You are on page 1of 11

Republic of the Philippines

Guihulngan National High School - Hilaitan


Hilaitan, Guihulgan City
Negros Oriental

Banghay-Aralin sa Araling Panlipunan 9


EKONOMIKS
Petsa: September 2, 2019
Grado/Seksyon: Grade 9- Macadangdang Oras: 7:45- 8:45

I. Layunin
Ang mga mag-aaral na nasa ikasiyam na baitang ay inaasahang:
1. naitatalakay ang kaugnayan demand function sa demand schedule;
2. nakapagkuha ng solusyon gamit ang matematikong konsepto ng demand function;
3. nakapagmumungkahi ng kahalagahan ng pag-alam sa dami ng kinokonsumo sa bawat
produkto na kanilang binibili.
II. Paksang Aralin
Paksa: Demand Function at Demand Schedule
Sanggunian: EKONOMIKS 9 Balitao, Bernard et al.
Kagamitan: Mga larawan, kagamitang biswal :
Proseso ng Pagkaturo
Gawain ng Guro
A. Panimulang Gawain
1. Panalangin
2. Pagbati sa klase
3. Pagsasaayos ng silid-aralan
4. Pagtatala ng mga liban
5. Pagbabalik-aral
B. Aktibiti
Hatiin ang klasi sa dalwang grupo. Gumawa ng tala tungkol sa mga produkto na
binibili ng mga mag-aaral bawat araw-araw at magkano ang kanilang binibili.
Pansinin ang quantity demand sa bawat presyo nito at ipaliwanag ito sa harapan.

C. Analisis
1. Maari ba nating malaman ang dami ng quantity demand sa pamamagitan ng
pagamit ng matimatikong pagpapakita? Ipaliwanag.
2. May kaugnayan ba ang presyo sa quantity demand? Ipaliwanag.
3. Ano ang kahalagahan ng paggamit ng matematikong pagpapakita upang malaman
natin ang daloy ng demand?

D. Abstraksyon.

Pagtatalakay tungkol sa demand function. Ang matematikong pagpapakita sa


ugnayan ng presyo at quantity demand.
Halimbawa nito ay makikita sa modyul ng mag-aaral pahina 119.

E. Aplikasyon
Gawain 6:13 I-Demand, Itala at Ikurba modyul ng mag-aaral pahina 120.

III. Pagtataya

Mag-compute tayo! Mula sa datos na nasa modyul ng mag-aaral sa Gawain 7 pahina


120, kumpletuhin ang talahanayan upang maipakita and demand schedule.
IV. Takdang Aralin

1. Basahin at unawain ang iba pang salik na nakakaapekto sa Demand maliban sa


presyo?

Inihanda ni:

MARJUN O. MACADANGDANG
F. Abstraksyon.

Batay sa ating talakayan, mayroon pang ibang mga salik na maaaring makapagpabago sa demand
maliban sa presyo. Papaano kaya tayo matalinong makakatugon sa pagbabagong dulot nito?

G. Aplikasyon.
It’s Showtime!
Pamamaraan:
1.Ipa-pangkat ko kayo muli sa limang grupo.
2.Bawat grupo ay aatasan na mag-isip ng maikling komersyal ng isang produktong kanilang
napili sa loob ng sampung minuto.

Ang nilalaman ng komersyal ay nararapat na nakabataysa mga salik na nakaaapekto sa demand.


3.Ang pangunahing layunin ng komersyal ay makumbinsi ang guro na bumili ng produkto na
kanilang ini-endorso.
4.Matapos mag brainstorm, ang mga bawat grupo ay bibigyan nglimang (5) minuto upang ipakita
ang kanilang gawa.

III. Pagtataya
Panuto: Basahin ang mga pahayag at ilagay ang mga katawagan at konseptong
tinutukoy ng sumusuond na pangungusap. Isulat ang mga tamang letra sa patlang.
_______________1. Ito ay tumutukoy sa dami ng produkto at serbisyong gusto at kayang
bilhin ng mga mamimili.
_______________2. Grapikong paglalarawan ng presyo at quantity
_______________3. Nagsasaad na mayroong magkataliwas na ugnayan sa pagitan ng
presyo at quantity demanded.
_______________4. Nagpapahayag na mas Malaki ang halaga ng kinikita kapag mas
mababa ang presyo. _______________5. Ipinapahayag na ang presyo lamang ang salik
na nakaapekto sa pagbabago ng quantity demanded, habang ang salik ay hindi
nagbabago.

B. Demand Up, Demand Down


Panuto: Isulat sa patlang ang UP kung tataas ang demand at Down kung bababa ang
demand.

____________1. Paglaki ng kita


____________2. Pagiging lipas sa uso ng isang produkto
____________3. Pagbaba ng presyong pamalit
____________4. Inaasahan ng mga mamimili na tataas ang presyo sa susunod na araw.
____________5. Pagkataas ng presyo ng produktong kaugnay nito

IV. Takdang Aralin

1.Basahin at unawain ang price elasticity of demand.


Sanggunian: Ekonomiks Araling Panlipunan pg 129-134
2.Ihanda ang sarili sa maikling pagsusulit tungkol sa paksang
demand.

Inihanda ni:

MARJUN O. MACADANGDANG
III. Pagtataya
Panuto: Basahin ang mga pahayag at ilagay ang mga katawagan at konseptong
tinutukoy ng sumusuond na pangungusap. Isulat ang mga tamang letra sa patlang.
_______________1. Ito ay tumutukoy sa dami ng produkto at serbisyong gusto at kayang
bilhin ng mga mamimili.
_______________2. Grapikong paglalarawan ng presyo at quantity
_______________3. Nagsasaad na mayroong magkataliwas na ugnayan sa pagitan ng
presyo at quantity demanded.
_______________4. Nagpapahayag na mas Malaki ang halaga ng kinikita kapag mas
mababa ang presyo. _______________5. Ipinapahayag na ang presyo lamang ang salik
na nakaapekto sa pagbabago ng quantity demanded, habang ang salik ay hindi
nagbabago.

B. Demand Up, Demand Down


Panuto: Isulat sa patlang ang UP kung tataas ang demand at Down kung bababa ang
demand.

____________1. Paglaki ng kita


____________2. Pagiging lipas sa uso ng isang produkto
____________3. Pagbaba ng presyong pamalit
____________4. Inaasahan ng mga mamimili na tataas ang presyo sa susunod na araw.
____________5. Pagkataas ng presyo ng produktong kaugnay nito

IV. Takdang Aralin

1.Basahin at unawain ang price elasticity of demand.


Sanggunian: Ekonomiks Araling Panlipunan pg 129-134
2.Ihanda ang sarili sa maikling pagsusulit tungkol sa paksang
demand.

Inihanda ni:

MARJUN O. MACADANGDANG
CROSSWORD PUZZLE
RUBRIK PARA SA BALITAAN Rubrik Para sa Ihahaing Batas

Edukasyon Noon:
Kahit na sinakop tayo ng mga Amerikano noon, ay mayoryentasyong ito sa
konstruksyon ng mga pampublikong daan, oon naman silang naidulot na
mabuti para sa mga Pilipino. Ito ay ang tulay, at bahay. Naging maliwanag na

Krayterya Puntos Kabuuan

4 3 2 1

Kahandaan Ang mag- Ang mag- Ang mga Ang


aaral ay aaral ay mag-aaral ay magaaral ay
handa at alam naghanda hindi hindi handa
ang ngunit gaanong at hindi alam
sinasabi. paligoy- naghanda. ang
ligoy ang sinasabi.
sinasabi
Nilalaman Naipaliwanag Naipaliwanag Hindi Malabo ang
ng maayos at ng maayos gaanong sinabi at
nasagot nang ngunit hindi naipaliwanag mali ang
maayos ang nasagot ng ng maayos at sagot sa
katanungan. tama hindi katanungan.
ang gaanong
katanungan. nasagot
nang tama
ang
katanungan.
Pagsasalita Malakas Malakas ang Hindi Mahina ang
ang boses ngunit gaanong boses at
boses at may isa o malakas ang hindi
naaayon dalawang boses ngunit maintindihan
ang salita na mali maraming ang
mga ang bigkas o salita na mali sinasabi.
salitan paggamit. ang bigkas at
g ginamit. paggamit.
Oras Ang pag- Ang pag- Ang Ang pag-
uulat ay uulat ay paguul uulat ay higit
umabot sa 3 umabot sa 2 at ay sa 3 minuto
minuto. minuto. umabot sa 1 o kulang sa 1
minuto. minuto
Tindig Nakatayo ng Nakatayo Hindi Hindi
maayos at nang maayos gaanong maayos ang
tinitignan ang at tinitignan nakatayo pagtayo
mga kausap. ang mga nang maayos at
kausap at hindi
ngunit palibotlibot tinitignan
nagmamadali ang mata. ang kausap.
sa Nagpapakita
pagsasalita. ng
pagkakaba.
ilustrasyon ang siyudad Edukasyon,ang mga Amerikano ang nagturo sa atin
para ng buhay-kosmopolitan: walang tigil ang galaw kahit pa sumapit
matutong magsulat,magbasa at iba pa. ang gabi. Nagkaroon ng mga opisina,
pasyalang pampubliko, Layunin ng pagtuturo noon: museo, bulwagan,
sinehan at restawran.
Krayterya Puntos Kabuuan

4 3 2 1

Nilalaman Naipaliwanag Hindi


Naipaliwanag Hindi angkop
ng maayos ng gaanong
maayos ang batas para
ang batas at naipaliwanag
ngunit hindi sa isyu at hindi
tumutugon ng maayos at
tumutugon sa naipaliliwanag
sa isyu. isyu. hindi ang nilalaman.
tumutugon sa
isyu.
Bilang ng Ang mga Ang mga Ang mga Ang mga
Pangungusap pangungusap pangungusap pangungusap pangungusap
ay umabot sa ay umabot sa ay umabot ay
pito. lima. lamang sa lumagp
tatlo. as sa pito at o
hindi umabot
ng tatlo.
Kagawaan Maisasagawa Mayroong Hindi Imposibleng
ang batas sa konting gaanong magawa sa
reyalidad. aspeto angkop para kasalukuyang
na sa pamahalaan.
pupwedeng kasalukuyang
magawa pamahalaan.
sa
reyalidad.
Pagtuturo ng wikang Ingles pagbabago
Pagpapakalat sa panitikan
ng kultura ng ng Pilipinas.
mga Ipinakilala
Amerikano ang mga
Ang bagong anyo
Thomasites ng literatura
kasama si gaya ng
William malayang
Howad Taft taludturan (sa
Edukasyon mga ula),
noon: maikling
Sa pagdating ng mga gurong sundalong pinadala kwento at
ng mga Amerikano dito sa Pilipinas ay ginamit nila mapamunang
ang Barkong Sheridans na may pinakamalaking sanaysay
pangkat ng mga guro na dumating sa Pilipinas (critical
noong Agosto 13,1901 Ang Barkong Sheridans na essay). Ang
naglalaman ng mga Thomasite impluwensya
Pagkain: ng mga
Hamburger, Amerikanong
Footlong, French mananakop
Fries ,Grilled Steak ay nanatili
sang bagong kaalinsabay
pangkat ng ng
mananakop ang pagtatalaga
nagdala ng mga sa Ingles
bilang wikang bahagi ng panitikang Pilipino. Kapansinpansing
ginagamit sa ahat ng ang pagkahilig ng mga mambabasa sa mga
paaralan sa bansa akdang madaling basahin ay naimpluwensyahan
gayundin ng ng mabilis na galaw ng buhay-kosmopolitan. Ang
paglinang sa mga kathang ito ay hindi lamang naisulat sa
masining na wikang Pilipino kundi pati na rin sa wikang
kamalayan ng mga Ingles. Ang pagdating ng mga Thomasites ang
manunulat batay sa nagbigay-daan sa pagkakaroon ng
modernong pampublikong edukasyon kung saan ipinasok
panitikang dala ng ang kurikulum ng pagtuturo sa Ingles. Itinatag
mga mananakop. ang Unibersidad ng Pilipinas noong 1908 at
Ang Pilipinas ay nasakop ng Amerika noong ika-19 na simula noon ay kinilala ito sa mahusay na
siglo na kinikilala rin bilang dantaon ng modernismo o pagtuturo ng Ingles. Sa pamantasang ito nahasa
Panahon ng ndustriyalismo. Sa yugtong ito nagkaroon ng ang mga manunulat upang linagin ang kanilang
malawakang pagtuklas sa mga imbensyong may kakayahang sumulat ng mga sanaysay, dula, tula,
ayuning mapadali ang rabaho ng mga tao at nang sa kwento at nang maglaon ay pati na rin mga
gayon ay maitaas ang produkyon ng lahat ng industriya. nobela gamit ang wikang Ingles.
Hindi liban ang bansa sa pandaigdigang pagbabagong Kalayaan sa Pagpili ng Relihiyon
to. Ipinatupad ng mga Amerikano ang Maliwanag na Noong sinakop ng mga Amerikano ang Pilipinas,
ambag ng panahong ito ang pelikula. Sa kauna-unahang ang mga tao ay nagsimulang mag-atubiling
pagkakataon ay nakapanonood ang mga Pinoy ng mga sumali sa kahit anong relihiyon ang kanilang
arawang gumagalaw. Binigyang-daan ng imbensyong nais. (Sa panahon ng mga Kastila, ang mga
to ang pag-ungos ng kulturang popular. Sa larangan ng Katoliko simbahan ay itinatag bilang
panitikan, isang malaking ambag ng mga Amerikano
ang pagkakaroon ngayon ng maiikling kwento bilang
ang pambansang relihiyon at ay Matindi ang
ipapatupad). Dahil dito bagong natagpuan
kalayaan sa relihiyon, nagsimulang magkaroon
ng maraming iba'tibang mga simbahan bukod
Katolisismo. Ngayon, ito ay kapansin-pansin
upang makita lamang kung gaano karaming iba't
ibang mga Kristiyano simbahan may mga sa
Pilipinas - ang relihiyon pagkakaiba-iba ay
naging isang malaking bahagi ng kultura.

You might also like