You are on page 1of 17

แผนการจัดการเรียนรู้

กลุ่มสาระการเรียนรู้คณิตศาสตร์ ชัน

ประถมศึกษาปี ที่ 6

หน่วยการเรียนรู้ที่ 4 เรื่อง ร้อยละและอัตราส่วน


เวลา 1 คาบ
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 8 เรื่อง โจทย์ปัญหาเกี่ยวกับร้อยละ

1.มาตรฐานการเรียนรู้

มาตรฐาน ค 1.1 เข้าใจความหลากหลายของการแสดงจำนวนระบบ


จำนวนการดำเนินการของจำนวนผลที่เกิดขึน
้ จากการดำเนินการสมบัติ
ของการดำเนินการและนำไปใช้

2.ตัวชีว
้ ัด
ค 1.1 ป.6/11 แสดงวิธีหาคำตอบของโจทย์ปัญหาร้อยละเกี่ยวกับการซื้อ
ขาย (ลดราคา)

3.สาระสำคัญ
1. การแก้โจทย์ปัญหาเกี่ยวกับร้อยละเกี่ยวกับการซื้อ ขาย (ลดราคา)
เริ่มจากทำความเข้าใจปั ญหา วางแผนแก้ปัญหา ดำเนินการตามแผน
และตรวจสอบ

4.สาระการเรียนรู้
1.โจทย์ปัญหาเกี่ยวกับร้อยละเกี่ยวกับการซื้อ ขาย (ลดราคา)
5.สมรรถนะสำคัญ
1. แก้โจทย์ปัญหา
2. การสื่อสารและการสื่อความหมายทางคณิตศาสตร์
3. การให้เหตุผล

6.จุดประสงค์การเรียนรู้
1. นักเรียนสามารถแก้โจทย์ปัญหาเกี่ยวกับร้อยละเกี่ยวกับการซื้อ ขาย
(ลดราคา)ได้

7.ชิน
้ งาน/ภาระงาน

1. หนังสือเรียน วิชาคณิตศาสตร์พ้น
ื ฐาน ชัน
้ ประถมศึกษาปี ที่ 6 บทที่ 4

เรื่องร้อยละและอัตราส่วน หน่วยย่อย 4.3 โจทย์ปัญหาเกี่ยวกับอัตราส่วน


และร้อยละ

8.กระบวนการจัดการเรียนรู้

ขัน
้ นำเข้าสู่บทเรียน
เรื่อง ร้อยละเปอร์เซ็นต์เกี่ยวกับการซื้อ ขาย (ลดราคา)

การสอนโจทย์ปัญหาเกี่ยวกับการหาร้อยละหรือเปอร์เซ็นต์
ควรเริ่มจากโจทย์ปัญหา 1 ขัน
้ ตอน ครูอาจจัดกิจกรรม โดยนำ
สนทนาเกี่ยวกับสถานการณ์หน้า 127 ซึ่งเป็ นการหาจำนวนของ
ของสิง่ หนึ่ง เมื่อเทียบกับจำนวนทัง้ หมดเป็ น 100 ให้นักเรียนร่วม
กันวิเคราะห์โจทย์ปัญหาทำความเข้าใจในสิ่งที่โจทย์ถาม และสิ่งที่
โจทย์บอกให้ชัดเจน ครูใช้การถาม-ตอบ ประกอบการอธิบาย โดย
เน้นความหมายของร้อยละ เพื่อนำไปสู่การหาคำตอบอย่างเป็ นขัน

ตอน จากนัน
้ ครูแนะนำให้ นักเรียนเรียบเรียงความสัมพันธ์ระหว่าง
จำนวนที่โจทย์กำหนด กับสิ่งที่โจทย์ต้องการเพื่อเชื่อมโยงไปสู่การ
หาคำตอบโดยการ ใช้บัญญัติไตรยางศ์ครูใช้การถาม-ตอบ ประกอบ
การอธิบายตัวอย่างหน้า 129-130 พร้อมให้นักเรียนตรวจสอบ
ความถูกต้องของคำตอบโดยใช้เครื่องคิดเลข แล้วร่วมกันทำ
กิจกรรม หน้า 130 และให้ทำ แบบฝึ กหัดเป็ นรายบุคคล

ขัน
้ สอน
โจทย์ปัญหาร้อยละเปอร์เซ็นต์เกี่ยวกับการซื้อ ขาย (ลดราคา)
ตัวอย่างที่ 1 ร้านค้าติดราคานาฬิกาไว้ 8,900 บาท แต่ขายให้ลูกค้า
6,230 บาท ร้านค้าลดราคากี่เปอร์เซ็นต์
ขัน
้ ที่ 1 ทำความเขาใจปญหา
โจทย์ต้องการอะไร
(ร้านค้าลดราคากี่เปอร์เซ็นต์)
ขัน
้ ที่ 2 วางแผนแกปัญหา
จากโจทย์ที่กำหนดให้ ราคานาฬิกาสามารถคิดเป็ นเปอร์เซ็นต์ได้
โดยตรงหรือไม่
(ไม่ได้ เพราะราคานาฬิกาจำนวนเกิน 100 บาท จึงไม่สามารถ
เปรียบเทียบเป็ นเปอร์เซ็นต์ได้ ดังนัน
้ จะหาคำตอบโดยใช้การเทียบ
บัญญัติไตรยางศ์)
ขัน
้ ที่ 3 การดำเนินการตามแผน
สามารถเขียนเป็ นเปอร์เซ็นต์ได้อย่างไร
จะหาคำตอบโดยใช้การเทียบบัญญัติไตรยางศ์ได้อย่างไร
ร้านค้าลดราคานาฬิกา 8,900 – 6,230 = 2,670 บาท
ร้านค้าลดราคานาฬิกา 8,900 บาท ลดราคา 2,670 บาท
2,670
ถ้าร้านค้าลดราคานาฬิกา 1 บาท ลดราคา 8,900 บาท
2,670
ถ้าร้านค้าลดราคานาฬิกา 100 บาท ลดราคา 100 × 8,900 = 30
บาท
ดังนัน
้ ร้านค้าลดราคานาฬิกา 30%
ขัน
้ ที่ 4 ตรวจสอบ
แน่ใจได้อย่างไรว่า คำตอบที่ได้ถูกต้อง
ต้องหาว่า ร้านค้าลดราคานาฬิกา 30%
ซึง่ หาได้จาก ลดราคานาฬิกา 30% ของนาฬิการาคา 8,900 บาท
30
คิดเป็ น 8,900× 100 = 2,670 บาท
พบว่าสอดคล้องกับโจทย์ แสดงว่า 2,670% เป็ นคำตอบที่ถูกต้อง

ตัวอย่างที่ 2 ร้านค้าติดราคากระเป๋าไว้ 4,500 บาท แต่ขายให้ลูกค้า


3,960 บาท ร้านค้าลดราคาร้อยละเท่าใด
ขัน
้ ที่ 1 ทำความเขาใจปญหา
โจทย์ต้องการอะไร

(ร้านค้าลดราคาร้อยละเท่าใด)

ขัน
้ ที่ 2 วางแผนแกปัญหา

จากโจทย์ที่กำหนดให้ ราคากระเป๋าสามารถคิดเป็ นร้อยละได้


โดยตรงหรือไม่
(ไม่ได้ เพราะ)
ราคากระเป๋ามีจำนวนเกิน 100 บาท จึงไม่สามารถเปรียบเทียบเป็ น
ร้อยละได้ ดังนัน
้ จะหาคำตอบโดยใช้การเทียบบัญญัติไตรยางศ์
ขัน
้ ที่ 3 การดำเนินการตามแผน

สามารถเขียนเป็ นร้อยละได้อย่างไร

จะหาคำตอบโดยใช้การเทียบบัญญัติไตรยางศ์ได้อย่างไร

ร้านค้าลดราคากระเป๋า 4,500 – 3,960 = 540 บาท


ร้านค้าติดราคากระเป๋า 4,500 บาท ลดราคา 540 บาท
540
ถ้าร้านค้าติดราคากระเป๋า 1 บาท ลดราคา 4,500 บาท
540
ถ้าร้านค้าติดราคากระเป๋า 100 บาท ลดราคา 100 × 4,500 = 12
บาท
ดังนัน
้ ร้านค้าลดราคากระเป๋าร้อยละ 12

ขัน
้ ที่ 4 ตรวจสอบ

แน่ใจได้อย่างไรว่า คำตอบที่ได้ถูกต้อง

ต้องหาว่า ร้านค้าลดราคากระเป๋าร้อยละ 12
ซึง่ หาได้จาก ลดราคากระเป๋าร้อยละ 12 ของราคากระเป๋า 4,500
บาท
12
คิดเป็ น 4,500× 100 = 540 บาท
พบว่าสอดคล้องกับโจทย์ แสดงว่า ร้อยละ 12 เป็ นคำตอบที่ถูกต้อง
แบบฝึ กหัด

ข้อที่ 1) ร้านค้าประกาศลดราคากระเป๋า 20% จอยซื้อกระเป๋าราคา 992


บาท ร้านค้าติดราคาขายกระเป๋าใบนีเ้ ท่าใด
ขัน
้ ที่ 1 ทำความเขาใจปญหา
โจทย์ต้องการอะไร

(ร้านค้าติดราคาขายกระเป๋าใบนีเ้ ท่าใด)

ขัน
้ ที่ 2 วางแผนแกปัญหา

จากโจทย์ที่กำหนดให้ เปอร์เซ็นต์ลดราคาของกระเป๋าสามารถคิด
ราคาติดกระเป๋าได้โดยตรงหรือไม่
(ไม่ได้ เพราะ)
ราคาซื้อกระเป๋ามีจำนวนเกิน 100 บาท จึงไม่สามารถเปรียบเทียบ
ได้ ดังนัน
้ จะหาคำตอบโดยใช้การเทียบบัญญัติไตรยางศ์
ขัน
้ ที่ 3 การดำเนินการตามแผน

สามารถเขียนเป็ นราคาเต็มได้อย่างไร

จะหาคำตอบโดยใช้การเทียบบัญญัติไตรยางศ์ได้อย่างไร

ถ้าติดราคากระเป๋า 100 บาท ลดราคาให้ 20 บาท


ขายกระเป๋าราคา 100 - 20 = 80 บาท
ถ้าจอยซื้อกระเป๋าราคา 80 บาท จากราคาที่ติดไว้ 100 บาท
100
ถ้าจอยซื้อกระเป๋าราคา 1 บาท จากราคาที่ติดไว้ 80 บาท
100
จอยซื้อกระเป๋าราคา 992 บาท จากราคาที่ติดไว้ 992 × 80 =
1,240 บาท
ดังนัน
้ ร้านค้าติดราคากระเป๋าใบนีไ้ ว้ 1,240 บาท
ขัน
้ ที่ 4 ตรวจสอบ

แน่ใจได้อย่างไรว่า คำตอบที่ได้ถูกต้อง

ต้องหาว่า ถ้าร้านค้าลดราคากระเป๋า 20% จาดราคาที่ติดไว้ 1,240


บาท
จอยซื้อกระเป๋าในราคาเท่าใด
20
ซึง่ หาได้จาก ลดราคา 20% ของ 1,240 บาท คิดเป็ น 1,240× 100 =
248 บาท
จะได้ว่า จอยซื้อกระเป่ าในราคา 1,240 - 248 = 992 บาท
พบว่าสอดคล้องกับโจทย์ แสดงว่า 1,240 บาท เป็ นคำตอบที่ถูก
ต้อง

ขัน
้ สรุป
1. ครูและนักเรียนร่วมกันอภิปรายสรุปความหมายของการซื้อ ขาย
(ลดราคา) ได้ว่า นักเรียนเรียบเรียงความสัมพันธ์ระหว่างจำนวนที่
โจทย์กำหนด กับสิ่งที่โจทย์ต้องการเพื่อเชื่อมโยงไปสู่การหาคำตอบ
โดยการ ใช้บัญญัติไตรยางศ์ครูใช้การถาม-ตอบ
2. นักเรียนทำแบบฝึ กเสริมทักษะ เรื่อง การซื้อ ขาย (ลดราคา)
เป็ นการบ้านเพื่อทบทวนความรู้

การบ้าน

ข้อที่ 1) ร้านเครื่องเขียนติดป้ ายลดราคาดินสอสี 30% บอสซื้อดินสอสี 1


กล่อง ราคา 238 บาท ร้านเครื่องเขียนติดราคาดินสอสีกล่องนีเ้ ท่าใด
ขัน
้ ที่ 1 ทำความเขาใจปญหา
โจทย์ต้องการอะไร

(ร้านเครื่องเขียนติดราคาดินสอสีกล่องนีเ้ ท่าใด)

ขัน
้ ที่ 2 วางแผนแกปัญหา

จากโจทย์ที่กำหนดให้ เปอร์เซ็นต์ลดราคาของดินสอสีสามารถคิด
ราคาติดดินสอสีได้โดยตรงหรือไม่
(ไม่ได้ เพราะ)
ราคาซื้อดินสอสีที่ขายมีจำนวนเกิน 100 บาท จึงไม่สามารถเปรียบ
เทียบได้ ดังนัน
้ จะหาคำตอบโดยใช้การเทียบบัญญัติไตรยางศ์

ขัน
้ ที่ 3 การดำเนินการตามแผน

สามารถเขียนเป็ นราคาเต็มได้อย่างไร

จะหาคำตอบโดยใช้การเทียบบัญญัติไตรยางศ์ได้อย่างไร

ถ้าติดราคาดินสอสี 100 บาท ลดราคาให้ 30 บาท


แสดงว่า ขายดินสอสีราคา 100 - 30 = 70 บาท
ถ้าบอสซื้อดินสอสีราคา 70 บาท จากราคาที่ติดไว้ 100 บาท
100
ถ้าบอสซื้อดินสอสีราคา 1 บาท จากราคาที่ติดไว้ 70 บาท
100
บอสซื้อดินสอสีราคา 238 บาท จากราคาที่ติดไว้ 238 × 70 =
340 บาท
ดังนัน
้ ร้านเครื่องเขียนติดราคาดินสอสีกล่องนี ้ 340 บาท
ขัน
้ ที่ 4 ตรวจสอบ

แน่ใจได้อย่างไรว่า คำตอบที่ได้ถูกต้อง

ต้องหาว่า ติดราคาดินสอสีราคา 340 บาท ติดป้ ายลดราคา 30%


ราคาดินสอสีกล่องนีเ้ ท่าใด
30
ซึง่ หาได้จาก ป้ ายลดราคา 30% ของ 340 บาท คิดเป็ น 340× 100
= 102 บาท
จะได้ว่า ร้านค้าขายชุดรับแขกราคา 340 - 102 = 238 บาท
พบว่าสอดคล้องกับโจทย์ แสดงว่า 340 บาท เป็ นคำตอบที่ถูกต้อง

ข้อที่ 2) ร้านค้าติดราคาโทรทัศน์ 15,400 บาท ลดราคาเหลือ 10,010


บาท ร้านค้าลดราคาโทรทัศน์ร้อยละเท่าใด
ขัน
้ ที่ 1 ทำความเขาใจปญหา
โจทย์ต้องการอะไร

(ร้านค้าลดราคาโทรทัศน์ร้อยละเท่าใด)

ขัน
้ ที่ 2 วางแผนแกปัญหา

จากโจทย์ที่กำหนดให้ ราคาโทรทัศน์สามารถคิดเป็ นร้อยละได้


โดยตรงหรือไม่
(ไม่ได้ เพราะ)
ราคาโทรทัศน์มีจำนวนเกิน 100 บาท จึงไม่สามารถเปรียบเทียบ
เป็ นร้อยละได้ ดังนัน
้ จะหาคำตอบโดยใช้การเทียบบัญญัติไตรยางศ์
ขัน
้ ที่ 3 การดำเนินการตามแผน

สามารถเขียนเป็ นร้อยละได้อย่างไร

จะหาคำตอบโดยใช้การเทียบบัญญัติไตรยางศ์ได้อย่างไร

ร้านค้าลดราคาโทรทัศน์ 15,400 – 10,010 = 5,390 บาท


ร้านค้าติดราคาโทรทัศน์ 15,400 บาท ลดราคา 5,390 บาท
5,390
ถ้าร้านค้าติดราคาโทรทัศน์ 1 บาท ลดราคา 15,400 บาท
5,390
ถ้าร้านค้าติดราคาโทรทัศน์ 100 บาท ลดราคา 100 × 15,400 = 35
บาท
ดังนัน
้ ร้านค้าลดราคาโทรทัศน์ร้อยละ 35
ขัน
้ ที่ 4 ตรวจสอบ

แน่ใจได้อย่างไรว่า คำตอบที่ได้ถูกต้อง

ต้องหาว่า ร้านค้าลดราคาโทรทัศน์ร้อยละ 35
ซึง่ หาได้จาก ลดราคาโทรทัศน์ร้อยละ 12 ของราคากระเป๋า 15,400
บาท
35
คิดเป็ น 15,400× 100 = 5,390 บาท
พบว่าสอดคล้องกับโจทย์ แสดงว่า ร้อยละ 35 เป็ นคำตอบที่ถูกต้อง

ข้อที่ 3) ร้านค้าติดป้ ายลดราคาตู้เสื้อผ้า 25% แม่ซ้อ


ื ตู้เสื้อผ้าราคา 6,450
บาท ร้านค้าติดราคาขายตู้เสื้อผ้าเท่าใด
ขัน
้ ที่ 1 ทำความเขาใจปญหา
โจทย์ต้องการอะไร

(ร้านค้าติดราคาขายตู้เสื้อผ้าเท่าใด)
ขัน
้ ที่ 2 วางแผนแกปัญหา

จากโจทย์ที่กำหนดให้ เปอร์เซ็นต์ลดราคาของตู้เสื้อผ้าสามารถคิด
ราคาติดขายตู้เสื้อผ้าได้โดยตรงหรือไม่
(ไม่ได้ เพราะ)
ราคาติดป้ ายลดตู้เสื้อผ้ามีจำนวนเกิน 100 บาท จึงไม่สามารถ
เปรียบเทียบได้ ดังนัน
้ จะหาคำตอบโดยใช้การเทียบบัญญัติไตรยางศ์

ขัน
้ ที่ 3 การดำเนินการตามแผน

สามารถเขียนเป็ นราคาเต็มได้อย่างไร

จะหาคำตอบโดยใช้การเทียบบัญญัติไตรยางศ์ได้อย่างไร

ถ้าร้านค้าติดราคาตู้เสื้อผ้า 100 บาท ลดราคาให้ 25 บาท


แสดงว่า ร้านค้าขายตู้เสื้อผ้าราคา 100 - 25 = 75 บาท
ถ้าแม่ซ้อ
ื ตู้เสื้อผ้าราคา 75 บาท ร้านค้าติดราคาไว้ 100 บาท
100
ถ้าแม่ซ้อ
ื ตู้เสื้อผ้าราคา 1 บาท ร้านค้าติดราคาไว้ 75 บาท
100
แม่ซ้อ
ื ตู้เสื้อผ้าราคา 6,450 บาท ร้านค้าติดราคาไว้ 6,450 × 75 =
8,600 บาท
ดังนัน
้ ร้านค้าติดราคาขายตู้เสื้อผ้า 8,600 บาท
ขัน
้ ที่ 4 ตรวจสอบ

แน่ใจได้อย่างไรว่า คำตอบที่ได้ถูกต้อง

ต้องหาว่า ถ้าร้านค้าติดป้ ายลดราคาตู้เสื้อผ้า 25% จากราคาที่ติดไว้


8,600 บาท
25
ซึง่ หาได้จาก ลดราคา 25% ของ 8,600 บาท คิดเป็ น 8,600× 100 =
2,150 บาท
จะได้ว่า จอยซื้อกระเป่ าในราคา 8,600 – 2,150 = 6,450 บาท
พบว่าสอดคล้องกับโจทย์ แสดงว่า 8,600 บาท เป็ นคำตอบที่ถูก
ต้อง

9. สื่อและแหล่งเรียนรู้

เอกสารประกอบการเรียน คู่มือครูรายวิชาพื้นฐานคณิตศาสตร์ เล่ม


1 ชัน
้ ประถมศึกษาปี ที่ 6 เรื่อง ร้อยละและอัตราส่วน

10. การวัดและประเมินผล

รายการประเมิน วิธีการวัดและ เครื่องมือ เกณฑ์การ


ประเมินผล ประเมิน

นักเรียนสามรถ สังเกตโดยภาพ สังเกตจากการ นักเรียนตอบ


บอก รวม ตอบคำถาม ได้
คำตอบจากการ ระหว่างเรียน ร้อยละ 70
เทียบ ขึน
้ ไป
บัญญัติไตรยางศ์
จาก
โจทย์ร้อยละ
เปอร์เซ็นต์เกี่ยว
กับการ
ซื้อขาย (ลด
ราคา)ได้(K)

นักเรียนสามรถ การตรวจแบบ แบบฝึ กหัดใน นักเรียนมี


หา ฝึ กหัดใน เอกสาร ส่วนร่วม
คำตอบจากการ เอกสารประกอบ ประกอบการ สนใจทำงาน
เทียบ การเรียน เรียน วิชา และส่ง
บัญญัติไตรยางศ์ วิชาพื้นฐาน พื้นฐาน ชิน
้ งานได้
จาก คณิตศาสตร์ คณิตศาสตร์ ตาม
โจทย์ร้อยละ เล่ม 1 ชัน
้ เล่ม 1 กำหนด
เปอร์เซ็นต์เกี่ยว ประถมศึกษาปี ที่ 6 ชัน
้ ประถมศึกษา
กับการ เรื่อง ร้อยละและ ปี ที่ 6
ซื้อขาย (ลด อัตราส่วน เรื่อง ร้อยละและ
ราคา)ได้(P) อัตราส่วน

1. มีวินัย สังเกตพฤติกรรม แบบประเมินการ ผ่านเกณฑ์


2. ใฝ่ เรียนรู้ นักเรียน สังเกต ร้อยละ
3. มุ่งมั่นในการ พฤติกรรม 70 ขึน
้ ไป
ทำงาน นักเรียน
(A)

กิจกรรมเสนอแนะ
………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………
บันทึกนิเทศจากด้านบริหาร/ความคิดเห็นของครูพี่เลีย
้ ง
………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………

ลงชื่อ.................................................

( )

ครูผู้พี่เลีย
้ ง

บันทึกผลการจัดกิจกรรมการเรียนรู้

1. ด้านความรู้ (K)
………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………
2. ด้านทักษะกระบวนการ (P)
………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………

3. ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์ (A)
………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………

4. ปั ญหาและอุปสรรค
………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………

5. แนวทางการพัฒนา
………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………

ลงชื่อ...............................................

( )

ครูผู้สอน

ใบงาน

1) บีมติดราคาขายเตารีด 1,500 บาท ขายจริง 1,275 บาท บีมขาย


เตารีดลดราคาร้อยละเท่าใด
2) ร้านค้าติดราคาขายรองเท้าไว้ 7,500 บาท และลดราคา 10%
จะลดราคารองเท้าไปกี่บาท และขายรองเท้าไปในราคากี่บาท

You might also like