You are on page 1of 40

Prepared by:

JOVITA A. GORONIO
Lesson Plans for Multigrade Classes Teacher 1
Grades _3__and ___4_ Baggao East District
Learning Area: AralingPanlipunan Quarter: 1 Week: 7
Grade Level Grade 3 Grade 4
PamantayangPangnilalama Naipamamalas ang pang-unawa sa rehiyon bilang Naipamamalas ang pang-unawa sa pagkakakilanlan ng bansa
n koseptong heograpikal upang mapahalagahan ang sariling ayon sa mga katangiang heograpikal gamit ang mapa.
The learner demonstrates rehiyon gamit ang mapa at iba pang kasanayang
understanding of pangheograpiya
PamantayansaPagganap Nakalalahok sa pangangalaga ng mga lalawigan bunga ng Naipamamalasang kasanayan sa paggamit ng mapa sa pagtukoyng
The learner pakikibahagi sa nasabing rehiyon iba’t-ibang lalawigan at rehiyon ng bansa.
Nagagamit ang kaalaman sa kasanayang pangheograpikal sa
pagpapanukala ng mga solusyon sa pangunahing problema o
isyung pangkapaligiran ng sariling pamayanan bilang isang
rehiyon
MgaKasanayansaPagkatuto Natutukoy ang mga lugar na sensitibo sa panganib batay sa Naipaliliwanag angkatangian ng Pilipinas bilang bansang maritime o
lokasyon at topograpiya nito insular
AP3LAR-Ig-h-11 AP4AAB-Ig-9
Nasasabi o natatalunton ang mga lugar ngsariling rehiyon na Nailalarawan ang bansa ayon sa katangiang pisikal at
sensitbio sa panganib gamit ang hazard map pagkakakilanlang heograpikal nito
AP3LAR-Ig-h-11 AP4AAB-Ig-h-10
Nakagagawa nang maagap at wastong pagtugon sa mga panganib Napaghahambing ang iba’t-ibang pangunahing anyong lupa at
na madalas maranasan ng sariling rehiyon anyong tubig ng bansa.
AP3LAR-Ig-h-11
Natutukoy ng mga pangunahing likas na yaman ng bansa.

UnangAraw
Layunin ng Aralin Natutukoy ang mga lugar na sensitibo sa panganib batay sa Naipapaliwanag ang katangian ng Pilipinas bilang bansang maritime
lokasyon at topograpiya nito o insular
PaksangAralin Dagiti Lugar a Masansan a Tuparen ti Didigra Basar iti Lokasion Ang Pilipinas bilang Isang Bansang Insular
ken Topograpiya
KagamitangPanturo TM,TG,MG BOW, larawan, mapa TM,TG,LM,MG BOW, larawan ng daungan na makikita sa bansa,
mapa ng Pilipinas
Pamamaraan Grouping Structures (tick boxes):
 Whole Class  Ability Groups
Use these letter icons to show Describe the parts of the lesson (for example the  Friendship Groups
methodology and assessment introduction), where you may address all grade levels as  Other (specify)
activities. one group.  Combination of Structures
 Mixed Ability Groups
DT Direct Teaching  Grade Groups
GW Group Work Teaching, Learning and Assessment Activities
WHOLE CLASS ACTIVITY
IL Independent Learning
Magkaroon ng balitaan tungkol sa napapanahong isyu.
A Assessment
DT IL
Panimula Ipaskil ang mapa ng Pilipinas sa pisara. Ipasuri sa mga bata ang
Ipatukoy sa mga mag-aaral ang mga anyong tubig at anyong lupa na mga katubigang nakapaligid sa bansa bilang isang kapuluan.ang
napag-aralan na sa “loop a word” Apendiks 3)

Ilahad angmgalarawan ng mga kalamidad na dulot ng kalikasan


tulad ng pagbaha, pagguho ng lupa, lindol, tsunami at storm surge.
Gumamit ng “concept map” na ipinakikita ang mga kalamidad.
(Tingnan angApendiks 1)

Itanong angmga sumusunod:


*Ano ang ipinahahayag ng mga larawan?
*Alin sa mga kalamidad ang inyong naranasan?
*May kaugnayan ba ang mga kalamidad sa lokasyon at topograpiya
ng lalawigan o rehiyon?
*Aling anyong lupa o anyong tubig ang maiuugnay sa bawat
kalamidad?

Bigyang diin ang kaugnayan ng mga kalamidad na dulot ng


kalikasan sa mga anyong lupa at anyong tubig ng sariling lalawigan
at rehiyon. Magbigay ng halimbawa batay sa naranasan na
kalamidad sa sariling lalawigan at rehiyon.

Itanong sa mga bata ang mga kalamidad na naranasan nila sa


kanilang lalawigan.
Sagutin ang mga tanong sa ALAMIN MO p.79-LM
 May kalamidad na bang nagyari sa inyong probinsiya?
 Anong kalamidad ang inyong naranasan na hindi
malilimutan? Bakit?

Ipabasa ang news clip ukol sa isang kalamidad na naganapsa


TUKLASIN MO p.79-81-LM
(Tingnan ang Apendiks 2)
Ipaliwanag sa mga bata na mayiba’t-ibang uri ng mapa. Sila ay
gagamit ng “hazard map” . Ipaliwanag kung ano ito at ano ang gamit
nito sa pamamagitan ng sumusunod na impormasyon.
GW /IL DT
Talakayin ang mga sagot ng bata sa Apendiks 3
Pangkatin ang klase sa 2 at sagutin ang mga tanong.
Pangkat I- Pagguho ng Lupa Tanungin ang mga bata kung bakit tinawag na kapuluan ang
Kagamitan: hazard map (sample-Quezon City) bansa.
(Tingnan ang Apendiks 4) Ipalarawan ang bansa bilang isang kapuluan.

Tanong: Talakayin atpag-usapanang nilalamanng bahaging Alamin Mo sa


1. Ano-ano ang mga lugar naposibleng maapektuhan ng p. 48 ng LM. Bigyang-diin sa pagtatalakay ng aralin ang
pagguho ng lupa? katangian ng Pilipinas bilang isang bansang maritime o
2. Bakit kaya mas malaki angposibilidad na gumuho ang insular.Pag-usapan din ang kapakinabangan ng pagiging maritime
lupa dito sa atinglugar? o insular ng bansa.
Bilang pagpapahalaga sa katubigan ng bansa, kunin ang kanilang
Pangkat 2-Bagyo mga mungkahi sa pagpapanatili at pangangalaga sa mga
Kagamitan: Hazard map ti Rehiyon 2 katubigan ng bansa.
(Tingnan ang Apendiks 5) (Tingnan ang Apendiks 6)
Tanong:
1. Ano-ano ang mga lugar na madalas daanan ngbagyo?
2. Ano ang katangian ng lugar na mataas ang posibilidad ng
pagbaha kapag may bagyo?
3. Ano naman ang katangian kapag mataas ang posibilidad ng
pagbaha kapag may bagyo?
GW
Bigyang diin ang mga kaisipang natutuhan sa aralin. Ipabasa sa
mga bata ang bahaging Tandaadn Mo.
Pasagutan sa mga bata ang mga katanungan sa GAWAIN Aat
Bsa GAWINMO.
(Tingnan ang Apendiks 7)
A A
Pag-aralan ang mapa tungkol sa pagguho ng lupa at pagbaha. Ipaulat sa loob ng klase ang sagot ng bawat grupo.
Sagutin ang mga tanong
(Tingnan ang Apendiks 8)
MgaTala
Pagninilay
IkalawangAraw
Layunin ng Aralin Natutukoy ang maagap at wastong pagtugon samga panganib na Napaghahambing ang iba’t-ibang anyong lupa at anyong tubig ng
madalas maranasan ng sariling rehiyon bansa

Nagagawa ang maagap at wastong pagtugon sa mga panganib

PaksangAralin Maagap at Wastong Pagtugon sa mga Panganib na Madalas Mga Pangunahing Anyong Lupa at Anyong Tubig sa Bansa
Maranasan ng Sariling Rehiyon
KagamitangPanturo TG,CG,LM, MG BOW TG, LM, MG BOW, larawan ng anyong lupa at anyong tubig,
mapa ng Pilipinas

Pamamaraan: Grouping Structures (tick boxes):

Use these letter icons to show  Whole Class  Ability Groups


methodology and assessment Describe the parts of the lesson (for example the  Friendship Groups
activities. introduction), where you may address all grade levels as  Other (specify)
one group.  Combination of Structures
DT Direct Teaching  Mixed Ability Groups
GW Group Work
 Grade Groups
Teaching, Learning and Assessment Activities
IL Independent Learning
WHOLE CLASS ACTIVITIES
A Assessment
Magkaroon ng maikling balitaan mula sa napapanahong isyu.

DT IL
PANIMULA Magpakita at magbigay ng mga larawan ng anyong lupa at
Paglalahad ng mga larawan ng mga kalamidad na nagaganap sa anyong tubig sa mga bata. Ipatukoy sa kanila ang mga larawang
sariling lalawigan o rehiyon at sa ibang rehiyon.Idikit ang mga ipakikita. Pagkatapos ay isulat sa tsart.
larawan ayon sa tamang hanay. (Tingnan ang Apendiks 11)
(Tingnanang Apendiks 9)
Itanong:
Ano ang napansin ninyo sa mga sakunang naranasan natin sa ating
rehiyon at ng ibang rehiyon?
Ano ang pagkakatulad ng mga sakunang naganap sa ating rehiyon?
Ano naman ang pagkakaiba?
Bakit may pagkakaiba at pagkakatulad ang mga sakunang
nagaganap sa iba’t ibang rehiyon ng bansa?
PAGLINANG
Itanong sa mga mag-aaral kung aling kalmidad ang naranasan na
nila noong panahon ng kalamidad.
Ipabasa ang dialogue ng mga bata na pinag-uusapan ang kanilang
mga karanasan sa nangyring kalamidad at ang paghahanda na dapat
gawin para dito.
(Tingnan ang Apendiks 10)
Talakayin ang mga naranasan sa lalawigan sa pamamagitan ng mga
sumusunod na tanong:
a. Ano ang naranasang sakuna?
b. Ano ang nagging epekto sa buhay ng mga tao
atsapangkabuhayan ng mga ito?
c. Ano ang naging paghahanda ang nakita mo sa inyong
lalawigan?
d. Sa palagay mo ba naiwasan ang pinsala sa paghahanda na
ito? Bakit mo nasabi ito?
e. Anonamanang ginawa mo o gagawin pa lang sakaling
nangyari ito sa iyo? Ibahagi sa klase.
GW /IL DT
Pangkatin ang mga mag-aaral sa tatlo. Ipagawa ang pangkatang Pagpapakita ng mga larawan at pagtukoy.
gawain.
(Tingnan ang Apendiks 12) Talakayin at pag-usapan ang nilalaman ng bahaging Alamin mo
sa p. 53 ng LM Bigyang diin sa pagtatalakay ng aralin ang
paghahambing sa mga anyong lupa atanyong tubig ng bansa.
Ipakilala sa mga bata ang mapang pisikal ng bansa upang lubusan
nilang malaman ang kinalalagyan ng mga pangunahing anyong
lupa at anyong tubig ng bansa.
(Tingnan ang Apendiks 13)
IL GW
Pag-aralan ang retrieval map at punan ang tsart ayon sa hinihingi Gumawa ng miniature ng mga anyong lupa sa pamamagitan ng
nito. clay dough at iguhit ang mga anyong tubig.
(Tingnan ang Apendiks 14)

A A Gumuhit ng mga iba’t-ibang anyong lupa at anyong tubig


Pag-uulat ng awtput ng bawat pangkat. sa inyong lugar at ipaliwanag ang mga katangian nito.

MgaTala
Pagninilay
IkatlongAraw
Layunin ng Aralin Nasasagot ang lingguhang pagsusulit nang may 80% pagkatuto. Nasasagot ang lingguhang pagsusulit nang may 80% pagkatuto
PaksangAralin
KagamitangPanturo Mga kagamitan sa pagsusulit tulad ng lapis at papel Mga kagamitan sa pagsusulit tulad ng lapis at papel
Procedure Grouping Structures (tick boxes):
 Whole Class  Ability Groups
Use these letter icons to show Describe the parts of the lesson (for example the  Friendship Groups
methodology and assessment introduction), where you may address all grade levels as  Other (specify)
activities. one group.  Combination of Structures
 Mixed Ability Groups
DT Direct Teaching  Grade Groups
GW Group Work Teaching, Learning and Assessment Activities
WHOLE CLASS ACTIVITY
IL Independent Learning
Ipaliwanag sa mga bata ang mga panuto sa gagawing pagsusulit.
A Assessment A A

Apendiks 15 Apendiks 16

Remarks
Reflection
REFERENCES

GRADE III GRADEIV GRADE V


BOW, CG, TG, LM BOW, TG, LM

Prepared by: Checked by: Validated by:

JOVITA A. GORONIO MARITES S. LINGAN, Ph.D. JOSE M. MATAMMU, Ph.D.


T1/OIC/Baggao East District PSDS-Solana West District EPS – Filipino/MG Coordinator
APPENDICES

Apendiks 1 AP3/Q1/W7
Unang Araw/Ikatlong Baitang
Sagutin ang mga tanong:

1. Ano ang ipinahahayag ng mga larawan?


2. Aling sa mga kalamidad ang inyong naranasan?
3. Maykaugnayan ba ang mga kalamidad sa lokasyon at tpograpiya ng lalawigan o rehiyon?
4. Aling anyong lupa o anyong tubig ang maiuugnay sa bawat kalamidad?

Apendiks 2 AP3/Q1/W7
Unang Araw/Ikatlong Baitang

Basahin ang sumusunod na news clip.,


Bagyong Ondoy Nanalanta sa NCR
Isang sabado, Setyembre 26, 2009, libo-libong mga tao ang
nakaranas ng pagbaha dahil sa Bagyong Ondoy. Ang ilan sa
mga lalawigan kasama na ang Metro Manila ay labis na nakaranas ng pagbaha. Ang mga mabababang
lugar ang may
pinakamaraming nasawi dahil sa mabilis na pagtaas ng tubig sa
mga lugar na ito. Pati mga karatig rehiyon ng III at IV-Calabarzon
ay napinsala din ng bagyo. Maraming motorista ang naantala sa
kalsada at mahigit sa 2,000 pasahero ang hindi nakauwi ng
maaga sa kanilang mga tahanan. Ayon sa National Disaster
Coordinating Council o NDCC maraming residente sa Provident
Village sa Lungsod ng Marikina ang humingi ng tulong upang sila
ay mailikas dahil sa umabot na sa ikalawang palapag ng
kanilang tahanan ang baha.

Ang Panganib Dulot ng Lokasyon at Topograpiya


Kung susuriin ang Lungsod ng Marikina ay isang lambak. Ito
ay napapalibutan ng mga matataas na lugar katulad ng Lunsod
ng Quezon sa kanluran, ng lalawigan ng Rizal sa hilaga at
silangan. Gayundin naman ang Lungsod ng Maynila kung saan
ang malaking bahagi ay nakatutungtong sa tabi ng look.
Mababa ang lugar ng Maynila kagaya ng Marikina at sapagkat
ito ay daanan ng maraming bagyo, mabilis ang pagtaas ng tubig
sa malaking bahagi nito. Bukod pa dito, dahil sa urbanisasyon,
may ilang lugar sa Manila ay bahagi ng dagat ngunit tinabunan
lamang ng lupa. “Reclamation Area” ang tawag dito.
Hindi lang bagyo ang natural na panganib sa ating rehiyon.
Ang buong bansa ay nakatutungtong sa tinatawag na “Pacific
Ring of Fire” kung saan maraming lugar ang may aktibong bulkan
at pagalaw ng mga kontinente. Ang dulot nito ay ang
karaniwang nararanasan nating lindol sa iba’t ibang lugar ng
bansa. Anong paghahanda ang dapat gawin sa mga panahon
nang bagyo? Bagaman hindi malaman kung kailan
magkakaroon ng lindol, ano ang paghahanda ang maaring
gawin kapag nagyari na nga ang lindol?

Gawain ng Tao at ang Panganib Dulot ng


Lokasyon at Topograpiya
Sa panahon ng pananalanta ng Bagyong Ondoy naipakita
ng mga mamamayan ang pagtutulungan at pagdadamayan sa
panahon ng kalamidad. Maraming mamamayan ang tumulong
upang ilikas ang mga nasalantang kababayan. May mga
nagbigay din ng mga donasyon upang maiabot ang kanilang
tulong at pagpapahalaga sa apektadong residente.
Ang ibang karatig lalawigan sa rehiyon III katulad ng
Pampanga at Bulacan na apektado din ng nasabing bagyo ay
dahil sa kalapit ang mga ito ng Ipo, La Mesa at Angat Dam na
pawang umapaw dahil sa matinding pag-ulan. Upang mapigilan
ang tuluyang pagsira ng mga naturang diki ay nagpakawala ng
ilang milyong galong tubig na naging sanhi ng matinding
pagbaha sa mga naturang lalawigan. Bukod pa dito, maalalang
ang malawak na lugar ng Pampanga ay nabalot ng lahar o ang
tumigas na nagbabagang putik dulot ng pagputok ng Bulkang
Pinatubo noong taong 1991. Hindi nasisipsip ng ganitong klaseng
lupa ang tubig ulan na siyang nagaambag sa pagbaha sa mga
naturang lugar. At kahit na lumagpas sa isang dekada na ang
nakalipas buhat ng pumutok ang Bulkang Pinatubo, dama pa rin
ng mga taga-Pampanga ang epekto nito sa kanilang
pamumuhay katulad nga ng pagbaha sa mga bayan tuwing
matinding pag-ulan.
Gayunpaman, ayon sa NDCC maraming mamamayan na
naninirahan sa Metro Manila ang labis na naapektuhan ang
pamumuhay at kabuhayan dulot ng pagbaha dahil sa Bagyong
Ondoy. Bukod sa natural na panganib na idinulot ng pisikal na
anyo ng lugar, may mga gawain din ang mga tao na
nakakaambag sa epekto ng Bagyong Ondoy. Pagkatapos ng
bagyo ipinakita ng Metro Manila Development Authority (MMDA)
ang dami ng basura nahakot nila sa mga kanal at estero hindi
lamang sa Manila kung hindi sa iba pang lungsod ng Metro
Manila.
Mahalaga na makialam sa mga panganib na maaring
idulot ng kapaligiran. Pansinin ang Flood Hazard Map at ang
Landslide Prone Area Map sa ibaba. Sa mga mapa na ito
makikita ang mga antas ng maaring magkaroon ng sakuna sa
iba’t ibang lugar na ipinapakita sa mapa. Saang lugar sa NCR
ang hindi gaanong babahain kapag malakas ang pag-ulan?
Saan naman ang kaya mataas ang pagkakataon ng pagguho
ng lupa sa tag-ulan? Bakit mo nasabi ito? Ano anong mga
impormasyon ang maaring pang makita sa mga mapang ito?

Apendiks 3 AP4/Q1/W7
Unang Araw/Ikaapat-na Baitang

Panuto:
Mula sa nakapaskil na mapa ng Pilipinas, suriin at itala ang mga katubigang nakapaligid dito.

Sagutin ang tanong:

1. Bakit tinawag na isang kapuluan ang bansa? Ilarawan ang bansa bilang isang kapuluan.
Apendiks 3 AP4/Q1/W7
Unang Araw/Ika-apat na Baitang

Panuto: Isulat sa tsart ang mga anyong lupa at anyong tubig.

ANYONG LUPA ANYONG TUBIG


Apendiks 4 AP3/Q1/W7
Unang ARaw/Ikatlong Baitang

Ito ay isang uri ng mapa na nagpapakita ng mga lugar na maaaring maapektuhan at mapinsala ng
mga kalamidad tulad ng pagbaha, bagyo, pagguho ng lupa, at lindol. Ginagamit ito upang matukoy ang
mga lugar na maaaring manganib sa iba’t-ibang uri ng kalamidad.
Apendiks 5 AP3/Q1/W7
Unang Araw/IkatlongBaitang
Appendix 6 AP4/Q1/W7
Unang ARaw/Ika-apat na Baitang

Panuto: Basahin ang talata, pagkatapos ay sagutin ang mga tanong.

Ang maritime insular ay tumutukoy sa mga katubigang nakapaligid sa isang bansa.


Dahil sa pagiging kapuluan ng bansang Pilipinas, asahan itong napapalibutan ng mga dagat at
karagatan. Masasabing ang Pilipinas ay nakahiwalay sa ibang mga bansa sa Asya ayon
salokasyong insular nito.
Ipinakikita sa mapa ang katangian ng Pilipinasbilang isang bansang maritime o
insular. Makikita sa gawing Silangan ng bansa ang karagatang Pasipiko. Nasa gawing
Hilaga ang Bashi Channel at sa Kanluran naman ang Dagat Kanlurang Pilipinas. Ang Dagat
Celebes naman ay sa gawing timog ng bansa.
Ang pulo ng Y’ami ang pinakadulo ng bansa sa gawing hilaga. Ang pulo naman ng
Saluag ang pinakadulong pulo sa gawing timog ng bansa.
Mahalaga para saPilipinas ang pagiging insular na bansa nito dahil nakapagbibigay ito
ng mga kapakinabangan. Akmang-akma ang mga baybaying-dagat sa pagpapatayo ng
Tanggulang Pambansa. Nakapagtatayo ng maraming daungan na nagsisilbing daanan ng mga
sasakyang pandagat na nagdadala ng mga pasahero at mga kalakal mula sa loob at labas ng
bansa.
Sa mga dagat ding nakapaligidsabansa nakakukuhang mga yamang-dagat na
nakatutulong sa kabuhayan ng mamamayan. Nagsisilbi ring pang-akit sa mga turista ang
kagandahan ng mga dagat at baybayin nito.

Mga Tanong:

1. Bakit sinasabing ang Pilipinas ay isang bansang maritime o insular?


2. Anu-ano ang kapakinabanganng pagiging maritime o insular ng bansa?

Appendix 7 AP4/Q1/W7
Unang Araw/Ika-apat na Baitang

GAWAIN A

Sagutin ang mga tanong:


1. Bakit sinasabing ang Pilipinas ay isang bansang maritime o insular?
2. Ano-ano ang kapakinabangan ng pagiging maritime o insular ng bansa?

GAWAIN B
Kopyahin ang mapa at isulat dito ang mga dagat at karagatang nakapaligid dito.

TANDAAN MO.

*Isang bansang maritime o insular ang Pilipinassapagkatito ay napaliligiran ng mga


dagat at karagatan.
*Maraming kapakinabangan ang pagiging insular ng bansa

Apendix 8 AP3/Q1/W7
Unang Araw/Ikatlong Baitanng
Tanong:
1. Aling lugar ang may katamtamang antas na makaranas ng pagbaha?
2. Alin sa mga lugar ang may mataas na antas na makaranas ng pagbaha?
3. Aling lugar ang may pinakamababang antas na makaranas ng pagbaha?
4. Saang lugar ang may mataas na antas na maaaring maganap ang pagguho ng lupa?
5. Mataas ang antas na makaranas ng pagbaha ang barangay ng _________dahil ito ay
nasa _______________________________.

Apendiks 9 AP3/Q1/W7
Ikalawang Araw/Ikatlong Baitang
Panuto: Piliin ang mga larawan at ilagay sa tamang hanay.

KALAMIDAD NA NAGANAP SA AKING KALAMIDAD NA NAGANAP SA


REHIYON IBANG REHIYON

Apendiks 10 AP3/Q1/W7
Ikalawang Araw/Ikatlong Baitang

Panuto: Basahin ang usapan at sagutin ang mga tanong.


Nag-uusap ang mga magkakaibigang Jose, Marco, Ana
at Linda ukol sa mga nangyari pagkatapos ng pananalanta ng
Bagyong Ondoy.
Jose: Ano ang naranasan ninyo noong panahon ng
Bagyong Ondoy?
Ana: Umabot hanggang baywang ang baha sa amin.
Linda: Nabalitaan ko sa radyo na maraming tao ang
naapektuhan ng bagyo. Marami ang mga humingi ng
tulong para sila ay mailikas.
Marco: Marami ang hindi nakapaghanda sa mabilis na
pagtaas ng baha.
Naitala ang mga sumusunod na datos ng mga apektadong
pamilya mula sa mga lungsod ng Pasig, Quezon, Manila, Marikina,
Muntinlupa at Caloocan. Ngunit ang apektado ay hindi lamang
sa Metro Manila kung hindi sa mga karatig lalawigan ng Cavite at
Rizal, Pampanga at Bulacan.

Bilang ng Apektadong Pamilya sa Ilang Lungsod ng NCR

Jose: Marami nga pala talaga ang naapektuhan ng pagbaha


dulot ng bagyo.

Linda: Paano ba tayo makakapaghanda sa


pagbaha? Anong paghahanda ang dapat gawin?

Ana: Kailangan may paghahandang gagawin


bago ang bagyo o pagbaha. Tulad ng pagawa ng
emergency kit na may lamang pagkain, first aid kit, flash
light, mga damit at radyong de batirya. Maari na rin
isama ang lubid at whistle na pantawag ng tulog.

Jose: Sa panahon naman ng bagyo o baha


kailangang manatili sa bahay at makinig sa
balita. Huwag tayong lulusong sa baha dahil maaari
tayong magkasakit.

Marco: Pagkatapos ng bagyo iwasang pumunta


sa mga lugar na binabaha pa, patuloy na
makinig sa radyo.

Linda: Ngayon alam ko na mahalagang


maghanda sa pagdating ng ano mang
sakuna. Ito ay para sa kaligtasan nating
lahat.

Sagutin ang mga sumusunod na tanong


1. Ayon sa bar grap, aling lungsod ang pinaka naapektuhan
ng bagyong Ondoy?
2. Ano ang katangian ng mga lungsod na ito?
3. Batay sa datos, ano ang kaugnayan ng lokasyon at sakuna
kagaya ng bagyo? Bakit mo nasabi ito?
4. Ayon sa pag-uusap ng mga bata, ano ang mga kailangan
ihanda sa panahon ng bagyo?
5. Ayon sa karanasan, paano maghanda sa ipa pang sakuna
kagaya ng lindol o pagguho ng lupa?

Apendiks 11 AP3/Q1/W7
Ikalawang Araw/Ikaapat na Baitang

Panuto: Sabihin kung anong anyong lupa at anyong tubig ang mga larawan at saan ito
makikita.
ANYONG TUB IG
Apendiks AP4/Q1/W7
Ikalawang Araw/Ika-apat na Baitang

Panuto: Isulat sa tsart ang mga anyong lupa at anyong tubig.

ANYONG LUPA ANYONG TUBIG


1. 1.
2. 2.
3. 3.
4. 4.
5. 5.
6. 6.
7. 7.
8. 8.
9. 9.
10. 10.
Apendiks 11 AP4/Q1/W7
APENDIKS 12 AP3/Q1/WK7
Ikalawang Araw/Ikatlong Baitang

PANGKAT 1
PAKSA: Maagap at Wastong Pagtugon sa Bagyo at Baha
Graphic Organizer: Tree Diagram
Estratehiya sa Pag-uulat: Dula-dulaan o News Casting
 Pumili ng pinuno ng pangkat
 Maglunsad ng “brain storming” ukol sa maagap at wastong pagtugon sa baha.
 Gawin ang graphic organizer at ihanda ang dula-dulaan
Bago Mangyari ang Bagyo at Baha
 Maghanda ng emergency kit namaylaman na pagkain, flashlight, radyong de
baterya,kapote at mga damit, gamot.
 Alamin ang antas na makaranas ng pagbaha sa inyong lugar
 Makinig sa balita ukol sa pagbaha sa inyong lugar
Sa Panahon ng Bagyo at Baha
 making sa radio ng balita tungkol sa kalagayan ng pagbaha sa inyong lugar
 huwag lulusong sa baha upang makaiwas sa saki
Pagkatapos ng Bagyo at Baha
 making sa radio ng balita tungkol sa mga lugar na apektado pa ng baha
 iwasang pumunta sa mga lugar nabinabaha pa

Maagap at Wastong
Pagtugon sa Bagyo at
Baha

Sa Panahon ng Baha Pagkatapos ng


Bago ang
Baha
Pagbaha

PANGKAT 2
PAKSA: MAAGAP AT WASTONG PAGTUGON SA LINDOL
Graphic Organizer: Concept Map
Estratehiya sa Pag-uulat: News Casting
 pumili n glider angpangkat
 maglunsadng brainstorming tungkol sa maagap at wastong pagtugon sa lindol
 gawin ang graphic organizer at ihanda ang newscasting sa pag-uulat
Paghahanda sa Lindol
 Maghanda ng emergency kit na may laman na pagkain, flashlight, radyong de baterya
at mga damit, gamut
 Makilahok sa mga earthquake drills
Sa Panahon ng Lindol
 Isagawa ang “Dock,Cover,and Hold”
 Iwasan ang pagkataranta (panic)
Pagkatapos ng Lindol
 Mabilis at maayos na lumabas ng gusali o bahay
 Siguraduhing ligtas ang mga gusali o bahay bago pumasok ulit ditto

Bago ang
Lindol

Maagap at
Wastong
Pagtugon sa
Lindol

Habang Pagkatapos
Lumilin dol ng Lindol

PANGKAT 3

PAKSA: MAAGAP AT WASTONG PAGTUGO S PAGGUHO NG LUPA


Graphic Organizer: Concept Map
Estratehiya sa pag-uulat: dula-dulaan
 Pumili n glider ng pangkat
 Maglunsad ng brain storming tungkol sa maagap at wastong pagtugon sa pagguho ng
lupa
 Gawin ang graphic organizer at ihanda ang dula-dulaan sa pag-uulat
Bago ang pagguho ng lupa
 Tukuyin ang mga lugar na mataas ang posibilidad ngpagguho at iwasang magtayo ng
anumang istruktura rito.
 Maging alerto kung nagkaroon ng lindol o kaya ay malakas at matagal na pag-ulan na
maaring maging sanhi ng pagguho
 Gumawa ng maayos na plano sa paglikas kung gumuho ang lupa
Sa panahon ng pagguho ng lupa
 Agad na lisanin ang lugar patungo sa mas mataas na pwesto
Pagkatapos ng pagguho ng lupa
 Makinig sa balita tungkol sa naganap na kalamidad
 Lumayo muna sa lugar na gumuho dahil baka may kasunod pang pagguhong
mangyari
 Magpatulong sa mga rescuers kung may nangangailangan ng tulong sa gumuhong
lugar

Bago ang pagguho


ng lupa

Sa panahon Pagkatapos
ng pagguho ng pagguho
ng lupa ng lupa
Maagap at wastong pagtugon
sa pagguho ng lupa

Apendiks 13 AP4/Q1/W7
Ikalawang Araw/Ikaapat na Baitang

MAPANG PISIKAL NG PILIPINAS


Apendiks 14 AP3/Q1/W7
Ikalawang Araw/Ikatlong Baitang
Panuto: Tingnan ang mapa at sagutin ang tsart.
Lalawigan Pisikal na Paglalarawan Kalamidad na Posibleng
Maranasan

Apendiks 16 AP3/Q1/W7
Ikatlong Araw/Ikatlong Baitang

LAGUMANG PAGSUSULIT
A. Basahin at unawaing mabuti ang bawat tanong. Piliin ang titik ng tamang sagot at
isulat sa iyong sagutang papel.
1. Sa panahon ng bagyo nararapat na ako ay_____________
a. Maligo sa ulan
b. Manatili sa loob ng bahay
c. Sumilong sa ilalim ng mesa
d. Mamasyal sa labas ng bahay
2. Kapag lumilindol kailangan kong ______________________
a. Manatiling nakaupo sa sariling upuan
b. Mataranta at magsisigaw
c. Sumilong sailalim ng mesa
d. Itulak ang aking mga kamag-aral
3. May bagyong parating, kaya’tako ay ______________.
a. Makikinig ng balita tungkol sa bagyo.
b. Babaliwalain ang mga babala
c. Magtatago sa ilalim ng mesa
d. Mamamasyal sa parke
4. Malakas ang ulan kaya bumaha sa inyong lugar. Ano ang nararapat mong gawin?
a. Ipagwalang bahala ang pagtaas ng tubig
b. Mag-imbak ng tubig ulan upang ipanlinis
c. Makipaglaro sa mga kaibigan sa baha
d. Sumunod kaagad sa panawagang lumikas
5. Nakatira kayo sa gilid ng bundok at malakas ang ulan. Napansin mona malakas na
ang agos ng tubig mula sa bundok at may kasama na itong putik. Ano ang
nararapat mong gawin?
a. Maglaro sa ulan
b. Lumikas na kaagad
c. Manatili na lamang sa bahay
d. Paglaruan ang putik mjula sa bundok
6. Mahalagang malaman at isagawa ang mga maagap at wastong pagtugon sa mga
kalamidad dahil _________________.
a. Wala itong maidudulot na tulong sa atin.
b. Ito ay karagdagang Gawain saating buhay.
c. Malaki ang maitutulong nito sa ating kaligtasan
d. Wala tayong magandang aral na mapupulot ditto

B. Itambal ang mga pangungusap sa Hanay A sa Hanay B. Isulat ang titik ng tamang
sagot sa sagutang papel.
HANAY A HANAY B
Pagtugon sa mga kalamidad Mga Kalamidad
1 .Iwasang lumusong sa tubig A. bagyo
2. Isagawa ang “dock,cover and hold” B. baha
3. Lumikas na ng tirahan kung malakas na
ang agos ng tubig mula sa bundok C. lindol
4 .Kung malakas na ang ihip ng hangin D. pagguho ng lupa
manatili na lamang sa loob ng bahay E. ulan
Apendiks 17 AP4/Q1/W7

LINGGUHANG PAGSUSULIT

I. Panuto: Hanapin sa Hanay B ang tinutukoy sa bawat bilang sa hanay A. Isulat


ang letra ng sagot sa sagutang pap

A B

1. Pinakadulong pulo sa hilaga ng A. Bashi Channel


Bansa

2. Pinakadulong pulo ng bansa B. Dagat Celebes

3. Dagat sa bahaging hilaga at C. Karagatang Pasipiko


Kanluran ng bansa

4. Dagat sa gawing Timog ng D. Saluag


Bansa

5. Anyong tubig sa gawing E. Dagat Kanlurang Pilipinas


Silangan ng bansa

F. Y’ami

I. Sagutin ang mga tanong. Isulatang letra ng sagot sa sagutang papel.


1. Alin ang bahaging tubig na nasa gawing Hilaga ng bansa?
A. Dagat Celebes
B. Bashi Channel
C. Karagatang Pasipiko
D. Dagat Kanlurang Pilipinas
2. Alin sa sumunusnod ang naglalarawan ng pagiging insular ng bansa?
A. Napapaligiran ng mga dagat at karagatan
B. Napapaligiran ng mga bansa sa Asya
C. Kakikitaan ng maraming baybayin
D. Mayaman sa yamang-dagat
3. Alin ang hindi kapakinabangan ng pagiging isang bansang insular?
A. Ang kainaman ng mga daungan sa bansa na nagsisilbingdaanan ng mga
sasakyang pandagat.
B. Nagsisilbing pang-akit sa mga turista ang kagandahan ng mga dagat at
baybayin nito.
C. Nagsisilbing daanan ito ng mga kalakal mula sa ibang bansa.
D. Madaling masasakop ng ibang bansa ang ating bansa.
4. Kanlurang Pilipinas?
A. Timog at kanluran
B. Hilaga at kanluran
C. Timog at silangan
D. Hilaga at silangan
5. Saang direksiyon sa Pilipinas naroroon ang Dagat Celebes?
A. Timog ng bansa
B. Hilaga ng bansa
C. Silangan ng bansa
D. Kanluran ng bansa

II. Panuto: Hanapin sa Hanay B ang lugar na katatagpuan ng tinutukoy na halimbawa


ng anyong lupa at anyong tubigsabawat bilang sa Hanay A. Isulat ang letra ng
sagot sa sagutang papel.

A B

____1. Dagat Sulu A. Benguet


____2. Bashi Channel B. Davao
____3. Kipot ng San Juanico C. Gawing hilaga ng bansa
____4.Lawa ng Lanao D. Gitnang Luzon
____5. Talon ng Pagsanjan E. Hilagang Luzon
____6. Golpo ng Sibuneg F. Ilomavis, Kidapawan sa
Hilagang Cotabato
____ 7.Bundok Caraballo G. Laguna
____8. Lungsod ng Baguio H. Lanao del Sur
____ 9. Lambak ng Cagayan I. Pagitan ng Palawan at
Mindoro
____10.Bundok Apo J. Pagitan ng Samar
at Leyte

SUSI SA PAGWAWASTO:
I. 1. F 2.D 3.E 4.B 5. C
II.

1. I 6. B
2. C 7. D
3. J 8. A
4. H 9. E
5. G 10. F

You might also like