You are on page 1of 4

School: MAKILALA NATIONAL HIGH SCHOOL

Subject: FILIPINO 11- Pagbasa at Pagsusuri ng Ibat ibang Teksto tungo sa Pananaliksik
Teacher: RENATO B. NASILO-AN JR.
Teaching Date and Time: 02/ /18
Grade & Section: GRADE 11
I.Layunin
A.Pamantayang Pangnilalaman:
Nakasusunod sa pamantayan ng pagsulat ng masinop na pananaliksik.
B. Pamantayang Pagganap:
Nakapagpapamalas ng kasanayan sa pananaliksik sa Filipino batay sa kaalaman sa oryentasyon, layunin,
gamit, metodo, at etika sa pananaliksik.
C. Mga tiyak na layunin:
Pagkatapos ng 60-minuto, ang mga mag-aaral ay inaasahan na:
a. natutukoy ang ibat ibang paraang ginagamit sa pangangalap ng datos;
b. naisasadula ang ibat ibang paraang ginagamit sa pangangalap ng datos; at
c. napahahalagahan ang mga paraang ginagamit sa pangangalap ng datos.
II. Nilalaman
Paraan sa Pangangalap ng Datos
III. Kagamitang Panturo
A. Mga pahina sa gabay ng guro:______
B. Mga pahina sa kagamitang pang-mag-aaral:_______
C. Code: Fil PB- IVab-100
D. Additional Materials from Learning Resource ( LR) portal:________
E. Iba pang kagamitang Panturo: _______
IV. Pamamaraan:
A. Balik-aral sa nakaraang aralin:
- Ano ang pangangalap ng datos?
- Ano ang mga yugto sa pangangalap ng datos?
- Ano ang kahalagahan nito?
B. Pagsisimula ng bagong aralin:

Papangkatin ang klase sa dalawa, ang bawat pangkat ay mag-uunahan sa paghanap ng katumbas
na letra sa numero na nakapaloob sa kahon. Ang mauunang makapagbigay ng katumbas na letra ay
siyang panalo at makatatanggap ng premyo.

Decoding Game
I n t e r b y u
9 14 20 5 18 2 25 21

C h e c k l i s t
3 8 5 3 11 12 9 19 20
S e n s u s
19 5 14 19 21 19

S a r b e y
19 1 18 2 5 25

T a l a t a n u n g a n
20 1 12 1 20 1 14 21 14 7 1 14

O b s e r b a s y o n
15 2 19 5 18 2 1 19 25 15 14

a. 1 j. 10 s. 19
b. 2 k. 11 t. 20
c. 3 l. 12 u. 21
d. 4 m. 13 v. 22
e. 5 n. 14 w. 23
f. 6 o. 15 x. 24
g. 7 p. 16 y. 25
h. 8 q. 17 z. 26
i. 9 r. 18
 Ano-ano ang mga nabuong salita?
 Ang mga salitang nabuo ay may kinalaman sa ating talakayan.

C. Pag-ugnay ng mga halimbawa sa bagong aralin:


- Hahatiin ang klase sa tatlong grupo (3)
- Bawat grupo ay magsasadula ng isang sitwasyon o pangyayaring naglalahad ng paraan sa
pangangalap ng datos.
- 5 minutong paghahanda
- Ilahad sa klase
Pamantayan:

Di-gaanong Mahusay
CRITERIA Napakahusay (10) Mahusay (8)
(7)

Di-gaanong
Lubos na naipapahayag Naipapahayag at
naipapahayag at
Kaangkupan at naipapakita ang naipapakita ang
sa naipapakita ang
kaangkupan sa tema na kaangkupan sa tema
Tema/paksa kaangkupan sa tema na
nais iparating sa na nais iparating sa
nais iparating sa
manonood. manonood.
manonood.
Di-gaanong
Lubos na naipapamalas Naipapamalas ang
naipapamalas ang
Kaayusan at ang kaayusan at kaayusan at kaisahan
Kaisahan ng kaayusan at kaisahan
kaisahan ng bawat ng bawat myembro sa
Pangkat ng bawat myembro sa
myembro sa pangkat. pangkat.
pangkat.
Kabuuan 20 puntos
Analysis:
- Sa pagsasadulang ginawa, anu-ano ang mga nabanggit na pamamaraan sa pangangalap ng datos?
- Paano isasagawa ang mga nabanggit na pamamaraan ng pangangalap ng datos?

D. Pagtalakay sa bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan #1:


1.) Panayam- isang pagtatanong upang makakuha ng impormasyon tulad ng opinyon, kaisipan o
tanging kaalaman ukol sa isang paksa.
 Layunin ng Pakikipanayam
 Uri ng pakikipanayam ayon sa anyo
1. Formal
2. Di- formal
 Mungkahing Hakbangin sa Pakikipanayam
 Ang Pinakamabisang paraan ng pakikipanayam
 Dalawang uri ng Impormante
1. Impormanteng lihim ang pangalan
2. Impormanteng lahad ang pangalan

2.) Sarbey- ito ay ginagamit para sukatin ang umiiral na pangyayari nang hindi nagtatanong kung
bakit ganoon o ganito ang isang bagay, paksa o pangyayari.
 Lawak ng Sarbey
1. Sensus
2. Sarbey
 Layunin ng Sarbey
 Paano gumawa ng Sarbey
3.) Nakabalangkas na Obserbasyon at Pakikisalamuhang Obserbasyon

- Nakabalangkas na Obserbasyon- ito ay pagmamasid ng mananaliksik sa mga kalahok na pokus ng


pag-aaral habang sistematikong itinala ang kanilang pagkilos, interaksyon, at pag-uugali sa
pamamagitan ng gabay sa obserbasyon.
- Pakikisalamuhang Obserbasyon- ito ay ang pag-aaral sa kilos, pag-uugali, at interaksyon ng mga
kalahok sa isang likas na kapaligiran.
E. Pagtalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan #2:
- Bibigyan ang mga mag-aaral ng halimbawa ng mga mga kasangkapang ginagamit sa pangangalap ng
datos.
F. Paglinang ng kabisaan:
- Bakit kaya kailangang may kasangkapan gagamitin sa pangangalap ng datos?
- Paano natin matutukoy ang kaibahan ng bawat isa sa mga paraang ginagamit sa pangangalap ng
datos?
G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-araw na buhay ( Valuing)
- Ano ang kahalagahan ng ibat ibang paraang ginagamit sa pangangalap ng datos?
- Sa papaanong paraan makatutulong ang mga paraan sa pangangalap ng datos sa ating pang-araw-
araw na buhay?
H. Paglalahat
- Anu-ano ang mga paraang ginagamit sa pangangalap ng datos?
- Ano ang kaibahan ng bawat isa?
I. Pagtataya ng Aralin:
Panuto: Tukuyin ang tamang sagot at isulat sa patlang.
______1. Ito ay ang pag-aaral sa kilos, pag-uugali, at interaksyon ng mga kalahok sa isang likas na
kapaligiran.
______2. Ito ay ginagamit para sukatin ang umiiral na pangyayari nang hindi nagtatanong kung bakit
ganoon o ganito ang isang bagay, paksa o pangyayari.
______3. Ito ay pagmamasid ng mananaliksik sa mga kalahok na pokus ng pag-aaral habang sistematikong
itinala ang kanilang pagkilos, interaksyon, at pag-uugali sa pamamagitan ng gabay sa obserbasyon.
______4. Isang pagtatanong upang makakuha ng impormasyon tulad ng opinyon, kaisipan o tanging
kaalaman ukol sa isang paksa.
______5. Isang sarbey na sumasaklaw sa buong target na populasyon.
J. Karagdagang gawain para sa takdang-aralin at remediation:
- Gumawa ng sariling kasangkapan para sa pangangalap ng datos, tulad ng survey questionnaire,
talatanungan, observation checklist at iba pa ayon sa paksa ng inyong pananaliksik.
V. Mga tala:
__________________________________________________________________________________________
__________________________________________________________________________________________
__________________________________________________________________________________________
VI. Pagninilay:
HUMSS A HUMSS B GAS ABM
A. Bilang ng mga mag-aaral na nakakuha ng 80% sa
pagtataya:
B. Bilang ng mga mag-aaral na nangangailangan ng iba
pang gawain para sa remediation.
C. Nakakatulong na ang remedial?: ____________________.
D. Bilang ng mga mag-aaral na magpapatulong sa remediation: ________________.
E. Alin sa mga estratehiya ng pagtuturo ang nakatulong ng lubos? Paano ito nakatutulong?
________________________________________________________________
________________________________________________________________
F. Anong suliranin na nararanasan na nasolusyunan sa tulong ng aking punungguro o superbisor?
________________________________________________________________
________________________________________________________________

G. Anong kagamitang panturo ang aking gustong ibahagi sa kapwa?


________________________________________________________________

Inihanda ni:
Renato B. Nasilo-an Jr.
Pre-service Teacher

Iniwasto ni:
MELODENA G. ELENTORIO
Master Teacher II
Sinuri ni:

DR. TITA P. RAYA


Principal III

You might also like

  • Si Anne NG Green Gables
    Si Anne NG Green Gables
    Document3 pages
    Si Anne NG Green Gables
    Renato Jr Bernadas Nasilo-an
    No ratings yet
  • LP 6
    LP 6
    Document4 pages
    LP 6
    Renato Jr Bernadas Nasilo-an
    No ratings yet
  • LP 4
    LP 4
    Document4 pages
    LP 4
    Renato Jr Bernadas Nasilo-an
    No ratings yet
  • Week 2
    Week 2
    Document3 pages
    Week 2
    Renato Jr Bernadas Nasilo-an
    No ratings yet
  • LP 7
    LP 7
    Document2 pages
    LP 7
    Renato Jr Bernadas Nasilo-an
    No ratings yet
  • Banghay Aralin (4 Meetings) 3
    Banghay Aralin (4 Meetings) 3
    Document4 pages
    Banghay Aralin (4 Meetings) 3
    Renato Jr Bernadas Nasilo-an
    No ratings yet
  • Banghay Aralin (4 Meetings) 1
    Banghay Aralin (4 Meetings) 1
    Document4 pages
    Banghay Aralin (4 Meetings) 1
    Renato Jr Bernadas Nasilo-an
    No ratings yet
  • LP 3
    LP 3
    Document6 pages
    LP 3
    Renato Jr Bernadas Nasilo-an
    No ratings yet
  • Script 3 3Q
    Script 3 3Q
    Document6 pages
    Script 3 3Q
    Renato Jr Bernadas Nasilo-an
    No ratings yet
  • Piling Proposal
    Piling Proposal
    Document8 pages
    Piling Proposal
    Renato Jr Bernadas Nasilo-an
    No ratings yet
  • Magandang Umaga!
    Magandang Umaga!
    Document35 pages
    Magandang Umaga!
    Renato Jr Bernadas Nasilo-an
    No ratings yet
  • Script 5 3Q
    Script 5 3Q
    Document8 pages
    Script 5 3Q
    Renato Jr Bernadas Nasilo-an
    No ratings yet
  • Sino Ang May Akda NG Pagguho
    Sino Ang May Akda NG Pagguho
    Document1 page
    Sino Ang May Akda NG Pagguho
    Renato Jr Bernadas Nasilo-an
    No ratings yet
  • Ikatlong Yugto Tagumpay Laban Sa Mga Komunista Terorista Sa Palawan
    Ikatlong Yugto Tagumpay Laban Sa Mga Komunista Terorista Sa Palawan
    Document1 page
    Ikatlong Yugto Tagumpay Laban Sa Mga Komunista Terorista Sa Palawan
    Renato Jr Bernadas Nasilo-an
    No ratings yet
  • Proyekto Sa Piling Larang
    Proyekto Sa Piling Larang
    Document3 pages
    Proyekto Sa Piling Larang
    Renato Jr Bernadas Nasilo-an
    No ratings yet
  • Proyekto Sa Filipino
    Proyekto Sa Filipino
    Document1 page
    Proyekto Sa Filipino
    Renato Jr Bernadas Nasilo-an
    No ratings yet
  • Filipino 10 Week 6
    Filipino 10 Week 6
    Document27 pages
    Filipino 10 Week 6
    Renato Jr Bernadas Nasilo-an
    No ratings yet
  • Week 1
    Week 1
    Document2 pages
    Week 1
    Renato Jr Bernadas Nasilo-an
    No ratings yet
  • Week 4
    Week 4
    Document4 pages
    Week 4
    Renato Jr Bernadas Nasilo-an
    No ratings yet
  • Filipino 10 Week 4
    Filipino 10 Week 4
    Document26 pages
    Filipino 10 Week 4
    Renato Jr Bernadas Nasilo-an
    No ratings yet
  • Week 10
    Week 10
    Document2 pages
    Week 10
    Renato Jr Bernadas Nasilo-an
    No ratings yet
  • Week 6
    Week 6
    Document4 pages
    Week 6
    Renato Jr Bernadas Nasilo-an
    No ratings yet
  • Week 2
    Week 2
    Document5 pages
    Week 2
    Renato Jr Bernadas Nasilo-an
    No ratings yet
  • Week 9
    Week 9
    Document4 pages
    Week 9
    Renato Jr Bernadas Nasilo-an
    No ratings yet