You are on page 1of 6

School: BALAMBAN ELEMENTARY SCHOOL Grade Level: V

GRADES 1 to 12 Teacher: FRANCIS DARWIN B. ORTIZ Learning Area: ARALING PANLIPUNAN


DAILY LESSON LOG Teaching Dates and
Time: SEPTEMBER 2 – 6, 2019 (WEEK 4) Quarter: 2ND QUARTER

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY


I. LAYUNIN Naiisa-isa ang ibat-ibang Naiisa-isa ang ibat-ibang Napaghahambing ang ibat- Naiisa-isa ang proseso ng Natutukoy ang mga natutuhang
prospektibo ukol sa prospektibo ukol sa pagkakatatag ng ibang prospektibo ukol sa Kristyanisasyon sa katutubong tradisyon ng mga katutubong
pagkakatatag ng kolonyang kolonyang Espanyol sa Pilipinas pagkakatatg ng kolonyang populasyon sa ilalim ng kapangyarihan populasyon sa ilalim ng
Espanyol sa Pilipinas Espanyol sa Pilipinas ng Espanya. kapangyarihan ng Espanya

A. Pamantayang Naipamamalas ang mapanuring pag- unawa sa konteksto ang bahaging ginagampanan ng simbahan sa layunin at mga paraan ng pananakop ng
Pangnilalaman Espanyol sa Pilipinas at ang epekto ng mga ito sa lipunan.
B. Pamantayan sa Nakapagpapahayag ng kritikal na pagsusuri at pagpapahalaga sa konteksto at dahilan ng kolonyalismong Espanyol at ang epekto ng mga paraang
pagganap pananakop sa katutubong populasyon.

C. Mga Kasanayan sa Nasusuri ang ibang-ibang perspetibo ukol sa pagkakatatag ng Natatalakay ang mga paraan ng pagsasailalim ng katutubong populasyon sa
Pagkatuto kolonyang Espanyol sa Pilipinas kapangyarihan ng Espanya
Isulat ang code ng AP5PKE-IIb-4 AP5PKE-IIc-d-5
bawat kasanayan 5.1 proseso ng kristiyanismo
II. Nilalaman Ibat-ibang Prospektibo Ukol sa Ibat-ibang Prospektibo Ukol sa Paghahambing sa Ibat-ibang Proseso ng Kristyanisasyon sa Pagtukoy sa mga
Pagkakatatag ng Kolonyang Pagkakatatag ng Kolonyang Prospektibo ukol sa katutubong populasyon sa ilalim ng natutuhang tradisyo
Espanyol sa Pilipinas Espanyol sa Pilipinas Pagkakatatag ng Kolonyang kapangyarihan ng Espanya ng mga katutubong
Espanyol sa Pilipinas populasyon sa ilalim
ng kapangyarihan ng
Espanyol.
III. KAGAMITANG powerpoint presentation powerpoint presentation powerpoint presentation powerpoint / Activity Card powerpoint
PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay
ng Guro
2. Mga Pahina sa
Kagamitang Pang- Mag-
aaral
3. Mga Pahina sa Makabayan Kasaysayang Pilipino V Makabayan
Teksbuk p.73 kasaysayang Pilipino
Ang mayamang Pilipinas IV p.170 V p.73, 81
Makabayan kapaligirang Pilipino IV
Makabayang Kapaligiran IV p. 208 p. 209
4. Karagdagang
Kagamitan mula sa
portal ng Learning
Resource
B. Iba pang Kagamitang
Panturo
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa Game Relay: Game Relay: 1. Ano ang perspektibo? Sagutin ng tama o mali. Panuto:Ipapalakpak s
nakaraang aralin at/o Paunahan makapagbigay ng Paunahan makapagbigay ng mga 2. Anu-ano ang ibat –ibang 1.Ang pagiging pulo-pulo ng Pilipinas mga mag-aaral ng isa
pagsisimula ng bagong mga dahilan ng Espanya sa dahilan ng Espanya sa pananakop sa prospektibo sa pagkakatatag ay naging sanhi para madali itong kung Tama at pumadyak
aralin pananakop sa Pilipinas . Pilipinas . ng kolonyang Espanyol? nasakop ng Espanya ng dalawa kung Mali.
2.Dahil sa kolonyang Espanyol lalong
naging mahigpit o nagkalapit ang 1. Ang pagpapabinyag sa pangalang
pamilyang Pilipino. Espanyol ay isa sa proseso ng
3. Isa sa Dulot ng kolonyang Espanyol Kristiyanisasyon
ay ang magulong pamumuhay. 2. Paglalaro ay bahagi ng
4. Naakit ang mga Pilipino na Kristiyanisasyon.
makipagkaibigan sa Espanyol dahil sa 3. Pagsunog ng mga imahen na
ipinakita nilang magandang kahoy at anito ay isa sa ipinagawa
pakikitungo. ng Espanyol.
5. Likas sa mga Pilipino ang pagiging 4. Ang pagsisimba at pagnonobena
makadiyos. ay gawain ng mga Kristiyano
5. Hindi sinunod ng mga Pilipino ang
proseso ng Kristiyanisasyon.
B. Paghahabi sa layunin Pagbuo ng jumbled letters Pagbuo ng jumbled letters Gamit ang Butterfly Map. Ipahanap sa mga bata ang mga salita Pagpapakita ng Video Clip
ng aralin BOTIPEKPROS BOTIPEKPROS Tukuyin ang mga dahilan ng sa word hunt puzzle na may kaugnay Ipakita sa mga mag-aaralang video
Tanong: Ano ang pagkaunawa Tanong: Ano ang pagkaunawa mo mga dayuhan sa pananakop sa ng pagiging Kristiyano. clip ng mga tradisyon na
mo sa salitang Prospektibo sa salitang Prospektibo Pilipinas.Isulat sa kaliwang ipinagdiriwang ng mga Pilipino gaya
bahagi ang mga bansang Ipabasa ang mga salitang nahanap ng ng pista, pasko, mahal na araw,
sumakop sa bansa at sa kanang mga mag-aaral. bagong taon, Flores at Santa Cruzan.
bahagi ang mga dahilan kung
bakit nila sinakop ang bansa.

C. Pag-uugnay ng mga Pagbasa ng teksto sa Pagbasa ng teksto sa powerpoint. Gamit ang Catch the Falling Picture Analysis / Powerpoint Group Reporting
halimbawa sa powerpoint. Magkaroon ng talakayan tungkol sa Star. 1. Pagsunog ng idolong kahoy at Group 1:
bagong aralin Magkaroon ng talakayan tekstong binasa. Tukuyin ang ibat-ibang imahen ng mga anito. Paksa: Pagdiriwang o tradisyon ang
tungkol sa tekstong binasa. prospertibo ukol sa 2. Pagpapabinyag sa pangalan ng impluwensya ng Espanyol
pagkakatatag ng Espanyol. Group 2:
kolonyalismong Espanyol at 3. Pagsimba Paksa: Ang iba pang panrelihiyon na
paghambingin ito. 4. pagnonobena natutunan mula sa mga espanyol.
5. pagpapakasal Group 3:
Paksa: Mga laro na impluwensya ng
Espanyol.
D. Pagtatalakay ng Itanong: Itanong: Tanong: Tanong: Tanong: Anu-ano ang ilang 3awain
bagong konsepto at 1.Gaano katagal ang nagging 1.Gaano katagal ang nagging * Ano ang nangyari? 1. Ano ang ginagawa ng mga tao sa tuwing pista?
paglalahad ng bagong pamamahala ng Spain sa ating pamamahala ng Spain sa ating * Bakit ito nangyari? larawan? Bakit kaya nila ito ginagawa Bakit tayo nagdiriwang ng pista?
kasanayan #1 bansa? bansa? *Ano ang kahihinatnan ng 2. Kanino isinunod ang kanilang Tanong:
2. Paano nakalinang sa 2. Paano nakalinang sa kamalayang pangyayari? pangalan? Ibigay ang mga
kamalayang Pilipino ang Pilipino ang pamamahala ng Spain ? 3. Sa sinundan nating larawan ang pagdiriwang na
pamamahala ng Spain ? mga tao ay nagpapabinyag. Ano nabanggit at kaugnay na 3awain
naman ang ginagawa ng mga tao sa nito.
sumunod na larawan. Kung papipiliin ka sa mga tradisyong
4. Ano ang ginagawa ng babae at lalaki ito, alin ang pipiliin mo at bakit?
sa larawan? Sa palagay ninyo bakit Tanong: Mga tradisyon o
kailangang magpakasal ang isang pagdiriwang ba lamang ang nakuha
babae at lalaki? natin sa mga espanyol?
Anu – ano ang mga larong ito?
E. Pagtalakay ng bagong Magbibigay ng impormasyon sa Magbibigay ng impormasyon sa Paghambingin ang ibat-ibang Ipabasa ang talata na nasa powerpoint Pagpoproseso ng mga Gawain
konsepto at paksang pag-aaralan. paksang pag-aaralan. prospektibo sa pagkakatatag tungkol sa impluensiya ng
paglalahad ng bagong Itanong: Itanong: ng kolonyang Espanyol sa kristiyanismo ng mga kastila
kasanayan #2 1.Bakit may mga Pilipino na 1.Bakit may mga Pilipino na Pilipinas
nakipagkaibigan sa mga nakipagkaibigan sa mga Espanyol?
Espanyol? 2.Sino ang nakipaglaban sa mga Pag- usapan at magkaroon ng
2.Sino ang nakipaglaban sa mga Espanyol upang di mawala ang kuro- kuro tungkol sa aralin.
Espanyol upang di mawala ang sariling pagkakakilanlan?
sariling pagkakakilanlan? 3.Sa iyong palagay ano kaya ang
3.Sa iyong palagay ano kaya ang ating pamumuhay kung di tayo
ating pamumuhay kung di tayo nasakop ng mga Espanyol?
nasakop ng mga Espanyol?
F. Paglinang sa Itanong: Itanong: Ipakopya ang Venn Diagram at Gabay na tanong: Magbigay ng mga tradisyon na
Kabihasnan Bago dumating ang mga Bago dumating ang mga Espanyol ay paghambingin ang ibat-ibang 1. Ano ang mga pinagawa ng mga nabanggit kanina. Bakit ito
(Tungo sa Formative Espanyol ay maunlad na maunlad na pamanayang Muslim prospektibo sa pananakop ng prayle sa mga Pilipino bago sila ginagawa?
Assessment) pamanayang Muslim ang ang Maynila sa pamamahala ni Raha Espanyol sa Pilipinas. matawag na kristiyano.
Maynila sa pamamahala ni Raha Sulayman at ni Lakan Dula .Kung Anu-ano naman ang laro na namana
Sulayman at ni Lakan Dula .Kung ikaw si Raha Sulayman tatanggapin 2.Matapos maibigay ng bata ang mga natin?
ikaw si Raha Sulayman mo ba ang pamamahala ng sagot sabihin: Ang lahat ng mga
tatanggapin mo ba ang Espanyol?Bakit? naisagot ninyo ay hakbang o proseso Sa ating lugar sino ang patron natin.
pamamahala ng Espanyol?Bakit? Tanong: ng Kristiyanisasyon. Bakit kaya ito ang naging patron
Tanong: 1. Kung may pagkakaisa ba ang mga natin?
1. Kung may pagkakaisa ba ang Pilipino magtagumpay kaya ang mga 3. Dito ba sa bayan natin ay
mga Pilipino magtagumpay kaya Espanyol?Bakit? naisasagawa natin sa panahon ngayon
ang mga Espanyol?Bakit? 2. Ano ang iyong pananaw tungkol ang pagpapabinyag, pagpapakasal at
2. Ano ang iyong pananaw sa relihiyong Kristiyanismo? iba pang gawain pang-relihiyon.
tungkol sa relihiyong
Kristiyanismo?
G. Paglalapat ng aralin Pangkatang Gawain Pangkatang Gawain Role Playing Pangkatang Gawain Pasahan ng bola
sa pang-araw- Pagpoproseso ng Gawain. Pagpoproseso ng Gawain. Ipakita sa pamamagitan ng role Hatiin ang mag-aaral sa apat na
araw na buhay playing ang mabuti at di pangkat. Bigyan ng Activity Card ang Ipaliwanag ang panuto sa bata.
mabuting prospektibo ng bawat pangkat at ipagawa ang mga
pagkakatatag ng kolonyang sumusunod. Panuto:Ipasa ang bola sa kalapit.
Espanyol Pagtigil ng tugtog magbigay ng isa sa
Group1 tradisyon o pagdiriwang sa pinag-
Isadula ang isa sa aralan at magsikilos ng isa kaugnay
nabanggit na proses ng ng pagdiriwang na ito.
Kristiyanisasyon.
Group2
Umawit ng
Isang awiting
pansimbahan.
Group3
Ibigay ang hakbang o proseso ng
Kristiyanisasyon.
H. Paglalahat ng Aralin 1.Bakit naging madali para sa 1.Bakit naging madali para sa mga Ibigay ang ibat-ibang Gabayan ang mag-aaral sa pagbuo ng Gabayan ang bata sa pagbuo ng
mga ninuno natin nayakapin ang ninuno natin nayakapin ang prospertibo ukol sa konseptong natutunan. konseptong natutuhan.
Kristiyanismo? Kristiyanismo? pagkakatatag ng Tanong: Anu-ano ang hakbang o
2. Magbigay ng mga gawi at 2. Magbigay ng mga gawi at kolonyalismong Espanyol at proseso ng Kristiyanisasyon?
kaugalian na iyong nagustuhan kaugalian na iyong nagustuhan na paghambingin ito.
na hanggang ngayon ay hanggang ngayon ay ginagawa mo
ginagawa mo pa? pa?
3. Magbigay ng mga implikasyon 3. Magbigay ng mga implikasyon ng
ng ginawang pananakop ng ginawang pananakop ng Espanyol?
Espanyol? 4.Sa inyong palagay ,ano kaya kung
4.Sa inyong palagay ,ano kaya hindi tayo sumailalim sa
kung hindi tayo sumailalim sa kapangyarihan ng mga Espanyol?
kapangyarihan ng mga 5. Anu-ano ang ibat –ibang
Espanyol? prospektibo sa pagkakatatag ng
5. Anu-ano ang ibat –ibang kolonyang Espanyol?
prospektibo sa pagkakatatag ng
kolonyang Espanyol?
I. Pagtataya ng Aralin Isulat sa loob ng bubble map Isulat sa loob ng bubble map ang Panuto :Ipaghambing ang ibat- Pasagutan sa mga Pasagutan sa mga mag-aaral ang
ang mga prospektibo ukol sa mga prospektibo ukol sa ibang prospektibo ukol sa mag-aaral ang pagsusulit. pagsusulit.
pagkakatatag ng kolonyang pagkakatatag ng kolonyang Espanyol pagkakatatag ng kolonyang
Espanyol sa Pilipinas sa Pilipinas Espanyol sa Pilipinas.Gamitin Panuto: Sagutin ng Tama o Mali. Isulat
ang Bug Organizer ang sagot sa patlang. Panuto: Isulat ang kung
_____1.Kristiyanismo ang
pinakamahalagng ompluwensya ng tradisyon ng mga Pilipino at
Kastila. kung hindi.
_____ 2. Pagsunod sa imahe at
idolong kahoy ay isa sa proseso ng _______1. Pagtatanim
Kristiyanisasyon. _______2. Pasko
_____ 3. Pagsamba sa mga anito. _______3. Bagong taon at Pasko
_____ 4. Ang pagpapabinyag sa _______4. Flores at Santa Cruzan
pangalang Espanyol ay ginawa noon _______5.Paglalaro ng Sipa at
ng mga Pilipino. Patintero.
_____ 5.Natutong magsimba ang mga
Pilipino.
J. Karagdagang Gawain Gumuhit ng Ven Diagram.Isulat Gumuhit ng Ven Diagram.Isulat sa Isulat sa diary ang saloobin Magpadikit sa mga mag-aaral ng mga Ipadikit sa mga mag-aaral
para sa takdang- aralin sa loob nito kung ano ang loob nito kung ano ang tungkol sa konseptong larawan na dala ng Kristiyanismo ang larawan ng mga
at remediation pagkakatulad ng Kristiyanismo pagkakatulad ng Kristiyanismo sa nakasulat sa kahon. tradisyon na ginagawa
sa katutubong relihiyon. katutubong relihiyon. natin sa loob ng isang
Ngayon at noon pa man, taon. Gawin itong Album.
nagging malaking dahilan ang
kabiguan ang kawalan ng
pagkakaisa.

V. MGA TALA

VI. PAGNINILAY .
A. Bilang ng mag-aaral
na nakakuha ng 80% sa
pagtataya.
B. Bilang ng mga-aaral
na nangangailangan ng
iba pang gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba ang
remediation? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-
aaral na magpapatuloy
sa remediation
E. Alin sa mga
istratehiyang pagtuturo
ang nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang
aking naranasan na
nasolusyunan sa tulong
ng aking punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitan ang
aking nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?

You might also like