You are on page 1of 4

Republic of the Philippines

Department of Education
National Capital Region
Division of Taguig and Pateros
TAGUIG INTEGRATED SCHOOL

Pangalan Roniela C. Cruz Asignatura Filipino 10


Aralin Panitikan ng mga Bansang Kanluranin Markahan Ikalawa

PETSA SETYEMBRE 10, 2018 SETYEMBRE 11, 2018 SETYEMBRE 12, 2018 SETYEMBRE 13, 2018 SETYEMBRE 14, 2018
I. Pamantayang Pangninilaman Naipapamalas ng mag-aaral ang pag-unawa at pagpapahalaga sa mga akdang pampanitikan ng mga bansang kanluranin
II. Pamantayan Sa Pagganap Ang mag-aaral ay nakapaglathala ng sariling akda sa hatirang pangmadla (social media)
ARAW LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES
III. Mga Kasanayan Sa Pagkatuto PAGLINANG NG
PAG-UNAWA SA PANONOOD ( PD ) Nagkakaroon ng PAGSULAT ( PU )
TALASALITAAN ( PT ) WIKA AT GRAMATIKA
NAPAKINGGAN ( PN ) hambingan at kontrast sa dagling Naisusulat ang isang talumpati
Naipapahayag ang iba’t ibang ( WG )
Nasusuri ang napakinggang nabasa at sa napanood na maikling tungkol sa isang kontrobersyal
damdaming nakapagloob sa binasang Nagagamit nang wasto ang mga
pangyayari na nagpapahayag ng dulang pantelebisyon na isyu
dagli gamit ang character in the salitang nagpapahayag ng
pagiging payak nito. pangyayari at damdamin (F10PU-IIg-h-71)
mirror
IV. Mga Layunin A. Nailalarawanat nakikita ang A. Nabibigyang kahulugan ang A. Naipakikita ng mga mag-aaral ang A. Naipahahayag ang iba’t ibang A. Nakapipili ng isang paksang
kaibahan ng pagdiriwang ng pinangkat na mga salita ayon sa kinalabasan ng pangkatang-gawain damdaming nakapaloob sa tatalakayin sa pagsulat
pasko sa Pinas pormalidad ng gamit nito binasang dagli

B. Nabibigyang-halaga ang B. Naipapahayag ang iba’t ibang B. Napahahalagahan ang karapatang B. Napahahalagahan ang B. Naipahahayag ang saloobin
pagdiriwang ng kapaskuhan damdaming sa binasang dagli pantao ng mga bata karapatang pantao ng mga bata sa pamamagitan ng pagsulat
gamit ang character in the mirror
C. Naipaliliwanag ang kaibahan ng C. Nasusuri ang napakinggang C. Nagkakaroon ng hambingan at C. Nagagamit nang wasto ang mga C. Nakasusulat ng talumpati
dagli sa iba pang akdang pangyayari na nagpapahayag ng kontrast sa dagling nabasa at sa salitang nagpapahayag ng tungkol sa isang isyung
pampanitikan pagiging payak nito. napanood na maikling dulang pangyayari at damdamin kontroberyal
pantelebisyon
V. Paksang-Aralin Maligayang Pasko
Ako Poý Pitong Taong Gulang Mga Salitang Nagpapahayag ng OUTPUT #2
ni Eros Atalia PANGKATANG-GAWAIN
Anonymous Pangyayari at Damdamin KISLAP-DIWA
(DAGLI)
VI. Pamamaraan TUKLASIN LINANGIN LINANGIN GRAMATIKA ILIPAT
A. Pagganyak a1. Pakikinig: Pasko sa Pinas! a1. Pagtatanong: a1. Balik-aral a1. Balik-aral a1. Pagbasa: “Bata, Bata, Kay
a2. Tanong: 1. Ilarawan ang mga 1. Sino si Amelia at paano mo a2. Tanong: Aga mong Tumanda” ni
1. Paano mailalarawan ang nangyayari sa iyo sa isang siya ilalarawan? 1. Sa iyong palagay, anong mga Gregorio V. Bituin Jr.
pasko sa Pinas? maghapon, (mula umaga 2. Bakit nakatira si Amelia sa karapatan ang nilabag sa kaso
2. Paano naiiba ang pasko sa hanggang gabi)? isang mayamang pamilya at ni Amelia?
Pinas ayon sa awitin? ano-ano ang ipinagagawa sa 2. Dapat bang tulungan ng
kanya araw-araw ng pamahalaan ang mga batang
pamilyang tinitirhan? katulad niya? Bakit? Paano?
B. Talakayan b1. Pagbasa at pag-unawa sa dagli ni b1. Pagpapanood: Ako Poý Pitong b1. Pangkatang-gawain 2 b1. Kung hindi magbago ang buhay b1. Ang mga mag-aaral ay
Eros Atalia na “Maligayang Taong Gulang P1: Caterpillar Technique niya, anong kapalaran kaya magbibigay ng sariling
Pasko”. b2. Pagtatanong: Ibuod ang dagling, “Ako Poý Pitong ang naghihintay sa kanya? reaksyon ukol sa binasang
b2. Pagtatanong: 1. Sino si Amelia at paano Taong Gulang” gamit ang akda at iuugnay ito sa
1. Sino kaya maaaring maging mo siya ilalarawan? estratehiyang caterpillar. b2. Magbigay ng mga sitwasyon ni dagling tinalakay.
tauhan sa binasang dagli? 2. Bakit nakatira si Amelia sa P2: Compare & Contrast Amelia at tukuyin ang mga
2. Para kanino ang inihandang isang mayamang pamilya Ihambing ang dagling tinalakay sa salitang nagpapahayag ng b2. Pagsasagawa ng Gawain sa
noche buena ng tauhan? at ano-ano ang isang eksena na napanood sa damdamin. Isalaysay ito. loob ng 30 minuto
3. Madali mo bang ipinagagawa sa kanya telebisyon. Gamitin ang tagpuan,
naunawaan ang iyong araw-araw ng pamilyang tauhan, paksa at mensahe bilang
binasa? Bakit? tinitirhan? batayan sa paghahambing
4. Suriin natin ang estilo ng 3. Ano-anong mga damdamin P3: Listing & Acting
sumulat batay sa mga ang ipinahayag ni Amelia Itala ang mga karapatan mo bilang
sumunod sa elemento: sa akda? bata at ipakita ito sa pamamagaitan ng
 tauhan at tagpuan kilos.
 banghay at tema P4: Sing a Song
Umisip ng isang awitin na
maglalarawan sa buhay ni Amelia at
awitin ito. Matapos ang pag-awit ay
ipaliwanag ang dahilan kung bakit
ito ang napiling awitin.
C. Pabibigay-Input ng Guro c1. Pagpapakilala sa Paksa c1. Pagsagot sa tanong c1. Pamantayan sa Pagsasagawa ng c1. Pagpapakilala sa Paksa c1. Pamantayan sa Pagsasagawa
1. Dagli 1. Ano-anong karapatan kaya Pangkatang Gawain 1. Mga salitang ng Gawain
2. Paran ng pagsulat nito ang nalabag sa napanood nagpapahayag ng
NILALAMAN 2 pts PANIMULA 20%
3. Kaibahan ng dagli sa iba na dagli? damdamin
PRESENTASYON 2 pts KATAWAN 40%
pang akdang pampanitikan 2. Sa kasalukuyan baa ng  Pang-uri PANGWAKAS 20%
nangyayari pa rin ang PREPARASYON 2 pts  Pandiwa
KOOPERASYON 2 pts GRAMATIKA 20%
ganitong sitwasyon sa mga  Pangngalan ______________________________________________

bata? Patunayan. TAKDANG-ORAS 2 pts 2. Mga salitang KABUUAN 100%


c2. Pagsasagawa ng Pangkatang nagpapahayag ng
Gawain pangyayari
c3. Pagbibigay ng feedback o  Ano?
karagdagang impormasyon ng
 Sino?
mga tagpakinig.
 Kalian?
 Saan?
 Bakit ?
D. Sintesis d1. Dugtungan: d1. Character in the Mirror d1. Pagbibigay-puna o papuri sa gawain d1. Paano nakatutulong ang mga d1. Ano ang pinakamahalagang
“Nalaman ko na ang dagli ay 1. Kung ikaw si Amelia, ano- ng bawat pangkat. salitang nagpapahayag ng natutuhan mo sa aralin 2?
__________________ at ano ang nais mong sabihin damdamin sa pagsulat ng d2. Anong bahagi ng aralin ang
naibaba ito sa ibang akdang sa kanya? dagli? nahirapan kang matutuhan at
pampanitikan sapagkat bakit?
_______________.”
E. Pagtataya e1. Pagtanong: SW#2 (Paglinang sa Talasalitaan) e1. Pagbibigay ng marka sa bawat e1. Sagutin ang mga tanong na sino, e2. Pagbibigay ng marka sa
“Paano nagiging Maligaya ang Panuto: Ayusin ang mga salita ayon pangkat. kailan, saan, at bakit, tungkol sa mag-aaral.
Pasko?” sa pormalidad niito at ibinigay na pangyayari.
tukuyin ang kahulugan
Ano Nanood ng sine
1. busabos, mahirap, yagit Sino
2. madatung, mayaman, mapera 1 Saan
3. edad, gulang, taon Kalian
4. galit, banas, suklam Bakit
5. magsunog ng kilay,
magpakadalubhasa, Ano Pinagalitan ni Itay
mag-aral nang mabuti Sino
2 Saan
Kalian
Bakit
Ano Nahuli sa klase
Sino
3 Saan
Kalian
Bakit
VII. Kasunduan Basahin ang isang dagli mula sa
Rehiyon ng Isa sa mga Isla ng Maghanda para sa Pangkatang
Caribbean na may pamagat na “Ako Gawin #2
Poý Pitong Taong Gulang”
VIII. Mga Tala

Inihanda ni: Sinang-ayunan nina: Pinagtibay nina:

___________________ ___________________ ________________________ ____________________ _______________________


MRS. RONIELA C. CRUZ MRS.VILMA S. BERNABE MRS. MARIVIC S. POBLACION DR. JOSELITO F. MATAAC MRS. BERNADETH BAUTISTA
Subject Teacher Subject Coordinator Master Teacher I Principal IV PSDS – CLUSTER 1

Republic of the Philippines


Department of Education
National Capital Region
Division of Taguig and Pateros
TAGUIG INTEGRATED SCHOOL

KAGAWARAN NG FILIPINO
S.Y. 2018 – 2019
IKALAWANG
MARKAHAN:

Panitikan ng mga Bansang Kanluranin

You might also like