You are on page 1of 6

Learning Area Araling Panlipunan

Learning Delivery Modality Modular

Paaralan San Buenaventura INHS-Main Baitang Baitang 7


LESSON Guro Regina J. Soriano Asignatura ARALING PANLIPUNAN
EXEMPL
Petsa Setyembre 14-16,2020 Markahan Unang Markahan Week 4
AR
Oras 3:00-4;00 ng hapon Bilang ng Araw 3 araw / R4A PIVOT BOW

I. LAYUNIN

Sa araling ito, ang mga mag- aaral ay inaasahang:


A. Nasusuri ang yamang ikas at ang mga implikasyon ng kapaligirang pisikal sa
pamumuhay ng mga Asyano noon at ngayon
b. Nasusuri ang nagging epekto ng likas na yaman particular sa anyong lupa sa uri ng
pamumuhay ng mga Asyano.

II. NILALAMAN Mga Implikasyon ng Kapaligirang Pisikal at Yamang Likas sa pamumuhay ng mga
Asyano.
III. KAGAMITAN PANTURO
A. Mga Sanggunian
a. Mga Pahina sa Gabay ng Guro MELC G7 Q1, PIVOT BOW R4QUBE, Curriculum Guide:
Learners’ Module (p.62-69 )

b. Mga Pahina sa Kagamitang Araling Panlipunan, Kagamitang Pangmag-aaral, pp.


Pangmag-aaral
c. Mga Pahina sa Teksbuk
d. Karagdagang Kagamitan mula sa Learning Resources Portal sa https://lrmds.deped.gov.ph/k_to_12
Portal ng Learning Resource
http://www.slideshare.net/jareddram55/ang-mga-likass-na-yaman-ng-bansa

B. Listahan ng mga Kagamitang Panturo


para sa mga Gawain sa Pagpapaunlad at Modyul sa Araling Panlipunan 7
Pakikipagpalihan
IV. PAMAMARAAN
A.Panimula Pagpapaalala:

- Sagutan at tapusin ang bawat aktibiti bago magtungo sa susunod na gawain.


- Basahin at unawain ang panuto at mga katanungan.
- Laging makipag-ugnayan sa inyong guro kung may mga
katanungan.
- Isulat sa inyong kwaderno o sagutang papel ang mga
kasagutan.
- Ilagay sa isang Portfolio ang lahat ng mga gawain na inyong
ginawa
- Ipasa sa takdang oras/araw bago magsimula sa susunod na
paksa sa inyong guro sa asignaturang ito.

Paunang Pagtataya (Pre Test)

Panuto: Basahin at pillin ang titik ng tamang sagot at isulat ito sa


iyong kuwaderno. Ilagay sa isang portfolio at ipasa sa guro sa
asignatura bago magsimula ang susunod na aralin.

1.Ang mga gubat bakawan ay matatagpuan sa baybaying dagat


ng______________________?
a. KANLURAN ASYA PAKISTAN
b. HILAGANG ASYA PAKISTAN
c. Wala sa mga nabanggit
d. TIMOG ASYA PAKISTAN

2. Hitik sa puno ng mahogany at iba’t ibang uri ng palm ang makapal at


mayabong na gubat sa timog – kanluran.
a. HILAGANG ASYA SRI LANKA
b. SILANGANG ASYA SRI LANKA
c .TIMOG ASYA SRI LANKA
d. KANLURANG ASYA SRI LANKA

3. May malaking reserba ng: • Antimony • Magnesium • Tungsten karbon


a. CHINA
b.KANLURANG ASYA CHINA
c. TIMOG ASYA CHINA
d.SILANGANG ASYA CHINA

4. Salat sa yamang mineral bagamat nangunguna sa industriyalisasyon •


Nangunguna sa industriya ng telang sutla • Nagtatanim ng mulberry upang
maging pagkain ng silkworm
a. HILAGANG ASYA JAPAN
b. TIMOG ASYA JAPAN
c. KANLURANG ASYA JAPAN
d. SILANGANG ASYA JAPAN

5. China ang nangunguna sa produksyon ng palay. • Sakop nito ang 7% ang


lupa sa buong mundo na pinagtataniman ang iba’t ibang uri ng pananim
a.KANLURANG ASYA
b.SILANGANG ASYA
c. TIMOG ASYA
d. TIMOG SILANGANG ASYA

6. Ito ay ang pagkakaiba at pagiging katangi-tangi ng lahat ng anyo ng buhay na


bumubuo sa natural na kalikasan.
a. biodiversity
b. climate change
c. land conversion
d. exploitation

7. Ito ay ang masalimuot na sistema ng interaskyon sa pagitan ng mga bagay na


may buhay at ng mga bagay na walang buhay sa pisikal na kapaligiran.
a. biodiversity
b. ecosystem
c.deforestation
d. land conversion

8.Ito ay ang pananamantala sa iba para sa sariling kapakanan.


a. deforestation
b. ecosystem
c. exploitation
d. land grabbing

9. Alin sa sumusunod ang hindi direktang dahilan ng mabilis na


pagkawala ng biodiversity sa Asya?
a. Patuloy na pagtaas ng populasyon
b. Pagkakalbo o pagkasira ng kagubatan o deforestation
c. Walang-habas na pagkuha at paggamit sa mga likas na yaman
d. Introduksiyon ng mga species na hindi likas sa isang partikular na rehiyon

Suriin ang kasunod na poster. Sagutin ang kasunod na tanong kaugnay nito.

10. Batay sa larawan, ano ang pinakaangkop na konseptong maaaring


mabuo tungkol sa kahalagahan ng ecological balance o balanseng
ugnayan sa pagitan ng mga bagay na may buhay at ang kanilang
kapaligiran?
a. Ang wastong laki ng populasyon ay nakapagpapababa ng antas
ng suliraning pangkapaligiran at ekolohikal.
b. Sa loob ng tahanan nagsisimula ang edukasyon at wastong
pagpapalaganap sa paggamit ng likas na yaman
c. Anuman ang maging katayuan at kalagayang ekolohikal ay tiyak
namakaaapekto nang lubos sa pangkalahatang kalidad ng kapaligirang
pandaigdig
d. Sa kapaligiran nakasalalay ang kinabukasan ng tao sa susunod na
henerasyon

Subukin:
Panuto: Magtala sa inyong kuwaderno ng isang napapanahong balita
na may kinalaman sa ating likas na yaman at kanilang ipapaliwanag ang kanilang
opinyon tungkol dito.

- Maaaring kumuha ng balita sa Telebisyon,Radyo,Diyaryo,Internet

Balikan:
Panuto: Ilarawan mo ang mga likas na yaman ng Asya sa pamamagitan ng
pagkatha mo ng isang spoken poetry na binubuo lamang 5 hanggang sampung
linya. Isulat ito sa inyong kuwaderno.

B.Pagpapaunlad Tuklasin
Gawain # 1: Tuklasin Natin!

Panuto: Gamit ang makabagong teknolohiya, makipag-


ugnayan sa inyong mga kamag-aaral. Isulat sa iyong kwaderno ang kanilang
pangalan at sa tapat nito ay ang kanilang kasagutan bataysa katanungan na
nakalahad.
(Paalala: Ang guro ang
magpapangkat sa mga mag-aaral at gagawa ng Group Chat ng
mga ito.)

1. Paghambingin ang likas na yaman ng mula dalawa hanggang


limang rehiyon. Ano ang mahihinuha mong nagbunsod sa
pagkakaroon ng mga ganitong katangian ng likas na yaman sa
Asya?
2. Ano ang masasabi mo sa bansang Japan na bagamat salat sa
likas na yaman ay maunlad? Ipaliwanag kung paano ito nangyari?

Gawain #2: Asya Sagana Ako! Pangkatang Gawain

Panuto: Sa pamamagitan ng inyong Group Chat,


magkakaroon ng isang pangkatang Gawain. Kinakailangan na
magbigay ng sariling opinion ang bawat isa kung ano-anong likas na yaman ang
sagana sa Asya? Paano ito nakatulong sa pag-unlad ng pamumuhay sa mga
rehiyon nito?

ASYA

TIMOG
KANLURANG SILANGANG
SILANGANG HILAGANG ASYA TIMOG ASYA
ASYA ASYA
ASYA
Unawain Natin!
Panuto: Sa bahaging ito ay babasahin ng mag-aaral ang nilalaman
ng Aralin. Kanya itong pag-aaralan upang mas maunawaan
ang mga implikasyon ng kapaligirang pisikal at yamang Likas sa
pamumuhay ng mga Asyano.

Pagtatalakay

*** Para sa mas makabuluhang pag-aaral, ang mag-a


aral ay maaaring magtala ng iba pang impormasyon na kanyang nalalaman o
nasaliksik tungkol sa implikasyon ng kapaligirang pisikal at yamang likas sa
pamumuhay ng mga Asyano.

C.Pakikipagpalihan Pagyamanin
Panuto: Punan ng tamang impormasyon ang Graphic organizer sa
ibaba, Isulat sa bawat bilang ang implikasyon ng kapaligirang pisikal at mga likas
na yaman sa pamumuhay ng mga Asyano sa Agrikultura,Ekonomiya at
Pananahanan noon at ngayon.
Paalala: Paalala Gamitin ang nakuhang kaalaman mula sa mga unang paksa upang
masagutan ang bahaging ito. Isulat sa isang buong papel ang kasagutan at ipasa
bago magsimula ang susunod na paksa.

Implikasyon ng
Kapaligirang Pisikal at
mga Yamang Likas sa
Pamumuhay ng mga
Asyano
Ngayon
Noon Agrikultura
Agrikultura 1.
1. 2.
2.
Noon 3.
3.
Ekonomiya 4.
Ngayon
4.
1. Ekonomiya
2. 1.
3. 2.
4. 3.
Noon
Pananahanan 4.Ngayon
1. Pananahanan
2. 1.
3. 2.
4. 3.
4.
Suri-Teksto
Panuto:Basahin at suriin mo ang mga tekstong nakahanay sa ibaba
tungkol sa biodiversity. Tukuyin ang mga suliraning pangkapaligiran na
dinadanas ng Asya sa kasalukuyan. Isulat sa inyong kwaderno
ang kasagutan. (Paalala: Ipasa ito kasabay ng mga naunang
gawain.)

D.Paglalapat Ang Aking Bagong Kaalaman:


Kumpletuhin ang pahayag na nasa ibaba batay sa mga kaalaman na iyong nakuha:

Mula sa araling ito, na ang implikasyon ng kapaligirang pisikal sa


pamumuhay ng mga Asyano noon at ngayon ay
______________________________
______________________________________________________

Mahalagang malaman ito, sapagkat


____________________________________
______________________________________________________

Isagawa Mo!

Jingle Is it!

Panuto:Bilang isang mamamayang Filipino, paano nakaapekto ang mga


likas na yaman sa ating pamumuhay at sa ekonomiya ng bansa?

Isagawa ito sa pamamagitan ng paggawa ng isang jingle na may 5 hanggang


sampung linya.

(*Paalala: Ipasa ito kasabay ng iba pang mga aktibiti sa paksang


ito.)

V. PAGNINILAY Pagsasabuhay
Panuto;Sumulat ng isang sanaysay sa iyong kuwaderno batay sa
paksa na ating tinalakay sa araw na ito:
Ano ang mga bagong kaalaman na iyong nakuha at nabatid.
Karagdagang Gawain

Panuto:Gumuhit ng isang larawan na ginagamit sa ating lugar na


may impluwensya mula sa kapaligirang pisikal at likas na yaman ng
inyong lugar.

-Paalala : Iguhit sa long bond paper sa ilagay ito sa portfolio para sa


Araling Panlipunan
Inihanda ni: Gng. Regina J. Soriano

Iwinasto ni:
GAUDENCIO M. DIMAANO, EdD
SHS-Master Teacher II

You might also like