You are on page 1of 7

School: BITIN ELEMENTARY SCHOOL Grade Level: IV

DAILY LESSON LOG Teacher: NERISSA R GONZALES Learning Area: ARALING PANLIPUNAN
Teaching Dates and Time: AUGUST 29 – SEPTEMBER 1, 2023 (WEEK 1) Quarter: UNANG MARKAHAN

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Holiday Naipamamalas ang pang- Naipamamalas ang pang-unawa Naipamamalas ang pang-unawa Naipamamalas ang pang-
Pangnilalaman unawa sa pagkakakilanlan ng sa pagkakakilanlan ng bansa ayon sa pagkakakilanlan ng bansa ayon unawa sa pagkakakilanlan ng
bansa ayon sa mga katangiang sa mga katangiang heograpikal sa mga katangiang heograpikal bansa ayon sa mga
heograpikal gamit ang mapa. gamit ang mapa. gamit ang mapa. katangiang heograpikal
gamit ang mapa.
B. Pamantayan sa Pagganap Naipamamalas ang kasanayan Naipamamalas ang kasanayan sa Naipamamalas ang kasanayan sa Naipamamalas ang
sa paggamit ng mapa sa paggamit ng mapa sa pagtukoy paggamit ng mapa sa pagtukoy kasanayan sa paggamit ng
pagtukoy ng iba’t ibang ng iba’t ibang lalawigan at ng iba’t ibang lalawigan at mapa sa pagtukoy ng iba’t
lalawigan at rehiyon ng bansa. rehiyon ng bansa. rehiyon ng bansa. ibang lalawigan at rehiyon ng
bansa.
C. Mga Kasanayan sa Natatalakay ang konsepto ng Natatalakay ang konsepto ng Natatalakay ang konsepto ng Natatalakay ang konsepto ng
Pagkatuto bansa. bansa. bansa. bansa.
(Isulat ang code sa bawat
kasanayan)
Natatalakay ang Konsepto ng Natatalakay ang Konsepto ng Natatalakay ang Konsepto ng Natatalakay ang Konsepto ng
II. NILALAMAN Bansa Bansa Bansa Bansa
(Subject Matter)
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian

1. Mga pahina sa Gabay sa TG pp. 1-4 TG pp. 1-4 TG pp. 1-4 TG pp. 1-4
Pagtuturo MELC – pp. 37, BOW, p. 180 MELC – pp. 37, BOW, p. 180 MELC – pp. 37, BOW, p. 180 MELC – pp. 37, BOW, p. 180
2. Mga pahina sa Kagamitang pp. 2-7 pp. 2-7 pp. 2-7 pp. 2-7
Pang Mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk pp. 3-7 pp. 3-7 pp. 3-7 pp. 3-7
4. Karagdagang kagamitan Modules Modules Modules Modules
mula sa LRDMS
B. Iba pang Kagamitang Audio/Visual Presentation, Audio/Visual Presentation Audio/Visual Presentation
Panturo Larawan
PAMAMARAAN
A. Balik –Aral sa nakaraang Holiday Sa anong rehiyon matatagpuan Diagnostic Test Ano ang ngalan ng ating bansa? Lagyan ng tsek (✔) kung ang
Aralin o pasimula sa bagong ang probinsya na iyong Ano ang mga katangiang pangungusap ay nagsasabi
aralin kinabibilangan? 1. Masukat ang mayroon ang Pilipinas upang ng katangian ng isang lugar
(Drill/Review/ Unlocking of Ano-ano ang bayan o lungsod kakayahang intelektwal masabi itong bansa? para maituring na isang
difficulties) na nasasakupan ng iyong bansa at ekis (🗴) kung hindi.
ng mga mag-aaral.
probinsya? _____1. May mga taong
2. Maihanda ang kaisipan naninirahan sa isang
ng mga mag-aaral. teritoryo.
_____ 2. Ang kapangyarihan
3. Masuri at maitala ang ng pamahalaan ay naka
resulta ng pagsusulit. depende sa pamahalaan ng
katabing bansa.
_____ 3. May sariling
soberanya na kinikilala ng
ibang bansa.
_____ 4. May sariling
teritoryo na tumutukoy sa
lupain at katubigan kasama
na ang himpapawid at
kalawakan sa itaas nito.
_____ 5. Nagtataglay ng
dalawang elemento ang tao
at teritoryo.
B.Paghahabi sa layunin ng Nakikilala mo ba ang mapang Suriin ang lupon ng mga salita.
aralin ito? Bilugan ang mga salitang sa
(Motivation) palagay mo ay may kaugnayan sa
Pilipinas.

Ano ang paglalarawan mo dito?


C. Pag- uugnay ng mga Ang bansa ay isang lugar na Ang isang lugar ay matatawag na Talakayin ang mga katangian
halimbawa sa bagong aralin may naninirahang grupo ng tao bansa kung ito ay nagtataglay ng at elemento na nagbibigay-
(Presentation) na may magkakatulad na apat na elemento ng pagkabansa, kahulugan sa isang lugar na
kulturang pinanggagalingan ang tao, teritoryo, pamahalaan, maituturing na isang bansa.
kung kaya makikita ang iisa o at ganap na kalayaan o
pare-parehong wika, pamana, soberanya.
relihiyon at lahi. Ang isang
bansa ay dapat nagtataglay ng
apat na elemento ng
pagkabansa.
Ano ang mga katangiang
mayroon ang isang lugar para
matawag na isang bansa?

D. Pagtatalakay ng bagong Ang bawat bansa ay May apat na elemento ang Pangkatang Gawain
konsepto at paglalahad ng nagtataglay ng mga bansa. Ito ang tao, teritoryo, Hatiin ang klase sa apat na
bagong kasanayan No I sumusunod na katangian o pamahalaan, at soberanya o pangkat. Ang bawat pangkat
(Modeling) elemento ng pagkabansa. ganap na kalayaan. ay bubuo ng kanilang sariling
1. Tao – Ang tao ay tumutukoy sa "bansa" na magpapakita ng
grupong naninirahan sa loob ng mga katangian ng isang
teritoryo na bumubuo ng ganap na bansa.
populasyon ng bansa. Itakda ang panuntunan na
2. Teritoryo – Ang teritoryo ay kailangan nilang isaalang-
tumutukoy sa lawak ng lupain at alang sa pagbuo ng kanilang
katubigan kasama na ang "bansa" ang mga sumusunod
himpapawid at kalawakan sa na elemento:
itaas nito. Ito rin ang tinitirhan ng
● Pangalan ng bansa
mga tao at pinamumunuan ng
pamahalaan. ● Isang mapa na nagpapakita
3. Pamahalaan – Ang ng kanilang teritoryo
pamahalaan ay isang samahan o
organisasyong politikal na ● Uri ng mamayan.
itinataguyod ng mga grupo ng
● Pambansang wika
taong naglalayong magtatag ng
kaayusan at magpanatili ng isang ● Ideya sa Sistema ng
sibilisadong lipunan. pamahalaan.
4. Soberanya – Ang soberanya o
ganap na kalayaan ay tumutukoy
sa kapangyarihan ng
pamahalaang mamahala sa
kanyang nasasakupan.
Tumutukoy rin ito sa kakayahang
magpatupad ng mga programa
nang hindi pinakikialaman ng
ibang bansa.
May dalawang anyo ng
soberanya ang bawat bansa:
▪ Soberanyang Panloob – Ito ay
ang kapangyarihang pangalagaan
ang sariling kalayaan na
maipatupad ang mga batas sa
loob ng sariling teritoryo.
▪ Soberanyang Panlabas – Ito ay
ang kapangyarihan ng bansa na
maging malaya sa pakikialam o
panghihimasok ng ibang bansa sa
kanyang nasasakupan.
E. Pagtatalakay ng bagong Humanap ng kapareha. Gawin Magkaroon ng presentasyon
konsepto at paglalahad ng ang sumusunod na gawain. tungkol sa ginawang bansa.
bagong kasanayan No. 2. Panuto: Punan ang crossword Magkaroon ng
( Guided Practice) puzzle. pagtatalakayan sa klase.
Itanong s amga mag-aaral
kung aling mga elemento ng
isang bansa ang kanilang
nakita sa bawat “bansa” at
kung paano nila ito ginamit.

Pababa
1. Ito ay ang mga naninirahan sa
loob ng isang teritoryo.
2. Tumutukoy ito sa isang
samahan o organisasyong
politikal na itinataguyod ng mga
grupo ng tao.
4. Tumutukoy sa lawak ng lupain
at katubigan kasama ng
himpapawid at kalawakang nasa
itaas nito.
Pahalang
3. Ito ay lugar o teritoryo na may
naninirahang mga grupong tao na
may iisa o pare-parehong wika,
pamana, relihiyon at lahi.
5. Ito ay ganap na kalayaan na
tunutukoy sa kapangyarihan ng
pamahalaang mamahala sa
kanyang nasasakupan
F. Paglilinang sa Kabihasan Isulat sa apat na bahagi ng
(Tungo sa Formative saranggola na may bilang ang
Assessment mga elementong dapat
( Independent Practice ) mayroon ang isang lugar para
matawag itong bansa.

G. Paglalapat ng aralin sa Masasabi ba ninyong Bilang mag-aaral, bakit Pumili ng isang elemeto ng
pang araw araw na buhay importante na ang pag-aralan kailangang magkaroon ng ganap isang bansa at ipaliwanag
(Application/Valuing) ang tungkol sa ating bansa? na kalayaan ang isang bansa? ang kahalagahan nito.
Bakit?
H. Paglalahat ng Aralin Paano matatawag na isang Anu-ano ang mga katangian/ Paano maituturing na bansa
(Generalization) bansa ang isang lugar? elemento ng isang bansa? ang isang bansa? magbigay
Ano-ano ang konsepto nito? ng halimbawa.

I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Ilagay sa bawat kahon Panuto: Lagyan ng tsek (/) ang Panuto: Isulat mo sa loob ng
ang elemento o katangian ng bilang ng pangungusap na kahon ang letra ng sagot sa
isang bansa. Gawin ito sa nagsasaad ng katangian ng isang bawat katanungan.
sagutang papel. bansa at ekis (x) ang hindi. 1. Ito ay ang grupo ng mga
1. Ang isang bansa ay naninirahan sa isang
pinapakialaman ng ibang bansa. teritoryo na bumubuo ng
2. Katangian ng isang bansa ang populasyon ng mga bansa.
magkaroon ng pamahalaan.
3. Ito ay isang lugar na may 2. Ang kapangyarihan ng
naninirahang mga tao na may bansa at pamahalaan nito na
magkakatulad na kulturang maipatupad ang anumang
pinanggalingan. batas para sa mga
4. Taglay ng bansa ang lupain na nasasakupan.
sakop ng iba pang bansa.
5. May samahan o organisasyong 3. Organisasyong politikal na
political na itinataguyod ng mga naglalayong magtatag ng
grupo ng tao na naglalayong kaayusan at mapanatili ang
magtatag ng kaayusan at isang sibilisadong lipunan.
magpapanatili ng sibilisadong
lipunan.
4. Ito ang tumutukoy sa
lawak ng lupain at katubigan
kasama na ang himpapawid
at kalawakan sa itaas nito.
Tinitirhan ng mga tao at
pinamumunuan ng
pamahalaan.

5. Ito ay lugar o teritoryo na


may naninirahang mga grupo
ng tao na may magkakatulad
na kulturang
pinanggagalingan kung kaya
makikita ang iisa o pare-
parehong wika, pamana,
relihiyon at lahi.

J. Karagdagang gawain para sa Magbigay ng limang halimbawa Ano ang kahalagahan ng


takdang aralin ng bansa. pagkakaroon ng mga
(Assignment) elemento ang isang bansa?
IV. Mga Tala
V. Pagninilay
A. Bilang ng mag-aaral na LORO: ___sa___na mag-aaral LORO: ___sa___na mag-aaral LORO: ___sa___na mag-aaral LORO: ___sa___na mag-aaral
nakakuha ng 75% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na LORO: ___sa___na mag-aaral LORO: ___sa___na mag-aaral LORO: ___sa___na mag-aaral LORO: ___sa___na mag-aaral
nangangailangan ng iba pang
gawaing remediation
C. Nakakatulong ba ang Oo ____ Hindi ____ Oo ____ Hindi ____ Oo ____ Hindi ____ Oo ____ Hindi ____
remedia? Bilang ng mag aaral
na nakaunawa sa aralin ___sa___na mag-aaral ___sa___na mag-aaral ___sa___na mag-aaral ___sa___na mag-aaral
D. Bilang ng mag aaral na ___sa___na mag-aaral ___sa___na mag-aaral ___sa___na mag-aaral ___sa___na mag-aaral
magpapatuloy sa remediation.
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturoang nakatulong ng
lubos?Paano ito nakatulong?
F. Anong suliraninang aking
nararanasan sulusyunan sa
tulong ang aking punong guro
at
supervisor?
G. Anong gagamitang pangturo
ang aking nadibuho na nais
kung
ibahagi sa mga kapwa ko guro?
Inihanda ni: Sinuri ni: Binigyang Pansin ni:

NERISSA R GONZALES EDLIN A. RAGAS BANESSA C. BANAWA


Guro I Dalubguro I Punungguro I

You might also like