You are on page 1of 7

Paaralan Baitang/Antas III

GRADES 1 TO 12
Guro Asignatura ARALING PANLIPUNAN
DAILY LESSON LOG
Teaching Dates and Time Markahan Unang Markahan-

Bilang ng Linggo: Lunes Martes Miyerkules Huwebes Biyernes


I.LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ang pag unawa sa kinalalagyan ng mga lalawigan sa rehiyong kinabibilangan ayon sa katangiang heograpikal nito
Pangnilalaman

Nakapaglalarawan sa pisikal na kapaligiran ng mga lalawigan sa rehiyong kinabibilangan gamit ang mga batayang impormasyon
B.Pamantayan sa Pagganap
tungkol sa direksiyon,lokasyon,populasyon at paggamit ng mapa

Nakagagawa ng talata Nasasabi ang mga Naihahambing ang mga Nakapagpapakita ng Nakapagpapakita ng
tungkol sa iba’t ibang katangiang pisikal ng lalawigan sa rehiyon pagpapahalaga sa ibat- pagpapahalaga sa ibat-
pangkat ng tao at kung mga lalawigan sa batay sa katangiang ibang anyong tubig at ibang anyong tubig at
paano sila rehiyon pisikal anyong lupa na anyong lupa na
mapapahalagahan.
at pagkakilanlang nagpapakilala ng piling nagpapakilala ng piling
C. Mga Kasanayan sa
Pagkatuto AP3LAR-ld-6
Nasasabi ang anyong heograpikal nito lalawigan sa sariling lalawigan sa sariling
tubig at anyong lupa na K to 12- AP3LAR-le-7 lalawigan sa sariling lalawigan sa sariling
nagpapakilala ng iba’t – rehiyon. rehiyon.
ibang lalawigan sa
rehiyon
AP3LAR-le-7

Aralin 6 Aralin 7 Aralin 7 Aralin 7 Aralin 7


Populasyon sa mga Katangiang pisikal na Katangiang pisikal na Katangiang Pisikal na Katangiang Pisikal na
Lalawigan nagpapakilala ng ibat nagpapakilala ng ibat Nagpapakilala ng Ibat- Nagpapakilala ng Ibat-
II.NILALAMAN ibang lalawigan sa ibang lalawigan sa ibang Lalawigan sa ibang Lalawigan sa
rehiyon rehiyon Rehiyon Rehiyon
(aralin 7 ikatlong araw) AP3LAR-ie-7
AP3LAR-ie-7

III. KAGAMITANG PANTURO


A.Sanggunian
1.Mga pahina sa Gabay ng Guro 27-31 27-31 27-31 27-31
2.Mga Pahina sa Kagamitang Pang- 52-58 pp. 52-58 52-58 52-58
Mag-aaral
3.Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula sa
portal ng Learning Resource
larawan ng anyong-lupa mapang topograpiya mapang pisikal ng Larawan ng anyong lupa Larawan ng anyong
at anyong-tubig na ng mga lalawigan sa CALABARZON, puzzle at anyong tubig lupa at anyong tubig
nagpapakita ng mga rehiyon, ng mga piling
B.Iba pang Kagamitang pangangalaga at ng mga simbolo sa anyong lupa/tubig ng
Panturo kapabayaan mapa, blankong mapa sariling rehiyon, tsart
ng mga lalawigan,
flashcard ng simbolo sa
mapa
IV.PAMAMARAAN
Balitaan Balitaan Balitaan Balitaan Balitaan
Paghambingin ang mga Ipakikita sa mga bata Ipalarawan ang Ano-ano ang mga Ano-ano ang mga
sumusunod na lalawigan ang flashcard ng mga katangiang pisikal ng anyong lupa na anyong lupa na
ayon sa dami ng simbolo sa mapa at bawat lalawigan sa matatagpuan sa matatagpuan sa
populsyon. ipasasabi kung anong CALABARZON lalawigan ng lalawigan ng
A.Balik-Aral sa nakaraang 1. Batangas at Laguna katangian ang CALABARZON? CALABARZON?
aralin at/o pagsisimulang 2. Quezon at Rizal
ipinahihiwatig nito. Ano-ano ang mga Ano-ano ang mga
aralin 3. Laguna at Cavite
4. Rizal at Batangas annyong tubig na annyong tubig na
matatagpuan sa matatagpuan sa
lalawigan ng lalawigan ng
CALABARZON? CALABARZON?
B. Paghahabi sa layunin ng Magpakita ng larawan Anyayahan ang mga 1.Magpakita sa mga (Pangkatang Gawain) Ano ang
aralin ng iba’t ibang pangkat ng mag-aaral sa isang bata ng larawan ng Ano ang napansin ninyo nararamdaman ninyo
tao na makikita sa ating paglalakbay gamit ang magagandang sa larawan?Ano ang kapag ang ating anyong
rehiyon. Magtanong kanilang imahinasyon sa lugar/pasyalan dito sa inyong gagawin kung lupa at anyong tubig ay
tungkol sa mga larawan. pamamagitan ng story ating rehiyon. maraming mga naglutang napabayaan.
prompt Halimbawa: na basura sa ilog o
Ano-ano ang mga Bulkang Taal dagat?
katangian ng mga lugar Talon ng Hinulugang
na ating napuntahan? Taktak,Tagaytay
Ano ang
pakiramdam ninyo sa
mga lugar na ating
napuntahan?

Pangkatin ang Pangkatang Gawain Pangkatang Gawain: Pagpapakita ng Pagpapakita ng


mga mag-aaral ayon sa Pag-aralan ang (tingnan sa banghay larawan ng anyong lupa larawan ng anyong lupa
dami ng lalawigan sa mapa na nagpapakita aralin aralin 7, ikalawang at anyong tubig na at anyong tubig na
rehiyon. Basahin muli ang ng iba’t –ibang araw) pinabayaan at pinabayaan at
katangian ng populasyon
katangianag pisikal ng inaalagaan. inaalagaan.
ng mga lalawigan sa ating
rehiyon. (Tingnan ang
mga lalawigan sa
C. Pag-uugnay ng mga LM,pp.44-45) Sumulat ng sariling rehiyon.Tingnan
halimbawa sa bagong aralin 1-2 talata tungkol sa iba’t- ang mga simbolo sa
ibang pangkat sa sariling bawat lalawigan.
lalawigan ayon sa (tingnan sa banghay
sumusunod: aralin aralin 7, unang
(tingnan ang banghay araw)
arali arali 6, ikaapat na
araw)
Pagtalakay sa nabuong Anong mga simbolo ng Ano ang katangian Ano ang masasabi Ano ang masasabi
talata ng bawat pangkat. kalupaan at katubigan ng lalawigan na ninyo sa unang larawan? ninyo sa unang larawan?
ang nakikita sa ipinakikilala ng anyong Bakit ito naging ganito? Bakit ito naging ganito?
mapa? tubig/lupa na ito? Ano naman ang Ano naman ang
Anong simbolo ang Aling mga lalawigan masasabi ninyo sa masasabi ninyo sa
karamihang nakikita sa ang may malawak na ikalawang larawan? Bakit ikalawang larawan? Bakit
D. Pagtatalakay ng bagong bawat lalawigan? kapatagan? ito ganito? ito ganito?
konsepto at paglalahad ng (Banggitin ang bawat Aling mga lalawigan
bagong kasanayan #1 lalawigan ng rehiyon) ang may maliit na
Ano ang ipinahihiwatig bahaging kapatagan?
sa katangian ng isang Alin ang mga
lugar kung karamihan lalawigan ang
sa mga simbolo ay bulubundukin? Atbp.
bundok?

E. Pagtatalakay ng bagong Paghambingin ang iba’t Batay sa mapang Gamit ang Ano ang Ano ang
konsepto at paglalahad ng ibang pangkat ng tao na pisikal ng sariling mapang pisikal ng nararamdaman ninyo nararamdaman ninyo
bagong kasanayan #2 nakatira sa iba’t ibang rehiyon, anong CALABARZON, kapag nakita ninyo na kapag nakiya ninyo na
lalawigan sa ating rehiyon lalawigan ang hayaang maihambing ang mga anyong tubig ay ang mga anyong tubig ay
at kung paano sila mabundok? Patag? ng mga bata ang puno ng basura at puno ng basura at
pahahalagahan.
Alin ang mayaman sa katangiang pisikal ng madaming patay na madaming patay na
katubigan? bawat lalawigan. hayop ang itinatapon hayop ang itinatapon
Ano ang mga anyong dito? dito?
lupa at anyong tubig Paano nagkakatulad at Ano ang Ano ang
ang makikita sa nagkakaiba ang bawat nararamdaman ninyo nararamdaman ninyo
Batangas? Cavite? lalawigan? kapag ang mga anyong kapag ang mga anyong
Quezon? lupa ay nakatiwangwang lupa ay nakatiwangwang
. at nakakalbo na? at nakakalbo na?
Ano ang maaring Ano ang maaring
mangyari sa mga hayop mangyari sa mga hayop
na nakatira dito. na nakatira dito.
Ano ang dapat nating Ano ang dapat nating
gawin upang ang mga gawin upang ang mga
anyong lupa at anyong anyong lupa at anyong
tubig ay maging aktibo at tubig ay maging aktibo at
maging maganda? maging maganda?
Anong pagpapahalaga Anong pagpapahalaga
ang gagawin ninyo? ang gagawin ninyo?
. Paghambingin ang Iguhit ang anyong tubig o Iguhit ang anyong tubig o
mga lalawigan sa anyong lupa na anyong lupa na
Rehiyon IV-A batay sa nagpapakilala sa iyong nagpapakilala sa iyong
F. Paglinang sa Kabihasaan katangian heograpikal lalawigan. lalawigan.
( Tungo sa Formative nito. Ano ang
Assessment) kaugnayan nito sa laki
o bilang ng populasyon
nito?
Anong pagpapahalaga Anong pagpapahalaga
Pangkatang gawain ang gagawin mo upang ang gagawin mo upang
Sitwasyon mapanatiling maayos mapanatiling maayos ang
(tingnan sa banghay ang anyong lupa at anyong lupa at anyong
aralin aralin 7, unang anyong tubig? tubig?
araw)

G. Paglalapat ng aralin sa
pang-araw-araw na buhay

Ang pagkakaiba-iba Ano ang katangiang May pisikal na Dapat nating Dapat nating
ng dami ng tao at ng mga pisikal ng mga lalawigan katangian ang mga pahalagahan at pahalagahan at
pangkat nito ay maaring sa CALABARZON? lalawigan sa rehiyon. ipagmalaki ang mga ipagmalaki ang mga
naapektuhan ng katangian Ano ano ang mga Maaaring may anyong lupa at anyong anyong lupa at anyong
H. Paglalahat ng Aralin ng lupain na sinasakop ng
anyong lupa at anyong pagkakatulad o tubig dahil ang mga ito tubig dahil ang mga ito ay
lalawigan, at ang kalapitan
nito sa mga sentrong
tubig na nagpapakilala sa pagkakaiba ang mga ay nagpapakilala sa ating nagpapakilala sa ating
pangkomersyo. Iba’t ibang lalawigan? katangiang pisikal sa lalawigan at rehiyon. lalawigan at rehiyon.
ibat- ibang lalawigan.

I.Pagtataya ng Aralin Gumawa ng talata Sabihin ang anyong Panuto: Paghambingin Basahin ang sitwasyon at Basahin ang sitwasyon at
tungkol sa iba’t ibang lupa at anyong tubig na ang mga lalawigan sa sagutin ang tanong. sagutin ang tanong.
pangkat sa sariling nagpapakilala ng iba’t rehiyon IV-A sa Ano ang iyong Nakita mo si David
lalawigan at kung paano ibang lalawigan sa pamamagitan ng gagawin kung maraming ang iyong nakababatang
sila mapahahalagahan? ating rehiyon. Piliin ang pagsulat ng tamang basura ang ilog o dagat? kapatid na nagtatapon ng
Maaring ihambing ang iba’t
tamang sagot sa kahon sagot sa patlang. Piliin basura sa ilog.Paano mo
ibang pangkat sa mga
pangkat ng karatig na at isulat sa patlang. ang tamang sagot sa maipakikita ang
lalawigan. (tingnan sa banghay kahon. pagpapahalaga sa
Maaring ilahad ang aralin aralin 7, unang (tingnan sa banghay anyong tubig na ito?
kaugnayan ng mga uri ng araw) aralin aralin 7, ikalawang
kabuhayan at uri ng lupain araw)
ng sariling lalawigan sa
karatig na lalawigan.
Maaring ilahad kung paano
pahalagahan ang iba’t
ibang pangkat sa sariling
lalawigan.

Gumawa ng talata Gumawa ng polyeto ng Paghambingin Gumuhit ng isang Gumuhit ng isang


tungkol sa pangkat na anyong tubig at anyong ang mga lalawigan sa anyong lupa o tubig na anyong lupa o tubig na
nagsasabi ng kanilang lupa na makikita sa rehiyon batay sa tanyag sa inyong lugar. tanyag sa inyong lugar.
kahalagahan sa inyong inyong lugar. katangiang pisikal at Isulat kung paano mo ito Sumulat ng maikling
J. Karagdagang gawain para lalawigan. Isang halimbawa
pagkakakilanlang pahahalagahan. kampanya na makakaakit
sa takdang-aralin at ay ang pagsulat tungkol sa
remediation mga naiaambag ng mga . heograpikal nito. ng mga turista.
matatanda o Senior Citizen 1. Batangas at
ng lalawigan. Quezon
2. Cavite at Laguna
3. Rizal at Batangas

V.MGA TALA

VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuhang 80% sa pagtataya
B. Bilang. ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng mag-aaral
na nakaunawa sa aralin?
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpatuloy sa remediation?
E. Alin sa mga istrateheya ng
patuturo nakatulong nglubos?
Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyonan sa
tulong ng aking punongguro
at superbisor?
G. Anong kagamitang panturo
ang aking nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga kapwa ko
guro?

You might also like