You are on page 1of 23

Prepared by: Lorivel S.

Peralta
Grade: 3 and 4
School: Pateng ES
District: Gonzaga West District
Lesson Plans for Multigrade Classes
Grades 3 and 4
Learning Area: Araling Panlipunan Quarter: 1 Week: 6
Grade Grade 3 Grade 4
Pamantayang Naipamamalas ang pag-unawa sa rehiyon bilang Naipamamalas ang pang-unawa sa pagkakakilanlan ng bansa ayon sa
Pangnilalaman konseptong heograpikal upang mapahalagahan ang sariling mga katangiang heograpikal gamit ang mapa.
The learner rehiyon gamit ang mapa at iba pang kasanayang
demonstrates pangheograpiya
understanding of
Pamantayan sa Nakalalahok sa pangangalaga ng mga lalawigan bunga ng Naipamamalas ang kasanayan sa paggamit ng mapa sa pagtukoy ng
Pagganap pakikibahagi sa nasabing rehiyon iba’t ibang lalawigan at rehiyon ng bansa

Mga Kasanayan sa Naihahambing ang mga lalawigan sa rehiyon ayon sa dami Nakapagsasagawa ng interpretasyon tungkol sa kinalalagyan ng bansa gamit ang
Pagkatuto ng populasyon gamit ang mapa ng populasyon mga batayang heograpiya tulad ng iskala, distansya at direksiyon
AP4AAB-Id-6
AP3LAR-Id-6

Unang Araw
Layunin ng Aralin Nakagagawa ng interpretesyon tungkol sa kinalalagyan ng bansa gamit ang mga
Nakagagamit ng mapa upang mailarawan ang populasyon ng mga batayang heograpiya tulad ng iskala, distansya, at direksiyon
lalawigan sa sariling rehiyon.
Paksang Aralin Paggawa ng Interpretasyon tungkol sa Kinalalagyan ng Bansa Gamit ang mga
Paggamit ng Mapa upang Mailarawan ang Populasyon ng mga Batayang Heograpiya tulad ng Iskala,Distansya at Direksiyon
Lalawigan sa sariling Rehiyon LM ,pp.15-20

Kagamitang mapa ng populasyon ng mga lalawigan ng sariling Lapis, ruler, mga mapa ng Asya at mundo,BOW,LM,TG
Panturo rehiyon,larawan ng mga pamayanan na may iba’t ibang dami
ng populasyon,mapa ng sariling rehiyon,BOW,LM,TG
Pamamaraan Grouping Structures (tick boxes):

Use these letter  Whole Class  Ability Groups


icons to show Describe the parts of the lesson (for example the introduction), where you  Friendship Groups
methodology and may address all grade levels as one group.  Other (specify)
assessment  Mixed Ability Groups  Combination of Structures
activities.  Grade Groups

DT Direct Teaching

GW Group Work
IL Independent
Learning
Balitaan at pag usapan ang nakaraang aralin.
A Assessment

GW DT
1. Magpalaro tungkol sa populasyon ng tao sa San Narciso
gamit ang bar graph na pinamagatang Number heads 1. Ilahad ang aralin sa pagpapasagot sa mga tanong sa Alamin
(Pangkatin ang klase sa apat, bawat miyembro ng pangkat Mo,LM,pahina 15.
ay magkakaroon ng sariling numerong itatalaga ng lider, a. Gaano kalawak ang teritoryo ng Pilipinas?
maaaring 1-7. Tatawag ang guro ng isang numero at b. Ano ang mga hangganan ng bansa?
tatayo ang miyembro ng bawat pangkat ng tinawag na
c. Masasabi bang mainam ang lokasyon ng bansa?
numero para sumagot sa tanong ng guro. Matatapos ang
laro kapag natawag na lahat ng number/miyembro sa
2. Pakinggan ang mga sagot ng mga mag-aaral. Tanggapin ang mga
bawat pangkat. Ang pangkat na may pinakamaraming sagot nila.
nasagot ang panalo laro.) 3. Ipabasa ang tekstong naglalahad ng pagtatalakay sa teritoryong
2. Ipakita ang bar graph tungkol sa populasyon ng iba’t sakop ng Pilipinas at ang distansya ng mga nakapaligid dito.
ibang barangay sa San Narciso. Itanong muna kung ano
ano ang ipinapakita ng bar graph. APENDIKS 6
3. Magtanong ng mga sumusunod:
 Aling bayan sa San Narciso ang pinakamalaki ang
populasyon?
 Alin naman ang pinakamaliit?
 Kapag pinagsama-sama ang mga populasyon ng
mga poblacion,gaano karaming tao lahat?
 Saang barangay kaya ang pinakamaraming
pamilihan?Bakit mo nasabi ito?
 (Maaaring magdagdag pa ang guro ng mga tanong
o muling magpakita ng bar graph ng populasyon
sa mga pamayanan para mas maganda ang laro)
Apendiks 1,araw 1, grado 3
DT GW
Ipabasa ang nasa Tuklasin Mo sa LM. Gawin ito sa malikhaing 1. Ipakita ang ilustrasyon sa mga bata. Sabihing ipagpalagay nila na may bata
paraan sa pangunguna ng guro kasunod ang mga mag – aaral at sa gitna ng Pilipinas at kaniyang mga kamag-anak o kaibigan sa palibot nito
pasagutan ang mga tanong sa kanilang sagutang papael. Sabihin na karamihan sa mga Pilipino y may kamag-anak o kaibigang
nakatira sa ibang bansa. Sa pamamagitan ng mapa at maga batayang
Apendiks 2,araw 1,grado 3 heograpiya,matutulungan mo silang malaman o matalunton ang kinalalagyan
ng Pilipinas at maging ang hangganan at lawak nito.
a. Pabuuin ang mga mag-aaral ng pangkat na may limang kasapi.
b. Ipalabas ang kanilang mga ruler,ipasulat ang distansya mula sa Pilipinas
patungo sa mga bansang nakapaligid dito.
2. Itanong:
a. Batay sa inyong ginawa, ano ang napansin ninyo sa distansya o layo
ng mga kamag-anak at kaibigan ng bata?
b. Taga- saang lugar ang pinakamalapit sa bata?
c. Taga- saang lugar naman ang pinakamalayo?
d. Ano ang ginawa ninyo para masukat ang layo o distansya ng bata
mula sa mga kamag-anak o kaibigan niya sa sa ibang bansa?
3. Isulat sa pisara ang sagot ng mga mag-aaral.
Maaaring isagot:
a. Magkakaiba ang layo ng mga kaibigan o kamag-anak ng bata.
b. Malaysia
c. USA
d. Gumamit ng ruler at lapis sa pagsukat ng linya
4. Iugnay ang mga sagot sa aralin.
Alam ba ninyo na maaaring sukatin ang layo ng Pilipinas sa ibang lugar sa
mapa na parang ito talaga ang totoong distansya o layo nila sa isa’t isa? Iyan
ang aalamin natin sa araling ito.
APENDIKS 7( Ilustrasyon ng Mapa ng Pilipinas)

IL IL
Tingnan ang talahanayan ng populasyon ng tao sa mga lugar sa Gamit ang ruler at batayang iskala sa ibaba, sukatin ang layo o distansya
bansa. Alin ang pinakamalaki? Alin ang pinakamaliit? Gamit ang ng mga hangganan ng Pilipinas mula sa kalupaan nito. Isulat ang sagot sa
mga larawan ng iba’t ibang dami ng tao bilang gabay,gumuhit ng notbuk.
akmang bilang ng tao sa ilang lalawigan ayon sa kanilang Iskala:
populasyon sa inyong sagutang papel. Tandaan na ang may 1 cm = 5,ooo km
pinakamalaking populasyon ay ang may pinakamaraming tao.
A A
Isla Populasyon 1. Bashi Channel ________________________
Palawan 1,025,800
Mindoro 1,385,000 2. Karagatang Pasipiko ________________________
Negros 4,450,000
Cebu 4,225,000 3. Dagat Celebes ________________________
Sulu 735,000
4. Dagat Kanlurang Pilipinas _____________________

= 1, 1 000 000 katao

Mga Tala
Pagninilay
Ikalawang Araw
Layunin ng Aralin Nakapaghahambing ng mga lalawigan sa sariling rehiyon Natatalunton ang mga hangganan at lawak ng teritoryo ng Pilipinas gamit
ayon sa dami ng populasyon gamit ang mga datos ukol sa ang mapa
populasyon
Paksang Aralin Paghahambing ng mga Larawan sa Sariling Rehiyon ayon sa Dami Pagtatalunton ng mga Hangganan at Lawak ng Teritoryo ng Pilipinas
ng Populasyon Gamit ang mga Datos Ukol sa Populasyon Gamit ang Mapa
Kagamitang BOW,TG,LM, mga larawan BOW,TG,LM, mga larawan
Panturo
Pamamaraan Grouping Structures (tick boxes):

Use these letter  Whole Class  Ability Groups


icons to show Describe the parts of the lesson (for example the introduction), where you  Friendship Groups
methodology and may address all grade levels as one group.  Other (specify)
assessment  Mixed Ability Groups  Combination of Structures
activities.  Grade Groups

DT Direct Teaching

GW Group Work
IL Independent
Balitaan sa nakaraang aralin..
Learning
Sa Assessment

DT GW
Pumili ng kapareha mula sa mga kamag-aral at gawin ang Gawain B sa
Ipakita ang datos ng mga lalawigan sariling rehiyon sa LM,p.17.
Sangguniang Aklat ng rehiyon. Iproseso ang gawain sa Ipaliwanag ang pamamaraan sa paggawa ng Gawain B.
pamamagitan ng mga sumusunod na tanong:
 Batay sa napag –aralan natin sa Tuklasin Mo sa LM tama Apendiks 8
kaya ang mga hula ninyo sa mga populasyon ng bawat
lalawigan dito sa ating rehiyon?
 Ipaliwanag nga ninyo ang mga naunang hula ninyo
tungkol sa mga populasyon?
 Ano-ano sa palagay ninyo ang mga dahilan kung bakit
magkaiba-iba ang dami ng tao sa mga lalawigan?
GW DT
Pangkatin ang mga mag-aaral at bawat pangkat sumulat ng
3-5 talata tungkol sa iba’t ibang pangkat sa sariling lalawigan Ipabasa sa mga mag –aaral ang TANDAAN MO sa LM,p 18.
ayon sa sumusunod: Talakayinito sa mga mag-aaral
1. Maaring ihambing ang iba’t ibang pangkat sa mga
pangkat ng karatig na lalawigan.
2. Maaaring ilahad ang kaugnayan ng mga uri ng
kabuhayan at uri ng lupain ng sariling lalawigan sa
karatig na lalawigan.
3. Maaaring ilahad kung paano pahalagahan ang iba’t
ibang pangkat sa sariling lalawigan.
Apendiks 3,araw 2, grado3

IL IL

Basahin at unawain ang sumusunod na pahayag batay sa Gamit ang mapa ng mundo, sukatin ang distansya o layo sa Pilipinas ng
datos tungkol sa bahagi ng populasyon ng mga lalawigan sa mga bansa o lugar sa ibaba gamit ang batayang iskalang 1 cm = 5 000 km
Region IV-CALABARZON. Tukuyin ang pinakatamang Isulat ang sagot sa sagutnag papel.
sagot sa bawat tanong/pahayag. Isulat ang titik ng tamang
sagot. 1. Australia _____________________________
2. India _____________________________
3. Indonesia _____________________________
4. Japan _____________________________
5. Saudi Arabia ___________________________
Lalawigan Manggagaw Mangingisda Magsasaka Kabuuan
a
Cavite 1,860 620 620 3,100
Laguna 1,080 675 945 2,700
Batangas 960 480 960 2,400
Rizal 1,750 750 2,500
Quezon 380 760 760 1,900
A A
1. Aling lalawigan ang magkasingdami ang populasyon ng
mangingisda at magsasaka? Tingnan muli ang mapa ng Asya sa globo. Basahin ang mga pangungusap at
A.Rizal B.Batangas C.Laguna D.Quezon piliin ang salita o impormasyong bubuo sa diwa nito. Isulat ang letra ng sagot sa
2. Alin sa sumusunod ang may pinakamaliit na kabuuang sagutang papel.
populasyon? 1. Ang Pilipinas ay matatagpuan sa ______________.
A. Cavite B.Batangas C.Laguna D.Quezon a. Timog Asya
3. Aling lalawin ang mas marami ang mangingisda kaysa sa b. Silangang Asya
manggagawa? c. Kanlurang Asya
A. Cavite B.Batangas C.Laguna D.Quezon d. Timog-Silangang Asya
4. Kung pagsama samahin ang mga populasyon ng 2. Ang anyong tubig na nasa timog na bahagi ng Pilipinas ay ang
mangingisda at magsasaka,aling lalawigan ang may pinakamarami _____________________.
sa buong rehiyon? a. Bashi Channel
A.Cavite B.atangas C.Laguna D.Quezon b. Dagat Celebes
5.Alin dito ang dahilan kung bakit kakaunti ang populasyon ng c. Karagatang Pasibpiko
mangimgisda sa lalawian ng Rizal? d. Dagat Kanlurang Pilipinas
A .Mas guso ng mga taga Rizal ang pagsasaka kaysa 3. Ang direksiyon ng Vietnam mula sa Pilipinas ay nasa gawing
pangngisda. ______________________.
B. Kakaunti lamang ang anyong-tubig kung saan a. Hilaga
makapangisda ang mga tao b. Silangan
C. Mas gusto ng mga taga Rizal magtrabaho sa iba’t ibang c. Timog
kompanya d. Kanluran
D. Maraming pumupunta sa mga karatig na lalawigan 4. Ang pinakamalapit na bansa sa hilaga ng Pilipinasay ang
upang maging magsasaka. ____________________.
6.Malalaki ang bilang ng populasyon sa bahaging Cavite at a. China
Rizal marahil dahil-------------------. b. Japan
A.Malapit sila sa Kalakhang Maynila c. Taiwan
B.Magkasinlaki ang mga lalawigang ito d. Hongkong
C.Nagkakapareho sa paniniwala ang mga ito 5. Ang pinakamalayong bansa mula sa kanluran ng Pilipinas ay
D.Bulubundukin ang mga lalawigan na ito. ang_____________________.
7.Batay sa atos, aling lalawigan ang mas naaangkop ang a. Laos
kabuhayan sa pagtatanim? b. Thailand
A.Cavite B.Batangas C.Laguna D.Quezon c. Myanmar
8. Bakit pinakamarami ang pangkat ng manggagawa sa d. Cambodia
lalawigan ng Cavite?
A. Mas gusto ng mga taga-Cavite ang magtrabaho sa
kompanya
B. Mas naaangkop ang lupain ng Cavite sa pagsasaka
C.Maraming anyong-tubig ang nakapalibot sa Cavite
D.Malapit ang Cavite sa kabisera ng bansa kung saan
maraming kompanya
9.Alin sa mga lalawigan sa rehiyon ang maraming taong
nangingisda?
A.Rizal B.Cavite C.Quezon D.Batangas
10.Kung pagsamasamahin ang mga manggagawa at magsasaka,
aling lalawigan sa rehiyon ang may pinakamaraming ganitong
pangkat?
A.Rizal B.Cavite C.Quezon D.Batangas
Mga Tala
Pagninilay
Ikatlong Araw
Layunin ng Aralin Nakagagawa ng talata tungkol sa iba’t ibang pangkat ng tao at Natatalunton ang mga hangganan at lawak ng teritoryo ng Pilipinas gamit
kung paano sila mapapahalagahan ang mapa
Paksang Aralin Paggawa ng Talata Tungkol sa Iba’t ibang Pangkat ng Tao at Pagtatalunton ng mga Hangganan at Lawak ng Teritoryo ng Pilipinas
Kung Paano Sila Mapapahalagahan. Gamit ang Mapa
Kagamitang BOW, TG, LM, mga larawan BOW, TG, LM, mga larawan
Panturo
Pamamaraan Grouping Structures (tick boxes):

Use these letter  Whole Class  Ability Groups


icons to show Describe the parts of the lesson (for example the introduction), where you  Friendship Groups
methodology and may address all grade levels as one group.  Other (specify)
assessment  Mixed Ability Groups  Combination of Structures
activities.  Grade Groups

DT Direct Teaching

GW Group Work
IL Independent Balitaan sa nakaraang aralin.

Learning
A Assessment
DT GW
Pag-aralan sa mapa ang kapal ng populasyon sa bawat
lalawigan ng Rehiyon IV-CALABARZON at ang Kumuha ng kapareha. Itanong kung ano ang masasabi niya tungkol sa
talahanayan tungkol dito. Bakit kaya magkakaiba ang bilang teritoryo at lokasyon ng Pilipinas sa mundo. Isulat ang kaniyang sagot sa
ng mga tao sa iba’t ibang lalawigan? Suriin ang mga sagutang papel.
paglalarawan ng bawat lalawigan ng rehiyon.
Makakatulong ba ito upang mabigyang kasagutan ang
Paano mo ilalarawan ang
pagkakaiba-iba ng mga populaston mg mga lalawigan sa
teritoryo ng Pilipinas?ang
rehiyon? lokasyon nito sa
mundo?
Apendiks 4,araw 3,grado 3

GW 1. Pangkatin ang mga mag-aaral sa lima.


Pangkatin ang mga mag-aaral at bawat pangkat sumulat ng 2. Bigyan sila ng task card na naglalaman ng mga sumusunod:
talata tungkol sa iba’t ibang pangkat ng tao at kung paano Gamit ang mapa ng Asya at ruler na nakabatay sa iskalang 1cm=5
sila mapapahalagahan 000 km, ibigay ang mga lugar na tinutukoy sa sukat na distansya s
iskala.
a. Anong lugar ang nasa 50 000 kilometrong layo sa kanluran
ng Pilipinas?
b. Anong lugar ang nasa 20 000 kilometrong layo sa kanluran
ng Pilipinas?
c. Anong lugar ang nasa 60 000 kilometrong layo sa silangan
ng Pilipinas?
d. Anong lugar ang nasa 10 000 kilometrong layo sa timog ng
Pilipinas?
3. Isulat ang sagot sa ika-apat na bahagi ng papel at kapag nasagot na
lahat ng apat na tanong,pumunta ang lahat ng kasapi ng pangkat s
harapan ng klase. Sabihin ang mga lugar na isinagot.
4. Bigyan ng puntos ang mga pangkat batay sa bilang ng kanilang
tamang sagot.
4 na tamang sagot=20 puntos
3 na tamang sagot=15 puntos
2 na tamang sagot=10 puntos
1 na tamang sagot=5 puntos
IL
Tingnan ang bar graph tungkol sa populasyon ng iba’t
ibang pangkat na matatagpuan sa ating rehiyon.Ano ang
masasabi mo tungkol sa pagkakaiba ng dami ng mga
pangkat?
Paghambingin ang mga lalawigan ayon sa graph.
Apendiks 5,araw 3,grado 3
A A
1. Alin sa mga lalawigan ang may pinakamaraming Batay sa kinalalagyan ng Pilipinas sa mapa ng mundo, buuin ang pahayag sa
nakatirang manggagawa? Alin naman ang pinakamarami pamamagitan ng pagpili sa pinakaangkop na salita o mga salitang bubuo sa
ang mangingisda? pahayag.
2. Bakit sa palagay mo maraming nakatira na manggagawa Isulat ang sagot sa sagutang papel.
sa ________________? Ano ang maaaring dahilan na 1. Ang Pilipinas ay kapuluang napapaligiran ng _______.
maraming gustong tumira dito? a. tao b. lupa c. tubig d. hayop
3. Ano ang katangian ng lalawigan ng ____________ 2. Ang Estados Unidos ay masasabing ____________.
marami ang nakatirang mangingisda dito? a. malapit sa Pilipinas
4. Paghambingin ang bilang ng mga manggagawa sa mga b. malayo sa Pilipinas
lalawigan ng Rizal at Quezon. Aling lalawigan ang mas c. napakalayo sa Pilipinas
marami ang manggagawa? d. napakalapit sa Pilipinas
5. Paghambingin ang bilang ng mangingisda sa mga 3. Kung manggagaling ka sa Pilipinas, ang iyong lalakbayin papuntang
lalawigan ng Laguna at ng Cavite. Aling lalawigan ang South Korea ay masasabing _________kaysa____________.
mas kakaunti ang populasyon? a. malapit
b. medyo malayo
c. malayong-malayo
d. malapit na malapit
4. Kung ihahambing sa kalupuan ng Indonesia, ang lawak ng teritoryo ng
Pilipinas ay masasabing___________.
a. kasinlaki
b. mas maliit
c. mas malaki
d. malaking malaki
5. Sa kabuuan, ang lokasyon o kinalalagyan ng Pilipinas ay
masasabing__________________.
a. buong kalupaan na napaliligiran ng tubig
b. matubig at watak-watak ang mga isla
c. maliit na isla ngunit matubig
d. layo-layo ang mga isla

Mga Tala
Pagninilay
Apendiks 1,araw 1,grado3 Populasyon ng San Narciso

3500

Barangay
3000
1. Alin sa mg a lalawigan ay ang may
pinakamaraming 2500 nakatirang
manggagawa?Alin naman ang
pinakamarami ang 2000 mangingisda?
2. Akit sa palagay mo maraming nakatira
1500
na manggagawa sa _________.Ano ang
maaaring dahilan na maraming gustong
1000
tumira dito?
3. Ano ang katangian ng 500
lalawigan ng
______________ at marami ang
nakatirang 0 mangingisda dito?
4. Paghambingin ang bilang ng mga
manggagawa sa mga lalawigan ng Rizal at
Quezon. Aling lalawigan ang mas marami ang manggagawa?
5. Paghambingin ang bilang ng mangingisda sa mga lalawigan ng Laguna at Cavite. Aling lalawigan ang mas kakaunti
ang populasyon.
Apendiks 2,araw 1,grado 3

Ang pamayanan ay kinabibilangan ng mga tao na siyang bumubuo ng populasyon. Dalawang uri ang karaniwang pagsukat ng
populasyon. Ang isa ay ang simpleng pagbilang ng mga tao sa isang pamayanan. Ang isa pa ay ang pagsukat ng kapal ng
populasyonn batay sa dami ng taong naninirahan sa isang bahagi nito.

Ginagamit ang mapa ng populasyon sa pagtukoy ng ng bilang ng mga taong naninirahan a bawat pamayanan. Nagagamit din ang
ganitong mapa sa pagtutukoy at paghahambing ng populasyon ng mga tao sa iba’t ibang lugar ay nakatira rito.
Suriin ang populasyon ng Rehiyon IV-CALABARZON. Ito’y rehiyon na malapit sa kabisera ng ating bansa, ang National Capital
Region, kung saan marami ang mga sentrong pangkomersyo at industriya. Ano sa palagay inyo ng epekto nito sa populasyon g
rehiyon? Gaano kalaki o kaliit ang populasyon ng rehiyon? Sa datos na nakalap tungkol sa populasyon ng bansa noong 2010,ang
Rehiyon IV-CALABARZON ang may pinakamalaking populasyonsa bansa. Sa mapa makikita ng populasyon ng mga lalawigan ng
rehiyon noong taong 2010.

Apendiks 3,araw 2, grado 3

Sumulat ng 3-5 talata tungkol sa iba’t ibang pangkat sa sariling lalawigan ayon sa sa sumusunod:

1. Maaring ihambing ang iba’t ibang pangkat sa mga pangkat ng karatig na lalawigan.
2. Maaaring ilahad ang kaugnayan ng mga uri ng kabuhayan at uri ng lupain ng sariling lalawigan sa karatig na lalawigan.
3. Maaaring ilahad kung paano pahalagahan ang iba’t ibang pangkat sa sariling lalawigan. Ang mga
Pangkat sa
Aking Lalawigan

Ako’y nakatira sa Cavite. Maraming taong nakatira dito. Malawak ang baybayin dito kung kaya karamihan sa hanapbuhay ay
pangingisda. Malawak din ang aming bukid kaya marami ang magsasaka. Pero mas marami ang mangingisda kaysa sa mga
magsasaka.

Dahil malapit sa Kalakhang Maynila, marami ang nakatayong kompanya dito. Mas maraming manggagawa ang nakatira dito kaysa sa
aming karatig na lalawigan.
Mahalaga ang mga manggagawa na nakatira sa amin. Sinisiguro ng aming Mayor na sapat ang mga sasakyan sa lansangan upang
hindi sila maabala sa pagpunta sa kanilang trabaho.

Rubrics para sa pamantayan sa pagpupuntos ng talata

Kategorya 3 2 1
Nilalaman Kinapapalooban ng Kinapapalooban ng Malayo ang konsepto sa
magandang konsepto konsepto na malapit sa paksang
tungkol sa paksang pangkapaligiran
pangkapaligiran pangkapaligiran

Pagkamalikhain Kinakikitaan ng kulay Kinakikitaan ng kulay Walang kulay at payak


at kakaibang konsepto ngunit payak ang ang konsepto
konsepto
Kalinisan Malinis ang gawa at Malinis ang gawa Marumi ang
walang bura ng lapis ngunit may kaunting pagkakagawa puro bura
at lampas ng bura ng lapis at lampas ng lapis at lampas na
pangkulay ng pangkulay pangkulay

Apendiks 4,araw 3, grado 3

Lalawigan Katangian ng Anyong – Pangunahing Hanapuhay Katangian ng Dami


Lupa o Tubig ng Tao
Cavite Malawak na kapatagan, Pagsasaka,Pagpapastol, Manggagawa Tingnan sa mapa
May mahabang ng mga pabrika o kompanya
baybayin
Laguna Malawak na kapatagan Pagsasaka, Pangingisda, Manggagawa Tingnan sa mapa
napapalibutan ng ng mga pabrika o kompanya
bundok, malawak ang
mga lawa at talon
Batangas Malawak na kapatagan, Pabrika ng langis, Daungan ng mga Tingnan sa mapa
Mahabang baybayin barko, Manggagawa sa mga pabrika
Rizal Bulubundukin, Maliit na Pagsasaka, Manggagawa (sa malapit sa Tingnan sa mapa
bahagi ng kapatagan kalakhang Maynila)
Quezon Maliit na bahaging Pagsasaka Tingnan sa mapa
kapatagan,
Pangingisda

1. Anong masasabi mo tungkol sa populasyon ng bawat lalawigan sa iyong rehiyon? Isulat sa kahon ang iyong sagot. Gawin sa
kwaderno.
2. Bakit nagkakaiba-iba ang populasyon s bawat lalawigan?
3. Paano naaapektuhan ang populasyon ng mga sumusunod?
Bakit Naaapektuhan ang Populasyon
Lawak ng Lupa
Hanapbuhay
Kalapitan/Kalayuan sa mga sentro ng
komersyo

Apendiks 5,araw 3, grado 3

Populasyon ng San Narciso

Tingnan ang bar graph tungkol sa populasyon ng iba’t ibang pangkat na matatagpuan sa ating rehiyon. No ang masasabi mo tungkol
sa pagkakaiba ng dami ng mga pangkat? Paghambingin ang mga lalawian ayon sa graph.
Bilang ng Tao
1600
1400
1200
1000
800
600
400
200
0
Cavite Laguna Batangas Rizal Quezon
Pangkat ng Tao

1. Alin sa mg a lalawigan ay ang may pinakamaraming nakatirang manggagawa?Alin naman ang pinakamarami ang
mangingisda?
2. Akit sa palagay mo maraming nakatira na manggagawa sa _________.Ano ang maaaring dahilan na maraming
gustong tumira dito?
3. Ano ang katangian ng lalawigan ng ______________ at marami ang nakatirang mangingisda dito?
4. Paghambingin ang bilang ng mga manggagawa sa mga lalawigan ng Rizal at Quezon. Aling lalawigan ang mas
marami ang manggagawa?
5. Paghambingin ang bilang ng mangingisda sa mga lalawigan ng Laguna at Cavite. Aling lalawigan ang mas kakaunti
ang populasyon.

Apendiks 6,araw 1, grado 4

Ang teritoryo ay tumutukoy sa sukat ng lupaing sakop ng isang lugar. Kasama rito ang mga katubigan na nakapaloob at nakapaligid sa
kalupaan, at ang mga kalawakang itaas na katapat nito.
Ang pambansang teritoryo ng Pilipinas batay sa Artikulo 1 ng Saligang Batas ng 1987 ay binubuo ng kapuluan ng Pilipinas. Kasama rito ang
lahat ng mga pulo mga karagatang nakapaloob dito. Kasama rin ang lahat ng iba pang teritoryo na nasa ganap na kapangyarihan o
hurisdiksiyon ng Pilipinas. Binubuo ito ng kalupaan, katubigan, at himpapawirin. Kasama na rin ang dagat teritoryal, ang ilalim ng dagat, ang
kailaliman ng lupa, ang mga kalpagang insular, at iba pang pook submarina nito. Ang dagat at karagatang nakapaligid, nakapagitan, at nag-
uugnay sa mga pulo ng kapuluan maging ano man ang lawak ng dimensiyon, ay bahagi ng panloob na dagat at karagatan ng Pilipinas.

Sa mapa sa ibaba, makikitang ang Pilipinas ay bahagi ng Timog-Silangang Asya. Humigit – kumulang sa 1 000 kilometro ang layo ng Pilipinas
mula sa kalakhang kontinente ng Asya. Napapaligiran ang bansa ng Taiwan, China, at Japan sa hilaga; Malaysia, Vietnam, Laos, Cambodia, at
Thailand sa kanluran; at Indonesia sa timog.

Ang Pilipinas ay binubuo ng mahigit sa 7 100 mga pulo. Ang lawak nito ay umaabot sa 300 000 kilometro kuwadrado. May
1851 kilometro ang haba mula sa hilaga patimog at umaabot naman sa 1107 kilometro ang lawak nito mula sa kanluran
pasilangan. Kung pagbabatayan ang mapa sa pahina 16, masasabing ang Pilipinas ay :
 bahagi ng kontinente ng Asya at nabibilang sa mga bansa sa rehiyong Timog-Silangang Asya;

 isang kapuluang napapalibutan ng mga anyong tubig;

 bahagi ng karagatang Pasipiko;

 malapit lamang sa malaking kalupaan ng bansang China; at

 malayo sa mga bansang nasa kontinente ng United States of America at Europe.

Apendiks 7,araw1, grado 4

MAPA NG PILIPINAS
Apendiks 8,araw 2,grado 4
Gamit ang mapa ng mundo, pumili ng lugar o bansa sa iba’t ibang direksiyon sa labas ng Pilipinas. Sukatin ang distansiya o
layo nito sa bansa gamit ang batayang iskalang 1 cm = 5 000 km. Isulat sa notbuk ang lugar na napili at ang distansiya nito
mula sa Pilipinas.

1. Hilaga:_____________________ distansiya ___________________


2. Silangan:___________________ distansiya____________________
3. Timog:_____________________ distansiya_____________________
4. Kanluran:___________________ distansiya_____________________
5. Hilagang-Silangan:____________ distansiya_____________________
6. Timog-Silangan:______________ distansiya_____________________
7. Hilagang-Kanluran:____________ distansiya_____________________
8. Timog-Kanluran:______________ distansiya_____________________

REFERENCES:
AP 3&4 QUARTER 1 WEEK 6

GRADE III GRADE IV


TG pp. 23-26, LM pp.40-52 TG pp.9-11,LM pp.15-20

Prepared by: Checked by: Validated by:

LORIVEL S. PERALTA MARITES LINGAN JOSE M. MATAMMU

PSDS, SOLANA DISTRICT EPS FILIPINO/MG COORDINATOR

You might also like