You are on page 1of 11

PANG-ARAW-ARAW NA TALA SA PAGTUTURO SA ARALING PANLIPUNAN 4

GRADE 4 Paaralan OBANDO CENTRAL SCHOOL Antas 4


Pang-araw-araw na Tala
Sa Pagtuturo - DLL Guro Donita Rose M. Alberto Asignatura AP 4
Week 8-October 16-20, 2023
Petsa/Oras
P. Urduja-12:50-1:30, G. Del Pilar-1:40-2:20, A. Luna- Markahan Unang Markahan
2:40-3:20, Rizal-4:20-5:00

I. LAYUNIN Lunes-Oktubre 16 Martes-Oktubre 17 Miyerkules-Oktubre 18 Huwebes-Oktubre 19 Biyernes-Oktubre 20


A. Pamantayang Pangnilalaman Ang mag-aaral ay Ang mag-aaral ay Ang mag-aaral ay Ang mag-aaral ay Ang mag-aaral ay
naipamamalas ang pangunawa naipamamalas ang pangunawa naipamamalas ang pangunawa naipamamalas ang pangunawa naipamamalas ang pangunawa
sa pagkakakilanlan ng bansa sa pagkakakilanlan ng bansa sa pagkakakilanlan ng bansa sa pagkakakilanlan ng bansa sa pagkakakilanlan ng bansa
ayon sa mga katangiang ayon sa mga katangiang ayon sa mga katangiang ayon sa mga katangiang ayon sa mga katangiang
heograpikal gamit ang mapa. heograpikal gamit ang mapa. heograpikal gamit ang mapa. heograpikal gamit ang mapa. heograpikal gamit ang mapa.
B. Pamantayan sa Pagganap Ang mag-aaral ay Ang mag-aaral ay Ang mag-aaral ay Ang mag-aaral ay Ang mag-aaral ay
naipamamalas ang naipamamalas ang naipamamalas ang naipamamalas ang naipamamalas ang
kasanayan sa paggamit kasanayan sa paggamit kasanayan sa paggamit kasanayan sa paggamit kasanayan sa paggamit
ng mapa sa pagtukoy ng ng mapa sa pagtukoy ng ng mapa sa pagtukoy ng ng mapa sa pagtukoy ng ng mapa sa pagtukoy ng
iba’t ibang lalawigan at iba’t ibang lalawigan at iba’t ibang lalawigan at iba’t ibang lalawigan at iba’t ibang lalawigan at
rehiyon ng bansa. rehiyon ng bansa. rehiyon ng bansa. rehiyon ng bansa. rehiyon ng bansa.
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto CODE: AP4AAB-Ic-4 CODE: AP4AAB-Ic-4 CODE: AP4AAB-Ic-4 CODE: AP4AAB-Ic-4 CODE: AP4AAB-Ic-4
(Isulat ang code ng bawat Nailalarawan ang Nailalarawan ang Nailalarawan ang Nailalarawan ang Nailalarawan ang
kasanayan) pagkakakilanlang heograpikal pagkakakilanlang heograpikal pagkakakilanlang heograpikal pagkakakilanlang heograpikal pagkakakilanlang heograpikal
ng Pilipinas: ng Pilipinas: ng Pilipinas: ng Pilipinas: ng Pilipinas:
(a) Heograpiyang Pisikal (a) Heograpiyang Pisikal (a) Heograpiyang Pisikal (a) Heograpiyang Pisikal (a) Heograpiyang Pisikal
(klima, panahon, at anyong (klima, panahon, at anyong (klima, panahon, at anyong (klima, panahon, at anyong (klima, panahon, at anyong
lupa at anyong tubig) (b) lupa at anyong tubig) (b) lupa at anyong tubig) (b) lupa at anyong tubig) (b) lupa at anyong tubig) (b)
Heograpiyang Pantao Heograpiyang Pantao Heograpiyang Pantao Heograpiyang Pantao Heograpiyang Pantao
(populasyon, agrikultura, at (populasyon, agrikultura, at (populasyon, agrikultura, at (populasyon, agrikultura, at (populasyon, agrikultura, at
industriya) industriya) industriya) industriya) industriya)
II. NILALAMAN Ang Pagkakilanlang
Ang Pagkakilanlang Ang Pagkakilanlang Ang Pagkakilanlang Ang Pagkakilanlang Heograpikal
Heograpikal Heograpikal Heograpikal Heograpikal (Lingguhang
Pagsasanay)
III. KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng MELC sa AP 4, pahina 37 MELC sa AP 4, pahina 37 MELC sa AP 4, pahina 37 MELC sa AP 4, pahina 37 MELC sa AP 4, pahina 37
Guro
2. Mga pahina sa Araling Panlipunan 4-Unang Araling Panlipunan 4-Unang Araling Panlipunan 4-Unang Araling Panlipunan 4-Unang Araling Panlipunan 4-Unang
Kagamitang Pang-Mag- Markahan- Modyul 5, pahina Markahan- Modyul 5, pahina Markahan- Modyul 5, pahina Markahan- Modyul 5, pahina Markahan- Modyul 5, pahina
aaral
2-19 2-19 2-19 2-19 2-19
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan Self-Learning Modules-Quarter Self-Learning Modules-Quarter Self-Learning Modules-Quarter Self-Learning Modules-Quarter Self-Learning Modules-Quarter
mula sa portal ng Learning 1 1 1 1 1
Resource
https://lrmds.deped.gov.ph/deta https://lrmds.deped.gov.ph/deta https://lrmds.deped.gov.ph/deta https://lrmds.deped.gov.ph/deta https://lrmds.deped.gov.ph/deta
il/20920 il/20920 il/20920 il/20920 il/20920
B. Iba pang kagamitang Panturo Self-learning module, Self-learning module, Self-learning module, Self-learning module, Self-learning module,
powerpoint presentation powerpoint presentation powerpoint presentation powerpoint presentation powerpoint presentation
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin Ano-ano ang iba’t ibang Tingnan ang mga hugis. Ano-ano ang mga pangunahing Tukuyin kung saang rehiyon sa Ilan ang mga rehiyong
at/o pagsisimula ng bagong anyong lupa at anyong tubig na Mayroon itong mga letra sa pinagkukunan ng kabuhayan ng Visayas ang mga sumusunod bumubuo sa Luzon? Sa
aralin makikita sa Pilipinas? loob. mga tao sa Luzon? Magbigay na produkto. Visayas? Sa Mindanao?
ng mga produkto na nagmula 1. Banig na yari sa tikug
Hulaan ang salitang may sa mga rehiyon ng Luzon.
kaugnayan sa ating tinalakay
kahapon.

Ano ang salitang nabuo? 2. telang pinya at jusi

3. Mactan Export Processing


Zone

B. Paghahabi sa layunin ng aralin Marami ka bang nakikitang tao Kumakain ka ba ng bigas? Ano-ano ang mga rehiyon sa Ano-ano ang mga rehiyon sa Gawin ang mga gawain sa
sa inyong lugar? Saan galing ang bigas? Luzon? Visayas? inyong modyul, pahina 17 at
18.
C. Pag-uugnay ng mga Pag-aralan at unawain ang mga Maliban sa palay, ano pang Pagmasdan ang larawan. Pagmasdan ang larawan. Pagwawasto ng mga gawain.
halimbawa sa bagong aralin grapikong presentasyon. mga produkto pang-agrikultura
ang makikita sa inyong lugar?

Aling bahagi ng Pilipinas ang


makikita sa larawan?
Nakapunta ka na ba sa
bahaging ito ng Pilipinas?

Ituro sa mapa ang kinalalagyan


ng Mindanao.

D. Pagtatalakay ng bagong Ang heograpiyang pantao ay Ang Pilipinas ay binubuo ng 17 MGA REHIYON SA MGA REHIYON SA Ebalwasyon ng gawain para sa
konsepto at paglalahad ng pag-aaral sa wika, relihiyon, rehiyon na may iba’t-ibang VISAYAS MINDANAO remediation (kung mayroon).
bagong kasanayan#1 bilang ng populasyon, Pangalawa sa pinakamalaking
populasyon at pangkat-
etniko sa iba’t-ibang bahagi agrikultura at industriya. pulo ng Pilipinas ang
MGA REHIYON SA LUZON Mindanao. Dahil sa taglay
ng daigdig.
nitong yaman, tinawag itong
Ang populasyon ay Lupang Pangako.
tumutukoy sa bilang ng mga
tao na naninirahan sa isang
tiyak na lugar o rehiyon.
Ang Visayas ay isang
Ngayong Hunyo 2020, ang pangunahing kapuluan. Ito ay
Pilipinas ay nakapagtala ng pangkat ng mga pulo sa pagitan
kabuuang bilang ng ng Luzon at Mindanao.
populasyon na 109 527 436 Ang Luzon ang Tinatawag ding Gitnang
batay sa tala ng World pinakamalaking pangkat ng Pilipinas ang Visayas Rehiyon IX: Tangway ng
population review.com, UN mga pulo sa Pilipinas. Zamboanga
World Population Prospect Rehiyon I: Ilocos Region Rehiyon VI: Kanlurang • May tatlong lalawigan ang
2020. • Ang rehiyon ng Ilocos ay Visayas Rehiyon IX- Zamboanga del
matatagpuan sa hilagang- • Ang Kanlurang Visayas ay Norte, Zamboanga del Sur,
Talaan ng populasyon sa
kanluran ng Luzon. nasa pagitan ng Dagat Visayas Zamboanga Sibugay at
bawat Rehiyon Lungsod ng Isabela sa Basilan.
• Binubuo ito ng apat na at Dagat Sulu. Binubuo ito ng
lalawigan- Ilocos Norte, Ilocos mga lalawigan ng Aklan, Iloilo, • Cebuano, Chavacano at
Sur, La Union at Pangasinan. Antique, Guimaras at Negros Tausug ang mga pangunahing
• Ilocano at Pangasinense ang Occidental. dayalekto sa rehiyon.
mga pangkat ng taong • Ilonggo ang pangkalahatang • Ilan sa mga pangkat etniko na
naninirahan sa rehiyon. katawagan sa mga mamamayan naninirahan dito ay Subanon,
Industriya at Produkto: ng rehiyon. Kalibugan, Maguindanao, Jama
- Pagsasaka at pangingisda ang • Hiligaynon ang kanilang Mapun, Tausug, Samal at
pangunahing hanapbuhay, dyalekto samantalang Kinaray- Yakan.
- Bawang, tabako, palay, mais, a ang dyalekto ng mga taga- Industriya at Produkto
bulak, tubo at mangga ang mga Antique at ilang bayan ng - Ang pangunahing
pangunahing produkto rito. Iloilo. hanapbuhay ng mga
- Paglililok at paghahabi ng • Ang mga taga-Aklan naman mamamayan dito ay pagsasaka
kumot, tuwalya at punda ang ay nagsasalita ng Aklanon. at pangingisda.
industriyang pantahanan. • Malambing, malumanay - Niyog ang kanilang
- Gumagawa rin sila ng masayahin at palakaibigan ang pangunahing produkto. Umaani
malalaking tapayan o burnay mga Ilonggo. rin sila ng palay, mais at sari-
mula sa luwad at naglalala ng Industriya at Produkto saring prutas tulad ng Lansones
mga basket mula sa yantok at - Pagsasaka at pangingisda ang at Langka
buli. isa sa mga pangunahing - Ang malalaking bahagi ng
- Paggawa ng asin, bagoong na industriya sa Rehiyon. mga isdang nahuhuli ay tulad
isda, alamang, bukato at mga - Tubo ang produktong ng Tuna at Mackerel. Sagana
kasangkapan mula sa narra. agrikultura nila. rin ang dagat dito ng korales at
Rehiyon II – Lambak ng - Itinuturing ring “Kamalig ng susong-dagat.
Cagayan Palay” ang Panay dahil dito - Paggawa ng bangka at mga
• Isa itong lambak na makikita ang pinakamalaking produktong pampalamuti na
matatagpuan sa Hilagang- taniman ng palay sa rehiyon. gawa sa kapis at sigay
Silangan ng Luzon. - Paghahabi ng telang pinya at - Atraksiyon sa mga turista ang
• Binubuo ito ng mga lalawigan jusi na ginawang barong makukulay na Vinta
ng Batanes, Cagayan, Isabela, Tagalog at kasuotang
Nueva Vizcaya at Quirino. pambabae. Rehiyon X: Hilagang
• Ibanag, Gaddang, Itawis at Mindanao
Ilocano ang mga naninirahan sa Rehiyon VII: Gitnang • Bukidnon, Camiguin, Lanao
rehiyon subalit nahaluan na rin Visayas del Norte, Misamis Occidental
ng mga Tagalog at iba pang • Ang Gitnang Visayas ay at Misamis Oriental ang mga
pangkat. binubuo ng mga pulo ng Bohol, lalawigang bumubuo sa
• Ilocano, Tagalog, Cebu, Siquijor at mga Rehiyon X.
Pangasinense, Pampango, lalawigan ng Negros Oriental. • Mga Bukidnon, Manobo,
Ibanag, Yogad at Gaddang ang • Karamihan sa naninirahan sa Subanon, Mamanwa,
wika ng mga naninirahan dito. rehiyon ay Cebuano. Higaonon, Tiruray at Bagobo
• Ivatan, Ilocano at Tagalog • Ang mga Magahat sa Negros ang mga pangkat-etniko sa
naman ang mga dayalekto sa Oriental at Ekaya sa Bohol ang matatagpuan sa Rehiyon.
Batanes. ilan sa mga pangkat etniko sa Industriya at Produkto
Industriya at Produkto: rehiyon. - Pagsasaka at paghahayupan
- Pag-aalaga ng Baka at Industriya at Produkto dahil sa malawak na kapatagan
pangingisda ang pangunahing - Agrikultura, pangingisda, at talampas ang hanapbuhay ng
hanapbuhay pagmimina at manufacturing mga tao.
- Pangunahing industriya rin ang mga pangunahing - Niyog, palay, abaka, pinya,
ang Pagtotroso at Pagtatabla industriya sa Gitnang Visayas. saging at kape ang produkto.
- Paggawa ng lubid, basket at - Ang pangunahing ani sa - Matatagpuan sa Bukidnon ang
sombrero na gawa sa valet, rehiyon ay mais, kapok, palay, pinakamalaking taniman ng
isang klase ng rattan at vakul kopra, niyog, sitrus at iba pa. pinya sa Rehiyon.
na gamit sa ulo mula sa tuyong - Paggawa ng mga kagamitan - Ang pagmimina ay isa ring
dahon ng voyaboy ang ang isa sa pangunahing mahalagang industriya sa
industriyang pantahanan. industriya ng rehiyon. rehiyon. Matatagpuan ang
- Ang Mactan Export malalaking deposito ng
Rehiyon III: Gitnang Luzon Processing Zone ay nagbibigay mineral, chromite, manganese,
• Ang rehiyon III ay kilala sa ng hanapbuhay sa maraming ginto, bakal, luwad at apog sa
tawag na Gitnang Luzon o Cebuano. mga lalawigan ng Misamis
Gitnang Kapatagan. Oriental at Misamis Occidental.
• Binubuo ito ng Bataan, Rehiyon VIII: Silangang
Bulacan, Nueva Ecija, Visayas Rehiyon XI: Rehiyon ng
Pampanga, Tarlac at Zambales. • Ang Silangang Visayas ay Davao
• Sinasabi na ang Tarlac ay binubuo ng dalawang • Ito ay binubuo ng apat na
maituturing na melting pot ng malalaking pulo ng Samar, lalawigan ng Davao: Davao,
rehiyon dahil iba’t-ibang Leyte, Biliran at ng maliliit na Davao del Sur, Davao Oriental
pangkat ng tao ang naninirahan pulo sa palibot nito. at Lambak Compostela.
dito. Ang mga Aeta o mas • Mga Waray ang naninirahan • Matatagpuan sa rehiyon ang
kilala sa tawag na Agta o Ata at sa rehiyon. Waray din ang pinakamataas na bundok ng
sinasabing pawang hango sa kanilang dayalekto. bansa, ang Bundok Apo.
salitang “it” na ang kahulugan Industriya at Produkto • Tinatawag na Dabaweno ang
ay itim (tagalog) o itom - Pagsasaka ang pangunahing karamihan sa naninirahan sa
(Bisaya). industriya sa rehiyon. rehiyon at ang pangunahing
Industriya at Produkto: - Palay, tubo, niyog at mais ang dayalekto ay Cebuano.
• Pagsasaka ang pangunahing pangunahing pananim dito. Industriya at Produkto
industriya sa Luzon at Palay - Maunlad din ang industriya - Pagsasaka at pangingisda ang
ang pangunahing itinatanim. ng pangingisda sa Silangang pangunahing industriya.
• Tinaguriang “Kamalig ng Visayas. - Ang produktong kahoy ay
Bigas” ng bansa ang Gitnang - Ang ibang taga rehiyon ay pangunahing iniluluwas ng
Luzon dahil nangunguna ito sa nabubuhay sa paglalala ng rehiyon sa ibang bansa.
pag-aani ng Palay. magaganda at makukulay ng - Narito ang malalaking
• “Bangan ng Palay” ang tawag banig yari sa tikug. kompanya ng minahan tulad ng
sa lalawigan ng Nueva Ecija Apex Mines at North Davao
dahil napakaraming Palay ang Mines.
inaani dito.
• Pangunahing produkto rin ang Rehiyon XII:
asukal, tabako, mais, mani, SOCCSKSARGEN
kamote at sari-saring gulay. • Tinatawag itong
• Tanyag ang Zambales sa pag- SOCCSKSARGEN dahil
aani ng magagandang uri ng binubuo ito ng mga lalawigan
mangga. ng South Cotabato, Cotabato,
• Ang iba pang pangunahing Sultan Kudarat, Saranggani, at
ikinabubuhay ng taga Gitnang General Santos.
Luzon ay ang pangingisda, • Bagobo at Manobo ang
pagmimina, pagyari ng mga sumasalamin at nagpapayaman
kasangkapan sa bahay at sa katutubong kultura ng
pangangalakal. rehiyon.
Industriya at Produkto
Rehiyon IV-A: - Pagsasaka at pangingisda ang
CALABARZON pangunahing industriya.
• CALABARZON ang tawag - Ang pangunahing produkto
sa pinakabagong rehiyon dahil nito ay palay, niyog at goma.
binubuo ito ng mga lalawigan - Dahil malaki ang produksiyon
ng Cavite, Laguna, Batangas, ng palay sa Cotabato, tinawag
Rizal at Quezon. itong Kamalig ng Palay ng
• Karamihan sa naninirahan Mindanao.
dito ay mga tagalog. - Ang pangunahing pangisdaan
Industriya at Produkto ng rehiyon ay ang Lawa ng
- Pagsasaka at pangingisda ang Sebu at Look ng Saranggani.
pangunahing pinagkakakitaan Sagana ang isda rito tulad ng
- Ilan sa mga produkto rito ay yellowfin tuna, mackerel at
palay, tubo, niyog, saging, skip-jack. Tinaguriang Tuna
kape, sari-saring gulay at Capital ng Pilipinas ang
marami pang iba. Rehiyon ng
- Matatagpuan din ang SOCCSKSARGEN.
industriya ng mga industrial
parks at magagandang tanawin. Rehiyon XIII: CARAGA
• Binubuo ito ng lalawigan ng
Rehiyon IV-B: MIMAROPA Surigao del Norte, Surigao del
• Ito ay binubuo ng mga Pulo Sur, Agusan del Norte at
ng Mindoro (Oriental at Agusan del Sur.
Occidental), Marinduque, • Ang mga Mamanwa ang
Romblon at Palawan. naninirahan sa Agusan del
• Ang mga Tagbanwa, Norte, Surigao del Norte at
Pala’uan, Molbog, Keney at Surigao del Sur.
Batak ang bumubuo sa Industriya at Produksiyon
Palawan. Ang mga Mangyan - Pagsasaka, pagmimina,
naman ay matatagpuan sa pangingisda at pagtotroso ang
Mindoro at mga Tagalog mga pangunahing industriya.
karamihan sa Marinduque at - Ang Agusan del Norte ang
Romblon. nangunguna sa produksiyon ng
Industriya at Produkto palay na isa sa pangunahing
- Ito ay isang rehiyong pangkabuhayan ng mga tao.
agrikultural. Nag-aani rito ng abaka, kakaw,
- Ang mga pangunahing saging, palay, mais, kapok at
pinagkakakitaan maliban sa tabako.
pagsasaka ay pangingisda, - Matatagpuan sa Surigao del
pagmimina, turismo at Norte ang pinakamalaking
industriyang pantahanan. nikel sa pulo ng Nonoc, at
pinakamalaking deposito ng
Rehiyon V: Rehiyon ng Bicol iron, ore sa Punta Tigas,
• Binubuo ito ng mga lalawigan Surigao del Sur.
ng Albay, Camarines Norte,
Camarines Sur, Catanduanes, Autonomous Region in
Masbate at Sorsogon. Muslim Mindanao (ARMM)
• Bicolano ang tawag sa mga • Ang ARMM ay binubuo ng
mamamayang naninirahan sa mga lalawigan ng Lanao del
rehiyon. Sur, Maguindanao, Sulu, Tawi-
Industriya at Produkto Tawi at Basilan maliban sa
- Pagsasaka at pangingisda ang Lungsod ng Isabela.
pangunahing xhanap-buhay ng Mga pangkat na bumubuo sa
mga tao. rehiyon:
- Abaka ang pangunahing • Maguindanao – Ilanun,
produkto. Tiruray at Maguindanao
- Makikita sa Lawa ng Buhi • Lanao del Sur – Maranao
ang pinakamaliit na isdang • Basilan, Tawi-Tawi at Sulu –
tabang ang Pandaka Pygmaea. Badjao, Kaagen, Samal at
- Maroon din silang plantang Tausug
heotermal na pinapatakbo ng Industriya at Produkto
mainit na singaw ng lupa sa - Pangingisda ang
Tiwi, Albay. pangunahing industriya sa
rehiyon.
National Capital Region - Kumikita rin ang mga Samal,
(NCR Sama de Laut at
• Tinagurian din itong Maguindanaoan sa paggawa ng
Pambansang Punong Rehiyon o mga bangka.
National Capital Region - Isang matandang hanapbuhay
(NCR). sa kapuluan ng Sulu ang
• Pangunahing mamamayan paninisid ng perlas. Kilala rin
dito ang mga Tagalog na mula ang mga Samal ng Tawi-tawi
sa Rizal, Gitna at Katimugang sa paglala ng matitibay at
Luzon. makukulay na banig na yari sa
Industriya at Produkto pandan.
- Maituturing na sentro ng
kalakalan at iba’t-ibang
industriya.
- Ang Industriya ng Paggawa
ang isa sa pangunahing
pinagmumulan ng kita ng
bansa.
- Makikita sa rehiyon ang
malalaking pagawaan ng tela,
kendi, kasuotan at mga
produktong de-lata.
- Pangunahing hanapbuhay ang
pangingisda sa Navotas at
Malabon.

CORDILLERA
ADMINISTRATIVE
REGION (CAR)
• Binubuo ito ng mga lalawigan
ng Abra, Benguet, Kalinga,
Apayao, Ifugao at Lalawigang
Bulubundukin (Mountain
Province).
• Mga Igorot ang
pangkalahatang tawag sa mga
katutubo sa rehiyon.
Industriya at Produkto
- Marami sa CAR ang
nabubuhay sa pagsasaka.
Umaani sila ng palay sa
pamamagitan ng Hagdan-
hagdang Palayan (Rice
Terraces). Marami din silang
tanim na gulay tulad ng
letsugas, repolyo, carrot at iba
pa. Ang Lambak ng Trinidad
ay sentrong taniman ng sari-
saring gulay kaya ito tinawag
na Salad Bowl ng Pilipinas.
- Makikita sa Itogon, Tuba at
Mankayan sa Benguet ang mga
minahan ng ginto, pilak at
tanso.
- Pinagkakitaan din nila ang
pag-aalaga ng baka at kabayo,
paggawa ng mga kagamitang
inukit sa kahoy, paghabi ng
tela, kumot at kasuotang
pangginaw, paggawa ng
palayok paggawa ng
kasangkapang gawa sa
kawayan, rattan at yantok.
E. Pagtatalakay ng bagong Nakakaapekto ang paglaki ng Panoorin ang isang video Pangkatang Gawain Pangkatang Gawain
konsepto at paglalahad ng populasyon sa NCR dahil upang higit pang makilala ang Hatiin ang klase sa tatlong Hatiin ang klase sa apat na
bagong kasanayan#2 nandito ang oportunidad sa mga lugar sa Luzon. pangkat. Ang mga mag-aaral pangkat. Gumawa ng isang
hanapbuhay at kalakalan, dito ay gagawa ng kanilang plano ng kabuhayan o
rin ang sentro ng mga ahensya “balikbayan box” na may lman mapagpapakitaan. Sundin ang
ng pamahalaan, tanyag na na mga produkto mula sa iba’t pormat sa ibaba.
pasyalan at higit sa lahat ang ibang rehiyon ng Visayas. Planong Pangkabuhayan:
mga maunlad na paaralan. Ibahagi ang mga napiling Pamagat ng planong
Kung pag-aralan ang tsart produkto at talakayin lkung pangkabuhayan:
karamihan sa mga lalawigan ng bakit mahalagang suportahan Pamamaraan:
CALABARZON ang malalaki ang lokal na industriya at mga Maaaring maging resulta:
ang populasyon, dahil malapit produkto ng bawat rehiyon.
din ang mga lugar sa NCR. At
kung ang populasyon bawat
rehiyon ang pag-uusapan ang
rehiyon ng CALABARZON o
Rehiyon IV-A ang may
pinakamalaking populasyon sa
Pilipinas.
F. Paglinang sa Kabihasnan Humanap ng kapareha. Presentasyon ng awtput Presentasyon ng awtput Pagtatalakay ng performance
(Tungo sa Formative Magsagawa ng survey tungkol task para sa susunod na araw
Assessment) sa iyong kapareha kung ilan ng klase.
silang nakatira sa loob ng
kanilang tahanan.
G. Paglalapat ng aralin sa pang- Bilang isang mag-aaral, Bilang isag mag-aaral, paano Bilang isang mag-aaral, paano Ano ang kaugnayan ng
araw-araw na buhay nakakahadlang ba ang mo mapapaunlad ang mga mo mapagmamalaki ang mga kapaligiran sa hanapbuhay ng
populasyon upang magkaroon produkto ng ating bansa? produkto ng ating bansa? mga naninirahan dito?
ng pagkakaisa sa inyong lugar
at bansa?
H. Paglalahat ng Aralin Ano ang ibig sabihin ng Ano ang iba’t ibang rehiyon ng Ano ang iba’t ibang rehiyon sa Ano ang iba’t ibang rehiyon sa
populasyon? Luzon? Visayas? Mindanao?
Bakit maraming tao sa NCR? Ano ang pangunahing Ano-ano ang mga Ano-ano ang mga
pinagkakakitaan ng mga pangunahoing hanapbuhay at pangunahoing hanapbuhay at
mamamayan dito? produkto ng mga taong nakatira produkto ng mga taong nakatira
dito? dito?
I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Pagsunod-sunurin ang Panuto: Piliin at bilugan ang Panuto: Sagutin ang Panuto: Basahin ang mga
mga rehiyon ayon sa bilang o titik ng tamang sagot. sumusunod. sitwasyon. Tukuyin kung
dami ng populasyon. Lagyan 1. Ang Ilocano at Pangasinense 1-3. Isulat ang T kung tama ang anong uri ng hanapbuhay ang
ng bilang 1 ang pinakamaliit at ang mga pangkat ng taong pangungusap at M naman kung naaayon sa bawat sitwasyon.
5 ang pinakamalaki. naninirahan sa rehiyon na ito. hindi tama. 1. Ang mag-anak na Ilagan ay
____1. Pambansang Punong A. Rehiyon I B. Rehiyon III _____1. Sa Mang Pedro ay nakatira sa kapatagan. Marami
Rehiyon (NCR) C. Rehiyon II D. Rehiyon IV gumagamit ng organikong silang nakahandang pananim
____2. Bicol 2. Anong rehiyon sa Luzon na pataba sa kanyang mga para sa darating na tag-araw.
____3. CALABARZON ang pinagkakakitaan ay pananim na gulay. Ang lugar nila ay angkop sa
____4. ARMM industriyang pantahanan sa _____2. Mas pinipili na bilhin ______.
____5. Gitnang Luzon paggawa ng lubid, basket, ni Gemma ang mga produkto 2. Malapit sa dagat o katubigan
sombrero at vakul? na gawa sa ating bansa kaysa sa ang tirahan ng mag-asawang
A. Rehiyon I B. Rehiyon III mga produkto na galing sa Ana at Ruben. Karamihan sa
C. Rehiyon II D. Rehiyon ibang bansa. kanilang mga kapitbahay ay
IV-A _____3. Gusto ni Aling Elena may mga sariling bangka kaya
3. Anong rehiyon sa Luzon ang na tatlo lamang ang kanyang nagpagawa rin sila ng kanilang
tinaguriang “Kamalig ng anak kaya nakikinig siya ng sarili. Ang kanilang lugar ay
Bigas” dahil nangunguna ito sa mabuti sa oryentasyon tungkol naaangkop sa ______.
pag-aani ng palay? sa pagpigil sa pag-aanak. 3. Sina Mang Mario at Mang
A. Rehiyon II B. Rehiyon 4-5. Bilang mag-aaral, paano Roman ay naninirahan sa
IV-A mo pahahalagahan ang mga kabundukan. Marami silang
C. Rehiyon III D. Rehiyon produkto ng ating bansa? (2 pananim na kamote, kamoteng
IV-B puntos) kahoy, mani at gabi. Ito ang
4. Aling rehiyon ang may pinagkakakitaan ng kanilang
pinakamaraming tao na buong mag-anak. Ang lugar ay
naninirahan? angkop sa ______.
A. Gitnang Luzon 4. Malawak ang kagubatan sa
B. Kanlurang Visayas Palawan. Marami ritong
C. CALABARZON malalaking puno at malalawak
D. National Capital Region na taniman. Dito mabibili ang
5. Ito ang tinaguriang “Kamalig iba-ibang yari ng muwebles na
ng Bigas” ng Pilipinas. Anong 6 gawa sa magagandang klase
rehiyon ito? ng kahoy. Ang lugar na ito ay
A. MIMAROPA angkop sa______.
B. Region 1 5. Sina Rodel ay nakatira sa
C. Gitnang Luzon Laguna. Siya ay empleyado ng
D. CAR isang pagawaan ng sapatos at
ang kaniyang kapatid ay
empleyado naman sa pagawaan
ng tela. angkop sa ______ ang
kanilang lugar.
J. Karagdagang Gawain para sa Iguhit ang pangunahing Iguhit ang pangunahing Gumawa ng infographic, poster Gumawa ng infographic, poster
takdang aralin at remediation pangkabuhayan sa inyong pangkabuhayan sa inyong o gumawa ng travel brochure o gumawa ng travel brochure
lugar. lugar. na nagpapakita ng mga na nagpapakita ng mga
natatanging hanapbuhay, natatanging hanapbuhay,
industriya o mga produkto ng industriya o mga produkto ng
ating rehiyon. ating rehiyon.
V. MGA TALA P. Urduja P. Urduja P. Urduja P. Urduja P. Urduja
5=__ 4=__ 3=__ 2=__ 1=__ 0=__ 5=__ 4=__ 3=__ 2=__ 1=__ 0=__ 5=__ 4=__ 3=__ 2=__ 1=__ 0=__ 5=__ 4=__ 3=__ 2=__ 1=__ 0=__ 5=__ 4=__ 3=__ 2=__ 1=__ 0=__
G. Del Pilar G. Del Pilar G. Del Pilar G. Del Pilar G. Del Pilar
5=__ 4=__ 3=__ 2=__ 1=__ 0=__ 5=__ 4=__ 3=__ 2=__ 1=__ 0=__ 5=__ 4=__ 3=__ 2=__ 1=__ 0=__ 5=__ 4=__ 3=__ 2=__ 1=__ 0=__ 5=__ 4=__ 3=__ 2=__ 1=__ 0=__
A. Luna A. Luna A. Luna A. Luna A. Luna
5=__ 4=__ 3=__ 2=__ 1=__ 0=__ 5=__ 4=__ 3=__ 2=__ 1=__ 0=__ 5=__ 4=__ 3=__ 2=__ 1=__ 0=__ 5=__ 4=__ 3=__ 2=__ 1=__ 0=__ 5=__ 4=__ 3=__ 2=__ 1=__ 0=__
J. Rizal J. Rizal J. Rizal J. Rizal J. Rizal
5=__ 4=__ 3=__ 2=__ 1=__ 0=__ 5=__ 4=__ 3=__ 2=__ 1=__ 0=__ 5=__ 4=__ 3=__ 2=__ 1=__ 0=__ 5=__ 4=__ 3=__ 2=__ 1=__ 0=__ 5=__ 4=__ 3=__ 2=__ 1=__ 0=__

VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na P. Urduja __________ P. Urduja __________ P. Urduja __________ P. Urduja __________ P. Urduja __________
nakakuha ng 80% sa G. Del Pilar __________ G. Del Pilar __________ G. Del Pilar __________ G. Del Pilar __________ G. Del Pilar __________
pagtataya A. Luna __________ A. Luna __________ A. Luna __________ A. Luna __________ A. Luna __________
J. Rizal __________ J. Rizal __________ J. Rizal __________ J. Rizal __________ J. Rizal __________
B. Bilang ng mag-aaral na P. Urduja __________ P. Urduja __________ P. Urduja __________ P. Urduja __________ P. Urduja __________
nangangailangan ng iba pang G. Del Pilar __________ G. Del Pilar __________ G. Del Pilar __________ G. Del Pilar __________ G. Del Pilar __________
Gawain para sa remediation A. Luna __________ A. Luna __________ A. Luna __________ A. Luna __________ A. Luna __________
J. Rizal __________ J. Rizal __________ J. Rizal __________ J. Rizal __________ J. Rizal __________
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag-aaral na P. Urduja __________ P. Urduja __________ P. Urduja __________ P. Urduja __________ P. Urduja __________
magpapatuloy sa remediation? G. Del Pilar __________ G. Del Pilar __________ G. Del Pilar __________ G. Del Pilar __________ G. Del Pilar __________
A. Luna __________ A. Luna __________ A. Luna __________ A. Luna __________ A. Luna __________
J. Rizal __________ J. Rizal __________ J. Rizal __________ J. Rizal __________ J. Rizal __________
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo nakatulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyunan sa
tulong ng aking punongguro
at superbisor?
G. Anong kagamitang panturo
ang aking nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga kapwa
ko guro?

Inihanda ni: Iniwasto:

DONITA ROSE M. ALBERTO MARIA VILMA A. FRONDOSO


Teacher I Master Teacher I

You might also like