You are on page 1of 21

Lesson Plans for Multigrade Classes

Grades III and IV


ARALING PANLIPUNAN
Learning Area: Araling Panlipunan Quarter: 1 Week: 2
Pamantayang Ang mag-aaral ay… Ang mag-aaral ay…
Pangnilalaman naipamamalas ang pang-unawa sa kinalalagyan ng mga lalawigan sa rehiyong naipamamalas ang pag-unawa sa konsepto
kinabibilangan ayon sa katangiang heograpikal nito ng bansa.
Pamantayan sa Ang mag-aaral ay… Ang mag-aaral ay…
Pagganap nakapaglalarawan ng pisikal na kapaligiran ng mga lalawigan sa rehiyong naipapaliwanag na ang Pilipinas ay isang
kinabibilangan gamit ang mga batayang impormasyon tungkol sa direksiyon, bansa
lokasyon, populasyon at paggamit ng mapa
Kompitensi Nakapagbabasa at nakapagsasagawa ng interpretasyon tungkol sa kinalalagyan ng Nakapagbubuo ng kahulugan ng bansa
ibat- ibang lalawigan sa rehiyon gamit ang batayang heograpiya tulad ng distansiya at AP4AAB-lb-2
direksiyon Naipapaliwanag na ang Pilipinas ay isang
AP3LAR-lb-2 bansa
AP4AAB-Ic-4
Unang Araw
Layunin ng Aralin 1. Makapagtutukoy ng kinalalagyan ng bawat lalawigan sa rehiyon gamit ang 1.Matatalakay ang konsepto ng bansa
mga pangunahin at pangalawang direksiyon 2.Mabubuo mo ang kahulugan ng bansa
2. Napapangalagaan ang kahalagahan ng kaalaman sa direksiyon at distansiya
Paksang Aralin Kinalalagyan ng mga Lalawigan sa Rehiyon Batay sa Direksiyon Ang Pilipinas ay Isang Bansa

Kagamitang Panturo BOW,CG,TG,LM BOW,CG,TG,LM

PAMAMARAAN Grouping Structures (tick boxes):

 Whole Class  Grade Groups


describe the parts of the lesson (for example the introduction), where you  Ability Groups
may address the whole class as one group  Friendship Groups
 Mixed Ability Groups  Other (specify)
 Combination of Above
Teaching, Learning and Assessment Activities
WHOLE CLASS ACTIVITY
DT Hatiin sa dalawa ang klase sa dalawa.
Talakayin ang kahalagahan ng pagsunod sa mga simbolo sa mapa. Ano ang gamit ng Bawat grupo ay gumuhit ng mapa ng
compass at compass rose?Ano ang kaibahan ng dalawa? Pilipinas.
GW GW
Hatiin ang klase sa dalawa.Ang unang grupo ay ipagamit ang compass rose sa Hatiin ang klase sa dalawa.Ang unang
pagkuha ng direksiyon ang ikalawang grupo naman ay ang compass.(Apendiks grupo ay ipagamit ang compass rose sa
1,gr.3,qtr.1,wk.2) pagkuha ng direksiyon ang ikalawang grupo
naman ay ang compass.(Apendiks
1,gr.3,qtr.1,wk.2)
Tanong Tanong Tanong Tanong Panuto: Gumuhit ng saranggola sa papel.Sa
loob nito hatiin sa apat dito isusulat ang
mga elementong dapat mayroon ang isang
1. Anong 2. Anong 3. Anong 4. Anong
lugar para matawag itong isang
direksiyon direksiyon direksiyon direksiyon
bansa.Ipaliwanag ang bawat isa.(Apendiks
ang ang ang ang
3,gr.4,qtr.1,wk.2)
ipinapakita ipinapakita ipinapakita ipinapakita

5. Ano ang 6. Ano ang 7. Ano ang 8. Ano ang


kahalagaha kahalagaha kahalagaha kahalagaha
n n n n

A.Panuto: Tignan ang mapa ng ilang lalawigan ng bansa.Sagutin ang mga tanong sa A. Panuto: Basahin ang
ibaba ng mapa. pangungusap.Isulat ang bilang ng
pangungusap na nagpapaptunay na ang
Pilipinas ay isang bansa. Gawin sa
notbuk.
1. May mahigit sa 100 milyong tao
ang naninirahan sa Pilipinas.
2. Ang Pilipinas ay hindi maaring
pakialaman ng ibang bansa.
3. Ang Pilipinas ay may sariling
teritoryo na binubuo ng mahigit
7100 isla.
4. May pamahalaan ang Pilipinas na
tumutugon sa mga pangangailangan
ng mga mamamayan.
5. Ang mga Pilipino ay gumagamit ng
ibat-ibang wika.(Apendiks
4,gr.4,qtr.1,wk.2)

1. Ayon sa mapa, aling isla ang nasa pinaka kanlurang bahagi ng bansa?
2. Ilan pang mga isla ang napangalanan sa mapa na nasa kanlurang bahagi ng
Siquijor?
(Apendiks 2,gr.3.qtr.1,wk.2)

Mga Tala
Pagninilay
Ikalawang Araw
Layunin ng Aralin 1. Natatalakay kung paano ang paggamit ng una at pangalawang direksiyon. 1.Naipapaliwanag ang kahulugan ng
2. Naisasagawa ang tamang gamit ng una at pangalawang direksiyon. Soberanya o ganap na kalayaan.
3. 2. Natutukoy ang dalawang anyo ng
soberanya.
Paksang Aralin Kinalalagyan ng mga Lalawigan sa Rehiyon batay sa Direksiyon. Ang Pilipinas ay Isang Bansa
Kagamitang Panturo BOW,CG,TG,LM ARALING PANLIPUNAN,larawan.mapa BOW,CG,TG,LM ARALING
PANLIPUNAN
Pamamaraan Teaching, Learning and Assessment Activities
WHOLE CLASS ACTIVITY
Awitan: “Ang Bayan Ko”
Bawat grupo ay sumulat ng hinuha kung
Talakayin ang una at pangalawang direksiyon ang ordinal at cardinal(see. LM pp.4-5) ano ang soberanya o ganap na kalayaan

Hatiin ang klase sa dalawa. Gamit ang una at pangalawang direksiyon at mapa tukuyin Talakayin kung ano ang soberanya o ganap
ang kinalalagyan ng mga sumusunod na lalawigan kung ang basehan mong lalawigan na kalayaan. Ano ang dalawang anyo ng
ay ang lalawigan ng Masbate.(Apendiks 5,gr,3,qtr.1,wk.2) soberanya?
1.Palawan (see LM.p.4)
2.Samar
3.Siquijor
4.Cebu
5.Panay
Panuto: Bilugan ang titik ng tamang sagot. Sagutin ang mga sumusunod na tanong.
1. Alin dito ang pananda para sa hilagang-kanluran?(Apendiks 6,gr.3,qtr.1, wk.2) Isulat ang sagot sa notbuk.(Apendiks
a.TS b.HS 8,gr.4,qtr 1,wk.2)

c.HK d.TK 1. Ano ang soberanya o ganap na


2. Bawat mapa ay may simbolo o sagisag na palaging nakaturo sa direksiyong kalayaan?
_______.
a.timog b.hilaga 2. Ano ang kaibahan ng dalawang
anyo ng soberanya?
c.silangan d.kanluran
3. Madaling hanapin ang kinaroroonan ng isang lugar sa pamamagitan ng 3. Sa kasalukuyan ilang bansa na ang
paggamit ng______. nagtataglay ng apat na elemento ng
a.panturo b. mapa pagiging ganap na bansa?

c.larawan d.guhit
4. Ano ang ibang tawag sa pangunahing direksiyon?
a. North Arrow b. bisinal na direksiyon

c. cardinal na direksiyon d. ordinal na direksiyon.


5. Kung ilalarawan ang pangalawang direksiyon,binabanggit muna ang
direksiyong______.
a. cardinal b. bisinal
c. relatibo d. silangan

Panuto: Iguhit ang mga panandang ginagamit sa pagtukoy ng direksiyon (Apendiks Panuto: Lagyan ng tsek ang bilang ng
7,gr.3,qtr.1,wk.2) pangungusap na nagsasabi ng katangian ng
isang lugar para maituring na isang bansa.
1. Compass Gawin ito sa sagutang papel.(Apendiks
2. Compass rose ng pangunahin at pangalawang direksiyon 9,gr.4,qtr.1,wk.2)
3. North Arrow, ilagay kung saang direksiyon ito nakaturo.
1. May mga mamamayang
naninirahan sa bansa.
2. Pinamamahalaan ng iba pang bansa.
3. Binubuo ng tao, pamahalaan, at
teritoryo lamang.
4. May sariling pamahalaan
5. May sariling teritoryo na tumutukoy
sa lupain at katubigan kasama na
ang himpapawid at kalawakan sa
itaas nito.
Mga Tala
Pagninilay
Ikatlong araw
Layunin ng Aralin 1.Natutukoy ang distansiya sa mapa 1. Naipapaliwanag kung bakit isang bansa
2.Nalalaman ang gamit ng pananda sa pagtukoy ang kinaroroonan ng isang lugar. ang Pilipinas
3.Nakaguguhit ng mapa ng rehiyon ayon sa kaukulang batayang heograpiya 2. Nakakaguhit ng bandila ng Pilipinas ng
malaya
Paksang Aralin Kinalalagyan ng mga Lalawigan sa Rehiyon batay sa
Direksiyon
Kagamitang Panturo BOW,CG,TG,LM,Mapa

Teaching, Learning and Assessment Activities


WHOLE CLASS ACTIVITY

Bawat grupo ay malayang guguhit ng


DT.Talakayin kung gaano kaimportante ang pagtukoy ng distansiya ng mga lalawigan bandila ng Pilipinas.Ang bandila ng
sa mapa. Pilipinas ay simbolo ng bansa.
GW.Magpaguhit ng mapa ng rehiyon ayon sa kaukulang batayang heograpiya Ang Pilipinas ay tunay na isang bansa dahil
nagtataglay ito ng apat na element ng
pagkabansa ang mga ito ay-
tao,teritoryo,pamahalaan at soberanya o
ganap na kalayaan.
Panuto: Iguhit ang masayang mukha kung
ang sinasabi ng pangungusap ay tama at
malungkot na mukha kung mali. Isulat
ang sagot sa sagutang papel.
1. Ang Pilipinas ay isang bansa.
2. Hindi malaya ang Pilipinas kaya
hindi ito isang bansa.
3. Tao, teritoryo, at pamahalaan
lamang ang kailangan para maging
Panuto: isang bansa ang isang lugar.
Pag-aralan muli ang mapa ng sariling rehiyon at sagutin ang sumusunod na tanong 4. Ang Thailand ay maituturing na
gamit ang pangunahin at at pangalawang direksyon. isang bansa dahil ito ay Malaya,
may sariling teritoryo at
1. Anong mga lalawigan ang nasa Timog na bahagi ng rehiyon. pamahalaan, at may mga
2. Anong lalawigan ang nasa Timog- Kanluran na bahagi ng rehiyon? mamamayan.
3. Anogn lalawigan ang nasa Hilaga- Silangan na bahagi ng rehiyon. 5. Ang lugar na pinakikialaman ng
4. Anong lalawigan ang nasa pinaka Hilaga na bahagi ng rehiyon? ibang bansa at walang sariling
5. Anong mga lalawigan ang nasa Silangan? pamahalaan ay hindi maituturing na
(Apendiks 10,gr.3,qtr1,wk.2) bansa.(Apendiks 11,gr.4,qtr.1,wk.2)
Lingguhang Pagtataya Lingguhang Pagtataya.Panuto: Basahin ang
pangungusap.Isulat angbilang ng
bansa.Sagutin ang mga tanong sa ibaba ng mapa. pangungusap na nagpapaptunay na ang
Pilipinas ay isang bansa. Gawin sa notbuk.
1. May mahigit sa 100 milyong tao
ang naninirahan sa Pilipinas.
2. Ang Pilipinas ay hindi maaring
pakialaman ng ibang bansa.
3. Ang Pilipinas ay may sariling
teritoryo na binubuo ng mahigit
7100 isla.
4. May pamahalaan ang Pilipinas na
tumutugon sa mga pangangailangan
ng mga mamamayan.
5.Ang mga Pilipino ay gumagamit
ng ibat-ibang wika.(Apendiks
4,gr.4,qtr.1,wk.2)
II.
Sagutin ang mga sumusunod na tanong.
Isulat ang sagot sa notbuk.(Apendiks
8,gr.4,qtr 1,wk.2)

1. Ano ang soberanya o ganap na


kalayaan?

2. Ano ang kaibahan ng dalawang


anyo ng soberanya?
1. Ayon sa mapa, aling isla ang nasa pinaka kanlurang bahagi ng bansa?
2. Ilan pang mga isla ang napangalanan sa mapa na nasa kanlurang bahagi ng 3. Sa kasalukuyan ilang bansa na ang
Siquijor? nagtataglay ng apat na elemento ng
(Apendiks 2,gr.3.qtr.1,wk.2) pagiging ganap na bansa?

II. Panuto: Bilugan ang titik ng tamang sagot.


1. Alin dito ang pananda para sa hilagang-kanluran?(Apendiks 6,gr.3,qtr.1, wk.2)
a.TS b.HS

c.HK d.TK
2. Bawat mapa ay may simbolo o sagisag na palaging nakaturo sa direksiyong
_______.
a.timog b.hilaga

c.silangan d.kanluran
3. Madaling hanapin ang kinaroroonan ng isang lugar sa pamamagitan ng
paggamit ng______.
a.panturo b. mapa

c.larawan d.guhit
4. Ano ang ibang tawag sa pangunahing direksiyon?
a. North Arrow b. bisinal na direksiyon
c. cardinal na direksiyon d. ordinal na direksiyon.
5. Kung ilalarawan ang pangalawang direksiyon,binabanggit muna ang
direksiyong______.
a. cardinal b. bisinal

c. relatibo d. silangan

Mga Tala
Pagninilay

REFERENCES

GRADE 3 GRADE 4
BOW,CG,TG,LM BOW,CG,TG,LM
ANG MGA
APENDIKS
(Apendiks 1, gr.3,qtr.1,wk.2)

GW
Hatiin ang klase sa dalawa.Ang unang grupo ay ipagamit ang compass rose sa pagkuha ng direksiyon ang ikalawang grupo
naman ay ang compass.(Apendiks 1,gr.3,qtr.1,wk.2)
Tanong North Arrow Compass Compass rose

1. Anong direksiyon ang ipinapakita

2. Ano ang kahalagahan


(Apendiks 2,gr.3.qtr.1,wk.2

A.Panuto: Tignan ang mapa ng ilang lalawigan ng bansa.Sagutin ang mga tanong
sa ibaba ng mapa.

1. Ayon sa mapa, aling isla ang nasa pinaka timogang bahagi ng bansa?

2. Ilan pang mga isla ang napangalanan sa mapa na nasa kanlurang bahagi ng
Mindanao.

Isulat ang mga lalawigan na matatagpuan sa


Rehiyon IX Rehiyon X Rehiyon XI Rehiyon XII Region BARMM
XIII
Zambuanga NORTHER DAVAO SOCSARGE CARAG AUTONOMOUS
Penninzula N REGION N A REGION OF
MUSLIM
MINDANA
MINDANAO
O
Zambuanga Bukidnon Compostela Cotabato Agusan Basilan
del norte valley Del Norte
Zambuanga Camiguin Davao del Sarangani Agusan Lanao Del Sur
del Sur Nornte Del sur
Zambunga Lanao del Davao Del South Dinagat Maguindanao
Sibugay norte Sur Cotabato
City of Isabela Misamis Davao Sultan Surigao Shariff
Occidental Oriental Kudarat Del Norte kabunsuan
Misamis Cotabato City Surigao Sulu
oriental del SUr
TawiTawi

(Apendiks 3,gr.4,qtr.1,wk.2)

Panuto: Gumuhit ng saranggola sa papel.Sa loob nito hatiin sa apat dito isusulat ang mga
elementong dapat mayroon ang isang lugar para matawag itong isang bansa.Ipaliwanag ang
bawat isa.)
(Apendiks 4,gr.4,qtr.1,wk.2)

B. Panuto: Basahin ang pangungusap.Isulat ang bilang ng pangungusap na


nagpapaptunay na ang Pilipinas ay isang bansa. Gawin sa notbuk.
1. May mahigit sa 100 milyong tao ang naninirahan sa Pilipinas.
2. Ang Pilipinas ay hindi maaring pakialaman ng ibang bansa.
3. Ang Pilipinas ay may sariling teritoryo na binubuo ng mahigit 7100 isla.
4. May pamahalaan ang Pilipinas na tumutugon sa mga pangangailangan ng
mga mamamayan.
5. Ang mga Pilipino ay gumagamit ng ibat-ibang wika.
.(Apendiks 5,gr,3,qtr.1,wk.2)

Hatiin ang klase sa dalawa. Gamit ang una at pangalawang direksiyon at mapa
tukuyin ang kinalalagyan ng mga sumusunod na lalawigan kung ang basehan mong
lalawigan ay ang lalawigan ng Masbate.

1.Palawan

2.Samar

3.Siquijor

4.Cebu

5.Panay

Apendiks 6,gr.3,qtr.1, wk.2)

Panuto: Bilugan ang titik ng tamang sagot.


1. Alin dito ang pananda para sa hilagang-kanluran?(Apendiks 6,gr.3,qtr.1,
wk.2)
a.TS b.HS

c.HK d.TK
2. Bawat mapa ay may simbolo o sagisag na palaging nakaturo sa direksiyong
_______.
a.timog b.hilaga

c.silangan d.kanluran
3. Madaling hanapin ang kinaroroonan ng isang lugar sa pamamagitan ng
paggamit ng______.
a.panturo b. mapa

c.larawan d.guhit
4. Ano ang ibang tawag sa pangunahing direksiyon?
a. North Arrow b. bisinal na direksiyon
c. cardinal na direksiyon d. ordinal na direksiyon.
5. Kung ilalarawan ang pangalawang direksiyon,binabanggit muna ang
direksiyong______.
a. cardinal b. bisinal

c. relatibo d. silangan

(Apendiks 7,gr.3,qtr.1,wk.2)

Panuto: Iguhit ang mga panandang ginagamit sa pagtukoy ng direksiyon

1. Compass

2. Compass rose ng pangunahin at pangalawang direksiyon

3. North Arrow, ilagay kung saang direksiyon ito nakaturo.


(Apendiks 8,gr.4,qtr 1,wk.2)

Sagutin ang mga sumusunod na tanong. Isulat ang sagot sa notbuk.

1. Ano ang soberanya o ganap na kalayaan?

2. Ano ang kaibahan ng dalawang anyo ng soberanya?

3. Sa kasalukuyan ilang bansa na ang nagtataglay ng apat na elemento ng


pagiging ganap na bansa?
(Apendiks 9,gr.4,qtr.1,wk.2)

Panuto: Lagyan ng tsek ang bilang ng pangungusap na nagsasabi ng katangian ng


isang lugar para maituring na isang bansa. Gawin ito sa sagutang papel.

1. May mga mamamayang naninirahan sa bansa.


2. Pinamamahalaan ng iba pang bansa.
3. Binubuo ng tao, pamahalaan, at teritoryo lamang.
4. May sariling pamahalaan
5. May sariling teritoryo na tumutukoy sa lupain at katubigan kasama na ang
himpapawid at kalawakan sa itaas nito.
(Apendiks 10,gr.3,qtr1,wk.2)

Panuto:

Pag-aralan muli ang mapa ng sariling rehiyon at sagutin ang sumusunod na tanong
gamit ang pangunahin at at pangalawang direksyon.

1. Anong mga lalawigan ang nasa Timog na bahagi ng rehiyon.


2. Anong lalawigan ang nasa Timog- Kanluran na bahagi ng rehiyon?
3. Anogn lalawigan ang nasa Hilaga- Silangan na bahagi ng rehiyon.
4. Anong lalawigan ang nasa pinaka Hilaga na bahagi ng rehiyon?
5. Anong mga lalawigan ang nasa Silangan?
(Apendiks 11,gr.4,qtr.1,wk.2)

Panuto: Iguhit ang masayang mukha kung ang sinasabi ng pangungusap ay tama
at malungkot na mukha kung mali. Isulat ang sagot sa sagutang papel.

1. Ang Pilipinas ay isang bansa.


2. Hindi malaya ang Pilipinas kaya hindi ito isang bansa.
3. Tao, teritoryo, at pamahalaan lamang ang kailangan para maging isang
bansa ang isang lugar.
4. Ang Thailand ay maituturing na isang bansa dahil ito ay Malaya, may
sariling teritoryo at pamahalaan, at may mga mamamayan.
5. Ang lugar na pinakikialaman ng ibang bansa at walang sariling pamahalaan
ay hindi maituturing na bansa.

You might also like