You are on page 1of 5

Republic of the Philippines

Department of Education
Region V – Bicol
Schools Division Office
Camarines Norte
Eco Athletic Field, F. Pimentel Ave., camarines.norte@deped.gov.ph (054) 440-1772/(054) 440-4464
Daet, Camarines Norte DepEd Camarines Norte

CODE KPSWKP11S1W8D3

BAITANG 1 - 12 Paaralan Grado 11 Kwarter 1


( Pang-araw- Komunikasyon at
araw Guro Asignatura Pananaliksik sa Wika at
na Tala sa Kulturang Pilipino
Pagtuturo) Petsa/ Oras ng Pagtuturo

A. Pamantayang Nauunawaan ang mga konsepto, elementong kultural, kasaysayan, at gamit ng


Pangnilalaman wika sa lipunang Pilipino
I. LAYUNIN

Pamantayan sa B. Nakagagawa ng isang sanaysay batay sa isang panayam tungkol sa aspektong


Pagganap kultural o lingguwistiko ng napiling komunidad
C. Mga Kasanayan Natitiyak ang mga sanhi at bunga ng mga pangyayaring may kaugnayan sa pag-
sa unlad ng Wikang Pambansa F11WG – Ih – 86
Pagkatuto
II. NILALAMAN (Paksang-
Aralin) Kasaysayan ng Wikang Pambansa : Kasalukuyang Panahon
1. Mga Pahina
sa Gabay ng
Guro
III. MGA KAGAMITANG PAMPAGTUTURO

2. Mga Pahina • Komunikasyon at Pananaliksik sa Wika at Kulturang Pilipino ni Magdalena


sa
Jocson, pahina 109-111
SANGGUNIAN

Kagamitang
Pang-mag- • Kasaysayan ng Wikang Filipino. Saliksik ni: Arnel P. Reñon, Ed.D. mula sa
aaral Regional Training for SHS Teachers, 2016
3. Mga Pahina Kanlungan: Komunikasyon at Pananaliksik sa Wika at Kulturang Pilipino ni
sa Teksbuk Estrella L. Pena, et. al.pahina 100-102
A.

4. Karagdagang
Kagamitan
mula sa 1. https://www.youtube.com/watch?v=S4nqvKfjNHk (02/07/19, 6:55a.m.)
LRMDS
Portal
B. Iba pang
Kagamitang
Panturo
A. Balik-aral
Pagganyak (5 minuto) Pagsisiyasat ng paghahanda sa itinakdang gawain.
Sa pagtatapos ng aralin, inaasahang ang mag-aaral ay:
1. Nababasa ang bahagi ng panayam.
2. Nakapagsasagawa ng interaktibong pagsusuri/pagtalakay sa nilalaman ng
B. Paghahabi sa
IV. PAMAMARAAN

Layunin ng Aralin panayam


3. Nakapaglalahad ng sariling pananaw/opinyon kaugnay ng nilalaman ng
panayam.
4. Nakapagtatala ng mga sanhi at bunga mula sa video clip.
C. Pag-uunay ng mga (10 minuto) Pangkatang Pag-uulat
Halimbawa sa
Bagong Aralin Pangkatang Pag-uulat: Kasayasayan ng Wikang Pambansa sa
Kasalukuyang Panahon
D. Pagtalakay sa
(15 minuto) Tunghayan mo! (Pangkatang Gawain)
Bagong Konsepto at
Paglalahad ng • Interaktibong pagbasa ng panayam sa pahina 114-116 ng Batayang Aklat

“SDO Camarines Norte: Facilitating Dreams…, Valuing Aspirations…”


Republic of the Philippines
Department of Education
Region V – Bicol
Schools Division Office
Camarines Norte
Eco Athletic Field, F. Pimentel Ave., camarines.norte@deped.gov.ph (054) 440-1772/(054) 440-4464
Daet, Camarines Norte DepEd Camarines Norte

Bagong Kasanayan 1. Ano ang ipinahahayag sa natunghayang panayam?


#1 • Mula sa binasang teksto, bumuo ng isang graphic organizer upang ipakita
ang mga konsepto at impormasyong natutunan. Humandang ipakita ito sa
klase.
1. Pangkat 1 – Talata 1 at 2
2. Pangkat 2 – Talata 3 at 4
3. Pangkat 3 – Talata 5 at 6
4. Pangkat 4 – Talata 7 at 8
5. Pangkat 5 – Talata 9 at 10

RUBRIK
Batayan (Bilugan ang bilang na katumbas ng Puntos
puntos )
1. Katumpakan ng nilalaman ng pag-uulat 5 4 3 2 1
2. Paglalahad ng mga sanhi at bunga 5 4 3 2 1
3. Pagpapahayag ng sariling pananaw/reaksyon 5 4 3 2 1
4. Naipakita ang pagtutulungan ng pangkat 5 4 3 2 1
KABUUAN ( 20 puntos)
(5 minuto) Input ng Guro :
E. Pagtalakay sa 1. Pagtalakay sa kabuoan ng teksto: “Ang Wikang Pambansa, Ingles, at ang
Bagong Konsepto
Edukasyon”
at Paglalahad ng
Bagong 2. Wikang Pambansa sa Kasalukuyan
Kasanayan #2 • Kanlungan: Komunikasyon at Pananaliksik sa Wika at Kulturang Pilipino ni
Estrella L. Pena, et. al.pahina 100-102
( 10 minuto) Unawain Mo (Pangkatan)
Basahin at unawain ang mga tanong/gawain. Isulat ito sa inyong
kwaderno, at gamitin sa talakayan.
1. Ipaliwanag ang pahayag na “Ang basal na kaalaman sa pagbasa at pagsulat,
aritmetika, agham pang-elementarya gayundin ang heograpiya ay higit na
madaling maunawaan ng bata sa pamamagitan ng katutubong wika.”
2. Magbigay ng reaksyon kung dapat bang pantay ang paggamit ng Ingles at
wikang pambansa bilang wikang panturo
3. Bigyang-pagpapakahulugan ang kaugnayan ng Ingles sa Patakarang
Bilingguwal sa edukasyon ng Pilipinas.
F. Paglinang sa 4. Sa pamamagitan ng pagguhit ng emoticon, ano-ano ang iyong naging
Kabihasaan damdamin na dapat daw maging wikang panturo ang Ingles sa lahat ng
asignatura mula sa mababa hanggang sa mataas na antas ng pag-aaral ditto
sa ating bansa. Ipaliwanag ang emoticon na iyong iginuhit.
5. Sa ilang pangyayaring binagnggjt sa panayam, ano-ano ang nangyayari pa
rin sa kasalukuyan kaugnay ng paggamit ng wikang pambansa at Ingles
bilang panturo. Isa-isahin ang mga ito.

RUBRIK
Batayan (Bilugan ang bilang na katumbas ng Puntos
puntos )
1. Katumpakan ng sagot 5 4 3 2 1

“SDO Camarines Norte: Facilitating Dreams…, Valuing Aspirations…”


Republic of the Philippines
Department of Education
Region V – Bicol
Schools Division Office
Camarines Norte
Eco Athletic Field, F. Pimentel Ave., camarines.norte@deped.gov.ph (054) 440-1772/(054) 440-4464
Daet, Camarines Norte DepEd Camarines Norte

2. Pagpapahayag ng sariling pananaw/reaksyon 5 4 3 2 1


3. Naipakita ang pagtutulungan ng pangkat 5 4 3 2 1
KABUUAN ( 20 puntos)
G. Paglalapat ng
Aralin sa Pang- (5 minuto) Pagkatapos mong basahin ang panayam, may nabago bas a iyong
araw-araw na pag-uugali kaugnay ng pagpapahalaga sa wikang pambansa? Patunayan.
Buhay
H. Paglalahat ng ( 5 minuto)Sa kabuuan, ano ang kalagayan ng wikang pambansa sa
Aralin kasalukuyan?
(5 minuto)
1. Panoorin ang video at isulat sa isang talahanayan ang sanhi at bunga
I. Pagtataya ng
Aralin mula rito: (1 puntos bawat tumpak na sagot)
https://www.youtube.com/watch?v=S4nqvKfjNHk (02/07/19, 6:55a.m.)

Takdang Aralin: (Tugunin)


J. Karagdagang 1. Ano ang panayam? Ano-ano ang mga uri nito ayon sa paksa at ayon
Gawain para sa sa pamamaraan?
Takdang aralin at • Komunikasyon at Pananaliksik sa Wika at Kulturang Pilipino ni Magdalena
remediation Jocson, pahina 118-119

V. MGA TALA
A. Bilang ng mag-
aaral na
nakakuha ng
80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-
aaral na
nangangailanga
n ng iba pang
gawain para sa
remediation.
C. Nakatulong ba
VI. PAGNINILAY

ang remedial?
Bilang ng mag-
aaral na
nakaunawa sa
aralin.
D. Bilang ng mga
mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation?
E. Alin sa mga
istratehiyang
pampagtuturo
nakatulong nang
lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin
ang aking

“SDO Camarines Norte: Facilitating Dreams…, Valuing Aspirations…”


Republic of the Philippines
Department of Education
Region V – Bicol
Schools Division Office
Camarines Norte
Eco Athletic Field, F. Pimentel Ave., camarines.norte@deped.gov.ph (054) 440-1772/(054) 440-4464
Daet, Camarines Norte DepEd Camarines Norte

naranasan na
nasolusyunan sa
tulong ng aking
punungguro at
superbisor?
G. Anong
kagamitang
panturo ang
aking nadibuho
na nais kong
ibahagi sa mga
kapwa ko guro?

“SDO Camarines Norte: Facilitating Dreams…, Valuing Aspirations…”


Republic of the Philippines
Department of Education
Region V – Bicol
Schools Division Office
Camarines Norte
Eco Athletic Field, F. Pimentel Ave., camarines.norte@deped.gov.ph (054) 440-1772/(054) 440-4464
Daet, Camarines Norte DepEd Camarines Norte

MGA PAMAMARAAN MGA TALA / SUHESTYON / REKOMENDASYON


A. Balik-Aral sa nakaraang
aralin at/o pagsisimula
ng bagong aralin

B. Paghahabi sa layunin ng
aralin

C. Pag-uugnay ng mga
halimbawa sa bagong
aralin
D. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad
ng bagong kasanayan
#1
E. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad
ng bagong kasanayan
#2
F. Paglinang ng
Kabihasaan
( tungo sa Formative
Assessment )

G. Paglalahat ng Aralin

H. Paglalapat ng aralin sa
pang-araw-araw na
buhay

I. Pagtataya ng Aralin

J. Karagdagang Gawain
para sa takdang aralin
at remediation

“SDO Camarines Norte: Facilitating Dreams…, Valuing Aspirations…”

You might also like