You are on page 1of 11

Paaralan Baitang/ Antas IKATLONG BAITANG

Guro Subject ARALING PANLIPUNAN

Petsa/ Oras Markahan UNANG MARKAHAN - Week 6

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY

I.LAYUNIN

A. Pamantayang Ang mga magaaral ay naipamamalas ang pang-unawa sa kinalalagyan ng mga lalawigan sa rehiyong kinabibilangan ayon sa katangiang heograpikal nito
Pangnilalaman

B. Pamantayan sa Pagganap Ang mag-aaral ay nakapaglalarawan ng pisikal na kapaligiran ng mga lalawigan sa rehiyong kinabibilangan gamit ang mga batayang impormasyon tungkol sa
direksiyon, lokasyon, populasyon at paggamit ng mapa

C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Nakagagawa ng payak na mapa na nagpapakita ng mahahalagang anyong lupa at anyong tubig ng sariling lalawigan at mga karatig na lalawigan nito. AP3LAR-
If-10
Isulat ang code ng bawat
kasanayan.

II.NILALAMAN Payak na Mapa na Nagpapakita Payak na Mapa na Nagpapakita Payak na Mapa na Payak na Mapa na Lingguhang Pagtataya
ng Mahalagang Anyong Lupa ng Mahalagang Anyong Lupa Nagpapakita ng Nagpapakita ng Mahalagang
at Anyong Tubig at Anyong Tubig Mahalagang Anyong Lupa Anyong Lupa at Anyong
at Anyong Tubig Tubig

KAGAMITANG PANTURO

A. Sanggunian K-12 MELC- C.G p 32 K-12 MELC- C.G p 32 K-12 MELC- C.G p 32 K-12 MELC- C.G p 32 K-12 MELC- C.G p 32

1. Mga pahina sa Gabay


ng Guro

2. Mga pahina sa
Kagamitang Pang-
mag-aaral

3. Mga pahina sa
Teksbuk
4. Karagdagang SLM/ADM/PIVOT SLM/ADM/PIVOT SLM/ADM/PIVOT SLM/ADM/PIVOT Assessment Files
Kagamitan mula sa MODULES MODULES MODULES MODULES
portal ng Learning
Resource

B. Iba pang Kagamitang Laptop, audio-visual Laptop, audio-visual Laptop, audio-visual Laptop, audio-visual
Panturo presentation presentation presentation presentation

III. PAMAMARAAN

A. Balik-Aral sa nakaraang Ating sagutin: Balik Aral. Pagsusuri ng takdang- Ano ang ginagamit upang
aralin at/o pagsisimula ng aralin. matukoy ang mga anyong
bagong aralin. 1. Anong ang ibig sabihin ng Ano ang makikita sa isang lupa at anyong tubig sa
magkakaugnay na anyong lupa mapa? Tatawag ako ng mga mag- isang lugar?
at tubig? aaral upang ipakita at
ipaliwanag sa klase ang
2. Anong mga lalawigan na kanilang awput.
pinag-uugnay ng bundok
makiling?

3. Anong mga lalawigan na


pinag-uugnay ng bundok
banahaw?

4. Anong mga lalawigan ang


pinag-uugnay ng lawa ng
laguna?

5. Saang lalawigan sa
CALABARZON matatagpuan
ang pinakamaliit na aktibong
bulkan sa buong mundo?

B. Paghahabi sa layunin ng Basahin ang tula. Naranasan mo na bang Mahalaga bang gumamit Mayaman ang rehiyon natin Pagbibigay ng pamantayan
aralin pumunta sa isang lugar na hindi ng mapa kapag tayo ay sa mga mahahalagang
mo kabisado? Ano ang ginawa maglalakbay? Bakit? anyong lupa at anyong tubig
mo?
na maaaring maipagmalaki
Tayo na sa CALABARZON Gumamit ka ba ng mapa?
natin at makikita ito sa
mapa.
Tayo na sa CALABARZON

Pasyalan ang ating rehiyon

Mga anyong tubig at lupa

Ay tunay na nakamamangha

Bundok Banahaw sa Quezon

Bundok Makiling sa Laguna


ang sikat

Bulkang Taal sa Batangas

Puerto Azul sa Cavite

Halina’t tayo na!

C. Pag-uugnay ng mga Itanong: Pag-aralan ang paggawa ng Ating subukin. Pangkatang Gawain Pagsasabi ng panuto
halimbawa sa bagong mapa Hatiin ang klase sa apat na
aralin. 1. Ano-ano ang mga anyong Ibigay ang kahulugan ng pangkat. Bawat pangkat ay
lupa at anyong tubig na Ang mapa ay isang larawan mga simbolo sa mapa. bibigyan ng task card kung
nabangit sa tula? ng mga bagay sa ating lungsod saan nakasulat ag kanilang
at rehiyon. Iba – iba man ang mga gawain.
2. Saan matatagpuan ang mga mapa, pumili ng kayang gawin.
ito sa tula? Mas mainam na gawin ang Pangkat I at III
pisikal na mapa upang
maipakita ang anyong - lupa at Gamit ang mapa ng
anyong – tubig sa mga bisita. lalawigan, hanapin sa mapa
Ano nga ba ang mga anyong – saang lugar matatagpuan
lupa at anyong – tubig sa ang mga sumusunod na
anyong lupa at tubig ng
inyong lugar? Isulat ang mga
lalawigan.
pangalan sa talaaan.
Talon ng Daranak

Ilog ng Tinipak
Pangkat II at IV

Gamit ang mapa ng rehiyon,


hanapin sa mapa saang lugar
matatagpuan ang mga
sumusunod na anyong lupa
at tubig ng lalawigan.

Bundok Cristobal

Bulkang Taal

D. Pagtalakay ng bagong Ipakita ang halimbawa ng tunay Naaalala niyo pa ba ng mga Pangkatang Gawain Presentasyon ng awtput. Pagsagot sa pagsusulit
konsepto at paglalahad ng na mapang pisikal ng sariling simbolong nakikita sa mapa? Hatiin ang klase sa limang
bagong kasanayan #1 rehiyon at ipasuri ito sa mga Iguhit ang mga ito sa tabi ng pangkat. Bigyan ang bawat
pangkat ng kanya-kanyang
mag-aaral. Itanong ang mga mga anyong – lupa at at anyong
mapa ng mga lalawigan ng
sumusunod: – tubig na naitala.
CALABARZON. Gamit nito,
magsaliksik. Pagkatapos,
Hal:
iguhit ang mga anyong lupa at
anyong tubig sa hawak na
mapa.

Pangkat I – Rizal

Pangkat II – Cavite

Pangkat III – Quezon

Pangkat IV – Laguna

Pangkat V - Batangas

1. Anong nakikita sa mapang


ito?

2. Ano-ano ang mga simbolo na


nakikita mo?

E. Pagtalakay ng bagong Ang mapa ay isang mahalagang Naaalala niyo ba ang iba’t- Paggawa ng awput Ano ang ginamit ninyo Pagwawasto ng Pagsusulit
konsepto at paglalahad ng instrumento upang matunton ibang direksyon na inyong upang matukoy ang lugar
bagong kasanayan #2 ang mga lugar na hindi kilala. napag-aralan? Subukin nga kung saan makikita ang mga
Iba’t-ibang mapa ang maaaring isipin kung saang direksyon anyong tubig at lupa ng
gamitin. Karamihan sa mga papunta ang mga naisulat na lalawigan at mga karatig
mapang ito ay nagpapakita ng mga anyong-lupa at anyong lalawigan ng rehiyon?
iba’t-ibang layunin. Kung nais tubig. Ilagay ito sa mga kahon.
Ano-anong simbolo ang
natin makita kung anong uri ng Iwanang blanko ang mga kahon
nakikita ninyo sa mapa?
produkto ang mayroon sa isang kapag walang makita sa
lugar, maaari nating tingnan nasabing direksyon. Ano ang kahulugan ng mga
ang kanilang mapang pang- simbolong ito?
ekonomiya. Kung nais naman
alamin ang uri ng klima sa Natukoy ba ninyo ang
isang lugar, maaaring tumingin tamang lugar kung saan
sa kanilang mapang pangklima. matatagpuan ang mga
Mainam ito kung nais natin anyong lupa at tubig sa
pumunta sa lugar na iyon upang lalawigan at rehiyon? Bakit?
mapaghandaang mabuti sa
paglalakbay.

Ngayong naiisip niyo na kung


saan banda ang mga anyong-
lupa at anyong-tubig, alamin
nman kung gaano kalayo ang
mga ito sa isa’t-isa. Hindi
maaaring iguhit ang aktuwal na
distansya sa mapa, kaya
kailangan gawan ng pananda ng
distansya. Subuking alamin ang
pananda ng distansya sa mga
sumusunod.

 Gaano kalayo ang bituin sa


tatsulok?

 Gaano naman kalayo ang


bituin sa bilog?

 Gaano kalayo ang bituin sa


parisukat?

Ang bawat guhit sa ruler ay


1(cm) sentimetro. Kung
gagawing 1cm ay 1 kilometro
(km), ilang kilometro ang layo
ng bituin sa tatsulok?

 Ang layo ng bituin ay ___ km


sa bilog.

 Ang bituin ay ___ km ang


layo sa parisukat.

Paano ninyo malalaman ang


layo ng bilog at tatsulok?
Paano naman ninyo malalaman
ang layo ng tatsulok sa
parisukat?

F. Paglinang sa Kabihasaan Mag isip ng isang anyong lupa Sagutin ang mga sumusunod: Presentasyon ng awput. Isulat ang tama kung ang
at tubig na malapit sa iyong anyong tubig at lupa ay nasa
(Tungo sa Formative 1. Ano ang dapat na makita sa
bayad. tamang lalawigan at mali
Assessment) mapa? kung hindi.
Gumawa ng mapa patungo sa
mga anyong lupat at tubig na 2.Ano ang mga kailangan natin 1. Ang bundok Cristobal ay
iyong napili. malaman upang makagawa ng nasa pagitan ng Quezon at
pisikal na mapa? Laguna.

2. Ang Talon ng Bisibis ay


matatagpuan sa Quezon
City.

3. Ang Talon ng Pagsanjan


ay matatagpuan sa Cavite.

4. Ang Bulkang Taal ay


matatagpuan sa Rizal.
5. Ang Tinipak River ay
matatagpuan sa Rizal.

G. Paglalapat ng aralin sa pang- Paano nakakatulong ang Bakit mahalagang maipakita Ano ang iyong gagawin Paano nakakatulong ang Magpakita ng katapatan sa
araw-araw na buhay simbolo sa paggawa ng mapa? ang mga anyong lupa at anyong upang matukoy ang mga mapa sa pagtukoy at pagsusulit
tubig ng sariling lalawigan at mahahalagang anyong – paglarawan ng mga
rehiyon? tubig at anyong – lupa sa katangian ng sariling
sariling lalawigan o lalawigan at
lungsod at rehiyon? mga karatig nito sa rehiyon?

H. Paglalahat ng Aralin Ano ang ginagamit upang Ano ang dapat makita sa mapa? Ano-ano ang mga Ano ang iyong natutunan sa
matukoy ang mga anyong lupa Ano-ano ang mga kailangan simbolong makikita sa ating aralin?
at anyong tubig sa isang lugar? natin malaman upang mapa ng Cavite? Laguna?
makagawa ng pisikal na mapa? Batangas? Rizal?

Bukod sa mga simbolo ng


mga anyong tubig at mga
anyong lupa, ano pa ang
makikita mo sa mapa?

I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Basahin at unawaing mabuti ang Panuto: Gumawa ng payak na Batay sa pisikal na mapa Panuto: Basahin ang mga Itala ang mga puntos ng mag-
sumusunod na kalagayan at ang bawat
tanong. Piliin ang letra ng tamang sagot at mapa ng paaralan. Isulat ang ng iyong rehiyon, tukuyin sumusunod na pangungusap aaral
isulat ito sa sagutang papel. tamang label sa mapa. Kulayan ang mga lalawigan na at isulat ang titik ng tamang
tinukoy ng mga
ng maayos. sagot sa sagutang papel.
Tapos na ang pasukan at buwan na naman ng sumusunod na pahayag.
Abril kung kaya't panahon na naman ng
Isulat ang
bakasyon. Ang magkakapatid na sina 1. Matatagpuan sa anong
Marielle, Nice at Verl ay mga magaaral na tamang kasagutan sa
lalawigan ang Puerto Azul?
mula sa Ikatlong Baitang ng Guihing Central patlang.
Elementary School. Nakagawian na ng ____I. Dito makikita ang
tatlong bata na magbakasyon sa kanilang lolo a. Laguna
Bundok _______.
at lola sa San Pedro, Laguna. Subalit sa
pagkakataon ngayon ay hindi sila masamahan 2. Kilala dito ang Lawa ng b. Rizal
ng kanilang mga magulang dahil abala ang ________.
mga ito sa paghahanap-buhay at hindi alam 3. Ang Talon ng _____ c. Cavite
ng tatlong bata ang patungo roon. Tanging
ay pinakatampok sa lugar
ang nakatatandang pinsan lamang nila na si
Dhan ang maaaring sumama sa kanila. na ito. d. Quezon
Sinabihan sila ng kanilang magulang na 4. Sa lalawigang ito
magdala ng mapa upang malaman ang daan makikita ang magandang 2. Ayon sa mapa ng
patungo roon at hindi sila mawala.
dalampasigan ng lalawigan, saang bayan
1. Ano ang kinakailangan ng tatlong bata
_________ matatagpuan ang Bundok
para matunton ang lugar na gusto nilang 5. Matatagpuan dito ang Ayaas?
puntahan?
Bulkang ________
A. mapa C. larawan 6. Ang lalawigan na ito ay a. Antipolo
isang __________ dahil
B. globo D. simbolo napapalibutan ng anyong b. Teresa
tubig.
2. Alin sa mga mapang ito ang dapat nilang
7. Ang lalawigan na ito ay c. Rodriguez
gamitin para mas madaling mapuntahan ang
lugar na tinitirhan ng kanilang lolo’t lola? kagubatan.
8. Ang malaking bahagi ng d. Binangonan
A. mapang pisikal lalawigan ay kapatagan.
9. Dito sa lalawigan na ito 3. Anong bulkan ang
B. mapang pangklima
makikita ang natatanging matatapuan sa Batangas?
C. mapang pangkultura bulkan ng rehiyon.
10. Ang lalawigan na ito ay a. Taal
D. mapang pang-ekonomiya
dinarayo ng mga turista c. Makiling
3. Sa pagpunta nila Marielle, Nice at Verl sa dahil sa magandang
kanilang lolo at lola. Ano ang kailangan dalampasigan at languyan b. Banahaw
nilang makita sa mapa?
nito.
A. simbolo ng mga anyong lupa at tubig sa
d. Cristobal
bawat lalawigan
4. Saan matatagpuan ang
B. pangalan ng mga mambabatas sa bawat Lawa ng Sampaloc?
lalawigan

a. Sampaloc
C. natatanging daanan papunta sa San Pedro,
Laguna.
b. Laguna
D. magagandang tanawin ng mga
madadaanang lugar c. Quezon
4. Paano nakatulong sa tatlong bata ang
pagkakaroon nila ng mapa?
d. Rizal

A. gumaan ang kanilang pag-aaral 5. Anong talon ang


matatagpuan sa Quezon?
B. nasiyahan ang kanilang mga kaibigan
a. Pagsanjan
C. napuntahan ang kanilang lolo at lola

D. napagaan ang hanapbuhay ng kanilang b. Hinulugang Taktak


mga magulang
c. Daranak

d. Bisibis

J. Karagdagang Gawain para sa Gumupit ng larawan ng mga Gumawa ng mapa ng iba pang Iguhit ang mapa ng Balikan ang ating aralin Bigyan ng paghahamon ang
takdang-aralin at remediation anyong lupa at tubig sa iyong anyong-lupa at anyong-tubig na CALABARZON. Kulayan tungkol sa paggawan ng mga mag-aaral para sa
bayan. Gumuhit din ng mapa magkakaugnay sa ating ng pula ng lalawigan ng payak na mapa na susunod na pagtataya
ng iyong bayan at dito idikit lalawigan. Cavite, dilaw ang nagpapakita ng mahalagang
ang mga larawan iyong ginupit. lalawigan ng Rizal, asul Anyong lupa at anyong
ang lalawigan ng Batangas, Tubig bilang paghahanda sa
Kahel ang Laguna, at berde ating lingguhang pagtataya
ang lalawigan ng Quezon. bukas.
Iguhit ang simbolo ng
mahahalagang anyong lupa
at anyong tubig na
makikita sa bawat
lalawigan. Isulat din ang
mga pangalan ng anyong
tubig at anyong lupa na
makikita sa bawat
lalawigan.

IV. Mga Tala

V. PAGNINILAY

A. Bilang ng mag-aaral na ___ of Learners who earned 80% above ___ of Learners who earned 80% above ___ of Learners who earned 80% ___ of Learners who earned 80% ___ of Learners who earned 80%
nakakuha ng 80% sa above above above
pagtataya.

B. Bilang ng mag-aaral na ___ of Learners who require additional ___ of Learners who require additional ___ of Learners who require ___ of Learners who require ___ of Learners who require
nangangailangan ng iba pang activities for remediation activities for remediation additional activities for additional activities for remediation additional activities for remediation
gawain para sa remediation. remediation

C. Nakatulong ba ang remedial? ___Yes ___No ___Yes ___No ___Yes ___No ___Yes ___No ___Yes ___No
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.

____ of Learners who caught up the ____ of Learners who caught up the ____ of Learners who caught up ____ of Learners who caught up ____ of Learners who caught up the
lesson lesson the lesson the lesson lesson

D. Bilang ng mga mag-aaral na ___ of Learners who continue to ___ of Learners who continue to ___ of Learners who continue to ___ of Learners who continue to ___ of Learners who continue to
magpapatuloy sa remediation. require remediation require remediation require remediation require remediation require remediation

E. Alin sa mga istratehiyang Strategies used that work well: Strategies used that work well: Strategies used that work well: Strategies used that work well: Strategies used that work well:
pagtuturo nakatulong ng ___ Group collaboration ___ Group collaboration ___ Group collaboration ___ Group collaboration ___ Group collaboration
lubos? Paano ito nakatulong? ___ Games ___ Games ___ Games ___ Games ___ Games
___ Solving Puzzles/Jigsaw ___ Solving Puzzles/Jigsaw ___ Solving Puzzles/Jigsaw ___ Solving Puzzles/Jigsaw ___ Solving Puzzles/Jigsaw
___ Answering preliminary ___ Answering preliminary ___ Answering preliminary ___ Answering preliminary ___ Answering preliminary
activities/exercises activities/exercises activities/exercises activities/exercises activities/exercises
___ Carousel ___ Carousel ___ Carousel ___ Carousel ___ Carousel
___ Diads ___ Diads ___ Diads ___ Diads ___ Diads
___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Think-Pair-Share (TPS)
___ Rereading of Paragraphs/ ___ Rereading of Paragraphs/ ___ Rereading of Paragraphs/ ___ Rereading of Paragraphs/ ___ Rereading of Paragraphs/
Poems/Stories Poems/Stories Poems/Stories Poems/Stories Poems/Stories
___ Differentiated Instruction ___ Differentiated Instruction ___ Differentiated Instruction ___ Differentiated Instruction ___ Differentiated Instruction
___ Role Playing/Drama ___ Role Playing/Drama ___ Role Playing/Drama ___ Role Playing/Drama ___ Role Playing/Drama
___ Discovery Method ___ Discovery Method ___ Discovery Method ___ Discovery Method ___ Discovery Method
___ Lecture Method ___ Lecture Method ___ Lecture Method ___ Lecture Method ___ Lecture Method
Why? Why? Why? Why? Why?
___ Complete IMs ___ Complete IMs ___ Complete IMs ___ Complete IMs ___ Complete IMs
___ Availability of Materials ___ Availability of Materials ___ Availability of Materials ___ Availability of Materials ___ Availability of Materials
___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to learn
___ Group member’s Cooperation in ___ Group member’s Cooperation in ___ Group member’s Cooperation ___ Group member’s Cooperation ___ Group member’s Cooperation in
doing their tasks doing their tasks in in doing their tasks
doing their tasks doing their tasks

F. Anong suliranin ang aking __ Bullying among pupils __ Bullying among pupils __ Bullying among pupils __ Bullying among pupils __ Bullying among pupils
naranasan na solusyunan sa
tulong ng aking punungguro at __ Pupils’ behavior/attitude __ Pupils’ behavior/attitude __ Pupils’ behavior/attitude __ Pupils’ behavior/attitude __ Pupils’ behavior/attitude
superbisor?
__ Colorful IMs __ Colorful IMs __ Colorful IMs __ Colorful IMs __ Colorful IMs

__ Unavailable Technology __ Unavailable Technology __ Unavailable Technology __ Unavailable Technology __ Unavailable Technology

Equipment (AVR/LCD) Equipment (AVR/LCD) Equipment (AVR/LCD) Equipment (AVR/LCD) Equipment (AVR/LCD)

__ Science/ Computer/ __ Science/ Computer/ __ Science/ Computer/ __ Science/ Computer/ __ Science/ Computer/

Internet Lab Internet Lab Internet Lab Internet Lab Internet Lab

__ Additional Clerical works __ Additional Clerical works __ Additional Clerical works __ Additional Clerical works __ Additional Clerical works

G. Anong kagamitang panturo Planned Innovations: Planned Innovations: Planned Innovations: Planned Innovations: Planned Innovations:
ang aking nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga kapwa ko __ Localized Videos __ Localized Videos __ Localized Videos __ Localized Videos __ Localized Videos
guro?
__ Making big books from __ Making big books from __ Making big books from __ Making big books from __ Making big books from

views of the locality views of the locality views of the locality views of the locality views of the locality

__ Recycling of plastics to be used as __ Recycling of plastics to be used as __ Recycling of plastics to be __ Recycling of plastics to be used __ Recycling of plastics to be used
Instructional Materials Instructional Materials used as Instructional Materials as Instructional Materials as Instructional Materials

__ local poetical composition __ local poetical composition __ local poetical composition __ local poetical composition __ local poetical composition

You might also like