You are on page 1of 6

School: Grade Level: IV

DAILY LESSON LOG Teacher: @edumaymay Learning Area: ARALING PANLIPUNAN


Teaching Dates and Time: AUGUST 29 – SEPTEMBER 1, 2023 (WEEK 1) Quarter: UNANG MARKAHAN

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Holiday Naipamamalas ang pang- Naipamamalas ang pang-unawa Naipamamalas ang pang-unawa Summative Test/
unawa sa pagkakakilanlan ng sa pagkakakilanlan ng bansa ayon sa pagkakakilanlan ng bansa ayon Weekly Progress Check
bansa ayon sa mga katangiang sa mga katangiang heograpikal sa mga katangiang heograpikal
heograpikal gamit ang mapa. gamit ang mapa. gamit ang mapa.
B. Pamantayan sa Pagganap Naipamamalas ang kasanayan Naipamamalas ang kasanayan sa Naipamamalas ang kasanayan sa
sa paggamit ng mapa sa paggamit ng mapa sa pagtukoy paggamit ng mapa sa pagtukoy
pagtukoy ng iba’t ibang ng iba’t ibang lalawigan at ng iba’t ibang lalawigan at
lalawigan at rehiyon ng bansa. rehiyon ng bansa. rehiyon ng bansa.
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Natatalakay ang konsepto ng Natatalakay ang konsepto ng Natatalakay ang konsepto ng
(Isulat ang code sa bawat bansa. bansa. bansa.
kasanayan)
Natatalakay ang Konsepto ng Natatalakay ang Konsepto ng Natatalakay ang Konsepto ng
II. NILALAMAN Bansa Bansa Bansa
(Subject Matter)
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay sa
Pagtuturo
2. Mga pahina sa Kagamitang
Pang Mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang kagamitan mula Modules Modules Modules
sa LRDMS
B. Iba pang Kagamitang Panturo Audio/Visual Presentation, Audio/Visual Presentation Audio/Visual Presentation
Larawan
IV. PAMAMARAAN
A. Balik –Aral sa nakaraang Aralin Holiday Sa anong rehiyon matatagpuan Ano ang ngalan ng ating bansa? Lagyan ng tsek () kung ang Summative Test/
o pasimula sa bagong aralin ang probinsya na iyong Ano ang mga katangiang pangungusap ay nagsasabi ng Weekly Progress Check
(Drill/Review/ Unlocking of kinabibilangan? mayroon ang Pilipinas upang katangian ng isang lugar para
difficulties) Ano-ano ang bayan o lungsod masabi itong bansa? maituring na isang bansa at ekis
na nasasakupan ng iyong () kung hindi.
probinsya? _____1. May mga taong
naninirahan sa isang teritoryo.
_____ 2. Ang kapangyarihan ng
The creator/editor of this DLL does not claim ownership over its contents such as (pictures, illustrations, stories, etc.). This DLL is only intended as reference for teachers.
The creator/editor shall/does not allow/permit any individual to sell this Daily Lesson Log or to share without his/her permission. @edumaymay @lauramos @angie
pamahalaan ay naka depende sa
pamahalaan ng katabing bansa.
_____ 3. May sariling soberanya
na kinikilala ng ibang bansa.
_____ 4. May sariling teritoryo na
tumutukoy sa lupain at katubigan
kasama na ang himpapawid at
kalawakan sa itaas nito.
_____ 5. Nagtataglay ng
dalawang elemento ang tao at
teritoryo.
B.Paghahabi sa layunin ng aralin Nakikilala mo ba ang mapang Suriin ang lupon ng mga salita.
(Motivation) ito? Bilugan ang mga salitang sa
palagay mo ay may kaugnayan sa
Pilipinas.

Ano ang paglalarawan mo dito?


C. Pag- uugnay ng mga Ang bansa ay isang lugar na Ang isang lugar ay matatawag na Talakayin ang mga katangian at
halimbawa sa bagong aralin may naninirahang grupo ng tao bansa kung ito ay nagtataglay ng elemento na nagbibigay-
(Presentation) na may magkakatulad na apat na elemento ng pagkabansa, kahulugan sa isang lugar na
kulturang pinanggagalingan ang tao, teritoryo, pamahalaan, maituturing na isang bansa.
kung kaya makikita ang iisa o at ganap na kalayaan o
pare-parehong wika, pamana, soberanya.
relihiyon at lahi. Ang isang
bansa ay dapat nagtataglay ng
apat na elemento ng
pagkabansa.
Ano ang mga katangiang
mayroon ang isang lugar para
matawag na isang bansa?
D. Pagtatalakay ng bagong Ang bawat bansa ay May apat na elemento ang Pangkatang Gawain
konsepto at paglalahad ng nagtataglay ng mga bansa. Ito ang tao, teritoryo, Hatiin ang klase sa apat na
bagong kasanayan No I sumusunod na katangian o pamahalaan, at soberanya o pangkat. Ang bawat pangkat ay
(Modeling) elemento ng pagkabansa. ganap na kalayaan. bubuo ng kanilang sariling
1. Tao – Ang tao ay tumutukoy sa "bansa" na magpapakita ng mga
grupong naninirahan sa loob ng katangian ng isang ganap na
teritoryo na bumubuo ng bansa.
populasyon ng bansa. Itakda ang panuntunan na

The creator/editor of this DLL does not claim ownership over its contents such as (pictures, illustrations, stories, etc.). This DLL is only intended as reference for teachers.
The creator/editor shall/does not allow/permit any individual to sell this Daily Lesson Log or to share without his/her permission. @edumaymay @lauramos @angie
2. Teritoryo – Ang teritoryo ay kailangan nilang isaalang-alang sa
tumutukoy sa lawak ng lupain at pagbuo ng kanilang "bansa" ang
katubigan kasama na ang mga sumusunod na elemento:
himpapawid at kalawakan sa  Pangalan ng bansa
itaas nito. Ito rin ang tinitirhan ng  Isang mapa na nagpapakita ng
mga tao at pinamumunuan ng kanilang teritoryo
pamahalaan.  Uri ng mamayan.
3. Pamahalaan – Ang  Pambansang wika
pamahalaan ay isang samahan o  Ideya sa Sistema ng
organisasyong politikal na pamahalaan.
itinataguyod ng mga grupo ng
taong naglalayong magtatag ng
kaayusan at magpanatili ng isang
sibilisadong lipunan.
4. Soberanya – Ang soberanya o
ganap na kalayaan ay tumutukoy
sa kapangyarihan ng
pamahalaang mamahala sa
kanyang nasasakupan.
Tumutukoy rin ito sa kakayahang
magpatupad ng mga programa
nang hindi pinakikialaman ng
ibang bansa.
May dalawang anyo ng
soberanya ang bawat bansa:
 Soberanyang Panloob – Ito ay
ang kapangyarihang pangalagaan
ang sariling kalayaan na
maipatupad ang mga batas sa
loob ng sariling teritoryo.
 Soberanyang Panlabas – Ito ay
ang kapangyarihan ng bansa na
maging malaya sa pakikialam o
panghihimasok ng ibang bansa sa
kanyang nasasakupan.
E. Pagtatalakay ng bagong Humanap ng kapareha. Gawin Magkaroon ng presentasyon
konsepto at paglalahad ng ang sumusunod na gawain. tungkol sa ginawang bansa.
bagong kasanayan No. 2. Panuto: Punan ang crossword Magkaroon ng pagtatalakayan sa
( Guided Practice) puzzle. klase. Itanong s amga mag-aaral
kung aling mga elemento ng
isang bansa ang kanilang nakita
sa bawat “bansa” at kung paano
nila ito ginamit.
The creator/editor of this DLL does not claim ownership over its contents such as (pictures, illustrations, stories, etc.). This DLL is only intended as reference for teachers.
The creator/editor shall/does not allow/permit any individual to sell this Daily Lesson Log or to share without his/her permission. @edumaymay @lauramos @angie
Pababa
1. Ito ay ang mga naninirahan sa
loob ng isang teritoryo.
2. Tumutukoy ito sa isang
samahan o organisasyong
politikal na itinataguyod ng mga
grupo ng tao.
4. Tumutukoy sa lawak ng lupain
at katubigan kasama ng
himpapawid at kalawakang nasa
itaas nito.
Pahalang
3. Ito ay lugar o teritoryo na may
naninirahang mga grupong tao na
may iisa o pare-parehong wika,
pamana, relihiyon at lahi.
5. Ito ay ganap na kalayaan na
tunutukoy sa kapangyarihan ng
pamahalaang mamahala sa
kanyang nasasakupan
F. Paglilinang sa Kabihasan Isulat sa apat na bahagi ng
(Tungo sa Formative Assessment saranggola na may bilang ang
( Independent Practice ) mga elementong dapat
mayroon ang isang lugar para
matawag itong bansa.

The creator/editor of this DLL does not claim ownership over its contents such as (pictures, illustrations, stories, etc.). This DLL is only intended as reference for teachers.
The creator/editor shall/does not allow/permit any individual to sell this Daily Lesson Log or to share without his/her permission. @edumaymay @lauramos @angie
G. Paglalapat ng aralin sa pang Masasabi ba ninyong Bilang mag-aaral, bakit Pumili ng isang elemeto ng isang
araw araw na buhay importante na ang pag-aralan kailangang magkaroon ng ganap bansa at ipaliwanag ang
(Application/Valuing) ang tungkol sa ating bansa? na kalayaan ang isang bansa? kahalagahan nito.
Bakit?
H. Paglalahat ng Aralin Paano matatawag na isang Anu-ano ang mga katangian/ Paano maituturing na bansa ang
(Generalization) bansa ang isang lugar? elemento ng isang bansa? isang bansa? magbigay ng
Ano-ano ang konsepto nito? halimbawa.
I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Ilagay sa bawat kahon Panuto: Lagyan ng tsek (/) ang Panuto: Isulat mo sa loob ng
ang elemento o katangian ng bilang ng pangungusap na kahon ang letra ng sagot sa
isang bansa. Gawin ito sa nagsasaad ng katangian ng isang bawat katanungan.
sagutang papel. bansa at ekis (x) ang hindi. 1. Ito ay ang grupo ng mga
1. Ang isang bansa ay naninirahan sa isang teritoryo na
pinapakialaman ng ibang bansa. bumubuo ng populasyon ng mga
2. Katangian ng isang bansa ang bansa.
magkaroon ng pamahalaan.
3. Ito ay isang lugar na may 2. Ang kapangyarihan ng bansa at
naninirahang mga tao na may pamahalaan nito na maipatupad
magkakatulad na kulturang ang anumang batas para sa mga
pinanggalingan. nasasakupan.
4. Taglay ng bansa ang lupain na
sakop ng iba pang bansa.
5. May samahan o organisasyong 3. Organisasyong politikal na
political na itinataguyod ng mga naglalayong magtatag ng
grupo ng tao na naglalayong kaayusan at mapanatili ang isang
magtatag ng kaayusan at sibilisadong lipunan.
magpapanatili ng sibilisadong
lipunan. 4. Ito ang tumutukoy sa lawak ng
lupain at katubigan kasama na
ang himpapawid at kalawakan sa
itaas nito. Tinitirhan ng mga tao
at pinamumunuan ng
pamahalaan.

The creator/editor of this DLL does not claim ownership over its contents such as (pictures, illustrations, stories, etc.). This DLL is only intended as reference for teachers.
The creator/editor shall/does not allow/permit any individual to sell this Daily Lesson Log or to share without his/her permission. @edumaymay @lauramos @angie
5. Ito ay lugar o teritoryo na may
naninirahang mga grupo ng tao
na may magkakatulad na
kulturang pinanggagalingan kung
kaya makikita ang iisa o pare-
parehong wika, pamana,
relihiyon at lahi.

J. Karagdagang gawain para sa Magbigay ng limang halimbawa Ano ang kahalagahan ng


takdang aralin ng bansa. pagkakaroon ng mga elemento
(Assignment) ang isang bansa?
V. Mga Tala
VI. Pagninilay
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawaing remediation
C. Nakakatulong ba ang
remedia? Bilang ng mag aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag aaral na
magpapatuloy sa remediation.
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturoang nakatulong ng
lubos?Paano ito nakatulong?
F. Anong suliraninang aking
nararanasan sulusyunan sa
tulong ang aking punong guro at
supervisor?
G. Anong gagamitang pangturo
ang aking nadibuho na nais kung
ibahagi sa mga kapwa ko guro?
Prepared by:
Checked by:

Teacher III
School Principal I

The creator/editor of this DLL does not claim ownership over its contents such as (pictures, illustrations, stories, etc.). This DLL is only intended as reference for teachers.
The creator/editor shall/does not allow/permit any individual to sell this Daily Lesson Log or to share without his/her permission. @edumaymay @lauramos @angie

You might also like