You are on page 1of 10

PANG-ARAW-ARAW NA TALA SA PAGTUTURO SA ARALING PANLIPUNAN 4

GRADE 4 Paaralan OBANDO CENTRAL SCHOOL Antas 4


Pang-araw-araw na Tala
Sa Pagtuturo - DLL Guro Donita Rose M. Alberto Asignatura AP 4
Week 9-October 23-27, 2023
Petsa/Oras
P. Urduja-12:50-1:30, G. Del Pilar-1:40-2:20, A. Luna- Markahan Unang Markahan
2:40-3:20, Rizal-4:20-5:00

I. LAYUNIN Lunes-Oktubre 23 Martes-Oktubre 24 Miyerkules-Oktubre 25 Huwebes-Oktubre 26 Biyernes-Oktubre 27


A. Pamantayang Pangnilalaman Ang mag-aaral ay Ang mag-aaral ay
naipamamalas ang naipamamalas ang pangunawa
Unang Markahan-
pangunawa sa sa pagkakakilanlan ng bansa Unang Markahang Unang Markahang
Ikaapat Lagumang
pagkakakilanlan ng bansa ayon sa mga katangiang Pagsusulit Pagsusulit
Pagsusulit
ayon sa mga katangiang heograpikal gamit ang mapa.
heograpikal gamit ang mapa.
B. Pamantayan sa Pagganap Ang mag-aaral ay Ang mag-aaral ay
naipamamalas ang naipamamalas ang
kasanayan sa paggamit kasanayan sa paggamit
ng mapa sa pagtukoy ng ng mapa sa pagtukoy ng
iba’t ibang lalawigan at iba’t ibang lalawigan at
rehiyon ng bansa. rehiyon ng bansa.
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto CODE: AP4AAB-Ic-4 CODE: AP4AAB-Ic-4
(Isulat ang code ng bawat Nailalarawan ang Nailalarawan ang
kasanayan) pagkakakilanlang heograpikal pagkakakilanlang heograpikal
ng Pilipinas: ng Pilipinas:
(a) Heograpiyang Pisikal (a) Heograpiyang Pisikal
(klima, panahon, at anyong (klima, panahon, at anyong
lupa at anyong tubig) (b) lupa at anyong tubig) (b)
Heograpiyang Pantao Heograpiyang Pantao
(populasyon, agrikultura, at (populasyon, agrikultura, at
industriya) industriya)
II. NILALAMAN
Ang Pagkakilanlang Kahandaan sa
Heograpikal Kalamidad

III. KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng MELC sa AP 4, pahina 37 MELC sa AP 4, pahina 37
Guro
2. Mga pahina sa Araling Panlipunan 4-Unang Araling Panlipunan 4-Unang
Kagamitang Pang-Mag-
aaral Markahan- Modyul 5, pahina Markahan- Modyul 6, pahina
2-19 2-18
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan Self-Learning Modules- Self-Learning Modules-
mula sa portal ng Quarter 1 Quarter 1
Learning Resource
https://lrmds.deped.gov.ph/det https://lrmds.deped.gov.ph/det
ail/20920 ail/20920
B. Iba pang kagamitang Panturo Self-learning module, Self-learning module,
powerpoint presentation powerpoint presentation
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang Tukuyin kung saang rehiyon Punan ng wastong titik ang
aralin at/o pagsisimula ng sa Visayas ang mga sumusunod na salita o mga
bagong aralin sumusunod na produkto. salita upang mabuo ito.
1. Banig na yari sa tikug 1. _ O _ U _ A _ Y _ N
Tumutukoy ito sa bilang ng
mga tao na naninirahan sa
isang tiyak na lugar o rehiyon.
2. _ A _
Batay sa sensus ng 2010, ano
2. telang pinya at jusi ang rehiyon na may
pinakamaliit na populasyon?
3. _ E _ I _ O _
Binubuo ang Pilipinas ng 17
na __________.

3. Mactan Export Processing


Zone

B. Paghahabi sa layunin ng Ano-ano ang mga rehiyon sa Tukuyin kung anong uri ng
aralin Visayas? kalamidad ang nasa larawan.

Ano ang gagawin mo kung


magkalindol?
C. Pag-uugnay ng mga Pagmasdan ang larawan. Ang kalamidad ay tinatawag
halimbawa sa bagong aralin din na sakuna. Ito ay isang
malaking kapinsalaan na
dumarating sa mga hindi
inaasahang pangyayari o
pagkakataon at panahon. Ito ay
maaaring natural na
pangyayari o gawa ng tao.

Ituro sa mapa ang


kinalalagyan ng Mindanao.
D. Pagtatalakay ng bagong MGA REHIYON SA Ang lindol ay isa sa
konsepto at paglalahad ng MINDANAO pinakamapanganib na
bagong kasanayan#1 Pangalawa sa pinakamalaking kalamidad. Ang halos buong
pulo ng Pilipinas ang bansa ay maaaring makaranas
Mindanao. Dahil sa taglay ng landslide dulot ng mga
nitong yaman, tinawag itong paglindol. Upang maiwasan
Lupang Pangako. ang sakunang dulot nito,
makabubuti na makibahagi sa
earthquake drill na
isinasagawa ng Disaster Risk
Reduction and Management
Council (DRRMC) sa mga
paaralan. Sa ganitong
pagkakataon, tandaan ang
Rehiyon IX: Tangway ng sumusunod:
Zamboanga Kung ikaw ay nasa loob ng
• May tatlong lalawigan ang paaralan o gusali:
Rehiyon IX- Zamboanga del 1. Duck, cover, and hold.
Norte, Zamboanga del Sur, 2. Manatili rito hanggang
Zamboanga Sibugay at matapos ang pagyanig.
Lungsod ng Isabela sa Basilan. 3. Pagkatapos, lumabas at
• Cebuano, Chavacano at pumunta sa ligtas na lugar,
Tausug ang mga pangunahing 4. Maging kalmado at huwag
dayalekto sa rehiyon. mag-panic.
• Ilan sa mga pangkat etniko Kung ikaw ay nasal abas ng
na naninirahan dito ay paaralan o ng gusali:
Subanon, Kalibugan, 1. Lumayo sa mga puno, linya
Maguindanao, Jama Mapun, ng koryente, poste, o iba pang
Tausug, Samal at Yakan. konkretong estruktura.
Industriya at Produkto 2. Umalis sa mga lugar na
- Ang pangunahing mataas na maaaring
hanapbuhay ng mga maapektuhan ng landslide o
mamamayan dito ay pagsasaka pagguho ng lupa.
at pangingisda. 3. Kung malapit ka sa tabing-
- Niyog ang kanilang dagat, lumikas sa mataas na
pangunahing produkto. lugar dahil maaaring
Umaani rin sila ng palay, mais magkaroon ng tsunami. Ang
at sari-saring prutas tulad ng tsunami ay dulot ng isang
Lansones at Langka lindol, pagsabog ng bulkan sa
- Ang malalaking bahagi ng ilalim ng tubig, pagguho ng
mga isdang nahuhuli ay tulad lupa o iba pang kaganapan. Ito
ng Tuna at Mackerel. Sagana ay ang madalas na pagtaas ng
rin ang dagat dito ng korales at tubig sa normal na lebel.
susong-dagat.
- Paggawa ng bangka at mga
produktong pampalamuti na
gawa sa kapis at sigay
- Atraksiyon sa mga turista
ang makukulay na Vinta

Rehiyon X: Hilagang
Mindanao
• Bukidnon, Camiguin, Lanao
del Norte, Misamis Occidental
at Misamis Oriental ang mga
lalawigang bumubuo sa
Rehiyon X.
• Mga Bukidnon, Manobo,
Subanon, Mamanwa,
Higaonon, Tiruray at Bagobo
ang mga pangkat-etniko sa
matatagpuan sa Rehiyon.
Industriya at Produkto
- Pagsasaka at paghahayupan
dahil sa malawak na kapatagan
at talampas ang hanapbuhay
ng mga tao.
- Niyog, palay, abaka, pinya,
saging at kape ang produkto.
- Matatagpuan sa Bukidnon
ang pinakamalaking taniman
ng pinya sa Rehiyon.
- Ang pagmimina ay isa ring
mahalagang industriya sa
rehiyon. Matatagpuan ang
malalaking deposito ng
mineral, chromite, manganese,
ginto, bakal, luwad at apog sa
mga lalawigan ng Misamis
Oriental at Misamis
Occidental.

Rehiyon XI: Rehiyon ng


Davao
• Ito ay binubuo ng apat na
lalawigan ng Davao: Davao,
Davao del Sur, Davao Oriental
at Lambak Compostela.
• Matatagpuan sa rehiyon ang
pinakamataas na bundok ng
bansa, ang Bundok Apo.
• Tinatawag na Dabaweno ang
karamihan sa naninirahan sa
rehiyon at ang pangunahing
dayalekto ay Cebuano.
Industriya at Produkto
- Pagsasaka at pangingisda ang
pangunahing industriya.
- Ang produktong kahoy ay
pangunahing iniluluwas ng
rehiyon sa ibang bansa.
- Narito ang malalaking
kompanya ng minahan tulad
ng Apex Mines at North
Davao Mines.

Rehiyon XII:
SOCCSKSARGEN
• Tinatawag itong
SOCCSKSARGEN dahil
binubuo ito ng mga lalawigan
ng South Cotabato, Cotabato,
Sultan Kudarat, Saranggani, at
General Santos.
• Bagobo at Manobo ang
sumasalamin at nagpapayaman
sa katutubong kultura ng
rehiyon.
Industriya at Produkto
- Pagsasaka at pangingisda ang
pangunahing industriya.
- Ang pangunahing produkto
nito ay palay, niyog at goma.
- Dahil malaki ang
produksiyon ng palay sa
Cotabato, tinawag itong
Kamalig ng Palay ng
Mindanao.
- Ang pangunahing pangisdaan
ng rehiyon ay ang Lawa ng
Sebu at Look ng Saranggani.
Sagana ang isda rito tulad ng
yellowfin tuna, mackerel at
skip-jack. Tinaguriang Tuna
Capital ng Pilipinas ang
Rehiyon ng
SOCCSKSARGEN.

Rehiyon XIII: CARAGA


• Binubuo ito ng lalawigan ng
Surigao del Norte, Surigao del
Sur, Agusan del Norte at
Agusan del Sur.
• Ang mga Mamanwa ang
naninirahan sa Agusan del
Norte, Surigao del Norte at
Surigao del Sur.
Industriya at Produksiyon
- Pagsasaka, pagmimina,
pangingisda at pagtotroso ang
mga pangunahing industriya.
- Ang Agusan del Norte ang
nangunguna sa produksiyon ng
palay na isa sa pangunahing
pangkabuhayan ng mga tao.
Nag-aani rito ng abaka,
kakaw, saging, palay, mais,
kapok at tabako.
- Matatagpuan sa Surigao del
Norte ang pinakamalaking
nikel sa pulo ng Nonoc, at
pinakamalaking deposito ng
iron, ore sa Punta Tigas,
Surigao del Sur.

Autonomous Region in
Muslim Mindanao (ARMM)
• Ang ARMM ay binubuo ng
mga lalawigan ng Lanao del
Sur, Maguindanao, Sulu,
Tawi-Tawi at Basilan maliban
sa Lungsod ng Isabela.
Mga pangkat na bumubuo sa
rehiyon:
• Maguindanao – Ilanun,
Tiruray at Maguindanao
• Lanao del Sur – Maranao
• Basilan, Tawi-Tawi at Sulu –
Badjao, Kaagen, Samal at
Tausug
Industriya at Produkto
- Pangingisda ang
pangunahing industriya sa
rehiyon.
- Kumikita rin ang mga Samal,
Sama de Laut at
Maguindanaoan sa paggawa
ng mga bangka.
- Isang matandang hanapbuhay
sa kapuluan ng Sulu ang
paninisid ng perlas. Kilala rin
ang mga Samal ng Tawi-tawi
sa paglala ng matitibay at
makukulay na banig na yari sa
pandan.

E. Pagtatalakay ng bagong Pangkatang Gawain Alamin ang Tsunami Alert


konsepto at paglalahad ng Hatiin ang klase sa apat na Level.
bagong kasanayan#2 pangkat. Gumawa ng isang
plano ng kabuhayan o
mapagpapakitaan. Sundin ang
pormat sa ibaba.
Planong Pangkabuhayan:
Pamagat ng planong
pangkabuhayan:
Pamamaraan:
Maaaring maging resulta:

F. Paglinang sa Kabihasnan Presentasyon ng awtput Magkaroon ng isang


(Tungo sa Formative earthquake drill sa loob ng
Assessment) klase.
G. Paglalapat ng aralin sa pang- Ano ang kaugnayan ng Ano ang maaari mong
araw-araw na buhay kapaligiran sa hanapbuhay ng maimungkahi para maiwasan
mga naninirahan dito? ang hindi mabuting epekto ng
mga kalamidad na ito?
H. Paglalahat ng Aralin Ano ang iba’t ibang rehiyon sa Ano ang dapat gawin para
Mindanao? maging handa sa kalamidad?
Ano-ano ang mga Ano ang mga paraan o
pangunahoing hanapbuhay at hakbang na dapat sundin sa
produkto ng mga taong oras na magkaroon ng
nakatira dito? kalamidad?
I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Basahin ang mga Panuto: Isulat kung ano ang
sitwasyon. Tukuyin kung tamang gawin bilang wasto at
anong uri ng hanapbuhay ang maagap na pagtugon sa mga
naaayon sa bawat sitwasyon. sakuna.
1. Ang mag-anak na Ilagan ay 1. May nagaganap na
nakatira sa kapatagan. Marami paglindol sa loob ng mall
silang nakahandang pananim habang ikaw ay namimili.
para sa darating na tag-araw. 2. May nagbabadyang tsunami
Ang lugar nila ay angkop sa dahil sa malakas na lindol.
______.
2. Malapit sa dagat o
katubigan ang tirahan ng mag-
asawang Ana at Ruben.
Karamihan sa kanilang mga
kapitbahay ay may mga
sariling bangka kaya
nagpagawa rin sila ng kanilang
sarili. Ang kanilang lugar ay
naaangkop sa ______.
3. Sina Mang Mario at Mang
Roman ay naninirahan sa
kabundukan. Marami silang
pananim na kamote, kamoteng
kahoy, mani at gabi. Ito ang
pinagkakakitaan ng kanilang
buong mag-anak. Ang lugar ay
angkop sa ______.
4. Malawak ang kagubatan sa
Palawan. Marami ritong
malalaking puno at malalawak
na taniman. Dito mabibili ang
iba-ibang yari ng muwebles na
6 gawa sa magagandang klase
ng kahoy. Ang lugar na ito ay
angkop sa______.
5. Sina Rodel ay nakatira sa
Laguna. Siya ay empleyado ng
isang pagawaan ng sapatos at
ang kaniyang kapatid ay
empleyado naman sa
pagawaan ng tela. angkop sa
______ ang kanilang lugar.
J. Karagdagang Gawain para sa Gumawa ng infographic, Sumulat ng mga dapat mong
takdang aralin at remediation poster o gumawa ng travel gawin sa mga sumusunod na
brochure na nagpapakita ng panganib upang mabawasan
mga natatanging hanapbuhay, ang posibleng mas malalang
industriya o mga produkto ng epekto nito.
ating rehiyon. a. lindol
b. tsunami
V. MGA TALA P. Urduja P. Urduja P. Urduja P. Urduja P. Urduja
5=__ 4=__ 3=__ 2=__ 1=__ 0=__ 5=__ 4=__ 3=__ 2=__ 1=__ 0=__ 5=__ 4=__ 3=__ 2=__ 1=__ 0=__ 5=__ 4=__ 3=__ 2=__ 1=__ 0=__ 5=__ 4=__ 3=__ 2=__ 1=__ 0=__
G. Del Pilar G. Del Pilar G. Del Pilar G. Del Pilar G. Del Pilar
5=__ 4=__ 3=__ 2=__ 1=__ 0=__ 5=__ 4=__ 3=__ 2=__ 1=__ 0=__ 5=__ 4=__ 3=__ 2=__ 1=__ 0=__ 5=__ 4=__ 3=__ 2=__ 1=__ 0=__ 5=__ 4=__ 3=__ 2=__ 1=__ 0=__
A. Luna A. Luna A. Luna A. Luna A. Luna
5=__ 4=__ 3=__ 2=__ 1=__ 0=__ 5=__ 4=__ 3=__ 2=__ 1=__ 0=__ 5=__ 4=__ 3=__ 2=__ 1=__ 0=__ 5=__ 4=__ 3=__ 2=__ 1=__ 0=__ 5=__ 4=__ 3=__ 2=__ 1=__ 0=__
J. Rizal J. Rizal J. Rizal J. Rizal J. Rizal
5=__ 4=__ 3=__ 2=__ 1=__ 0=__ 5=__ 4=__ 3=__ 2=__ 1=__ 0=__ 5=__ 4=__ 3=__ 2=__ 1=__ 0=__ 5=__ 4=__ 3=__ 2=__ 1=__ 0=__ 5=__ 4=__ 3=__ 2=__ 1=__ 0=__

VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na P. Urduja __________ P. Urduja __________ P. Urduja __________ P. Urduja __________ P. Urduja __________
nakakuha ng 80% sa G. Del Pilar __________ G. Del Pilar __________ G. Del Pilar __________ G. Del Pilar __________ G. Del Pilar __________
pagtataya A. Luna __________ A. Luna __________ A. Luna __________ A. Luna __________ A. Luna __________
J. Rizal __________ J. Rizal __________ J. Rizal __________ J. Rizal __________ J. Rizal __________
B. Bilang ng mag-aaral na P. Urduja __________ P. Urduja __________ P. Urduja __________ P. Urduja __________ P. Urduja __________
nangangailangan ng iba pang G. Del Pilar __________ G. Del Pilar __________ G. Del Pilar __________ G. Del Pilar __________ G. Del Pilar __________
Gawain para sa remediation A. Luna __________ A. Luna __________ A. Luna __________ A. Luna __________ A. Luna __________
J. Rizal __________ J. Rizal __________ J. Rizal __________ J. Rizal __________ J. Rizal __________
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag-aaral na P. Urduja __________ P. Urduja __________ P. Urduja __________ P. Urduja __________ P. Urduja __________
magpapatuloy sa G. Del Pilar __________ G. Del Pilar __________ G. Del Pilar __________ G. Del Pilar __________ G. Del Pilar __________
remediation? A. Luna __________ A. Luna __________ A. Luna __________ A. Luna __________ A. Luna __________
J. Rizal __________ J. Rizal __________ J. Rizal __________ J. Rizal __________ J. Rizal __________
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo nakatulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyunan sa
tulong ng aking punongguro
at superbisor?
G. Anong kagamitang panturo
ang aking nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga kapwa
ko guro?

Inihanda ni: Iniwasto:

DONITA ROSE M. ALBERTO MARIA VILMA A. FRONDOSO


Teacher I Master Teacher I

You might also like