You are on page 1of 23

Lesson Plans for Multigrade Classes

Grades 5 and 6 Mapangal


Learning Area: Araling Panlipunan Quarter: 1 Week: 2
Teacher: Edzille Mae T. Colegio School: Pighalugan Elementary School
Grade Level Grade 5 Grade 6
Pamantayang Naipamamalas ang mapanuring pang-unawa at kaalaman sa Naipamamalas ang mapanuring pang-unawa at
Pangnilalaman kasanayang pangheograpiya, ang mga teorya sa pinagmulan kaalaman sa bahagi ng Pilipinas sa globalisasyon batay
The learner demonstrates ng lahing Pilipino upang mapahalagahan ang konstekto ng sa lokasyon nito sa mundo gamit ang mga kasanayang
understanding of lipunan/ pamayanan ng sinaunang Pilipino at ang kanilang pangheograpiya at ang ambag ng malayang kaisipan sa
ambag sa pagbuo ng kasaysayan ng Pilipinas. pag-usbong ng nasyonalismong Pilipino.
Pamantayan sa Pagganap Naipamamalas ang pagmamalaki sa nabuong kabihasnan ng mga Naipamamalas ng pagpapahalaga sa kontribusyon ng
The learner sinaunang Pilipino gamit ang kaalaman sa kasanayang Pilipinas sa isyung pandaigdig batay sa lokasyon nito sa
pangheograpikal at mahahalagang konstekto ng kasaysayan ng mundo.
lipunan at bansa kabilang ang mga teorya ng pinagmulan at
pagkabuo ng kapuluan ng Pilipinas at ng lahing Pilipino.
Mga Kasanayan sa Nailalarawan ang klima ng Pilipinas bilang isang bansang Nagagamit ang grid sa globo at mapang political sa
Pagkatuto tropical ayon sa lokasyon nito sa mundo. pagpapaliwanag ng pagbabago ng hangganan at lawak ng
 Natutukoy ang mga salik ng may kinalaman sa klima ng teritoryo ng Pilipinas batay sa kasaysayan.
bansa tulad ng temperatura,dami ng ulan,humidity.
 Naiuugnay ang uri ng klima at panahon ng bansa ayon sa
lokasyon nito sa mundo. AP6PMK-Ia-2
AP5PLP-Ia-1
Unang Araw
Layunin ng Aralin Natutukoy ang mga salik na may kinalaman sa klima ng bansa Natutukoy ang kinalalagyan ng Pilipinas sa mundo gamit
tulad ng temperatura,dami ng ulan, humidity. ang mapa batay sa “absolute location” nito (latitude at
AP5PLP-Ia-1 Longhitude)
AP6PMK-Ia-2
Paksang Aralin Relatibong lokasyon Absolute na lokasyon gamit ang mapa
Kagamitang Panturo BOW, World Map,Globo, CG,TG, LM BOW, World Map, Globo, CG, TG, LM
Pamamaraan Grouping Structures (tick boxes):
 Whole Class  Ability Groups
Use these letter icons to show Describe the parts of the lesson (for example the  Friendship Groups
methodology and assessment introduction), where you may address all grade levels as  Other (specify)
activities. one group.  Combination of Structures
 Mixed Ability Groups
DT Direct Teaching  Grade Groups
Teaching, Learning and Assessment Activities
GW Group Work
IL Independent Learning
Balitaan tungkol sa pagbabago ng panahon sa buong mundo.
DT IL
Assessment
A
Magpakita ng mapa at globo Panuto: Ibigay ang kabuuang sukat ng guhit latitude at
Talakayin at pag-usapan ang mga salik na may kinalaman sa klima longhitud ng bawat bansa.
ng bansa. Apendiks 2
Apendiks 1
GW DT
Pangkatin ang mga bata sa 3. Maghanda ng tatlong Magpakita ang Ilustrasyon ng mapa ng mundo o ang
thermometer na ipagagamit sa pangkat. Ipakuha ang temperatera sa globo
silid-aralan,sa silid-aralan na may aircon, at sa labas ng silid- Talakayin ang mga guhit na nakikita sa globo.
aralan.Ipaliwanag sa mga bata ang wastong paggamit ng Apendiks 4
thermometer at ang pagsulat ng temperatura nito. Ipalahad sa klase
ang ginawa ng bawat pangkat.
Sagutan ang mga katanungan.
Apendiks 3
IL GW
Sa pamamagitan ng Graphic organizer isulat ang mga salik na may Pangkatin ang mga bata sa 2.Bawat pangkat Gumuhit ng
kinalaman sa Klima ng bansa. globo at ilagay ang mga natatanging guhit na nakikita sa
Apendiks 5 globo,Isulat ang mga lugar na nakikita sa natatanging
mga guhit. Ipalahad sa klase ang ginawa ng bawat
pangkat. Apendiks 6
A Panuto: Piliin ang tamang sagot. Isulat sa sagutang papel. A Panuto:Hanapin ang absolute na lokasyon ng mga
Apendiks 7 sumusunod na lugar gamit ang Mapa ng mundo.
Apendiks 8
Mga Tala
Pagninilay
Ikalawang Araw
Layunin ng Aralin Naiuugnay ang uri ng klima at panahon ayon sa lokasyon nito sa Natutukoy ang relatibong lokasyon ng Pilipinas batay sa
mundo. karatig bansa na nakapaligid dito gamit ang pangunahing
at pangalawang direksiyon
Paksang Aralin Klima at Panahon Relatibong lokasyon gamit ang mapa
Kagamitang Panturo BOW,Mapa ng mundo, mapa na pangklima ng Pilipinas, globo, TG BOW,Mapa ng mundo, globo, TG, CG, LM
Pamamaraan: Grouping Structures (tick boxes):

Use these letter icons to show  Whole Class  Ability Groups


methodology and assessment Describe the parts of the lesson (for example the  Friendship Groups
activities. introduction), where you may address all grade levels as  Other (specify)
DT one group.  Combination of Structures
Direct Teaching  Mixed Ability Groups
GW Group Work
 Grade Groups
Teaching, Learning and Assessment Activities
IL Independent Learning
WHOLE CLASS ACTIVITIES
A Assessment Balitaan tungkol sa araw-araw na klima at panahong nararanasan sa sariling lugar at iba’t-ibang karatig bansa.

DT Magpakita ng globo. IL
Ipasuri sa mga bata ang kinalalagyan o lokasyon nito sa mundo. Panuto: Itala ang mga katabing bagay/tao sa iyong
Talakayin kung Bakit ang Pilipinas ay may Klimang tropikal. Hilaga,Timog, Kanluran at Silangan.
Apendiks 9 Apendiks 10
GW DT Magpakita ng Mapa o Globo.
Pangkatin ang mga bata sa 3. Talakayin ang pangunahing at pangalawang direksyon sa
Apendiks 11 globo.
Apendiks 12
IL GW Pangkatin ang mga bata sa 2. Gamit ang Mapa o
Panuto: Magtala ng mga paghahandang dapat gawin kapag may Globo.
darating na bagyo. Panuto: Isulat kung anong direksyon ang mga
Apendiks 13 sumusunod na bansa.
Apendiks 14
A A Panuto: Gamit ang mapa. Tukuyin ang direksyon ng
Panuto: Hanapin ang katapat ng hanay A sa hanay B. Isulat ang mga sumusunod na lugar.
titik sa patlang. Apendiks 16
Apendiks 15
Mga Tala
Pagninilay
Ikatlong Araw
Layunin ng Aralin Nasasagot ang mga nakatakdang pagsusulit sa natapos na aralin. Nasasagot ang mga nakatakdang pagsusulit sa natapos na
aralin.
Paksang Aralin Lingguhang Pagsusulit Lingguhang Pagsusulit
Kagamitang Panturo Mga kagamitan sa pagsusulit Mga kagamitan sa pagsusulit
Procedure Teaching, Learning and Assessment Activities
WHOLE CLASS ACTIVITY
Pagbabalik-tanaw
Ipaliwanag sa mga mag-aaral ang mga pamantayan ng pagsusulit
A Apendiks 17 A Apendiks 18

Remarks
Reflection
REFERENCES

GRADE GRADE
Patnubay ng Guro sa Araling panlipunan 5 Patnubay ng Guro sa araling panlipunan 6
Kagamitan ng Mag-aaral sa Araling Panlipunan 5 Kagamitan ng Mag-aaral sa Araling Panlipunan 6
Curriculum Gude in AP 6
www.slideshare.net
Apendiks 1 APV&VI/Q1/W2
Unang Araw, Grade V

Sagutin ang mga sumusunod na tanong bilang gabay sa talakayan

Tanong:

 Ano ang ibig sabihin ng mapa? Globo?


 Bakit mahalagang malaman ang mga guhit na makikita sa mapa?
 mga salik na may kinalaman sa klima ng bansa.

Tanong:

 Bakit kailangang malaman ang mga salik na may kinalaman sa klima ng


bansa>
 Ano-ano ang mga salik na may kinalaman sa klima ng bansa?
 Ano-anong mga panahon ang nararanasan dito sa bansang Pilipinas.

Apendiks 2 APV&VI/Q1/W2
Unang Araw, Grade VI
Panuto: Ibigay ang kabuuang sukat ng guhit latitude at longhitud ng bawat
bansa.

1. Africa

2. Canada

3. Australia

4. London, UK

5. Saudi Arabia

Susi sa Pagwawasto:

1. 80 46΄S/ 340 30΄ E


2. 560 7΄N/ 1060 20΄ W
3. 250 16΄S/ 1330 46΄ E
4. 510 30΄N/ 00 7΄ W
5. 230 53΄N/ 450 4΄ E

Apendiks 3 APV&VI/Q1/W2
Unang Araw, Grade V
Panuto: sagutin ang mga sumusunod na katanungan.

1. Ano ang temperatura ng silid-aralan?sa labas ng silid-aralan? sa silid-


aralan na may aircon?

2. Mataas ba ito o mababa?

3. Ano ang nadarama kapag mataas ang temperatura?

4. Ano ang nadarama kapag mababa ang temperatura?

Apendiks 4 APV&VI/Q1/W2
Unang Araw, Grade VI

Pagpapakita ng globo

Sagutin ang mga sumusunod na tanong bilang gabay sa talakayan


 Ano ang nakikita ninyo sa gitnang bahagi ng globo?
 Anong mga bagay ang mapapansin sa globo?
 Ano-anong guhit ang makikita sa mapa?
 Bakit mahalagang malaman ang mga guhit na makikita sa mapa?

Apendiks 5 APV&VI/Q1/W2
Unang Araw, Grade V

Panuto: Isulat ang mga salik na may kinalaman sa klima sa Graphic Organizer.
Mga Salik na may kinalaman
sa klima

Apendiks 6 APV&VI/Q1/W2
Unang Araw, Grade VI

Panuto: Bawat pangkat Gumuhit ng globo at ilagay ang mga natatanging guhit
na nakikita sa globo,Isulat ang mga lugar na nakikita sa natatanging mga guhit.
Ipalahad sa klase ang ginawa ng bawat pangkat

Batayan Mahusay na Mahusay Hindi Mahusay


mahusay (4-3 puntos) (2-1 puntos)
(5 puntos)
Pagkamalikhain Nakagawa ng Nakagawa ng Hindi naipakita ang
50% isang likhang- isang likhang- pagkamalikhain sa
sining sa sining sa paggawa ng
pinakamalikhaing malikhaing likhang-sining
paraan paraan
Kalinisan Malinis at maayos Malinis ngunit Hindi malinis at
30% ang ginawang hindi gaanong walang kaayusan
likhang-isip maayos ang ang ginawang
pagkagawa ng likhang-sining
likhang-sining
Interpretasyon Naipaliwanag sa Naipaliwanag sa Hindi naipaliwanag
20% pinakamalinaw at maayos na paraan nang malinaw at
pinakamaayos na ang ginawang maayos ang
paraan ang likhang-sining ginawang likhang-
ginawang likhang- sining
sining

Apendiks 7 APV&VI/Q1/W2
Unang Araw, Grade V

Panuto: Piliin ang tamang sagot. Isulat sa sagutang papel.

1. Ito ang uri ng klima na nararanasan sa gitnang latitude ng mundo.

a. Polar b. temperatura c. tropical

2. Ito ang tumutukoy sa dami ng hamog sa hangin sa atmospera na dsahilan


ng mataas na temperature sa bansa.

a. Alinsangan b. ulan c. atmospera

3. Ito ang antas o tindi ng init ng hangin sa paligid.

a. Altitude b. temperatura c. alinsangan

4. Ito ang kinalalagyan ng hangin sa araw-araw sa alinmang lugar sa bansa.

a. Alinsangan b. klima c.panahon


5. Ito ang uri ng klimang nararanasan sa Pilipinas.

a. Polar b. temperate c. tropical

Susi sa Pagwawasto:

1. C 2. A 3. B. 4. C 5. C

Apendiks 8 APV&VI/Q1/W2
Unang Araw, Grade VI

Panuto: Hanapinang absolute na lokasyon ng mga sumusunod na lugar gamit


ang Mapa ng mundo.

1. Taiwan
2. Singapore
3. Cambodia
4. China
5. Germany
Apendiks 9 APV&VI/Q1/W2
Ikalawang Araw, Grade V

Sagutin ang mga sumusunod gamit ang globo.

1. Ituro sa globo ang mga bansa na may pinakamalamig na temperatura.


2. Ituro sa globo ang mga bansa na may mainit o klimang tropical.
3. Ituro sa globo ang mga bansa na may katamtamang klima.

Ipaskil ang mapa ng mundo sa pisara. Ipasuri sa mga bata ang kinalalagyan o
lokasyon nito sa mundo.

1. Bakit ang Pilipinas ay may Klimang tropikal.


Apendiks 10 APV&VI/Q1/W2
Ikalawang Araw, Grade VI

Panuto: Itala ang mga katabing bagay/tao sa iyong Hilaga,Timog, Kanluran at


Silangan.
Apendiks 11 APV&VI/Q1/W2
Ikalawang Araw, Grade V

Panuto: Maghahati-hati ang klase sa tatlong pangkat.

Pangkat Gagawin
1 Dula-dulaan
2 Awit
3 Tula

Rubrics: Dula-Dulaan
Pamantayan Batayang
Puntos
A.Nilalaman
1.Kumpletong kaalaman ang nailahad ng pangkat sa kanilang 5
gawain.
2.May mga ilang detalye na hindi maayos na naipaliwanag o 4
nailahad ng pangkat.
3.Halos walang naipaliwanag o nagawang gawain ang pangkat. 1
B.Kagamitang Biswal
1.Angkop ang mga kagamitang biswal na ginamit ayon sa 5
hinihingi ng gawain. Kumpleto itong naglalarawan o naglalaman
ng mga kaalaman na dapat mailahad sa klase.
2.may kaunting kakulangan sa kagamitang biswal at hindi 3
kumpletong naglalarawan o naglalahad ng tumpak na katugunan
o kaalaman na dapat Makita ng klase.
3.walang handing biswal 1
C. Pakikiisa ng bawat Miyembro sa gawain
1.Lahat ay nakikiisa sa pangkatang gawain at naglahad ng 5
kanilang kaalaman at kasanayan na kakailanganin sa gawaing
naiatang
2.May dalawa o higit pang miyembro ang hindi nakikiisa sa 3
gawain
3.Walang pakikiisa ang bawat miyembro ng pangkat 1
Kabuuang Puntos 15
Rubrics: Tula/Kanta
Pamantayan Batayang
Puntos
A.Nilalaman
1.Kumpletong kaalaman ang nailahad ng pangkat sa kanilang 5
gawain.
2.May mga ilang detalye na hindi maayos ang pagkabuo ng mga 4
liriko.
3.Halos walang naipaliwanag o nagawang gawain ang pangkat. 1
B.Kagamitang Biswal
1.Angkop ang mga kagamitang biswal na ginamit ayon sa 5
hinihingi ng gawain. Kumpleto itong naglalarawan o naglalaman
ng mga kaalaman na dapat mailahad sa klase.
2.may kaunting kakulangan sa kagamitang biswal at hindi 3
kumpletong naglalarawan o naglalahad ng tumpak na katugunan
o kaalaman na dapat Makita ng klase.
3.walang handing biswal 1
C. Pakikiisa ng bawat Miyembro sa gawain
1.Lahat ay nakikiisa sa pangkatang gawain at naglahad ng 5
kanilang kaalaman at kasanayan na kakailanganin sa gawaing
naiatang
2.May dalawa o higit pang miyembro ang hindi nakikiisa sa 3
gawain
3.Walang pakikiisa ang bawat miyembro ng pangkat 1
Kabuuang Puntos 15

Apendiks 12 APV&VI/Q1/W2
Ikalawang Araw, Grade VI

Sagutin ang mga sumusunod na tanong bilang gabay sa talakayan

 Ano-ano ang mga nakikitang simbolo sa mapa?


 Ano-anong mga simbolo ang makikita sa pangunahing direksyon?
 Ano-anong mga simbolo ang makikita sa pangalawang direksyon?
 Sa anong direksyon makikita ang bansang Pilipinas?

Apendiks 13 APV&VI/Q1/W2
Ikalawang Araw, Grade V

Sinasabing daig ng maagap ang masipag, sa panahon ng Pilipinas ay


patuloy na nakakaranas ng pagbabago ng panahon. Ipakita kung paano mo
mapaghahandaan ang mga pagbabagong ito.

Panuto: Magtala ng mga paghahandang dapat gawin kapag may darating na


bagyo.

1. _________________________________________________
2. _________________________________________________

3. _________________________________________________

4. _________________________________________________

5. _________________________________________________

Apendiks 14 APV&VI/Q1/W2
Ikalawang Araw, Grade VI

Panuto:Gamit ang Mapa. Isulat kung anong direksyon ang mga sumusunod na
bansa.

Pangkat A: Pangunahing Direksyon

1. Guam
2. Cambodia
3. Australia
4. Taiwan
5. Indonesia
Pangkat B: Pangalawang Direksyon

1. Papua New Ginea


2. Sri Lanka
3. Myanmar
4. China
5. India

Apendiks 15 APV&VI/Q1/W2
Ikalawang Araw, Grade V

Panuto: Basahin at unawaing mabuti ang bawat pangungusap. Isulat sa patlang


ang titik ng tamang sagot.

____ 1. Ito ay tumutukoy sa pangmatagalang pangkalahatang kalagayan ng


panahon sa isang bansa
a. Panahon b. Klima c. Temperatura

____ 2. Ito ay ang bilang ng uri ng panahong nararanasan sa Pilipinas.


a. 4 b. 3 c. 2

____ 3. Ito ang panahon sa Pilipinas mula Disyembre hanggang Pebrero.


a. Mainit na tagtuyo
b. Maalinsangan na tagtuyo
c. Malamig na tagtuyo
_____4. Ito ay ang kalgayan ng hangin sa araw-araw sa alinmang lugar sa
bansa.
a. Panahon b.Klima c. Tropikal

____ 5. Ito ang uri ng klimang nararanasan sa Pilipinas.


a. Polar b. Panahon c. Tropikal

Susi sa Pagwawasto:

1. B
2. C
3. C
4. A
5. C
Apendiks 16 APV&VI/Q1/W2
Ikalawang Araw, Grade VI

Panuto: Tukuyin ang direksyon ng mga lugar sa tulong larawan.

Simbahan

Paaralan Restawran

Terminal Palengke

Ospital Mall
Parke

1. Palengke –
2. Parke –
3. Simbahan-
4. Ospital-
5. Paaralan –
6. Mall-
7. Terminal –
8. Restawran-

Susi sa Pagwawasto:

1. Silangan
2. Timog
3. Hilaga
4. Timog-Kanluran
5. Hilagang-Kanluran
6. Timog-Silangan
7. Kanluran
8. Hilagang-Silangan
Apendiks 17 APV&VI/Q1/W2
Ikatlong Araw, Grade V

Ang wastong pangangalaga sa kalikasan at ang ating kapaligiran ay sinasabing


may taglay na epekto sa pagbabago ng klima ng mundo o climate change.
Basahin ang bawat pahayag.

Panuto: Lagyan ng tsek ( / ) ang patlang ang mga gawaing nagpapakita ng


wastong pangangalaga sa kalikasan at ekis ( x ) ang hindi.

____ 1. Paggamit nang wastong tubig at kuryente.

____ 2. Pagtatanim ng mga puno sa mga nakatiwangwang na kagubatan.

____ 3. Paggamit ng dinamita sa pangingisda.

____ 4. Pagsunog sa mga basura sa mga dumpsites.

____ 5. Paggamit nang labis ng mga pestisidyo at kemikal na pataba sa


pagtatanim.

____ 6. Pagpapasara sa mga pabrikang nagtatapon ng kanilang dumi sa mga


ilog.
____ 7. Paggamit muli (recycle) ng mga bagay na maari pang pakinabangan.

____ 8. Pagpapalaganap ng kaalaman tungkol sa wastong pangangalaga sa


kalikasan.

____ 9. Pakikilahok sa proyektong “Luntiang kapaligiran” ng pamahalaan.


____ 10. Pagpapatatag sa mga kagubatan upang pagtayuan ng subdibision at
golf course.

II. Panuto: Tukuyin ang isinasaad ng mga pahayag. Piliin ang sagot sa kahon at
isulat sa patlang.

Temperatura klima

Panahon

alinsangan Tropikal

Equator
atmospera

_______________ 1. Ito ay tumutukoy sa dami ng hamog sa hangin sa


atmospera na dahilan ng mataas na temperature at mga nakapalibot na mga
anyong tubig sa bansa.

_______________ 2. Ito ay antas o tindi ng init ng hangin sa paligid.

_______________ 3. Ito ay tumutukoy sa pangmatagalang pangkalahatang


kalagayan ng panahon sa isang bansa.

_______________4. Ito ay ang kalagayan ng hangin sa araw-araw sa alinmang


lugar sa bansa.

_______________ 5. Ito ang uri ng klimang nararanasan sa Pilipinas.


Apendiks 18 APV&VI/Q1/W2
Ikatlong Araw, Grade VI

Panuto: Basahing mabuti ang mga sumusunod. Isulat sa patlang ang titik ng
tamang sagot.

____ 1. Ang ______ ay modelo ng mundo.


a. Bola b. globo c. dalandan

____ 2. Ang mundo ay nahahati sa sa dalawang bahagi. Anong bahagi ng


katapat ng International Date Line?
a. Ekwador b. parallel c. prime meridian

____ 3. Kung ang mudo ay hinahati ng dalawang magkasing bahagi. Ano ang
tawag sa ibaba ng ekwador.
a. Hilagang hatingglobo
b. Kanlurang hatingglobo
c. Timog hatingglobo

____4. Ilang degree ang Prime meridian?


a. 00 b. 230 c. 900

____ 5. Ito ay distansiya ng mga lugar sa hilaga at timog at nagpapakita ng


lokasyon ng isang lugar sa itaas o ibaba ng ekwador?
a. Longhitud b. latitud c. prime meridian

____ 6. Ito ay distansiya ng mga lugar sa silangan at kanluran mula sa prime


meridian?
a. Longhitud b. latitud c. prime meridian

____ 7. Ang pinakamahabang linyang pahiga na may sukat na 00 at hinahati nito


ang mundo sa dalawang hemispero.
a. Ekwador b. parallel c. prime meridian

____ 8. Ito ay ang imaginary lines na patayo at pahalang na nagsasalubong sag


lobo at mapa.
a. Longhitud b. Latitud c. grid

____ 9. Ito ay tawag sa lugar na nkapalibot sa Hilagang Polo.


a. Rehiyong Arktiko c. Rehiyong Antaktiko
b. Ekwador
____ 10. Ang tawag sa mga lugar na matatagpuan sa palibot ng Timog polo.
a. Rehiyong Arktiko c. Rehiyong Antaktiko
b. Ekwador

II. Panuto: Tukuyin ang direksiyon ng mga lugar sa tulong larawan.

Gusaling Aguinaldo Gymnasium Gusaling Mabini

Palaruan Palikuran

Tanggapan ng Punong Guro Gusaling Rizal


Kantin

1. Palaruan-
2. Kantin-
3. Gusaling Mabini-
4. Gusaling Aguinaldo-
5. Gymnasium-
6. Palikuran-
7. Tanggapan ng Punong Guro
8. Gusaling Rizal

You might also like