kung ang kung ang pahayag
Assessment) mga Espanyol sa mga pananakop ng mga pangungusap ay ay nagpapakita ng mga
katutubong pangkat sa Espanyol sa Pilipinas, (X) nagpapaliwanag ng mga paraan ng pagtugon ng
Cordillera at Mindanao. kung hindi naman. paraan ng pagtugon ng mga Pilipino sa
Bilugan ang titik ng iyong mga Pilipino sa pananakop ng mga
sagot. 1.) Nakipagdigma pananakop ng mga
ang mga Espanyol sa mga Espanyol at kung
A.) puwersang militar Espanyol at kung hindi.
B.) paggamit ng dahas katutubong pangkat sa
Mindanao, kaya, hindi.
C.) ekspedisyong militar
naglunsad ng unang jihad 1. Tinanggap ng mga
D.) espada
si Kudarat laban sa mga Espanyol ang
E.) pakikipagkaibigan 1. Ginamit ng mga
ito. Pamahalaang Sultanato
F.) paggamit ng lakas katutubo ang
2.) Maigting ang upang madaling sakupin
G.) pang-aabuso pangangayaw upang
pagpapadala ng mga ang mga Muslim.
H.) pakikidigma labanan ang marahas na
I.) kabutihang-loob Espanyol ng 2. Natutong lumaban
paraan ng pananakop ng
J.) pananakot ekspedisyong militar sa ang mga katutubo upang
mga Espanyol.
K.) baril Mindanao upang tuluyan ipagtanggol ang kanilang
L.) pagtatag ng comandanciaitong mapasailalim sa 2. Ipinakita ng mga kinagisnang kalayaan sa
kanila. katutubo ang rebelyon pamumuhay.
3.) Itinatag ang laban sa maling 3. Nagkaisa ang mga
comandancia o pamamahala ng mga katutubo laban sa mga
pamahalaang militar sa Espanyol. Espanyol.
Cordillera upang 4. Lumaban ang mga
pasunurin ang mga 3. Hindi katutubo para sa sariling
Katutubong Pangkat sa nagtagumpay ang mga kapakanan.
Cordillera sa patakarang Espanyol sa binabalak
sakupin ang mga 5. Hindi
monopolyo sa tabako. napagtagumpayan ang
Katutubong Pangkat sa
4.) Ginamit ng mga Cordillera dahil sa angking tangkang pananakop ng
Espanyol ang kanilang katapangan ng mga mga Espanyol sa pangkat
puwersa at lakas sa katutubo. ng mga katutubo dahil sa
pananalakay at nilabanan ipinamalas nilang
naman ito ng mga Muslim. 4. Namayani ang katapangan at
Ang labanang ito ay katapangan, pagmamahal pagpapahalaga sa
tinawag na Digmaang sa kapwa at sa bayang kalayaan.
Moro. sinilangan ng mga
5.) Tinanggap ng katutubo.
mga Katutubong Pangkat
sa Cordillera ang 5. Inilunsad ng mga
Kristiyanismo at sila ay Muslim ang Digmaang
nagpabinyag. Jihad laban sa
mananakop na Espanyol
upang ipagtanggol ang
kanilang relihiyon at
paraan ng pamumuhay.
G. Paglalapat ng Aralin sa Bilang Pilipino, anong mga Bilang Pilipino, anong mga Bilang Pilipino, anong mga Bilang Pilipino, anong mga
pang-araw-araw na buhay katangian ang ating katangian ang ating katangian ang ating katangian ang ating
mapupulot sa mga mapupulot sa mga mapupulot sa mga mapupulot sa mga
katutubong Pilipino sa katutubong Pilipino sa katutubong Pilipino sa katutubong Pilipino sa
kanilang pakikipaglaban sa kanilang pakikipaglaban kanilang pakikipaglaban kanilang pakikipaglaban
mga Espanyol? sa mga Espanyol? sa mga Espanyol? sa mga Espanyol?
H. Paglalahat ng Aralin Ano-ano ang mga dahilan Ano-ano ang mga paraan Paano naipamalas ng Paano naipamalas ng
ng mga pananakop ng mga ng pagtugon ng mga ating mga katutubong ating mga katutubong
Espanyol sa mga Pilipino sa kolonyalismong Pilipino ang kanilang Pilipino ang kanilang
katutubong Pilipinino? Espanyol? katapangan? katapangan?
I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Punan ang patlang Panuto: Isulat sa ang Panuto: Basahin at piliin Panuto: Gumuhit ng isang
upang mabuo ang nais TAMA kung ang ang mga pangungusap na larawan o simbolo na
ipabatid ng talata. Gawin pangungusap ay nagpapakita ng nagpapakita ng
ito sa sagutang papel tumutukoy sa armadong pagpapahalaga sa pananakop ng mga kastila
Ang mga katutubong paraan ng pananakop ng pagtugon ng mga Pilipino sa mga katutubo.
pangkat sa mga Espanyol sa mga sa pananakop ng mga Ipaliwanag sa 3-5
___________________ at katutubo sa Cordillera at Espanyol. Isulat ito sa pangungusap kung paano
_____________ sa Mindanao, at MALI kung iyong kuwaderno. nagtagumpay ang mga
Mindanao ay sumuway sa hindi. A. Dahil sa katapangan ng katutubo.
patakaran ng mga mga Muslim sa
Espanyol. Umusbong ang 1. Itinatag ang pamumuno ni Sultan
rebelyon, comandancia o Kudarat, nanatili silang
ang mga katutubong pamahalaang militar sa malaya mula sa
pangkat ay nakikipaglaban Cordillera upang pananakop ng mga
sa pamamagitan ng pasunurin ang mga Igorot dayuhang Espanyol.
__________________ o sa patakarang monopolyo B. Itinatag ng mga
pamumugot ng ulo sa mga sa tabako. Espanyol ang
kaaway. Naglunsad din ang pamahalaang militar o Paliwanag: ____________
mga comandancia upang _____________________
2. Nakipagdigma
Muslim ng ________ o pigilin ang pagsuway ng _____________________
ang mga Espanyol sa mga
banal na digmaan upang mga Igorot. _____________________
katutubong pangkat sa
ipagtanggol ang kanilang C. Pinapahalagahan ng _____________________
Mindanao, kaya
relihiyon at mga katutubong Pilipino _____________________
naglunsad ng unang jihad
paraan ng pamumuhay na ang kalayaan kaya sila ay
si Kudarat laban sa mga
pinamunuan ni ito. nakikipaglaban sa mga
_____________________. 3. Maigting ang Espanyol.
Dahil sa angking pagpapadala ng mga D. Namayani sa puso ng
____________ ng mga Espanyol ng mga katutubong Pilipino
Katutubong Pangkat sa ekspedisyong militar sa ang pagmamahal sa
Cordillera at Muslim, hindi Mindanao upang tuluyan kapwa at sa bayang
sila nasakop itong mapasailalim sa sinilangan kaya sila ay
ng mga dayuhang Espanyol kanila. nakikipaglaban.
at sila ay nanatiling E. Nahirapan ang mga
4. Tinanggap ng
________. Espanyol na
mga katutubo sa
maisakatuparan ang
Cordillera ang
layunin na sakupin ang
Kristiyanismo at sila ay
mga katutubong Igorot at
nagpabinyag.
mga Muslim dahil sa
5. Ginamit ng mga angking katapangan ng
Espanyol ang kanilang mga ito.
puwersa at lakas sa
pananalakay at
nilalabanan naman ito ng
mga Muslim. Ang
labanang ito ay tinatawag
na Digmaang Moro.
J. Karagdagang Gawain Magsaliksik ng (10) mga Magsaliksik ng (10) mga Magsaliksik ng (10) mga Magsaliksik ng (10) mga
para sa takdang-aralin katutubong Pilipino sa katutubong Pilipino sa katutubong Pilipino sa katutubong Pilipino sa
at remediation internet at isulat kung sila internet at isulat kung sila internet at isulat kung sila internet at isulat kung sila
ay nasakop at ay nasakop at ay nasakop at ay nasakop at
naimpluwensiyahan ng mga naimpluwensiyahan ng naimpluwensiyahan ng naimpluwensiyahan ng
Espanyol sa panahon ng mga Espanyol sa panahon mga Espanyol sa mga Espanyol sa panahon
kanilang pananakop. ng kanilang pananakop. panahon ng kanilang ng kanilang pananakop.
pananakop.
IV. Mga Tala
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya.

B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation.
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-
aaral na magpapatuloy
sa remediation.
E. Alin sa mga
istratehiyang pagtuturo
nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?

F. Anong suliranin ang


aking naranasan na
solusyunan sa tulong ng
aking punungguro at
superbisor?

G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa
ko guro?

You might also like