You are on page 1of 7

School: BITIN ELEMENTARY SCHOOL Grade Level: IV

DAILY LESSON LOG Teacher: JOHN ERROLL O. GESMUNDO Learning Area: FILIPINO
Teaching Dates - Time: November 28 - DECEMBER 01, 2023 (WEEK 5) Quarter: SECOND

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman  Naipamamalas ang kakayahan sa mapanuring pakikinig at pag-unawa sa napakinggan
 Naipamamalas ang kakayahan at tatas sa pagsasalita at pagpapahayag ng sariling ideya, kaisipan, karanasan at damdamin
 Naipamamalas ang iba’t ibang kasanayan sa pag-unawa ng iba’t ibang teksto
 Naisasagawa ang mapanuring pagbasa sa iba’t – ibang teksto at napapalawak ang kaalaman sa talasalitaan
 Napauunlad ang kasanayan sa pagsulat ng iba’t ibang uri ng sulatin
 Naipamamalas ang kakayahan sa mapanuring panood ng iba’t ibang uri ng media tulad ng patalastas at maikling pelikula
 Naipamamalas ang pagpapahalaga at ksanayan sa paggamit ng wika sa komunikasyon at pagbasa ng iba’t ibang uri ng panitikan
B. Pamantayan sa Pagganap  Natatalakay ang paksa o isyung napakinggan
 Nakabibigkas ng tula at iba’t ibang pahayag nang may damdamin, wastong tono at intonasyon
 Naisasalaysay muli ang nabasang kuwento o teksto nang may tamang pagkakasunod-sunod at nakagagawa ng poster tungkol sa binasang teksto
 Nagagamit ang diksiyonaryo at nakagagawa ng balangkas sa pagkalap at pag-unawa ng mga impormasyon
 Nakasusulat ng talatang pasalaysay
 Nakapagsasalaysay tungkol sa pinanood
 Nakasasali sa mga usapan at talakayan, pagkukuwento, pagtula, pagsulat ng sariling tula at kuwento
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Nailalarawan ang elemento Nailalarawan ang tauhan batay sa Nagagamit ang iba’t ibang uri ng Nagagamit ang iba’t ibang uri ng
(Isulat ang code sa bawat ng kuwento (tagpuan, ikinilos, ginawi, sinabi at naging panghalip (pamatlig) -Patulad panghalip (pamatlig) -Patulad
pahimaton paukol - Paari panlunan pahimaton paukol - Paari panlunan
kasanayan) tauhan, banghay, at damdamin
HOLIDAY paturol sa usapan at pagsasabi paturol sa usapan at pagsasabi
pangyayari) F4PS-IIe-f-12.1 tungkol sa sariling karanasan tungkol sa sariling karanasan
F4PN-IIe-12.1 F4WG-If-j-3 F4WG-If-j-3

Mga Elemento ng Kwento Katangian ng mga Tauhan ng PANGHALIP PAMATLIG PANGHALIP PAMATLIG
II. NILALAMAN Kuwento
(Subject Matter)
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay sa TG pp: 135 - 136
Pagtuturo
2. Mga pahina sa Kagamitang
Pang Mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang kagamitan mula
sa LRDMS
B. Iba pang Kagamitang Panturo PowerPoint Presentation, PowerPoint Presentation,
projector, larawan, activity projector, larawan.
sheet
IV. PAMAMARAAN
A. Balik –Aral sa nakaraang Aralin Magpakita ng mga larawan. Balikan ang kuwentong “Ang Anu-ano ang mga panghalip
o pasimula sa bagong aralin Gamit ang mga larawan, Nawawalang Prinsesa”. na panao? Patanong?
(Drill/Review/ Unlocking of ipabuo sa mga mag-aaral Sino-sino ang mga tauhan sa Magbigay kayo ng isang
difficulties) kung alin ang dapat kwento?
magkasama. Ilarawan ang mga tauhang
pangungusap na gamit ang
binanggit. panghalip na panao at
patanng.

B.Paghahabi sa layunin ng aralin Mahilig ba kayong magbasa Magpakita ng larawan. Nagpapakita ang guro ng
(Motivation) ng mga kwento? mga video na may
Ano ang paborito niyong kinalaman sa panghalip na
mga kwento o alamat?
panao.

Itanong:
Kilala niyo ba ang nasa larawan?
Ano-ano kaya ang mga katangian
ng taong nasa larawan?
Kaya mo bang tularan ang
kanyang mabuting gawain?

C. Pag- uugnay ng mga Basahin at unawain ang Ang paglalarawan ng katangian Ang panghalip na pamatlig ay
halimbawa sa bagong aralin kwentong pinamagatang ng isang tauhan ay maaring ginagamit sa paghalili sa
pagtuturo ng tao, hayop, pook,
(Presentation) “Ang Nawawalang Prinsesa”, mahinuha sa pamamagitan ng gawain at pangyayari. May
hango sa pag-unawa kung ano ang tatlong panauhan ang panghalip
Pinoycollection.com. kanyang ikinikilos, ginawa, paano pamatlig. Isinasaad ng tatlong
ito nagsasalita, at kung paano panauhan ang layo o distansiya ng
nagpapakita ng kanyang naging pangngalang kinakatawan sa
reaksyon sa sitwasyon sa taong nagsasalita at nakikinig
kuwento. batay sa limang uri nito

D. Pagtatalakay ng bagong Ipasagot sa mga mag-aaral Ipabasa ang kuwento sa mag-


konsepto at paglalahad ng ang gabay na tanong tungkol aaral. (Ito ay base sa tunay na
bagong kasanayan No I sa kuwentong binasa. karanasan.)
(Modeling) 1. Ano ang pamagat ng
kuwento?
2. Sinu-sino ang mga
tauhan sa kuwento?
3. Ilarawan ang prinsesa sa
kuwento?
4. Ano ang ginagawa ng
prinsesa sa gubat?
5. Bakit kaya “Ang
Nawawalang Prinsesa”
ang pamagat ng
kwento?

E. Pagtatalakay ng bagong Ang maikling kuwento ay Pangkatang Gawain: Gagamitin ang bawat uri ng
konsepto at paglalahad ng kadalasang sinusulat upang Pangkatin ang mga mag-aaral. pamatlig sa pangungusap.
bagong kasanayan No. 2. magbigay aliw sa mga Ipasagot ang mga sumusunod na Ang guro ang unang
( Guided Practice) mambabasa at magturo ng katanungan sa bawat pangkat.
mga aral sa buhay. Sinu-sino ang mga tauhan sa
magbibigay ng mga
May elemento ang isang kuwento? halimbawa gamit ang mga
kuwento. Ito ay ang tauhan, Ano ang nangyari sa mag-ina sa mag aaral at pagkatapos ay
tagpuan, at banghay. palengke? ang mga larawan.
(Isa-isahing talakayin ang Anong katangian meron si Pagkatapos,
mga element ng isang Melinda? Ang kanyang inay at
kuwento) ang tindera?

(Nagbibigay ng
pangungusap)

(Nagbibigay ng
pangungusap)

(Nagbibigay ng
pangungusap)

F. Paglilinang sa Kabihasan Pangkatang Gawain Pag-uulat ng mga sagot ng bawat Panuto: Sabihin ang
(Tungo sa Formative Assessment Pangkatin ang klase sa pangkat. pangalang kinatawan at ang
( Independent Practice ) limang grupo. Bawat pangkat panghalip pamatlig.
ay may activity sheet na
pagsusulatan ng mga sagot.
1. Nagtungo sa palayan si
Panuto: Tukuyin ang mga Lolo Tasyo. Doon siya
elemento ng kwento sa magpapalipas maghapon.
binasang maikling kwento. 2. Ganito ang wastong
paghawak ng bat para
mapalo mo nang malakas
ang bola.
3. Matamis ang santol na
kinakain ko. Unang bunga
ito ng tanim ni Itay.
4. Aba, hayun si Rudy at
papaalis na yata.
5. Heto ang baon mo.
Umuwi ka ng maaga, ha?

G. Paglalapat ng aralin sa pang Bakit mahalagang malaman Bakit kailangang magkaroon ng Sa paanong paraan natiN Sa paanong paraan natiN
araw araw na buhay ang mga detalye sa mahalagang atensyon sa mga nagagamit ang panghalip na nagagamit ang panghalip na
(Application/Valuing) babasahing kwento? mahahalagang detalye sa pamatlig sa araw araw nating pamatlig sa araw araw nating
kwentong babasahin? pagsasalita? pagsasalita?
H. Paglalahat ng Aralin Ano ang maikling kwento? Paano mo mailalarawan ang Anu-ano ang mga panghalip na Anu-ano ang mga panghalip na
(Generalization) Ano ang mga elemento ng katangian ng isang karakter o pamatlig? Paano ito gagamitin sa pamatlig? Paano ito gagamitin sa
kwento? tauhan? pangungusap? pangungusap?

I. Pagtataya ng Aralin Basahin at unawain ang Panuto: Ilarawan ang tauhan sa Panuto: Salungguhitan ang
kwento na pinamagatang bawat pahayag batay sa larawan panghalip na pamatlig na
“Alamat ng Rosas”. sa bawat bilang. Piliin ang sagot bubuo sa pangungusap.
Pagkatapos buuin at punan sa loob ng kahon.
ang mga kahon ayon sa 1. May batang nadapa. Umiyak
Pumili sa tatlong panghalip
hinihinging detalye ng siya dahil napigtas ang tsinelas sa loob ng panaklong.
elemento ng kuwento. niya. Ang sabi ni Rudy ay…. Si 1. Ang haba na ng buhok
Rudy ay ________________. mo? Kailan mo ipapagupit
(ito, iyan, iyon)?
2. Pudpod na ang tsinelas
na suot ko. Kailangan
2. Naglalaro ng saranggola ang palitan ko na ang mga (ito,
magkaibigang sina Jack and Jill.
Hiniram ni Jill ang laruan ni Jack iyan, iyon).
ngunit biglang nasira ito ni Jill. 3. Tingnan mo ang aso ng
Ang sabi ni jack ……Si Jack ay kapitbahay natin. Mukhang
isang batang
__________________.
matapang (ito, iyan, iyon).
4. Halika (rito, riyan, roon).
May sasabihin akong
sikreto sa iyo.
5. Huwag kang dumaan
3. Nadatnan ni Fea ang bahay nila (dito, diyan,doon)
na marumi. Wala pa ang nanay
dahil nasa trabaho pa.
Napagtanto niya na siguradong
pagod na ang nanay pagdating sa
bahay. Kaya naglinis na lang si
Fea. ___________________.
4. Nakita ni Adam ang kaklase
niyang nagugutom at tila walang
baon. Nilapitan niya at sinabing …
Si Adam ay isang batang
_________________.

5. Mahilig magbasa si Pani ng


kahit anong babasahing makita
niya, libro man ito o kaya ay
dyaryo. Kaya di maikukubli na
malalaki ang grado niya sa kahit
anong asignatura. Si Pani ay isang
batang ________________.

J. Karagdagang gawain para sa


takdang aralin
(Assignment)
V. Mga Tala
VI. Pagninilay

A. Bilang ng mag-aaral na PIPIT: ____ sa ____ PIPIT: ___ sa ____ na PIPIT: ____ sa ____ na PIPIT: ____ sa ____ na
nakakuha ng 75% sa pagtataya na mag-aaral mag-aaral mag-aaral mag-aaral
AGILA:____ sa ____ AGILA:___ sa ____ na AGILA:____ sa ____ na AGILA:____ sa ____ na
na mag-aaral mag-aaral mag-aaral mag-aaral
MAYA:____ sa ____ MAYA:___ sa ____ na MAYA:____ sa ____ na MAYA:____ sa ____ na
na mag-aaral mag-aaral mag-aaral mag-aaral
LORO: ____ sa ____ LORO:___ sa ____ na LORO: ____ sa ____ na LORO: ____ sa ____ na
na mag-aaral mag-aaral mag-aaral mag-aaral
B. Bilang ng mag-aaral na PIPIT: ____ sa ____ PIPIT: ___ sa ____ na PIPIT: ____ sa ____ na PIPIT: ____ sa ____ na
nangangailangan ng iba pang na mag-aaral mag-aaral mag-aaral mag-aaral
gawaing remediation
AGILA:____ sa ____ AGILA:___ sa ____ na AGILA:____ sa ____ na AGILA:____ sa ____ na
na mag-aaral mag-aaral mag-aaral mag-aaral
MAYA:____ sa ____ MAYA:___ sa ____ na MAYA:____ sa ____ na MAYA:____ sa ____ na
na mag-aaral mag-aaral mag-aaral mag-aaral
LORO: ____ sa ____ LORO:___ sa ____ na LORO: ____ sa ____ na LORO: ____ sa ____ na
na mag-aaral mag-aaral mag-aaral mag-aaral
C. Nakakatulong ba ang
remedia? Bilang ng mag aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag aaral na
magpapatuloy sa remediation.
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturoang nakatulong ng
lubos?Paano ito nakatulong?

F. Anong suliraninang aking


nararanasan sulusyunan sa
tulong ang aking punong guro at
supervisor?

G. Anong gagamitang pangturo


ang aking nadibuho na nais kung
ibahagi sa mga kapwa ko guro?

Inihanda ni: Sinuri ni: Binigyang Pansin ni:

JOHN ERROLL O. GESMUNDO EDLIN A. RAGAS BANESSA C. BANAWA


Guro I Dalubguro I Punungguro I

You might also like