You are on page 1of 4

LEARNING AREA ARALING PANLIPUNAN

LEARNING DELIVERY MODE MODULAR

Paaralan Recto Memorial National High School Baitang 7


Guro REMAR CORPUZ YU Asignatura AP
Petsa Enero 25 – Pebrero 5, 2021 Markahan Ikalawa
LESSON
Week Ikalawa-Ikatlong Linggo Bilang ng Araw 4
EXEMPL
G7 RY (TULIP) – Lunes [9:30-11:30]
AR Pangkat, Araw at G7 EDL (LIRIO) – Lunes [8:30-10:30]
Oras G7 JLP (WALING-WALING) – Miyerkules [7:30-9:30]
G7 JJD (SAMPAGUITA) – Huwebes [7:30-9:00]

I. LAYUNIN
 Napaghahambing ang mga sinaunang kabihasnan sa Asya (Sumer, Indus
at Shang)

 Natatalakay at Nasusuri ang mga sumusunod sa bawat kabihasnan sa


Asya.
 Lokasyon
A. Pamantayang Pangnilalaman  Katangiang Pisikal
 Pamayanang naitatag
 Uri ng Pamumuhay
 Sistema ng Pagsulat
 Ambag at Kontribusyon
 Nabibigyang halaga ang mga ambag at kontribusyon ng bawat
kabihasnan, na makikita natin ang kahalagahan sa kasalukuyang buhay
ng mga Asyano.

II. NILALAMAN SINAUNANG KABIHASNAN SA ASYA

III. KAGAMITANG PANGTURO


 https://www.slideshare.net/Jirahlicious/mga-sinaunang-kabihasnan-
sa-asya-63879397
A. Mga Sanggunian
 Pivot 4 A Learner’s Materials (pp. 12-18)
 ASYA: Pagkakaisa sa gitna ng Pagkakaiba
B. Listahan ng mga Kagamitang Panturo  Mga larawan na mula sa modyul at sa internet para sa LAS
para sa mga Gawain sa Pagpapaunlad (Learner’s Activity Sheet)
at Pakikipagpalihan  Karagdagang babasahin (modified)
IV. PAMAMARAAN
BALIK-ARAL: ISALAYSAY MO! (UNANG LINGGO)

A. Panimula

 Pagbasa ng mga teksto ukol sa Sinaunang Kabihasnan sa Asya ( Lokasyon,


Katangiang Pisikal, Pamayanang naitatag, Uri ng Pamumuhay, Sistema ng
Pagsulat at Ambag at Kontribusyon)
 GAWAIN 1: Batay sa iyong nabasang mga teksto, itala ang mga
katangiang pisikal ng mga sinaunang kabihasnan sa Asya. Isulat ang sagot
sa nakalaang kahon.

B. Pagpapaunlad

 GAWAIN 2: Punan ng mga hinihinging impormasyon and talahanayan.


Ito ay tungkol sa naging pagbabago at pag-unlad ng pamumuhay ng mga
kabihasnang umunlad sa Asya.

 GAWAIN 3: Ilagay sa talahanayan naging pagbabago at pag-unlad ng


uri ng pamumuhay ng mga sinaunang kabihasnan.

 GAWAIN 4: Maglista ng nanging ambag ng bawat kabihasnan at


C. Pakikipagpalihan
ilagay din ang katumbas na kahalagahan nito sa ating pamumuhay sa
kasalukuyan.

D. Paglalapat (IKALAWANG LINGGO)


ISAISIP:
 Umusbong ang mga kabihasnang Sumer, Indus, at Shang sa mga
magkakaparehong heograpikal na katangian na tinatawag na lambak-ilog. Iba man
ang mga panahon kung saan sila lumitaw ay mayroon namang pagkakapare-pareho
sa kanilang pinayabong na pamayanan. Ilan dito ay ang sistemang politikal,
sistemang panrelihiyon at mga pagbabago na nagbigay sa kanila ng lubusang pag-
unlad gaya ng Sistema ng pagsulat.
Ang mga lungsod na umusbong sa tatlong dakilang kabihasnan ang naging sentro
ng kanilang politika at lipunan. Mayroong sentralisado at organisadong pamahalaan
na pinamunuan ng mga paring-hari at kalaunan naman ay tinawag na hari. Batay
naman sa mga artifact at itsura ng pamayanan ng tatlong kabihasnan, kakikitaan na
ang bawat isa ay nagkaroon ng pag-uuring panlipunan.
Lalong umunlad ang kultura ng bawat kabihasnan dahil sa paglitaw ng
komplikadong sistema ng paniniwalang ispiritwal, likhang sining (tapayan, alahas,
palamuti, sandata at iba pang mga kagamitan), malalaking gusali at istruktura (dike,
kanal, imbakan ng tubig at butitl, ziggurat, citadel, great bath at matatayog at
malalapad na pader).

 GAWAIN SA PAGKATUTO BILANG 5:


Itala ang mga impormasyong pagkakatulad at pagkakaiba ng mga
kabihasnan sa loob ng Venn Diagram.

 GAWAIN SA PAGKATUTO BILANG 5:


Tukuyin ang mga pangunahing ilog sa mapa na may malaking ambag sa
paglago ng kabihasnang Sumer, Indus at Shang.

EXITCARD: PAKSA-HALAGA-NATUTUNAN KO – LAS

 Upang maipakita ang lalim ng pagkakaunawa ng mag-aaral sa


kanyang aralin, sasagutan ng mga mag aaral ito sa Intermediate Pad.

Ang PAKSA ng aralin ay tungkol sa_______________________


Ang HALAGA ng araling ito ay___________________________
Ang NATUTUNAN ko sa araling ito ay_____________________
V. PAGNINILAY

Sa tatlong kabihasnang pinag-aralan, pumili ng isa sa kanilang naging ambag na sa palagay


mo ay may pinakamahalagang kontribusyon sa sangkatauhan. Tukuyin at ipaliwanag kung bakit
ang kontribusyon o ambag na ito ang namumukod-tangi o nagustuhan mo.

_________________________________________________________________
_______________________________________________________________________
_______________________________________________________________________
_______________________________________________________________________
_______________________________________________________________________
_______________________________________________________________________
_______________________________________________________________________
_______________________________________________________________________
_______________________________________________________________________
_______________________________________________________________________
_______________________________________________________________________
______________________________________________________________________

Prepared by: Checked by: Noted by:

REMAR CORPUZ YU RYUS P. CRUZ VICTOR EMMANUEL D.


MADERAZO
SST - III SSHT – III Principal III

You might also like