You are on page 1of 14

Republic of the Philippines

Department of Education
School: Grade Level:
Teacher: Learning Area:
Observation Date: Quarter:

I. Layunin Nakapaghihinuha ka ng konsepto ng RPMS KRA’S &


pagpapatuloy at pagbabago sa OBJECTIVES
pamamagitan ng pagsasaayos ng
mga larawan ayon sa pagkakasunod-
sunod.
A. Pamantayang Naipamamalas ang pagunawa sa
Pangnilalaman kahalagahan ng pagkilala sa sarili
bilang Pilipino gamit ang konsepto
ng pagpapatuloy at pagbabago.
B. Pamantayan sa Naipagmamalaki at
Pagganap nakapagsasalaysay ng kwento
tungkol sa sariling katangian at
pagkakakilanlan bilang Pilipino sa
malikhaing Pamamaraan.
C. Pinakamahalagang
Nakapaghihinuha ng konsepto ng
Kasanayan sa
pagpapatuloy at pagbabago sa
Pagkatuto (MELC)
pamamagitan ng pagsasaayos ng
(Kung mayroon, isulat
mgalarawan ayon sa pagkakasunod-
ang pinakamahalagang
sunod.
kasanayan sa pagkatuto o
AP1NAT-If- 10
MELC
D. Pagpapaganang
Kasanayan
(Kung mayroon, isulat
ang pagpapaganang
kasanayan.)
II. NILALAMAN Paghihinuha ng Konsepto ng
Pagpapatuloy at Pagbabago
III. KAGAMITAN
PANTURO
A. Mga Sanggunian
a. Mga Pahina sa MELC ARALING PANLIPUNAN
Gabay ng Guro AP1NAT-If- 10 pahina 24
BUDGET OF WORK pahina 187,
PIVOT LEARNER’S MATERIAL
pp 18-23

b. Mga Pahina sa
Kagamitan ng Mag-aaral Pahina 18-
Kagamitang
23
Pangmag-aaral
c. Mga Pahina sa
Teksbuk
d. Karagdagang
Kagamitan mula sa
Portal ng Learning
Resource

e. Pagsasama ng Paksa 1. Numeracy Integration


( Subject Math - Nakikilala at
Integration ) Nakapaglalawan sa Bilang
Isa Hanggang Isang daan
M1NS-Ia-1.1
2. Literacy Integration
Naibibigay ang pangalan ng
bawat titik.
MT1PWR-Ib-i-1.1
3. Edukasyon sa Pagpapakatao
Nakapagpapakita ng iba’t
ibang paraan ng pagiging
masunurin at magalang
EsP1PPP- IIIa –1
Nakasusunod sa utos ng
magulang at nakatatanda.
EsP1PPP-IIId-e – 3

B. Listahan ng mga
Kagamitang Panturo
module, activity sheets, laptop,
para sa mga Gawain sa
powerpoint
Pagpapaunlad at
Pakikipagpalihan
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral Panuto: Isulat sa loob ng bilog ang COT INDICATOR 2
bilang 1 hanggang 5 ayon sa (Used a range of
pagkakasunod-sunod ng mga teaching strategies
pagbabagong nagaganap sa isang that enhance lerner
tao batay sa kaniyang edad. achievement in
literacy and
numeracy skills.)
Strategy:
Nagagamit ang bilang
1-5 sa
pagkakasunod-sunod
ng mga pagbabagong
nagaganap sa isang
tao batay sa kaniyang
edad.

Guro: May mahahalagang


pangyayari sa buhay ng bawat
B. Paghahabi sa layunin batang tulad mo. Ito ay nagaganap sa
ng Aralin pamilya o sa lipunang iyong
ginagalawan. Ang mga
mahahalagang pangyayaring ito ay
nagsimula noong ikaw ay
ipinanganak, araw na ikaw ay
biniyagan at maging ng isang
samahang panrelihiyon, noong
nagsimula ka ng mag-aral ng kinder
at ngayong ikaw na ay nasa unang
baitang.

Guro: Tingnan mong mabuti ang


larawan.
-Saan nagsimula ang timeline ng
batang lalaki?
-Suriin ang kasuotan ng batang lalaki
noong siya ay sanggol palamang COT INDICATOR 3
hanggang siya ay lumaki na.
-Ano ang iyong naging puna sa Applied a range of
kanilang kasuotan. teaching strategies to
-Maaari mo pa bang isuot ang damit develop critical and
mo noong ikaw ay maliit pa lamang? creative thinking, as
Bakit? well as other higher-
order thinking skills.
SUBUKIN NATIN
COT INDICATOR 9
Panuto: Sabihin ang magalang na
salitang OPO kung ang kasuotan o Used strategies for
bagay ay ginagamit mo pa hanggang providing timely,
ngayon at HINDI PO kung hindi accurate and
mo na ginagamit. constructive feedback
to improve learner
performance.
Bakit hindi mo na ginagamit ang
ibang bagay na aking ipinakita?

Guro: Ang bawat bata ay


patuloy na lumalaki at nadaragdagan
ng edad. Habang kayo ay patuloy sa
paglaki ay maraming mga
pagbabago sa inyong pisikal na
katangian, pangangailangan at
maging sa inyong mga kayang
gawin.

-Noong ikaw ay sanggol palang ang


kaya mo palang na gawin ay
dumede, gumapang, umiiyak at
ngumiti, ngayon naman na mas
malaki ka na ay tiyak mayroon ka ng
mga munting kayang gawin.

-Tumutulong ka ba sa mga gawaing


bahay? Ano-ano ang iyong mga
kayang gawin?

COT INDICATOR 1
(Applied knowledge
of content within and
across curriculum
C. Pag-uugnay ng mga teaching areas.)
halimbawa sa bagong Edukasyon sa
aralin Pagpapakatao
Nakapagpapakita ng
iba’t ibang paraan ng
pagiging matulungin at
magalang
EsP1PPP- IIIa –1
Guro: Sino dito ang inuutusan ng
kanyang nanay na maghugas ng
pinggan? -Marunong ba kayo na
sumunod sa mga utos sa inyo ng
inyong magulang?
-Paano ninyo sinusunod ang mga Edukasyon sa
utos sa inyo? Pagpapakatao
Nakasusunod sa utos
ng magulang at
Sa paghuhugas ng pinggan mga bata nakatatanda.
mayroon tayong pagkakasunod EsP1PPP-IIId-e – 3
sunod na dapat gawin. Sige nga po,
sino ang makapagbabahagi ng
paraan ninyo sa paghuhugas ng
pinggan?

Guro: Una nating dapat gawin ay


ayusin muna ang mga huhugasan
natin. Kapag natanggal na natin ang
mga natirang pagkain ay pwede na
natin hugasan ang mga baso, tapos
isunod natin yung mga kutsara at
tinidor. Pagkatapos ay hugasan na
rin natin ang mga plato at platito.
Pinakahuli nating huhugasan ang
mga kaldero at kawali. Ngunit kung
hindi mo pa ito kayang hugasan ay
maaari kang humingi ng tulong sa
iyong mas nakakatandang kapatid.
Itanong:
Mahalaga ba mga bata na tayo ay
tumutulong sa mga gawaing bahay?
Bakit?

Kagaya ng mga gawain pati na rin


ng buhay ng tao mga bata ay
mayroon ding pgkakasunod sunod o
timeline ang buhay ng mga halaman
at hayop. Katulad nalang ng paro-
paro. Pag-aralan natin mga bata ang
konsepto ng pagpapatuloy at
pagbabago sa buhay ng isang paro-
paro.

D. Pagtalakay ng
bagong konsepto at Ito si Jingjing. Isa siyang katutubong
paglalahad ng dumagat. Pagkatapos niya pumasok
bagong kasanayan #1 sa paaralan ay dumideretso na agad
siya sa hardin malapit sa kanilang COT INDICATOR 8
bahay. Pinagmamasdan niya ang
magaganda at makukulay na paro- Adapted and used
paro. Nais niyang malaman kung culturally appropriate
ano ang mga yugto sa buhay ng teaching strategies to
isang paro-paro. Kaya naman address the needs of
kinabukasan ay agad siyang learners from
nagtanong sa kaniyang guro. indigenous groups.
(Naipapakita ang
pantay na karapatan
sa edukasyon para sa
mga katutubong
dumagat)

Guro: Kayo mga bata nais ninyo


rin bang malaman ang timeline ng
buhay ng isang paro-paro?

Ang iyong nakikita mga bata ay


ang mga yugto sa buhay ng isang
paro-paro. Magbigay tayo ng
ating paghihinuha sa kung ano
ang tamang pagkakasunod sa
timeline ng buhay ng isang paro-
paro. Isulat natin ang bilang 1-5.
Ang paghihinuha ay salitang
tagalog na nangangahulugang
matalinong paghula o pagbibigay
ng opinion sa mga pangyayari
gamit ang mga patunay na
makatotohanan sa pamamagitan
ng matalinong pag-iisip at
paghusga.

Guro: Bago tayo manuod, ano ano


ang mga dapat gawin ng mga batang
kagaya ninyo upang lubos ninyong
maunawaan ang pinapanuod ninyo?

-Ngayon mga bata ay manunuod


tayo ng isang bidyo upang malaman
natin kung tama ba ang inyong mga
naging sagot. COT INDICATOR 4
Displayed proficient
(Panunood ng maiksing bidyo ng use of Mother
timeline ng paro-paro) Tongue, Filipino and
English to facilitate
Guro: Ngayon ay napanuod mo na teaching and learning.
ang timeline ng isang paro-paro.
Balikan natin ang inyong mga
naging sagot mula sa inyong
napanuod.
COT INDICATOR 5
Ang unang yugto sa buhay ng paro-
paro ay noong sya ay itlog pa lang. Established safe and
Ang pangalawang yugto ay nuong secure learning
siya ay isa ng uod. Tapos pangatlong environments to
yugto ay tinatawag nating krisalis o enhance learning
yung matigas na proteksyon na through the consistent
nakabalot. At ang pinaka huling implementation of
yugto ay ang pagiging paro-paro. policies, guidelines
and procedures.

Panuto: Ibigay ang nawawalang


yugto ng mga pagbabago. Piliin ang
titik ng tamang sagot.
COT INDICATOR 7
Established a learner-
centered culture by
using teaching
strategies that
respond to their
linguistic, cultural,
socio-economic and
religious
backgrounds.

Linggwistika
( Paghihinuha –
E. Pagtalakay ng tumutukoy sa
bagong konsepto at matalinong paghula o
paglalahad ng pagbibigay ng
bagong kasanayan opinion. )
#2.

PANGKATANG GAWAIN
Guro: Ngayon naman ay dadako na
tayo sa pangkatang gawain.
Magkakaroon tayo ng 4 na grupo
kung saan magkakaroon kayo ng
lider. Pagkatapos ng inyong gawain
ay pumalakpak ng 5 beses at
sabihing “Tapos na po kami.”
Guro: Ano-ano ang mga dapat
gawin kapag nasa paangkatang
gawain?

COT INDICATOR 5
Narito ang pamantayan ng pag-
iiskor para sa inyong mga gawain. Established safe and
secure learning
environments to
enhance learning
through the consistent
implementation of
policies, guidelines
and procedures.

F. Paglinang sa
kabihasnan (Tungo Ang bawat pangkat ay binibigyan
sa Formative) ng 5 minuto upang matapos ang
kanilang gawain.

PANGKAT 1
COT INDICATOR 6
Maintained learning
environments that
promote fairness,
respect and care to
encourage learning.
PANGKAT 2

COLLABORATIVE
APPROACH
-Isang proseso kung
saan ang isang grupo
(o mga grupo) ng mga
indibidwal ay natututo
mula sa isa’t isa sa
pamamagitan ng
pagtutulungan upang
makumpleto ang isang
gawain.

PANGKAT 3

Pangkat 4
Ano ang tawag sa matalinong
paghula o pagbibigay ng opinion sa
mga pangyayari gamit ang mga
patunay na makatotohanan sa
pamamagitan ng matalinong pag-
iisip at paghusga? COT INDICATOR 2
(Used a range of
Bakit kailangan nating malaman ang teaching strategies
tamang pagkakasunod-sunod sa that enhance lerner
konsepto ng pagpapatuloy at achievement in
pagbabago sa mga buhay at mga literacy and
pangyayari? numeracy skills.)
Mother Tongue
Panuto: Suriin ang mga larawan. Naibibigay ang
Ang nasa bahaging A ay nagpapakita pangalan ng bawat titik.
ng mga naunang yugto sa buhay ng MT1PWR-Ib-i-1.1
isang tao. Sa hanay B naman ay ang
paglalarawan ng mga maaring
naging bunga ng naunang yugto. COT INDICATOR 3
Pag-aralan ang mga katangian nila
upang mapagtambal mo ang angkop Applied a range of
sa bawat isa. teaching strategies to
develop critical and
creative thinking, as
well as other higher-
order thinking skills.

COT INDICATOR 9

Used strategies for


providing timely,
accurate and
constructive feedback
to improve learner
performance.
G. Paglalahat ng Aralin
Panuto: Isulat sa loob ng bituin
ang bilang 1 hanggang 5 ayon sa
pagkakasunod-sunod ng mga
pangyayari sa pagpasok sa
paaralan.

H. Paglalapat ng aralin sa
pang araw-araw na
buhay

COT INDICATOR 9

Used strategies for


providing timely,
accurate and
constructive feedback
to improve learner
Gumupit o gumuhit ng mga larawan na performance.
nagpapakita ng pagkakasunod-sunod ng
iyong mga gawain araw-araw. Idikit Strategy:
ito sa iyong notbuk #4. Formative Assessment

I. Pagtataya
J. Karagdagang gawain
para sa takdang
aralin at remediation

You might also like