You are on page 1of 6

School: CES-MAIN Grade Level: III

DAILY LESSON LOG Teacher: JOSIE M. DECIN Learning Area: ARALING PANLIPUNAN
Teaching Dates and Time: September 11 – 15, 2023 (WEEK 3) Quarter: UNA

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY


9- 11-2023 9-12-2023 9-13-2023 9-14-2023 9-15-2023

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang pang-unawa Naipamamalas ang pang-unawa Naipamamalas ang pang-unawa Naipamamalas ang pang-unawa Summative Test/
sa kinalalagyan ng mga sa kinalalagyan ng mga lalawigan sa kinalalagyan ng mga sa kinalalagyan ng mga lalawigan Weekly Progress Check
lalawigan sa rehiyong sa rehiyong kinabibilangan ayon lalawigan sa rehiyong sa rehiyong kinabibilangan ayon
kinabibilangan ayon sa sa katangiang heograpikal nito kinabibilangan ayon sa sa katangiang heograpikal nito
katangiang heograpikal nito katangiang heograpikal nito
B. Pamantayan sa Pagganap Nakapaglalarawan ng pisikal na Nakapaglalarawan ng pisikal na Nakapaglalarawan ng pisikal na Nakapaglalarawan ng pisikal na
kapaligiran ng mga lalawigan sa kapaligiran ng mga lalawigan sa kapaligiran ng mga lalawigan sa kapaligiran ng mga lalawigan sa
rehiyong kinabibilangan gamit rehiyong kinabibilangan gamit rehiyong kinabibilangan gamit rehiyong kinabibilangan gamit
ang mga batayang impormasyon ang mga batayang impormasyon ang mga batayang ang mga batayang impormasyon
tungkol sa direksiyon, lokasyon, tungkol sa direksiyon, lokasyon, impormasyon tungkol sa tungkol sa direksiyon, lokasyon,
populasyon at paggamit ng populasyon at paggamit ng direksiyon, lokasyon, populasyon at paggamit ng mapa
mapa mapa populasyon at paggamit ng
mapa
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Nasusuri ang katangian ng Nasusuri ang katangian ng Nasusuri ang katangian ng Nasusuri ang katangian ng
(Isulat ang code sa bawat populasyon ng iba’t ibang populasyon ng iba’t ibang populasyon ng iba’t ibang populasyon ng iba’t ibang
kasanayan) pamayanan sa sariling lalawigan pamayanan sa sariling lalawigan pamayanan sa sariling lalawigan pamayanan sa sariling lalawigan
batay sa: batay sa: batay sa: batay sa:
a) edad; a) edad; a) edad; a) edad;
b) kasarian; b) kasarian; b) kasarian; b) kasarian;
c) etnisidad; at c) etnisidad; at c) etnisidad; at c) etnisidad; at
d) relihiyon d) relihiyon d) relihiyon d) relihiyon
Katangian ng Populasyon ng Katangian ng Populasyon ng Katangian ng Populasyon ng Katangian ng Populasyon ng Iba’t
II. NILALAMAN Iba’t Ibang Pamayanan Iba’t Ibang Pamayanan Iba’t Ibang Pamayanan Ibang Pamayanan
(Subject Matter)
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay sa
Pagtuturo
2. Mga pahina sa Kagamitang
Pang Mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang kagamitan mula Modules Modules Modules Modules
sa LRDMS
B. Iba pang Kagamitang Panturo Audio/Visual Presentation, Audio/Visual Presentation, Audio/Visual Presentation Audio/Visual Presentation
larawan Larawan
IV. PAMAMARAAN
A. Balik –Aral sa nakaraang Aralin Pagmnasdan ang mapa. Isaayos ang mga letra upang Ilan ang mga tao sa iba't ibang A. Paghahanda
o pasimula sa bagong aralin mabuo ang mga salita. pamayanan ng ating lalawigan, at B. Pagbibigay ng mga panuto
(Drill/Review/ Unlocking of 1. Palpuoyosn – ano ang mga bagay na C. Pagbibigay ng Lagumang
difficulties) 2. Eadd – nagpaparami at nagpapaliit ng
Pagsusulit
3. Kraisaan – bilang nila?
D. Pagwawasto ng mga
4. Dmgrpiayoea –
5. Ensaidtid – Sagutang Papel
E. Pagtatala ng mga Iskor

Ano ang nasa:


 Hilaga –
 Timog –
 Silangan –
 Kanluran –

B.Paghahabi sa layunin ng aralin Gaano kaya karami ang mga Magpalaro ng The Boat is Bakit kailangan natin malaman
(Motivation) taong naninirahan sa inyong Sinking upang pangkatin ang ang populasyon ng bawat
pamayanan? mga mag-aaral ayon sa: lalawigan?
 Haba ng buhok
 Kasarian
 Kasuotan
 Edad
 Buwan ng kaarawan

C. Pag- uugnay ng mga Ang pamayanan ay ang pangkat Bilangin ang nasa larawan ayon Pag-aralan ang bar graph sa Pag-aralan ang bar graph sa
halimbawa sa bagong aralin o grupo ng mga tao na sa kasarian. ibaba. ibaba.
(Presentation) naninirahan sa isang lugar. Ang Populasyon ng Bawat
populasyon naman ay Barangay ng San Narciso,
tumutukoy sa kabuoang bilang Quezon Ayon sa 2010 Census
ng mga naninirahan sa isang Population and Housing
lugar o pook. Mahalaga ang
(Approximated Value)
bawat tao dahil sila ang
bumubuo ng populasyon ng
isang lalawigan.
Ilan ang babae?
Ilan ang lalaki?

D. Pagtatalakay ng bagong Madali nating maunawaan at Populasyon ang tawag sa bilang Batay sa bar graph, sagutin ang Batay sa bar graph, sagutin ang
konsepto at paglalahad ng malarawan ang pagkakapareho ng mga bagay na may buhay sa mga sumusunod na katanungan. mga sumusunod na katanungan.
bagong kasanayan No I o pagkakaiba ng mga isang lugar. Ang populasyon ay 1. Aling lalawigan ang may 1. Ilang barangay ang
(Modeling) populasyon sa pamamagitan ng maaaring maibatay sa ibat ibang pinakamaraming manggagawa pinagkuhanan ng mga
“bar graph”. aspekto gaya ng edad, kasarian, at mangingisda? impormasyon o datos ni Jing at
Sa pamamagitan nito sa unang etnisidad at rehiyon ng mga tao. 2. Ano ang katangian ng Ding tungkol sa populasyon?
tingin pa lamang ay makikita mo Demograpiya naman ang tawag lalawigan ng Batangas at Ano-ano ang mga ito?
na agad kung anong kategorya sa pag-aaral ng populasyon. marami ang nakatirang 2. Anong barangay ang may
ang may pinakamalaki o mangingisda dito? pinakamaliit na bilang ng
pinakamaliit na bilang ng 3. Kung paghahambingin ang naninirahan?
populasyon. bilang ng mga manggagawa sa 3. Anong barangay ang may
mga lalawigan ng Rizal at pinakamalaking bilang ng
Quezon, aling lalawigan ang mas naninirahan?
marami ang manggagawa? 4. Aling mga barangay ang mas
4. Paghambingin ang bilang ng maraming naninirahan na babae
mangingisda sa mga lalawigan kaysa lalaki?
ng Laguna at Cavite. Aling 5. Ano-anong barangay naman
lalawigan ang mas kakaunti ang ang mas marami ang nakatirang
populasyon ng mangingisda? matatanda kaysa mga bata?
5. Sa palagay mo, bakit 6. Sa palagay ninyo, aling mga
maraming nakatira na barangay ang maraming
manggagawa sa Cavite? Ano makikitang bilihan o palengke?
ang dahilan na maraming Bakit mo ito nasabi?
gustong manirahan dito? 7. Aling barangay naman kaya
ang mas magkakakilala ang mga
tao, sa Abuyon o sa A. Bonifacio?
Bakit mo ito nasabi?
E. Pagtatalakay ng bagong Suriin ang larawan. Populasyon batay sa Kasarian – Ang bawat lalawigan at rehiyon Pangkatang Gawain
konsepto at paglalahad ng dito ipinakikita ang bilang ng ay may kani-kaniyang dami ng Alamin ang populasyon ng mga
bagong kasanayan No. 2. babae at lalaki sa lungsod. tao o populasyon. Ang pag-alam batang nasa K, 1,2 at 4 na
( Guided Practice) Populasyon batay sa Edad – dito at pag-unawa ng populasyon ng
baitang. Bilangain ilan ang babae
ipinakikita kung ilan ang taong sariling pamayanan ay mahalaga
at lalaki sa bawat baitang.
nasa parehong edad. upang malaman ang mga
Populasyon batay sa Etnisidad at hakbang sa pagtugon ng mga
1. Anong barangay sa Lungsod Rehiyon – dito ipinakikita kung dito. Makakatulong din ang
ng Calamba ang may gaano karami ang mga taong kaalaman sa populasyon upang
pinakamababang populasyon galing sa ibang rehiyon at dito na maipakita ang malasakit sa
batay sa bar graph? naninirahan. bawat isa ng mga taong
2. Alin sa apat na barangay ang bumubuo sa pamayanan.
may pinakamalaking
populasyon?
F. Paglilinang sa Kabihasan Tukuyin ang Tama o Mali. Presentasyon ng Awtput
(Tungo sa Formative Assessment 1. Ang populasyon ay tumutukoy
( Independent Practice ) sa bilang ng bagay na may buhay
sa isang lugar.
2. Demograpiya ang tawag sa
pag-aaral ng populasyon.
3. Ang populasyon sa isang lugar
ay may isang aspekto lamang.
4. Ang lahat ng tao ay pare-
pareho.
5. Ang respeto ay dapat ugaliin
ng bawat isa upang magkaroon
ang mga tao ng magandang
samahan.
G. Paglalapat ng aralin sa pang Sa barangay na maraming bata, Bakit kaya may malaki at may Sa iyong opinyon, ano ang Bakit mahalaga ang bawat tao sa
araw araw na buhay ano ang magandang itayo na maliit na populasyon ang mga kahalagahan ng populasyon sa iba’t ibang pamayanan sa ating
(Application/Valuing) estruktura para sa kanila? Ano pamayanan? ating rehiyon? lalawigan?
naman ang mainam mag karoon
kung maraming matanda ang
nakatira sa barangay? Bakit?
H. Paglalahat ng Aralin Bakit mahalagang malaman Bakit mahalagang malaman Bakit mahalagang malaman Bakit mahalagang malaman natin
(Generalization) natin ang populasyon ng isang natin ang populasyon ng isang natin ang populasyon ng isang ang populasyon ng isang lugar o
lugar o lalawigan batay sa edad, lugar o lalawigan batay sa edad, lugar o lalawigan batay sa edad, lalawigan batay sa edad,
kasarian, etnisidad at relihiyon? kasarian, etnisidad at relihiyon? kasarian, etnisidad at relihiyon? kasarian, etnisidad at relihiyon?
I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Gamit ang bar graph sa Panuto: Piliin sa Hanay B ang ibig Panuto: Piliin sa sumusunod ang Panuto: Piliin ang titik ng tamang
ibaba, sagutin ang sumusunod sabihin ng mga salita sa Hanay dapat panatilihin at gawin ng sagot.
na katanungan. Isulat ang sagot A. bawat tao sa kaniyang lugar. 1. Ito ang tawag sa bilang ng tao
sa sagutang papel. Hanay A Isulat ang titik P kung panatilihin sa isang lugar.
1. Populasyon ang gawain at titik H kung hindi a. Populasyon
2. Demograpiya dapat ipagpatuloy ang gawaing b. Mamamayan
3. Kasarian isinasaad sa bawat c. Barangay
4. Edad pangungusap. Isulat ang sagot 2. Ano ang tawag sap ag-aaral ng
5. Rehiyon sa sagutang papel. populasyon?
___________1. Ikasisiya ang a. Demonstrasyon
1. Kung ikaw ay nakatira sa lugar Hanay B pagkakaroon ng mataas na b. Demograpiya
na pinakamaraming tao, anong a. Babae at lalaki bilang ng batang populasyon. c. Topograpiya
lugar ito ayon sa bar graph? b. Ilang taong gulang ___________2. Pahalagahan 3. Alin sa mga sumusunod ang
A. Maligaya C. Binay c. Bilang ng tao ang mga relihiyong may maliliit HINDI aspekto ng populasyon?
B.Villa Reyes D. d. Pag-aaral ng Populasyon na bilang sa populasyon. a. Edad
Manlampong e. Lugar na pinanggalingan o ___________3. Panatilihin ang b. Baitang
2. Kung ang mga kamag-anak kinalakihan pagbaba ng bilang ng c. Kasarian
mo ay matatagpuan sa barangay populasyon sa bawat lalawigan. 4. Mayroon kang kaklase na isang
na pinakakaunti ang tao, anong ___________4. Isabuhay ang Ilokano. Siya ay naiiba sa iyo dahil
barangay ito? programa ng pamahalaan na ikaw ay isang Tagalog. Ano ang
A. Maligaya C. “Balik-probinsiya” at doon dapat mong gawin?
Manlampong maghanap-buhay. A. Ayaw ko siyang maging
B. Villa Reyes D. Rizal ___________5. Mataas na kaibigan dahil magkaiba kami ng
3. Kung ang bahay ng iyong pagtingin sa mga lalaki dahil sa etnisidad.
kapatid ay matatagpuan sa lugar nakakarami nitong bilang sa B. Tatawanan ko siya dahil alam
populasyo ko na mas lamang ang etnisidad
na ikalawa sa pinakamalaking ko.
populasyon, anong barangay C. Kakaibiganin ko siya para
ito? A. Maligaya C. Binay maging marami ang aking
B. Villa Reyes D. kaibigan.
Manlampong D. Kakaibiganin ko siya at bigyan
4. Kung ang bahay ng kaklase ng respeto kahit magkaiba kami
mo ay matatagpuan sa lugar na ng etnisidad.
ikalawa sa pinakakonti ang 5. Anong ugali ang dapat taglayin
populasyon, anong barangay at ipakita ng bawat isa upang ang
ito? samahan ng lahat ng tao ay
A. Maligaya C. Binay maganda?
B. Villa Reyes D. Rizal a. Masiyahin
5. Kung ang mga tao sa b. Galit
barangay Villa Reyes at Rizal ay c. Respeto
pagsasamahin, ilan ang magiging
populasyon sa dalawang
barangay?
A. 5, 000 C. 1, 500
B. 6, 000 D. 7, 000
J. Karagdagang gawain para sa
takdang aralin
(Assignment)
V. Mga Tala
VI. Pagninilay
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawaing remediation
C. Nakakatulong ba ang
remedia? Bilang ng mag aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag aaral na
magpapatuloy sa remediation.
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturoang nakatulong ng
lubos?Paano ito nakatulong?
F. Anong suliraninang aking
nararanasan sulusyunan sa
tulong ang aking punong guro at
supervisor?
G. Anong gagamitang pangturo
ang aking nadibuho na nais kung
ibahagi sa mga kapwa ko guro?

You might also like