You are on page 1of 10

School: Grade Level: III

DAILY LESSON LOG Teacher: Learning Area: ARALING PANLIPUNAN


Teaching Dates and
Time: October 2 – 6, 2023 (WEEK 6) Quarter: UNA

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ang pang- Naipamamalas ang pang- Naipamamalas ang pang- Naipamamalas ang pang- Summative Test/
Pangnilalaman unawa sa kinalalagyan ng unawa sa kinalalagyan ng unawa sa kinalalagyan ng unawa sa kinalalagyan ng Weekly Progress Check
mga lalawigan sa mga lalawigan sa mga lalawigan sa mga lalawigan sa rehiyong
rehiyong kinabibilangan rehiyong kinabibilangan rehiyong kinabibilangan kinabibilangan ayon sa
ayon sa katangiang ayon sa katangiang ayon sa katangiang katangiang heograpikal
heograpikal nito heograpikal nito heograpikal nito nito
B. Pamantayan sa Nakapaglalarawan ng Nakapaglalarawan ng Nakapaglalarawan ng Nakapaglalarawan ng
Pagganap pisikal na kapaligiran ng pisikal na kapaligiran ng pisikal na kapaligiran ng pisikal na kapaligiran ng
mga lalawigan sa mga lalawigan sa mga lalawigan sa mga lalawigan sa rehiyong
rehiyong kinabibilangan rehiyong kinabibilangan rehiyong kinabibilangan kinabibilangan gamit ang
gamit ang mga batayang gamit ang mga batayang gamit ang mga batayang mga batayang
impormasyon tungkol sa impormasyon tungkol sa impormasyon tungkol sa impormasyon tungkol sa
direksiyon, lokasyon, direksiyon, lokasyon, direksiyon, lokasyon, direksiyon, lokasyon,
populasyon at paggamit populasyon at paggamit populasyon at paggamit populasyon at paggamit ng
ng mapa ng mapa ng mapa mapa
C. Mga Kasanayan sa Nakagagawa ng payak na Nakagagawa ng payak na Nakagagawa ng payak na Nakagagawa ng payak na
Pagkatuto mapa na nagpapakita ng mapa na nagpapakita ng mapa na nagpapakita ng mapa na nagpapakita ng
(Isulat ang code sa mahahalagang anyong mahahalagang anyong mahahalagang anyong mahahalagang anyong
bawat kasanayan) lupa at anyong tubig ng lupa at anyong tubig ng lupa at anyong tubig ng lupa at anyong tubig ng
sariling lalawigan at mga sariling lalawigan at mga sariling lalawigan at mga sariling lalawigan at mga
karatig na lalawigan nito. karatig na lalawigan nito. karatig na lalawigan nito. karatig na lalawigan nito.
AP3LAR- If-10 AP3LAR- If-10 AP3LAR- If-10 AP3LAR- If-10
Payak na Mapa na Payak na Mapa na Payak na Mapa na Payak na Mapa na
II. NILALAMAN Nagpapakita ng Nagpapakita ng Nagpapakita ng Nagpapakita ng
(Subject Matter) Mahalagang Anyong Lupa Mahalagang Anyong Lupa Mahalagang Anyong Lupa Mahalagang Anyong Lupa
at Anyong Tubig at Anyong Tubig at Anyong Tubig at Anyong Tubig
III. KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay
sa
Pagtuturo
2. Mga pahina sa
Kagamitang
Pang Mag-aaral
3. Mga pahina sa
Teksbuk
4. Karagdagang Modules Modules Modules Modules
kagamitan mula
sa LRDMS
B. Iba pang Kagamitang Audio/Visual Presentation Audio/Visual Presentation Audio/Visual Audio/Visual Presentation,
Panturo Presentation, Mapa task card
IV. PAMAMARAAN

A.Balik –Aral sa Ayusin ang mga titik Ano ang ginagamit upang Summative Test/
nakaraang Aralin o upang mabuo ang salita matukoy ang mga anyong Weekly Progress Check
pasimula sa bagong na inilalarawan sa bawat lupa at anyong tubig sa
aralin bilan. isang lugar?
(Drill/Review/ 1. Uri ng mapa na
Unlocking of difficulties) naglalarawan ng
katangiang pisikal ng
isang lugar.
AMPNAG LIPISKA
2. Pinakamalaking lawa
sa bansa na may hugis W.
ALWA GN LUGNA
A
3. Napag-uugnay nito ang
Rodriguea at San Mateo
sa lalawigan ng Rizal?
OLGI GN ARMAN
IKI
4. Isa sa
pinakamahalagang
daungan sa lungsod ng
Maynila at sentro din ng
kalakalan.
KOLO GN AYMAL
I
5. Anyong lupa na
nagsisilbing panangga sa
malakas na hangin at
bagyo sa mga nasa
silangang bahagi ng
bansa?
ARIRES REMDA
B. Paghahabi sa layunin Naranasan mo na bang Mahalaga bang gumamit Mayaman ang rehiyon
ng aralin pumunta sa isang lugar ng mapa kapag tayo ay natin sa mga
(Motivation) na hindi mo kabisado? maglalakbay? Bakit? mahahalagang anyong
Ano ang ginawa mo? lupa at anyong tubig na
Gumamit ka ba ng mapa? maaaring maipagmalaki
natin at makikita ito sa
mapa.
C. Pag- uugnay ng mga Basahin ang tula. Ang mapa ay isang Ano-ano ang mga simbolo Pangkatang Gawain
halimbawa sa bagong mahalagang instrumento ng mga anyong tubig? Hatiin ang klase sa apat na
aralin Tayo na sa upang matunton ang mga Ano-ano ang mga simbolo pangkat. Bawat pangkat
(Presentation) CALABARZON lugar na hindi kilala. Iba’t- ng mga anyong lupa? ay bibigyan ng task card
ibang mapa ang maaaring Saan makikita ang mga kung saan nakasulat ag
Tayo na sa CALABARZON gamitin. Karamihan sa simbolong ito? kanilang mga gawain.
Pasyalan ang ating mga mapang ito ay Ano-ano ang mga anyong
nagpapakita ng iba’t- tubig sa lalawigan at Pangkat I at III
rehiyon
ibang layunin. Kung nais rehiyon? Gamit ang mapa ng
Mga anyong tubig at lupa
natin makita kung anong Ano-ano ang mga anyong lalawigan, hanapin sa
Ay tunay na
uri ng produkto ang lupa sa lalawigan at mapa saang lugar
nakamamangha mayroon sa isang lugar, rehiyon? matatagpuan ang mga
maaari nating tingnan ang sumusunod na anyong
Bundok Banahaw sa kanilang mapang pang-
lupa at tubig ng lalawigan.
Quezon ekonomiya. Kung nais
Talon ng Daranak
Bundok Makiling sa naman alamin ang uri ng
Ilog ng Tinipak
Laguna ang sikat klima sa isang lugar,
Bulkang Taal sa Batangas maaaring tumingin sa
Pangkat II at IV
Puerto Azul sa Cavite kanilang mapang
pangklima. Mainam ito Gamit ang mapa ng
Halina’t tayo na!
kung nais natin pumunta rehiyon, hanapin sa mapa
sa lugar na iyon upang saang lugar matatagpuan
Itanong:
mapaghandaang mabuti ang mga sumusunod na
1. Ano-ano ang mga
sa paglalakbay. anyong lupa at tubig ng
anyong lupa at anyong
lalawigan.
tubig na nabangit sa tula?
Bundok Cristobal
2. Saan matatagpuan ang
Bulkang Taal
mga ito sa tula?

D. Pagtatalakay ng Ipakita ang halimbawa ng Pag-aralan ang paggawa Talakayin muli ang mga Ano ang ginamit ninyo
bagong konsepto at tunay na mapang pisikal ng mapa paraan ng paggawa ng upang matukoy ang lugar
paglalahad ng bagong ng sariling rehiyon at 1. Ang mapa ay isang payak na mapa. kung saan makikita ang
kasanayan No I ipasuri ito sa mga mag- larawan ng mga bagay sa mga anyong tubig at lupa
(Modeling) aaral. Itanong ang mga ating lungsod at rehiyon. ng lalawigan at mga
sumusunod: Iba – iba man ang mapa, karatig lalawigan ng
1. Anong nakikita sa pumili ng kayang gawin.
rehiyon?
mapang ito? Mas mainam na gawin
Ano-anong simbolo ang
2. Ano-ano ang mga ang pisikal na mapa
simbolo na nakikita mo? upang maipakita ang nakikita ninyo sa mapa?
3. Bukod pa sa mga anyong - lupa at anyong – Ano ang kahulugan ng
simbolo ng anyong lupa tubig sa mga bisita. Ano mga simbolong ito?
at anyong tubig, ano pa nga ba ang mga anyong – Natukoy ba ninyo ang
ang nakikita sa mapa? lupa at anyong – tubig sa tamang lugar kung saan
inyong lugar? Isulat ang matatagpuan ang mga
mga pangalan sa talaaan. anyong lupa at tubig sa
lalawigan at rehiyon?
Bakit?
2. Naaalala niyo pa ba ng
mga simbolong nakikita
sa mapa? Iguhit ang mga
ito sa tabi ng mga anyong
– lupa at at anyong –
tubig na naitala.
Hal:

3. Naaalala niyo ba ang


iba’t-ibang direksyon na
inyong napag-aralan?
Subukin nga isipin kung
saang direksyon papunta
ang mga naisulat na mga
anyong-lupa at anyong
tubig. Ilagay ito sa mga
kahon. Iwanang blanko
ang mga kahon kapag
walang makita sa
nasabing direksyon.

4. Ngayong naiisip niyo na


kung saan banda ang mga
anyong-lupa at anyong-
tubig, alamin nman kung
gaano kalayo ang mga ito
sa isa’t-isa. Hindi
maaaring iguhit ang
aktuwal na distansya sa
mapa, kaya kailangan
gawan ng pananda ng
distansya. Subuking
alamin ang pananda ng
distansya sa mga
sumusunod.

 Gaano kalayo ang bituin


sa tatsulok?
 Gaano naman kalayo
ang bituin sa bilog?
 Gaano kalayo ang bituin
sa parisukat?
Ang bawat guhit sa ruler
ay 1(cm) sentimetro.
Kung gagawing 1cm ay 1
kilometro (km), ilang
kilometro ang layo ng
bituin sa tatsulok?
 Ang layo ng bituin ay
___ km sa bilog.
 Ang bituin ay ___ km
ang layo sa parisukat.
Paano ninyo malalaman
ang layo ng bilog at
tatsulok?
Paano naman ninyo
malalaman ang layo ng
tatsulok sa parisukat?
E. Pagtatalakay ng Pangkatang Gawain
bagong konsepto at Hatiin ang klase sa
paglalahad ng bagong limang pangkat. Bigyan
kasanayan No. 2. ang bawat pangkat ng
( Guided Practice) kanya-kanyang mapa ng
mga lalawigan ng
CALABARZON. Gamit
nito, magsaliksik.
Pagkatapos, iguhit ang
mga anyong lupa at
anyong tubig sa hawak
na mapa.

Pangkat I – Rizal
Pangkat II – Cavite
Pangkat III – Quezon
Pangkat IV – Laguna
Pangkat V - Batangas
F. Paglilinang sa Presentasyon ng Awtput Isulat ang tama kung ang
Kabihasan anyong tubig at lupa ay
(Tungo sa Formative nasa tamang lalawigan at
Assessment mali kung hindi.
( Independent Practice ) 1. Ang bundok Cristobal ay
nasa pagitan ng Quezon at
Laguna.
2. Ang Talon ng Bisibis ay
matatagpuan sa Quezon
City.
3. Ang Talon ng Pagsanjan
ay matatagpuan sa Cavite.
4. Ang Bulkang Taal ay
matatagpuan sa Rizal.
5. Ang Tinipak River ay
matatagpuan sa Rizal.

G. Paglalapat ng aralin Paano nakakatulong ang Ano ang iyong gagawin Paano nakakatulong ang Paano nakakatulong ang
sa pang araw araw na simbolo sa paggawa ng upang matukoy ang mga mga simbolo sa mapa sa pagtukoy at
buhay mapa? mahahalagang anyong – paghahanap ng isang paglarawan ng mga
(Application/Valuing) tubig at anyong – lupa sa lugar? katangian ng sariling
sariling lalawigan o lalawigan at
lungsod at rehiyon? mga karatig nito sa
rehiyon?
H. Paglalahat ng Aralin Ano ang ginagamit upang Ano ang dapat makita sa Ano-ano ang mga Ano ang iyong natutunan
(Generalization) matukoy ang mga anyong mapa? simbolong makikita sa sa ating aralin?
lupa at anyong tubig sa Ano-ano ang mga mapa ng Cavite? Laguna?
isang lugar? kailangan natin malaman Batangas? Rizal?
upang makagawa ng Bukod sa mga simbolo ng
pisikal na mapa? mga anyong tubig at mga
anyong lupa, ano pa ang
makikita mo sa mapa?

I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Basahin at Panuto: Gumawa ng Gumawa ng payak na Panuto: Basahin ang mga
unawaing mabuti ang payak na mapa ng mapa ng iyong sumusunod na
sumusunod na kalagayan paaralan. Isulat ang kinabibilangang lalawigan pangungusap at isulat ang
at ang bawat tanong. tamang label sa mapa. at lagyan ng pananda na titik ng tamang sagot sa
Piliin ang letra ng tamang Kulayan ng maayos. nagpapakita sa mga sagutang papel.
sagot at isulat ito sa mahahalagang anyong 1. Matatagpuan sa anong
sagutang papel. lupa at anyong tubig dito. lalawigan ang Puerto Azul?
Tapos na ang pasukan at a. Laguna c. Cavite
buwan na naman ng Abril b. Rizal d.
kung kaya't panahon na Quezon
naman ng bakasyon. Ang 2. Ayon sa mapa ng
magkakapatid na sina
lalawigan, saang bayan
Marielle, Nice at Verl ay
matatagpuan ang Bundok
mga magaaral na mula sa
Ikatlong Baitang ng Ayaas?
Guihing Central a. Antipolo c. Rodriguez
Elementary School. b. Teresa d.
Nakagawian na ng tatlong Binangonan
bata na magbakasyon sa 3. Anong bulkan ang
kanilang lolo at lola sa matatapuan sa Batangas?
San Pedro, Laguna. a. Taal c. Makiling
Subalit sa pagkakataon b. Banahaw d. Cristobal
ngayon ay hindi sila 4. Saan matatagpuan ang
masamahan ng kanilang Lawa ng Sampaloc?
mga magulang dahil abala a. Sampaloc c. Quezon
ang mga ito sa
b. Laguna d. Rizal
paghahanap-buhay at
5. Anong talon ang
hindi alam ng tatlong bata
ang patungo roon. matatagpuan sa Quezon?
Tanging ang a. Pagsanjan
nakatatandang pinsan b. Hinulugang Taktak
lamang nila na si Dhan c. Daranak
ang maaaring sumama sa d. Bisibis
kanila. Sinabihan sila ng
kanilang magulang na
magdala ng mapa upang
malaman ang daan
patungo roon at hindi sila
mawala.
1. Ano ang kinakailangan
ng tatlong bata para
matunton ang lugar na
gusto nilang puntahan?
A. mapa C. larawan
B. globo D. simbolo
2. Alin sa mga mapang ito
ang dapat nilang gamitin
para mas madaling
mapuntahan ang lugar na
tinitirhan ng kanilang
lolo’t lola?
A. mapang pisikal
B. mapang pangklima
C. mapang pangkultura
D. mapang pang-
ekonomiya
3. Sa pagpunta nila
Marielle, Nice at Verl sa
kanilang lolo at lola. Ano
ang kailangan nilang
makita sa mapa?
A. simbolo ng mga
anyong lupa at tubig sa
bawat lalawigan
B. pangalan ng mga
mambabatas sa bawat
lalawigan
C. natatanging daanan
papunta sa San Pedro,
Laguna.
D. magagandang tanawin
ng mga madadaanang
lugar
4. Paano nakatulong sa
tatlong bata ang
pagkakaroon nila ng
mapa?
A. gumaan ang kanilang
pag-aaral
B. nasiyahan ang kanilang
mga kaibigan
C. napuntahan ang
kanilang lolo at lola
D. napagaan ang
hanapbuhay ng kanilang
mga magulang
J. Karagdagang gawain Gumupit ng larawan ng Gumawa ng mapa ng Gumawa ng mapa ng Gumawa ng mapa ng
para sa takdang aralin mga anyong lupa at tubig sariling rehiyon. Ipakita sariling rehiyon. Ipakita sariling rehiyon. Ipakita
(Assignment) sa iyong bayan. Gumuhit ang mga natatanging mga ang mga natatanging ang mga natatanging mga
din ng mapa ng iyong anyong lupa at anyong mga anyong lupa at anyong lupa at anyong
bayan at dito idikit ang tubig ng mga lalawigan. anyong tubig ng mga tubig ng mga lalawigan.
mga larawan iyong Isipin ang direksyon at lalawigan. Isipin ang Isipin ang direksyon at
ginupit. dinstansya sa bawat direksyon at dinstansya dinstansya sa bawat
anyong lupa at anyong sa bawat anyong lupa at anyong lupa at anyong
tubig na makikita sa anyong tubig na makikita tubig na makikita sa bawat
bawat lalawigan. Ilagay sa bawat lalawigan. lalawigan. Ilagay ang mga
ang mga simbolo ng Ilagay ang mga simbolo simbolo ng bawat isa.
bawat isa. Huwag ng bawat isa. Huwag Huwag kalimutang isulat
kalimutang isulat ang mga kalimutang isulat ang ang mga pangalan ng mga
pangalan ng mga ito sa mga pangalan ng mga ito ito sa tabi ng guhit na
tabi ng guhit na sa tabi ng guhit na sumisimbolo sa kanila.
sumisimbolo sa kanila. sumisimbolo sa kanila.
V. Mga Tala
VI. Pagninilay
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang gawaing remediation
C. Nakakatulong ba ang
remedia? Bilang ng mag
aaral na nakaunawa sa
aralin
D. Bilang ng mag aaral na
magpapatuloy sa
remediation.
E. Alin sa mga
istratehiyang pagtuturoang
nakatulong ng lubos?Paano
ito nakatulong?
F. Anong suliraninang aking
nararanasan sulusyunan sa
tulong ang aking punong
guro at
supervisor?
G. Anong gagamitang
pangturo
ang aking nadibuho na nais
kung
ibahagi sa mga kapwa ko
guro?
Prepared by:
Checked by:

Teacher III
School Principal I

You might also like