You are on page 1of 11

GRADES 7 to 10 Paaralan Pambansang Mataas na Paaralan ng Luna Baitang / Antas 9

DAILY LESSON LOG Guro Mayda E. Rivera Asignatura Edukasyon sa Pagpapakatao


(Pang-araw-araw na
Tala sa Pagtuturo) Petsa / Oras November 7 & 11, 2022 Markahan Ikalawang Markahan / Unang Linggo

Lunes Martes Miryerkules Huwebes Biyernes


Tiyakin ang pagtatamo ng layunin sa bawat linggo na nakaangkla sa Gabay sa Kurikulum. Sundin ang pamamaraan upang matamo ang layunin, maari ring nagdagdag ng iba pang Gawain sa paglinang ng Pamantayang
I. LAYUNIN Pangkaalaman at Kasanayan. Tinataya ito gamit ang ,ga istratihiya ng Formative Assessment. Ganap na mahuhubog ang mga mag-aaral at mararamdaman ang kahalagahan ng bawat aralin dahil ang mga layunin sa bawat linggo
ay mula sa Gabay sa Kurikulum at huhubugin and bawat kasanayan at nilalaman.
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa mga karapatan at tungkulin ng tao sa lipunan.
B. Pamantayan sa Pagganap Naisasagawa ng mag-aaral ang mga angkop na kilos upang ituwid ang mga nagawa o naobserbahang paglabag sa mga karapatang pantao sa
pamilya, paaralan, barangay/pamayanan, o lipunan/bansa
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto 1. Nasusuri ang mga
Isulat ang code ng bawat kasanayan 1. Natutukoy ang mga karapatan at paglabag sa karapatang
tungkulin ng tao. EsP9TT-IIa-5.1 pantao na umiiral sa
2. Napahahalagahan ang pamilya, paaralan,
pagtupad ng tungkulin bilang isang barangay/pamayanan o
Pilipino. lipunan/bansa. EsP9TT-
3. Naipakikita ang mga karapatang IIa-5.2
natatamo at ang wastong pagtupad 2. Nakapagpapahayag
sa tungkulin sa pamamagitan ng ng saloobin hinggil sa
malikhaing presentasyon. napanood na
documentary film.
3. Nakapagsasagawa
ng maikling dulang
nagsusuri sa mga
paglabag sa karapatang
pantao.
II. NILALAMAN Ang nilalaman ay ang mga aralin sa bawat linggo. Ito ang paksang nilalayong ituro ng guro na mula sa Gabay sa Kurikulum. Maari ito tumagal ng isa hanggang dalawang linggo.

Modyul 5: Karapatan at Tungkulin Modyul 5: Karapatan at


Tungkulin

III. KAGAMITANG PANTURO Itala ang mga Kagamitang Panturo na gagamitin sa bawat araw. Gumamit ng iba’t ibang kagamitan upang higit na mapukaw ang interes at pagkatuto ng mga mag-aaral.
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng Guro

2. Mga pahina sa Kagamitang Edukasyon sa Pagpapakatao 9, Edukasyon sa


Pang- LM p. 79-83 Pagpapakato 9, LM p.
Mag-aaral
83-85
3. Mga pahina sa Teksbuk

4. Karagdagang Kagamitan mula


sa
Portal ng Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo

IV. PAMAMARAAN Gawin ang pamamaraang ito ng buong linggo at tiyakin na may gawain sa bawat araw. Para sa holistikong pagkahubog, gabayan ang mga mag-aaral ang mga istratehiya ng formative assessment. Magbigay ng maraming
pagkakataon sa pagtuklas ng bagong kaalaman, mag-isip ng analitikal at kusang magtaya ng dating kaalaman na inuugnay sa kanilang pang-araw-araw na karanasan.
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin Ano ang pagkakaiba ng
at/o pagsisimula ng bagong aralin Ipakilala ang paksa gamit ang karapatan sa tungkulin?
quotation mula sa pahayag ni Stan
Lee sa kanyang sinulat na
Spiderman: “With great power
comes great responsibility”.
Sagutan ang sumusunod na
katanungan.
1. Anong pananagutan ang
tinutukoy sa pahayag?
2. Saan nakaangkla ang
kapangyarihang ito

B. Paghahabi sa layunin ng aralin

C. Pag-uugnay ng mga halimbawa Iugnay ang paksang tatalakayin sa Tumawag ng tatlong


sa bagong aralin nakaraang aralin sa pamamagitan mag-aaral. Magpagawa
ng pagbigkas sa “Panatang ng charade sa tatlong
Makabayan” salitang ito: (a)
paggalang sa buhay, (b)
paggalang sa ari-arian at
(c) paggalang sa kapwa.
D. Pagtalakay ng bagong konsepto
at paglalahad ng bagong kasanayan A. Ipasulat sa notbuk ang anim na
#1
itinuturing nilang karapatan at
iparanggo ito batay sa
kahalagahan para sa kanila.
Gamitin ang bilang 1 hanggang 6.
B. Pangkatin ang klase sa lima.
Magbahagihan tungkol sa mga
tungkuling iniranggo. Sagutan ang
sumusunod na katanungan.
1. Ano-ano ang itinuturing ng
inyong pangkat na karapatan?
2. Ipaliwanag ang inyong batayan
sa resulta ng pagranggong ginawa
ng inyong pangkat. Ano ang
sinasabi nito sa inyong
pagkaunawa sa karapatan?

E. Pagtalakay ng bagong konsepto Pangkatin ang klase sa lima at Sagutan sa notbuk ang
at paglalahad ng bagong kasanayan pag-usapan ang isang malikhaing mga katanungang ito.
#2
presentasyon tungkol sa mga 1. Bakit mahalaga ang
karapatan at tungkulin ng tao sa kamalayan sa mga
sumusunod na aspekto: (a) sa karapatang pantao?
pamilya, (b) sa paaralan, (c) sa 2. Ano ang tungkulin ng
barangay o pamayanan, (d) sa bawat tao kaugnay ng
bansa o lipunan at (e) sa mga karapatang
espiritwalidad. (gawin sa loob ng pantao? Magbigay ng
10 halimbawa.
minuto)(Collaborative/Constructivis 3.May magagawa ka ba
t Approach) sa mga malawakang
Pangkat 1 – Tula o Rap (tungkulin paglabag sa karapatang
at karapatan ng tao sa pamilya) pantao
Pangkat 2 – Kanta o Jingle
(tungkulin at karapatan ng tao sa
paaralan) Pangkat 3 – Maikling
dula (tungkulin at karapatan ng tao
sa barangay/pamayanan)
Pangkat 4 – Quiz Show (tungkulin
at karapatan ng tao sa
bansa/lipunan) Pangkat 5 – TV
Sitcom/News (tungkulin at
karapatan ng tao sa espiritwalidad)

F. Paglinang ng Kabihasaan Gamiting kraytirya ang sumusunod:


(Tungo sa Formative Assessment) 1. Kaangkupan ng pormat batay sa
nakatakdang uri ng presentasyon
(5 puntos)
2. Maikli ngunit mahusay ang
paliwanag o deskripsiyon ng
nakatakdang presentasyon. (5
puntos)
3. Kaisahan at pakikiisa ng bawat
kasapi ng pangkat (5 puntos)
4. Nakapupukaw ng interes ang
ginawang presentasyon. (5 puntos)
G. Paglalapat ng aralin sa pang- Magsulat ng journal na
araw-araw na buhay nagpapahayag ng iyong
sariling saloobin at
opinyon hinggil sa mga
umiiral
na paglabag sa
karapatang pantao sa
ating bansa batay sa
mga balita sa radyo,
diyaryo,
telebisyon at social
media kagaya ng extra-
judicial killing.
H. Paglalahat ng Aralin Bawat tao ay may
Ang bawat tao ay may kanya- karapatan. Bawat tao ay
kanyang karapatan. nilikhang pantay-pantay.
Mapahahalagahan niya ito nang Walang sinuman ang
husto kung ang bawat karapatan nakahihigit sa
ay natatamasa at nararanasan niya kaninuman lalo at sa
sa tulong ng kanyang kapwa at ng usaping karapatang
mga pangunahing institusyon. pantao. Sa mata ng
Kaakibat ng bawat karapatan ang batas, pantay-pantay
pagtupad sa mga gampanin at ang lahat – walang
tungkulin ng bawat tao sa kanyang mahirap, walang
kapwa, sa bayan, at sa Diyos mayaman
(gaya ng napapaloob sa Panatang
Makabayan).

I. Pagtataya ng Aralin Magbigay ng sitwasyong


labag sa bawat
karapatan sa ibaba. 2
puntos sa bawat
karapatan.
a. Karapatan sa buhay
b. Karapatan sa
malayang
pagpapahayag
c. Karapatan sa
paghahanapbuhay
d. Karapatan sa pagkain
e. Karapatan sa
pagmamay-ari o ari-
arian
J. Karagdagang Gawain para sa
takdang-aralin ar remediation

V. MGA TALA

VI. PAGNINILAY Magnilay sa iyong mga istratehiyang pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mga mag-aaral sa bawat linggo. Paano mo ito maisasakatuparan? Ano pang tulong ang maari mong gawin upang sila’y matulungan? Tukuyin ang
maaari mong itanong/ilahad sa iyong superbisor sa anumang tulong na maaari nilang ibigay sa iyo sa inyong pagkikita.

A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng


80% sa pagtataya

B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan


ng iba pang gawain para sa remediation.

C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng


mag-aaral na nakaunawa sa aralin.

D. Bilang ng mga mag-aaral na


magpapatuloy sa remediation?

E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo ang


nakatulong ng lubos? Paano ito
nakatulong?

F. Anong suliranin ang aking naranasan na


solusyon sa tulong ng aking punongguro at
superbisor?

G. Anong kagamitang panturo ang aking


nadibuho na nais kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?
Inihanda Ni: Iniwasto Ni:

MAYDA E. RIVERA ZENAIDA B. CARANZA / EDGAR C. ORPERIA


Guro III Dalubguro I Punongguro II

Petsa: _________________ Petsa: ________________

GRADES 7 to 10 Paaralan Pambansang Mataas na Paaralan ng Luna Baitang / Antas 9


DAILY LESSON LOG Guro Mayda E. Rivera Asignatura Edukasyon sa Pagpapakatao
(Pang-araw-araw na
Tala sa Pagtuturo) Petsa / Oras November 14 & 18, 2022 Markahan Ikalawang Markahan / Ikalawang Linggo

Lunes Martes Miryerkules Huwebes Biyernes


Tiyakin ang pagtatamo ng layunin sa bawat linggo na nakaangkla sa Gabay sa Kurikulum. Sundin ang pamamaraan upang matamo ang layunin, maari ring nagdagdag ng iba pang Gawain sa paglinang ng Pamantayang
I. LAYUNIN Pangkaalaman at Kasanayan. Tinataya ito gamit ang ,ga istratihiya ng Formative Assessment. Ganap na mahuhubog ang mga mag-aaral at mararamdaman ang kahalagahan ng bawat aralin dahil ang mga layunin sa bawat linggo
ay mula sa Gabay sa Kurikulum at huhubugin and bawat kasanayan at nilalaman.
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa mga karapatan at tungkulin ng tao sa lipunan.
B. Pamantayan sa Pagganap Naisasagawa ng mag-aaral ang mga angkop na kilos upang ituwid ang mga nagawa o naobserbahang paglabag sa mga karapatang pantao sa
pamilya, paaralan, barangay/pamayanan, o lipunan/bansa
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto 1. Napatutunayan na ang 1. Naisasagawa ang
Isulat ang code ng bawat kasanayan karapatan ay magkakaroon ng mga angkop na kilos
tunay na kabuluhan kung upang ituwid ang mga
gagampanan ng tao ang kanyang nagawa o
tungkulin na kilalanin at unawain, naobserbahang
gamit ang kanyang katuwiran, ang paglabag sa mga
pagkakapantay-pantay ng dignidad karapatang pantao sa
ng lahat ng tao. EsP9TT-IIb-5.3 pamilya, paaralan,
2. Napahahalagahan ang sariling barangay/pamayanan o
karapatan at naigagalang ang lipunan/bansa. EsP9TT-
karapatan ng ibang tao. IIb-5.4
3. Nakagagawa ng tula o 2. Natutukoy ang mga
sanaysay, awit o jingle, poster, paglabag sa karapatang
slogan o alinmang uri ng media na pantao.
tumatalakay sa mga karapatang 3. Nakapaglalahad ng
pantao tungkuling kaakibat ng
bawat karapatang
pantao
II. NILALAMAN Ang nilalaman ay ang mga aralin sa bawat linggo. Ito ang paksang nilalayong ituro ng guro na mula sa Gabay sa Kurikulum. Maari ito tumagal ng isa hanggang dalawang linggo.

Modyul 5: Karapatan at Tungkulin Modyul 5: Karapatan at


Tungkulin

III. KAGAMITANG PANTURO Itala ang mga Kagamitang Panturo na gagamitin sa bawat araw. Gumamit ng iba’t ibang kagamitan upang higit na mapukaw ang interes at pagkatuto ng mga mag-aaral.
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng Guro

2. Mga pahina sa Kagamitang Edukasyon sa Pagpapakato 9, LM Edukasyon sa


Pang- p. 85-92 Pagpapakato 9, LM p.
Mag-aaral
92-95
3. Mga pahina sa Teksbuk

4. Karagdagang Kagamitan mula


sa
Portal ng Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo

IV. PAMAMARAAN Gawin ang pamamaraang ito ng buong linggo at tiyakin na may gawain sa bawat araw. Para sa holistikong pagkahubog, gabayan ang mga mag-aaral ang mga istratehiya ng formative assessment. Magbigay ng maraming
pagkakataon sa pagtuklas ng bagong kaalaman, mag-isip ng analitikal at kusang magtaya ng dating kaalaman na inuugnay sa kanilang pang-araw-araw na karanasan.
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin Tumawag ng apat na mag-aaral na Tumawag ng limang
at/o pagsisimula ng bagong aralin magkakaiba ang pinanood na mag-aaral na
serye sa telebisyon at hayaan magbabahagi tungkol sa
silang magbahagi tungkol sa kanilang ginawang
kanilang ginawang pagsusuri. takdang aralin.
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Ganyakin ang mga mag-
Ganyakin ang mga mag-aaral sa aaral sa pamamagitan
pamamagitan ng sabayang pag- ng sabayang pag-awit
awit ng awiting pinasikat ng Apo ng awiting pinasikat ng
Hiking Society na may pamagat na Apo Hiking Society na
“Bawat Bata”. may pamagat na “Bawat
Bata”

C. Pag-uugnay ng mga halimbawa Ipasuri ang ang awiting


sa bagong aralin “Bawat Bata” ng Apo
Hiking Society. Ipatala
ang mga karapatan ng
bata na binanggit sa
awitin. Sagutan ang
sumusunod na
katanungan.
1. Naranasan mo rin ba
ang mga karapatang ito?
Ipaliwanag.
2. May nasaksihan ka
bang paglabag sa mga
karapatang nabanggit?
D. Pagtalakay ng bagong konsepto Talakayin ang paksa.
at paglalahad ng bagong kasanayan Sagutan sa notbuk ang sumusunod
#1
na katanungan.
1. Ano ang karapatan? Bakit ito ay
sinasabing kapangyarihang moral?
2. Bakit kailangang ipagtanggol
nang may mataas na
determinasyon ang karapatan sa
buhay? Pangatuwiranan.
3. Saan nakabatay ang karapatan?
Ipaliwanag.
4. Ano ang tungkulin? Bakit ito ay
obligasyong moral?
5. Bakit kailangang tuparin ng
sinuman ang kanyang tungkulin na
hubugin ang sarili tungo sa
pagpapakatao ayon kay Max
Scheler?
6. Ano ang batayan sa pagbuo ng
Pangkalahatang Deklarasyon ng
mga Tungkulin ng Tao?
7. Ano-ano ang epekto ng hindi
pagtupad ng tungkulin? Ipaliwanag.
E. Pagtalakay ng bagong konsepto Magtala ng limang karapatan A. Balikan ang mga
at paglalahad ng bagong kasanayan bilang bata at sabihin kung ito ay karapatang iyong
#2
malaya at masaya mong binigyan ng ranggo sa
natatamasa. Iranggo ito ayon sa pasimula ng modyul.
antas ng kasiyahang iyong Suriin ito at ihanay ayon
nararanasan. Gamitin ang bilang 1- sa walong karapatang
5. halaw sa encyclical na
“Kapayapaan sa
Katotohanan” (Pacem in
Terris).
B. Iranggong muli ang
mga ito at sagutan ang
sumusunod na tanong.
1. May nabago ba sa
iyong ginawang
pagranggo? Ipaliwanag.
2. Alin ang
pinakamahalaga para sa
iyo? Ibigay ang iyong
katuwiran. 3. Alin naman
ang hindi gaanong
mahalaga? Bakit?
F. Paglinang ng Kabihasaan A. Pangkatin ang klase
(Tungo sa Formative Assessment) sa dalawa – isang
pangkat para sa panig
ng “sang-ayon” at ang
isa ay sa panig ng “hindi
sang-ayon”.ang kanilang
katuwiran batay sa
paksang ito:
“Pamamaraan ng
pamahalaan para sa
pagsugpo ng bawal na
gamot, sang-ayon ka ba
o hindi?”
G. Paglalapat ng aralin sa pang- Gumawa ng liham para sa iyong Magsulat ng journal na
araw-araw na buhay magulang na nagsasaad ng iyong nagpapahayag ng iyong
pasasalamat sa pagkakaloob sariling saloobin at
nila sa iyo ng mga pangunahin opinyon hinggil sa mga
mong karapatan: pangalan, damit, umiiral
tirahan, edukasyon, pagkain, at na paglabag sa
iba pang katulad nito karapatang pantao sa
ating bansa batay sa
mga balita sa radyo,
diyaryo,
telebisyon at social
media kagaya ng extra-
judicial killing.
H. Paglalahat ng Aralin Kaakibat ng karapatan ng isang tao Bawat karapatan ay may
ay ang kanyang tungkulin sa kaakibat na tungkulin.
kanyang kapwa na igalang ang Ang karapatang pantao
karapatan nito. Kapag nilabag ang na kaloob ay hindi
karapatang ito, magkakaroon siya pansarili lamang. Ang
ng damdaming pagsisisi. Kasama kaganapan nito ay nasa
sa pagiging moral ng tao ay ang pakipagkapwa-tao sa
tungkulin. Ang pagtalikod o hindi lipunan.Kapag ang isang
pagtupad sa tungkulin ay tao ang mabuting
pagsalungat sa buhay-pamayanan nakikipag-ugnayan sa
na may malaking epekto sa sarili at kapwa, magdudulot ito
mga ugnayan. ng kaligayahan,
kapayapaan at
pagkakaisa. Ang
pagpapasya sa kung
ano ang nararapat
gampanan sa mga
tungkulin ay dala ng
kaloob na karapatang
pantao. Ngunit tandaan
na may mga batas na
kinakailangang sundin
sa lipunan.
I. Pagtataya ng Aralin Magbigay ng sitwasyong
labag sa bawat
karapatan sa ibaba. 2
puntos sa bawat
karapatan.
a. Karapatan sa buhay
b. Karapatan sa
malayang
pagpapahayag
c. Karapatan sa
paghahanapbuhay
d. Karapatan sa pagkain
e. Karapatan sa
pagmamay-ari o ari-
arian
J. Karagdagang Gawain para sa
takdang-aralin ar remediation Gumawa ng tula o sanaysay, awit
o jingle, poster, slogan o alinmang
uri ng media na tumatalakay sa
mga karapatang pantao at ang
tungkuling kaakibat nito. Humanda
sa pagbabahagi.

VII. MGA TALA


VIII. PAGNINILAY
Magnilay sa iyong mga istratehiyang pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mga mag-aaral sa bawat linggo. Paano mo ito maisasakatuparan? Ano pang tulong ang maari mong gawin upang sila’y matulungan? Tukuyin ang
maaari mong itanong/ilahad sa iyong superbisor sa anumang tulong na maaari nilang ibigay sa iyo sa inyong pagkikita.

A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng


80% sa pagtataya

B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan


ng iba pang gawain para sa remediation.

C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng


mag-aaral na nakaunawa sa aralin.

D. Bilang ng mga mag-aaral na


magpapatuloy sa remediation?

E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo ang


nakatulong ng lubos? Paano ito
nakatulong?

F. Anong suliranin ang aking naranasan na


solusyon sa tulong ng aking punongguro at
superbisor?

G. Anong kagamitang panturo ang aking


nadibuho na nais kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?

Inihanda Ni: Iniwasto Ni:

MAYDA E. RIVERA ZENAIDA B. CARANZA / EDGAR C. ORPERIA


Guro III Dalubguro I Punongguro II

Petsa: _________________ Petsa: ________________

You might also like